Saa moja dakika thelathini na sita saa za Afrika Mashariki, wakati wa kupata makala ya nyumba ya Sanaha na mwenzangu Steven Mumbi, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika makala ya nyumba ya Sanaha kutoka hapa RFI Kiswahili. Kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo katika makala haya tunaangazia sanaa ya muziki na itakuwa naye Nguza Viking. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Nguza Viking katika makala ya nyumba ya sanaa wewe pekee naye kupenda karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Ni ni lini ulianza sanaa hii ya uh, muziki kwa ujumla? Mimi nimeanza sanaa hii muda mrefu nikiwa shuleni, kwa sababu nakumbuka ni kwenye sitini na um, sita sitini na saba kama sikosei, kwa sababu nikuwa na, nikuwa kama form two, kwa sababu hii sanaa yenyewe i ya nyumbani, ni ndani ya nyumbani, kwa sababu babangu na mamangu wote ni magitarist. <laughs> <laughs> <laughs> kwa, kwa, kwa hiyo ulijikuta unadumbukia kwenye sana hii automatically. Exactly, nimekuta ni tu, kwa sababu nilikuwa naona baba anacheza na, na mama anacheza. Uh, sasa wakiondoka wale, mi nachukua gitaa ule, naona nafanya hivi, mwisho nikaanza kujuajua kidogo. Afu kulikuwa na neighbors wale kama brothers eh, walikuwa najuajua kidogo, nikaanza nikawa mi naweza sasa. Kwa sababu nilikuwa bado mdogo, wakanifokea wakanipiga, ikawa njia hiyo hiyo eh. Eh, exactly. tu ukiwa DRC, bila shaka exactly, DRC tuka kwa eh, kwa sababu babangu alikuwa anafanya alikuwa eh, na mfanyakazi wa shirika la reli eh. Sasa wali walitutoa Lubumbashi watupeleka sehemu moja inaitwa Kamina eh, ambayo ndio nikutana na makwizi wale eh, kajiunga na makwizi wale lakini Ah, ambao ndio bendi yako ya kwanza sasa? No, no, no, no. bendi yangu mimi nimesomea pale sasa, baada ya baba kutuma transfer pale, kwa sababu nilikuwa bado mdogo nikaanzia shule nikaanzia pale mm. eh, nikaanzia shule pale, pale, ndio nikaanza harakati ya mambo ya music, music is eh, lakini bendi yangu ya kwanza ilikuwa ni eh, Mario Jazz, Mario Jazz kama sikosei, kwa sababu eh, ilikuwa na kina Chimanga Sosa wale eh, ndio, walikuwa ni ili promotion ya, ya, ya, juu sisi tuka, tuka wa chini kidogo walikuwa kubwa wenu kwenye bendi eh well, hey, exactly yeye yeah, alipiga alipi, akaondoka sisi ndio tukaji mm, kina sosa unakumbuka nyimbo za mwanzo wakati huo ambayo iko kichwani kwa wakati huo hapana mm, <laughs> ni siku nyingi <sighs> yani stini, ni stini na nane hiyo kama sikose eh kwa 68 baada ya hapo baada hapo wale Mario Jazz walikuwa wanakwenda sasa kama Eh, kama eh, tutaita nini kama vijiji eh, vijijini exactly. Sasa eh, mzee akupenda kwa sababu nikuwa underage kidogo <laughs> Sema, no. Awezi kutoka hapa eh, chini ya nani ya umri eh, akanizuia akani eh, mm -hmm. Sasa bahati nzuri ndio wa makuizi wakaja, sio makuiz ni maki. Eh, maki. Eh, mm -hmm. Eh, maki wakaja sasa, kulikuwa na kaka zangu pale ndio akaja kumwomba mzee, mzee kakangu marehemu Chinyama ule ndio alimchukua na mzee akakubali, akakubali kwa sababu ilikuwa kama vile yeye ndio ananywekea dhamana tayari, umeshamaliza mali za kidato cha nyama fom, wakati huo sasa ndio bado anaendelea sasa, po e, bado anaendelea, wanchukua pale, tunaanza kucheza cheza nao nyimbo za wakati huo sasa kama kuna ambayo nakumbuka Mar Mario, sikumbuki tena. Ukumbuki? <laughs> bado ni miaka ya sitini na hiyo e, ni sitini na nane mwisho ndio, na niko fom fo sitini na nane mwisho. Mm, yonan... e, huku nini kilifuata baada ya hapo? Kilichofuata hapo ni makwizi walipomchukua, mm. Umaarufu wako wewe ni kupiga gitaa na wakati huo pia ulikuwa ukipiga gitaa pamoja na kuimba e, tunafanya makii tulifanya, lakini mimi nilichukua kama mpiga bezi pale. Nilikuwa nimekuta kina Kiki wote wote, kina Kiki wote. Lakini bendi yetu nasikitika kwa sababu wote wameondoka, na makia mi na kiki tu nzi Unaweza kuwakumbuka kwa majina, kwa sababu Radio France International mashariki mwa DRC na DRC inasikika okay. E, pengine ndugu jamaa na marafiki wanaweza kuwa wanasikiliza wakajua kwamba Nguza Viking ni miongoni mwa watu waliofanya sana hii, e, maeneo yale. Ndio tulikuwa na marehemu Chinyama Chiaza ambaye ni Leon, e, Chibango Katai ambaye ni Paul, Paul Ilunga Marcel ambaye ni Bizos, Ilunga Lubaba ambaye ni Sylvain Uh, mwema mjanga uh, ambaye mm, mm, uh, ni Gilbert mto mtombodax ambaye ni Etienne. Nani marehemu mwingine? Ni kibao gani ungependa kisikike cha Maquis du Zaire ambacho eh, kisindikize salamu kwa hawa Feza nakolinga feza nakolinga feza mutoto a Lubumbashi. Ah, asante sana. Baada ya hapo bendi gani tena ulijiunga nayo? No, mi sikujiunga na maki, tunatoka maki. Ah, maki. Hey, tumekuja tumekuja hapa Tanzania. Uh, ilikuwa ni mwaka sabini na mbili mm, tukwenda Bukavu, Bukavu tukaja Tanzania. Tuzungumzie sasa huko Tanzania, na hapo ndio tunajikita zaidi kwa sababu umekuwa na jina kubwa na umefanya muziki huu kwa muda mrefu, na kingi kia na kuzungumza wewe ni miongoni mwa watu mliompokea na kumkaribisha kwenye bendi yako. Mambo yalikuwaje Tanzania? Uh, sasa amefanya kinyume. Unajua mimi wakati na natoka shule nimemkuta yeye, yeye ndio kanifundisha nyimbo nyingi kwenye kuplay bass Naam, ndio anasema baada ya wewe kuja huku yeye akitoka DRC wewe ulimpokea. <laughs> <Tanzania. laughs> Mambo yalikuwaje, sasa umeingia Tanzania hey? Utusimulie hali ilivyokuwa, ulikuwa na bendi wazo na muziki uliopata vipi? No, si tulikuwa na group moja kwa moja eh? eh, tulikuwa na group moja kwa moja kama hivi, nakutaja marehemu wote. Tulikuwa watu kumi na mbili tulikuwa watu kumi, eh, tu tu kumi tu na mbili tulikuwa na group ile, tukaanza kucheza Mikumi t tulikuwa na contact pale na mzee moja, tulikuwa na antas Ubungo hapa, eh, eh, tukaendelea, tukamia tena wapi huku resort White um, uh, White House White House eh, e, wapi afunjo eh, tukaja huku ozote izikuwa ni Ubungo huku eh, lakini fika ntes eh, White House, tulikuwa tumesha jitegemea, tukuwa eh, ni group sasa, hatukwa tena na na owners owner. tuka wenyewe sasa sasa eh, mnamiliki wenyewe eh, bendi exactly, yeah, exactly. Tukwa, tumamiliki wenyewe sasa bendi nyimbo gani za wakati huo unakumbuka? Nyimbo nyingi sana sana, nyimbo nyingi <laughs> eh, wakati tulikuwa tunapiga nyimbo gani, kwa kuziorodhesha baadhi yake, alafu utatupigia wimbo mmoja e, a, nyimbo nyingi mno mno siku ya maki e, ni tupitishe mmoja wapo ambao unaokumbuka, ambao upo karibu, naweza ukapiga. A, sasa nakumbuka kwa sababu mimi introduce albamu yangu moja inaitwa kama wewe ungenipenda kwa nini kunidanganya bwana we, ambayo ni Kalubandika. Mimi ndio nifanye ni hilo, albamu hiyo. Uliwaza uliwaza nini, wimbo Kalubandika? Kwanza ni wimbo maarufu sana sana. Kalubandika si composition yangu, ni marehemu eh, twins wale eh, eh, alifanya hiyo kwa sababu mimi nilikuwa natengeneza albamu wakati ule, yeye analeta ile wimbo. Sasa kwa kwa mimi kwa na nilikuwa mimi arranger, fanya nini, fanya arrangement zote nini Eh. Kabidi uipe albamu yako wimbo huo mmoja eh. ni, ni wapo, ilikuwa ni, ni Zembwela, albamu ilikuwa inaitwa Zembwela hiyo. <laughs> kwa eh, Karubandika, mlikuwa ni wewe pekee, mlikuwa ufitina, mlikuwa mm, mm, penzi lutana sikitika sherie Eh ilikwa albamu nyimbo nyingi ambayo ilifanya vizuri eh. Ungependa tupige wimbo gani katika albamu, kat, katika hizi lakini penda kama unaweza kupiga <tipi> <tipi> Aupelelezi ni sumu ya mapenzi. Mimi kupendwa na yeye, ninyi mwakerwa na nini? Umependana wenye bila nyinyi kujua. Sasa mwajua mwanza kuleta matatizo. Mimi kupendwa na yeye, nyinyi yeyenyinyi mwakewa na nini? Yeye kanipenda na mimi namupenda. Nyinyi mwakewa na nini? Nini mwake wana nini? Yeye kanipenda na mina mupenda. Nini mwake wana nini? Nini mwake wana nini? Yeye. msikilizaji kama ndio kwanza wajiunga nasi ani makala ya nyumba ya sanaa kutoka huku E, Kunduchi jijini Dar es Salaam. Nimekuja kumtembelea mzee Nguza Viking, tukizungumzia sana hii ya muziki, hasa muziki wa zamani, na akitupitisha katika safari yake ya kimuziki na namna alivyoutendea muziki huu kwa muda huo mrefu, tokea miaka hiyo ya sitini. Msikilizaji usiende mbali, bado tuko nawe e, miaka ili kwenda na ikayoyoma, ni wakati gani uliona sana hii ya muziki iko juu na nyinyi mko juu? Ni wakati gani? Ni wakati wa Kamanyola. wakati huo ni miaka ipi? Ilikuwa ni sabini na sabini na saba sabini na nane Jina Nguza Viking lilikuja vipi, na jina lako la kuzaliwa ni lipi? Jina langu la kuzaliwa ni Nguza Mbangu Michel, lakini eh, kabla ya kuja huku nilikuwa naitwa Nguza Mbangu Viking. De, I, i Viking mbele ilikuja vipi? Unajua ni kwa football. Eh, unasakata kabumbu. Ndio, ni kwa football. Sasa wale ma Warriors wale wa Vikings. Eh, sasa nilikuwa nacheza ile kwa kama eh, the Vikings wale. <laughs> Wale wapenzi wangu ni Viking Viking Viking ya, kawa moja kwa moja. Eh. Eh, Kamanyola ilikuja vipi? Umaarufu ulikuja vipi wakati huo? Kamanyola ni ni Kiki alikuja na na, na mtindo huo eh, wakati anakuja kutoka Kongo, mambo yalienda vipi mpaka miaka ya 90 80, baadaye ba, ba Kiki alitoka alikwenda alikwenda Masantula alikwenda OSS. E, eh, sisi tukabakia tukabakia, ndio tukafanya hizo nyimbo Viongo <mimple> mama jo nitulize ho nirizike Kiongo nakuitaji mama, bona unaadimika e, kiongo karibu mama wangu wa maisha e, ilaba vi napata uko Mwanza mama e. nasengi yo mota bolingo kake obetingalimbisa mama iyo kiongo, nini mbogani huu? kiongo ikwani iti iti mbaya sana hiyo. <laughs> kwa hiyo kwa hiyo, maiga maiga, mwanamke mapenzi yangu meharibu maiga, nifanye nini mie masikini maiga, o jaribu kujirekebisha hizo zilikuwa iti sana sana sana hizo. Baada ya miaka hiyo, nini kilifuata sasa e? baada ya kupata tuseme matatizo, kaka zangu wakaanza kufariki wale. E, ndugu zangu walinitenga, na walinitenga e, e, bendi kanyelemea, tuseme kwa sababu sikuwa na support e, mtu alikuwa na nisupport alikuwa amefariki ame, sasa sikuwa na soutien, sikuwa na support nyamana, sikuwa na support nikaona pana, kwa sababu mimi ni ni join eh, baada baada ya muda miaka sita wao kukaa, mimi nikawa kama mgeni eh, nikaona eh, vomi, yani ni vizuri mimi ku eh, ku, ku, ku, ku, ku ku separate yani kujitenga ku, nao nao ndio li, niachie mimi group ile. Ni kweli niacha, nikaenda kutengeneza, nilipitia kidogo OSS kwa sababu ya working permits. Sikuwa yes, na sikuwa na sapoti ya kupata working permit. Nikaenda OSS kidogo, nikakaa, kanipa pen, pon, wale permit wale, nao OSS. oh, so, wakaona ule mzee kaniletea Benz oh, oh, kwa nini nguza anakuja tu leo leo namnunulia Benz, wivu kaingia. <laughs> <laughs> <laughs> Wale wakakimbia wakaenda, waka waka waka wale, wanamuziki wale nikuta pale, na wote wakaenda kufanya mkote ngoma, ambayo ni magereza Eh, kenda ukimbia kenda mkote ngoma wote, mi nikabakia peke yangu tena oh, it, Safari Sound nikenda tena ya kurekrutwa na mziki wengine. Nikatoa Zambia kule, wakaja tukapiga nao kidogo, lakini sikuendelea sana. Ikaanza grupu yangu mwenyewe ambayo ilikuwa naitwa Achigo Achigo band Achigo bendi. Sasa una bendi yako mwenyewe naitwa Achigo, ukirejea vibao vile ulivyopiga awali au mkaanza kutunga vibao vingine? Tumetunga vibao na kurejea vile ambayo nilikuwa na makwize na OSS, eh, kurudiarudia nyimbo nyingine. Bila shaka kuna vibao ambavyo pia vilihiti ukiwa na bendi hii eh, kwa kwamba yangai ni tweet tena eh, ndio utafute tafute. I, i bendi yako mpya ambao umeianzisha pia ambao umechukua na wana, wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali, kwa ni pamoja na Zambia. Ah, wale wa Zambia wale nilichukua ni ku cover na ni wale OSS, nilichukua kule kwa OSS. Aha e, lakini wengine tena walirudia, wengine bad luck wakafariki. hapa mimi ndio kisa kwanza, tena group yangu mwenyewe. Tuzungumzie sasa hii group yako mwenyewe, bendi yako mwenyewe, maendeleo yake yalikuaje? hiyo group ndio nikaa nayo mpaka matatizo kaja kunikuta. hiyo likuwa group yangu mwenyewe mwenyewe, ambao ulikuwa una unarejea nyimbo za zamani bila shaka eh? E, nilikuwa narejea kwa sababu utunzi si wangu tu, nilikuwa narudia zile nyimbo za makwize na hizi ambani pika maeseskule nini. Mimi nilikuwa nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na haya yalikuwa ni makala ya nyumba ya sanaa. Nilikuwa naye Nguza Viking mwanamuziki mwenye asili ya Kongo ambaye amefanya sanaa hii ya muziki kwa muda mrefu nchini e Tanzania. Juma lijalo ni makala nyingine. Jina langu ni Stephen Mumbi na nikutakia wakati mwema. Kila siku jioni matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave katika frequency 21 na 990 kHz mita bendi 13. Msikilizaji, kwa kutamatisha matangazo yetu, muhimu ya kwanza nikumbushe baadhi ya taarifa kuwa ambazo tumekuwa tulikujuza. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kirusi kipya cha maambukizi ya COVID-19 Omicron kuwa hatari zaidi Raia wa Moroko wa mombioni kusafiri kabla ya makata yaliyowekwa na Ufaransa ya kufunga mpaka. Na Marekani imejiunga na mataifa mengine makubwa duniani kupiga marufuku wasafiri wanaotoka nchini Afrika Kusini. Ni kuache na kibao chake msanii Chronics, Chronics ametoka nchini Jamaika. Kibao hiki kinaitwa Roots and Chalice. Chalis chake msanii Chronics ametoka nchini Jamaika. Kinatukamilishia matangazo yetu amuhii ya kwanza. Usiende mbali, saa mbili na nusu Afrika Mashariki tutakuwa hapa kugujuza zaidi yaliyojiri duniani. Kwaheri kwa sasa, naitwa Hilari Ngati.