Ni saa moja na dakika arobaini saba za Afrika Mashariki. Kombe la Mataifa Afrika hapa RFI. tuungane naye Emmanuel Makundi kwa taarifa za michezo. Karibu nam. Asante Carol, nianzie kule nchini Kamerun ambapo jana wenyeji walifanikiwa kuingia hatua ya robo fainali eh, baada ya kuchomozwa na ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya eh, wale waliokuwa ni debutants ama wageni kabisa kabisa katika mashindano ya mwaka huu ya kombe la mataifa ya Afrika, timu ya taifa ya Comoros ambao wanakwenda nyumbani. Naweza kusema kwamba eh, kwa kimombo wanasema with their head kwamba wanaenda nyumbani wakiwa na furaha na sifa kwa namna ambavyo, uh, walionyesha kiwango katika mashindano ya mwaka huu. Magoli mawili ya Kameruni yalitosha kuifanya timu hiyo mwenyeji kuingia hatua ya robo fainali uh, katika mechi nyingine Gambia na wenyewe walifanya kweli mbele ya Gini. Bao pekee eh, la Gambia nilikuwa ni moja tu liliotosha kuivusha kwenda hatua ya robo fainali. Shamra shamra zilikuwa ni za aina yake eh, katika uh, jiji la Banjul kule Gambia kusherekea ushindi uh, wa timu yao ya taifa. Baadaye hivi leo Senegal watakuwa wanawakaribisha Cape Verde wakati Morocco watakuwa wanawakaribisha Malawi wakilishi kutoka ukanda wa Sadek, watu wanaoombea dua ambao na wenyewe walionyesha uh, kiwango cha uh, kuridhisha wakati wa mechi za hatua ya makundi, na sasa wako hatua wa ya kumi na sita bora, na ikiwa watafuzu wataingia hatua ya robo fainali. Lakini wakati haya yakiendelea, taarifa mbaya ni kwamba mashabiki takriban nane wamepoteza maisha e, mara baada ya kukanyagana nje ya uwanja wa Olembe, eh, mjini Yaunde hapo ya jana, wakati wakijaribu kuingia ma kutumia mlango wa kusini wa uwanja huo eh, kuishuhudia timu yao ah, matimu ya taifa ya Kameruni ilipokuwa ikipepetana na uh, Komoro katika mchezo ambao hata hivyo kama nilivyokujuza eh, Kamerun waliibuka na ushindi mashabiki. Uwanja huu ulikuwa na uwezo wa kuingiza mashabiki zaidi ya elfu sitini lakini kutokana na covid-19 umeruhusiwa kuingiza mashabiki karibu asilimia 60 tu ya kiwango stahiki. Hapo jana katika ligi kuu ya nchini Kenya, Vihiga Bulets eh, walitoka sare bila kufungana na Taska, wakati katika ligi kuu ya kule nchini uh, Rwanda, Gorila walifungwa na Etoile du Est kwa mabao Uh, kwa mawili kule barani Ulaya, Claudio Ranieri, uh, kocha wa klabu ya Watford ambaye alitia kandarasi mwaka uliopita, chini ya miezi minne tu ametimuliwa kazi. Ranieri mwenye umri wa miaka sabini alichaguliwa mwezi Oktoba mwaka jana, na katika mechi 13 amefanikiwa kupata tu alama saba. ni kushukuru sana Emmanuel Makundi asante. Nimkaribishe naye Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti nam. Ni kushukuru sana Carol Kurir, nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya kule nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika kashfa mpya, polisi maofisa saba baroni wadaiwa kumuua muuza madini na kuchukua shilingi milioni sabini. Polisi mmoja ajinyonga maabusu, RPC ahidi kulizungumzia tukio kwa wanahabari ni mnyukano mawakili shahidi kesi ya Kinambowe. Gazeti la Nipashi limeandika kesi kupinga Ndugai kujiuzulu kunguruma itaanza kesho, mahakama kuu mbele ya jopo la majaji watatu. Mjamzito na watoto wake wawili wachinjwa kinyama. Gazeti la Majira la limeandika kesi kupinga Ndugai kujiuzulu ya nguruma. Aha. Watoto watano mbaroni, tuhuma mauaji ya watu watatu. Mm -hmm. Arap, arasi Kagera afichua ufisadi wa kutisha. Na magazeti ya nchini Kenya, kama gazeti la Daily Nation limeandika jinsi Ruto alivyotibua ANC ya Mudavadi. Taifa Leo limeandika hesabu ngumu kwa Ruto mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Uh, the East Africa limeandika siungi mkono uh, kura za huko Kenya. Kauli ya Museveni ambaye amevunja ukimya na kuondoa uvumi kwamba Uganda na chama tawala cha NRM kinamuunga mkono rais, naibu rais William Ruto. Gazeti la Daily Monitor la huko nchini Uganda limeandika hatimaye biashara zinazofanyika usiku zafunguliwa tena, ni kama vile uh, night club uh, uh, sasa zimeruhusiwa tena kufanya kazi, ukizingatia kwa muda kadhaa uh, kulikuwa na sheria amri ya kutotembea usiku. Gazeti la Rwanda Today zimeandika kesi za Covid 19, nchini Rwanda zapungua huku taifa hilo likiongeza kampeni ya chanjo. New Times la huko Rwanda limeandika kliniki za kibinafsi za badilisha uamuzi wa kukataa uhusiano na makampuni ya bima. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika wapangaji katika galeri Mandela jijini Bujumbura wapigwa na butwa kufuatia moto ulioteketeza sehemu ya mali zao. Gazeti la Le Faso Net la huko nchini Burkina Faso limeandika mapinduzi nchini Burkina Faso, hatimaye hofu ya Roch yaishia kumla. Burkina Faso 24 limeandika wanajeshi wachukua madaraka. Gazeti la Le Figaro la huko nchini Ufaransa limeandika Ukraine inakabiliwa na mkwamo wa kidiplomasia, Kiev inajiruhusu kushinda kwa uoga ni taarifa pia ambayo imeandikwa na gazeti la Le Monde, lakini pia Le Parisien. Naam, ni kushukuru sana Ali Bilali, na kushukuru pia ni mpishe sasa mwenzangu Benson Wakoli na makala jua haki zako na karibu kwenye makala ya Jua haki Zako, makala ambayo msikilizaji, hukufahamisha mengi tu kuhusiana na haki zako tena za kimsingi. Tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, KNCHR, imechapisha ripoti yake ambayo imebaini wazi dhuluma za kijinsia ambazo kina mama hupitia wakati wa uchaguzi. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Tuangazie ripoti hii kwa kina, ambapo nitazungumuza na Anet Nerima, afisa mpango katika tume ya KNCHR, pamoja na Priscilla Nyokabi ambaye ni naibu mwenyekiti wa Tume ya Usawa na Jinsia nchini Kenya. Ripoti hiyo imebaini kwamba visa vingi vya ukiukaji wa haki za wanawake kama vile kubakwa na kupigwa hufanyika katika ngome za upinzani, hili polisi wakitajwa kuhusika pakubwa kwenye visa hivi. Anet anaeleza hapa. Nitasema ni kuhusiana na pawa, na nitasema pawa kwa sababu gani? Unaona wale ambao walikuwa eh, wa, ambao uh, tutaona ni kwamba wale meni ni uniform, wale polisi ambao waliweza kwa wingi kutekeleza huu nyama kuna wale pia ambao walikuwa labda si polisi, lakini walipokuwa wakitekeleza huu unyama walikuwa wamevalia sare za polisi, kwa sababu ungepata mtu ana sare ya polisi lakini ana dreadlocks. Tunajua katika nchi yetu hatuna polisi ambao wana dreadlocks. So, sana sana nitasema ni tasema ni, ni, ni, ni sawa, ndio, kwa sababu uh, wanawake labda wangepitia yani. Kwa sababu, wana, um, wanawake labda ule mwanamke ambaye anatekeleza ule unyama anamwangalia kama a weaker sex. Anaona ya kwamba nina nguvu zaidi E, juu yako, na kwa sababu hizi nguvu ambazo ninazo juu yako, kile ambacho naweza kukufanya ni kama nimekupanish, ni kukutendea unyama kama huu. Na pia kitu kingine ambacho nitasema tukumbuke ya kwamba tunaishi katika wakati wa COVID-19, na wakati wa COVID-19 tumeona um, Uh, ya kwamba kama serikali tumeweza kujua kitu kimoja, ya kwamba kuna ishu za mental health, na kama polisi kwa wakati ule walikuwa wanaweza kutumia um, mamlaka yao vibaya kwa kuwadhulumu wanawake, na kwa kweli najua hakuna mahali popote wanapata training ya kwamba njia moja ya kudumisha amani ama law and order ni kuwadhulumu wanawake. Hakuna mafunzo kama hayo, lakini ningependa tunapoenda, maybe kwa kura ambazo zijazo, tuweze ku, ku, um, kutia maanani kulitilia maanani swala hili ya kwamba tumeshajua kwa wakati huu uh, police, uh, department ya polisi kuna mental issues kwa wingi sana, ilikuwa imechukuliwa ndiposa tukaona matukio kama hayo. So kama, kama ombi letu pia tungeomba ya kwamba idara ya polisi ichukue jukumu la ku um, kuenshua ya kwamba polisi wako katika uh, mental state ile nzuri ya kuwawezesha kutekeleza majukumu yao. Licha ya polisi kutajwa kuhusika kwenye baadhi ya visa vya ubakaji mama na kina mama wakati wa uchaguzi, naibu mwenyekiti wa tume ya usawa nchini Kenya Priscilla Nyokabi anasema ni polisi tu ndio wanaweza kupunguza dhuluma hizi za kijinsia. Na tunafurahi kwamba ile wizara ya interior wameanza kupanga vile e, vitengo vya usalama e, Uh, mahali ambapo pana shida ni ile tunaita harassment, uh, hasa katika cyber bullying, hasa katika matusi kwenye simu yako, matusi hata watu wanakuja wanakutukana. Uh, ile ndio bado kuna shida. So tunaomba kwamba pia masuala hale ya, ya, ya yashughulikiwe, lakini mimi mahali nimefika katika siasa zetu za Kenya. Mimi kama hakuna physical violence. Hii ya bwana watano hiyo nitangangana nayo tu mwenyewe <laughs> Mimi siwezi <laughs> yeah, kuona, maana bora msinichape, na bora msinidhulumu na bora msiniguze, lakini hii ingine tu ya cyberbullying na nini, hiyo pia mimi tutapambana tu. Sasa mimi ningeomba kina mama pia wasiogope sana polisi, na usalama watusaidie kuondoa violence, usichapwe, usivunjiwe gari, usivunjiwe you know, equipment, maana kama uko na ajenda yako mimi nataka kusaidia shule ama masuala ya elimu, nataka kusaidia masuala ya afya. Watu wakikuuliza kama umeolewa ama ujaolewa, unawaambia pole hiyo, hiyo haiko katika masuala yale ambayo mimi ninataka kushughulikia. E, na kukua na bwana ama kutokuwa na bwana haitasaidia katika utendakazi wangu. A, lakini ma, una, utaweza kujua vile utajibu maswali yale. A, ningetaka sana masomo hayo yawe. Visa vya dhuluma za kijinsia vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara katika mataifa mengi tu, hapa katika mataifa ya Afrika Mashariki, mashirika ya kutetea haki za binadam kila kucha yao ya kiripoti lakini hatujaona wahusika wakichukuliwa hatua. Bi Anet anatoa mwanga kuhusiana na yale ambayo hutendeka Kazi yetu ilikuwa ni kudocument tu na itaishia hapo, na labda tutafanya kile ambacho tunaita advocacy. So nitasema um, ya kwamba itachukua ushirikiano, kwa sababu kama civil society itachukua kazi yake, government uh, ichukue kazi yake. Kwa mfano IBC, niko na jukumu pia ya kuweza kuchukua tuko um, na kama National Gender and Equality Commission ambao wako na mambo uh, ma, mengi ambayo wameweka ama activities nyingi zile ambazo wanafanya ili kuwezesha na kumuencourage mke ambaye angetaka kuwaniwa wadhifa wowote kwenye um, e, uchaguzi ujao, wakuwe protected na pia waendelee. Kuna kuna tu departments nyingi ama agencies nyingi ambazo zinaweza kusuluhisha swala hili. Hata polisi wenyewe, kitu moja ambacho labda tungependa kuona wapatiwe hata ile training wapatiwe training, ili waweze kujua ya kwamba mtu akija labda kuripoti ya kwamba amedhulumiwa hata anafaa kutritiwa kwa namna gani. At the same time wakuwe equipped kwa sababu kitu moja tulichoona ndio kuna, kuna ile kitu ambayo inaitwa gender desk. But it all stops there. Utapata tu desk imewekwa pale na kiti, and then ndio hivyo. So tulikuwa tunaomba ya kwamba mashirika yote na pia yale ya, ya serikali na yale yasiyo ya kiserikali ambayo yana majukumu kushughulikia hili swala tuweze kufanya kazi kwa pamoja ndiposa tuone ya kwamba kwa uchaguzi ambao unakuja uh, wa chini wa muda wa miezi sita hatuwezi kuona matukio kama haya. Kwa upande wake, Nyokabi anasema visa hivi vya dhuluma za kijinsia dhidi ya wanawake ni vingi na vimechangiwa na sheria ya usawa wa kijinsia kukosa kutekelezwa vilivyo katika mataifa ambayo yana sheria kama hizi ah, kwa hivyo yale ambayo yako kwa katiba yametekelezwa, sheria zingine ndio bado kuna, kuna changamoto za utekelezaji, na tunaomba kwamba zile changamoto ziende zikisuluhishwa. Kuna moja ambayo imetokea sasa suluhisho na tunafurahi sana ah, ile inaitwa polisi ya masuala ya ubakaji, you know, sexual and gender based violence ah, polisi sasa wametengeneza ile one stop center ili waweze kufuata sheria ile ya sexual offenses ah, na waweze kufuata wale ambao wanafanya makosa kama yale hasa ah, yanapowahusu watoto na siku nyingine sasa zingine tayari watoto ambao wako na akili punguani, uh, itataka kwamba maswala haya yale yashughulikiwe. Sasa unaona kwamba ile sheria ilikuwa ni kama miaka kumi iliyopita, ndo sasa inashika, you know, ile motisha ya utekelezaji. Kwa hivyo itataka kwamba sheria zitekelezwe. Wakati kuna sheria nyingine ile ya domestic violence, ile sheria haijatekelezwa uh, na tumeona wakati huu wa COVID kwamba maswala yale ya vita za kinyumbani domestic violence imekwenda juu sana. Sheria kama ile kama ingekuwa imetekelezwa ingeweza kusaidia e, katika kupigana na, na visa kama hivyo wakati huu wa COVID. Baadhi ya mapendekezo ya KNCHR ni wahusika wa visa hivi vya ukiukaji wa haki za wanawake wafikishwa mahakamani, lakini pia tumeona wahusika wakifikishwa mahakamani na baadaye ushahidi kukosekana. Uh, ikifika wakati ule hizi kesi zimeenda uh, kotini huwa uh, zinatupiliwa mbali kwa sababu hakuna um, hakuna evidence. Watu wengi hata wengine labda kuna wengine walidhulumiwa mwaka wa 2007 uh, 20 um, 2008 ile post election violence, lakini hawajai kupata haki. Kwa sababu gani? utaambiwa utoe evidence ama hauna evidence, hakuna vile hii kesi ingeweza kusonga mbele. So tunashirikiana, kwa mfano tuna, tunataka tuna, tuna tutoe kama labda uh, an act, um, a policy au a plan ile ambayo inapatiana kama kwa mfano standard ambazo zinaweza kuangaliwa ndiposa kusaidia labda kesi kama hizi kusonga mbele. Licha ya hayo, naibu mwenyekiti wa tume ya usawa wa kijinsia nchini Kenya Priscilla Nyokabi anasema hatua zimepigwa kuhakikisha kwamba kina mama wanachaguliwa akiwataka kina mama kujitoza zaidi kuwania nyadhifa mbalimbali kwenye chaguzi hapa Afrika Mashariki. Kina mama sasa uh, katika bunge zote mbili wako karibu asilimia ishirini na sita. Ile bunge ya seneti imeweza kufikisha ile sheria na tunafurahi sana maana wale seneta kinamama ambao wamechaguliwa kwa, kwa competition with men, kama seneta wa Machakos, Kavindu, ambaye ameingia juzi. Sisi tunaazimia kufika 34 maana ndio ile two-thirds gender rule ambayo iletwa na katiba. Na tumefanya hesabu sana na huwa tunapigania hizi hesabu sana na watu. Two-thirds gender rule sio 30, sio 90, sio 9, ni kwamba ni uh, 66, no uh, tumeweza kuona ni kwamba jenda yoyote isipite asilimia 66, 66. Kwa hivyo hiyo jenda nyingine ambayo inabagishiwa inabakishiwa space, inafaa kufika 34. Na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya jua haki zako yanafika kikomo. Naitwa Benson Wakoli, hadi makala yajayo, kwa heri za kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote, kwa kupakua application ya RFI Pure Radio piwa kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Kwa kumalizia ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda wakimbilia uhamishoni kukwepa dhuluma, wanajeshi nchini Bukina Faso wafanikiwa kumpindua rais Marc Roch Christian Kabore, na Marekani na Ulaya zaungana dhidi ya Urusi wakati hali ya wasiwasi ikizidi kutanda mipakani. Matangazo haya utayapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. tukamilishe sehemu ya pili na kibao huba hulu cha kwake J Melody akitokea Tanzania. kibao hubahulu cha kwake J Melodi, mwanamuziki kutoka Tanzania. Tunasema kwa heri ya muda, asante kwa kuungana nasi. Saa mbili na nusu ni muda mwingine tutazungumza.