Saa moja dakika 40, Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani tayari. Studioni niko naye Mislet Ijai, karibu nam. Asante Ali Bilali. Nianze kwa kumjuza msikilizaji matokeo ya mechi kadhaa zilizosakatwa wikendi iliyopita katika ligi ya Uingereza. Hapo jana, Everton walikubali kichapo cha bao moja sufuri kutoka kwa West Ham United wakati Newcastle United wakichabangwa mabao matatu kwa mbili na Tottenham Hotspur kule nchini, uh, Ufaransa katika Ligue 1 Troyes waliwachapa Nice bao moja sufuri, Bordeaux wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Nantes wakati Brest wakitoka sare ya moja kwa moja na Rennes na nayo Metz ikichabangwa mabao matatu na Rene. Kule nchini Ujerumani katika ligi ya Bundesliga Baya Leverkusen walichabangwa mabao matano kwa moja na Bayern Munich, wakati Augsburg wakitoka sare ya moja kwa moja na Arminia Bielefeld. Kule Italia, Serie A, uh, Empoli walichapwa wali mabao manne kwa moja na Atalanta, wakati Genoa wakitoka sare ya bao mbili kwa mbili na Sassuolo. Napoli waliwachabanga Torino bao moja sufuri, huku Juventus wakitoka na ushindi wa bao moja sufuri dhidi ya Roma hivi leo. Kule Uingereza kuna mechi moja, Arsenal watakuwa wakicheza dhidi ya Crystal Palace majira ya saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kule Italia ve Venezia watakuwa wakicheza na Fiorentina majira ya saa tatu dakika arobaini na tano wakati kule Hispania La Liga Alves, watakuwa wanacheza na, na Real Betis, so wakati Espanyol watakuwa wakicheza na Cadiz. Bila shaka mltjai katika bado unaendelea naam una, mm -hmm. uh -huh. <laughs> Kwingineko uh, kule Kigali eh, hapo jana katika mashindano ya CAF Confederation Cup, eh, Kigali ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa moja kutoka kwa Motema Pembe nchini DRC katika mechi ya mkondo wa kwanza katika mechi iliyocheza katika uwanja wa Kigali. Bilal, ulikuwa na ye pia kusema? Naam, bila shaka. Nafikiri sitokuwa na mengi zaidi katika awamu ya pili, hasa kuwajuza wasikilizaji kuhusu michuano ya kuonea kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika ambayo ilipigwa pia hapo jana, si ndio? Naam bila shaka, shukran. Mm, na sasa leo nimeshiba kabisa, upande wa kulia, upande wa kushoto. Haya, Carol yupo studio hapa, kuna nini magazetini, Carol? Nam uh, ni furaha yangu kuwa nawe tena asubuhi kama hii uh -huh. Na magazeti tukianzia kule nchini Kenya, gazeti la daily nation ni kwamba rais Uhuru Kenyatta na kinara wa upinzani, sijui kama ni kinara wa upinzani kwa sababu ni kama vile uko serikalini, Raila Odinga wako kwenye mkakati wa kuunda muungano ambao unafanana na muungano mwingine ambao ulikuwekwa mwaka elfu mbili na mbili ambao ulimwondoa uh, hayati Moi madarakani, muungano ambao uliitwa NAK Kenya. Huu ni muungano sasa wa e, serikali na <laughs> wale ambao walikuwa upinzani mm -hmm. Sijui kama wataweza kugeuza boti, lakini ni jambo la kusubiriwa kabisa. Naam, gazeti la Taifa Leo bado gazeti la kule nchini Kenya ambalo linachapishwa na kampuni ya Nation Media Group limeandika kuhusu vijana wa kaidi mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Ni kuhusu siasa kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na mbili. Vijana wamesema ha, raundi hawataki kutumika. Wanasema ni kama wamezoea kudanganywa na wanasiasa, kwa hivyo kwa sasa wako makini na wanasema hawatakubali kupewa ahadi ambazo hazina mashiko kabisa, ahadi ambazo hazitekelezeki. Naam, eh, wanasema kwamba wame, eh, kuna ahadi ambazo wametolewa ambazo hazijawahi kuja kutimia, kwa hivyo ahadi ambazo wameanza kupokea kama ile ya kupewa uh, malipo ya shilingi elfu sita uh, serikali mpya ikiingia madarakani wanae, wanaendelea kuifuatilia kuona kama yana ukweli ama ni kudanganywa tu. mm -hmm. Na kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lime, limeandika kuhusu mgogoro wa wawekezaji nchini humo kuhusu kampuni moja ambayo ni maarufu. Na kule Tanzania, magazeti ya Mwananchi na Bahari Leo limeangazia kuhusu ziara ya Rais Samia Suluhu kule Mwanza, Arusha. Uh, uh, Arusha uh, ambapo rais alivamia ngome ya Chadema. Utakumbuka kwamba maeneo haya yamekuwa ni maeneo ambao uh, Chadema ama siasa za Chadema zinakuwa zimeshika sana. Sasa Rais Samia aliweza kuzuru jana na aliahidi mengi, haswa kuangazia masuala ambao yanahusu vijana na gazeti la Majira bodi ya mwaga mikopo kwa elimu ya juu, kuna mikopo ambao vilali una, una pewa wakati uko chuo ambao unalipa mpaka wakati unafanya kazi mpaka ukizeeka, unapata pension bado unalipa mikopo, kwa hivyo ni mikopo ambayo imeanza kutolewa sasa kwa vyuo na taasisi za juu za elimu kule tanzania na nikimalizia na gazeti la Le Monde ni miaka kumi mawaziri wa rais wa zamani Nicolas Sarkozy kujibu mashtaka kuhusu kandarasi tata na kura ya maoni na Le Figaro rais emmanuel Macron akabiliwa na kumbukumbu ya mauaji ya Algeria ya mwaka elfu moja mia kenda sitini na moja naomba tuishie hapo bilali na. Shukran sana, nikutakie asubuhi njema na sasa nimkaribishe mwenzangu Mislet Ijai yanatujia na makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Msikilizaji, katika kipindi cha majuma mawili yajayo viongozi wa dunia watakusanyika mjini Glasgow, Scotland, kwa mkutano wa kilele kuhusu mabadiliko ya tabia nchi ni mkutano ambao utafanyika wakati huu wanasayansi wakionya kuhusu hali kuwa mbaya zaidi iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa. Kuangazia hili hivi leo katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho tutakuwa na Fedza Salum, mtaalam wa mazingira akiwa nchini Tanzania, ambaye kwa pamoja tutaangazia umuhimu wa mkutano huu Kuanza makala yetu Faisal anaeleza umuhimu wa mkutano huu maarufu kama COP26 pamoja na nafasi ya viongozi wa bara la Afrika katika mkutano huo. Kwanza kabisa mkutano huu kama ulivyosema, ni mkutano wa ishirini na sita wa wadau wa masuala mbalimbali ya tabia nchi, nchi wanachama chini ya mkataba huo mmoja wa mataifa mabadiliko ya tabia nchi, na umekuwa ukifanyika kila mwaka a, na sasa umefika mkutano wa ishirini na sita aa. Mwaka jana haukufanyika kutokana na, na ugonjwa huu wa uviko kumi na tisa. Kwa hiyo mwaka huu unaenda kufanyika Uskochi kama mkutano wa ishirini na sita na ni muhimu sana aa, katika kutoa mikakati mbalimbali ya kuhimili mabadiliko tabia nchi, lakini pia upunguzaji wa gesi joto ili kuenda katika kiwango ambacho kitakidhi maisha ya, ya, ya watu duniani. Kwa hiyo wanategemewa nchi zaidi ya mia aa, tisini na tano kushiriki, lakini wadau uh, kiujumla zaidi ya elfu kumi kuweza kushiriki katika mkutano huo uh, ambao utafanyika mwisho wa mwezi huu mpaka kufikia tarehe kumi na mbili uh, mwezi kumi na moja. Hasa ni muhimu mkutano huu kuelekea katika utekelezaji uh, baada ya kupatikana mkataba wa Paris lakini pia kupatikana mbinu uh, kutengenezwa mbinu za utekelezaji wa mkataba huo. Mkutano huu unakwenda kutengeneza njia ya utekelezaji uh, katika kipindi kijacho cha miongo mmoja mong. mong, kwa sababu taarifa mbalimbali za kisayansi zinaonyesha kwamba uh, tuna nafasi ya miaka kumi ijayo uh, ili kuweza kufikisha uh, joto la nyuzi joto moja nukta tano na baada ya hapo hatutakuwa nafasi ya kuzuia uh, hilo labda kufanyike jitihada nyingi sana. Kwa hiyo mkuta, mkutano huu unakuwa na umuhimu huo, na tunategemea uh, kupata mwitikio mkubwa wa viongozi wetu wa, wa Afrika. Aidha, Faisal anaeleza maswala yanayopaswa kupewa kipaumbele na viongozi wa Afrika katika mkutano huo. kubwa zaidi uh, katika hili kwa viongozi wa Afrika na kama Af kuelekea katika mkutano huu, moja ni kujenga uwezo wa uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi. Hili ni kubwa kwa sababu ha bara la Afrika halichangii kiasi kikubwa katika uh, uh, utoaji wa gesi joto ambao unasababisha mabadiliko ya tabia nchi, lakini lenyewe linaathirika kwa kiasi kikubwa sana. Tumeona uh, kuongezeka kwa joto, kina cha bahari kuongezeka, kwa uh, majanga mbalimbali ya hali ya hewa kama mafuriko pamoja na, na ukame kwa kiasi kubwa. Haya yanatokea uh, Afrika uh, kwa vile kijiografia na kiuwezo wa kiuchumi uh, ni mdogo. Kwa hiyo athari hizi zinapotokea, uwezo wetu unakuwa ni mdogo wa kuhimili. Kwa hiyo hilo ni, ni la kwanza lakini la pili ni hasa katika kusimama kwa sauti moja na kuzishurutisha hizi nchi zilizoendelea kupunguza utoaji wa gesi joto ambao unasababisha mabadiliko ya tabia nchi. Viongozi wa dunia kwa sauti moja kupitia mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi wa Paris mwaka elfu mbili kumi na tano walikubaliana kupunguza uzalishaji wa gesi joto ambao unachangia kuharibu tabaka la hewa na hivyo kuongezeka kwa joto duniani Faisal hapa anaangazia maswala yaliyofanyiwa kazi kupitia mkataba wa Paris bara la Afrika uh, tukiangalia kiujumla ki, ki, ki, lenyewe halichangii kwa kiasi ya, kikubwa uh, kwa sababu kulikuwa kuna malengo na katika mkataba uh, huo wa Paris lengo la kwanza kabisa lilikuwa linahusika na, na upunguzaji wa utoaji wa gesi joto ili kufikia nyuzi joto chini sana ya mbili sifuri, na kufanya jitihada za kufika moja nukta tano. Hili lilikuwa lengo la kwanza. Tukiangalia katika bara la Afrika kama nilivyoeleza awali, halitoi gesi joto kwa kiasi kikubwa. Kumekuwa na jitihada mbalimbali mbali za kutumia nishati jadidifu lakini, pia kumekuwa jadiliano na hili pia ni, ni muhimu uh, zaidi kwamba uh, aidha kutumia shati ambazo ni chafuzi, kama, kama ni makaa ya mawe, mafuta gafi pamoja na gesi, ambayo gesi ni kiwango kidogo cha utoaji wa gesi uh, yetu kufananisha labda makaa ya mawe na mafuta gafi. La pili ni uhimili uh, lengo la pili la mkataba ule, na hili kwa kweli uh, nchi za Afrika zimekuwa zikifanya jitihada, lakini bado uh, sio za kutosheleza, na hii natu, na kwa sababu ya uwezo uh, uhimili, fedha nyingi zinahitajika katika uhimili wa tabia nchi uh, katika nchi zetu, lakini kiwango cha kiuchumi ni, ni kidogo, na nchi ambazo zinashurutishwa kutoa fedha hizo hazitoi kwa, kwa kiwango. Kwa hiyo kuna hatua ambazo zimefanyika na nchi za Kiafrika, lakini bado nchi zilizoendelea na zinazoshurutishwa kufanya haya hazijafikia kiwango kinachohitajika katika hayo ma, maeneo matatu. Msikilizaji, chini ya mkataba wa Paris mataifa yalikubaliana kuweka wazi mipango yao kuhusu namna ya kupunguza utoaji wa gesi joto maarufu kama National Determined Contribution, NDC. Hapa Faisal anaeleza hatua zilizopigwa na mataifa katika hili. Nashukuru na, na, na, na kwa kuleta hilo, ni swala muhimu sana, wamekuwa kuliongelea hilo kwa sababu kwa sasa hivi kila nchi ambayo ni mwanachama wa mkataba wa, wa Paris ilitakiwa kuweka viwango vya vya vya aidha kupunguza utoaji wa gesi joto na uhimili wa mbadiliko wa tabia nchi, ambapo kwa kifupi kule wanaita NDC, yani nationally determined contribution, na hili kila baada ya miaka mitano linapimwa. Kwa hiyo kama nilivyosema awali, mkataba mkutano huu ni muhimu kwa sababu miaka mitano tayari imepita tangu mkataba wa Paris kukubaliwa. Sasa hivi nchi zilitakiwa zi, uh, toe, DC mpya na tayari zimetoka hizo. Na Umoja wa Mataifa na shirika la Umoja wa Mataifa linalosimamia tabia ya nchi lilitoa ripoti mwezi wa tisa na kuonyesha kwamba nchi bado ziko nyuma katika kile kiwango kinachohitajika kama walivyokubaliana uh, Paris mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kwa hiyo ripoti hiyo imeonyesha bado, uh, nchi hizi ziko nyuma zaidi ya mara mbili katika upunguzaji wa utoaji wa gesi joto kwa kiwango ambacho kimepangwa kime, lakini pia katika utoaji wa, wa fedha. Hizi ripoti pia ilitoka kwamba katika ile bilioni mia moja kwa kila mwaka takriban uh, bilioni sabini na tisa nukta sita ndio imekuwa ikitoka katika miaka miwili iliyopita. Kwa hiyo kiwango hicho bado hakifikiwa. Kwa hiyo swala so, hilo iliongelea, ni muhimu wenyewe uh, wanaliangalia zaidi katika kama transparency framework. Uh, na mkutano huu utatakiwa kuliangalia hilo sana. Ni mfumo gani ambao utawekwa ili kupima uh, na kufanya tathmini ya ahadi ya nchi zote zilizotoa na kuweza kuzipima, kwa sababu kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kama mkataba wa Paris unavyoongelea, kutakuwa wanafanya mapitio eh, kama walivyoandika katika ibara mojawapo, wanasema global stocktake. Kwa hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mfumo huo uh, wa uwazi unatakiwa uwepo na umeanza kufanya kazi ili kuweza kupima nchi hizo, na hii ni moja ya ajenda kubwa katika uh, mkutano huu, na ni vizuri sana umeligusia hilo katika majadiliano haya. Kwa kumaliza makala yetu hivi leo, Faisal, yeye ana wito gani kwa viongozi wa Afrika wanapojiandaa kuhudhuria mkutano wa COP26? Wito mkuu ni kuongea kwa sauti moja tuna uh, kama tulivyoeleza awali, si kama bara Afrika hatuchangii kwa kiasi kubwa katika utoaji wa gesi joto na ni waathirika wakuu. Kwa hivyo tuongee kwa sauti moja kwenda katika vipaumbele ambavyo tumeviongelea mwanzoni. moja kusimamia nchi hizi zilizoendelea zipunguze utoaji wa gesi joto kwa kiwango kinachotakiwa ili kuweza kufika jotolili la nyuzi joto moja nukta nukta tano lakini pia tusimame kwa sauti moja kuzishurutisha hizi nchi ziweze kutoa fedha hizo za dola za Kimarekani bilioni mia moja kwa mwaka kufikia elfu mbili na ishirini na tano. Lakini la pili, kushirikisha wadau wengine. Tunajua mchakato um, huu ni wa nchi na nchi kwamba nchi wanachama ndio wanakwenda kuongea katika majadiliano haya, lakini tunajua kabisa asasi za kiraia, uh, sekta binafsi, kuna wataalam wengine ambao wanaweza kusaidia nchi zetu tunaofahamu uh, hazina watu wengi ambao wana uwezo huo. Kwa hivyo wanaweza kushirikisha uh, taasisi zisizo za kiserikali uh, basi itakuwa ni vizuri hasa katika mkutano huu wenye umuhimu sana, Uh, katika maisha na uchumi uh, wa dunia yetu na kwa wito wake, Faisal Salum mtaalam wa mazingira kutoka nchini Tanzania, ndio tunafikia mwisho wa makala ya mazingira, leo Dunia Yako Kesho. Kwa jumaa hili, naitwa Minzilet Ijai, kwa heri. Na msikilizaji, kabla ya kuachana na wewe, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa DRC Felix Sekedi ndiye ambaye ataamua kumwidhinisha Denis Kadima au la kuwa mkuu wa tume uhuru ya uchaguzi seni, na rais wa zamani wa Cote Divoire Laurent Bagbo asema hatostaafu siasa mpaka anafariki. Naam, kabla ya kukuacha msikilizaji na kuletea kibao hiki kinaitwa Le Dernier Jour de Disco chake Juliette Armanet kutoka kule nchini Ufaransa. Kibao hicho Le Dernier Jour du Disco cha mwanamuziki Juliette Armani kutoka kule nchini Ufaransa ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu awamu ya kwanza, matangazo ambayo alikuwa anatoka kwenu, nami Ali Bilali, kwenye mitambo ni Pole Mili, msimamizi ni Carol Kuri. Punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris.