Na dakika 36 muda wa Afrika Mashariki ni muda wa kupata makala changu chako chako changu, naye Ali Bilali. Ni jumapili nyingine tunakutana tena mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue. Jumapili iliyopita, mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha historia, nilikuletea mambo mbalimbali mbali kuhusu tasnia ya filamu nchini Kenya, hatua zilizopigwa na leo, tuko kule nchini Rwanda ambako mwenzangu Christophe Karenzi anatupa picha ya tasnia ya filamu nchini humo ipoje. Nimefika katika mtaa wa Nyamirambo mjini Kigali, kwenye mazoezi ya wacheza filamu wakiongozwa na Ernesti Kalisa maarufu Samsuri. Imenibidi kusubiri hadi walipomaliza mazoezi, halafu tukafanya mahojiano yaliyojikita hasa kuhusu kazi na changamoto walizonazo. Kalisa Ernest Samsuri anaanza kueleza hatua iliyofikiwa ukuihonawakinyiu wa viwango vya tasnia ya filamu vifaa vilivyokuwa vikitumia wakati uliopita, kama kamera ni tofauti na zile tunazotumia leo. Pamoja na kwamba vifaa vina bei ya juu, lakini watu walijikakamua wakavinunua. Wakati uliwadia, tukaanza kupata waigizaji mbalimbali, lakini mwanzo ulikuwa mgumu kuwapata. nkuoaaazikiaomwjii argraa Kalisa amebaini kuwa wana changamoto ya kupata soko la filamu wakiwa bado na safari ndefu. Vilevile wana tatizo la mtandao wa YouTube hapa nchini Rwanda. Katika filamu ya Seburikoko iliyokuwa ikichezwa Noela ni umubyeyi maarufu Liliane anaeleza jinsi alivyowekeza pesa hadi kujenga nyumba yake katika sinema hii ya Sibri koko. Faranga nilizopata kutokana na biashara, nilikuwa nikipata faida na naiweka taratibu bila kugawana na washirika wangu, hiyo sasa imeniwezesha kuhifadhi pesa, kwani mimi ni mwanadada na jua kilichonileta. Nilikuwa nikifanya hivyo ili niweze kufanikiwa kujenga nyumba yangu kama vile Sinema inavyoeleza. Jicho cha filamu kiri kubivuga, Liliana anatoa hamasa kwa akina mama kujitokeza kucheza filamu kama wanaume, kwani nawasaidia kuondokana na umaskini. Eh, nkanje ari kintu byamfashije byamayisha mbele cyo kwitinyuka kumva ko bishoboka. Noela amesema kwamba kuingia katika tasnia ya filamu imemwezesha kwanza kabisa kuwajibika na imewezekana. Jambo la pili ni kupambana kuliko kuweka mbele rushwa ya kike, na inatakiwa kuwa na uwezo Noel amebaini kuwa ni miongoni mwa waliopambana kushiriki tasnia ya filamu, ni vema kucheza ukiwa na uwezo. Janvier Popote ni mchambuzi wa tasnia ya filamu na usanii, anaeleza hatua zilizopigwa katika tasnia ya filamu tofauti na miaka iliyopita. Uh, ni dhahiri kwamba tasnia ya filamu Rwanda ina maendeleo ambayo anaonekana dhahiri, kuanzia ya upande wa waigizaji e, upande wa waongozaji wa filamu, watunzi wa filamu zinazotengenezwa leo unaona kwamba kuna tofauti kubwa kati ya hizi za leo na zile za miaka ile kama kumi na mitano iliyopita. Ilikuwa ukisema nimeangalia filamu fulani ya Kenya, Rwanda, mm, unaonekana ufai kabisa. Watu unasema unaangaliaje filamu za kipuuzi. Alafu waongozaji, ukiangalia m, ubora wa picha kulikuwa na mapungufu mengi, vifaa nafikiri walikuwa hawajawanavyo. E, lakini ukiangalia leo nafikiri kuna maendeleo ambayo yanaonekana mbali na tasnia ya filamu wasanii wa Rwanda, miaka ishirini iliyopita, mziki uliokuwa ukivuma ni kutoka hasa Tanzania, Uganda na Kenya. Nafikiri na sio filamu tu, ukiangalia ta muziki, miaka hiyo kumi na mitano ishirini ilikuwa ni kipindi ambacho ngoma za Mr Nice, ilikuwa ngoma ikitoka ya Mr Nice, watu wanasema oh, oh msanii msaya, wengine hata kuelewa hawajaelewa naimba vitu gani, lakini wataipenda hiyo ngoma. Mr Blue ametoa ngoma, watu wataipenda. Akija Kamilion wa Uganda, watu watapenda ragadi. Nakumbuka kipindi hicho watu wanapenda vitu vya nje sana kuliko vya Rwanda. Jonathan Niyo Mugabo, mkuu wa idara katika baraza la utamaduni nchini Rwanda, akitamatisha tamasha la filamu kwa mara ya sita Jumatatu wiki hii, alikuwa na haya ya kusema. Kama mjuavyo, serikali ya Rwanda ina uchukuli ya sinema au usanii kama kiwanda kinachozalisha pesa. Kiwanda hicho hakiwezi kufanya kazi bila kuizalisha pesa. Tunatalaji kwamba kama ni tamasha au shughuli zingine kwenye kiwanda cha utamaduni na kubuni, tunatalaji itazalisha pesa, kutoa ajira na kualisha waajiliwa. Katika kipengele cha Le Parle Francophone, Alliance Francaise ya Nairobi, juma liliopita, ilitoa tuzo kwa washindi katika mashindano ya kutengeneza filamu kwa kutumia simu ya mkononi. Hawa hapa ni washindi watatu walioshinda mashindano hayo. Um, kwa majina, naitwa Victoria Mwende, mimi ni mkaaji wa Mombasa na nasomea Tangaza, nafanya journalism and mass communication, na hata sijui nitaelezea je? Niko na furaha, niko na furaha na kufanya hiyo vidi hiyo filamu. Lakini kwa, kupitia hii filamu yako fupi tuliona picha ambazo tuliona, ni za kweli au ni maigizo tu, kama filamu? Ni za kweli, ni za kweli. Tulitoa, tulitoa, tulienda Thika Main, tukatoka huko, tukaambiwa hatuwezi chukua video za wafungwa na kuchukua, mm-hmm. video za prison. Ikabidi tumekuja magereza house and magereza thanks to officer director of operations Moses alitusaidia tukapata permit, tukaenda tukachukua video, video, the video is so legit, ni kitu ya ukweli, si maigizo yoyote. Ni wito gani ambao unawatolea watu ambao wanakusikiliza wakati huu kuhusiana na swala zima la utengenezaji wa filamu kupitia simu ya mkononi? Kuna mtu ambaye labda amini kama mtu anaweza kutengeneza filamu kupitia simu ya mkononi. Mtu anaweza tengeneza hii, nayo hii ni ya ukweli, mtu anaweza tengeneza. Naweza ambia vijana huko nje wajaribu, wajaribu, wakiona hizi adverts kama za film, smartphones, wajaribu, wajaribu bahati yao, hujui chenye kitatendeka. Sisi tulifanya tu kufanya, tukisema tunaifanya out of passion ile, we are doing it out of passion tulikuwa tunataka tu kutest we, we were just testing the waters. Tunaifanya out of passion and majalua ya Mungu, sisi tuko hapa tumeshinda. Ah, nimekuwa mtu wa pili kwa hiyo tuzo, na nimeweza kuzawadiwa kikombe na pia nitazawadiwa 50000 Kenya shilingi. Aha, kwa watu ambao wanatusikiliza labda wangependa kujua filamu yako ilikuwa unahusikana na nini? Uh, filamu yangu ilikuwa inajulikana kama Kariobangi, Demolution. Ilikuwa inahusu vile watu, hiyo time ya corona, kuna watu walibomolewa manyumba. Inasemekana ilikuwa nyumba ya water and sewage company, so kwa hiyo land walibomolewa nyumba kutoka kwa hiyo land, juu wenye hiyo shamba walikuwa naita Kabaka so kuna wenye walibomolewa nyumba so hapo ndio nikapata nafasi ya kufanya hiyo filamu kwa wale victims wenye walikuwa affected. Uh, historia ya filamu yako na picha tulizoona ni za kweli au ni maigizo? Filamu kama filamu, picha zenye mmeona hapo ni za kweli, hiyo ni kenye ilifanyika, hakuna maigizo yoyote hiyo hivyo ndio situation ilikuwa hiyo siku uh, sikenye watu walibomolewa. Tingatinga ilikuja iliangusha manyumba, watu walilala inje. So kwa hizo picha zote mmeona, hakuna yenye imekuwa stage. That is the reality kenye ilifanyika. Aha. Na ni changamoto gani ambazo ulikutana nazo wakati ukitengeneza hii filamu? Uh, changamoto yenye nilikuwa nazo ni wengi wawaathiriwa hawakuwa wanataka kuongelea juu, bado walikuwa na machungu, na unaona mtu akiwa na machungu ana expect umsaidie kwanza, na kwa pati ya journalism haifai ulipe mtu ndio akupatie stori. So changamoto ilikuwa ni kupata hao watu kuweza kutuambia nini ilifanyika aswa, na pia tulijaribu kupata kutafuta wakubwa wa hiyo kampuni ya Water and Sewage Company tuweze kuongea nao, waweze pia kutupatia stori yao pande yao nini ilifanyika, bat hatukuweza kupata hiyo juu walikataa kuongea na sisi. Kwa majina naitwa Arsi Solomon ama unaweza niita Solomon Yemuria, tunatoka saidi ya Lodwar Turkana. Mm -hmm. Umechukua nafasi ya kwanza labda kwanza unajisikiaje? Kwanza nimefurahi uh sana juu hata sijaamini <clears throat> kutoka huko yote, alafu ichukue tu hivo, um, ni, but niko na ni furaha siwezi tumia maneno ku-explain ku At mm -hmm. all. So, nimefurahi tu sana kupata juu ni mara yangu ya kwanza kupata kitu kama hiki uh -huh. Sasa wafasirie wasikilizaji ambao wanatusikiliza, ilikuwaje filamu yako, ilikuwa inazungumzia nini na imetengene, imefanyika katika mazingira gani? Filamu yangu ilikuwa kuhusu watoto wa machokora tunawaita chokora wale street kids. So kuna kuonga na rafiki yangu ambaye anapenda like kufanya kazi na wao, anakipatana na wao town anawanyanganya hiyo glue glu. Uh, hiyo ni jina ya filamu yenyewe, inaitwa Staki Glue. Unaweza angalia kwa Lions France, uh, youtube yao so huwa ananyanya glue and then anawapea chakula sometimes, anawapea manguo kama ame-, amepata kiasi. Sometimes ana crowd fund, ana-, anachukua manguo kwa watu wenye wataki kutumia. Anaambia watu badala utupe manguo leta tuende tu, tutumie nguo zako excess tupe wale watoto juu wanahitaji. So nikaona oh, Jue, kitu mzuri naweza shoot, badala nikuja niandike script ya movie kali, wacha ni shoot kitu ya ukweli kenye na happen. So ndio maana nikakuwa inspired ku shoot hiyo documentary. Na ulitumia simu gani kwa kushoot hii? Ah, nilitumia Samsung Galaxy A30. Ah ni challenging but uh, nilijaribu na ikatoka e, mzuri, so si, si, si silalamiki. Unafikiri kwa nini wewe umechukua nafasi ya kwanza? Ah, nafikiri Uh, sababu ya mimi kuchukua nafasi ya kwanza, um, kitu cha kwanza pengine ni juu nimetoa kitu ambacho nakipenda kuifanya, juu napiga kazi na huyo kijana mwenye anasimamia filamu ya mwenye anasimamia initiative ya Stacky Glue, so tumekuwa tukifanya kwa muda so uh, ilikuwa rahisi kwangu kuifilm hiyo filamu juu ni kitu najua. Alafu ni rais mimi kuenda kuwapata wale watoto, hata kama ni wachache. So jomana nikafil pengine, njuli toa kitu ya ukweli, na hakuna kitu nimedanganya hapo, so maybe pengine ilipata kushika award. yetu haya. Na kipengele cha muziki niko na mwanamuziki mwenye asili ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo anayefanya muziki wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, anaitwa Flori Redpen. Vipi, unazungumziaje mziki wa Kenya ukiangalia ushindani ulivyo, hmm? Uh, mziki wa Kenya naweza sema kwa sasa ni kama kila wasani wote wamechanganyikiwa kiasi kwa nini? Uh, unajua kuna place tume, mahali tumefika mziki wa Tanzania na wa Nigeria ili take over so uh, mziki wa Kenya wasanii wanashindwa kujieka mahali, watafuta ya, ya Nigeria watafuta ya Tanzania so kuna mchanganyiko kiasi, kwamba, ya. Unaweza kusikia, una, una labda huu ni msanii wa, wa, wa, wa Nigeria, ukasikia unahisi yeah. Unafikiri shida ni nini hapa? Uh, shida naweza sema uh, pia wa wasanii wasanii hapa uh, uh, Kenya wasanii hawajajua ni mwondoko yao ni gani, unasikia. mm -hmm. Mwondoko ya Kenya ni gani? Unajua Wakenya walipoteza hiyo mziki yao, kama kitambo venye wakinajua kale walikuwa wanafanya genge, unasikia eh, sahii hawezi jua mziki ya Kenya ni gani so inachanganyisha hadi mafans mm -hmm. Yeah. Lakini tukirudi nyuma kidogo, unasema ulikuwa unacheza mziki wa Injili, lakini sasa umebadilisha. Yeah. Nini sababu? Naweza sema unajua, hapo mbeleni yes, nilikuwa nafanya albam zangu mbe, mbili hizo nimetoa za, za Injili. E, ilikuwa siwezi sema nilikuwa nafanya mziki wa Injili, ilikuwa kuingia kwa mziki. Unajua, hizi kipaji yenye niko nayo ni Mungu amenipea, so hiyo nafasi ya kwanza nikasema albamu zangu mbili zitakuwa za kushukuru. yeah. labda tuseme Flori Redpen. Ukiangalia soko la muziki nchini Kenya lipoje? Oh, naweza sema soko ya muziki Kenya ni soko kubwa sana. Hata wasanii wakubwa wa Tanzania eh, tageti yao ya kwanza ni soko ya Kenya. mm -hmm. yeah. Mzi soko ya Kenya iko vizuri yeah. kabisa oh. na Ukiangalia, unafikiri labda uh, nini kimekuwa kikwazo labda kinazuia wanamuziki wengi wa Kenya tushuhudie kama ilivyo kule nchini Tanzania? Mm. kuna wanamuziki wengi tu ambao wanafanya vizuri, lakini ukija kwa Kenya unakutana ni wanahesabilika uh, Kenya anaweza sema shida hakuna watu wa kuinvest kwa muziki, watu hawainvest azia. Unaona kama ukienda Tanzania kuna nyuma yao wasanii wakubwa, kuna watu wenye wameekelea pesa. mm -hmm. Kenya kuna vipaji lakini hakuna watu wa kuinvest kwa hizo vipaji so wasanii wanainvest na hiyo pesa yao kidogo, ndio unapata kazi azifike hiyo level ya, ya kukompit na wasanii wengine wa nje. mm -hmm. Yeah. Na sasa uh, una mipango gani? uh, mipango yangu karibuni huu uh, uh, wimbo nataka kuachilia video yake. Uh, next week uh, pia na majaliwa uh, Mungu akisaidia uh, 2022 napanga sasa kuachilia album ya, ya hizo miondoko za mapenzi <laughs> yeah. Kwa kumalizia Florida Pen, bila shaka kuna watu wanakusikiliza, labda unawaambia nini? Uh, mimi kitu nawezaambia watu wananisikiza Uh, nahitaji sapoti ya watu, nahitaji watu wanipewe masikio yao. Niko na vitu mzuri sana kwa stoo yangu yenye naandalia watu ambao wananifuatilia Chiunganishwa na Mungu, hakuna binadamu kukitenganisha. Ina wewe hadi kufune pingu za maisha, ifupa ya mifupa yangu ya moja kati ya mbavu zangu, ivupa ya mifupa yangu ya moja kati ya mbavu zangu Kibao hicho ni wewe chake Flori Red Pen, aliyomshirikisha Sombua, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo Changu Chako Chako Changu Jumapili hii. Ali Biladi ndio jina langu, ni kutakie bon dimanche. ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Bunge la DRC la mwidhinisha Denis Kadima kuongoza tume huru ya uchaguzi seni. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo azindua chama kipya cha kisiasa. Na mshukiwa wa mauaji ya mbunge wa Uingereza David Amess kuzuiliwa hadi Oktoba 2022. Matangazo haya hutayasikia pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. ni kibao sante cha kwake Stroma akitokea kule Ubelgiji. Hicho kinachotufikisha tamati ya matangazo asubuhi ya leo, ni kushukuru msikilizaji kwa kuungana nasi bila kusahau fundi aliyekuwa zamuni leo Boldrin Ambale, mimi naitwa Carol Kore nikikutakia siku njema. Matangazo mengine ni hapo saa 12 jioni.