saa moja na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Kombe la Mataifa Afrika hapa RFI. Ni mpishe mwenzangu Emmanuel Makundi atuambie wafarao sijui walifanyaje <laughs> jana mpaka wakaingia kwenye robo fainali. Naam, jana mafarao walilazimika kwenda hadi muda wa nyongeza na baadaye njia ya matuta ama penalti ili waweze kufuzu katika hatua ya robo fainali ya michuano ya mwaka huu ya kombe la mataifa Afrika ambapo waliwafunga Cote Divoir uh, kwa penalti tano kwa nne. Shujaa wa Misri alikuwa ni Mo Sala ambaye alifunga penalti ya mwisho wakati uh, penalti ya Cote Divoire iliyopigwa na Eric Ba mlinzi wa kati uh, ilinyakuliwa ama ilizuiliwa na mlinda mlango wa Misri na hivyo kuifanya Misri kusonga mbele hatua ya ya robo fainali uh, kwa magoli matano kwa manne kwa njia ya penalti. Mchezo mwingine uliwakutanisha Mali ambao wao walikuwa na kibarua dhidi ya Equatorial Guini katika mchezo ambao majirani hawa Equatorial Guini waliwaduaza Mali kwa kuwafunga magoli sita kwa matano na wao wakilazimika sare ya bila kufungana katika muda wa dakika tisini na kwenda muda wa nyongeza na baadaye katika njia ya matuta, ambapo Equatorial Guini waliibuka na ushindo wa magoli sita kwa matano. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba sasa mechi za robo fainali ya kwanza za kwanza zitapigwa tarehe ishirini na tisa yani siku ya Jumapili. Bila shaka, Cameroon watakuwa wanawakaribisha uh, wenyeji watakuwa wanacheza na Gambia, wakati Bukina Faso watakuwa na kibarua dhidi ya Tunisia tarehe thelathini Uh, Misri watacheza na Moroko. Huu ni mtananga ambao watu wengi wanasema kwamba ni wa kukata na shoka wakati Senegal wao watakuwa na kibarua dhidi ya Equatorial Guinea. Mechi kati ya uh, Kameruni na Gambia pamoja na ile ya Burkina Faso na Tunisia zilizokuwa zipigwa katika uh, dimba la Olembe sasa zime, zinasubiria kuona hatima, ikiwa kaf watahakikishiwa usalama katika uwanja wa Olembe ambao wanakumbuka jumaa hili mashabiki saba walipoteza maisha baada ya kukanyagana, wakijaribu kwenda kushuhudia timu yao ilipokuwa inacheza na na Komoro, kumradhi. Na kule barani Ulaya, hapo jana kulikuwa na mechi moja kule katika ligi ya Ufaransa, Ligue 1, Angels walikuwa wanacheza na, na Saint Etienne. Wakati hapa nchini Kenya, uh, Poste Rangers waliwafunga Gori Mahia mabao matatu kwa buyu. Timu yako Carol inakung'utwa kulikweli hivi uh, karibuni katika ligi kuu ya Kenya. Kule nchini Tanzania, bunde anaendelea kutawala katika klabu ya Simba, ambapo hapo jana walifungwa na Kagera na wanafungwa baada ya kutoka tu uh, sare na mtibwa shuga na, na kabla ya hapo walikuwa wamefungwa na Mbeya City katika mchezo mwingine. Mashabiki wa Simba walionyesha kugadhabishwa na kocha wao uh, Mhispania Pablo, akisema kwamba huyu ni Pablo aliyefundisha Real Madrid ama ni feki mako anatafunishwa miwa. <laughs> Uliona, utani ulikuwa unaendelea katika mitandao ya kijamii. Ni hayo tu katika michezo awamu hii ya kwanza. Nikirejea awamu ya pili, nitamjuza kuhusiana na mashindano ya tenis ya Australian Open, lakini ligi kuu mbalimbali, uh, kule barani Ulaya, mechi za hivi leo. Asante makundi, asante Ali Bilali. Katika uchambuzi wa magazeti, karibu nam ni kushukuru sana Carol Corir. Nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu. Gazeti hili limeandika kuhusu mgomo wa wafanyabiashara katika soko maarufu jijini Ujumbura lijulikanalo kama Kwasioni. Wafanyabiashara wamegoma wakipinga kupandishiwa bei ya kodi ya vibanda. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika takriban watu kumi na watano wamepoteza maisha kutokana na uh, majanga mbalimbali wakati tangu Januari mosi hadi tarehe ishirini na tano mwaka huu, kwa mujibu wa ripoti ya wizara inayosimamia uh, management ya dharura nchini Rwanda. Gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika Ruto aingia hema la Mudavadi. The Star lao limeandika muungano wa uh, Kalonzo na Kalonzo na Ngilu amiminia um, sifa Kalonzo kwa kuwa kiongozi mwaminifu na mwerevu. Gazeti la Daily Nation lao pia la nchini Kenya limeandika kwa nini Mudavadi alikosana na Uhuru. Viongozi hao wawili walionekana wakizika tofauti zao katika maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu hadi Jumapili iliyopita, gazeti la Daily Monitor la kule nchini Kenya lao limeandika jeshi la UPDF linaashiria kukaa kwa muda mrefu nchini DRC kutokana na bajeti mpya ya shilingi bilioni 88. Ah, jeshi la Uganda People's Defence Force limewasilisha bajeti ya shilingi bilioni 89, Uh, sawa na dola milioni 25.6 ambayo inakusudiwa kuwezesha operesheni yake eh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni taarifa ambayo pia imeandikwa na gazeti la The East African. Forum des As la kule DRC lao limeandika naibu mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani anatarajiwa jijini Kinshasa. Lao le Volcan News limeandika zaidi ya watu mia nane waliokimbia makazi yao kutoka Mbala wamekuwa wakiishi bila msaada tangu Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Gazeti la Mwananchi la kule nchini Tanzania, DP Mpango amtaka Dr uh, Mpango amtaka IGP Siro kukomesha mauaji haraka nchini. Ngoma bado ngumu, polisi wataalamu waeleza ugumu urahisi wa kujinyunga maabusu. Shukrani sana Ali Bilali, nam ni mpishe tena Emmanuel Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. Ripoti mpya ya shirika la kimataifa linalojihusisha na maswala ya kupambana na umasikini duniani Oxfam imeonyesha kuwa watu kumi wanaotajwa kuwa na kiwango kikubwa cha fedha duniani, utajiri wao wameongezeka mara mbili zaidi katika kipindi cha miaka miwili tangu kutokea kwa mlipuko wa COVID-19 huku hali ya umasikini na ubaguzi vikiongezeka. Oxfam kwenye ripoti yake inasema kwamba utajiri wa watu hawa uliongezeka kutoka dola bilioni mia saba hadi dola trilioni moja nukta tano kwa wastani wa ukuaji wa dola bilioni 1.3 kwa siku katika mwaka uliopita. Ni ripoti ambayo imeibua mtazamo tofauti kutoka kwa wataalamu na wachambuzi wa masuala ya uchumi. Kuzungumzia ripoti hii kwenye laini ya simu, tutaungana na Dr. Bravius Kayoza, ni mchambuzi na pia mtaalamu wa masuala ya uchumi, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu nam sasa. Dokta, pengine kwa kuanza, unazungumziaje ripoti ya Oxfam? Eh, ripoti hii kwa maoni yangu, sio haionyeshi jambo jipya sana, kwa kuangalia historia ya uchumi wa dunia. Ni kwamba tu inaeleza kile ambacho kimekuwepo katika uchumi wa kileo na hasa kile kilichoonyeshwa Uh, kwenye ujenzi wa utajiri wa mataifa kwenye kitabu cha The Wealth of Nations mwaka elfu moja mia saba sabini na sita na ukiangalia wakati huo mwaka elfu moja mia saba sabini na sita tofauti kati ya nchi tajiri zaidi duniani na nchi maskini ilikuwa ni mara nne pekee. Miaka mia mbili baadaye leo ukizungumza E, utofauti uliopo kati ya nchi moja ya, na nchi nyingine nchi tajiri ya nchi maskini ni zaidi ya mara mia tatu sabini na saba. Kwa hiyo kwa level ya nchi ni kwamba mwanya wa vipato umeongezeka kwa kiwango kikubwa sana, e, kwa miaka zaidi ya mia mbili iliyopita, na sababu kubwa sio kwa sababu ya rasilimali, ni kwa sababu ya mapinduzi makubwa kwa mfano ya teknolojia na vitu vya aina hiyo. Unadhani ikiwa maambukizi ya Covid-19 hayatadhibitiwa kwa mwaka huu, pengine ombo hili litaongezeka zaidi? Ni, ni kweli kama eh, tatizo hili halitaratibiwa kwa haraka na hasa E, kuelekea kwenye watu wengi kupata chanjo katika maeneo mengi ya dunia, na hali ikaendelea kuwa hivyo kwamba shughuli, kwa sababu uchumi unafanyika pale ambapo kuna uhuru wa watu kuzunguka, kufanya kazi na kushughulika kati ya sehemu moja sehemu nyingine, na hiyo inatokea ndani ya taifa lakini nje ya taifa. Covid 19 ilibamiza e, mzunguko huo nje ya uchumi wenyewe na ndani ya chumi zenyewe. Kwa hiyo ikaleta athari kubwa sana, na ndio maana utaona kwamba njia mbadala za kufanya shughuli kupitia mitandao na kwenda kwenye masoko ya fedha, eh, inamilikiwa kwa sehemu kubwa sana na mabwenyi yenye wachache na hivyo inaweza kusukumiza jambo hili au kulifanya jambo hili kuwa, eh, kuwa kali zaidi kwenda mbele, lakini eh, kujibu vizuri swali lako ni kwamba kuna uhakika huo kwamba inaweza kuleta madhara makubwa kwa sababu ya tulichokishuhudia duniani kwa siku za hivi karibuni. Swali kubwa hapa Dokta, ni inakuwaje, wakati nchi zinahesabu hasara matajiri wao wanahesabu faida? Ni, ni kweli kwamba E, matajiri wana hesabu faida kubwa, nchi zina hesabu hasara kwa sababu kubwa zifuatazo. Mosi ni kwamba wakati COVID 19 imeingia, makampuni makubwa yalilazimika kuweza kupunguza wafanyakazi na wakati huo huo wakati wakiwaondosha hawa wafanyakazi, wafanyakazi wengi walibaki wali bila kuwa na ajira za kutosha. Manake hiyo imedumaza kwa kiwango kikubwa e, shughuli za msingi za kuchochea mazingira ya, ki, ya kiuchumi. Lakini kwa upande mwingine ni kwamba matajiri hawa wameweza kupeleka fedha zao katika masoko ya hisa, masoko ya fedha, na huko gharama zime thamani zake I mean uh, zimeongezeka zaidi kwa sababu eh, ni sehemu ambayo inaonekana kama eh, inayoweza kulinda eh, kulinda ukwasi na biashara nyingi kuweza kutokea katika katika maeneo hayo. Kwa hiyo, wameweza kufaidika eh, kwa kiwango kikubwa. Ukweli kwamba ni mabonyenye ndio wamekuwa akinufaika na hali hii. Kitu ambacho ni tofauti eh, safari hii ni kwamba eh, imekuwa sasa ni kama rasmi kabisa kwa sababu ya eh, mshtuko wa kiafya ambao umetokea kwenye sekta ya afya na baadaye ukao umejizingira kwenye mazingira mapana ya kiuchumi na hivyo kuwa na athari za moja kwa moja. Na, je, unafikiri hali hii huenda ikawa imechangiwa na mifumo dhaifu ya kifedha katika nchi masikini ama kuchangiwa na nchi tajiri ambazo tunasema zinatengeneza sera ya uchumi wa dunia? Sio, sio vizuri wakati mwingi kuchukua ku, matatizo yetu tukawalalamikia watu wengine, lakini kuna pahala unajua kwamba eh, hakuna namna ndipo tatizo inakotokea. Mifumo ya kifedha duniani na hasa kwenye mataifa makubwa imeathiri pakubwa kwenye jambo hili, kwa sababu ya ya mazingira mapana ya kutazama uchumi kwenye eneo la ukuaji, na kuhakikisha kwamba mabwenyenye wataendelea kuwa katika, e, usukani kwenye, kwenye njia hiyo. Na kuna uthibitisho wa katika sura mbili: sura ya kwanza ni kile ambacho kwa mfano kwa historia hivi karibuni cha mkagasuko wa kifedha wa mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane. Pia utaona ushirikiano uliopo kati ya mataifa mata, tajiri na mataifa maskini hasa kwenye eneo la, la, la mikopo kwenye uwekezaji wa miundombinu ya kimaendeleo, nayo kwa sehemu kubwa sana inaonekana kwamba inaendelea kujenga matabaka. Kwa mfano kwenye nchi ambazo ni, za, ni, ni maskini fedha hii ina, inaendeleza zaidi E, shughuli za wafanyabiashara wakubwa na ni kidogo kwa kweli, inakwenda kufungamanisha uchumi mkubwa na uchumi mdogo kwa watu maskini. liwa kwao ni kweli, mifumo ya kifedha haifanyi ha ha ha haipendelei, haijaribu kuonyesha mazingira ya kutatua tatizo hili, lakini kwa sehemu kubwa sana ni kama inaliongeza ina na sasa swala hili linatoa picha gani dokta, au onyo gani kwa nchi zinazoendelea, hasa mataifa ya Afrika? Ni, ni kweli kwamba nchi hizi za, zinazoendelea kama Afrika zinayo mambo mengi ya kujifunza katika jambo hili, na kwa, kwa nchi hizi ni muhimu hata kuliko nchi zilizoendelea kwa sababu bado watu wengi ni maskini. Mianya inapoendelea kuwa mikubwa au inapoendelea kuwa kubwa, kati ya walinacho wasiokuwa nacho, ni kwamba kwa kawaida huwa inaathiri uwezo wa uchumi kuweza kuzalisha, hasa kwenye eneo la na hivyo kuathiri eh, hata ukuaji wenyewe. Lakini eneo jingine nadhani kubwa sana ni maisha ya watu wenyewe. Kwa, kwa sasa kwa mfano ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mata, maoteo au matarajio ya uchumi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili inaonyesha kwamba kwa mfano sasa hivi tatizo la eh, mfumko wa bei lina athari hasi sana kwa nchi hizi, na mwisho sio mwisho kwa umuhimu, ni kwamba hii e, ni muhimu sana kwa sababu e, ni ndo njia pekee ambayo katika dunia ya ushindani e, dunia inayohitaji nguvu kazi ambayo ni imara itategemea sana kwamba vipato hivi viweze kuwa vinapungua, na ikiwa tatizo hili pengine halitashughulikiwa mapema, hasa kwa nchi za Afrika, unadhani tutarajie mzozo zaidi wa kisiasa katika mataifa ama pengine hata vita vya wenyewe kwa wenyewe? Kama halitashughulikiwa vizuri barani Afrika, na nchi za kama za kwetu, hasa barani Afrika, mambo yatakuwa e, msege mnege, wanasema Waswahili, kwa sababu e, ni jambo ambalo linagusa e, masuala ya watu moja kwa moja na hasa pale wanapokuwa wanaona wenzao wanamiliki mali nyingi, e, au vipato kwa kiwango kikubwa vinavyotokana na rasilimali ambazo wao wangeweza kuwa pia na wanashiriki. Kwa mfano, swala la ardhi barani Afrika linaendelea kuwa tatizo kubwa sana, kwamba kundi dogo la watu, kadri miaka inavyosogea, ndivyo wanavyoendelea E, kumiliki ardhi. Hili haliwezi kuziacha nchi hizi salama. Um, kwa upande mwingine ni kwamba e, maisha gharama za maisha zitaendelea kuwa kubwa, na kadri zinavyokuwa kubwa zinaweza kuleta changamoto ambazo tunaziona tuna katika e, maeneo mengi. Ni kweli, kwa mfano mba migogoro ya hivi sasa ya kimapinduzi barani Afrika inatajwa tu kuwa ya kisiasa, lakini chini yake inalo tatizo la msingi. Watu wanaona kwamba matajiri na wanasiasa wanaendelea kuneemeka kundi dogo la watu, na kwa hiyo hiyo inachochea eh, hali ya watu kuweza kudai eh, haki zao za, za kiuchumi wakipitia kwenye mgongo wa wa kisiasa mapinduzi eh, yanayotokea Burkina Faso ni hali halisi, na msikilizaji. Na kwa maneno hayo, Dr. Bravius Kayoza, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi eh, kutoka nchini Tanzania, ndio anakamilisha makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose ya kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Kwa heri. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplication ya RFI pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplication hii ni bure. Kwa kumalizia, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Bunge la Seneti nchini Kenya lapitisha mswada wa vyama vya siasa. Misri na Equatorial Guinea zatinga kwenye robo fainali ya mashindano ya kombe la mataifa Afrika. Waziri mkuu wa Ingereza Boris Johnson aapa kupambana na, na wakosoaji wake. Matangazo haya utayapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili au RFI Pure Radio application. malizie awamu ya kwanza na kibao addicted cha kwake redi e, akitokea kule nchini Kenya. bao adiecha kwake redi msanii kutoka Kenya kinatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo asubuhi hii. Shukrani kwa kuungana nasi saa mbili na nusu. Ni kualike tena tuungane kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri ya muda.