na sita baada ya saa mbili ya asubuhi ya Afrika Mashariki. Ruben Lukumbuka na kujia na makala yaliyojiri wiki hii. Jambo hapo ulipo, ni majaliwa tunakutana katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakuletea baadhi ya habari kuu za dunia, ikiwa ni ripoti za waandishi wetu, uchambuzi wa kina wahabari, wa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe, andamana nami hadi tamati ya makala haya. Tuanzie nchini Kenya, msikilizaji, kwa juma hili ambapo, jumatano ya Oktoba 20, rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alitangaza kuondoa masharti ya watu kutotoka nje, masharti ambayo yaliwekwa tangu mwezi Machi mwaka wa jana wakati maambukizi ya virusi vya korona yaliripotiwa nchini humo. Akizungumza kwenye sherehe za kuadhimisha sikukuu ya mashujaa jumatano hiyo Rais Kenyatta alisema uamuzi huu umekuja baada ya kupungua kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. kwa mamlaka ambayo nimepewa kama rais, natoa agizo la kuondolewa kwa marufuku ya raia kutembea usiku, marufuku ambayo imekuwa ikitekelezwa tangu Machi mwaka uliopita. Marufuku hiyo inaondolewa mara moja. Asante sana. Alhamis ya wiki hii ikiwa ni siku moja tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kuondoa vikwazo vya watu kutotembea nje usiku kati ya saa nne mpaka saa kumi alfajiri, wizara ya afya ilijitokeza na kutangaza kuwa maeneo ya burudani kama baa na migahawa kufungwa saa tano usiku. Waziri wa afya nchini humo Mutahi Kagwe alisema watu nchini humo waendelee kuchukua tahadhari na kupata chanjo. The reduced positivity rates does not mean kupungua the kwa maambukizi hakumaanishi kwamba janga hili limeisha. No, na kutakuwa na mlipuko mwingine. Ukweli wa mambo ni kwamba ni rahisi sana kurudi tulikokuwa na kushuhudia maambukizi yakiongezeka tena, na waomba Wakenya wasirudi nyuma, wahakikishe kwamba wanajitokeza na kupata chanjo and Tukiwa bado nchini Kenya, msikilizaji, nchi hii pamoja na Malawi zilitiliana saini mikataba nane itakayowezesha nchi hizo kushirikiana kwenye sekta ya elimu, utalii, ulinzi, biashara, miongoni mwa makubaliano mengine. Hii imekuja wakati rais wa Malawi Lazarus Chakwera alikuwa na kauli hii: makubaliano haya ni ishara ya uhusiano mwema kati yetu na mambo mazuri ambayo yanakuja katika siku zijazo, kuhakikisha kwa like kwamba tunaendelea kushirikiana na sio tu kwenye kupambana COVID na janga la COVID-19 COVID what, lakini pia kwenye tishio lolote ambalo litakuja basi tuwe kitu kimoja kupambana be. Katika hali hiyo ni sauti yake Lazarus Chakwera, rais wa Malawi. Mombasa, 105.5 FM. Jumanne ya wiki hii waziri wa mambo ya nje wa ushirikiano wa Afrika Mashariki Balozi Liberata Mulamula Mula na balozi wa Kenya nchini Tanzania Dan Kazungu walifanya mazungumzo na kutangaza nchi hizo kwamba zitaondoa vikwazo vya kibiashara ambavyo vimekuwa vikirudisha nyuma mafanikio ya nchi hizo mbili ni kuondoa vile vikwazo vya kiutawala katika masuala ya uhamiaji. Kwa katika masuala ya TRA, kulikuwa na tozo aa, katika vinywaji Tanzania ikiuza, kulikuwa na tozo nyingi nyingi. Kwa hiyo me, mengi sana yameweza kutatuliwa, lakini pia tulijiwekea azma kwamba ikifika Disemba, yani mambo yote ya hayawe yamesawazishwa. Balozi Kazungu alisema ushirikiano kati ya nchi hizo ni faida kubwa katika ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenya na Tanzania zilikaa vizuri, ni jumuia inakaa vizuri, manake sisi asilimia zaidi ya hamsini ya biashara inayofanyika Afrika Mashariki ni kati hizi nchi mbili, na sisi nii, naona na, na, tumeanza tu kuanza kuwazungu wanasema scratch the surface. Tukikaa vizuri, kuna fursa nyingi nyingi nyingi sana. Sauti yake balozi wa Kenya nchini Tanzania Dan Kazungu RF. Tuelekee huko Tanzania msikilizaji, ambako wiki hii rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, Oktoba 22, wiki hii alifanya ziara ya kikazi huko Tanzania, ikiwa ni sehemu ya kuimarishwa kwa mahusiano ya kidiplomasia baina ya nchi yake na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam Stephen Mumbi. Mara baada ya kuwasili jijini Dar es Salaam, ameelekea jijini Dodoma. Miongoni mwa waliojadili ni pamoja na kuimarisha mahusiano ya nchi hizi mbili katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na katika sekta ya biashara na uwekezaji. Tulianza biashara vizuri, biashara ikapanda mpaka kufikia thamani ya bilioni mia mbili, lakini kutokana na maradhi biashara ikaanguka tena. Kuunganisha mtandao wa reli au reli kati ya Tanzania na Burundi kwa kujenga reli kutoka Uvinza, Musongati, Gitega. Hii ni ziara ya pili kwa Rais Ndayishimiye nchini humo na ya kwanza wakati Rais Samia Suluhu Hassan akiwa madarakani. Je, hali ya usalama imeimarika kwa kiasi gani nchini Burundi? Rais huyo ameweka bayana. Idadi ya Warundi wanaorejea nyumbani kutoka uhamishoni ni ushuhuda mkubwa kwamba amani na utulivu Vinatawala nchini. Licha ya usalama kuimarika, bado Ndaishimie anahofia kundi la waasi la ADF. Kuna kundi linaongozwa na mwanasiasa wa Burundi, Alexis Nduije, linashirikiana na kundi la terorismu ADF. Kinachosikitisha, wanaangamiza maisha ya wananchi wasiokuwa na hatia. Katika ziara hii, Rais Ndaishimie anatembelea miradi kadhaa ya maendeleo nchini humo, pamoja na na kuonana rais wa Zanzibar, Hussein Ali Mwinyi. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wiki hii Oktoba 18, jeshi la nchi hiyo FRDC lilisema kuwa lilikabiliana vikali na vikosi vya nchi jirani ya Rwanda linavyovituhumu kuvuka mpaka na kuingia kwenye ardhi yake katika eneo la Buhumba Jumatatu hiyo. Jeshi hilo la FRDC lilithibitisha kuwa vikosi hivyo vinavyoaminika kutoka Rwanda RDF vilivamia vijiji sita katika eneo la Buhumba na Kibumba, Kitotoma na Kabuhanga. Guillaume Njike Kaiko ni msemaji wa jeshi la serikali FRDC. Akiwa Goma, uongozi wa na sekta ya operesheni za kijeshi zi, Sukola ya pili inathibitisha kuingia kwa wanajeshi wa Rwanda wa RDF katika ardhi ya Kongo, ambao walivamia vijiji sita na walifikia hadi mita mia mbili kutoka barabara kuu ya kitaifa namba mbili. Ni baada ya jeshi kuimarisha nguvu zake ndio wanajeshi wa Rwanda waliondoka. Hii ndio ilisababisha wasiwasi mjini Kibumba asubuhi ya leo. Hata hivyo, balozi wa Rwanda huko DRC alikanusha tuhuma hizo na kusema si kweli. FM. Tukibaki huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, usiku wa Jumatano kuamkia siku ya Alhamis, watu kumi na wanane waliuawa katika vijiji vitatu wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo, baada ya kushambuliwa na kundi linaloaminika kuwa la ADF usiku wa kuamkia siku ya Alhamis <mukia> Katika kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, msikilizaji, ni kwamba rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi amemwidhinisha Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi seni, licha ya upinzani wa kanisa Katoliki na lile la Kiprotestanti na pia vyama vya upinzani kama muungano wa Lamuka na FCC. Akilihutubia taifa hilo usiku wa kuamkia Jumamosi ya tarehe 23 Oktoba huu rais Chisekedi amethibitisha kuwa ameunga mkono uteuzi wa wajumbe kumi na wawili kati ya kumi na watano ambao watajihusisha na maandalizi ya uchaguzi mkuu unaopangwa kufanyika mnamo mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Rais Chisekedi alisema: hii ndiyo fursa ya kumpongeza Spika wa Bunge la Taifa ambaye ametoa fursa kadhaa kwa madhehebu ya kidini ili wakutane na kufikia makubaliano baada ya kutoelewana kuhusu uteuzi wa mwenyekiti mpya. Kwa kuzingatia hayo yote, nimeamua kutia sain hati inayowateua wanachama wapya wa tume ya uchaguzi sini Nawaonya sasa kuharakisha mchakato wa uchaguzi ulio huru na wazi katika muda uliopangwa kikatiba. Pia ameongeza kuwa ana matumaini kwamba wajumbe watatu wa upinzani watateuliwa haraka iwezekanavyo ili kukamilisha ofisi hiyo ya Seni, na kwamba atamteua mtu atakayehusika na ufuatiliaji mzuri wa mchakato wa uchaguzi huo huko DRC. Nchini Rwanda, upande wa mashtaka kwenye kesi dhidi ya shujaa wa filamu ya Hoteli Rwanda, Paul Rusesabagina ambaye amehukumiwa miaka ishirini na tano jela kwa makosa ya kigaidi, upande huo wa mashtaka ulisema utakata rufaa. Hata hivyo, Karin Kanimba mwanawe Rusesabagina amekuwa akiongoza juhudi za kuachiwa huru kwa baba yake binamntr o o hii inaonyesha kwa mara nyingine tena kuwa ni kesi ya kisiasa miaka ishirini na tano tayari ni kifungo cha maisha kwa baba yangu. Mnajua ni namna gani kesi ilivyoendeshwa hakuwa na haki ya kuona faili yake, haki ya kukutana na mawakili wake faraghani, kama inavyoagizwa na sheria. Hii inaonyesha ni kwa kiasi gani Paul Kagame anatuma ujumbe kwa dunia na kwa yeyote anamkosea, anajaribu kuomba demokrasia, kuomba maridhiano ya kweli baina ya Wanyarwanda. Awali upande wa mashtaka ulipendekeza kifungu cha maisha jela dhidi ya Paul Rusesabagina. Huko nchini Sudan, maelfu ya waandamanaji waliendelea kuandamana wiki hii jijini Khartum, huku kundi moja likiunga mkono serikali ya mpito lingine likishinikiza kujiuzulu kwa serikali hiyo, ambapo Victor Abuso. Kundi moja lilionyesha kuunga mkono serikali ya mpito, lakini lingine likishinikiza kujiuzulu kwa serikali hiyo. Maandamano haya yamepangwa na makundi pinzani kwenye muungano wa vuguvugu la kiraia nchini humo FCC, ambao umegawanyika kuhusu mwenendo wa serikali. Vuguvugu hilo lilikuwa katika mstari wa mbele kufanikisha maandamano ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa zamani Omar Al Bashir. Serikali hiyo ya mpito imeundwa kati ya jeshi na vuguvugu vugu la FCC, lakini inaongozwa na Waziri Mkuu Abdal Hamdok na inapaswa kuongoza nchi hiyo hadi uchaguzi utakapofanyika mwaka 2023. Hamada Abdul Rahman ni mmoja wa waandamanaji kuhusu <tabit> watu kujitokeza mitaani kuandamana, ni ya haki yao kutoa maoni wanavyotaka ni e haki yao kujieleza kwa njia wanayoona ni sawa kwao, lakini kwa maoni yetu tuko sahihi. Serikali hii haijawapa raia wa Sudani chochote kwa kipindi cha miaka miwili sasa. Kundi moja ndani ya vuguvugu hilo la FCC linamuunga mkono waziri mkuu Hamdok, huku lingine likitaka jeshi kuchukua uongozi wa nchi hiyo. Ripoti ya mwandishi wetu Victor Abuso. Baada ya kufuatilia maandamano huko nchini Sudan siku ya Alhamis ya Oktoba 21 mwaka huu. Huko cape Verde, rais mteule Jose Maria Neves aliwapongeza wananchi wa kisiwa hicho kwa kuonyesha ukomavu wa demokrasia, baada ya kuchaguliwa katika duru ya kwanza dhidi ya mpinzani wake Carlos Veiga ambaye alikiri kushindwa katika uchaguzi huo. Akizungumza na RFI mara baada ya kutangazwa mshindi, Jose Maria Neves alisema kipaumbele chake ni kuiondoa nchi hiyo katika kipindi cha korona. <muchilio> na kwenye ukanda wa Afrika Magharibi na maeneo ya kaskazini, tukianzia huko Nigeria, ni kwamba rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na mwenyeji wake rais wa Nigeria Muhammadu Buhari siku ya Jumatano ya tarehe 20 Oktoba mwaka huu walifanya mkutano wa faragha uliolenga kuimarisha uhusiano baina ya mataifa yao. Akiwahutubia wanahabari mara baada ya mkutano wao, rais Buhari alisema nchi hizo mbili zimetiliana saini mikataba minane 8 ya ushirikiano kwenye sekta mbalimbali ikiwemo ya ulinzi Tumeweza kuafikia makubaliano makuu manane, makubaliano ya maelewano juu ya sekta kadhaa muhimu kama vile nishati, ulinzi, viwanda, madini, miongoni mwa mengine ambayo yametiwa saini leo. Tumekubaliana kwamba haya yote yanaanza kutekelezwa mara moja. Kwa upande wake, rais Erdogan alisisitizia ushirikiano wa usalama na kijeshi kati ya nchi hizo mbili akisema mataifa hayo yamekuwa yakipambana na makundi ya kigaidi yanayofanana. Uturuki inafuatilia kwa ukaribu maendeleo nchini Nigeria. tunazidisha ushirikiano wetu wa kijeshi na masuala ya usalama na Nigeria ambayo bado inaendelea kupigana vita dhidi ya mashirika ya kigaidi na magenge yaliyojiami ni sauti yake rais Recep Tayyip Erdogan, rais wa Uturuki. Wizara ya mambo ya nje nchini Libya wiki hii ilisema inaandaa kikao kuwaleta pamoja washirika wa, wa nchi hiyo ili kujadili kwa pamoja kipaumbele suala la uchaguzi ambao umepangwa kufanyika mwezi wa Desemba. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Le Drian ni miongoni mwa mawaziri ambao pia walishiriki kikao hicho. Na huko nchini Mali, rais wa Urusi Vladimir Putin Alhamis ya juma hili alikanusha ripoti kuwa mamluki kutoka kampuni moja ya kiusalama ya Urusi, Wagner, walikuwa wanaelekea nchini Mali akisema serikali haikuwa na mkono kuhusu swala hilo. Urusi hahusiki kama taifa, kampuni hiyo ya binafsi ya usalama haionyeshi maslahi ya nchi ya Urusi, ni biashara binafsi, mbukarata yenye maslahi binafsi. Iwapo shughuli zao zitakinzana na maslahi ya taifa la Urusi, ambayo wakati mwingine hutokea, basi ni sharti tuchukue hatua na tutafanya hivyo. Mali imekuwa kwenye mazungumzo na kampuni hiyo ya Wagner baada ya Ufaransa kutangaza kuondoa wanajeshi wake nchini humo, hatua ambayo imeibua mvutano mkubwa kati ya nchi hiyo ya Mali na Ufaransa pamoja na washirika wa taifa hilo. Shirika la Afya Duniani WHO OMS, ukipenda, Jumatano ya tarehe 20 mwezi huu wa Oktoba lilisema huenda wahudumu wa afya kati ya elfu themanini hadi elfu mia moja na themanini wamepoteza maisha kutokana na janga la corona. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, akisisitiza haja ya wa wahudumu wa afya kuchanja, alisema vifo hivyo vilitokea kati ya Januari mwaka uliopita na mwezi Mei mwaka huu. Kwingineko duniani, kamati ya bunge la Senate nchini Brazil ilipendekeza Rais Jair Bolsonaro kushtakiwa kwa makosa kumi yanayohusiana na jinsi yalivyolikabili janga la korona katika nchi hiyo. Ripoti hiyo aidha inawatuhumu na kosa la kuhatarisha maisha ya raia, mawaziri watano wa zamani wa taifa hilo na wanawe watatu wake Bolsonaro. Rehan Calheiros ni seneta na mratibu wa shughuli za kamati hiyo Onda du serikali ilijua kuhusu wimbi la pili la virusi vya corona. Hata hivyo, wizara ya afya ilituma timu katika jimbo la Amazonas mwanzoni mwa mwezi Januari mwaka 2021 baada ya idadi ya wagonjwa waliokuwa wakilazwa kuongezeka maradufu. Serikali ilichagua kuhatarisha watu wa Amazonas kwa virusi hivi ili kinga ya asili kinga ya pamoja ipatikane kwa haraka zaidi. Hata hivyo, Rais Jair Bolsonaro alipuuzilia mbali ripoti hiyo inayomtuhumu na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, aliifanya ziara nchini Colombia na huko kuipongeza nchi hiyo kwa kuonesha ukarimu kwa wahamiaji kutoka nchi ya Venezuela. Blinken alitaka hatua ya rais Ivan Duque kusaini mkataba wa kuwapa msaada kwa miaka kumi wahamiaji hao, huku akisema huo ni mfano wa kuigwa. Kolombia imeonyesha ukarimu mkubwa kwa kukaribisha wahamiaji takriban milioni mbili wa Venezuela walihamishwa kutokana na mzozo wa kibinadamu unaoendelea nchini humo. Bwana Rais Ivan Duque, na kupongeza kwa uongozi na maono yako. Uh, kuhusu swala hili la wahamiaji umeonyesha mfano mwema kwa ukanda huu. sauti yake Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. msikilizaji <muchos> Ms. kufika hapo, sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, shukran za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri, na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. unataka kusikiliza habari za hivipunde ingia kwenye tovuti yetu ya rfi kiswahili rfi.fr/sw ni tamatishe matangazo asubuhi hii ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo denis kadima aidhinishwa na rais felix tshisekedi kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi nchini drc si, seni Ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwasili nchini Mali leo alasiri, na jeshi la Marekani linatangaza kumua kiongozi mmoja wa juu wa kundi la Al Qaida. Yeah. Yeah. Sidiki yeah. Diabate yeah. na kibao chake tamte mega yeah. na kibao kutokea nchini Mali yeah. kibao tantege machake Sidiki Diabate kutokea Mali kinatamatisha matangazo asubuhi hii. Shukran kwa wafundi wangu wa mitambo Boldi na Mbale. Mimi ni minzile Tjai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa kumi na mbili jioni Afrika mashariki Kuhi.