36 saa za Afrika Mashariki wakati wa kumpisha mwenzangu Ruben Lukumbuka na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Na kusalimu hapo ulipo na karibu kujiunga nami katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu, uchambuzi wa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili studioni. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu na kusihi tuandamane hadi tamati ya makala haya. So, safari ya makala hii ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii inaanzia kwenye maeneo ya mpaka kati ya Uganda na DRC ambako wiki hii msemaji wa jeshi katika nchi ya Uganda Flavia Biekwaso alithibitisha kuwa jeshi la Uganda kwa ushirikiano na wenzao wa FRDC kule DRC Jumanne ya Novemba 30 walianza kutekeleza mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago kutoka Kampala alitutumia ripoti ifuatayo. Uthibitisho huo umefanywa na msemaji wa jeshi brigedi ya Flavia Vyekwaso kupitia mitandao yake ya kijamii. Katika mawasiliano yake, anasema kwamba jeshi la Uganda pamoja na lile kutoka DRC lilianzisha mashambulizi ya angani na mizinga dhidi ya kambi za ADF. Brigedi ya Vyekwaso na viongozi wengine wa serikali wamekataa kutoa maoni yao kuhusu suala hili. Mashambulizi haya yameanza baada ya, ya rais Yoweri Museveni kusema kuwa alikuwa katika mazungumzo na mwenzake wa DRC kuhusu jinsi ya kupambana na ADF ambayo wameshitumiwa kufanya mashambulizi ya mabomu hivi karibuni mjini Kampala. Kulikuwa na taarifa zinazoonyesha kuwa serikali ya DRC imeruhusu jeshi la Uganda kuingia katika maeneo yake. Mnamo Desemba mwaka wa 2017, operesheni kama hiyo ilifanyika na kusababisha mauaji ya wapiganaji mia moja wa ADF, lakini inasemekana wamejipanga upya na kuungana na kundi la kigaidi la Islamic State kufanya mashambulizi mapya. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Naye mwandishi wetu Erikson Luhembwe akiwa Beni upande wa pili wa DRC aliangazia namna ambavyo wananchi wa DRC lakini pia wanasiasa walipokea hatua hiyo ya jeshi la Uganda UPDF kuvuka mpaka. Pascal Balitusuka ni mkuu kiongozi wa tarafa la Watalinga. Tunasikia detonema ya mabombe imetokea Uganda, wanajipiga kwenye kunakuwa adui upande wa Kongo. Presid wetu na presid wa Uganda walikuwa wameongea force ugandezi kuenda kuape ambayo ziko kwa vii pigana na waasi ambao wanaita waasi wa ADF. Msemaji wa serikali ya Kongo, Patrick Muyaya, kupitia akaunti yake ya Twitter amethibitisha kuanzishwa kwa operesheni za pamoja. Raia kama David Muwaze walijawa na wasiwasi kutokana na shindo na mlio ghafla wa silaha nzito maeneo ya Beni Watalinga. Kwetu ya muhimu ni kuwa na usalama, ikuwe kushirikisha jeshi la Uganda kwa kupiganisha ADF kwetu itakuwa jambo muhimu sana, lakini inatukumbusha wakati ambapo tulikuwa tukidhibitiwa na jeshi la Uganda pia na jeshi la Rwanda. Ndugu zetu waliuliwa na vitu mingi iliporwa. Government iweze kuwa na mpango kamili, tuhakikishe ya kwamba haya mambo hayata tena, kujitokeza. Mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri mashariki mwa DRC ilitiwa chini ya utawala wa kijeshi tangu Mai sita, ila jeshi la Kongo halikudhibiti waasi. Zaidi ya raia alfu mbili wameripotiwa kuuawa katika kipindi hicho, kwa mujibu wa wabunge maeneo hayo. Ericson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Mashambulizi hayo yalifanikisha kutoroka kwa raia zaidi ya ishirini waliokuwa wametekwa nyara na waasi hao wa ADF kama anavyoeleza mmoja wao, ni katika mazingira gani waliponyoka mikononi mwa watekaji wao? nshago wa wa. Lakini pia kulikuwa na raia wa Tanzania miongoni mwa mateka hao ambaye ali shuhudia haya watmwitu hapo hivi, wao wakaja huko baada ya muda, ndo tukasikia masasi zinalia na sde kutawanyika, kukimbia kimbia ovyo hivi. Tulilala katika mwitu mmoja hapo kwenye kilima, nafikiri poli ni kubwa sana, afu sisi hatukufika katika kambi yao, na huwezi kukimbia kwa sababu tulianza safari seteri mpaka dizwiteri. Wapo waliobaki, wapo waliobaki. Watoto na wakina mama na wadada wa. Ni raia wa Tanzania mmoja wa raia waliokuwa mateka wa waasi wa ADF akieleza namna ambavyo waliponyoka kutoka mikononi mwa waasi wa ADF kule mashariki mwa DRC RFI Bunia FM. Na katika maswala ya kisiasa, msikilizaji, tukiwa bado huko DRC, wiki hii kanisa Katoliki, baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senko wiki hii lilitangaza kuwa linasitisha ushiriki wake katika jukwaa la madhehebu ya kidini nchini humo. Uamuzi huo ulichukuliwa mwishoni mwa kikao cha kamati ya kudumu ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senko, kufuatia hali ya mvutano mifarakano iliyojitokeza kati ya Kanisa Katoliki na dini nyingine sita zilizomchagua Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa Seni, ambapo Wakatoliki na Waprotestanti wanamchukulia Denis Kadima kuwa mtu wa karibu na Rais Felix Chisekedi. Padri Donacien Sholich ni katibu mkuu wa SENKO hali ya kutoaminiana inayoweza kusababisha kupingwa kwa uchaguzi kwa mapema, na ambayo inaweza kuvunja mshikamano wa kijamii na amani ya kijamii. Ndiyo maana ili kudhaminia mchakato wa uchaguzi wenye kuaminika, wameondoa uwezekano wa kumtaka mhusika kuonyesha dhamira ya dhati ya kuleta uwazi na ushiriki wa pande zote katika mchakato wa uchaguzi kupitia uteuzi wa wajumbe wa Sini, maaskofu wamegundua uwepo wa tofauti kubwa ya mwenendo na kanuni na madhehebu mengine. Ndiyo maana wameamua kusitisha ushiriki wa kanisa Katoliki katika muungano wa madhehebu ya kidini. Sauti yake Padre Donatien Shole, katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC Senko sasa tuelekee nchini kenya huko ambako kwa juma hili rais uhuru kenyatta alisema wakenya milioni mbili wamefariki kutokana na ugonjwa wa virusi vya ukimwi tangu kisa cha kwanza kuripotiwa katika nchi hiyo miaka ya 80 na huku akiongeza kuwa kwa sasa taifa hilo lina wagonjwa milioni moja nukta tano wanaoishi na virusi vya ukimwi vvu akizungumza wakati wa maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani tarehe mosi Desemba mwaka huu katika jiji la Nakuru, Rais Kenyatta alisisitizia haja ya kila Mkenya kuua mstari wa mbele kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya ukimwi. Si serikali saidia? Hapana, hii siyo serikali saidia. Hii ni wewe na wewe na wewe, saidia ndio tuweze kukomesha mambo haya na tupatie watoto wetu nafasi ya kukua na sisi zote tuungane pamoja na tuhakikishe ya kwamba tumemaliza ukimwi katika taifa letu, na tumalize maugonjwa haya ambaye inaleta madhara kwa watoto wetu. Katika hatua nyingine, e, wiki hii Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alitoa wito kwa mataifa mbalimbali duniani kutozuia safari za ndege na mataifa ya kusini mwa Afrika kufuatia kugunduliwa kwa aina mpya ya kirusi cha COVID-19 Omicron kule Afrika Kusini. Rais Kenyatta alisema hapa, nawaambia washirika wetu wa kimataifa, vita dhidi ya COVID havitafaulu kwa kufungia sehemu ya dunia munayohisi si salama. Hakuna aliye salama hadi sote tuwe salama. Please, jameni, tumefanya kazi, msitufungie tena jameni. Ni sauti yake rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Mombasa, 105.5 FM. Kule Sudan Kusini, wiki hii, makamanda wanne wa chama cha upinzani kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais wa nchi hiyo, Riek Machar, walitangaza kujiunga na chama tawala kinachoongozwa na Rais Salva Kiir cha SPLM miongoni mwao ni pamoja na Chuol Giet, kamanda mwenye umaarufu mkubwa kule Sudan Kusini. Wakili Ojong Agina ni mtaalamu wa siasa za Sudan Kusini na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwanza lazima tujue ya kwamba hayo mambo yanatokea baada ya uvumi ambaye ilikuwa inaenezwa na maadui ya Riek Machar kwamba wamemwondoa kwa chama na kwamba yasa yeye sio kiongozi cha chama na sio kiongozi la jeshi. Kama wamefanya hivyo, faida gani kutoka chamani tena? Kwa hivyo inaonyesha hawa ni wale waliokuwa wanajaribu kumwondoa chamani, wameshindwa na sasa wanatoroka. Kutoroka kwao sidhani itadhoofisha hali ya chama cha Riek Machar. Ni mtazamo wake wakili Ojuang Agina, mchambuzi wa siasa za pembe ya Afrika na mtaalamu wa siasa za Sudan, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kule Rwanda Jumaapili serikali ya nchi hiyo ilipokea vifaru weupe 30 kutoka nchini Afrika ya Kusini, na hivyo kupelekwa moja kwa moja katika mbuga za wanyama Akagera kwenye mkoa wa Mashariki, kama alivyoturipotia mwandishi wetu Christopher Karenzi wa Kigali siku ya Jumanne wiki hii. kwa vifaru hao weupe ni zawadi iliyotolewa na uongozi wa mbuga ya Beyond Finda kutoka nchini Afrika ya Kusini walisafirishwa kwa muda wa masaa 40 kwa kitita cha dola elfu mia tatu na ishirini. Jesse Gruner ni kiongozi wa hifadhi za mbuga za wanyama barani Afrika. Amesema kuna tofauti ya vifaru weupe na weusi. Vifaru weupe wanakula nyasi na wanaonekana kwa urahisi kwenye mbuga za wanyama, wakati vifaru weusi hujificha kwenye msitu na kula majani ya miti from the bush. Aidha, vifaru wako hatarini kupotea kutokana na majambazi. Mkurugenzi mkuu wa idara ya utalii nchini Rwanda Bi Ariella Kageruka amesema kwamba wanyama hao ni thamani kwa utalii uh, kuri... hii ni thamani kwa pande zote zilizoshirikiana nikisha hili zoezi wanyama hao walikotokea ni wengi, lakini pia utakuta ni wachache duniani ambapo wanataka kulindwa. Rwanda ni shwari. Vifaru hao weupe si weupe, la hasha, isipokuwa wana midomo mipana inayowarahisishia kula majani kama ng'ombe. Bodi ya maendeleo ya Rwanda, RDB, imetangaza kwamba ni mara ya kwanza kupokea idadi kubwa ya vifaru 30. Kwa jumla mbuga wa ya wanyama ya Kagera sasa ina vifaru 56. Mwaka 2019 kuna vifaru vitano vililetwa nchini Rwanda kutoka jamhuri ya Chek. RFI, RFI. Nchi ya China Jumatano ya wiki hii ilisema serikali ya Ethiopia ina uwezo wa kumaliza mapigano yanayoendelea nchini humo hasa katika jimbo la Tigray huku China ikipinga kile imetaja mataifa ya kigeni kuingilia masuala ya ndani ya Ethiopia. Lugete, Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kauli ya China iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa China Bwana Wang Yi inafikirisha mara nne nne. Ni kauli inayoipa nguvu jeshi la serikali ya Ethiopia kwamba wana uwezo mkubwa wa kumaliza vita dhidi ya wanamgambo wa Tigre, yani TPLF, Tigre People Liberation Front, ambao wanaonekana kuzingira Ethiopia na kutaka kujitenga au kumwamrisha waziri mkuu wa Ethiopia Dr Abi Ahmedi ajiuzuru. Kwa hiyo ni ka, kauli ya China ina lengo la kui, la kuipa nguvu serikali ya Ethiopia kwamba ina uwezo mkubwa wa kumaliza vita. Ni mtazamo wake Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. <muchos> Na katika ukanda wa Afrika kaskazini na magharibi, tukianzia kule Dakar nchini Senegal, ni kwamba kongamano la ushirikiano kati ya China na Afrika lilifanyika mjini Dakar huko Senegal ambapo mawaziri kadhaa wa China walihudhuria kongamano hilo, ambapo sehemu muhimu ya mazungumzo ilijikita kwenye masuala ya ushirikiano wa kiuchumi kati ya China na bara la Afrika. Kule Gambia, zaidi ya wapiga kura laki tisa zaidi, Desemba nne, watamchagua rais wao huu ukiwa ni uchaguzi wa majaribio ya demokrasia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi isiyo na bandari, lakini jirani na nchi ya Senegal. Ali Bilal na maelezo zaidi. kwa kampeni za uchaguzi zimehitimishwa, wakati kila mgombea akijaribu kuwashawishi wapiga kura kumchagua. Wataalamu wanasema kam kampeni ya uchaguzi ilikuwa ya kihistoria, ambapo wengi wanaona kuwa kampeni hizo ni za kwanza kuwa huru kabisa katika miaka mingi, ishara kwamba uchaguzi huo ni wa umuhimu mkubwa. Jumla ni wagombea sita, akiwemo rais anayemaliza muda wake Adama Barrow wa chama cha National People's Party, NPP, na Usainu Darboe wa United Democratic Party, UDP. Wengine ni Mama Kande wa chama cha Democratic Congress cha Gambia, Halifa Salah wa chama cha PDOIS pamoja na wagombea huru, Esa mbaya Fal na huru mbaya Abduli Ibrahim Jame. Wiki hii rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa aliyashutumu mataifa ya Afrika ambayo yalitangaza marufuku ya safari za ndege kutoka kusini mwa Afrika kutokana na uwepo wa kirusi kipya cha korona aina ya Omicron. Rais Ramaphosa alisema hatua hiyo ni ya kikoloni na kwamba haikubaliki. We are tunasikitishwa sana na uamuzi wa baadhi ya mataifa kusitisha safari zao kati ya nchi zetu za kusini South mwa Afrika ikiwemo nchi yetu baada ya kupatikana kwa kirusi kipya. Hii ni kinyume cha makubaliano ya kile kilichokubaliwa katika mkutano wa G20, huko Roma nchini Italia mwezi uliopita. Hii haikubaliki, ni ubaguzi dhidi ya nchi yetu na zile za kusini mwa Afrika. Ni sauti yake rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa. Nchini mm. Mali, rais wa mpito Kanali Asimi Goita Jumatatu ya Novemba 29 alikutana na viongozi wa vyama vya siasa kwenye kasri la Kuluba ili kuwahimiza kushiriki katika mazungumzo ya kitaifa yanayotarajiwa kufanyika nchini humo ili kuiunda Mali mpya. Kanali Asimi Goita alikuwa na kauli hii. Kuhusu mchakato wa maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa kulisuka upya taifa, natoa wito kwa washikadau wote wa kisiasa, bila kutenga yote, kushiriki ili wananchi wa Mali kwa pamoja waweke msingi mipya kati ya serikali na wananchi. Ni sauti yake Kanali Asimi Goita, kiongozi wa mapinduzi wa kipindi cha mpito nchini Mali. Kwingineko duniani, rais wa Marekani Joe Biden wiki hii alisema kirusi kipya cha COVID-19 kilichopewa jina la Omicron kinazua mashaka, lakini watu hawapaswi kuwa na hofu. Kauli ya Biden ilitolewa siku moja baada ya kirusi hicho kugundulika nchini Canada, na akawataka Wamarekani kuendelea kupokea chanjo Siku ambayo shirika la afya duniani lilipotangaza kupatikana kwa kirusi kipya, nilichukua hatua mara moja na kusitisha safari za ndege kutoka kusini mwa Afrika, tunapoamini kwamba hatua hii inaweza kudhibiti kusambaa kwa kirusi hiki. Ukweli ni kwamba hakizuiliki sure, lakini understand, tunapata muda wa watu kupata later chanjo kwa sababu hivi karibuni tutashuhudia kirusi hiki hapa we'll Marekani. Kwa hivyo lazima tukabiliana na tishio hili, lakini hakuna sababu ya kuwa na hofu. Ni sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani. Kirusi hicho msikilizaji, Omicron kinaendelea kuzua wasiwasi duniani, wakati huu mataifa mbalimbali mbali barani Ulaya na Marekani yakichukua hatua za kudhibiti kusambaa kwa kirusi hicho. Mengi zaidi na Victor Abuso. Nchini Ujerumani, serikali imepiga marufuku watu ambao hawajachanjwa kwenda kwenye maeneo ya umma kama migahawani, majumba ya sinema, maduka makubwa na maeneo mengine yenye mikusanyiko mikubwa ya watu. Kansela Angela Merkel anayemaliza muda wake amesema hatua hii inakuja ili kuzuia kusambaa kwa kirusi hicho, lakini pia serikali inatafakari kuhakikisha kwamba utoaji chanjo unakuwa wa lazima kufikia mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Nchini Marekani, kirusi kipya cha Omicron sasa kimefika katika majimbo matano ya California, Colorado, Minnesota, New York na Hawaii na inaelezwa kwamba walioambukizwa hawana historia ya kusafiri. Serikali ya rais Joe Biden sasa inatoa masharti mapya. Abiria wote wanaowasili nchini humo watatakiwa kupimwa virusi vya COVID-19 saa 24 kabla ya kuingia katika taifa hilo na uvaaji wa barakoa utaendelea mpaka mwezi Machi mwaka ujao. Mataifa thelathini yanaripotiwa kukumbwa na kirusi hiki kipya ambacho kinazua wasiwasi wasi, huku wataalam wakihofia kwamba huenda kikasambaa kwa kasi. Tumalizie makala haya na kilichojiri kule Poland, ambako waziri mkuu Mateusz Morawiecki aliyataka mataifa ya NATO kuchukua msimamo dhidi ya jaribio la nchi ya Urusi kusababisha mzozo kati ya mataifa hayo. Mateus Morawiecki alisema tunapaswa kuamka kutoka kwa usingizi huu wa kisiasa in inafaa tufanye kazi kwa pamoja kuhusu to maswala tofauti, jinsi ya to to kupunguza hili na namna ya kabiliana na hizo athari, pamoja na, na jinsi ya kufanya ili kupunguza nguvu za Lukashenko na rais Putin, Putin, Putin kulemaza sehemu hii ya ulimwengu haswa Europa. Ni sauti yake Mateus Morawiecki, waziri mkuu wa Poland. Msikizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, shukran za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine panapomajaliwa, ni kutakie kila la heri na kwaheri, kutoka Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, nami kwa kutamatisha tu matangazo yetu muhimu, ya kwanza ni kumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo. Watu zaidi ya 20 wameripotiwa kufariki nchini Kenya baada ya gari walimokuwa wakisafiria kuanguka mtoni kutokana na mvua kubwa anayonyesha kwenye taifa hilo. Rais wa sasa wa Gambia, Adama Barrow, aongoza katika matokeo ya mapema ya uchaguzi wa urais nchini humo, kura zikiendelea kuhesabiwa. Na mataifa magharibi yatuhumu kundi la Taliban kwa kuwaua maofisa wa zamani wa vikosi vya usalama nchini Afghanistan. na milele kibao ambacho tunakamilisha nao matangazo yetu a muhimu, ya kwanza chake msanii Celine Banza, msanii ametoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Ameniambia ah, fundi wangu wa mitambo Collins Kadhambi kwamba wimbo huu unaitwa na mileli wake msanii Celine Banza msanii, wametoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unatukamilishia matangazo yetu awamu hii ya kwanza, saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Usikose kuungana pamoja nasi kwa matangazo zaidi. Kwa heri kwa sasa.