Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili michezo, naye Victor Abuso. Karibu Victor, habari ya asubuhi? Naam, ni njema kabisa, asante sana mwenzangu Ruben. Tuanzie kule barani Ulaya, kule nchini Hispania. Ni kwamba klabu ya Barcelona imetangaza kumfuta kazi kocha wake Ronald Koeman, yeye ni raia wa kule Uholanzi. Hii inakuja baada ya matukio mabaya ya klabu hii, na inakuja tu baada ya Barcelona kufungwa na klabu ya Rayo Vallecano bao moja kwa bila kwenye ligi la Liga. Na katika mechi saba uh, za hivi karibuni ambazo Barcelona imeshinda imecheza ushi, ime imepata ushindi mara mbili tu uh, swala ambalo limekuwa linazua maswali mengi sana kuhusu klabu hii na mambo alianza uh, kwenda ndivyo sivyo, wakati tu Lionel Messi alipoondoka uh, na kuenda katika klabu ya PSG na matokeo mengine hapo jana ni kwamba jana Real Madrid wakicheza na Usasuna kufungana maloka, walitoka sare ya bao moja kwa moja na Sevilla, huku Red Betis wakifunga Valencia mabo manne kwa moja Na matokeo ya kutofungana na Usasuna Real Madrid yamewapandisha hadi kileleni mwa ligi, wakiwa na alama ishirini na moja baada ya mechi kumi Hadi sasa wameshinda mara sita na kwenda sare mara tatu wamepoteza mechi moja. Barcelona ni ya tisa no. kwa alama kumi na tano katika mechi uh, walizocheza wameshinda mara nne wametoka sare mara tatu na kupoteza michuano mitatu. Na kule Ujerumani ni kwamba klabu ya Bayern Munich uh, ilipoteza mechi yake uh, ya kwanza kwa muda mrefu sana dhidi ya Borusia Manglabach kwa mabao matano kwa bila katika kuwania taji la Ujerumani mzunguko um, wa pili. Wadadisi wa soka wanasema kwamba wamefungwa kwa uh, mara ya kwanza na mabao haya mengi. Mara mwisho ya mwisho ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa na sabini na nane katika Uh, mchezo wa soka kama unavyoona, kusema kweli, mchezo wa kandanda mambo hubadilika sana uwanjani, hasa Victor. Ni kweli kabisa. Na kule nchini Ufaransa jana kulikuwa na mechi moja tu, uh, ya Ligue A uh, Nice walikuwa wanacheza na Masei na mechi ilikamilika kwa timu zote mbili kutoka sare ya bao moja kwa moja. Uh, na ligi ya Ufaransa inaongozwa ni PSG ambao baada ya mechi kumi na moja wanaongoza wakiwa na alama ishirini na nane huku nafasi ya pili ikishikiliwa na, uh, na uh, Lens ambao na alama ishiri moja nis ni watatu baada ya sare hiyo ya jana wanaalama ishirini na moja baada ya kucheza mechi kumi na moja na kule nchini Hispania, uh, Italia ni kwamba uh, leo hii uh, kutakuwa na mechi moja uh, kati ya Napoli na Bologna katika mechi ambayo itachezwa kuanzia saa tatu na dakika arobaini na tano saa za Afrika uh, ya mashariki nam mm -hmm. na Victo Buso ni kushukuru sana, mengi zaidi katika awamu ya pili bila shaka, asante sana. tupate uchambuzi wa leo aliyopewa nafasi katika magazeti na Minlt Ijai. Karibu, Minlt nam. Asante na, Ruben, nianzie na gazeti la ukanda la The East African. Gazeti hili limeandika taarifa kwamba benki kuu ya dunia yasitisha msaada kwa nchi ya Sudan baada ya mapinduzi ya kijeshi kule nchini Uganda. Uh, The Monitor limeandika taarifa inayohusu utafiti uliofanywa ambao umeonyesha kwamba asilimia hamsini ya watu ambao wanafanya kazi jijini Kampala huingia na kutoka katikati mwa mji huo kila siku kwa miguu. Huko nchini Rwanda, The New Times limeandika karibu simu za rununu yani smartphones ku uh, elfu kumi na nne kusambazwa nchini Rwanda mwezi ujao chini ya mpango wa Connect Rwanda Challenge, baada ya shughuli hiyo kucheleweshwa kutokana na janga la korona, kwa mujibu wa waziri wa habari, teknolojia na mawasiliano na ubunifu. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika kwa wino uliokolea, Ruto Raila wachuza asali chungu. Gazeti la Daily Nation nchini Kenya limeandika Uhuru Raila wa chelewesha kampeni Nairobi. Lakini gazeti la People Daily pia linachapishwa nchini Kenya limeandika Waiguru akabiliwa na tishio la kushtakiwa kwa madai ya ufisadi Ruben, inaonekana hmm. Baada ya gavana huyu wa Kirinyaga kukihama chama tawala cha Jubili na kujiunga na chama cha naibu rais uh, William Ruto UDA, sasa ni kama masaibu yameanza kumwandama <laughs> hakuna kuponyoka. <laughs> Ni kama kesi zote zinazomuhusu za ufisadi sasa zitafichuliwa. <laughs> Subiri toni itakavyokuwa, bila shaka, siasa za Kenya. <laughs> kule nchini drc Mtandao wa Ukapi uh, umeandika huko Kivu Kaskazini, mashirika 44 yasiyo ya, ya kiserikali ya laani ukosefu wa usalama katika mbuga ya kitaifa ya Virunga. Naona pia habari ambayo imepewa uzito pia katika magazeti ya DRC kama Actualité.cd na Le Potentiel ni kuhusiana na kanisa la kiprotestanti kujitenga kabisa na madhehebu mengine sita ya kidini uh, kujiunga ambayo alijiunga na uh, Bwana Deni Kadima ambaye ndio mwenyekiti mpya wa seni. mm -hmm. Kule nchini Tanzania, gazeti la Majira limeandika ushahidi kesi ya Mboya. Sasa mwendo wa mdundo Mwananchi limeandika tishio la ukame, TMA yatabiri ukame kuathiri sekta nyeti nchini humo, zimo afya, nishati, mifugo na uvuvi. Nalo gazeti la Nipashi limeandika msaidizi wa saba adai uh, kumpatia siri Mbowe. Ni kushukuru sana. Minzleti ijai kwa uchambuzi huo wa magazeti. Asante. Ni saa moja dakika 46 msikilizaji, nafasi yake Emmanuel Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, raia wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki, hasa wale wa kipato cha kati na kile cha chini, wamekuwa wakijiuliza ni namna gani wanaweza wakaongeza kipato chao. Wengi wamekuwa wakishiriki katika kufanya biashara mbalimbali kwa lengo la kujipatia kipato, lakini kwa dunia ya sasa ambayo tunasema ni dunia ya kijiji, kuna maswala yanayohusiana na hisa pamoja na hati fungani. Leo makala ya gurudumu la uchumi inakwenda kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya hisa, ambaye yeye ni dalali katika soko la hisa kutueleza hisa ni nini na hati fungani ni nini, na pengine faida za hisa na namna gani mwananchi wa kawaida unaweza ukawekeza katika soko la hisa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa meo mkunjufu, na kusiujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Katika kuzungumzia hili, nimemwalika Frank Kakwezi. Yeye ni dalali wa soko la hisa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Aa, Frank, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana, nashukuru. Pengine kwa kuanza, Franki, hisa ni nini? Nimiliki hisa, unamiliki sehemu ya kampuni. Kama mwanahisa wewe ni mmiliki wa kampuni, na umiliki wako utategemea na kiasi cha hisa ambacho umenunua au umewekeza katika kampuni husika. Na kuna kitu kinazungumzwa sana siku hizi kinaitwa hati fungani, pamoja na kwamba kilikuwepo, lakini wananchi wengi, bila shaka, ni neno ambalo limeanza kuwa maarufu hivi karibuni. Pengine tunapozungumzia hati fungani, ni nini hasa hati fungani? Serikali huwa inakopa kutoka kwa wananchi wake na kutoka kwenye taasisi mbalimbali mbali, kupitia Benki Kuu ya Tanzania kwa upande wa Tanzania kuna hatifungani ya miaka miwili, miaka mitano, miaka saba, miaka kumi na miaka kumi na tano. Mwananchi yoyote anaweza akaikopesha serikali yake kupitia kwa dalali wa soko la hisa au kupitia kwa benki za kibiashara kiasi cha chini cha kuikopesha serikali ni shilingi milioni moja kwa hatifungani ya miaka miwili na riba kwa hatifungani ya miaka miwili ni asilimia saba nukta nane mbili kwa mwaka kwa miaka mitano ni asilimia tisa nukta moja nane ukikopesha serikali kwa miaka saba ni asilimia kumi point sufuri nane miaka kumi ni asilimia kumi na moja nukta nne nne na miaka kumi na tano ni asilimia kumi na tatu nukta tano sufuri kwa hiyo mimi kwa ushauri wangu, nashauri wananchi ambao wanataka kuwekeza kwa njia ya kuikopesha serikali kwa njia ya hati fungani waweze kuwaona madalali wa soko la hisa au waweze kuona mabenki kufika. Uh, sasa Frank, pengine uh, nini faida ya kuwekeza kwenye hisa pamoja na, na hati fungani? Faida ya kuwekeza kwenye hisa ni kwamba unawekeza kwenye hisa, unapata gawio la kila mwaka kutokana na faida ya kampuni. Unaweza ukatumia cheti chako cha hisa kama dhamana kwenda kukopea benki. Na faida nyingine kubwa ya kuwekeza kwenye hisa kwa kwa kwa kwa ni kwamba bei ya hisa inaweza ikaongezeka. Unanunua hisa mathalan kwa shilingi mia, unaiuza kwa shilingi mia moja hamsini. Kwa hiyo inakuwa ni faida ambayo umeipata kutokana na kuwekeza kwenye hisa. Na kwenye hatifungani za serikali, faida kubwa ni kwamba unapata riba ya kuhakika manake kwa Kiingereza wanasema ni risk free investment. Ni kwamba una uhakika wa kulipwa hela yako na riba huwa zinalipwa kila baada ya miezi kwa hiyo kwa mfano, kama umewekeza kwa miaka miwili, unapata riba ya asilimia saba nukta nane mbili, itagawanywa mara mbili kila baada ya miezi sita. Unapata kipato cha uhakika kutokana na hati fungani za serikali. Wengi wanakuwa na hofu Frank ya kununua hisa. Itakuwaje ikiwa nimenunua hisa za kampuni, alafu kampuni ikafilisika, unapataje fedha zako? Okay, ukiwekeza kwenye hisa kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba umewekeza wenye kampuni unamiliki kampuni. Kwa hiyo maana yake kama mmiliki wa kampuni, kama kai, kampuni haitafanya vizuri, kama kampuni itafilisika, maana yake ni kwamba wadeni wote watalipwa, wewe kama mmiliki utapata kiasi cha mwisho baada ya kulipa madeni yote ya kampuni. Kwa hiyo kama kampuni inafilisika, madeni yote yakishalipwa, ya kinachobaki ndio mwanahisa anapata. Kama hakibaki chochote, basi mwanahisa apati chochote. Kwa maana nyingine ni kwamba unaponunua hisa ya kumiliki kampuni. kama unavyosema, manake mnunuzi wa hisa lazima uwe tayari kwa faida na hasara itakayotokana na, na, na maendeleo ya kampuni. Ulichosema ni kweli kabisa, lazima uwe tayari kwa faida na hasara ambayo itatokana na kampuni <laughs> na wengi wamekuwa wakiniuliza na wakisema, pengine kuna hasara zaidi kuliko faida katika manunuzi ya hisa. Frank, unawaambiaje? ila mii sikubaliani nalo kwa sababu nina mifano halisi ya kampuni ambazo ziko kwenye soko la hisa la Dar es Salaam. Kampuni kama TBO iliingia sokoni mwaka tisini na nane, hisa moja ilikuwa inauzwa maa takriban shilingi mia tano kwa hisa moja. Sasa hizi hisa ya TBO inauzwa kwa shilingi elfu kumi na tatu kwa hisa moja na wanatoa gawio la shilingi mia tano kwa mwaka. Kwa hiyo kwa kifupi, ukimiliki e, tisa, ina maana unamiliki biashara. Ushauri ambao anaweza nikawapa wasikilizaji wako ni kwamba, inatakiwa mayai yako yote usiweke kwenye nini, kwenye kikapu kimoja, inatakiwa uweke kwenye makampuni tofauti tofauti, makampuni mengine. Kuna wakati kampuni flani inafanya vizuri na maana kampuni nyingine usiofanya vizuri, unaweza ukapata faida kwenye kampuni inayofanya vizuri. Kwa hiyo ndo ushauri inaweza nikawapa wasikilizaji wako. Ni kiwango gani cha chini ba ambacho mimi kama nataka kununua hisa ninaweza kuwekeza? Kiwango uh, cha chini kabisa unatakiwa kununua hisa kumi, inategemea na kampuni inauza hisa zake bei gani. Kwa mfano mathalan, sasa hivi CRDB hisa moja inauzwa kwa shilingi mia mbili. Kwa hiyo hisa kumi ni shilingi elfu mbili na ukiweka na anaolipwa dalali wa soko la hisa, ukiwa na shilingi elfu tatu unaingia sokoni kununua hisa. Naam, bila shaka msikilizaji alikuwa amefahamu me vizuri kwamba sio lazima uwe na milioni kumi, hata shilingi elfu tatu unaweza ukaingia katika soko a, la hisa. La, pengine ninaweza kuhamisha umiliki wa hisa zangu, pengine kama nina mke ama na watoto? Ni kweli kabisa kama una mke au na mtoto, unachotakiwa kufanya ni kuandika barua. Ukishaandika barua, unaambatanisha cheti chako cha hisa pamoja na kitambulisho chako, na kama ni mke unaleta cheti cha ndoa, kama ni watoto unaleta cheti cha kuzaliwa kuonyesha kwamba ni watoto wako, alafu unaweza ukahamisha hisa. Pengine ninawezaje uh, kuuza hisa zangu ikiwa naona sihitaji tena kuwa sehemu ya umiliki wa kampuni Frank? Ukinunua hisa unapata cheti cha hisa. Uki, wakati wa kuenda kuuza hisa zako unaenda kwa dalali wa soko la hisa, ukiwa na cheti chako cha hisa, ukiwa na kitambulisho chako utajaza fomu, alafu hisa zako zitawekwa sokoni kulingana na bei ya soko wakati unapoenda kuuza, maanake soko la hisa linafunguliwa kila siku ya kazi. Kwa maana hiyo ni uh, kama nilinunua hisa kwa shilingi uh, hisa kumi kwa shilingi elfu tatu ilipokuwa inatolea mfano pale awali, nikitaka kuuza ninaweza nikauza zaidi ya hapo kama hata chini hapo unaweza ukauza zaidi ya hapo au chini ya hapo, kulingana na kampuni inafanyaje sokoni. Kama kampuni inafanya vizuri, unaweza ukauza labda shilingi mia tatu. Kama kampuni haifanyi vizuri, unaweza ukauza shilingi mia mbili au chini ya hapo. Kwa hiyo ni nguvu za soko na wakati ambao unataka kuuza hisa zako. Kwa hivyo, kwa kumalizia tu Franky, hakuna kiwango cha ukomo kwa, kwa mtu kununua hisa. Naweza kanunua hisa nyingi kadiri awezavyo unaweza ukanunua hisa nyingi kadri uwezavyo, lakini kila kampuni huwa inaorodhesha kiasi fulani cha hisa. Mathalan, kampuni ya NMB ina hisa milioni mia tano. Kwa hiyo huwezi ukanunua zaidi ya hisa milioni mia tano. Kwa hiyo unaweza ukanunua hisa ambazo zimeorodheshwa kwenye soko la hisa na ambazo wauzaji wako tayari kuuza. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bila shaka utakuwa umeelimika na kupata mwanga zaidi kuhusiana na maswala ya hisa na hati uh, fungani uh, Shukrani sana kwa uh, Frenki uh, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Frenki Kakwezi, yeye ni dalali wa soko la hisa hapa nchini Tanzania. Uh, Frenki nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Okay, nashukuru sana asante sana. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. nam asante sana Emmanuel Makundi. Bila shaka tutaungana nawe tena juma lijalo. Matangazo haya ama makala hayo, msikilizaji, unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahili com Msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Benki ya Dunia yazuia msaada wa kifedha kwa nchi ya Sudan. Ufaransa kuanza kuirejeshea nchi ya Benin vyombo vya makazi za sanaa iliyochukuliwa zama za ukoloni. Nao mvutano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Uingereza kuhusu haki za uvuvi wachukua um, sura mpya. Msikizaji, hivi ndivyo tunatamatisha awamu yetu ya matangazo awamu ya kwanza, hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI. Matangazo haya bila shaka, msikilizaji, ukiwa huko Lusaka nchini Zambia, unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 93.0 FM, lakini ukiwa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika mji wa Wacha, matangazo haya umeyapata kupitia uh, Lavoi de Moku kule Wacha ni ho uele mashariki mwa DRC. Wimbo haijakaa sawa na mwanamuziki Mboso kutoka Tanzania ndio wakujia. Nishazichoka na mimi boga za majani kila siku mlenda. Siko juu siko chini, niko nusu sado Mambo magumu bado mabu, bila bila niombe haijakasa hey. Ni familia, ipo siku tutapata. Sina nadhiki zitakwisha baby Kipenzi changu asubuhi, tumbo likikuminginya, pokea kidogo changu, tunywe chai na mkate wa kumimina. Akili kichoka, riski kikosa, najua kwako mtajiri waza kama makosa. Nivute chumbani chumbali, kununa nuna, unajilemaza ustamilivu muno, wachache mno jua shinda, rafiki wa mbivu, baada ya dhiki mavuno, kila jema lina maumivu na kwenye wali tumo. Salama waliomo tumo ya Rabi salama tupe tulivu penzi lisifike kikomo. Yeah, kirudi kirudi na hasira hasira nizoe mambo magumu bila bado bila bila niombe ni kirudi ni kirudi na hasira hasira nizoe mambo magumu bado bila bado bila bila Halicakaa hali sawa na mwanamziki mboso kutoka Tanzania. Msikilizaji, ndio nami natamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo amekuwa Victor Buso, mitamboni Colins Kadandi. Matangazo mengine yatakujia hivi punde mwendo wa saa 2 dakika 30 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde jiungi na wenzetu kule Paris, Ufaransa.