dakika 40 Afrika Mashariki. Na sasa ni wakati wa kupata habari za michezo naye Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Jupiter. Tuanzie kule nchini Kenya. Nick Mwendwa ambaye amekuwa rais wa shirikisho la soka nchini humo ameandikia barua kamati kuu ya shirikisho la soka na kusema kwamba ameachia nafasi yake kwa sababu ya changamoto ambazo zinamkumba kwa sasa, ikiwemo ni kesi ya kumiliki mali ya umma kinyume cha sheria na katika baria hiyo amesema kwamba kwa sababu ya suala hilo ameachia madaraka na kukabidhi kwa naibu wake Doris, Doris Petra ambaye sasa atasimamia shughuli za kandanda uh, katika shirikisho hilo. Uh, ni suala ambalo limetokea tu siku uh, ya Jumanne usiku, unakumbuka tu, baada ya kupewa dhamana na mahakama jijini Nairobi, uh, baada ya kushtakiwa na serikali nchini humo kule nchini Tanzania ni kwamba jana kulikuwa na michuano mitatu ya ligi kuu ya Tanzania Bara, Azam iliifunga Mtibwa Shuga bao moja kwa bila huku Young Africans ama Yanga wakipata ushindi wa mabao mawili kwa bila dhidi ya Mbeya Kwanza, ushindi ambao umeendelea kuwaweka juu katika msururu wa ligi kuu uh, nchini humo kwa alama 19 baada ya mechi saba. Lakini Biashara United na Polisi Tanzania, timu zote mbili zilitoka sare ya bao moja kwa moja, na leo hii Simba Sports Club itacheza na Geita Gold katika mechi ingine itakaochezwa uh, baadaye uh, hivi leo. Kule nchini Uganda kulikuwa na pia na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka nchini humo. Mbarara um, City walishinda Sports Club Villa bao moja kwa bila, huku Busoga United wakifungwa nyumbani na Arua Hills uh, lakini Ura na Polisi walikufungana uh, mechi hiyo iliyokamilika uh, baada ya kupigwa hapo jana. Na hivi leo uh, klabu ya Gadafi itamenyana na Vipas huku KCCA au mamlaka kutoza ushuru jini Kampala itacheza na BUL FC kuanzia saa tisa akamili saa za Afrika Mashariki na kule barani Ulaya pia kuna michuano kadhaa ambayo imeratibiwa kuchezwa hivi leo, lakini tuanze na matokeo ya mechi za jana kule nchini Uingereza. Newcastle ikicheza nyumbani ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Norwich City, huku Leeds United nayo ilichomoza na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Crystal Palace. Uh, kule katika nchi ya Italia, katika mechi ya Serie A, Verona na Cagliari, um, timu hizo mbili hazikufungana, lakini Atalanta wao walibomiza uh, venezia Uh, mabao manne bila uh, jibu. Kule nchini Uingereza leo hii uh, Watford watamenyana na Chelsea uh, huku Southampton wamekucheza na Leicester City, baadhi ya tumichi ambazo zinachezwa kule nchini Uingereza hivi leo. Asante sana Victor Abuso. Shukran Ali Bilali amewasili kutuletea uchambuzi wa magazeti. Kwa jambo Ali na Disemba imewasili na msijambo. Namshukuru Mwenyezi Mungu. Nianze hapa na gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda, limeandika kuhusiana na maadhimisho ya siku ya ukimwi. Gazeti hili limeandika na kuweka uchambuzi, ratiba, matukio ya ukimwi miongo minne, lakini bado hakuna chanjo dhidi ya uh, ukimwi. Anasema janga la Covid 19 linadhoofisha lengo la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kumaliza ukimwi na kuonekana kuwa tishio la afya ya umma ifikapo mwaka elfu mbili na thalathini. Habari kuhusiana na maadhimisho ya siku ya ukimwi imeandikwa pia na magazeti mengi tu duniani likiwemo pia gazeti la La Prosperite la kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lakini pia gazeti hilo hilo la La Prosperite limeandika kuhusu Uh, kuanza kwa operesheni dhidi ya uh, wapiganaji wa ADF mashariki mwa DRC. Gazeti la Forum des As lao limeandika, rais wa Msumbiji azindua uh, uwanja mpya wa ndege uliofadhiliwa na China. Uh -huh. Uh, kama unavyojua hivi karibuni kumekuwa na taarifa kwamba China inataka kuchukua uwanja wa ndege wa Kampala wa Ntebe kitu kama hicho, lakini serikali ikasema hilo haliwezekani nini vitu hivyo, lakini sasa unasikia uh, kule Msumbiji China imejenga uwanja wa ndege imefadhili, uh, Msumbiji, sijui baadaye nao itakuwa hivyo au vipi, lakini mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo la Forum des Arts limeandika Uganda yashambulia ADF kutokea Beni ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la uh, la Prosperite la kule DRC. Kwa kweli magazeti takriban yote DRC yameandika kuhusiana na taarifa hiyo. Kama unavyojua, kabla kuanza kwa mashambulizi haya, kulikuwa na ile shakashaka, huenda shaka, labda ni habari za mtandaoni, huenda hakuna uhakika, lakini sasa imethibitika, na jana katika maeneo ya ya mpaka baina ya Kongo na Uganda, wanajeshi wa Uganda walishuhudiwa namna wanavyoingia na vifaru vyao vya kijeshi. Lakini pia jana, kama ulivyosikia, kumekuwa na mashambulizi. Ni taarifa ambayo imeandikwa na magazeti mengi kule DRC. Gazeti la New Times, la kule nchini Rwanda lao limeandika, mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanataka mashauriano zaidi juu ya mtindo wa ufadhili na kule nchini Tanzania, gazeti la Nipashe limeandika marufuku masomo ya ziada likizo na shule. Waziri ya ungana na madaktari asema yanaathiri afya za watoto. Gazeti la Mwananchi, danadana ujenzi SGR gazeti nimalizia pana. Gazeti la Majira lao limeandika GWTZ yatoa onyo wanaotumia jina la mabeo kujipatia fedha. Huyu mabeo ni mkuu wa jeshi, kwa hiyo mtu anakwenda anatumia jina lake. Kwa hiyo ukisikia mkuu, uh, unatoa fedha <laughs> <laughs> asante sana Ali Bilali, shukran sana. Sasa tupate makala Afrika Mashariki, naye Julian Rubavu. na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, karibu kwenye makala ya Afrika Mashariki. Makala ya Afrika Mashariki inaangazia juu ya changamoto zinazomkumba raia wa Afrika Mashariki na jinsi ya kuzitatua, sana sana kubadilika kifikira na kukia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya utunzaji mazingira na kwa namna pekee na kupeleka wilayani Kasulu mkoani Kigoma magharibi mwa Tanzania, ambapo natembelea kiwanda cha kutengeneza mkaa maalum kwa kutumia njia za asili pasipo kudhuru mazingira na kulinda mazingira wakati huo huo. Bila kukuchelewesha, mimi sina mengi zaidi, zaidi tutapata kwa mwenyeji wangu hapa, mwenyeji wetu. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kama nilivyokujulisha, nimetembelea kwenye kiwanda cha kutengeneza mkaa maalum. Ngoja tusikilize mwenyeji wetu anatuelezaje: unatengenezwaje? unatengenezwa wapi? unatengenezwa kwa kiasi gani? una faida gani? una hasara gani? Kwa mazingira na kwa binadamu. Bwana, unaitwa nani? Ninaitwa Ombeni Jostoni, afisa msimamizi wa shirika la REDESO ndani ya kambi ya Nyarugusu. Naam, mpenzi msikilizaji, e, kambi ya Nyarugusu ni kambi ya wakimbizi, wengi wao raia wa Kongo na baadhi wachache raia wa Burundi, iko wilani Kasuru, mkoa wa Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Naam, sasa REDESO ni nini na inafanya nini hapa kambini Nyarugusu? okay. REDESO ni shirika lisio la kiserikali ambalo lina jukumu la kusimamia na kulinda mazingira ndani ya kambi ya Nyarugusu. Pia ni shirika lenye dhamana ya kutoa nishati kwa ajili ya kupikia kwa wakimbizi ndani ya makambi yaliyoko magharibi mwa Tanzania. Mnatengeneza nishati ya namna gani kuweza kugawia wakimbizi? Tunatengeneza nishati inayoitwa mkaa mbadala. Mkaa mbadala ni mkaa unaotengenezwa na masalio ya mazao ya kilimo pamoja na mazao ya misitu sisi kwetu yale ambayo watu wanajua kwamba ni takataka za kuchomwa na kutupa, sisi ndio malighafi tunazozitumia kwa ajili ya kutengeneza mkaa huo. Katika kambi ya Nyarugusu tunatengeneza mkaa mbadala kwa aina mbili. Sehemu ya kwanza tunatengeneza mkaa kwa jamii wenyewe kuwapa, kuwa elimu na vifaa vya kutengeneza mkaa huo kwa kutumia mikono yao yenyewe, ikiwa ni sehemu ya kwamba wapate elimu ili hata wakati ambapo hawatakuwa ndani ya kambi, kokote kule watakapokuwa, waweze kutengeneza mkaa huo. Pia sehemu ya pili ni mkaa tunaotengeneza kwa kutumia mashine. Mashine tunatengeneza, ukishatengeneza, ndipo tunawagawia wakimbizi sana sana tunawalenga wale ambao wenye mahitaji maalumu ambao hawana uwezo wa kwenda nje ya kambi kutafuta kuni kwa ajili ya kupikia chakula chao. ni takataka zipi mnazotumia kuhakikisha mnapata mkaa? Takataka tunazotumia katika kutengeneza mkaa ni zile ambazo ni taka ngumu zinazotokana na mazao ya kilimo kama mpunga, mahindi na hata mabua ya migomba, nayo ukiyachoma vizuri kiutaalamu unaweza kupata vumbi ambayo mwisho wa siku unaweza ukatengeneza ukapata mkaa. Pia tunatengeneza mkaa unaotokana na masalio ya mbao. Wanapochana mbao wakalanda, zile vumbi zinazobaki sisi kwetu ni malighafi, tunaichukua tuna tunaichoma, na tukishaichoma tunaitumia katika utengenezaji wa mkaa pia yako masalia pia yanayotokana wanapobangua michikichi kwa ajili ya kupata mawese, yale maganda ya michikichi nayo pia ni malighafi nzuri kwa ajili ya kutengenezea mkaa. Kwa sasa ndani ya kambi ya Nyarugusu tunatumia malighafi hizo. Hizo malighafi mnazipata maeneo yapi na yapi? Malighafi hizi tunazipata kutoka kwenye viwanda kama mpunga, kule wanakobangua mpunga, sisi tunaenda tunakusanya, aidha kwa kuchoma au tunachukua vikundi vya maeneo wa husika wanachoma wanatuuzia vumbi. Vilevile vile hata wa michikichi wa nayo pia tunaenda kwenye viwanda vile, wakisha maliza wanachoma, sisi tunanunua vumbi tunaleta kambini kwa ajili ya kuwafundishia wa wakimbizi wachome wao wenyewe na pia kuchanganya kwa ajili ya kuzalisha kwenye mashine. Na mpenzi msikilizaji, hiki kipindi ni makala ya Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mazingira, kuyalinda na kuyatunza eh, kwa kuzuia utumiaji au ukataji wa miti, badala yake tutumie nishati mbadala. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. sasa angalie uzalishaji wenu kwa siku unaweza kulinganaje? kwa ule mkaa tunaozalisha kwa kutumia mashine uzalishaji, tunazo mashine mbili ndani ya kambi. Mashine zina uwezo wa kuzalisha kuanzia tani tano kila moja mpaka sita kwa muda wa masaa manane ya kufanya kazi. Kwa hiyo ukizidisha kwa mashine mbili, una uhakika wa kupata tani kumi kwa siku Ukizidisha mara siku za kazi siku tano kwa wiki, ukiwa na uhakika wa kupata malighafi, una uwezo wa kuzalisha tani ishirini na tano kwa wiki. Kwa sasa kwa sababu ni mradi ambao bado ni mgeni kwa ule wa, wa mashine, walengwa tunao mia nne, ambao walio wengi, asilimia kubwa ni wale wenye mahitaji maalumu, wale ambao hawana uwezo wa kwenda nje ya kambi kwa ajili ya kukusanya kuni, ndio tunaowalenga. Kama tunavyojua Kambi ya Nyarugusu ina raia wa nchi mbili. Kwa maana hiyo, kwa upande wa Wakongo tunawahudumia mia mbili na wale wa Burundi tunawahudumia mia mbili, lakini kama nilivyoeleza kwa ule mradi ambao wanajitengenezea wao wenyewe, unawahudumia wakimbizi au wanufaika mia tano ambapo ambapo vile vilevile kwa upande wa Burundi ni mia mbili na hamsini na upande wa Wakongo mia mbili na hamsini. Nimeona roli hapa limebeba mkaa, wenyewe mnatengeneza sasa mnaleta mwingine, ni sahihi? ule tunaouzalisha sisi kama sisi na wanaotengeneza bado hautoshelezi kwa wahitaji, ndio maana huo uliouona ni ulionunuliwa ambao tayari umetengenezwa na wenyewe, umekuja kuwagawia wanufaika pia ah. Huu unawahudumia wakimbizi mia mbili na hamsini. Hmm. Na wenyewe ni wale wenye mahitaji maalum. Mnautoa wapi sasa huu? Umetoka mfindi E, Mfindi linga kwenye viwanda vya mbao kule, na wao pia yale ma, wanapomaliza mbao zikisha toka kwenye mahitaji yao, yale masalia yanayobaki ndio wanayotumia kutengeneza mkaa huo, ndio na pengine, hii teknolojia mnaoitumia hapa nyewe mmejifunza pale au meitoa kwingine? Hii teknolojia tunayoitumia hapa tumeitoa Tabora, kuna kampuni ambayo wako special kwa ajili ya kutengeneza mashine na kuzalisha mkaa na ndio hao waliotuuzia mashine na wakatupa elimu hiyo ya kutengeneza mkaa. Hao watu mia nne au mia tano ulio wasema, ndio walengwa halisi, au kuna wengine mapungufu yaliyopo, au kuna wengine wanahitaji lakini wanakosa inakuwaje? hitaji ndani ya kambi ni kubwa mm. na kama nilivyoeleza sisi tunayo dhamana ya kuwapatia nishati ya, ya, ya kupikia mm. wakimbizi ndani ya kambi, kwa sababu uwezo ni mdogo Tunawahudumia wako wanufaika wengine elfu tano ambao wao tunawapatia kuni, lakini malengo yetu ni kwamba wote wale wanufaika wetu waondokane na matumizi ya kuni watumie mkaa mbadala. Kwa hiyo ni imani yetu, kama uwezo utaruhusu, kwa mwaka ujao tutapunguza wanufaika wanaotumia kuni ili waje kwenye matumizi ya mkaa mbadala. Hatushauri watu kutumia mkaa ule unaochomwa kwa sababu, ukiangalia ili upate kiasi ambacho mtu atatumia kwa wiki, umeangamiza miti zaidi ya mitano. Unaona, kwa hiyo huu mkaa faida yake kubwa ni kulinda mazingira, kwa sababu tunatumia vitu vile ambavyo tayari vilisha kufa. Hatutegemei kwamba kuna mti ambao umesimama unakatwa kwa ajili kwa ya kutengeneza mkaa mbadala. Msikilizaji, popote pale ulipo, bila shaka umeweza kunufaika na maelezo haya jinsi ya kulinda mazingira kwa kutumia nishati mbadala, kwa kutumia mkaa usio mkaa wa kuchoma miti kama ilivyozoeleka. Majina yako, shughuli zako na tukoona unapozifanyia namna gani? Eh, mimi jina langu ninaitwa Ombeni Johnston, ndiye kiongozi msimamizi wa shirika la Redeso ndani ya kambi ya Nyarugusu, shirika lenye dhamana ya kulinda mazingira ndani ya kambi ya Nyarugusu na kutoa nishati kwa ajili ya kupikia kwa watu wenye mahitaji maalum. Ninakushukuru sana eh, asante sana. Mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, na tukutane juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji ni kukumbushe, miongoni mwa habari ambazo umezisikia asubuhi hii, jeshi la Uganda lasema linapata mafanikio baada ya kuanza operesheni dhidi ya waasi wa ADF nchini DRC. Burkina Faso yasema mamia ya wanajihadi wamekamatwa katika operesheni ya kiusalama nchini. Ufaransa, mabaki ya mwanamke wa kwanza mweusi mwanaharakati Josephine Baker yahifadhiwa katika eneo la watu mashuhuri. Mko um, tukamilishia awamu hii ya kwanza ya matangazo, tupate wimbo wake Glenn Washington kutoka nchini Jamaika. uh -huh. Washington akiimba kwa mtindo wa rege kutoka nchini Jamaica na wimbo wake Kindness for Weakness, kibao ambacho kinatukamilishia awamu ya kwanza ya matangazo hadi wakati wa saa mbili na nusu asubuhi. Tukutana wakati huo na itwa juu Jupiter Mayaka.