arobaini, baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki. Kombe la Mataifa Afrika hapa RFI. Nam, karibu Emmanuel Makundi. Nam asante, Minlet. Nianzie moja kwa moja kule uh, nchini Kamerun. Imegusia kidogo katika moja ya taarifa ambayo ameisoma ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwamba wawakilishi pekee waliokuwa wamesalia kutoka ukanda wa Sadek, timu ya taifa ya Malawi, The Flames, wameaga rasmi mashindano ya mwaka huu katika hatua ya kumi na sita bora. Wamejiwekea historia nyingine baada ya kufuzu kwenye hatua hiyo. Waliondolewa na Moroko kwa mabao mawili uh, kwa moja katika mchezo ambao uh, Malawi wajilaumu wao wenyewe kwa sababu uh, bao la Gabadinho Mhango eh, ambalo linaweza likawa ndio bao la, la kipekee katika mashindano mwaka huu ama bao bora lililofungwa katika mashindano ya mwaka huu. Kipindi cha kwanza ilikuwa inaonyesha wazi kwamba Malawi sasa wanaenda kufuzu hatua ya robo fainali, lakini uzembe wao makosa ya kiufundi, makosa ya mabeki ilisababisha Moroko kurejesha bao hilo, kabla ya kwenda mapumziko, na baadaye, Ashraf Hakimi akifunga goli la pili, uh, kwa njia ya uh, adhabu iliyotosha kuipa ushindi uh, Moroko mabao mawili kwa moja dhidi ya Malawi. Katika mchezo mwingine uh, Cape Verde na wenyewe jana, ilikuwa ni siku mbaya sana kwao wa wawilo, kwa sababu wachezaji wao wawili walitolewa nje kwa kadi nyekundu, na hatua iliyowezesha Senegal uh, kupata ushindi wa mabao mawili uh, kwa moja, na hii ni mara baada ya mlinda mlango wao uh, Jasmir uh, Vashina uh, Dias uh, kutolewa nje kwa kadi nyekundu uh, baada ya, ya kile ambacho mwamuzi wa mchezo huu alikitafsiri kwamba ni madhambi ambayo aliyafanya kwa makusudi, lakini waligongana ni tukio ambalo eh, kidogo limeibua mjadala wa namna madaktari wa timu za Afrika wanavyoshughulikia wachezaji wao, kwa sababu waligongana, ile inaitwa head collision, ingekuwa kwa magari ni uso kwa uso. Kwa hivyo walivyogongana, maana ni kama alipoteza fahamu kwa sekunde kadhaa, na mlinda mlango na yeye alipoteza kidogo kumbukumbu, kwa sababu alikuwa ananyanyuka, haelewi anataka kufanya nini uwanjani, anataka kurudi, anataka kufanya nini, lakini baadaye maamuzi yalivyoenda kwenye VAR akampa kadi nyekundu kumtoa nje. Kwa hivyo Mane muda mfupi tu baadaye, baada ya kupigwa faulo, kupigwa kona, akaipatia timu yake bao la kwanza, lakini yeye mwenyewe sekunde chache baada ya kushangilia goli alilofunga alianguka chini na kutulia kwa muda kabla ya kuchukuliwa kupelekwa hospitalini. Hivi sasa taarifa zinasema kwamba ametolewa hospitalini na ameonekana katika mtandao wake wa Instagram akiweka picha na mlinda mlango wa Cape Verde ambao aligongana, alienda kumtembelea hospitalini na yeye mwenyewe pia, kwa sababu ilibidi akimbizwa hospitalini kutokana na kile wazungu wanasema walipata concussion. Kwa hivyo ni ilikuwa ni hatari, lakini ni hivyo. Senegal na Moroko wametinga hatua ya robo fainali. Baadaye hivi leo nitakujuza mechi ambazo zitapigwa, lakini kubwa ni Cot Divoir dhidi ya Mafarao uh, wa Misri. hayo, um, na, ni hayo tu katika awamu hii ya kwanza. Karibu Ali Bilali. Ni kushukuru sana, nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeandika kuungana kwa Mudavadi na Ruto ni ishara ya kushindwa kwa Uhuru na Raila. Taifa Leo limeandika Uhuru atetemeka. Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika kwa nini mkuu wa kitengo cha ujasusi jeshini meja jenerali Abel Kandiho ameondolewa kwenye wadhifa wake gazeti la The Star limeandika kauli ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta limekatishwa tamaa na Mudavadi. Gazeti la Sudan Tribune limeandika rais wa Sudani Kusini Salvakir amewataka viongozi wa jumuiya, wasomi na watu binafsi walio karibu katika jimbo la Jonglei kuja pamoja na kuchukua hatua madhubuti ya kumaliza mzozo unaowakabili maaskofu wawili na wafuasi wao katika kanisa la Anglikana katika jimbo katika mji wa Bor. Gazeti la Igihe la uh, kule nchini Rwanda limeandika umoja wa Ulaya unaweza kusaidia Rwanda katika operesheni za kukabiliana na ugaidi nchini Msumbiji. New Times la huko nchini Rwanda limeandika wakuu wa jeshi la wanahewa wajadili jukumu la ndege katika maendeleo ya Afrika. Hii ni katika kongamano Uh, lililozinduliwa huko Kigali ambalo uh, linafanyika kwa mara ya kumi na moja uh, likiwaleta pamoja wakuu wa jeshi la anga kutoka mataifa kadhaa ya Afrika kwingineko. Na gazeti la Agence Congolaise de Presse liliandika kuanzia Jumanne hii Januari ishirini na tano Uh, kumekuwa na kongamano juu ya swala la mawasiliano na vyombo vya habari nchini DRC. Le Potentiel limeandika, Tshisekedi atafanya nini kuanzia 2022 hadi 2023? Anakabiliwa na changamoto kadhaa ambazo bado hazijashughulikiwa. La Prosperite limeandika, Celestin Kanyama atoa wito kwa vijana waliosoma vizuri kujiunga na polisi huko Kasai Oriental. Le Volcan News lao limeandika mkurugenzi wa RTGB Paluku Sibendire ameachiwa huru jioni baada ya saa kadhaa kwenye shirika la ANER la ujasusi lani. Uh, kule nchini Tanzania gazeti la Mwananchi limeandika Samia watuliza machinga, awapa ahadi ya bilioni tano. Naam, ni kushukuru Ali Bilali. Shukran. Tupate makala Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Ninakualika uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana kuelimishana juu ya changamoto zinazowakabili raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya leo tunaangazia juu ya vikongwe na wazee magharibi mwa Tanzania, ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuhuma za uchawi. Mtayarishaji uko nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwa miongo kadhaa umekuwa ukisikia kwenye vyombo vya habari na pengine kushuhudia kwenye maeneo unapoishi watu wanaotuhumiwa kuwa wachawi huko magharibi mwa Tanzania. Yeyote anayetuhumiwa kuwa mchawi, hususani wazee na vikongwe, wa wana uwawa au kukimbia makazi yao na jamii. Nimefika kwenye kituo cha Kolandoto mkoani Shinyanga, Tanzania, ambacho kwa miaka mingi kilikuwa kituo maalum kwa wagonjwa wa ukoma. Kwa sasa kituo hicho ndo hifadhi salama kwa wazee na vikongwe. Fuatilia mazungumzo yangu na Bi Evodia Ndaka, msimamizi wa kituo hicho. Mi naitwa Evodia Ndaka, ni mtumishi wa idara ya ustawi wa jamii ambayo inashughulikia kuwatunza au kuwalea au kuwasaidia hao wazee ambao wengine wameathirika na ugonjwa wa ukoma na wengine ambao wameonekana kwamba ni wachawi au ambao wanaaminika kwa imani ya kishirikina. Kwa hiyo wote tunawahudumia hapa. Wewe ni Msukuma? Hapana, mimi ni mwenyeji wa Mtwara. Kituo changu cha kwanza ni Msoma, Nyabange, nikaja hapa, nikaenda tena Mwanza, Bukumbi, nimefanya kazi pia, baada nikarudi hapa mpaka leo. Kwanza, hii kituo kilianza lini? Hii kituo kina miaka mingi, toka mwaka elfu moja mia tisa kumi na nne, elfu moja, elfu moja mia tisa kumi na nne. Kwa hiyo kuna zaidi ya miaka mia, miaka mia, kina muda mrefu sana ya sasa kuna hao wagonjwa wa ukoma pengine ugonjwa wa ukoma hata kijana anaweza kaugua, sio mzee peke yake. ni kweli, na wapo. Kuna watoto wawili ambao tunahudumia hapa ni wagonjwa wa ugonjwa wa ukoma huo, na tunahudumia japo wameshamaliza dawa, lakini wako chini ya uangalizi tena kwasabu, kwa sababu wanajirudia wakati mwingine. Kwao tuna, tunaishi nao hapa, baada ya baadhi ya ndugu au wazazi kwa kataa, kutokana na huo ugonjwa. Hivi huu unaambukizwa ugonjwa? Unaambukizwa kama mgonjwa hajapata matibabu, lakini akishapata matibabu hawezi kuambukiza lakini kama hajapata matibabu, anaweza akaambukizwa. Na kupona nachukua muda gani? kuna matibabu ya miezi sita, ambao ni ugonjwa wa ukoma ambao sio mkali, kwa sababu kuna aina mbili ya aina ya ugonjwa wa ukoma. Kuna ule ugonjwa mkali wenye mabaka zaidi ya matano, kuna ugonjwa wa ukoma ambao ambao sio mkali, ambao una mabaka mwisho matano, ambao wenyewe hauambukizi kwa urahisi na pia sio mkali. Na pia kwa ugonjwa wote huo aina zote mbili unaambukiza kwa yule mgonjwa ambaye hajapata matibabu, lakini kishapata matibabu hawezi kuambukiza tena. Una kinga kinga, kwa kweli hakuna. Mgonjwa anapotokea na mabaka hayo au dalili zote za ugonjwa wa ukoma, anaanza dawa mara moja. Na maambukizi yanafanyikaje? Kwa njia ya hewa. Kwa njia ya hewa ndio nampata maambukizo, kwa sababu labda mko kwenye basi au kwenye mkutano, mmoja wenu labda ana ugonjwa huo, labda anapiga chafya au anapiga miayo bila kujizuia, mm -hmm. au kuweka mkono au kitambaa. Kwa hiyo yule aliye karibu naye anaweza akamwambukiza, kama labda na kinga yake ni hafifu. Kwa hiyo kumwambukiza ni rahisi sana. Wewe uko hapa, ni kwenye ustawi wa jamii, sasa unawahudumia hao watu, wewe ndiye unawahudumia, una matibabu au kuna wataalamu wengine wanaohusika na kuwatibu? Kuna wataalamu wengine ambao, hospitali iko hapa jirani yetu, nafikiri majengo nayaona, ndio wanatibiwa pale. Wakishatibiwa pale, labda wanaweza karudi nyumbani kwao, wanapopata unyanyapaa, wanapowanyanyapaa wa ndugu zao au mke wake au mme wake inabidi arudi hapa kuomba hifadhi, na sisi tunawapokea kwa ajili ya ulinzi na usalama wa mhusika. Jumla ya wote hao wagonjwa wa ukoma na hao wazee vikongwe wanaonyapaliwa kwa wakitumiwa uchawi, mnao wangapi kwa sasa hivi? Tunao arobaini na tano, lakini wamefikia hatua hiyo baada ya kuona kwamba hali ya maisha imeyumba kidogo kutokana na mahitaji inapoona kitu kama hicho, wanatoroka kwenda labda mjini au Arusha kwenda kuombaomba like. Wakisikia taarifa kwamba hali imekuwa nzuri, labda chakula hapa e, na wageni wanakuja labda wanaleta misaada, unakuta wanarudi mara moja. Kwa hiyo unaweza kafika aa, zaidi ya hamsini. Wanatunzwa na nani? Wanatunzwa na serikali. Inabidi aondoke naletwa serikali bado inatoa msaada, lakini like, ile huduma kwa kweli haitoshi bila nguvu zingine. Wanajipikia wenyewe, kuna baadhi wanajipikia, kuna baadhi wengine wanapikiwa. Kwa wale ambao wana hali ngumu, labda hawana mikono kabisa au wazee sana, hawajiwezi, kwa hiyo wanapikiwa. Jikoni kuna wapishi ambao wameajiriwa na serikali, wanawapikia au ha, wanawahudumia. Hakuna oga wasiwasi kwamba nao wanaweza wakaambukizwa. Tunachomshukuru Mungu ni kwamba hawaji hapa bila kupata matibabu. Wakishapata matibabu ndio wanakuja katika eneo hili. Hatujawahi kupata tatizo kama hilo. Kwa mfano mimi binafsi nimeanza kazi toka mwaka themanini na nne mwezi wa tano, nimeanza kazi na mpaka leo niko nao, na Mungu anaendelea kunilinda. Sijawahi kuona dalili zozote zile. Mm. una watoto? Nina watoto. Kwa hiyo dalili zinaanza kuja kwako, kwa au mtoto naye mzaa, inatokeaje? Pengine uzoefu unao kwa huo ugonjwa ukoma unavyoambukizwa, dalili ya mtoto anaweza akaambukizwa kama mama ajapata matibabu kwa hiyo anapokuwa tumboni anaweza kapata maambukizo hayo. Kwa hiyo na maana, atakapozaliwa akaonekana na tatizo hilo, anaanza matibabu mara moja, na hawezi kupata matibabu mtoto kama mtoto mpaka, na mzazi mwenyewe atabidi achunguzwe hayo. hmm. mabaka yakoje, ya rangi ya shaba na hayaumi. Mishipa ya fahamu lazima na inaathirika ma, mapema zaidi, hata akijichoma mwiba au msumari au chochote kile chenye ncha hawezi hmm. kujisikia maumivu yoyote, mpaka baadaye aone kwa macho yake, hata pale mapa hakuna baka E, ambapo baka anaweza akachomwa msumari kama miguuni au hata mkononi akaungua moto asijisikie kama ameungua moto mpaka baadaye. Hawa vikongwe wazee, na wengine ambao wanatumiwa kama ni wachawi, wenyewe mnawapata hapa katika mazingira yapi? Sisi tunapata kwa njia ya polisi. Polisi labda anaenda kuokoa, labda kuna mtu mzee mmoja labda ametuhumiwa kwa kitu kama hicho, labda anapigwa au anafanya nini, polisi wanapopata taarifa, wanapoenda kumchukua moja kwa moja anapeleka, labda kama amejeruhiwa, anapelekwa hospitali, akishatibiwa anamleta moja kwa moja hapa. Kwa mfano, hivi juzijuzi juzi, juzi, nimepokea vikongwe wawili ambao wametuhumiwa kwa tukio hilo la uchawi na waliletwa hapa kwa hapa kuletwa na polisi na tukawahudumia. Wengine walikuja wagonjwa, tukawahudumia hivyo hivyo kwa dawa, japo dawa hatuna kituo chetu. Lakini unapomwona mzee amepata majeruhi kama hayo, mimi kama mtoto najisikia huzuni, lazima nitafute njia au namna yoyote ile, atakwa pesa yangu kuweza kumnunulia dawa, alafu aendelee kuishi kwa usalama wake. Lakini utakuta kuna wengine wanapokuja hapa, wakipata tu nguvu, wanatoroka hata au wanaotumia uchawi wanatoroka, na wanapokwenda hawajulikani. Kwa mfano, kuna kesi moja ambayo nijaribu kufanya mawasiliano na polisi hivi juzi, ikaonekana kwamba huyo bibi baada ya kuondoka hapa, alipopona tu alikuja mgu, na hali ngumu sana akitumia uchawi ndio kutoka kijiji cha Samue, ni nje kidogo ya Shinyanga lakini alipopata nguvu na uwezo wa kuweza kutembea mpaka aweza kutembea awezi, akanitoroka. Kajaribu kumfuatilia nikatoa na ripoti polisi, wasema ni kweli, alirudi mpaka pale hospitali alipokuwa anatibiwa, lakini baadaye tulipoanza kufanya taratibu za kumrudisha tena huku katoroka tena, tujui kwamba yuko wapi. Kwa hiyo polisi bado naendelea kumtafuta kwa ajili ya usalama wake au wanaotumia uchawi wako wangapi hapa kwa sasa hivi? Ndio nao wamebaki kama wa nne waliobaki. Kwa hiyo wanakuja wengi, alafu wanatoka taratibu, wanatoka taratibu we. Wanapopata tu ile nafuu hmm, wanatoroka, lakini hawarudi kule kule kijijini kwao hmm, wanakuwa tena watu wa kuzunguka mitaani tena. Napotokea ile safishajiji kuwaokoa kwa wale wazee, wanaleta tena hapa, wanakuja tena hapa hapapanashi wanaposikia mazingira ya kuja huko kijijini, huko mitaani, wanapokuwa mpaka wanatoroka, wanakuja hapa, utakuta wanaandikiwa barua mm. ya kutishiwa na baadhi ya wana wa wana mm. ya wananchi wenye imani hizo, wanawekewa mlangoni shiko na kuletwa hapa tena. Ukimhoja anasema mimi nimekimbia kijijini kwetu, niandikiwa barua kwa kuhisiwa kwamba mimi ni mchawi. Hakuna vitisho vyovyote dhidi yao labda ambavyo vimeshatokea hapa kuwashambulia kwamba wao ni wachawi, halafu wamekimbilia hapa. Tunamshukuru Mungu hajatokea kitu kama hicho, hatujawai kuona kitu kama hicho kwa miaka yote ambayo nimekaa hapa. Basi nakushukuru sana. Umesema majina yako ni nani? Naitwa Evodia Andaka, ni msaidizi wa msimamizi wa makao ya wazee na wasiojiweza, pia niko upande wa afya ya wazee. Kituo hiki kinajulikana kwa jina la Kolandoto wa jami, kiko katika mkoa wa Shinyanga, Tanzania. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki tukiangazia juu ya maisha ya vikongwe na wazee magharibi mwa Tanzania, ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuma za uchawi. Ulikuwa nami Juliani Rubavu, Radio France International. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia app store na google play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Nam, kabla ya kutamatisha matangazo awamu hii ya kwanza, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tulizokuwa nazo. Mwandishi wa vitabu nchini Uganda Kakweza Rukirabashaija akamatwa tena licha ya amri ya mahakama ya kutaka achiwe. Jamii ya kimataifa yaendelea kukashifu mapinduzi ya kijeshi nchini Bukina Faso na rais Joe Biden wa Marekani atishia kumwekea vikwazo vya kiuchumi Vladimir Putin wa Urusi. Tutamatishe matangazo na kibao Bringdit kutoka kwa Francia du Plesis kutokea Namibia. Brindit kutoka kwa Franchi Places kutokea Namibia kinatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Tupatane ya awamu ya pili, saa mbili na nusu afrika Mashariki.