Dakika 40 punde, tunaelekea viwanjani. Namtari niko na studio hapa Mizzlet, Ijai, karibu. Kuna nini viwanjani? Naam, asante Ali Bilali. Nianze kama kawaida na matokeo ya mechi za klabu bingwa barani Ulaya zilizochezwa hapo jana. Baadhi ya matokeo ni kama ifuatavyo na kunradhi msikilizaji, nianze na matokeo ya mechi za Kenya Premier League zilizochezwa hapo jana. Vihiga United walipokea kichapo cha mabao matatu sufuri kutoka kwa Karibangi. Sharks shaks Police ika ikapata ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya nzo ya Nzoya ya Sugar FC fc Leopards ikapata ikachapwa bao moja sufuri na Gor Mahia. Ni mechi ambayo ilikuwa imesubiriwa kwa hamu na gamu sana, mashemeji dabi bilali, lakini AFC Leopards wakapoteza dhidi ya Gor Mahia. Posta Rangers walitoka na ushindi wa mabao mawili sufuri dhidi ya Bandari, wakati KCB na Atalanta ikitoka sare ya bao moja kwa moja Ulinzi Stars na Bidco United pia wakitoka sare ya bao moja kwa moja lakini mechi kati ya Homeboys na Taska iliahirishwa, wakati Madhari United wakipata ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Sofapaka. Hivi leo nchini Kenya kuna mechi moja katika uh, ligi kuu ya FKF, wakati Nairobi City Stars itakuwa ikicheza na Wazito FC majira ya saa tisa mchana. Kwingineko kule nchini Rwanda ni kwamba shirikisho la soka nchini humo feruafa limetoa ratiba ya ligi ya top flight ya mwaka wa elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili ambayo itaanza Oktoba thelathini. Awali mechi hizo zilikuwa zimeratibiwa kuanza Oktoba kumi na sita lakini feruafa ikaahirisha ili kutoa nafasi ya kukamilika kwa ligi ya divisheni ya pili msimu wa elfu mbili ishirini elfu mbili ishirini na moja na Bilali, kulingana na ratiba iliyotolewa, kutakuwa na mechi nne za ufunguzi katika uh, ligi hiyo ambayo itaanza Oktoba 30 ambapo Ryan Sports itakutana na Mkura, mechi itakayochezwa katika uwanja wa Kigali, wakati Gasogi itasafiri ugenini kuchuana na Marines FC katika uwanja wa Umuganda huko Rubavu. Espoir nayo itaikaribisha ita SK Kigali katika uwanja wa Rusizi, wakati Kiyovu itacheza dhidi ya gorila FC katika uwanja wa Kigali nam Bilali, matokeo ya kilabu bingwa barani, barani Ulaya ni itakuwa na mjuzi msikilizaji, awamu ya wa pili nam ni kushukuru sana Mizlet, asante. Mm -hmm. na tuangazie sasa yanayojiri magazetini tayari niko naye studio hapa Carol Corir, karibu. Asante sana eh? <laughs> nakuambia <laughs> lakini tutaimudu tu. Uh, uchambuzi wa magazeti tunaanzia nchini Kenya. Uh, tukianza na gazeti la Taifa Leo ambalo, ambalo limekuja na kichwa cha habari walevi wapumua. Hii <laughs> ni baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza kuondolewa kwa uh, amri ya kutotembea usiku ambayo imedumu kwa zaidi ya mwaka moja tangu Machi mwaka uliopita. Nimemsikia bwana John akisema kwamba rais Uhuru Kenyatta afungue <laughs> afungua minyororo ya ibilisi, nakuambia <laughs> <laughs> e, naambiwa barabarani leo kulikuwa na kumetapakaa chupa ya pombe, mambo kama haya. kwa Hatali sababu ndio uh, idara ya polisi nasema kwamba e, japo agizo hilo uh, la rais alimaanishi kwamba babasi tafunguliwa jamaa, walichiajia k kwan, kwanzia jana kabisa <laughs> na gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu pia habari hiyo mazuri ya Rais Uhuru Kenyatta kwa raia wakati wa sherehe za Mashujaa. Kulikuwa na mambo mengi ambayo, lakini yale ambayo yaligusa moyo ya wananchi wengi ni kuondolewa kwa kafyu, lakini kulikuwa pia na amri kwamba kazi kwa vijana, yani vijana ambao wana kazi, kuna fedha ambazo zimetengewa ambao wanaweza uh, wakalipwa kwa alifanya kibarua pale mitaani, na wengi pia walifurahia kauli hiyo, na pamoja na kuondolewa kwa majina ambayo yanapelekwa kwenye taasisi ambayo inahusiana na mikopo, kwamba ilali leo ukichukua mikopo na usilipe, tutakupeleka pale, ili wakati mwingine ukiomba mkopo unaambiwa hulipe hiyo kwanza. Kwa hivyo Wakenya wengi walikuwa wanapata taabu sana, kwa sababu ukiwa majina yako ama jina lako limepelekwa kule, huwezi kupata mkopo kwingineko, hata ukienda benki uende wapi utambua kule kwingine hujalipia. Na kule nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba walimu kule sasa wataanza kusomea uh, taaluma ya walimu kwa miaka minne kama vile digrii, Bilali. mm -hmm. walimu huo. mm -hmm. Na, na kule Tanzania, magazeti ya Mwananchi na Nipashe, mwelekeo mpya kuhusu kesi ya Mbowe. Mahakama yapokea maelezo kutoka kwa mshtakiwa anayedaiwa ku, uh, kukiri kumhusisha Mbowe na Habari Leo, machinga wafunguka kwa Rais Samia kuhusu maeneo mapya, wanasema kwamba maeneo ambao wametengewa hawawezi kupata wateja kama ilivyokuwa awali. Kwa hivyo wamelalama sana wafanyabiashara hawa mm. Na kule Ufaransa, uh, gazeti la Le Monde na gazeti la Le Figaro, bunge la kitaifa laidhinisha kuongezwa muda wa kutumika kwa pasi maalum ya COVID-19 hadi Julai mwaka ujao. Nikima na gazeti la The Guardian au ingereza, yatiliana saini mkataba na New Zealand ambayo itapunguza ushawishi wa bidhaa kutoka China. hali Bilali, naomba kwa sababu ya muda tukomee hapo. Saa mbili na nusu tutakutana tena kwa uchambuzi zaidi. Nam, nikushukuru sana na sasa nimkaribishe Makundi na makala gurudumu la uchumi. Uhali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu <mulia> Hivi leo msikilizaji, tunaangalia swala mtambuka, na ni swala la kodi. Hivi karibuni tayari bajeti mpya zimeanza kutumika katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Nchini Uganda, wananchi wameanza kulipa kodi ya matumizi ya data yani internet. Na nchini Tanzania wananchi wameanza kutozwa kodi ya kufanya miamala ya kuhamisha fedha kutoka simu moja kwenda nyingine, jambo ambalo limeibua mjadala na kilio kutoka kwa mwananchi wa kawaida ambaye anasema wanahisi wamebanwa na wanashindwa kupumua na serikali zao. Ni swala ambalo linahitaji mjadala na kwenye laini ya simu tunaungana na John Ndege, mchambuzi wa maswala ya uchumi, akiwa Nairobi nchini Kenya kudadavua kwa kina. Kwanza yeye ana mtazamo gani? Ya, kwanza kabisa ni kufahamu kwamba mambo haya hayajaanza sasa hivi e. Mwaka wa uliopita karibu mwezi wa Novemba kulikuwa na ule mkutano wa viongozi wa kuchukua ushuru katika jumuia ya Afrika Mashariki ambayo wana, waliita 48 East Africa Revenue Authority Commission, uh, Commissioners General uh, meeting ilifanyika mtandaoni na kati ya masuala ambayo walikubali kama serikali hizi eh, za Kenya, Rwanda, South Sudan, uh, Tanzania, Uganda i, na Burundi ilikuwa ni kwamba kulingana na vile biashara mingi za sasa zaelekea kuwa kufanyika mtandaoni e, itakuwa vizuri kwa serikali hizi kufikiria katika hali ya kibinafsi kama serikali na pia katika uh, kijumuia kijumu ya, ya Afrika Mashariki, ni vipi wataongeza mapato ya kitaifa kupitia kulete ushuru katika mambo ya mawasiliano na mambo ya teknolojia. Kuketi kwa viongozi hawa ni jambo moja, lakini swala linakuja, unawashirikishaje wananchi ili hata pale uanzishaji wa utekelezaji wa sheria yenyewe unapoanza wananchi wasione maumivu kama ambayo sasa hivi wanayashuhudia. na, na, na, na hilo ndio swala kuu, kwa sababu utaona kwamba ushuru huu umeletwe aswa katika ile inaitwa Finance Act, uh, wakati wa kufanya bajeti ya mwaka mpya na kuna haswa eh, mashirikisho mazuri. Utakumbuka kwamba kisheria hasa kwa nchi kama Kenya, uh, utengenezaji wa bajeti wafaa kuhusisha wananchi na unaanza mapema kabisa. Kwa mfano eh, katika mwezi mmoja ama miwili eh, utengenezaji wa bajeti wa mwaka ujao unafaa kuanza, lakini vile wanavyoshirikisha wananchi eh, hapo ndio kuna swala, kwa sababu ushuru mzuri eh, lazima u, u, u, u, ufanye wananchi wasi wasiteseke uwe rahisi kuchukua. Inafaa uwe e, mpana kwa, kwa hivyo wanachukua kidogo lakini mpana kiasi. Uwe pia unaweza onyesha kwamba kuna usawa no. Tunafahamu kwamba swala la ulipaji kodi halina mjadala, kwa sababu una, unanunua huduma na unapata huduma. Unadhani wananchi wana uelewa wa kutosha kuhusu, kwanza umuhimu wa kulipa kodi, lakini pili namna ya kushiriki katika kuipa serikali mapendekezo ya kutengeneza kodi ambazo zitakuwa ni rafiki kwa mwananchi wa kawaida? ya kwanza kabisa, wananchi haswa kwa, uh, kwa wingi wanaelewa umuhimu wa kulipa kodi. Nafikiria, uh, tatizo liko kwa serikali hizi ambazo hazitumii kodi hii kupea manufaa kwa mwananchi, na hapo ndipo shida inatokea haswa. Kwa swali la pili kwamba kama wanajua ni nini, watasema kwa sababu kodi, kodi zinalipwa kwa sekta nyingi, lakini ukiangalia maendeleo katika nchi hizi za Afrika Mashariki hayalingani na, na ile uzito wa kodi mwananchi analipa, lakini kusema kwamba mwananchi anaelewa umuhimu wa kodi anaelewa kabisa, nam. Kwa hivyo unadhani malalamiko yote haya ya raia yanatokana na msingi tu kwamba serikali inakusanya kodi, lakini hawaoni matokeo ya kodi ambazo wanalipa? Kwa ukubwa hiyo ndiyo wananchi wanaona, kwa sababu maendeleo ambayo yanakuja na, na kodi hizi ambazo zinachukuliwa, uh, hayalingani na kodi ambayo inachukuliwa tunashuhudia kwa mfano nchini Uganda, sasa serikali ilipitisha sheria ya kuhusu utozaji wa kodi katika matumizi ya data, yani internet. Wananchi wanalalamika, wanaamini ni kana kwamba serikali inajaribu kuwabana wasitumie mitandao, kwa sababu kwa sehemu kubwa, kama ulivyosema awali, mitandao ya simu inatumika kibiashara zaidi katika ulimwengu wa sasa tulioko. Pengine una, unazungumziaje uh, hatua ambayo ilichukuliwa na serikali ya Uganda na pengine unadhani kuna haja ya kufanyika mazungumzo upya ama kupitia sheria hii upya ili kumpa ahueni mwananchi? Ukiangalia serikali ya Uganda, hasa ule kuingia sana kwa matumizi ya data si kubwa vile, hasa ukilinganisha na nchi kama Kenya. Kwa hivyo kuongeza kulete ushuru pale kunaweza lete msingi wa watu kutotaka kwenda kwa data zaidi. Na, na, na hiyo inafanya e, e, uwekezaji katika data kuwa chini. Kwa hivyo kunafaa kuwe na mazungumzo kwamba hizi ushuru ambazo zinaletwe isiwe ni ushuru wa ku, kugandamiza wananchi na kugandamiza wawekezaji kutowekeleza katika sekta ile. Lakini ukweli ni kwamba e, serikali hizi hazijakuwa vizuri, kwa sababu baada ya ugonjwa wa pandemik kuja wa korona, ilikuwa vizuri kufanya biashara mtandaoni ili kuzuia watu kukaribiana na na uh, uh, serikali kuona mwanya hapo na kuingia ndani na kuweka ushuru hasa uh, mkubwa, hivyo inakuwa si jambo mzuri. Naam, hatua iliyochukuliwa na Uganda John ni kama ile ambayo imechukuliwa na Tanzania uh, kuanzia mwaka wa uh, mwaka huu mwezi Julai wakati bajeti mpya ilipoanza uh, kutumika, na kwamba imeongeza tozo katika ufanyaji wa miamala yani, transaction za pesa kwa mitandao ya simu. Unadhani kuweka tozo kubwa hakuwezi kuathiri watumiaji wa mitandao na pengine makampuni ya simu yakakosa wateja, kwa sababu watu wataamua pengine kupeleka pesa kwa kusafiri ama kwa kutumia njia nyingine kumfikishia mhusika. Inakuwa mzigo mkubwa, kwa sababu hata si Tanzania peke yake, hata Kenya utakuta wana, wameanza wanatoza zile ushuru wa exercise duty, exercise duty katika peleka pesa kutoka mtu mmoja ama mwingine, kutumia mitandao na hii e, inakuwa ni mzigo mkubwa, kwa sababu ukiangalia e, watu wengi wanataka kuzuia kutembea sana, inakuwa imekuwa ni nafuu kupitisha pesa haraka, na najua kwamba serikali inaona ni njia moja ya kujitafutia mapato lakini nafikiria kigezo na kiwango kitafanya zile maendeleo ambayo yalikuwa yamefanyika katika sekta hizo za eh, kutuma pesa kutumia mtandao kurudi chini. Kwa mfano ukiangalia eh, sekta hiyo imekuwa ikikua kwa asilimia kubwa, karibu asilimia tano kwa, kama, kama kumi hivi kila mwaka, na hapo naona kwamba hayo maendeleo yatarudi nyuma. Naam, pengine kwa kumalizia tu, John, unadhani serikali zetu zinapaswa kuwa zinafanya nini hasa, ambapo zinakuwa zinatangaza kodi ambazo zinamgusa mwananchi moja kwa moja, kwa sababu kama hautabanwa katika matumizi ya mitandao ama data, basi utabanwa katika ununuzi wa bidhaa nyingine kama vinywaji ama chakula? Naam, um, muhimu sana ni, ni vizuri kwamba serikali zetu ziwe zikihusisha wananchi hasa wakati wana, wa, wa bunge ama vile eh, eh, vyombo ambavyo zimewekwa za kuanza, ku, kuanza ku, ku, kutengeneza ushuru huu kabla waanze kutoza, zihusishe wananchi kikamilifu ili inakuwa na ile wana eh, eh, kwa kimombo inaitwa buy-in. Wa, wanakuwa na buy-in kwa ushuru hizi. Tunaelewa kwamba serikali lazima eh, ziweze kuongeza mapato kulingana na vile mambo yanaenda na tunajua kwamba mtandao sasa ni chombo cha sasa na hakiendi mahali, ndiyo biashara mingi zitaenda huko, wananchi watazitumia, kimerahisisha maisha ya mwananchi wa kawaida, lakini itakuwa vibaya sana ambapo ushuru unatokea tu eh, ghafla, haswa wakati huu ambapo uchumi umekuwa mgumu, watu wamepoteza ajira na na watu wengi wanajaribu hasa kutumia hasa wale watu wadogo wanajaribu kutumia mtandao kuendesha biashara moja mbili ili kujikimu. Nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa John Ndege, mchambuzi wa maswala ya uchumi, akiwa Nairobi nchini Kenya, kwa kushiriki pamoja nasi jumaa hili. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Um, shukran sana Emmanuel Makundi. Kabla ya kumaliza matangazo haya, msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza kuondoa masharti ya watu kutotoka nje kati ya saa nne usiku na saa kumi alfajiri, na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aendelea na ziara yake barani Afrika ambapo jana amefanya mazungumzo na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari. na msikilizaji, kabla ya kukuaga, ni kuache na kibao chake Otil Brown ambaye ameshirikiana na Sanaipei Tande anakuambia Aiana, wote wanatoka nchini Kenya. <mimu> ta imechemka kapoza kwa maji na kutegemea fundi mashine Brown na Sanaipey Tande na kibao chao hicho Ayana ndicho kinatufikisha kwenye tamata matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali ndio jina langu, fundi mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi, msimamizi um, wa matangazo haya ni Carol Korir. Shukrani dhati pia kwake mizleti ijai ambaye alikuletea habari za michezo punde, na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.