Saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili michezo na Victor Abuso. Karibu Victor, habari asubuhi. Naam nakushukuru sana mwenzangu Ruben, nikukumbuka Tuanze kule barani Ulaya, jana kulikuwa na mechi kati ya Chelsea na Southampton uh, kwa nia taji la Carabao kule nchini Uingereza, na Chelsea ilifanikiwa kufuzu katika hatua ya robo finali baada ya sare ya bao moja kwa moja na ilifuzu kwa uh, mikwaju ya penalty. Uh, lakini leo hii kule nchini Ufaransa kuna mechi moja tu yaliekuya soka nchini humo league a, ah, ama legue kati ya nis Nice na Marseille kuanzia saa nne usiku saa za Afrika Mashariki ah, na ukiangalia jedwali la ligi kuu ya soka kule nchini Ufaransa ah, ni kwamba timu mbalimbali zinaendelea ah, kumenyana ili kunyakua ah, taji ah, msimu huu, lakini kule nchini Hispania uh, ni kwamba Maloka watacheza na Sevilla, huku Rayo uh, Vallecano wakimenyana na Barcelona. Real Madrid watakuwa wenyeji wa Osasuna katika mechi nyingine ambazo uh, pia zitachezwa hivi leo kule nchini Uh, Italia ni kwamba Juventus watacheza na Sassuolo uh, huku Lazio wakicheza na Fiorentina, huku Empoli watakuwa wenyeji wa Inter Milan na klabu yako ya Sampdoria utakuwa unacheza na Atalanta katika uh, mechi nyingine ambayo pia uh, itachezwa hivi leo. Uh, barani Afrika ni kwamba jana kulikuwa na mechi kadhaa za kufuzu Uh, katika mzunguko wa mwisho kabisa kutafuta hmm, timu kumi na mbili ambazo uh, zitakwenda kushiriki kwenye mashindano ya soka kwa nia taji la Afrika kwa upande wa wanawake kule Moroko mwaka ujao hmm. uh, timu kumi na mbili sasa ni mzunguko wa mwisho, na baada ya mechezo jana uh, sasa imeshafahamika ni atacheza na nani. Uh, Kenya watamenyana na Uganda hmm, uh, kwenye mechi itakaochezwa nyumbani na ugenini na mshindi atakwenda kule Moroko. Jibuti watamenyana na mshinda, Burundi Zambia, na Namibia, Zimbabwe na Burkina Faso, lakini timu ya taifa ya Nigeria inachuana na Ivory Coast ama Cote d'Ivoire. naam, Victor Buso, bila shaka sijui tathmini yako kuhusu mechi kati ya Uganda na Kenya. Na bila shaka hawa ni majirani mm. wa siku nyingi sana katika mchezo wa soka, na wanapokutana iwe ni timu ya wanawake ama wanaume mm. uh, bila shaka mechi huwa ni ngumu sana. Kwa hivyo yeyote anaweza akafuzu uh, katika fainali hiyo ya mataifa ya Afrika mwaka ujao kule uh, nchini Moroko. Lakini uh, Tunisia pia watamnyana mm. na Equatorial Guinea uh, Togo na Gabon, Cameroon watakuwa wanawakaribisha Gambia, Senegal na Mali, Guini na Burkina Faso. Uh, mechi hizi kumbuka kwamba zinachezwa nyumbani na na ugenini, na mshindi ndiye atakayejiunga na timu ya taifa ya Moroko kwa upande wa wanawake uh, kutafuta taji la uh, nani bingwa barani Afrika katika mchezo huu wa kandanda. Victor Buso, ni kushukuru sana kwa habari hizo za michezo. Asante. ni saa moja dakika arobaini na tatu. Na sasa nimpishe, mpishe mwenzangu Minslet Ijai anakujia na uchambuzi wa magazeti. Karibu Minslet. Nam, asante Ruben. Ni anze na gazeti la The East African la ukanda. Limeandika Sudan imesitisha safari zote za ndege zinazoingia na kutoka nchi ya nchi hiyo hadi Oktoba thelathini. Mamlaka ya usafiri wa anga nchini humo imesema hapo jana, ni kufuatia na machafuko yanayotokana na mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Nchini Uganda gazeti la The Monitor limeandika polisi nchini humo imesema kundi la waasi wa ADF ndio wahusika katika mashambulizi ya siku ya Jumamosi na Jumatatu na kwamba kundi hilo lina mpango wa kuendeleza mashambulizi nchini humo. Kule nchini Rwanda, The New Times limeandika mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya na makamu wa rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amepongeza juhudi za upatanisho zilizofanywa na Rwanda baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja kenda mia tisini na nne dhidi ya Watutsi nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeandika achukue nani, hii ni Ruben kuhusiana mm -hmm, na naibu wa rais William Ruto na ambaye ana kibarua sasa kuchagua kati ya gavana Anne Waiguru ambaye amejiunga rasmi na chama chake mm -hmm, na Purity Ngirishi baada ya wa Waiguru kujiunga na chama cha UDA. Kumbuka Purity Ngirishi amekuwa aki tembea sana na Ruto. Gazeti la Daily Nation nchini Kenya limeandika kwa mtindo wa swali, ni werevu wa kisiasa au kujimaliza kisiasa. Hii ni kuhusu ya Gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru kujiunga na chama cha Naibu Rais William Ruto kutoka chama cha Jubilee kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika ushahidi wa aina yake, mahakama yaelezwa jinsi Mbowe alivyoagiza kuhudhuriwa kwa Sabaya, yaelezwa Mbowe alivyosuka mipango kufadhili kutekeleza vitendo vya ugaidi. Habari Leo limeandika chanjo ya Corona Tanzania ya nukia, lakini pia limeandika bilioni mia moja hamsini na saba kutolewa mikopo elimu ya juu. Nipashe limeandika mawakili utetezi waibua hoja saba SCP Kingai adai Mboye alitaka kumdhuru Sabaya kwa poda yenye sumu. Nalo Majira limeandika uh, Kingai Mboye alipanga kumdhuru ole Sabaya ni kauli yake, wakati akisoma maelezo ya, ya mshtakiwa msh Adam Kasekwa mahakamani. Mbele ya jaji mpya atoa sababu kuchelewa kukamatwa na uh, kule nchini DRC, mtandao wa Okapi umeandika wabunge hamsini na moja wa kitaifa watia saini hoja ya kutokuwa na imani na waziri wa ulinzi. Naona pia pia gazeti Le Potentiel hata pia, uh, Forum des As, magazeti haya yameandika kuhusu kuapishwa kwa bwana Deni Kadima kuwa rasmi kiongozi ama mwenyekiti mpya wa seni. Asante sana Minlet kwa uchambuzi wa magazeti. Na msikilizaji ni saa moja dakika arobaini na sita kwa saa za Afrika Mashariki nami sasa ni mpishe mwenzangu Julian Ruba. Na makala Afrika Mashariki. Karibu, mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya uhusiano wa michezo na elimu kwa mwanafunzi nchini Tanzania. Baadhi ya wadau wa elimu wamebainisha kuwa michezo ina nafasi nzuri kumnufaisha mtoto kitaaluma awapo darasani na pia michezo ni sehemu ya ajira. Je, ni kweli michezo ina uhusiano na elimu itolewayo darasani kwa mwanafunzi? Je, sera ya elimu inatoa nafasi gani kwa michezo nchini Tanzania? kupata mengi, utawasikia baadhi tu ya wadau wa elimu kutoka mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania ambao wataeleza mtazamo wao juu ya nafasi ya michezo kwa wanafunzi. Mimi ni Julian Rubafu, Radio France Internationale. Baadhi ya wanafunzi wa shule tofauti mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania wanabainisha namna ambavyo uwepo wa somo la michezo shuleni linachangia pia kitaaluma na mahusiano baina yao na walimu. Mi kwa jina naitwa Elielizaus, shule ya msingi na Bonziga. Ah, michezo mimi yani inanisaidia vitu vingi. Cha kwanza, kuchangamsha mwili; cha pili, kuburudisha akili. Hata ukiwa darasani, unasoma, ukimaliza hila katika michezo, unasikia mwili unachangamuka vizuri sana. Mimi na mimi nawaambia walimu waende kutamadisha kutu, wana wanafunzi ili tupate kufanya michezo hii. Naitwa Korin Wamara. Michezo ina muhimu wa kujenga afya bora, kumweka wanafunzi kuwa bora kiafya. Au ukifanya mazoezi unakuwa ma unakuwa unaimarisha afya yako. Sisi upande wetu katika michezo, kuna mchezo na cheza ambayo inahusiana na maendeleo mazuri hata darasani na hata pia kitaaluma. Kwa jina naitwa Kredo Kikomo, niko darasa la sita. Michezo inanisaidia katika elimu yangu, katika afya yangu, michezo kitaaluma na kidarasa, inanifurahisha na kuni na kuni, na kuniandaa kupokea mwalimu anachonifundisha. Nashauri kila shule ya angalau siku mbili zitumike kwa ajili ya mchezo kwa kusaidia afya ya wanafunzi, na kufurahisha akili zao madarasani na nje ya darasa. Ah, kwa jina naitwa Johannes John Elias Kayungi, nipo darasa la saba ndo namaliza mwaka huu. muhimu wa michezo kwangu, inatujalia afya bora, inatufanya tunajuana na wengine, tuwapata urafiki na wengine, tunapata nguvu darasani, tukiingia akili inakuwa active sana Mtoto ukikaa darasani hata angalau kwenda ku refresh mind, mtu unakuta darasani anaanza kulala huku mwalimu yupo anaelezea mm. Kwa hiyo mtoto kimtoa nje akacheza angalau kidogo, akiingia darasani atakuwa anamsikiliza mwalimu vizuri na kitu anakishika vizuri. Mwalimu na washauri walimu wote ambao wanaopenda yani watoto kama la saba, wanaweka kuwa bize sana, angalau wawepe na dakika angalau kama kumi na tano ngapi, kukaa nje, kukaa kubadilishana mawazo na wengine, hata wanafunzi wengine eh, kucheza hapo mpira eh, hata basketball wasichana wa, wanaweza wakacheza, tena wanacheza vizuri sana shauli. Kwa hiyo mi natoa ushauri kwa walimu Waruhusu wa watoto wacheze vizuri, na wazazi pia. Kwa jina naitwa Edin Justus. Ah, unajua michezo inafanya ubongo ukomae, mwalimu akuwa anafundisha, yani inanasa masomo ya haraka, kwa sababu bila kuwa mwanamichezo unaweza ukapata magonjwa ovyo ovyo, ukawa na miss masomo. Naitwa Jaida Smith. Nasoma darasa la saba shule ya Kemp. Unatuongezea afya mm, kwetu na kutuburudisha. Kwa jina naitwa Sabina Filmon. Mimi mchezo kwangu ni kama ili kuniongezea akili katika maisha yangu, kwa sababu unaweza ukaa darasani unasoma, na ukakuta mwalimu amekufundisha na ukaenda kwa mwezi ujaelewa, ukaenda kwa mwezi akakuelekeza vizuri, ukaenda kucheza na ukakumbuka ukasema, kweli mwalimu alikifundisha darasani na alikielezea darasani. Baadhi ya walimu wa shule mbalimbali mkoani Kagera wanaona kuwa bado kuna changamoto nyingi kwenye sekta ya michezo, hususani inayoendana na masomo ya darasani. Mwalimu wa Dactus Korongo kutokea Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe: muhimu kwa watoto, kwanza inawachangamsha kiakili, inawachangamsha kimwili na inawajengea hali ya ushirikiano na kupendana. Changamoto zinazojitokeza ni sehemu ya vifaa, hasa hasa vinavyotokana na fedha ambavyo vinahitaji michezo. Serikali pamoja na wadau wanapaswa kushikana mikono kuhakikisha kwamba michezo inatekelezwa vizuri mashuleni. Lakini ukiangalia serikali inajitahidi eh, kutangaza sera za michezo, lakini eh, uhalisia unabaki palepale kwamba michezo haipewi kipaumbele sana, imebaki kama leisure, yani kama yani kama kitu ambacho hakipewi, yani kipaumbele kipo, lakini kinatekelezwa si kwa kiwango kile ambacho kitamsaidia mtoto baadaye kuweza kujikwamua hasa katika kiuchumi, kwa sababu tunaamini eh, wachezaji wengi sana duniani walio walio walio wa, wa, wa, walioendelea walio wamekuwa wakipitia kwenye michezo. Kwa hiyo, changamoto zipo nyingi sana, vifaa vifiki kwa wakati, viwanja havipo vya, vya, vya, vya kuridhisha. Uh, pamoja na mazingira magumu ya wanafunzi wanakotokea pia ni changamoto ambayo wanakutana nayo, lakini pia ratiba mashuleni Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya uhusiano baina ya michezo na elimu ya darasani kwa mtoto nchini Tanzania. Nao baadhi ya maafisa elimu wa wilaya za mkoani Kagera wanakiri kuwa michezo ina nafasi kubwa kumwendeleza mwanafunzi darasani. Mimi naitwa Samuel Sami Mi. michezo kwanza, ni kivutio kwa umri wao, watoto au hata vijana wanapenda kucheza. Kwa hiyo shule inapokuwa na michezo, ile michezo mbalimbali inavuta watoto kuja shule. Mara nyingi michezo inaelekeza kupata solution ya haraka mm. Fanya hivi, fanya hivi ili nakwenda hivi. Kwa hiyo michezo inajenga akili, lakini pia michezo inajenga afya kwa maana ya kuwa physical fit mm. Sawa na mtu kama yuko physical fit, brain iko vizuri, anapopewa kipindi kinakamata vizuri sana. Sasa wakati ule wa vipindi vinavyoitwa vya michezo, what do we expect? Ni wale waalimu wa michezo wafundishe namna gani mchezo unapaswa kuchezwa na nini, alafu wanapofika ukuna ule muda wa saa nane kwenda saa, saa, saa nane na nusu hmm. saa nane kasoro kwenda, wakiingia kwenye michezo wanacheza kufanya practice ya yale ambayo wameelekezwa. Kwa hiyo kwa kweli ufundishaji ukienda kwa usahihi wa michezo nchi kwa ujumla watoto wana, wana, wana, ya, vile vipaji tunaita au nini vitajitokeza kwa wingi, ila sasa sema ufanyaji wetu wakati mwingine sio ule wa serious. Mbukuru Johnston Malembo ni kaimu afisa elimu wilaya Mleba. mm, yapo ya mahusiano makubwa sana kati ya taaluma ya mwanafunzi na michezo. Mwanafunzi anapokuja shuleni, wanakuja kwa aina nyingi, kwa sababu wale wanakuja ni watoto wadogo, tusema kwa shule za msingi. Wengine wanakuja kwa kufuata mpira, lakini hapo hapo anakutana na mwalimu wa hisabati darasani. Kwa hiyo inamsaidia mwanafunzi kujifunza zaidi, lakini pia michezo inachangamsha kichwa, inamfanya mwanafunzi awe active, na kuna mahusiano kabisa, kabisa kati ya wanamichezo na akili. Kwanza viungo vyake vya mwili vinakuwa vyepesi, kwa hiyo kadri anavyotumia viungo vyake vya mwili kuwa vyepesi, anatumia na akili yake kuifanya inakuwa nyepesi, lakini huwezi kufanya viungo vyako kuwa vyepesi kama, kwa sababu kuna ushirikiano kati ya mwili na ushirikiano kati ya akili, ndivyo psychology inavyotuambia. Mwanafunzi yote yule ambaye anajihusisha na michezo lazima ina academic, lazima ni mzuri sana. Tunatoa rai ili sasa tuweze kuinua taruma Rebecca Jumi ni balozi wa watoto wa kike nchini na mdau wa kupinga ukatili dhidi ya mtoto wa kike e, anabainisha nafasi ya uhusiano wa michezo na elimu ya darasani. Umuhimu wake unakuja kwamba katika kucheza bila wao kujua, wanakuwa wanajifunza kujiamini. Katika kucheza wanajifunza kushirikiana na wengine. Tumeona kuna michezo hapa ambayo huwezi kufanya peke yako, lazima ujifunze kuwapa wengine pasi, kwao unafundisha ushirikiano tunajenga ukakamavu. Michezo inatumika kama nyenzo ya kuzungumzia masuala makubwa zaidi ambayo yanatokea kwenye jamii yetu. Kwa mfano, masuala kama VVU na ukimwi, masuala kama uh, usawa wa kijinsia, masuala kama ushirikiano wa jamii kwenye kuhakikisha watoto wanabaki shule na kusoma. Kwa hiyo michezo ina faida kubwa na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya uhusiano baina ya michezo na taaluma ya darasani kwa maendeleo ya mwanafunzi nchini Tanzania. Shukurani nyingi kwa wadau wa elimu na michezo kutoka mkoani Kagera, Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na ndivyo anavyoondoka Julian Rubavu. Ni kukumbushe basi baadhi ya habari zetu kuu za dunia tumekuwa nazo asubuhi hii. Miongoni ni pamoja na hatimaye, waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok arejeshwa nyumbani kufuatia shinikizo za kimataifa. Shuhuda wa kwanza wa mauaji ya Thomas Sankara ajitokeza katika mahakama ya kijeshi jijini Ouagadougou. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira UNEP lasema utoaji wa gesi joto kutoka mataifa kadhaa waiweka sayari katika hali mbaya. Wimbo tika na mwanamuziki zili kutoka kwenye visiwa vya Mayotte. yeah, na mziki kutoka huko kwenye visiwa vya Mayotte, Zili. Ndio natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili, msikilizaji. Studioni naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Abuso, kwenye mitambo tuko naye Vital Mugisho. Asante sana kwa wasikilizaji wa huko Mwanza mnaotusikiliza kupitia uh, Inland FM 93.3 FM. Matangazo mengine msikilizaji atakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde unajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa.