Afrika ya Kati ni saa moja na dakika thelathini na sita. Wakati mwafaka kabisa, msikilizaji, wa kupata makala Mtazamo Wako kwa Yaliyojiri Wiki hii naye Ruben Kakule Lukumbuka na kusalimu hapo ulipo ni majali watu nakutana kwa mara nyingine tena katika makala ya Mtazamo Wako kwa Yaliyojiri Wiki hii tumekusanyia baadhi ya habari kuu za dunia, ikiwa ni ripoti za uandishi wetu na uchambuzi wa kina wa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu nikukaribishe tuandamane hadi tamati ya makala haya. Msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako kwa juma hili Rais Uhuru Kenyatta Jumatano ya Oktoba 13 aliukosoa uamuzi wa mahakama ya Umoja wa Mataifa ya usuluhishi wa mipaka ICJ, ambayo ilitoa uamuzi ulioegemea upande wa Somalia, ambapo Victor Abuso, Rais Uhuru Kenyatta akisema nchi yake haitokubali kunyang'anywa haki ya bahari na mahakama za nje. Rais Uhuru Kenyatta kwenye taarifa yake amelani maamuzi ya mahakama hiyo yenye makao yake mjini Hague na kusema serikali yake inakataa kwa nguvu zote uamuzi huo na kusisitiza kwamba kama kiongozi yake, labahari, kama tangu, F9, mesema, wa nchi yake atahakikisha kuwa mipaka ya eneo hilo la bahari inalindwa kama ambavyo imekuwa tangu mwaka 1979. Aidha, Kenyatta amesema uamuzi wa mahakama hiyo utaharibu uhusiano kati ya nchi yake na Somalia na kurudisha nyuma mafanikio yaliyopatikana kijamii, kiuchumi na kisiasa, na anataka sintofahamu hiyo kutatuliwa kidiplomasia. Kenya, Kenya inaendelea kushinikiza suluhu to ya kidiplomasia kutatua sintofahamu hii na kwa hivyo Wakenya wenzangu, niwahakikishie kuwa kama rais wenu tuna nia ya kutatua swala hili kwa maelewano, na waomba muwe watulivu wakati huu tunapoendelea kutathmini kwa kina swala hili. Naye rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Muhamed Farmajo akilihutubia taifa kupitia televisheni, amesema nchi yake imekubali uamuzi wa mahakama hiyo na kuitaka Kenya kuheshimu uamuzi huo ili kuimarisha tena uhusiano kati ya mataifa hayo mawili. Kenya inastahili kuona uamuzi wa mahakama U kama fursa ya kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili. Somalia haikuchagua kuwa jirani na Kenya, lakini yalikuwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu ili tuishi kwa amani na jirani zetu. Somalia ilidhamiria hilo siku zote na inalikaribisha hilo. Kesi hiyo ilihusu mpaka wa pembe tatu ya kilomita za mraba 38 katika bahari ya Hindi, ambayo inaaminiwa kuwa na utajiri wa mafuta na gesi. Uamuzi wa mahakama hiyo ya ICJ hauwezi kukatiwa rufaa, lakini chombo hicho cha sheria hakina namna ya kutekeleza uamuzi wake. Haifahamiki mpaka sasa kitakachotokea baada ya Kenya kusema haitambui mahakama hiyo na uamuzi wake. Navikta Alhamisi ya Oktoba 14, Rais Uhuru Kenyatta alikutana na mwenyeji wake wa Marekani, Rais Joe Biden kwenye ikulu ya White House ambapo anakuwa rais wa kwanza wa Afrika kukutana na kiongozi huyo wa Marekani, na kwa pamoja walizungumzia namna ya kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na Kenya, lakini pia umuhimu wa uwazi kuhusu mifumo ya fedha kitaifa na kimataifa. Wakati wa mazungumzo yake na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Rais Joe Biden alisema Uh, nafurahi kutangaza leo kuwa tunaongeza msaada mwingine wa dozi milioni 17 ya Johnson and Johnson kwenda kwa Umoja wa Afrika, na tutatuma nyingine nchini Kenya mwishoni mwa mwaka huu. Mataifa yetu yanaendeleza ushirikiano kuhakikisha yanaimarika pamoja na mataifa mengine barani Afrika, lakini uhusiano wetu na Kenya ni muhimu sana. Naye rais Uhuru Kenyatta, huku akidhihirisha furaha aliyokuwa nayo wakati wa mkutano wake na Joe Biden, pia aliweka neno. You nimefurahi sana kusikia tangazo hili la kuongeza chanjo, kwa sababu kama mnavyofahamu, bado tupo nyuma kwenye utoaji wa chanjo. Kwa hivyo msaada wowote kama alivyosema rais, tunaukaribisha na tutaendelea na uhusiano kati ya nchi zetu. Mombasa 105.5 FM. Na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri nchini Kenya, msikilizaji, hili lilikuwa ni juma lililogubikwa na simanzi na masikitiko makubwa kwa raia wa Kenya, wanariadha na wapenzi wa michezo kufuatia kifo cha mwanariadha Agnes Tirop mwenye umri wa miaka 25, ambaye alipatikana ameuawa akiwa nyumbani kwake katika mji wa Iten. Huku polisi wiki hii walifanikiwa kumkamata mume wake katika maeneo ya pwani huko ambako alikuwa amekimbilia baada ya kumuua mke wake. Huko Ethiopia, viongozi wa TPLF kwenye jimbo la Tigray Jumatano ya wa wiki hii walithibitisha kuendelea kushuhudiwa kwa mapigano mapya kati ya vikosi vyake dhidi ya vile vya serikali. Ni miezi kadhaa imepita tangu kusitishwa kwa mapigano Kuruhusu misaada ya kibinadamu wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mapigano haya mapya? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Wiki hii alizungumza na RFI Kiswahili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kinachotokea sahivi ni, ni kulipiza kisasi kwa majeshi eh, ya Tigre kujaribu kupambana vikosi vya shirikisho. Jambo la wazi ni kwamba eh, kuna mkono wa mtu katika hili swala kwa sasa eh, tulijua katika ule muda ambao mapigano yalitakiwa kusitishwa, na hili likiandikizwa zaidi na mataifa ya Ulaya na Marekani eh, tulijua kwamba kulikuwa kunatafuta nafasi na pumzi kwa waasi wapate vifaa wapate chakula na wapate nguvu nyingine zaidi za kuweza kupigana dhidi ya serikali ya shirikisho. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kule nchini Tanzania, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike hapo Oktoba 11 mwaka huu, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu walionya kuhusu wasichana kuendelea kuachwa nyuma kwenye teknolojia pamoja na kuongezeka kwa ombwe la kijinsia. Ana Henga ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, LHRC. Sisi mtizamo wetu ni kwamba haki za mwanamke kuwa nyuma inatokea tuko utotoni, na hasa kwenye jamii zetu ambako mfumo wa kandamizi umekuwa ukimkandamiza mtoto wa kike kuliko mtoto wa kiume e. Kwa mfano, kwa Tanzania unaweza ukaangalia kwenye kujiunga kwa shule, kwa mfano shule ya msingi Sera imekuwa rahisi kiasi kwamba mtoto wa kike watoto wa kike wengi wanajiunga e, e, e, na sera ya msingi, lakini wanapozidi kuendelea mbele, mazingira changamoto zinakuwa nyingi kiasi kwamba wanakuwa wana, e, wanapungua kikaioni, wanakuwa na wachache sana. Kwa hiyo e, kuna hizo changamoto. Ni sauti yake Anna Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Na tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Jumanne ya Oktoba 12 mwaka huu aliachiwa huru mwandishi wa habari wa gazeti la mtandaoni Actualite CD, AFP na wakati mwingine RFI, Sosten Kambidi na ambaye amekuwa akishikiliwa tangu mwezi uliopita kama sehemu ya uchunguzi kuhusu video ya mwaka wa 2017 ambayo ilionyesha mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa Michael Sharp na Zaida Catalan walioajiriwa na Umoja wa Mataifa kwenda kuchunguza mauaji yaliyotekelezwa na kundi la Kamwina Nsapu kwenye mkoa wa Kasai. Punde baada kwa kwa kehuru, ya kuachiwa kwake huru, Kambidi alikuwa na kauli hii: Hisia ya, ya kwanza, kwanza ni hisia yenye kunipa utulivu kwa sababu nimejiunga na familia yangu na karibuni nitakutana na wafanyakazi wenzangu. Hisia ya pili ni ya huzuni kwa sababu ambao walikamatwa pamoja nami bado hapo gerezani. Na hisia ya tatu ni kuwashukuru wale wote wenye nia ya kuleta amani, haki na uhuru ambao walisimama kidete siku ile nilipokamatwa katika hoteli moja kule Kinshasa ili tufikie kupata matokeo haya leo licha ya kuwa ni ya muda. Ni sauti yake Sosten Kambidi, mwandishi wa habari wa DRC aliyeachiwa huru Jumanne ya Oktoba 12 mwaka huu RFI. Na msikilizaji, tukisalia huko DRC, wakati huu kundi la wapiganaji waasi wa ADF likiendelea na mashambulizi yake pia mauaji ya mara kwa mara huko mashariki mwa nchi hiyo, jeshi la serikali FRDC lilishirikiana na askari wa hifadhi ya kitaifa ya Virunga isesen kwa kutumia teknolojia ya hali ya juu katika eneo la Mutwanga ili kukabiliana na waasi hao wa ADF. Mwandishi wa RFI Passion Ligodi alitembelea eneo la Mutwanga ambako alishuhudia teknolojia hiyo inayotumiwa katika vituo kadhaa ndani ya mbuga hiyo ya wanyama huko Mutwanga. Emmanuel Demerod ni mkurugenzi wa mbuga ya wanyamapori ya Virunga huko mashariki ya DRC. Hapa kuna idadi kubwa ya askari, ni kikosi kinachotangulizwa mbele endapo kutatokea mapambano ya ghafla. Kuna kikosi cha pili kinachotumwa dakika 15 baada ya kuto, kutokea hali hiyo, ni kitengo cha akiba katika hifadhi. Ni sauti yake Emmanuel Demerod, mkurugenzi wa mbuga ya wanyamapori ya Virunga huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. <mulia> Msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa RFI Kiswahili, tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu, uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili. Uko nami Ruben Lukumbuka. <mucho> Rais wa Rwanda Paul Kagame aliyakashifu mataifa ya Marekani na Ubelgiji ambapo zimekuwa zikishinikiza nchi hiyo imwachie huru Paul Rusesabagina ambaye alihukumiwa kwenda jela mwezi uliopita kwa tuhuma za ugaidi. Jumanne ya Oktoba 12 mwaka huu, Rais Kagame alisema nchi yake kamwe haitoshurutishwa na mataifa aliyosema yenye nguvu yanayotaka kuingilia uhuru wa mataifa mengine. Tumekuwa tukibadilishana taarifa na, na nchi hizi mbili Marekani na Ubelgiji, kwa hivyo hawawezi kusema eti hawafahamu. Lakini ni kama wanasema, hapana, zima kila kitu, sahau kuhusu hili, na tunataka huyu mtu aachiliwe. Sisi tunasema ni sawa, nchi hizi zina nguvu, lakini nafikiri tunahitaji kushughulikia masuala ya usalama wa raia wetu na tutafanya hivyo kisheria na kwa umakini mkubwa, na wao waendelee kupiga hadithi za Hollywood, hollywood stories. Sauti yake Paul Kagame, rais wa Rwanda. Alhamis ya Oktoba 14 mwaka huu, Burundi ilipokea msaada wa dozi laki tano aina ya Sinopharm kutoka nchini China ili kupambana na maambukizi ya virusi vya COVID-19. Hii ndiyo mara ya kwanza nchi hiyo imepokea chanjo ya korona tangu kuzuka kwa maambukizi hayo, na sasa watu wataanza kupokea chanjo wiki ijayo. Tade Ndikumana ni waziri wa afya nchini Burundi. Kama unaishi katika mji wa Bujumbura na hutaki kupima korona, sio shida, lakini unapotaka kusafiri kwenda mikoani, ambako tumepiga kazi nzuri hapo, utalazimishwa kupima. Na vipi? Basi baki jijini Bujumbura. Burundi na Eritrea ndiyo mataifa pekee ya Afrika ambayo hayajaanza kutoa chanjo kwa raia wake. Na katika ukanda wa Afrika Magharibi na Kaskazini tukianzia nchini Mali, msikilizaji, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, Abdoulaye Diop, wiki hii alisema nchi yake inahitaji usaidizi katika kuhakikisha usalama wa taifa hilo unaimarika, hasa wakati huu ambapo inajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwakani. Waziri Diop alisema itakuwa vigumu kwa serikali kuandaa uchaguzi ulio huru na haki wakati hali ya usalama bado ni tete kwenye taifa hilo security... hali ya usalama ikiwa haitashughulikiwa, hatutakuwa na uwezo wa kufanya uchaguzi, kwa sababu mazingira ya leo hayawezi kuruhusu uchaguzi kufanyika kama hatutashirikiana na washirika wetu kuandaa mazingira bora. Kwa hivyo suala la usalama ni muhimu sana, ili kuweza kufanya tathmini ya haya yote. Ni sauti yake Abdoulaye Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali. Kule nchini Nigeria, wanawake sita na watoto tisa waliokuwa wametekwa nyara kutoka katika maeneo yanayokaliwa na jamii ya Wakristo katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo walifanikiwa kuwatoroka watekaji wao. Raia hao walichukuliwa kutoka vijiji vya Takulashi jimboni Borno na walitembea kwa siku sita hadi walipookolewa. RFI. Wiki hii rais wa Tunisia Kais Saied aliliapisha baraza jipya la mawaziri ikiwa ni wiki kumi na moja tu zikiwa zimepita tangu alifute baraza lililokuwepo na kujipa madaraka makubwa, hatua iliyokashifiwa vikali na wapinzani wake pamoja na jumuiya ya kimataifa. Katika hotuba yake rais Saied aliwataka mawaziri wapya kufanya kazi bila uoga, akizikosoa nchi za magharibi kwa kujaribu kuingilia maswala yake ya ndani. Mungu akituwezesha, tutafungua kesi zote za rushwa na hatutamwacha mtu. Hakuna mtu aliye juu ya sheria na hakuna nafasi kwa watu wanaotaka kuingilia uhuru wa nchi yetu na watu wake. Hatuko chini ya mtu yoyote, lakini serikali iko kwa mujibu wa katiba, imeundwa na uundwaji wake umefanyika haraka kuliko hata wapinzani walivyotegemea. Ni sauti yake Kais Saied, rais wa Tunisia. Kwingineko duniani, msikilizaji, Alhamisi ya wiki hii mshindi wa tuzo la amani la Nobeli wa mwaka huu Maria Ressa, raia wa Ufilipino, alisema tasnia ya uandishi bado inahitaji kazi kubwa ili kuihakikishia uhuru na usalama. Akizungumza na kituo chetu mama cha televisheni ya France 24, France 24 juma mmoja baada ya kupokea tuzo Ressa aliyeangazia uovu wa utawala wa Rais Rodrigo Duterte katika mapambano ya dawa za kulevya, alisema hali ya uandishi wa habari kote duniani inafanana kuzungumza na waandishi wa habari kote duniani imekuwa ni fursa nzuri kwangu. Wakati kamati ya Nobel ilipoamua kutoa tuzo hii kwa waandishi, ilituzingatia sote. Tumepitia wakati mgumu, ni hatari na yahitaji ujasiri mkubwa kufanya yale waandishi wamekuwa wakiyafanya. Ressa mwenye umri wa miaka hamsini na minane anakabiliwa na kesi ngumu ya matumizi ya vifaa vya kielektroniki, kesi ambayo anaweza kufungwa gerezani hadi miaka sita kutokana na kazi yake ya uandishi wa habari, RFI. Wiki hii rais wa Urusi Vladimir Putin ambaye nchi yake ni miongoni mwa mataifa makubwa duniani anayoongoza kwa matumizi ya gesi joto Alisema nchi yake inalenga kufikia usawa wa matumizi ya gesi joto ifikapo mwaka wa 2060. Rais Putin alikiri nchi yake kuwa mzalishaji mkubwa wa hewa ya ukaa, lakini anatarajia kudhibiti hali hiyo katika miaka michache ijayo, akiahidi pia taifa lake kuongeza usambazaji wa nishati ya gesi. Urusi itaendelea kuonyesha kwa vitendo ili kufikia usawa wa matumizi ya gesi joto katika uchumi wake, na tunalenga kufikia lengo hili siyo zaidi ya mwaka 2060. Kwa hivyo tuko hapa kujadiliana hali ya sasa ya upatikanaji wa nishati duniani, pamoja na kutoa mapendekezo ya muda mrefu kuhusu namna ya kudhibiti soko la nishati, ambalo ni muhimu sana, hasa wakati huu mgumu. Sauti yake Vladimir Putin, rais wa Urusi. Tumalizie makala haya na kilichojiri huko Afghanistan, msikilizaji, ambapo utawala mpya wa nchi hiyo wiki hii ulionya wajumbe wa, wa nchi za Marekani na zile za Umoja wa Ulaya kwamba kuendelea kuwapa shinikizo kupitia vikwazo kutadumaza hali ya usalama na kuchochea wimbi la wakimbizi wanaotafuta maisha. Matamshi ya kundi la Taliban yalitolewa wakati huu waziri mkuu wa Italia, Mario Draghi akionya kuhusu fedha zilizoahidiwa na Umoja wa Ulaya kiasi cha dola bilioni moja kama msaada kwa taifa hilo kutumiwa na kundi la Taliban, badala yake akataka zitolewe kwa mashirika ya misaada. Umoja wa Mataifa ulipewa mamlaka hasa kwa malengo kama haya, kutengeneza mpango wa haraka wa utoaji misaada. Umoja wa Mataifa tayari unafanya hili, na moja ya mambo tunayopaswa kuiambia serikali ya Taliban ni kuwa kuna uwezekano, sio tu kwa Umoja wa Mataifa lakini pia kwa Umoja wa Ulaya na mataifa mengine ambayo yanatoa msaada huu, kuwa na uwezo wa kuingia na kutoka kwenye taifa hilo. Ni sauti yake Mario Draghi, waziri mkuu wa Italia. Msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, shukran za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine panapomajaliwa, nikutakie kila la heri na kwa heri, kutoka Nairobi, nchini Kenya. na msikilizaji, baada ya kupata makala hayo, naye Ruben Kakule Likumbuka, nami niseme shukran Ruben kwa kutuendelea makala hayo, na nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo na ikiwemo ni taarifa hivi punde ambapo inasema kwamba kutoka kule nchini DRC waasi wa ADF wamevamia kijiji cha Makungwe eneo la Bushu na usiku wa kuamkia leo na kutekeleza mauaji na kuteketeza nyumba mengi. Zaidi ni katika matangazo yetu ya leo jioni. na msikilizaji, kibao dawa ya moto kutoka grand pa kule nchini Kenya kinatukamilishia matangazo yetu asubuhi hii. Moto. <laughs> Yo, tuna leta joto fako ya makaa au marapa, si ndio? Wale uwa jaza gas toka Grandpa itwa bamba di mitale. Kuna shida, wanajua fimboni ya tatu inapiga Fire, na watu wameshindwa kuzima moto. Itawazima moto tuna fimo moto na dawa ya moto ni moto. Dawa ya moto ni moto. Ah, dawa ya moto ni moto, kibao cha wanamuziki kutoka nchini Kenya, walikuwa wanajita Grandpa Government kinachokamilishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa fundi mitambo Kolins Hadhambi, bila kumsahau Ruben Kakule alikumbuka amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Naitwa Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni majira ya Afrika Mashariki. ni kutakia siku njema msikilizaji.