Msikilizaji, ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili michezo na Victor Buso. Karibu Victor, na karibu tena uwanjani. Naam, asante sana bila <laughs> shaka. Umefikia uwanjani <laughs> baada ya mapumziko <laughs> ni kweli kabisa, natumai kwamba hali yako ni njema kabisa. Ni njema kabisa, natumai pia mapumziko yalikuwa ni mazuri. Ni kweli, ni kweli, tuanzie. Karibu tena, uh, kule barani Ulaya ka, katika michezo asubuhi hii. uh -huh. uh, jana kulikuwa na michuano kadhaa ya soka katika ligi ya kule nchini Ufaransa Uh, Metz walifungwa na PSG bamba, mabao mawili kwa moja katika mechi ya kuvutia sana, lakini matokeo mengine ni kwamba Montpellier wakicheza na Bordeaux walitoka sare ya bao matatu kwa matatu huku Monaco wakishinda Saint Etienne mabao matatu kwa moja katika ligi ya kule barani uh, kule nchini Hispania ni kwamba Uh, Espanyol walishinda Alaves bao moja kwa bila, huku uh, Villarreal wakishinda eh, Elche mabao manne kwa bila, lakini uh, Real Madrid nao waliondoka na wali ushindi uh, mnono wa mabao sita kwa moja dhidi ya klabu ya maloka na leo hii, um, hii hivi leo hii uh, mchezo hii itaendelea leo ambako Barcelona watakuwa uh, ugenini kucheza na Cadiz, na tangu kutoka kwa Messi, Barcelona kidogo imeonekana uh, kuyumba, lakini pia kutoka na mechi nyingine kati ya Granada na Real Sociedad kuanzia saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Muda huo huo pia Osasuna watakuwa uwanjani viki kukipiga na pia kukipiga na Real Betis. Naam ni kweli kabisa. Na, uh, lakini kule katika siri a kule nchini Italia ni kwamba Samdoria utacheza na Napoli huku Roma ukiminyana na Udinis na timu taifa ya mchezo wa raga ya New Zealand inajiandaa kucheza a, na Afrika Kusini katika mechi ya kimataifa ikaofanyika mwishoni mwa wiki hii. Na timu hii imekuwa ikiwaita wachezaji wake ambao a, ni wa kutegemewa kama Beauden Barrett na Brodie Retallick, na wachezaji ambao wamekuwa katika siku zilizopita, wamekuwa wakisaidia sana a, timu hii kufanya vyema sana, na mechi hii inatarajiwa kuwa a, ya kipekee siku ya Jumamosi. Lakini katika hatua nyingine ni kwamba mkimbiza um, magari yanayokwenda kwa kasi. Uh, Lewis Hamilton anatarajiwa uh, kushinda ama anatarajia kwamba atashinda mashindano yake ya mia moja ya Formula One uh, wakati itakaofanyika katika uh, kule Urusi, Russian Grand Prix siku uh, mwishoni mwa wiki hii, na tunarajia bara Afrika ni kwamba leo hii kuna michoro kadhaa ya soka ya kufuzu uh, kucheza kombe la dunia kwa wanawake usizidi wa miaka ishirini uh, timu ya taifa ya Rwanda itamenyana na Ethiopia, Zambia itacheza na Malawi, huku Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ikimenyana na timu ya taifa ya Cameron. Victor Abusu, asante na sana asante. Ni fursa kwake Benson Wakoli kuletea uchambuzi wa magazeti. Karibu Benson, habari ya asubuhi. Nashukuru sana. Niko salama, Ruben. Kakule Lukumbuka. Tuanze nchini Kenya. Gazeti ni Daily Nation. Gazeti hili limechapisha taarifa kuhusu naibu rais wa Kenya William Ruto kuteua wasomi kumsaidia kuweka mikakati ya kuimarisha kampeni zake kuelekea uchaguzi mkuu ujao nchini Kenya utakaofanyika mwezi Agosti. Tayari wanasiasa nchini Kenya, Ruben Lukumbuka, wameanza kunoa makali yao kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi mwezi wa nane nchini Kenya, licha ya kwamba uh, tume ya uchaguzi ijatangaza kuanza kwa kampeni rasmi, lakini wanasiasa nchini humo wamekuwa wakijiandaa kuelekea uchaguzi huo. Nchini Uganda gazeti ni Daily Monitor limechapisha taarifa kuhusu kauli ya Rais Yoweri Kaguta Museveni uh, kutangaza kwamba maeneo ya kuabudu yanaweza funguliwa, lakini shule zitaendelea kufungwa nchini humo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, akisema kuwa ni tishio kwa wazazi hasa umru wa juu. Rais Museveni anasema kwamba hawezi ruhusu wanafunzi waende shule mm, licha ya kwamba hawapo katika hatari sana, lakini anasema wengi wa wazazi wao ni wa umri wa juu kulingana na Uh, sensa ya mwaka uh, ya nchini Uganda ni kwamba mm. wazazi wa Uganda wengi umri wao ni wa juu, na akalinganisha hali na hali ilivyokuwa wakati kulitokea mlipuko wa virusi vya ukimwi. Rais Museveni anasema watu wengi waliokuwa wakikufa ni watu ambao walikuwa wa umri wa juu, lakini sasa anasema wa umri wa kati. Lakini sasa anasema kwa sasa raia wengi wa Uganda ni watu wazee, kwa hivyo wanafunzi wanaweza pata virusi wakiwa shuleni, wakirejea nyumbani, basi waviambukize kwa wazazi mm. anasema hilo kamwe yeye hatahusika, na anasema shule zitafunguliwa pindi baada ya wanafunzi na walimu kupata Chanjo ya virusi vya korona, na hata idadi ya watu ambao wanakwenda kushiriki ama kuhudhuria harusi ni mia mbili, wasizidi mia mbili, anamesema, na amewapa <laughs> maelekezo wa kuwa usalama kwamba hilo litekelezwe. mm -hmm. Mwananchi nchini Tanzania limechapisha taarifa kuhusu magurudumu ya magari, ukipenda tairi kuwa tishio kwa usalama nchini humo. Ni kwamba gazeti hili linatoa ufichuzi kwamba matapeli wamekuwa wakiyachonga upya zile tairi zilizoisha, kisha wanayauza tena kwa raia na anasema gazeti hili linasema kwamba hii ni hatari sana kwa usalama, hasa kwa wale ambao wanaendesha magari kwani hili linaweza, uh, changia sana ongezeko la ajali na watu kupoteza maisha. New Times nchini Rwanda limechapisha kauli ya Waziri Mkuu nchini humo Eduardo Ngirente ambaye amesema kuwa masaibu yanayokumba bara Afrika yanahitaji kutatuliwa hapa Afrika. Waziri mkuu anasema kuwa janga la virusi vya korona limeaibisha sana bara la Afrika kwani limeonyesha kwa wazi kwamba bado mataifa ya Afrika yanaendelea kutegemea mataifa ya magharibi kupata msaada wa kumaliza chanjo ya virusi vya korona ama virusi vya korona barani Afrika. Ruben Kakule, na ni kushukuru sana Benson kwa uchambuzi wa magazeti, nikushukuru pia. Naam, msikilizaji, wakati huu ikiwa imetimu saa moja dakika 46 ni mpishe mwenzangu Emmanuel Makundi anakujia na makala ya gurudumu la uchumi. haya ni ma msikilizaji zaidi ya dola bilioni 213 zinaripotiwa kupotea kila mwaka kutokana na uharibifu wa mazingira, ikiwemo uwindaji haramu viumbe wa majini na mimea pamoja na uvunaji haramu wa misitu. Fedha hizi zinapotea na huingia kwenye makundi ya kigaidi kufadhili shughuli zao na kutatiza usalama wa dunia na ukuaji stahili wa uchumi wa dunia. Wataalamu wa maswala ya uchumi wanasema kiasi hiki cha fedha kingeweza kutumika na kusaidia nchi wanachama kwa shughuli za maendeleo. Nini kifanyike kudhibiti hali hii? Hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Kuangazia suala hili kwa kina na athari zake kwa uchumi nimemwalika Profesa Vedasto Ndibalema kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine SUA kilichopo mkoani Morogoro, nchini Tanzania. Profesa karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. nakushukuru sana ndugu mtangazaji. Nam pengine, Profesa kwa kuanza, wewe una mtazamo gani kutokana na takwimu hizi? Uh, ni, ni kweli ndugu mtangazaji, nashtusha kwa sababu ukiangalia eh, hizi takwimu za watu wanaojihusisha na masuala ya ujangili pamoja na na kiasi cha watu wanavyojishughulisha na shughuli za ujangili, kwa kweli kinashtusha kina, na hasa kwa sisi wadau ambao tunajihusisha na mambo ya, ya, ya uhifadhi wa, wa maliasili. Profesa, moja ya jambo kubwa na linalotikisa kwa sasa dunia ni fedha haramu zinazotokana na uwindaji wa tembo pamoja na faru ambao wataalamu wanasema wako hatarini kutoweka na kutishia sekta ya utalii. Kama mtaalamu katika sekta hii, unadhani nchi za jumuiya ya Afrika mashariki na pengine bara la Afrika zinakosea wapi katika kukabiliana na tatizo hili? E, mimi nadhani aa e... Tatizo kubwa nalo liona ni kwamba hatujaweka msukumo na hasa ule utashi wa kisiasa wa kukabiliana na, na jambo hili, kwa sababu kwa asilimia kubwa ya watu wengi ambao wanajihusisha na shughuli hizi za ujangili tunao humu humumu nchini, na bahati mbaya wamekuwa wakiwatumia watu ambao ni wa kawaida kabisa, ambao eh, wamekuwa wanaitumia kama hii ndio nyenzo au njia ya kujipatia kipato. Sasa tunapogeuza E, swala la ujangili kuwa ni sehemu ya watu wa kawaida kujipatia kipato na hasa wakiwa wanatumiwa na watu ambao wana uwezo, hii kwa kweli inakuwa ni hatari sana, kwa sababu e, tunao vijana wengi tunao e, wananchi wengi ambao wamekuwa e, wanaangaika kutafuta tamlo kwa siku wanakosa. Sasa anapopata kazi ambayo inaweza ikamfanya akaweza ka, kutengeneza maisha, haijalishi kwamba hiyo kazi ina, uh, ina uhatari kiasi gani basi watu wanajiingiza kwenye kwenye hiyo shughuli, na hili mnaliona kama ndio ndio kosa, kosa, kosa kubwa. Na watu wanaangaika kutafuta ajira, ajira zimekuwa ni hakuna. Sasa hii wanaigeuza kama ni ajira, ajira mbadala ambayo ina ina ina, ina, ina athari nyingi sana kwenye mambo ya uhifadhi na kipato hasa cha, cha, cha nchi, kwa sababu vipato vingi vya nchi hasa nchi zilizoko Afrika vinategemea na mambo ya utalii. Sasa unapoondoa wanyama hawa basi utalii nao unawekwa kidogo kwenye, kwenye mashaka. Na profesa, tunashuhudia pia migogoro ya mara kwa mara kati ya serikali na wananchi, hasa wale ambao wanaishi katika maeneo ambayo yanazunguka mbuga za wanyama. Unadhani ni kitu gani kinaweza kufanyika ili kuondoa hii mizozo ambayo imekuwa ikijitokeza mara kwa mara, hali ambayo wananchi wamekuwa, kadri muda wanavyozidi kwenda, wanazidi kusogea ndani ya mbuga za wanyama, na kiasi ambacho kwa namna moja ama nyingine, bila shaka kitakuwa kinachangia uendaji huu haramu wa wa tembo na vifaru. Kuna baadhi ya nchi huku uh, kusini mwa jangwa la Sahara ambao wakati wanaanzisha hizi hifadhi waliweka utaratibu wa kuacha eneo ambalo eh, kwa kiasi kikubwa linalinda mipaka ya maeneo ya wananchi na linalinda mipaka ya maeneo ya hifadhi. Sasa hii inaitwa bafazon ambayo huwa inaenda kuanzia kilomita tano mpaka hata kilomita ishirini wengine mpaka kilomita thelathini Sasa hii kidogo kwa hao watu wa ujangili mdogo mdogo kidogo ina- inasaidia ina kuwa, kuwapunguza. Lakini sasa hivi ukiangalia nchi yetu, maeneo mengi ya hifadhi mipaka e, yao inapoishia kwenye eneo la hifadhi wameanza e, maeneo ya wananchi wetu ambao wametengeneza mashamba, wengine wameweka mpaka na majumba. Sasa inawapa kishawishi kwa kiasi kikubwa cha kuweza kujihusisha na hii shughuli eh, kwa sababu huu uwindaji sio tu kwa ajili ya hizi eh, nyara tunazozisema, lakini watu wengine wanawinda kwa ajili hata kujitafuta kitoweo eh, kwa sababu itakuwa ni ngumu sana kumshawishi mtu aa, aa, akatoe hela yake anunue nyama eh, kwenye bucha nyama ya nyama wa kufugwa kama ng'ombe, mbuzi, wakati anaona kuna wanyamapori wanarandaranda, hasa kipindi kama hiki cha kiangazi ambao wanakuwa wanakosa malisho na maji hilo naliona kama ni tatizo kwa, kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa lakini e, na elimu, ukiangalia hata elimu ya ya uhifadhi maeneo mengi haitolewi uh, pasavyo. Na pale inapokuwa imetolewa basi, watu wanatakiwa waone hiyo elimu ya uhifadhi na faida waione moja kwa moja, kwa sababu hizi faida za tunazoziangalia za matarajio au za matamanio ya miaka ishirini thelathini ijayo, mtu anachohitaji ni faida za anayoiona kwa wakati huo sasa so, okay, ukimwambia faida za miaka thelathini za vizazi vijavyo wakati e shida yake ni ni anataka itatue leo, ina inaleta inaleta ugumu kidogo kwa mwananchi wa kawaida. Nam nadhani niambi shida shida ilipo na, na, na profesa. Sasa unaona ni kwa kiasi gani nchi za bara la Afrika zitaendelea kupoteza iwapo biashara hii haramu haitadhibitiwa, na pengine unadhani ni kwa namna gani serikali zinapaswa kufanya ili kudhibiti biashara hizi? mimi nilidhani serikali zinatakiwa zifanya zi kazi kwa pamoja, kwa sababu e, mafanikio ya e, utekelezaji wa udhibiti wa mambo ya ujangili kwenye nchi moja yasiachiwe hiyo nchi pekee, kwa sababu tunavyoongelea wanyama wa, wa pori inakuwa ni, ni faida na faida kwa si tu kwa nchi tu husika, lakini faida ya dunia nzima, kwa sababu kuna baadhi ya watu ambao wanafunga safari kuja kuona wanyama hawajawahi kuona maishani kwa hiyo tunapokuwa tumeshirikiana kwa pamoja, basi tuna uhakika wa kwamba hawa wanyama wataendelea kuishi na kuwepo na kunufaisha vizazi na vizazi vijavyo, na achilia mbali swala la kipato kwa nchi husika. Na kwa maana hiyo, e, mimi nadhani hizi nchi zinatakiwa zifanye kazi kwa pamoja, watengeneze mtandao ambao utasaidia kudhibiti, na sio hilo tu, e, udhibiti wa ujangili vivyo unakuja na ule vishawishi ambavyo vinatolewa na wale wahitaji sasa kama wahitaji wanaweza kutoa e, pesa nyingi kwa mfano e, e, dola sitini e, elfu kwa kilo moja jino la, nini pembe la faru au dola elfu mbili kwa kilo ya ya, ya jino la, la la tembo. Hii ni, ni, ni, ni kiasi kikubwa mno ambacho katika hali ya kawaida kinaleta kina, kina kinavutia mtu kufanya hii biashara. Kwa hiyo hizi nchi husika ambazo zinatengeneza zina, zina, zina hayo mahitaji basi, nadhani na zenyewe ziwekwe kwenye huo mtandao, kusudi kama ni hayo mahitaji, basi yawe kwa hayo mahitaji ambayo ni ni ya halali na si ufanya ufanyaji hii kazi kama kwa njia za za za kuzunguka au njia za za za udanganyifu au njia za za, za ujangili na, na hii inaweza kupunguza tatizo. Na muo ni kwa upande wa serikali, pengine kwa kwa mwananchi wa kawaida ambaye uh, mara nyingi mwananchi uh, ndio wanaishi katika maeneo mengi yanayokaribiana na mbuga, yeye anapaswa kufanya nini? Jukumu hili lina li, li, li li linamhusu kwa kiasi gani katika kukabiliana na uwindaji huu haramu ambao unakosesha taifa mapato na hata uchumi wa wananchi wenyewe ambao wanaishi jirani na, na mbuga za wanyamapori e, kwa kwa mwananchi wa kawaida as, kwa asilimia kubwa ni elimu na watu waweze kujua faida na na hizi faida kwa kiasi kikubwa inatakiwa zi zionekane, kwa sababu eneo e, kubwa la wananchi ambao wanakaa karibu na maeneo ya wanyamapori e, kumekuwepo na kiasi fulani cha pesa ambacho e, hifadhi husika e, huwa zinarudisha. Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, kwa mwaka inakadiriwa kwamba tembo 20 hadi 25 ndio huuawa kila mwaka, na hii inachangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa makundi ya kigaidi na wasi katika maeneo mengi, hasa katika nchi za Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kule nchini Chad, Niger na kwingineko, makundi ambayo yanajipatia fedha kutokana na biashara hii haramu ya uwindaji wa tembo na nfa kwa Profesa Vedasto Ndibalema, mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo SUA mkoani Morogoro nchini Tanzania, kujumika nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Emanuel Richard Makundi. Kwa heri. Nam msikilizaji, ndivyo anavyoondoka mwenzangu Emmanuel Makundi. Nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii. Utawala ulioko madarakani nchini Sudan washutumu wanasiasa kwa kuwa nyuma ya jaribio lililotibuka kule Sudan. Jumuiya ya ECOWAS wataka viongozi waliochukua madaraka kwa nguvu nchini Guini waandaye uchaguzi mkuu ndani ya miezi sita, na marais wa Ufaransa na Marekani Joe Biden na Emmanuel Macron wamezungumza kwa njia ya simu na hivyo kumaliza tofauti zao. Laisse-moi chanter. Chanter niache niimbe, imbe, imbe, ndio wimbo ambao unakamilisha matangazo haya. kundi la linalofahamika kama <coughs> les yeux de la tete yani macho ya kichwani <coughs> ni wanamuziki kule eh, Ufaransa. Msikilizaji, ndio anakamilisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo hivi leo amekuwa ni Victor Abuso, mitamboni Paul Bahizi. Hivi punde unakwenda kujiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. Matangazo mengine saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, RFI habari malangoni pako.