Si, ni saa moja na dakika 36 wakati mwafaka kabisa wa kupata makala mtazamo wako kwa liojiri wiki hii, naye Ruben Kakule Lukumbuka <mucho> Usalimu hapo ulipo, karibu kujiunga nami katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu, uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu na kusihi, karibu tuandamane hadi tamati ya makala haya. Tuanzie nchini Rwanda, ambako wiki hii mahakama nchini humo ilimkuta na hatia ya makosa ya ugaidi aliyekuwa shujaa wa filamu ya Hoteli Rwanda, Paul Rusisabagina, na hatimaye kumhukumu kifungo cha miaka 25 jela, kesi ambayo mwenyewe amesema ilichochewa kisiasa. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anakuja na maelezo zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Sophi Wilms, alisema licha ya wito wao kwa utawala wa Kigali, Rusesabagina hakupata haki katika kesi yake. Matamshi yanaungwa mkono na mtoto wake wa kike Karin Kanimba. Baba yangu alizuiliwa kinyume cha sheria, hata kabla ya hukumu hii. Alizuiliwa kinyume cha sheria sasa hivi na hata kesho na kuendelea. Kwa hivyo kampeni yetu itaendelea, hatujakatishwa tamaa. Na hukumu hii haina maana kwetu, haikuwa kesi ya haki, wala ushahidi uliotolewa hauaminiki. Wakili wa Rusisabagina Vincent Laquin, ambaye alifukuzwa nchini Rwanda Amesisitiza kesi ya mteja wake iliendeshwa kisiasa. Kesi hii ya kisiasa na haina uhusiano wote na mahakama, na nadhani ni mbaya kwa sababu Rusesabagina ni raia wa Ubelgiji. Tunaenda kumwona kila baada ya miezi miwili kwa sababu tunaye balozi anayekwenda kumwona, lakini katika ngazi ya mahakama hakuna kinachofanyika wala kusema hata kisiasa. Pia hii inaonyesha namna gani mnakuwa na uhusiano na nchi isiyoheshimu haki za binadamu. Lakini je, hukumu yake ina athari zozote za uhusiano wa kisiasa kati ya Rwanda na Ubelgiji? Tom Dahiro ni mwanahistoria wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda. kutakwepwa na kwikwi kwi kidogo lakini hakutakuwa athari kubwa. Kuna kitu kama kosa la matamshi na yaliyotolewa kwa sababu hukumu ikishatolewa ni, ni kesi iliyoendeshwa mubashara. Kutoa ukosoaji wakati ukosoaji au kutolewa wakati kesi inaendeshwa kidogo ilikuwa si sahihi. Hivi karibuni katika mahojiano yake na televisheni ya taifa ya Rwanda Rais Paul Kagame alitupilia mbali madai kuwa nchi yake ilimkamata Rusesabagina kinyume cha sheria. Na msikilizaji, mwishoni mwa juma lililopita jukwaa la wanahabari lililopewa jina Waandishi wa habari sio wahalifu, tulindeni huko, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo liliundwa na jopo la waandishi wa habari ambao waliitaka serikali ya nchi hiyo kuwaheshimu na kulinda haki za waandishi wa habari, kauli ambayo walitoa mara baada ya hivi karibuni mwandishi wa kituo cha RFI Patient Ligodi kunyanyaswa na polisi jijini Kinshasa. Bienvenu Bakayama ni mmoja wa waasisi wa jukwaa hilo. Kadri tunavyokaribia tarehe ya uchaguzi zaidi ule wa rais, tunaogopa kwamba ukandamizaji utaongezeka. Tunahofia kwamba hali ya wasiwasi itaongezeka. Inabidi mamlaka zijiwekee maagizo ya wazi kuhusu kuwalinda wanahabari na pia wanaharakati wa haki za binadamu. Kile ambacho tumemwambia waziri wa habari Patrick Muyaya tulipokutana naye ni kwamba wasichukulie waandishi wa habari kwa maadui zao au rafiki zenu, sio hivyo. Nanyi kama wakuu tuhakikisheni ni sauti yake Bienvenu Bukayama, mmoja wa waasisi wa jukwaa la wanahabari lifahamikalo kama waandishi wa habari si wahalifu tulindeni. Nam, tukisalia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wiki hii rais wa nchi hiyo Feliks Chisekedi, ambaye pia ndiye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika au alisema vikosi vya nchi yake vimeendelea kufanikiwa kuyadhibiti makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo, akisema bara la Afrika limekataa kuwa kitovu cha makundi ya kigaidi duniani. Na katika hotuba yake kwenye baraza la Umoja wa Mataifa, Rais Chisekedi alizitaka nchi zilizoendelea kutoa msaada wa kweli katika vita dhidi ya makundi ya Kiislamu, akitoa wito wa bara la Afrika kupewa wanachama wa kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ase... hatutacha kurudia kusema ni suala la ufanisi wa Umoja wa Mataifa na kutolewa kwa haki kwa bara nzima na pia kwa ustawi wa kibinadamu, ambayo kazi yake inaongezeka kila siku katika mwongozo wa maswala like ya kitaifa. Inahusu kuwakilisha Afrika na viti viwili vya ziada katika kikundi cha wanachama wasio kudumu na viti vingine viwili vya wanachama wa kudumu, wakiwa na haki ile ile pamoja na kura vetu na majukumu sawa. Ni sauti yake Felix Tshisekedi rais wa DRC, na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Hata hivyo, hotuba yake hiyo mbele ya Umoja wa Mataifa kule New York haikuwafurahisha wananchi, hasa zaidi raia walioko maeneo ya Beni na Ituri ambao mara kwa mara wamekuwa wakishuhudia ya mauaji yanayotekelezwa na waasi wa Uganda ADF na wengi huko Beni walizungumza na mwandishi wetu Erikson Luhembwe, wakisema tangu alitia hiyo etat de siege yake, aitusaidie kitu. Njia zilikuwa ziko wazi, zimefungwa. Si tulikuwa tunalala ndani ya manyumba. Tumechoka na kulala nje, jua kuchunga. Wale wabandia wanaendelea kuua watu kila siku, mabandia wanaendelea kuingilia watu kila siku pembeni pembeni ya ville de Beni. Masakre inazidi sasa kila siku, kuua watu, kushindia taksi. Tulikuwa naishi na etat de siege, na, na yake inakuwa tena mbovu sa naombeshatuhtishie pale utawala wa zamani urudi tena tuangalie, kama itakuwa namna gani. Kuna miji mingine ambayo ilikuwa haijapata matatizo ya usalama imepata matatizo ya mauaji katika hii hali ya hetadihe. Ni wakazi wa mjini Beni na huko Bunia wakizungumza na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Na tukiwa bado huko DRC ni kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na wanahabari wiki hii walidhihirisha wasiwasi wao kuhusu kukamatwa kwa mwandishi wa habari Sosten Kambidi ambaye amekuwa ripota wa AFP AFP na gazeti la mtandaoni Actualite.cd lakini pia RFI na hivyo kufunguliwa mashtaka ya kuwa na taarifa kuhusu mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa Michael Sharp na Zaida Catalan mnamo mwaka wa 2017 katika jimbo la Kasai. Ni kwamba baada kwa ya kukamatwa kwake siku ya Jumanne usiku huko Kinshasa, sasa Kambidi siyo shahidi tena katika kesi hiyo, bali ametajwa kuwa mshukiwa kwa mujibu wa viongozi wa mashtaka. RFI Bujumbura 96.1 FM. Jumanne ya Septemba 21 serikali ya Burundi ilitangaza kuwa imeapa kuwasaka na kuwachukulia hatua za kisheria watu waliohusika katika mashambulizi mfululizo ya kuanzia mwishoni mwa juma lililopita kwenye miji ya Gitega na Bujumbura ambapo watu kadhaa walipoteza maisha na wengine kujeruhiwa. Mwandishi wetu wa Bujumbura Abbas Mbazumutima alitutumia ripoti ifuatayo. Kilicho dhahiri ni kwamba mashambulizi hayo kwa gruneti yanafanana na yale ambayo yalitokea hapo mwezi Mei mjini Bujumbura. Mama Alfonsine, mfanyabiashara wa mbogamboga pembezoni mwa soko la mtaa wa Jabe, ni miongoni mwa walionusurika. Mlipuko ulitokea wakati akipokea mteja. Kiliasa alikuja, nikafika, nasikia kitu kinalia puu, nikaona chini moto, na mimi nikalala chini. Si kitu, tunaomba serikali, tunaomba amani. Baada ya kuwazuru waliojeruhiwa katika mashambulizi hayo, waziri mkuu Alengi Ombe Bunyoni amesema waliohusika na kitendo hicho kiovu ni wapinzani waishio uhamishoni wanaolipwa ili wayumbishe usalama nchini Burundi. Amekiri kuwa watasakwa, msako dhidi yao ameisha anza, mwisho watakamatwa seo, na watafikishwa mbele ya mahakama Taduni waadhibiwe kwa vitendo vyao vyovu. Burundi inazidi kutikiswa na mashambulizi. Hapo Jumapili watu watatu waliuawa na wengine zaidi ya mia moja wakajeruhiwa jijini Gitega, katikati mwa Burundi. Nam Abas, huko Burundi, uongozi wa chama cha upinzani cha MSD Jumatano ya wiki hii ulikanusha madai ya kuongoza kundi la magaidi waliohusika na mashambulizi ya gurunedi kwenye majiji hayo. Hati ya kukamatwa ilitolewa kwa viongozi wa chama hicho cha MSD kinachoongozwa na Alexis Sinduhije anayeishi nje ya nchi, lakini pia kwa katibu mkuu wa chama hicho François Nyamoya na Marguerite Barankise almaarufu Magi, ambaye ni mwanaharakati na mwanzilishi wa kituo cha kutoa misaada kwa mayatima Maison Shalom, ambaye mara moja alijitokeza kupinga madai dhidi yake. Katika mwaka elfu mbili kumi na tano nilishtakiwa kuwa mimi ni mtu anayepanga mapinduzi. Nilipewa wara nyingi za kukamatwa na hivi karibuni walinihukumu kifungo cha maisha jela. Siwezi jiunga na kundi la kigaidi. Siku zote ninahubiri upendo, nami nitaendelea kusema kwamba chuki haiwezi kusuluhisha mambo. Ni sauti yake Marguerite Barankise almaarufu Magi, mwanzilishi wa kituo cha kutoa msaada kwa mayatima Maison Shalom, na mmoja wa washukiwa wanaotafutwa nchini Burundi. Msikilizaji, Septemba 22, mwaka huu, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni aliruhusu nyumba za ibada kufungua kwa mara nyingine baada ya miezi kadhaa kuwa wamezuiliwa kutokana na maambukizi ya COVID-19, akiwataka viongozi wa dini kuheshimu makataa ya watu kujikinga. Katika hotuba yake kwa taifa wiki hii, Rais Museveni aliwaonya raia dhidi ya kupuuza makataa zilizowekwa, huku akitangaza kuendelea kufungwa kwa shule. Open... maeneo ya kuabudu yanaweza funguliwa chini ya masharti ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kuhusu kufunguliwa kwa shule, kamati yetu imeshauri walimu na wanafunzi wapatao milioni nne nukta nane kupewa chanjo. Hilo likifanyika, basi shule zitafunguliwa. Ni sauti yake, Yoweri Museveni, rais wa Uganda. Mombasa 105.5 FM. Serikali ya Kenya wiki hii ilijitetea kuhusiana na ripoti ya shirika la Human Rights Watch kwamba ilikosa kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya dhuluma za kijinsia wakati wa kipindi cha janga la Corona. Florence Kivuva na taarifa zaidi. Jaki Njagi kutoka afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya amesema afisi ya ODPP haikuwa tayari kushughulikia kesi za dhuluma za kijinsia wakati mlipuko wa janga la Korona ulipotokea. Tuliona mambo ya COVID yalikuja, tunajua kwa janga hakuna mtu mwenye anakuanga ako redi ama amejipanga. Tukaona pia koti zilifungwa, tukaanza kujiuliza ni nini tutafanya baada ya hapo? Agnes Odhiambo, mtafiti mkuu wa Human Rights nchini Kenya anasema taifa hilo limekuwa likishuhudia ongezeko la dhuluma za kijinsia kila panapotokea janga. Human Rights Watch inasema inasema kwamba ilifaa serikali jue na ijipange kuhusu ongezeko kama hilo. Hii ni kwa sababu Kenya imepitia nyakati zingine za vurugu ambapo dhuluma kama hizi ziliongezeka. Wanaharakati wa kutetea haki za wanawake nchini Kenya wanasema vijana wanaoendesha pikipiki wamechangia pakubwa dhuluma dhidi ya wasichana wadogo. Gladys Kamau ni mwanaharakati nchini Kenya. mtu ya bodaboda na kucha na pepa, leo mtoto kwenda shule anaitisa msaada, msaada ni nini? si ni mwili yake, anapopaya pea mwili yake, mimba basi tayari. Human Rights Watch sasa inashinikiza serikali ya Kenya kulinda haki za wanawake <muchas> Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka ukiwa huko Mwanza nchini Tanzania, unasikiliza kupitia Inland Radio 93.3 FM RFI. Siku ya Alhamis ya Septemba 23 mwaka huu, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan Alihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York huko Marekani na kuambia dunia kuwa uwepo wake kwenye mkutano huo ni ishara tosha kwamba nchi yake ipo tayari kushirikiana na mataifa mbalimbali mbali ya dunia I'm here to nipo Tanzania hapa kuhakikishia kuwa like chini ya utawala wangu Tanzania itasalia kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa na itaunga mkono juhudi zote za umoja huu. Tuko tayari kwa wale ambao wana nia ya kushauriana na kushirikiana nasi, yawe mataifa madogo, makubwa, tajiri au maskini, kuhakikisha dunia hii ni yetu na mahala pazuri kwetu sote. Wakati wa uhai wake aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Magufuli hakuwahi kuhutubia wala kuhudhuria mkutano huo kwa kipindi cha miaka sita alichokuwa madarakani. Tukiwa bado nchini Tanzania, kwa juma hili mahakama jijini Dar es Salaam ilifuta mashtaka ya uchochezi dhidi ya makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema Tundu Lisu pamoja na wenzake wengine wanne. Uamuzi huu ulifikiwa mara baada ya ofisi ya mwendesha mashtaka kusema haina nia ya kuendelea na kesi hiyo iliyodumu kwa karibu miaka mitano, huku mwenyewe Tundu Lissu akisema kesi nyingine zinazomkabili ni za kutengenezwa kisiasa. Wiki hii ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ilibaini kuwa mamilioni ya dola imekuwa ikitumiwa vibaya na wanasiasa, viongozi wa jeshi na hali kadhalika wafanyabiashara katika kuendeleza ama kuendelea kulidhoofisha taifa hilo lililopata uhuru wake mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Na kwenye mataifa ya Afrika Magharibi na kaskazini, tukiangazia nchi ya Mali. Jumatano ya Septemba 22 maelfu ya raia wa nchi hiyo waliandamana jijini Bamako wakati wa maadhimisho ya miaka 61 ya uhuru wa taifa hilo huku raia hao wakionyesha uungwaji mkono kwa utawala wa kijeshi akiongea kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kule New York, mwenyekiti wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS ama CEDEAO ukipenda, ambaye ndiye rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo, aliwaonya wanajeshi wa Mali na wale wa Guinea dhidi ya kuenda kinyume na maelekezo yao. ECOWAS imeipa Guini miezi sita kutekeleza hilo, na kutaka kuachiwa mara moja kwa rais Konde. Ziara yangu kule Konakri juma iliyopita, na kukutana na viongozi wa kijeshi walioonyesha nia ya kumwachia huru, na tunatumai kwamba watafanya hivyo. Ni sauti yake, Nana Akufo Addo, rais wa Ghana na mwenyekiti wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Katika hatua nyingine ya msikilizaji, waziri wa majeshi ya Ufaransa Florence Parly alitamatisha ziara yake nchini Mali Jumanne ya tarehe 21 Septemba mwaka huu, akionya kwa mara nyingine nchi hiyo dhidi ya kuingia makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na kampuni moja binafsi yenye uhusiano na utawala wa Kremlin huko Urusi, akisema makubaliano yoyote yataifanya nchi hiyo kutengwa. Baraza la uongozi nchini Libya lilisema linapanga kuwa na kongamano la kimataifa mwezi Oktoba kutafuta uungwaji mkono wa kufanikisha uchaguzi ambao umepangwa kufanyika nchini humo mwezi Desemba mwaka huu. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Hii inakuja wakati huu kukiwa na mashaka yawapo uchaguzi huo muhimu uliopangwa utafanyika kutokana na mvutano wa wanasiasa na hofu ya usalama nchini humo. Miezi mitatu kabla ya kufanyika kwa uchaguzi huo wa tarehe 24 mwezi Desemba, raia yote wa Libya ambaye anataka kuwania urais alitakiwa awe amejiuzulu kutoka jeshini au utumishi wa umma kufikia tarehe ishirini na tatu mwezi huu. Tayari kiongozi wa jeshi la upinzani Halifa Haftar ametangaza kujiondoa kwa muda kwenye shughuli za kijeshi huku Aguila Sale akijiondoa kama kiongozi wa Bunge, lakini bado wagombea urais bado hawajawekwa wazi. Haftar, ambaye amekuwa akipambana na serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na jumuiya ya kimataifa, ameonekana akiwa amevalia mavazi ya kiraia katika siku chache zilizopita na amekuwa akikutana na viongozi wa kikabila na hata kuhudhuria michuano ya soka mjini Bengazi. Kwingineko duniani waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean-Yves Le Drian, siku ya Alhamis ya Septemba 23 alimwambia mwenzake wa Marekani, Antony Blinken, kwamba itachukua muda na hatua za makusudi ili kutatua mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Ifuatayo ni kauli ya Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, mara baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Ufaransa Jean Yves Le Drian. Mkutano wetu leo umetokana President President na mazungumzo kati ya rais Macron na Biden ambapo walikubaliana kuwa kutokana na tangazo la Septemba 13 watafanya mazungumzo zaidi miongoni mwa mataifa wanachama kuanzia wakati before huu na kuendelea. Tunafahamu hili litachukua uh, muda na linahitaji juhudi za pamoja na na na ushirikiano. Halitafanyika tu kwa kwa maneno bali kwa vitendo. Nimejitolea kushirikiana. Hii imekuja baada ya Marekani kuingia kwenye mkataba wa kiusalama na Australia bila ya kuishirikisha Ufaransa, ambayo inasema imepoteza mabilioni ya dola baada ya mwaka 2016 kuingia kwenye makubaliano kama hayo na Australia ambayo imesitisha makubaliano na Ufaransa. Rais mpya wa Iran Ebrahim Raisi mwanzoni mwa juma hili alisema anaunga mkono kufufuliwa tena kwa mazungumzo na nchi zenye nguvu duniani kuhusu mpango wake wa nyuklia, huku akiukashifu utawala wa Marekani kwa kujaribu kukwamisha juhudi hizo. Msikilizaji <mucho> kufika hapo, sina la ziada Naitwa Ruben Lukumbuka. Shukrani za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine panapomajaliwa, ni kutakie kila la heri na kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya. Kushukuru sana Ruben kakule Likumbuka kwa makala hayo. Kumbuka makala hayo, msikilizaji, ukujia kila siku ya Jumamosi. Nikumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii, ni pamoja na wanahabari nchini Burundi wameshtumu hatua polisi nchini humo kumshambulia mwenzao katika taifa la Burundi. Kibao mzimbe wa love chake msanii katilaya kutoka Uganda kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. kibao chake msanii Katilaya akimshirikisha Kandol kutoka kule Uganda kinakamilisha matangazo yetu ya asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Ruben Kakule Likumbuka, amekuwa msimamizi wa matangazo. Naitwa Benson Wakoli, find mtambo anaitwa George Maina. Hadi matangazo mengine yatakayokujia mwendo wa saa 12 jioni Afrika Mashariki, kwa heri.