Madakika 36 muda wa kupata makala changu chako chako changu, naye Ali Bilali. Karibu mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Hii leo msikilizaji na kuletea historia ya tamasha la filamu na televisheni ya Afrika Uwagadugu ama Festival panafricain du cinéma et de la télévision de Ouagadougou, maarufu FESPACO. Tamasha hili la filamu na televisheni ya Panafrika la Ouagadougou au FESPACO ni moja ya sherehe kubwa zaidi za filamu zinazofanyika barani Afrika. Tamasha hilo liliundwa tangu mwaka 1969 chini ya jina la tamasha la kwanza la filamu la Afrika la Wagadugu. Hufanyika kila baada ya miaka miwili huko Wagadugu nchini Burkina Faso. Wagadugu mji mkuu wa Burkina Faso pia ni mojawapo ya sherehe za filamu za serikali zilizobaki ulimwenguni. Lengo la tamasha hili ni kukuza usambazaji wa kazi zote za sinema za Kiafrika kuruhusu mawasiliano na kubadilishana kati ya sinema na wataalamu wa utazamaji na kuchangia ukuaji, ukuzaji na uhifadhi wa sinema ya Afrika kama njia ya kujieleza, elimu na ufahamu. Wagawood ni jina lililopewa tasnia ya filamu Afrika ambayo filamu zake zinawasilishwa huko Wagadugu wakati wa tamasha hilo la fespaco ilitumika kwa mara ya kwanza na uandishi wa habari kutoka bbc na la libre belgique ya kila siku wakati fespaco ikifanyika mwaka 2011 neno uagawood ni neno lilosimamia linalounganisha uaga kifupi cha uagadugu mji mkuu wa burkina faso na lile lenye ishara nyingine ya tasnia ya filamu kama ilivyo kule Marekani Hollywood, ikifuatia mfano sawa na maneno Bollywood kule nchini India na Nollywood nchini Nigeria. Mbali na ishara madhehebu, haya bado hayatumiwi sana tangu kuanza kwa tamasha hilo. Mwaka huu ilikuwa ni msimu wa 27 ambalo limehitimishwa jana Jumamosi, orodha ya washindi ikitangazwa na kupewa zawadi kama ilivyo kawaida. na wala bok ama vijana wakoje filamu ya Fatumata Khan, raia wa Senegal, ilishinda tuzo ya kwanza kwa safu bora ya runinga, wakati Samata Bifort wa Gabon akishinda tuzo ya pili mamiwa ta siri ya Iveta Mfululizo bora zaidi wa Kiafrika ulikuwa ni mshangao wa majaji ambao walikubaliana kwa pamoja, kwa sababu ni safu ya kipekee sana ambayo ilichanganya maandishi na hadithi zilizopigwa miaka kadhaa, akitangaza rais wa jopo la majaji Frederic Lavigne. Katika kitengo cha filamu zilizohusishwa, filamu ya Togo ya Ingrid Agbo juu ya unyanyapaa wa wanawake ilishinda tuzo ya kwanza, na ya pili ikapewa bonde la Dinka na mjini Guinea Kaba wa Guinea, na zawadi tatu maalum pamoja na ile ya msanii bora wa filamu nchini Afrika Magharibi kwa filamu yake ya maandishi Zinda, ambayo inashughulikia vurugu za genji katika vitongoji vilivyotengwa vya mji wake. Mkurugenzi wa Niger Aisha Makii alilakiwa sana. Aisha Maki, ambaye alizungumza na vyombo vya habari, alisema tuzo hizo zinajumuisha kutia moyo, kutambuliwa, uthibitisho wa kazi zilizofanywa vizuri, na kuongeza kwamba ilimchukua miaka minane kwa kuandaa filamu hiyo. Katika sehemu fupi ya filamu, tuzo ya Tomas Sankara iliyotolewa na chama cha wakurugenzi na watayarishaji ilizawadiwa Tuktuk na Misri Mohamed Kher ambaye pia alishinda tuzo ya bahati kutoka bahati nasibu ya kitaifa ya Burkina Faso. Tuzo kuu Yenega Gold Standard ilizinduliwa Jumamosi mwishoni mwa tamasha hilo la FESPACO lililoanza wiki moja iliyopita. Mwaka huu pia Afrika Mashariki imeshiriki katika tamasha hilo kupitia mtayarishaji wa filamu Ekwa Msangi kupitia filamu yake Farewell Mwenzangu. Laura Angela Banyeto kutoka idhaa Kingereza ya Kiingereza ya RFI amezungumza na mtayarishaji huyo kuhusiana na filamu yake. Jina langu ni Ekwa Msangi sinema um, yangu filmu yangu inaitwa Farewell Amor kwa heri mpenzi na niko hapa Fespaco nimeandika na nime uh, fanya direction ya hii filamu hii filamu ni historia iliyokuja um, ku kutoka mama mdogo na baba mdogo wangu ambao wame, baba mdogo amekuwa yuko Amerika kwa miaka 24 uh, akiishi huko na wakisubiri kupata visa kwa mamdogo na mtoto um, wake aje uh, kuungana naye Amerikani. Kwa hiyo hii historia ilikuja kama kama swali, ingekuwaje ingekuwaje kama mamdogo angepata visa yake na angeweza ku, kusafiri kwenda Amerikani kuwa na baba mdogo ingekuwaje? histo, hiyo historia ndiyo, ndiyo historia nimeandika. Kwa hiyo kwenye filamu wana filamu ikianza iki familia sasa imeungana uh, wako New York, um, na tunafuata historia yao jinsi wanavyojuana wanavyoanza kujuana tena kwa sababu kwa miaka kumi na saba hawajaonana. Kwa hiyo wote wamebadilika kihali kimali, kiakilini, uh, kwa, kwa njia nyingi wamebadilika. Kwa hiyo tunafuata historia yao jinsi wamebadilika, jinsi bado wako papo hapo walipoachana, na wanatumia um, kucheza dansi kama njia ya ku unganisha tena kuunganika kung, tena um, kwenye hii historia yangu ya, ya Farewell Amor. ni mtayarishaji wa filamu kutoka nchini Tanzania, Ekwa Msangi, ambaye alikuwa akizungumza kutoka huko Wagadugu nchini Burkina Faso. Na kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, msikilizaji, Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia maonyesho ya picha ambayo yanatamatika Oktoba 30 jijini na Nairobi, lakini pia usikosi kutembelea uh, maeneo ya Alliance Francaise huko jijini Dar es Salaam katika maeneo ya Ukonga kufahamu mengi zaidi kuhusiana na shughuli mbalimbali zinazofanyika hapo, lakini pia kama una nia ya kujifunza lugha ya Kifaransa. Kipengele cha muziki, msikilizaji, nakuletea hapa albamu mpya ya mwanamuziki kutoka nchini Tanzania Alikiba, ambaye mwezi huu alizindua albamu yake iitwayo Only One King, albamu iliyoshirikishwa na wanamuziki kutoka maeneo mbalimbali barani Afrika kama vile akina Pato Ranking kutoka Nigeria, Sarkodi kutoka Ghana, Calligraph Jones kutoka nchini Kenya na kundi la Sauti Sol pamoja na wengine. Katika ghafla ya uzinduzi wa albamu hiyo ilionekana kufana pakubwa. Wasanii kadhaa walialikwa na walikuwa na mitazamo yao. Tikisa, tikisa, tikisa, tikisa. Mama shangazi, tikisa, tikisa, tikisa, tikisa, tikisa, tikisa. Mabibi na bwana hiyo uh, ngoma sio ngoma ya kwanza yani kwenye album ni moja ya ngoma ambazo zipo kwenye album so tuna play tu randomly na hiyo ni press play kutoka kwa mama asante sana makofi kwake jamani ngoma kali au sio Of course najua tunakimbia na time lakini tutakuwa na watu watatu wanataka kuuliza swali wanataka ku comment chochote kama una, una maoni una chochote unaweza ukanyoosha mkono kwa kupata ulipo chap chap, ngoma umesikiza. Of course, hii ni listening party. Kwa hiyo kama una maoni na chochote, unyoshe mkono ni kuone au nikuchague mwenyewe. Pia bado na baba, karibu comment fupi tu. Uh, sikio langu najidanganya, muziki mzuri and, kama ndo truck namba moja, manake wametupendelea wa Tanzania. Nasikia flavor za chakacha, nasikia mdumange ndani yake eh, nasikia kapuka, kwa hiyo Track nyingine, let me, featuring Sauti Sol, the only one king, Ali Kiba, mabibi na mabwana. Of course kabla ya kuenda kwenye next press play, hio likuwa ni press play, press play ya, ya Dooley Sykes na pembeni yangu niko na kaka yangu, of course ni mtu mzuri sana kwenye utangazaji, amekuwa akifanya album review kwa muda mrefu. Uh, my brother Sky, karibu sana Sky, na tutasikia maoni yake kidogo. Eh, ngoma ya pili tayari tushatoa. Karibu sana my brother. Asante. Uh, nafurahi kuwa hapa leo. Ni heshima kubwa sana kushiriki kwenye uh, uzinduzi wa albamu ya tatu ya Alikiba uh, of course, wakali uh, wamasauti wamekutana na sauti so. Hii ni mara ya pili nadhani official song. Um, ngoma kali inachezeka, inasikilizika. Um, so, so kama kawaida wamempa uh, kile ambacho of course Ali alikuwa anakitarajia. So ni ngoma nzuri sana naamini kabisa ndivyo tutakavyoendelea kusikia uh, quality kama hii katika track zote. Of course ile track ya uh, tuliyosikiza mwanzo, pia akiwa na vijana wake K2ga, Tommy Flavor na wengine, zote ni kali sana so, nimeipenda and uh, mimi Ali uh, ni mwanamuziki ambaye Um, namkubali kwa maana ya kwamba aliongea kuna kitu amekiongea, uh, sikumbuki ni nani, um, ameongea kuhusiana na kwamba Ali, okay, Ali hafananishi melody, yani kila wimbo unakuwa una melodi yake. I think sio kila mwimbaji ana hiyo karama ya kuweza kutofautisha kila melod katika track, so uh, natarajia kusikia Uh, melody tamu na za tofauti katika album hii na so far so good na ina-enjoy muziki mzuri na unasikia kutoka hapo. Asante sana Sky, Fred Bundala, uh, ni moja kati ya watangazaji hodari wazuri na anatokea pia simulizi na sauti. Ametupa review yake kuhusiana na ngoma ya Alikiba. So tunakwenda kucheza next track kwenye album ya Alikiba, mabibi na mabwana, we got Party Ranking in the house. Makofi tafadhali kwake. We got jokes in the house, my brother, karibu sana. Na tunaye pia Omid Impos. Asante sana kwa wote ambao sio wataja. Of course, asante kwa kuhudhuria. Lakini Alikiba mwenyewe anasemaje? Jamani mimi nimetoa shukrani nyingi wakati naanza hapa. Nimeingia, nimekutana ni na watu wangu, wengine nilikuwa sijai kuonana nao. Eh, kwanza kabisa ningependa kumshukuru timu yangu kwa kazi kubwa kuwezesha hichi kitu kime happen na kufanikiwa. Lakini vile vile ningeshukuru Ziki Media kwa kushirikiana na sisi kufanya kazi nzuri kuhakikisha kila mtu amepata album ya Alikiba This Time, na sasa hivi inapatikana katika platform zote, uh, ulimwenguni dunia nzima. Ukitaka album unaichukua sasa hivi sasa hivi, umeelewa. Lakini namshukuru sana, nawashukuru sana wageni walikwa ambao mmealikwa, uh, wa kimataifa na wa kitaifa. eh, nawashukuru Wasanii wa Bongo Movie mmekuja kuwakilisha wenzenu. Sikuweza kualika kila mtu kwa kweli, lakini najua nyinyi ni wawakilishi wazuri, na vilevile vile, ndugu na jamaa na marafiki lazima muwepo. Uh, natambua uwepo wa kila mtu hapa, kwa sababu nikikaa hapa naweza kumwona kila mtu. Nilimuona ndugu yangu Ebiskills pale huyo, eh, ndio alinishika mkono akaniingiza katika Bongo Flavor. Naona watu wengi sana kwa kweli, nawashukuru sana kwa na kuwepo. Uh, hii ni furaha yangu kim, team Kiba naona mmejaa hapoay kwa kumaliza kabisa na kuacha na kibao hiki tamba, kibao kilichoshika namba tatu katika albam hiyo amewashirikisha wanamuziki kutoka kundi la King Music, Tony Flever, Keytuga na Abdu Kiba. Yeah. Yeah. Iiahicho tamba ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu changu chako chako changu. Mimi naitwa Ali Bilali, tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Hadi hapa ni kutakie bon dimanche. Tupate taarifa zetu kwa muktasari. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix afanye mkutano na kikosi cha MONUSCO mjini Beni DRC kujadili changamoto zinazowakumba na wafungwa 575 waliotoroka jela ya jimboni Oyo Nigeria, waendelea kusakwa na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan avofurusha mabalosi kumi wa nchi tofauti ikiwemo Marekani. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili au ukipakua application ya RFI Pure Radio huchague lugha ya Kiswahili na pia kwenye mtandao wa RFI Kiswahili Facebook no kibao cha mkumbura cha kwake Butera Nules, msanii kutoka Rwanda. Na kwa namna hiyo tunatamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji, kwa kuwa nasi. Shukrani ni Collins Kadambi ambaye amekuwa zamuni upande wa mitambo. Mimi naitwa Carol Kore na kutakia siku njema.