Mbili na dakika 36 ni muda wa kupata makala changu chako chako changu. changu naye Ali Bilali, karibu mpenzi msikilizaji katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenu Hii leo msikilizaji isipo peke yangu, niko na mwenzangu Emmanuel Makundi ambaye ni muhariri wa idhaa Kiswahili ya RFI. Kwa pamoja tunazungumzia leo historia ya Umoja wa Mataifa ama UN. Emmanuel Makundi, bienvenue. Merci Bilali, karibu sana. Wakati vikao vya Umoja wa Mataifa vikihitimishwa juma hili huko New York Marekani, Tuwajuze wasikilizaji wetu nini maana ya umoja wa mataifa, na ilikuwaje mpaka kufikia kuundwa kwa umoja huo? Asante Bilali, na kwa faida tu ya msikilizaji ni umoja wa mataifa mwanzoni nafahamika kama United Nations Conference ama International Organization uh, kabla ya mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na tano punde tu baada ya kumalizika kwa vita ya pili ya dunia, katika mkutano uliofanyika kule San Francisco, California, kuanzia tarehe 25 hadi tarehe 26 ya mwezi Juni mwaka 1945 kukiwa na nchi wawakilishi wawakilishi kutoka nchi 50 ndivyo walikubaliana na baadaye kuunda charter ambayo sasa hivi inafahamika kama United Nation Charter ambayo inatumika sasa hivi kama mwongozo wa kuongoza Umoja Mataifa. Lengo lilikuwa ni kujaribu kuisaidia dunia uh, kudhibiti hali ya uharibifu iliyotokana na vita kuu ya kwanza ya dunia na vita kuu ya pili ya dunia. Kwa hivyo lengo kubwa lilikuwa ni kujaribu kuleta amani ya dunia na kuepusha dunia dhidi ya machafuko ambayo yalikuwa yameshuhudiwa katika vita mbili zilizokuwa zimetangulia. Bilali, lakini kama unavyojua, linapokuja li, li, li, suala la umoja huwa na hali ya kusuasua au kusitasita kwa mataifa na, mwanzoni ilikuwaje? Uh, ni kweli kama unavyosema, mwanzoni uh, yalikuwepo ni mataifa takriban hamsini, na baadaye wakaongezeka wanachama wengine na hivi sasa tunavyozungumza Bilali uh, kuna wanachama zaidi ya miamoja na tisini na tatu na wengine wapo katika Umoja wa Mataifa kama uh, waangalizi ama waalikwa katika Umoja wa Mataifa kwa sababu nchi zao hazitambuliki kama mataifa rasmi. Uh, tulikuwa tunazungumza ukazungumzia Palestina na hata eneo la Somaliland ambalo bado mpaka leo na Sahara Magharibi mpaka leo bado wanapigania kutambuliwa kama mataifa huru katika Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo mwanzoni ulikuwa ni Umoja wa Mataifa ambao umekutanisha mataifa hamsini pekee. Hayo ndio ambayo baadaye, kama unakumbuka na kwa, kwa faida ya msikilizaji ni kwamba baadaye ndo uh, kwa nini tunazungumzia nchi wanachama zile ambazo tunasema ni wanachama wa kudumu wa umoja mataifa, unazungumzia Marekani, unazungumzia Ufaransa, unazungumzia Uingereza, unazungumzia Urusi, unazungumzia China. Hawa ndo baadaye walikuja wakaketi, ndio maana inakuwa ni vigumu sana sasa hivi kwa nchi nyingine kujumuishwa katika nchi wanachama wa kudumu ambao zina kura ya turufu ama kura ya veto katika Umoja Mataifa, kwa sababu founding members, yaani wale waasisi wa Umoja Mataifa waliunda chata maalum ambayo sasa inakuwa ni vigumu sana kuruhusu. Ndio maana kuna wanachama waalikwa. Sasa hivi unasikia baraza la usalama lina wanachama kumi na tano. na kuna suala la makao makuu, tuseme ofisi za umoja huu, ilikuwaje mpaka viongozi hawa wakakubaliana ni wapi yawe kwa makao makuu ya umoja huu? Na uh, Bilali, dhumuni la umoja umoja wa mataifa ni kuratibu mahusiano ama uhusiano wa, wa kimataifa kupitia sheria na mikataba ya kimataifa ambayo, uh, iliazimiwa na nafikiri kwa sababu mkutano wa mwanzo ulifanyika San Francisco Marekani. Ni kama ambavyo leo hii tunaweza tukazungumzia kwamba jumuia ya Afrika mashariki makao yake makuu ama tunazungumzia mashirika mengine ya Umoja Mataifa na makao yake makuu. kwa hivyo nafikiri kwa sababu ni mwanzo na mkutano wa mwanzo ulifanyika San Francisco, basi nchi wanachama ziliridhia kwamba makao makuu ya Umoja Mataifa yawe Marekani, lakini kuna ofisi nyingi tu za Umoja Mataifa ambazo zimetapakaa katika maeneo mbalimbali mbali duniani, ikiwemo Uswisi, Nairobi nchini Kenya na Viena huko Australia. Sasa tuangazie hapa kuhusiana na lugha, hili lipoje? Maana hivi majuzi tumeshuhudia rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akihutubia kwa Kiingereza, ambapo baadhi wakaeleza angetumia Kiswahili kama ku kukutangaza lugha ya Kiswahili. Hili limekaa vipi makundi? <laughs> Nafikiri ndio, uh, ndio changamoto ambayo ipo kwa sasa na kama unavyo ukitazama hata lugha zenyewe zilizopo kwa sasa ni takribani sita. Unazungumzia Kiarabu, unazungumzia Kichina, unazungumzia Kifaransa, unazungumzia Kihispania, unazungumzia Kiingereza, unazungumzia Kirusi unamzungumzia pia unazungumzia pia Kijerumani, ambacho pia Ujerumani ni miongoni mwa nchi zile wanachama wa Umoja wa Mataifa ambazo lugha yao ilikuwa inazungumzwa sana, na unakumbuka kwamba katika historia, vita ya kwanza na vita ya pili ya dunia, akina Hitler ndo walikuwa vinara sana wa vita hivyo. Kwa hivyo Ujerumani pia, Kijerumani kinatumika ingawa ingawa kuna lugha nyingine ambazo zinatumika. Nakumbuka hata Rais Kikwete wakati fulani, rais wa Tanzania, rais wa zamani wa Tanzania alizungumza Kiswahili katika Umoja Mataifa. Kwa hivyo kuna zile lugha ambazo uh, ni, ni rasmi zinatambulika kama lugha rasmi za Umoja Mataifa, lakini kiongozi yoyote ama nchi yoyote inaweza ikatumia lugha yake, kwa sababu kuna wakalimani ambao wanajaribu wana, wana, wana uh, ama wanafanya ukalimani katika lugha anayofanya. Kwa hivyo nafikiri uh, rais wa Tanzania kuzungumza Kiingereza Pengine kwa, kwa maoni ya wengi ni kujaribu kufikisha ujumbe katika lugha ambayo kwa, wengi. Ni hee, kwa wengi, wengi zaidi. Lakini pia nimemsikia mwenyewe akieleza kwamba alitaka kuzungumza Kiswahili, lakini akaelezwa hakuna wakalimani na, na akasema kwamba angelitambua hilo mapema angelitoka nchini Tanzania akiwa na wakalimani. Ni kweli kwa sababu nakumbuka kwa, uh, kwa sababu hata mkutano wenyewe unafanyika katika mazingira magumu ya janga ya, la COVID-19 COVID. Kwa hivyo hata wakalimani sio wote ambao waliruhusiwa kwenda. tutafikia kuhusiana na swala okay. tota hilo na, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa makundi anachaguliwa uh, anachaguliwa vipi inakuaje, eh? Uh, anachaguliwa kwa kipindi cha muda wa miaka mitano. Uh, kwa sasa katibu mkuu wa Umoja Mataifa ni Antonio Guterres uh, raia wa Ureno aliyechaguliwa kuwa katibu mkuu mwaka 2016 akichukua na nafasi ya Ban Ki-moon. Kwa hivyo huwa inaenda na, ikifika muda basi nchi wanachama zinaulizwa kama wanaunga mkono bwana uh, Guterres aongezewe muhula mwingine, basi wataunga mkono. Kama hawaungi mkono, basi atachaguliwa mtu mwingine uh, kurithi. Kwa hivyo nafikiri pia kuna historia kwa sababu una makatibu wakuu walikuwa ni kutoka barani Afrika mm -hmm. Akiwemo na Boutros Boutros Ghali. Na tuzungumzie sasa kuhusiana na vikao vya baraza la Umoja wa Mataifa ambavyo hukutana kila mwaka katikati ya mwezi Septemba na mwezi huu tunavyozungumza, kikao cha mwisho kinatamatishwa tarehe 27 mwezi huu tuliomo wa Septemba. Ajenda kuu inakuwa ni nini hasa? Nam uh, labda nichukulie mfano uh, ni mkutano ambao umesema vizuri unafanyika uh, kila mwaka, na ni mkutano sasa ambao unakuwa unafanyika katikati kama ulivyosema uh, ya, ya mwezi huu katikati ya Septemba na, na Oktoba, na unachukua takriban majuma mawili na zaidi uh, kwa hivyo uh, lengo kubwa linakuwa ni kutazama zile ajenda uh, kubwa muhimu za umoja wa mataifa uh, uchumi uh, mabadiliko ya tabia ya nchi na usalama na amani. Kwa hivyo, hata ukiangalia hotuba nyingi ambazo zimetolewa na viongozi uh, wa dunia wote walikuwa wamejikita katika maswala ya kiuchumi, wote walikuwa wamejikita katika maswala ya usalama wa dunia, na wote walikuwa wamejikita katika maswala ya kufua uh, kukabiliana na janga la korona, afya. mm -hmm. Kwa hivyo uh, ajenda kubwa ilikuwa ni, ni kutengeneza diplomasia ya dunia na kuishawishi dunia, na unakumbuka katika swali lako la mwanzoni, na nafikiri swali la pili uh, kuhusu wale nchi wanachama ambazo baadaye ziliridhia kuja kuundwa kwa umoja wa mataifa, ndio ambazo zinazungumzwa sana, ukitazama Umoja Mataifa unazungumzia China, unazungumzia Urusi, unazungumzia Marekani. Kwa sababu gani? Kwa sababu pamoja na kwamba wao ndio watunga sera wakubwa katika Umoja Mataifa, lakini wao ndio wanao tengeneza kwa kiingereza niseme wana shape siasa ya dunia inavyoenda. Ndio maana unaona hata katibu mkuu katika hotuba yake alisema kwamba ikiwa China na Marekani mtaendelea kupigana, basi dunia, pengine uchumi wa dunia utaendelea kutetereka na pengine matatizo, matatizo yatazidi uh, zaidi. Ni siasa kubwa katika Umoja wa Mataifa. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi. Tutamatishie hapa awamu yetu ya kwanza ya makala kuhusu historia ya Umoja wa Mataifa. Bila shaka, natumai juma lijalo tutakuwa pamoja nyingine tena kuzungumzia kuhusu taasisi mbalimbali za Umoja wa Mataifa. Inshallah, Bilal, asante, shukran. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, tukiangalia hapa katika jumba la utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Francaise ya jijini Nairobi. Uh, wiki hii kumekuwa na tamasha ama onyesho la mchezo wa kuigiza ambalo limekuwa likifanyika hapo na lilianza tangu Septemba 24 na litatamatika Septemba 26 na kule jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Alliance Francaise iliyopo huko Upanga, visomo vya lugha ya Kifaransa vinaendelea na shughuli mbalimbali katika eneo hilo. Usisahau kwamba Alliance Francaise ya Nairobi pia bado imeandaa mashindano ya kutengeneza filamu kwa kutumia simu ya mkononi. Msikilizaji, tumalizie makala yetu hapa, Changu Chako Chako Changu, na kipengele cha muziki. Kama nilivyokuahidi juma lilopita, nitakuletea tena kwa mara nyingine tena mwanadada huyu Charlotte Dipanda ambaye alizaliwa Julai 14 mwaka 1985 huko Yaunde Yaunde ni mwanamuziki raia wa Kameruni, mwimbaji na mtunzi wa nyimbo mbalimbali mbali na ana albamu tano kwa sasa. Ana albamu yake ya kwanza iliitwa Mispa, aliitoa mwaka elfu mbili na nane. Charlotte panda anaeleza hapa mwenyewe ilivyokuwa. Uh, Nakiri kwamba Mispa ni albamu yangu ya kwanza nikiwa peke yangu, lakini hapo awali nilikuwa nimefanya kazi kadhaa mwaka elfu mbili na moja na msanii wa Cameroon ambaye kwa sasa hayupo tena duniani, Jano Enz. Ilikuwa ni mara ya kwanza najaribu kuingia studio kurekodi albamu licha ya kwamba haikuwa albamu yangu, lakini niliingiza sauti yangu mwimbaji wa kike katika albamu ya mpiga gita huyo wa Kamerun. Kwangu mimi nilikuwa tayari nina uzoefu. Niliondoka kutoka Kamerun kwenda Ufaransa, nikaendelea kushiriki katika nyimbo za wanamuziki kadhaa, na baadaye nikapata ujauzito mwaka elfu mbili na tano. Na naakiri kwamba nilipopata mtoto sikupenda kurejea kama mwimbaji, nikaona kwa vile kwa sasa nina majukumu inabidi kushikilia kwa makini kila ambacho nina mpango wa kuwafikishia umma, hivyo kufanya kazi to binafsi to. Hivyo ndivyo nilikuta kuwa mwanamziki. Ni kweli kwamba kwa uzazi uh, ulinipa mawazo kidogo na presha uh, kidogo ili uh, niwe na le kwe kwe le ari ya kujitokeza na kuwambia umma kwamba ina jambo la kuwapa de dire Kibao chake hicho Charlotte Dupanda kukuu ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo. Changu chako chako changu, changu Ali Bilali ni kutakie bon dimanche. Wasikilizaji wa RFI Kiswahili, sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Kabla kuhitimisha matangazo haya, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia kufupi. Kenya yaripoti kushuka kwa matumizi ya huduma za kupanga uzazi tangu kuzuka korona. Mali yaituuma Ufaransa kwa kujasha kwenye njia panda katika mapambano dhidi ya wanajihadi. Na Ujerumani yapiga kura kumpata mrithi wa Kansela Angela Merkel. Tunatamatisha matangazo na kibao Frango de mi Amor chake Madilu System, ya msanii kutoka DRC marehemu bao franco demi amor chake madilu system msanii kutoka DRC ambaye alishapumzika. Ndivyo tunasema kwa heri kutoka studio zetu za Nairobi. Shukrani msikilizaji, shukrani fundi wa mitambo wa boldin ambale. Mimi naitwa Carol Kore nikikutakia siku njema. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo saa 12 jioni Afrika Mashariki.