36 baada ya saa moja ya asubuhi Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa na Steve Mumbi. Nakusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, kutoka jiji kura kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo tunaangazia sanaa ya utunzi e, wa, wa vitabu na nitakuwa naye Ismail Him mtunzi wa vitabu kutoka nchini Tanzania. E, ametunga vitabu vingi, usasa usasambu, njia imepatikana, Wakilia Tunacheka, Diwani Hayawani, Chanzo ni Wewe. Tutazungumzia vitabu hivyo kwa kirefu na mashiko yake. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Ismail Himu katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana ndugu mtangazaji. Nam, tumezungumzia sanaa hii kwa kirefu, miaka miwili imepita sasa, najua umekuja na vitabu vipya Avaa miaka miwili mitatu kama ilivyo ada kazi za wasanii, wanaandika kila inavyotokea. Siku ina, inakuja na kitabu chake kwao. Bado kwa vitabu hivi najiona niko nyuma kwa sababu yaliyotokea ni mengi kuliko niliyoyaandika hey. Msikilizaji so... kibao cha kwa Friend ni kibao cha kwa Morgan Heritage. Eh, Ismail Him, na sasa umekuja na vitabu kedekede. Tuanze kuzungumzia safari kwanza ya sanaa hii ya utunzi wa vitabu katika kipindi cha miaka miwili mitatu unayonaje? Ah, uh, tunashukuru tulipotoka, sasa tunaanza kuona kwamba sanaa ya uandishi wa vitabu inaanza ku kupenya kwa vijana. Nadhani vijana wengi walikuwa wanaona swala la uandishi wa vitabu ni swala la, la wazee, watu fulani wenye wa makamo, lazima huo umesoma sana. Hii nadhani imeshakuwa fikra tofauti kwa sasa hivi, vijana wengi ukiangalia kwa Tanzania wanaibuka na kazi nyingi za kifasihi na maandiko mbalimbali. Kwa hiyo kwangu mimi naona bado kazi ya sanaa ya uandishi inahitaji pia endelee ku kufanyiwa harakati na mashirika ya habari kama hivi ili tuweze kufikia hatua ya juu zaidi. Angalau juzi juzi hapa tumemsikia mwandishi wetu nguli kapata tuzo ya kimataifa kwao, hii pia imeshtua watu, kumbe hivi vitu vinawezekana kwa Tanzania. Aina hii ya sanaa unayofanya wewe unaweza ukasema ni utunzi e, wa vitabu vinavyozungumzia nini hasa? Mara nyingi mimi nimejikita kwenye masuala ya kijamii, sijajikita kwenye riwaya, pen, riwaya pendwa, sijajikita ku, kuifurahisha jamii tu, kueleza mambo ambayo yataifurahisha jamii na kuiacha tupu. Vitabu vyangu vina, vina, vina matukio ambayo yanaendelea kila kukicha. Kwa mfano, kitabu changu cha Wakilia Tutacheka ni kitabu ambayo ambacho kwa taifa lolote linahitaji kitabu kama hichi hasa mataifa ya Kiafrika, mataifa ambayo yamejaa dhuluma, yamejaa ukandamizaji wa viongozi wa viongozi ambao wana kuna rushwa kubwa kwenye wakili tut, tutacheka, nimeonyesha jinsi baadhi ya ya viongozi wa, wa, wa kiserikali walarushwa, baadhi ya wa viongozi ambao wana wanaikandamiza serikali. Wakilia, lazima wananchi watafurahi. Na watalia vipi? Watalia kwa, ku, kwa kuwajibishwa, wakipelekwa mahakamani, wakiadhibiwa haki ikipatikana kwa wananchi, najua hapo ndo furaha itapatikana. Kwa hiyo wakilia tutacheka, ni kitabu kinachoishi na kitakachoendelea kuishi kwao. Siandiki kitu cha kufikirika au kitu ambacho sijui mbeleni kitakuwaje au kita, kilitokeaje. Umegusia vizuri kitabu cha wakilia tutacheka kimepokelewaje. Kinaona, nimeangalia hapa kimetoka mwaka 2016 na hichi kitabu sikuweza kukitoa, lakini kilipata hamasa zaidi katika awamu ya tano ya serikali Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, awamu ya hayati Magufuli. Kitabu hichi kipindi kile Magufuli anatumbua anatumbua awaujumu wa, wa, wa, wa uchumi mafisadi. Kitabu hichi sasa ndo baadhi ya wa wahadhiri wakaanza kukisoma na kukielewa kilikuwa kinamaanisha nini kwao Kuanzia pale kitabu hichi nadhani sasa kikaanza kupata mwanya na mpaka sasa hivi kinatumika kwenye baadhi ya taasisi za elimu za juu Tanzania. Kwa hiyo kimekuwa na, na mapokeo chanya, mapokeo chanya, nasema hivyo. kipi kilikusukuma kuja na mambo haya? Wengi walikuwa wakiogopa wakati ule kwamba eh, uzungumzie mambo ambayo yanafanyika na yanapigiwa chepuo na, ya na, na serikali Nadhani kipindi chenyewe kinajifafanua, ni nyumba ya sanaa ya sanaa. Sanaa ni, ni, ni kitu ambacho kazaliwa nacho kila mtu, ni sio kitu cha kusomea. Kazi zangu hizi ni za kibunifu ndio, na ndio maana ni sanaa hiyo. Nadhani ingekuwa na, naandika kazi kama, kama vile kupata kazi, ni nilipwe nisingeweza, lakini hii ni kazi za kibunifu. Sanaa mtu anapoifanya, hata kama alipwe, anajisikia furaha kwa sababu yeye ndo, ndo kilichomo ndani yake. Haya, kuna kitabu kingine, Chanzo ni Wewe. Nini kinazungumzwa hapa? Chanzo ni Wewe kimetoka elfu mbili na kumi na tano, ndio kitabu changu cha kwanza. Hichi kitabu niliandika mara baada ya matukio kadhaa ambayo nilikutana nayo nikiwa mtaani. Ni kitabu ambacho kinazungumzia athari za za watoto wa mtaani na changamoto ambazo zinawakumba nikiangalia katika mitaa yetu mingi ya miji ya, ya Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, miji mikubwa yote sasa hivi ukifika, kuna wimbi kubwa la watoto wa mitaani. Serikali imekuwa imetumia mbinu nyingi sana kupambana nalo, mashirika ya kijamii, mashirika ya, ya ndani na nje ya nchi, lakini tatizo ambalo linaonekana linaendelea kukua licha na, ma, na mbinu ambazo zinatumika kutatua tatizo hili kitu ambacho niliona naweza kuzungumzia juu ya watoto wa mtaani ni kuandika. Nashukuru kitabu hichi ndo kilinipa mwanga wa kuandika vitabu vingine vyote, kwa sababu mapokeo yake pia yalikuwa ni makubwa sana, mpaka baadhi ya wadau wa, wa serikali waliweza kunishika mkono katika uzinduzi. Kipindi kile nakumbuka alikuwepo waziri wa nishati Profesa Sospeter Muhongo alikiona, na akaniambia, Kijana umefanya kazi na unastahili kuendelea zaidi ya hapo Kwa hiyo niliweza kuona kwamba nimeandika kitu ambacho kinaisaidia taifa langu. Msikilizaji, kabla ya kusonga mbele, hawa wanaitwa Makoma, kibao kinaitwa Napesi Shaka umekata fundo la maji namna hiyo, kibao na pesi cha kwao Makoma. Ni kundi la muziki wa gospel ama muziki eh, wa Injili, muziki wa kuabudu. Msikilizaji, bado niko naye Ismail Him, mtunzi wa vitabu. Tunazungumzia sana hii ya utunzi wa vitabu. Jina langu ni Steven Mumbi na tunasikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Kuna kitabu kingine Ismail Him kinaitwa Njia Imepatikana. Kuna nini ndani yake? Nikiona kava lake hapa, namuona ni mtu kama anauza genge, kuna matunda, kuna mboga mboga, e, kuna ndizi na iliona nanasi, kuna viazi na kuna mwanadada hivi ambaye anaonekana kama ndiye mnunuzi hivi. Aa, katika Njia Imepatikana, na nashukuru Mwenyezi Mungu, kama nilivyosema mwanzoni, tunaandika mambo ambayo yanatuzunguka. Kwa nini nisiandike kuhusu vijana wenzangu? Wazo hili nililipata katika kongamano moja nililoalikwa Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Kigamboni. Nikazungumza maswala mengi ambayo yalikuwa yanahusu vijana. Nashukuru pale nilipata wazo la kuandika kitabu Njia Imepatikana. Kwa hiyo kitabu Njia Imepatikana ni kitabu ambacho kinaelezea maswala mbalimbali ya vijana harakati vijana ambao wamekata tamaa wakisoma kitabu hichi naamini watanyanyuka na watajipiga kifua, sasa wanaanza safari upya. Ni kitabu ambacho kinaelezea namna gani watu waliokatishwa tamaa wanaweza waka, wakaibuka na kuanza kufanya mambo yao na nguvu mpya. Unakatishwa tamaa na watu wa kazini kwako, unakatishwa tamaa na watu wa nyumbani, mtaani, unataka kufanya kitu unaonekana huwezi Kwaio, hii ukisoma katika hichi kitabu, nimemtengeneza muhusika anaitwa Mama Shauri. Ni muhusika ambao alikuwa kila kijana ambaye alikuwa akijaribu kurudi nyuma, Mama Shauri anampa moyo na mpaka akafanikiwa. Na hii ipo katika Tanzania yetu ya sasa, ambao tuna wahitimu wengi mtaani ambao hawana ajira na wanategemea waajiriwe ili waishi sasa ili kuishi, na ajira hakuna, inabidi uingie katika ajira nyingine ambazo si rasmi kama hizi. Kwa hiyo nashukuru, mwitikio wa kitabu hichi sasa hivi ni mzuri. Pia na chenyewe kinatumika kwenye baadhi ya taasisi mbalimbali. Haya, njia imepatikana. Wazo la, la kuja na majina ya vitabu hivi Yanapatikana vipi? Kuandika kazi ni hatua ya kwanza, lakini inaumiza sana kichwa kutafuta jina la kitabu, ile ndo picha halisi ya kile kilichomo ndani. Ukiandika jina tu ukiweka picha tu hakivutii. Hichi ni kitabu, lazima mtu aanze kuona juu ndo avutiwe ndani, na ndo maana tunasema sanaa ni ubunifu, kipaji kilichopo ndani ya mtu mwenyewe. Yule atakaetaka kuiga ataweza na atafanya fula kitu fulani fulani, lakini baadaye lazima atashindwa tu, lakini kwa sababu ufundi unao wewe, ufundi unao wewe mwenyewe. Kwa hiyo katika kazi kama hizi za kisanaa, hasa za fasihi, nadhani tulisoma hata shule za sekondari na navyoni kwamba ubunifu unaanzia juu ya picha ya kitabu. haya, kuna hiki kingine usasa, usasambu ili imekaa kisanii zaidi. usasa usasambu maana yake nini? Usasa, Kusasambua ni kwa Kiswahili fasaha ni kuchojoa nguo moja baada ya nyingine au ku kupangua vitu vilivyopangwa. Usasambu ni kwamba usasa unaweza ukapangua mila na tamaduni zetu, au usasa unaweza ukatuacha ukatuacha, tuacha watupu, acha watupu. Maanake ni nini? Usasa unavyokuja sasa hivi hauna mipaka, tofauti na zamani upa, usasa unaokuja sasa hivi, usasa unamkuta mtoto anamiliki simu ya laki tatu, mama yake nyumbani ana simu ya laki mbili au ana simu ya elfu ishirini mtoto wa kike kama huyo, form one, form two, unampa simu ya laki tatu, ana namba za simu za watu, anajua yanayoendelea duniani. Kwa hiyo usasa usasambu ni kwamba tukiuendekeza usasa, usipokuwa na mipaka, unaweza uka ukatuacha utupu. Nini kinazungumziwa kwenye kitabu hiki cha usasa usasambu? Nashukuru. Usasa usasambu, asilimia kubwa tumeelezea athari za utandawazi na nimeelezea athari za utandawazi kwa jamii, lakini wahusika wakubwa nimewaweka ni mabinti ambao ndo waathirika wakubwa wa utandawazi wa, wa, nimesema mabinti kwa sababu sasa hivi ukimpa binti simu na ukimpa mvulana simu, athari kubwa zitaanza kujitokeza kwa binti. Na hii hapa nimefanya utafiti kama mwandishi, siandiki tu kitu kikija kichwani naandika, lazima niangalie kwenye daladala nyingi. Sasa hivi ukipita katika miji yetu, nakuta mabinti wengi ndo wana simu za gharama kabisa, ndio na, na wazazi hawajui nyumbani, na mashuleni walimu hawajui pia, lakini zile simu zinatumika. Kwa hiyo nimeangalia athari zake, na baadaye tunakuja kukuta wengi ndio wanadumbukia kwenye masuala ya ngono zembe, na kuwapelekea ujauzito kukatisha tamaa zao za kuendelea na elimu. Haya, kuna hiki kingine. Huu ni, ni mswada bila shaka. Huu ni mswada nadhani wiki hii hii unaweza ukatoka. Ni mswada unaitwa Diwani Hayawani. Hii ni riwaya. Riwaya Diwani Hayawani nimeangalia masuala yale yale ya kiutawala. Nadhani ndio sehemu kubwa ya dunia ilipo sasa hivi viongozi, vilio vingi ni viongozi. Lakini kwa Kiswahili hayawani, Kiswahili fasaha ni mtu anayefanya mambo ya kinyama, mambo ya kikatili. Kwa hiyo kumbe bado tupo kule kule. Hayawani, mnyama, Kiarabu. Kiswahili hayawani, mtu anayefanya mambo ya kikatili, mambo ya kinyama. Tunaangalia viongozi wengi katika bara la Afrika wana, wana, wana, wana mambo ya kikatili kwa, wa, kwa wananchi wao wana, wanaongoza kinyama, wa, na hii sisemei viongozi wa juu, tunaanzia viongozi wa chini kabisa wa serikali za mitaa. Kwa hiyo katika diwani Hayawani nimeelezea jinsi viongozi ambao wanaweza wakalivusha bara la Afrika na dunia kwa ujumla ni viongozi wenye mfano wa gari moshi. Ni viongozi ambao wanataka wananchi wao waweke mguu pale wao walipotoa. mwisho kabisa, e, mtunzi mzuri wa vitabu anatakiwa kuwa na sifa gani ama hatua gani muhimu za kuzifuata? Mtunzi mzuri wa vitabu hasa hasa hasa wa kazi za fasihi ni yule ambaye anajua kusoma na kukagua kazi za waandishi wengine. Ni yule ambaye anapenda kujua mambo ya, ki, ya kidunia yanavyokwenda. Ni yule ambaye anapenda kukosolewa. Tukiangalia katika njia imepatikana pia, nimeelezea jinsi jamii nyingi inavyofeli kwa kuogopa kukosolewa jamii nyingi inavyofeli kwa kuchukia kukosolewa. Kukosolewa ndo sehemu ya kwanza ya maendeleo ya binadamu. Kwa hiyo mtunzi mzuri wa kazi za fasihi lazima apitie hizo njia nilizozitaja, ajue dunia inavyoenda, kwa kusoma, kwa kutazama. Sasa hivi utandawazi ni mkubwa, kwa sababu usipojua hutoweza kuandika. Usome kazi za wengine na uzikosoe, na ukubali kukosolewa. Nikushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Unapatikana vipi? Uh, kwa sasa hivi ndugu mtangazaji na, na nimepanua mawanda ya upatikanaji wangu na upatikanaji wa kazi zangu, na ndio maana mpaka sasa hivi kuna kazi zangu zinatumika kwenye vyuo vya nje ya, ya bar, nje ya, ya Tanzania mfano Misri, kuna wanafunzi wanatumia vitabu vyangu. Napatikana kwenye mitandao ya kijamii Ismail him, YouTube, Instagram, Facebook, hivyo hivyo Ismail him lakini na napatikana kwa nambari ya simu alama kujumlisha 255712631303. Hiyo ndo inakuwa namba yangu pia ya WhatsApp napatikana kwa nje ya nchi pia. Haya, asante sana Ismail Hima, nashukuru na sana ni kushukuru msikilizaji kwa kuungana nasi katika makala haya nyumba ya sanaa na ndiyo natuananga. Jina langu ni Steven Mumbi, nilikuwa naye Ismail Him mtunzi wa vitabu kutoka nchini Tanzania. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 nam ni tamatishe matangazo awamu hii ya kwanza. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo: Denis Kadima aidhinishwa na Rais Felix Chisekedi kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi nchini DRC seni; ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwasili nchini Mali leo alasiri; na jeshi la Marekani latangaza kumuua kiongozi mmoja wa juu wa kundi la Al-Qaida. Utamatishe matangazo na kibao chake The Weekend, kibao kinaenda kwa jina Blinding Lights kutokea Marekani. Ni kibao Blinding Lights chake The Weekend kutokea Marekani kinatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Tupatane awamu ya pili saa mbili na nusu Afrika Mashariki.