mbili na dakika 36 za Afrika Mashariki, tupate makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, naye Ruben Lukumbuka. Furaha iliyoje kukutana nawe msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu tuanzie kule Lubumbashi nchini DRC ambako Jumatano ya Januari 19 wafungwa wa kumi wakiume, wa kiume walihukumiwa miaka 15 jela na kutozwa faini ya dola elfu hamsini baada ya kupatikana na kosa la kuwabaka wafungwa wa kike katika gereza la Kasapa pa mjini Lubumbashi huko DRC, tukio ambalo lilitokea mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis Mayu, alitutumia ripoti ifuatayo. Hukumu imetolewa, washtakiwa wanahukumiwa kifungo cha miaka kumi na tano. Nao hawakushtushwa, tayari wapo gerezani tangu siku nyingi kwa makosa mengine, lakini wanawake hawaelewi uamzi huu wao pia ni wafungwa, walitarajia kuwa kesi yao itashughulikiwa, kama anavyoshuhudia mmoja wao. mwanamke mwengine anaanguka kilio. Mia letani, Nitoke, yangu. Upande wake Alain Kalombo mwakili wao anasikitishwa kuona mamlaka kutoshtakiwa huduma mbaya ya gereza. Tungependa serikali ya jamhuri itoe majibu ya moja kwa moja katika suala hili. Ni kweli wahalifu wamehukumiwa, kwa kiasi fulani tumeridhika, lakini wasiwasi wetu ulikuwa kwamba wanawake hawa wapewe fidia kwa uharibifu uliotokea. Kwa sasa pande zote mbili hakuna waliokusudia kupeleka mashtaka yao mbele ya koti ya juu. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili tukiwa bado nchini DRC, siku ya Jumanne ya Januari 18 kulizuka utata kuhusu mabasi 100 maarufu kama Trans Academia ambayo ni mchango kutoka kwa Rais Felix Tshisekedi kwa wanafunzi wa vyuo vikuu yakiwa yamechorwa picha ya kiongozi huyo. Sam Lugendo ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Izipa, hakusita kudhihirisha furaha yake tunafurahi kupata mabasi za kutubeba kwa masomo. Ile yenye sifurahi nayo ni kuona kumabasi zote kuna picha ya rais Tshisekedi, anatiliwa kubure na kulipa kitu ku wizara ya usafirishaji raia. Wengi jijini Kinshasa walikuwa na hisia mseto kuhusu mabasi hayo Trans Academia. Kwa upande wangu mie, ni muzuri kuona banapatia banafunzi izo mabasi za bure, sababu nauli limekuwa imesha imeshalemea wazazi. Kongo akuyakuwaka bitu ya bure. Sizani kama ile mabasi itakuwa ya bure juu, kesho tutasikia tena, na banaanza yambia bazazi mulipe iki na kile, mbele mtoto au mwanafunzi aingie ndani. Hata hivyo, kumekuwa na maswali mengi kutoka kwa baadhi ya wadadisi wa mambo huko DRC kama bwana Steve ambaye alikutana na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge na kumwambia ye, Raisi Chisekedi hapashwi tia sura yake kwenye hiyo basi, wakati wa kutia sura ni wakati wa kampeni. Yeye ametumikia watu pesa ya yeye, kutoa msaada imetoka watu, ama watu wanamshauria vibaya sana. Tembea fasi yote Eastern Africa, nchi ya kigeni, hata Ulaya wezi ona mambo kama hiyo. Na, na kabla kulikunja jamvi la yaliyojiri huko DRC, wananchi wa taifa hilo wiki hii waliadhimisha kumbukumbu -kumbu ya miaka 61 tangu kuuawa kwa mwasisi na mpigania uhuru wa nchi hiyo Emery Patrice Lumumba, Januari 17. Aidha, raia nchini humo waliadhimisha kumbukumbu -kumbu ya miaka 21 tangu kuuawa kwa rais aliyekuja na chama cha ukombozi cha AFDL, marehemu Rais Laurent Desire Kabila ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi na mmoja wa walinzi wake. Ni katika muktadha wa maadhimisho hayo, vuguvugu vugu la rastauran lilihimiza kuhusu namna ya kuwaenzi wapigania uhuru kwenye mataifa ya bara la Afrika, kama alivyozungumza na RFI Kiswahili Kasereka Mayani Black saja wa vuguvugu vugu hilo. Tumemkumbuka huyo shujaa mkuu Emery Patrice Lumumba aliyeuawa na wale wa koloni, sikusema tunakumbuka damu ya huyo mshujaa eh, wetu. lakini tunakumbuka sasa watu wengi wa mashujaa wote wanaokuwa ndani ya Afrika waliopigana kusudi Afrika iwe na uhuru wake. Lakini sisi tunaweza kukazia sana wa Afrika wote kukumbuka sana eh, mission ambayo hao mashujaa walikuwa wakifanya, walikuwa wakitafuta uhuru wa Afrika na kufika mpaka leo hatujapata hiyo uhuru, tulisema sisi wa Afrika wote, Naomba tunajiuliza sasa mengi n. Kwa nini sisi wenyewe kama Waafrika hatuwezi kuendelesha kazi ambayo hawa mashujaa wali, walifanya wali. Ni sauti yake Kasereka Mayani Black Saja wa vuguvugu vuguvugu linalofahamika kama Rastafarian, linaloendeleza sera na fikra za wapigania uhuru kwenye bara la Afrika kama alivyozungumza na RFI Kiswahili akiwa mjini Butembo Jimboni Kivu Kaskazini huko DRC na msikilizaji, kwa muktasari tu ni kwamba hali ya utulivu ilirejea siku ya Jumatano Januari 19 kwenye mji wa Uvira huko Kivu Kusini baada ya kusikika milio ya risasi ya silaha nzito nzito na rashasha usiku wa kuamkia Jumatano hiyo kwenye milima inayozingira eneo la kibiashara la Mulongwe na huko Kakungwe. Mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike alishuhudia huko Uganda, serikali iliamua kupiga marufuku malipo ya lazima ya upimaji wa covid-19 kwa madereva, hatua ambayo ilichukuliwa baada ya nchi hiyo kukabiliwa na tatizo la uhaba wa mafuta. Maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu jijini Kampala, Kenneth Lukwago taarifa ambayo imetolewa na serikali inaonyesha kuwa malipo haya yamepigwa marufuku na kwamba lori zinazobeba mafuta zimeanza kuingia nchini. Ruth Nankabirwa ni waziri wa nishati. ninajua kuwa tuko katika uchumi ambapo hali ya soko huamua bei, lakini si vyema kudanganya, na ninaonya kampuni za mafuta, huwezi kupandisha bei hadi shilingi elfu kumi na mbili. Huo ni udanganyifu. That's serikali kuchukua somo badili ya kuwalaumu. Gilbert Otimu ni maneja wa masoko katika kampuni ya mafuta Stabex International. Huu uh, sio wakati wa kulaumiana, ni wakati wa kujifunza na kupanga makosa kama hayo yasijitokeze tena. Kusema kweli, mafuta ambayo yapo njiani hayatakuwa ya, hayata ya bei nafuu, kwa sababu kumekuwa na gharama wakati wa mgomo huo. Hapa ni maoni ya wenye magari na bodaboda ingine sasa bei hakuna sawasawa. Kwa nini bei hakuwe sawasawa? Tunaongeza bei ajili ya mafuta. Yaani mi siwezi kununua mafuta elfu tisa mia tano halafu nilete pasenga elfu tatu. Moja ya masuala mengine muhimu ambayo imejitokeza ni ukweli kwamba hifadhi ya mafuta ya taifa ya Uganda ni tupu, kitu ambacho kimewacha wengi wakijiuliza kuhusu mpango wa serikali kushughulikia tatizo kubwa la mafuta likitokea. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Nchini Kenya, uamuzi wa mwisho kuhusu mchakato wa marekebisho ya katiba BBI ni kwamba sasa unasubiriwa na mahakama ya juu baada ya siku tatu za kusikiliza upande unaounga mkono na kuupinga. Mahakama Kuu na ile ya rufaa ilikuwa imeamua kuwa mchakato huo haukufuata katiba wakati wa kuanzishwa kwake, lakini wanaounga mkono walikata rufaa kwenye mahakama ya juu. Alhamisi ya wiki hii, jaji mkuu na rais wa mahakama hiyo ya juu Martha Koome alikuwa na kauli hii: mmetupa taarifa nyingi na hili litatusaidia kuwafikia uamuzi mwafaka kuhusu kesi hii tarehe ya kutolewa kwa hukumu ya kesi hii itatangazwa baadaye. Msikilizaji, mchakato huo wa BBI unaungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wanaotaka kuundwa kwa wadhifa wa waziri mkuu, miongoni mwa mapendekezo mengine. Tukisalia nchini Kenya, miezi saba kuelekea uchaguzi mkuu, shirikisho la kimataifa la haki za binadamu na lile la nchi hiyo wiki hii alitoa ripoti inayoonya kuwa huenda kukatokea na dhuluma za kimapenzi wakati wa uchaguzi unaotazamiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka huu. Mwandishi wetu Victor Abuso alifuatilia kwa ukaribu taarifa hii na katuandalia ripoti ifuatayo. Ripoti hiyo iliyotolewa siku ya Jumanne inaonya kwamba huenda visa hivyo vikashuhudiwa katika ngome za upinzani kama ilivyokuwa wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Miongoni mwa dhuluma hizo ni pamoja na ubakaji wa wanawake, ukeketaji, na wanaume kutairiwa kwa lazima. Mwaka wa elfu mbili na kumi na saba, waathiriwa wa, wa visa hivyo waliwashtumu maafisa wa polisi na maafisa wengine wa usalama kwa kuhusika. Wanaharakati wa haki za binadamu wanaofia kwamba huenda visa hivyo vikajirudia tena mwaka huu, kwa sababu hakuna yeyote aliyechukuliwa hatua miaka minne iliyopita, na waathiriwa wakubwa ni wanawake ambao huenda wakahofia kushiriki kwenye uchaguzi huo. Kule nchini Tanzania, wiki hii ni kwamba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Burundi zilitiliana saini makubaliano ya ujenzi wa reli yenye umbali wa kilomita 282 na yenye thamani ya dola za Marekani milioni 900 itakayounganisha nchi hizo mbili kutokea Uvinza hadi mjini Gitega. Dr Bravius Kayoza ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania. Nafikiri ni makubaliano muhimu kwa sababu Tanzania na Burundi zina ushirika wa kibiashara. Wanasema serikali zote mbili zitashirikiana kuweza kutafuta wafadhili wa fedha hiyo. E, lakini e, tunafahamu kwamba uwekezaji katika miundombinu katika eneo hi... sio eneo tu hili, lakini katika nchi kama za kwetu umekuwa wa gharama mno. Ni suala ambalo lina makubaliano zaidi hivi sasa kuliko kuweza kulitekeleza, kwa maoni yangu. Mtazamo wake Dr. Bravia, Kayoza, mtaalamu wa uchumi akiwa nchini Tanzania. Wiki hii ilitolewa ripoti mpya kuhusu hali ya biashara na uwekezaji kwenye nchi za Afrika Mashariki, ripoti ambayo imeonyesha kuwa nchi ya Uganda kwamba ndio taifa pekee lililorekodi ongezeko la asilimia 4.6 katika biashara, huku mlipuko wa COVID 19 ukitajwa kuziathiri pakubwa nchi wanachama. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Minzlet Ijai. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nchi wanachama zilipoteza kiasi cha dola za Marekani bilioni 3.3 katika mwaka ambao covid 19 ilikuwa ikisambaa kwa kasi, ambapo biashara na mataifa ya nje ilishuka kutokana na makataa zilizokuwa zimetangazwa. Ripoti imeonyesha pia uwekezaji kwenye nchi za ukanda ulishuka kwa asilimia 46.29 katika mwaka wa 2020, ambapo kiujumla hali ya biashara kwenye nchi za Rwanda, Uganda, Tanzania, Burundi na Kenya ilishuka kwa asilimia 6 hadi kufikia dola bilioni 51 kutoka dola bilioni 55 mwaka 2019. Kule Sudan, uongozi wa mahakama ulilaani hatua ya maafisa wa usalama kuendelea kuwashambulia waandamanaji ambao wanaendelea kushinikiza jeshi kuwacha madaraka, huku Marekani ikisema inafikiria kuwachukulia hatua wale wanaokwamisha suluhu ya mzozo wa kisiasa nchini humo. RFI. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatano ya Januari 19 mwaka huu alisema kuna uwezekano mkubwa wa pande zinazohasimiana nchini Ethiopia zikafikia makubaliano na kumaliza mapigano kati ya vikosi vya TPLF kwenye eneo la Tigray na vile vya serikali, mapigano ambayo yamedumu kwa miezi kumi na minne. <muchos> Msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa RFI Kiswahili, tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu, uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili. Uko nami Ruben Lukumbuka na katika ukanda wa Afrika Magharibi, msikilizaji, tukianzia huko Liberia ni kwamba watu 29 waliuawa baada ya kukanyagana wakiwa kwenye mkutano wa Injili katika kanisa moja kwenye jiji la Monrovia nchini humo. Nam Benson Wakoli, tukumbushe tena ilikuwaje hadi watu kukanyagana hivi? Siku ya Jumatano ya Januari 19 mkasa huu ulifanyika wakati raia walikuwa wakishiriki mkesha karibu na muuji wa nyukur kwa mujibu wa waziri wa habari wa na mawasiliano Liberia jawala tunop Manusura wanasema mkanyagano huu ulianza baada ya watu wenye silaha maarufu nchini humo kama Zogos kuvamia waumini wakilenga kuwaibia madaktari nchini humo. Wamesema mbali na vifo vya raia 29 waliofariki wengine pia wamejeruhiwa na wapo katika hali mahututi na kwamba huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Rais George Weah tayari ametangaza siku tatu za maombolezo, huku polisi wakianzisha uchunguzi kwa saka waliosababisha mkasa huu. Na huko Cote d'Ivoire, mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Bi Simone Gbagbo wiki hii aliomba kwamba wadau wote katika ujenzi wa taifa la Cote d'Ivoire washirikishwe katika mjadala wa kitaifa ambao ulianza tena Jumatano ya wiki hii na kutangaza kuundwa kwa jukwaa la kisiasa linaloleta pamoja vyama hivi na mashirika ya kiraia. Katika pendekezo lake, Bi Simone Gbagbo pia alisisitizia umuhimu wa kuboresha mfumo wa uteuzi wa wafanyakazi wa tume ya uchaguzi nchini humo CEI, ces acteurs de la CEI Wafanyikazi hawa wasei wataajiriwa kufuatia maombi ya kazi, na lazima wasiwe watu kutoka vyama vya siasa ama vunguvungu lolote. Hawatakuwa wawakilishi wa upande wa chama madarakani au upinzani. Tumepata na mapigo mengi, matokeo ya kama kuwepo wanamgambo wasaidizi waliojitokeza wakati wa ghasia za kupiga muhula wa tatu wa mazungumzo hayo ya kitaifa kule Cote d'Ivoire yalianza wiki hii kwa lengo la kufikia mustakabali mzuri wa kisiasa kwenye nchi hiyo. Nalo na shirika la afya duniani WHO ama OMS ukipenda, wiki hii lilisisitiza kuwa kwa sasa hakuna ushahidi wa kisayansi kuthibitisha kuwa watoto na vijana wanahitaji nyongeza ya dozi ya chanjo dhidi ya COVID-19. Sumia Swaminatan, kiongozi wa kitengo cha sayansi kwenye shirika la WHO anasema utafiti unahitajika zaidi kuthibitisha hilo What the Now, kile sayansi no inatuambia right, kwa sasa hakuna ushahidi kwamba watoto wenye afya nzuri au vijana wanahitaji nyongeza ya chanjo. So, kwa hiyo kwa wakati huu kipaumbele chetu kikubwa hasa ukizingatia tuna watu wengi duniani ambao hawajachanjwa ni kuhakikisha wanapata chanjo na kutoa dozi ya kwanza na ya pili kwa ambao hawajachanjwa. Kauli ya WHO imekuja wakati huu baadhi ya nchi zikiendelea kutoa dozi ya tatu na ya nne kwa raia wake. Kwingineko duniani tukianzia kule Marekani, Rais Joe Biden wiki hii alisema anafikiri mwenzake wa Urusi, Vladimir Putin, ataendelea na mpango wake wa kuishambulia Ukraine, hatua ambayo amesema itakuwa na madhara makubwa kwa Urusi. Nafikiri atazijaribu nchi za magharibi, Marekani na NETO. Nafikiri atafanya hivyo, lakini hatua hiyo itakuwa na madhara makubwa sana. Nafikiri kwamba hilo halifikirii kwa sasa, kwa kuwa litakuwa na madhara na atajutia kufanya hivyo. Wanajeshi wa Urusi wameendelea na mazoezi katika mpaka na Ukraine, hali ambayo inaendelea kuzua wasiwasi kwa mataifa ya Magharibi. Naye rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, akilihutubia bunge la Ulaya, alisema ni lazima nchi wanachama zisimamie usalama wao na ule wa nchi washirika. Usalama wa bara letu unahitaji kujilinda upya kimkakati, kwa ulaya yetu kama nguvu ya amani na usawa, hususan katika mazungumzo na Urusi. Natetea mazungumzo hayo tangu miaka kadhaa, na siyo chaguo, kwa sababu historia yetu na jiografia yetu ina inajeuri sana. Mazungumzo ya ukweli na ya madai katika hali ya kukosekana kwa utulivu, kuingiliwa na kupotosha ni sauti yake Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Msikilizaji <muchin> kule Uingereza, wiki hii waziri mkuu Boris Johnson aliendelea kupata shinikizo za kujiuzulu kutoka kwa wabunge kufuatia ripoti za kuandaa na kuhudhuria sherehe wakati mikusanyiko ya watu ilipokuwa imezuiwa kwa sababu ya janga la COVID-19. Hata hivyo, waziri mkuu Boris Johnson aliweka neno Wakati historia janga hili itaandikwa, na historia ya chama cha Leba, na kuna nyakati za historia, naamini hivyo, bwana spika, itabainika kwamba tuliafikia mingi, na kwamba tulitoa chanjo wakati wao walisitasita. najivunia sana kile serikali hii imeafikia. Mmoja wa wabunge cha wa chama chake cha Conservative Christian Wakeford, yeye alihamia chama kikuu cha upinzani cha Leba, huku Boris akijitetea mbele ya wabunge. Nchi ya Falme za Kiarabu Jumanne ya wiki hii ilisema italipiza hatua ya ndege isiyokuwa na rubani ya waasi wa Huthi nchini Yemen kushambulia kituo chake cha mafuta na kusababisha vifo vya watu watatu mjini abu Dhabi. Ufaransa yenyewe ililaani shambulizi hilo na kusema linatishia usalama wa ukanda huo. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya. Tukitamatisha matangazo yetu, ni kukumbushe tena baadhi ya taarifa kuu ambazo tulikuwa tumekuandalia: watu karibu mia mbili huazama kwenye mto Kongo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo; jeshi la Marekani lathibitisha uwepo wa mamluki wa Urusi nchini Mali; na mazungumzo kati ya Marekani na Urusi kuhusu Ukraine yashindwa kuleta mafanikio matangazo. Hayo utayapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili na pia kwenye application ya RFI Pure Radio. Tumalizia matangazo haya na kibao party cha Kwa Kenadi akimshirikisha Bill Nass na Mr Eazi <tipos> Nitafute kwa tabu ni ile kwa tabu, kwa nini? Acha nitukane tena kwa kujamii, kama pesa ya kwangu, maisha ya kwangu, my baby call me when you're ready I just wanna get ready, venuko sexy, sijiwezi ni kibao pati Princess Nandi Bilnas na Mr Easy na Kufikia hapo hatuna la ziada, tunasema asante kwa kuungana nasi. Ni shukuru pia fundi mitambo Colins Kadhambi, mwenzangu Ruben Lukumbuka na Stephen Mumbi. Mimi inaitwa Carol Korir nikikutakia mchana mwema. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo saa kumi na mbili jioni, masaa za Afrika Mashariki. Kwa heri Ma