Afrika Mashariki. Oh. Namwona Victor Abuso amewasili studioni kutuletea habari za michezo, karibu. Naam, ni kweli kabisa, asante sana wenzangu. Jupiter, leo hii ndio mchezaji bora katika mchezo wa kandanda kwa upande wa wanaume na wanawake atafahamika, atatuzwa ile tuzo ya kila mwaka maarufu kama Ballon d'Or itakayotolewa leo baadaye katika jiji la Paris. Na uradisi wa soka unaona kwamba hakuna wa kumpita uh, Lionel Messi ambaye ni mchezaji wa kimataifa Argentina, lakini pia anakipiga na klabu ya PSG kule nchini Ufaransa. Hata hivyo uh, kuna wengine kama Robert Lewandowski na Karim Benzema, huyu ni mchezaji wa Real Madrid na mchezaji wa timu ya taifa ya kule Ufaransa. Iwapo Messi atashinda litakuwa ni taji lake la saba tangu kwa kuanza kushinda taji hili kubwa kabisa la mchezaji bora wa soka. Lakini kwa upande wa wanawake, Alexia Putellas kutoka kule nchini Hispania, yeye ni mshambuliaji wa timu hii, anatarajiwa pia, anapewa nafasi kubwa sana ya kufanya vyema. Kwa hivyo baadaye tutakuwa tunafahamu, je, nani mchezaji bora katika mchezo wa kandanda katika tuzo hii ya balondo uh, Victor Abuso, wanasema kwamba Lionel Messi ni mfupi kwa umbo, lakini mbio hakuna mwezae uwanjani. Ni kweli kabisa, na chenga zake wanasema ni chenga za maudhi, anaweza kakuchenga ukaanguka chini akafunga bao Asante. <laughs> kule nchini Uingereza ni kwamba jana kulikuwa na michuano kadhaa yalikuwa ya soka nchini humo, na Chelsea walitoka sare ya bao moja kwa moja na Manchester United katika mechi iliochezwa katika uwanja wa uh, Stamford Bridge. Ilikuwa ni matokeo ya ahueni kidogo kwa klabu ya Manchester United ambayo katika miezi na wiki zilizopita imekuwa na matokeo mabaya sana na hata ikamfukuza kocha wake uh, wa zamani. Lakini Manchester City wao walichomoza na ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Westham United, huku Leicester City wakiwacharaza Watford mabao manne kwa mawili. Aa, lakini uh, Brentford wao walishinda Everton bao moja kwa bila. Uh, kule nchini Ufaransa pia kulikuwa na mechi kadhaa uh, Saint Etienne wakicheza nyumbani walifungwa na PSG mabao matatu kwa moja huku Bordeaux nayo ikifungwa na Brest mabao mawili kwa moja. Mechi kati ya Monaco na Strasburg ilikamilika kwa timu zote mbili a, kutoka sare, bao moja kwa moja, lakini Lio wakashinda Montpellier bao moja kwa bila katika mechi ambayo walicheza kule, a, ugenini. Na kwa rakaraka tu ni kwamba jana kulikuwa na michuano kadhaa ya kufuzu hatua ya makundi kwenye taji la shirikisho barani Afrika na Simba Sports Club ya Tanzania kucheza nyumbani jijini Dar es Salaam, walishinda Red Aros ya Zambia mabao matatu kwa bila, huku s Otoho wakishinda Gor Mahia ya Kenya bao moja kwa bila. Ni kushukuru Victor Buso, asante. Kwenye magazeti namwona Ali Bilali amewasili. Karibu Ali nam, ni kushukuru sana mwenzangu Jupiter Mayaka. Nianze na uchambuzi wa gazeti hili New Times, la la kule nchini Rwanda, limeandika kuhusu serikali ya Rwanda sitisha safari za ndege kati ya Kigali na kusini mwa Afrika. Ni moja miongoni mwa taarifa ambayo imeendelea kuzua uh, hali ya tafrani baada ya Afrika kusini kujibu na yao kutaka kwamba mataifa ambayo yametangaza ku, uh, uh, hatua hiyo kuweza kurejelea kwa mara nyingine tena hatua hiyo na gazeti la Le Volcan News la kule Goma limeandika kuhusu huko Beni, kesi yazinduliwa dhidi ya wanajeshi arobaini wanaotuhumiwa kwa mauaji na kwa uuzaji kwa mradhi na usafirishaji wa silaha za kivita. Kama unavyojua maeneo ya mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo yapo kwenye hali ya dharura iliyotangazwa na serikali ya Congo kwa zaidi ya miezi sita sasa lakini kumekuwa na hali ya sintofahamu. Kumeripotiwa mauaji mara kwa mara licha uwepo wa hali hiyo ya dharura. Lakini sasa wanajeshi hawa wame, uh, kesi inasikilizwa kwamba wameuza silaha no. mm-hmm. Lakini gazeti la forum des as lao limeandika kuhusu muzito mukwege sesanga wapinga hatua ya kurejeshwa kwa wanajeshi wa wa Uganda UPDF nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama unavyojua Mayaka, uh, wanajeshi wa, wa, wa UPDF wamekuwa wakituhumiwa kwamba ni mmoja miongoni mwa sehemu inayosababisha usalama kuyumba mashariki mwa Kongo, hivyo kuwaingiza rasmi uh, inaofiwa huenda ikashuhudiwa kile kilichotokea miaka ya hapo nyuma. Uh, kama unavyojua mataifa ya Rwanda na Burundi, lakini pia Uganda amekuwa akituhumiwa miaka ya nyuma swala la uvamizi kuingia Kongo na uh, kufanya mambo ambayo sio lakini gazeti hilo hilo la uh, from desas limeandika kuhusu huko Ituri, watu kumi na wawili wamefariki wakati wa mapigano kati ya vikosi vya FRDC na wanamgambo wa Kodeco huko Jugu. Gazeti la Daily Monitor la Uganda lalo limeandika kuhusu uh, DRC ya ruhusu Uganda wafuate waasi katika eneo lake. Vikosi vya Uganda tayari vinajiandaa kutumwa mashariki mwa DRC kupambana na ADF. Gazeti la The East Africa limeandika kuhusu Sudani, yasema kuwa vikosi vya Ethiopia vilifyatua risasi eh, katika dhahama ambayo inatokea kwa sasa kwenye eneo la mpaka. Ah, nikimaliza hapa Bilali, naona kwamba mdo umetupa kisogo. Asante ah, tupate Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho naye Ijai msikilizaji. Wakati huu baadhi ya maeneo nchini Kenya yakikumbwa na ukame kutokana na kiwango cha juu cha umaskini, wananchi wengi katika kaunti ya Kitui wanategemea uchomaji wa mkaa kama njia ya kujipatia kipato, swala ambalo linachangia uharibifu wa misitu katika kaunti hiyo. Katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, jumaa hili tutakuwa na waziri wa mazingira, utalii na madini katika kaunti ya Kitui nchini Kenya, Patrick Koki Musau, lakini pia tutakuwa na Benson Nyamai, mmoja wa wakulima katika kaunti hiyo, ambao tutawajadiliana namna wakaazi wanaweza kupewa mbinu mbadala ili kujiepusha na uharibifu wa misitu kwa matumizi ya mkaa. Katika juhudi za kusitisha ukataji wa miti kwa matumizi ya mkaa, Waziri Musau anasema serikali ya kaunti ya Kitui inajitahidi kuwasaidia wenyeji kwa kuwapa njia mbadala ya kujipatia kipato badala ya kutegemea biashara ya mkaa. Tumeweza kuongea na vikundi za watu ambao walikuwa wanahusika katika ile njanga. Especially wale wako pande ya Mutitu, Mutomo, upande wa Ikutha, pande wa kule Mwingi North, tumeweza kuwaongelesha na tukaweza kuwaonyesha njia zingine kama za kutengenezaji kutenge, wa briquettes. Briquettes ni makaa ambayo haitumii moshi na ni makaa ambayo inatumi, emine, unaweza kujitengenezea kupitia kwa sawdust. Kwa hivyo basi tumeweza kununulia kama wizara tumenunulia vikundi mbalimbali mashine za kutengeneza zile briquettes. Tumeweza pia kuongelesha wale wamekuwa wakichoma ile makaa kule katika eh, sub-county zile za nje ya Kitui na tukawa tu, tukawapatia hata wengine tumepatia kwa mboma tunawapatia kuku waweze kuendelea kulea kuku. Hata hivyo, Waziri Musau anasema kama serikali za kaunti wanalenga kuhamasisha jamii juu ya athari za uchomaji wa mkaa na ukataji wa miti kwa mazingira. Tumeweza kuwa na baraza zile zinaitwa public participation, tumeweza kufanya sensitization kwa watu wetu wakaanji wa Kitui, na kuwaonyesha umuhimu wa kutokata miti na kuchoma makaa. Tumeweza pia kuwa uh, kupitia hii wizara kuwa supply na seedlings ambazo tumekuwa pia na ile tree planting, international plant, tree planting day. Tunaangalia mahala tunaweza kupanda ile miti, lakini unapata ya kwamba ni lazima tupande hiyo miti mahala ambapo kuna kuna watu wanaweza kuiangalia, kwa sababu lazima ukipanda mti, si ni lazima unyonyeshiwe maji? Kwa hivyo tuna identify institutions kama mashule ama makanisa huko ndio tuna encourage na tunaenda kupitia ile inaitwa woodlots, ambapo tuna encourage upandaji wa miti ndio tuweze kuinua ile tree cover. Na wakati gavana Ngilo alisimamisha, uh, uh, alikata kauli ya uchomaji wa makaa katika kaunti ya Kitui, ile tree cover ilikuwa imesimama kwa kiwango ya 3.9% sasa hivi tunapoongea tree cover imesimamia asilimia uh, 7.9. Benson Nyamai mkulima katika kaunti hii ya Kitui ni mfano kwa wenyeji kwani anaweza kujipatia kipato bila ya kutegemea uchumaji wa mkaa. Hata hivyo, Benson anasema wengi wa wakazi wanaogopa kujiingiza kwenye ukulima kutokana na ukosefu wa mtaji. kwa mambo ya uchomaji wa makaa, hiyo ni jambo ambalo nimejihusisha nayo, kujaribu kuona vile ninaweza saidia community, wale ambao wanachoma makaa waelewa ya kwamba uchomaji wa makaa ni hatari kwao, hatari kwa mifugo, na hatari kwa mimea yao pia hasa sana uharibifu wa rutuba ya, ya mchanga. Lakini pia kwa wale ambao walikuwa wanajaribu kuongea, nikijaribu sasa, watu, watu wanauliza maswali, ndio serikali imeweka sheria hii tusichome miti, na sasa hii ndio njia ambayo mimi napata pesa. Sijapata kibarua, sina ajira, sina kuku, sina mbuzi. Nikikata mti nikiuza, ninapata pesa, nalipia watoto shule So unajaribu kuwaelezea ili mtu atafute njia ingine ambayo anaweza tumia ili apate pesa. Wa, unaona mtu anaelewa, lakini pia anaona ugumu wa kubandilika, atafute mbinu ingine, kwa sababu anaona hiyo ingine iko na gharama. Unajua, uchomaji wa makaa hauna kapita, unaenda kwa mti tu, ni kunoa panga yako, nakata miti, naweka moto na unapata makaa. Kwa hivyo hiyo pesa unapata bila kuweka pesa ingine isipokuwa tu ni nguvu zako anatumia. Kulingana na Benson, jamii ya kaunti ya Kitui ina uwezo kubadili na kuachana na uchomaji wa mkaa ambao unachangia uharibifu wa mazingira, lakini anasema changamoto kubwa kwao ni upatikanaji wa maji. Ukulima unaweza kwa sababu nimejaribu na nimeona imenisaidia kiwango fulani. E, ambapo sijalima si, ukulima uh, wa juu sana lakini kidogo ile ambayo ninafanya ninaona inanisaidia kwa mapato ya kila siku, siwezi lala njaa na siwezi kosa chakula na pia watoto na walipia fees, ingawaje ni lazima nitafute mbinu zingine. Shida ni, ni maji, na maji ikipatikana na mkulima akuwe pale na akuwe na pesa ya kulima, hiyo itakuwa rahisi kwa sababu unajua sasa hata hiyo mambo ya maji inaweza saidia wengine kuwa na, u, na nasari na, na, ya, ya, ya miti una, wanapanda miti wanauza na wanapata pesa. Nilifanya hiyo hapa, kuna mahali niliweka nasari ya miti matunda na niliuza nikapata pesa. Ni vile tu maji ilikuja ikapunguka kidogo, kakuwa sasa siwezi shikanisha mboga na, na nasari. Kwa hivyo hiyo ninaamini inaweza badilika, watu waende hiyo njia na wapate pesa. Hata hivyo, kama serikali ya kaunti, Waziri Musau anaeleza juhudi wanazofanya kwa kushirikiana na wizara ya kilimo katika kaunti hiyo kuhusu suala la ukosefu wa maji kwa jamii ya kaunti hiyo. Janga la maji ni janga kubwa Bwahos tunachimba dems, tunachimba tunachimbia watu wetu. Pia kuna kwingine kule tunajaribu kufanya ile pipeline, ndio watu wetu waweze kufikiwa na na maji kiurahisi, lakini unapata ya kwamba wengine mahali kwingi ni kule ambapo zile bwaho zimeweza kuchimbuliwa zinatumia generators na generators especially wakati kama huu mafuta ime, ya diesel imeweza kupanda. Watu wetu hawawezi ku afford, na ndiposa pia sisi kama wizara ya mazingira tunaingilia, tunasaidiana na wizara ya maji kuleta ile inaitwa e, solar technology pumping technology, ndio watu wetu tuweze kuwarahisisha uh, mambo ya maji, wasiwe hata wanachanjiwa pesa mingi. Mbali na jamii katika kaunti ya Kitui kutumia mkaa kama njia ya kujipatia kipato, pia wanatumia kwenye upishi. Hapa Waziri Musau anaeleza mikakati ya serikali katika kuwapa wakazi njia mbadala ya upishi. Unapata ya kwamba pale eh, wanaotengemea upishi pale kupitia makaa pale nyumbani ni kama asilimia upishi wa makaa na kuni ni asilimia. Poverty levels hapa Kitui kaundi ni asilimia sitini na tatu, na pia eh, illiteracy levels ambapo wale kiwango cha wale hawaja soma ni asilimia sitini na mbili. Kwa hivyo unapata ya kwamba wengi wao wanatumia ile makaa na wanapata magonjwa kama ile eh, magonjwa ya mioyo na nini na nini tunajaribu kuwaonyesha ile inaitwa alternative cooking methods. Uh, ile ama clean cooking eh, technologies ambapo tunawatengenezea, tunawaonyesha hiyo njia ya kutumia zile improved jikos na zingine tunawaonyesha njia ya kutumia teknolojia kupitia ile solar Solar Cooking Technologies. Kwa kumaliza makala yetu hivi leo, Benson Nyamai aliyefaulu kujiimarisha kimapato kutokana na ukulima licha ya changamoto ya maji, anakiri kwamba licha ya changamoto za ukame, ukulima ni moja ya njia zinazo zinazoweza kukumbatiwa na wakazi wa eneo hilo kujikimu kimaisha, badala ya kuharibu misitu kwa uchumaji wa makaa. Naweza sema ukulima unaweza kuwa njia ingine ya kujimundu maisha hivyo, mm. ndivyo ninaweza sema, badala ya kuchoma makaa kwa mm. sababu saa hii ukiona kumekuwa ukame, watu wanahitaji mboga, watu wanahitaji hata mahindi mbichi, watu wanahitaji chakula, na hiyo ukulima inaweza kupatia hizo vyakula vyote, bora tu upate maji na kufikia hapo natia kikomo makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili. Naitwa Menzilet Ijai, kwa heri, siha njema. Yote kuhusu afya yako, Carolin Corid anakusubiria kila jumanne asubuhi saa 246 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 146 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia asubuhi hii. Afrika Kusini yataka mataifa yaliyositisha safari za ndege kutoka nchi hiyo kufuatia kirusi kipya cha COVID-19 kubadilisha uamuzi huo. wimbo wake Johnny Junior Sweet Love kutoka nchini Kenya wenye mtindo wa rumba unatukamilishia awamu ya kwanza ya matangazo asubuhi hii. Msikilizaji, usikose kuungana mm, nasi itakapotimia katika awamu ya pili mwendo wa saa mbili na nusu asubuhi. na itajiu kupita mayaka Kisumu pacho kochieng pacho