Jina langu Ruben Lukumbuka. Tuandamane hadi tamati ya makala haya. Tukianzia huko Sudan ni wiki ambayo maandamano yaliendelea kushuhudiwa katika nchi hii licha ya Waziri Mkuu Abdalla Hamdok kurejeshwa madarakani, ambapo wachambuzi nchini humo wanasema ni kama wanajeshi wanatafuta njia ya kusafisha mapinduzi yaliyotokea nchini humo. Carol Korir na maelezo zaidi. Hatua ya Hamdok kurejeshewa madaraka kwa kiasi kikubwa inaaminiwa ni kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kwa mujibu wa wachambuzi wa siasa za Sudan. Magdi Al-Gizoli, mtaalam wa Sudan kutoka taasisi ya Rift Valley, anasema jeshi alikufuata hatua ya kuchukua madaraka licha ya kutangaza kumrejesha Hamdok katika nafasi. Tangu jeshi lilipotangaza kuchukua madaraka mwezi mmoja uliopita, Hamdok alikuwa kwenye kifungo cha nyumbani. Algizolu anaona kuwa hata baraza la mawaziri litakaloteuliwa na Hamdok litakuwa mikononi mwa jeshi na huenda likapata shinikizo mara kwa mara. Hata hivyo, hatua ya Hamdok kurejeshewa madaraka imepongezwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika pamoja na Saudi Arabia na Misri, nchi ambazo zina uhusiano wa karibu na jeshi nchini Sudan. Marekani na Uingereza pia zimepongeza Abdallah Hamdok kurejeshewa madaraka. Alhamisi ya wiki hii yalifanyika maandamano ya kupinga makubaliano kati ya waziri mkuu huyo Hamdok na wanajeshi hao ambapo baadhi ya wa waandamanaji walizungumza na mwandishi wa RFI Eliot Brachet ambaye pia alifuatilia maandamano hayo. Swali si iwapo maandamano haya ni mtihani au la. Ni wazi raia hawana imani na jeshi. Awepo asiwepo Hamdok, hatutagawanywa. Raia tuna makataa yaliyo wazi, na hakuna wa kutukutosha. Wanajeshi warudi kwenye kambi, tuna jukumu kulijenga taifa hili. Leo hatupigane vita vya Hamdog, ila dhidi ya uongozi wa baadaye. Tutapigana na Hamdog, lakini kwa sasa tunakabiliwa na utawala wa kijeshi wenye manyanyaso ambao umechukua nchi. Hatuna haja na mkataba uliosainiwa. Msimamo wetu ni dahili, hakuna mazungumuzo, hakuna ushirikiano wowote na wanajeshi. Haya yalijiri wakati mawaziri kumi na mbili huko Sudan walijiuzulu wiki hii baada ya makubaliano hayo ya kisiasa kati ya waziri mkuu Abdalla Hamdok na uongozi wa kijeshi Jumapili iliyopita. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed mwanzoni mwa Jumahili aliondoka kwenye jiji kuu kuelekea eneo la Tigray katika uwanja wa vita kupambana moja kwa moja na waasi wa Tigray na washirika wake wanaodai kuwa wanateka miji kadhaa kuelekea jiji kuu Addis Ababa. Mwandishi wetu Jupiter Mayaka alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Shirika la habari la serikali Fana limeripoti kuwa Ahmed amekwenda katika mstari wa mbele kupambana na waasi, na kwa sasa madaraka nchini humo yanashikiliwa na naibu waziri mkuu Demeke Mekonnen Hassen. Katika mkutano na wanahabari, msemaji wa serikali Legesse Tulu ameeleza kuwa baadhi ya majukumu ya serikali sasa yatatekelezwa na naibu waziri mkuu. Siku ya Jumatatu wiki hii, Abiy Ahmed ambaye pia ni mwanajeshi aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa wakati umefika wa yeye kwenda kwenye mstari wa mbele na kuongoza mapigano dhidi ya waasi wa Tigray. Kuendelea kwa mapambano ya kijeshi nchini Ethiopia yanaathiri jitihada za kupata suluhu ya kisiasa kwa pande mbili kwa mjibu wa mjumbe wa Marekani Jeffrey Feltman ambaye amekuwa nchini Ethiopia. Nao wanariadha maarufu nchini humo Haile Gebreselassie na Feisa Lilesa walisema wako tayari kwenda kupambana baada ya tangazo la Waziri Mkuu Abiy Ahmed. Na sasa tuelekee nchini Kenya. Wiki hii msikilizaji, utafiti wa shirika la Reinvent ambalo linalojihusisha na jitihada za kupunguza visa vya ukosefu wa usalama na kupambana na itikadi kali za Kiislamu kaskazini mashariki na pwani ya nchi hiyo. Utafiti huo unaonyesha kuwa mafunzo ya kijihadi yamekuwa yakiendelea katika maeneo ambayo hayakutarajiwa kama magharibi na eneo la kati ya nchi hiyo. Hii imekuja kufuatia kutoroka kwa wafungwa watatu wa kigaidi, akiwemo Musharaf Abdallah Akulunga na Joseph Juma Odhiambo, ambao asili yao ni magharibi mwa Kenya. George Msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama nchini humo. Polisi wana hizo habari, manake mitandao ya ugaidi imezidi kuongezeka katika taifa la Kenya kule magharibi, na nafikiri serikali inafahamu na hatua zimechukuliwa ili kuweza kukabiliana na, na hili tatizo lakini cha msingi ni je, ni sababu ipi ambayo inafanya vijana kwa urahisi sana hivi sasa kuweza kujiunga na hiki kikundi cha cha al shabab, kukua radicalized katika maeneo haya. Hilo ndio swali ambalo lafaa tu atajiuliza hivi sasa kama taifa. Nafikiri ni msukumo wa umaskini ambao unasukuma vijana kwenda katika kujiunga na hiki kikundi kama mbinu moja ama njia moja ya kutetea uchumi. Mtazamo wake. George Msamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nairobi, 89.9 FM. Na msikilizaji, tukisalia nchini Kenya, mwanzoni mwa wiki hii, serikali ilisema raia ambao hawatakuwa wamepokea chanjo ya kupambana na virusi vya COVID-19 hawatapokea huduma za kiserikali, pia hawataruhusiwa kutumia usafiri wa umma kuanzia Desemba tarehe 21 mwaka huu lakini je, agizo hili litatekelezwa katika nchi ambayo mpaka sasa ni chini ya asilimia kumi ya watu wazima ndiyo waliopokea chanjo? Daktari Stephen Muleshi ni mwanakamati katika jopo kazi la kupambana na COVID 19 katika wizara ya afya nchini humo. Sasa Wakenya tuko karibu asilimia nane nukta nane ambao wamepata chanjo hiyo ni chini sana, hapo mahali serikali imefikia sasa, kuweza kuhakikisha kwamba Wakenya wanapata hii chanjo. Kwa ku kusema kwamba wale ambao hawatakuwa wamepata chanjo wawezi kupata huduma za uh, uh, serikali ama huduma zingine, naona ni jambo nzuri kwa sababu afya ya Wakenya iko mikononi um, uh, kwanza mikononi ya uh, mwenyewe kama Mkenya, lakini pia serikali inachangia sana. Nchini Uganda wahubiri wawili wa dini ya Kiislamu walikamatwa mwanzoni mwa juma hili kwa madai ya kuhusishwa na mashambulizi mawili ya bomu yaliyotokea wiki iliyopita jijini Kampala. Hii ina maana kwamba idadi ya watu waliokamatwa mpaka sasa na maafisa usalama inaendelea kuongezeka, kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Fred Enanga ni msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda. Six, uh, jumla uh, ya washukiwa 106 uh, uh, wamekamatwa uh, wakiwemo waliofadhili uh, shughuli za kigaidi and, uh, kusajili uh, na kuchochea uh, raia ambao hawana hatia uh, kujiunga uh, na kundi la uh, ADF. Tunataka kusisitiza kuwa uh, washukiwa uh, wote waliokamatwa uh, uh, uh, hawalengwi kivyo vyote uh, vile uh, kutokana na dini yao ideology, kabila au msimamo uh, uh, wao kwa jamii au uh, uh, uh, swala lingine lolote lile. Sauti yake Fred Enanga, msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda. Tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili Jumatano ya Novemba 24, miili ya watu 30, akiwemo mwenyekiti wa kijiji, ilipatikana katika kijiji cha Mbanzingi kwenye umbali wa kilomita 200 kutoka mji wa Bunia, jimboni Ituri, huku waasi wa ADF wakidaiwa kuhusika na mauaji ya watu hao. Mengi zaidi ni katika ripoti aliyotutumia mwandishi wetu Erikson Luhembwe akiwa Beni. Viongozi wa pahali wasema shughuli za kutafuta maiti bado zaendelea. Justin Braza tukitaka ya kwamba hali iko nzema inaomba kuongezewa wajeshi, kwa sababu tunaendelea kuwalilia wakubwa wetu watupatie wajeshi, lakini hawatimizi yale ambayo tunawaomba. Monisco inakuwa hapo na FRDC wanakuwa hapo lakini eh, wajeshi wanakuwa ndogo sana. Msemaji wa jeshi la Kongo FRDC, Luteni Jil Ngongo, asema bado hawajazidiwa Jimbo lote liko mikononi mwetu, na mpaka sasa tunaendelea kuongeza askari ili kuwalinda raia. Kwa sasa tunasema kwamba jimbo hili liko mikononi mwetu, tunasonga mbele na operesheni kwa kuzuia mashambulizi ya aina yeyote. Ila mbunge wa Kivu Kaskazini Alesi wako Apendekeza muda wa dharura ubadilishwe na hali hatari, watu wanaendelea kufariki kushinda hata mbele. Unaona hiyo etat de siege, viongozi wanafanya maximisation de recette, wanafanya administration development, wanakosa muda ya kufanya usalama. Ne hiyo etat de diligence itaacha viongozi wanajihushisha tu na maneno ya kutafuta usalama. Masaa ishirini na mane yaliopita raia kumi na mmoja wameuawa Kainama, Beni na zaidi ya kumi kutekwa na waari. Mashirika Luhemboe, mm. Benny, licha ya usalama kuendelea kudorora katika taifa hili kubwa la ukanda wa Afrika ya Kati, Rais Felix Tshisekedi wiki hii alisema nchi iko katika nafasi nzuri ya kuzalisha betri za magari yanayotumia umeme na kutoa ushindani mkubwa duniani. Rais Chisekedi aliyasema hayo wakati wa kongamano la kibiashara kati ya nchi hiyo na mataifa ya Afrika, iliyohudhuriwa pia na rais wa Zambia, Hakainde Hichilema. Julien Paluku Kahungia ni waziri wa viwanda nchini DRC alikuwa na kauli hii. Ahadi zilizotolewa zina nguvu. Tumejadiliana na washikadau wa shirika la wafanyabiashara wa Kongo pamoja na Jekamin ili kiwanda cha kwanza kiwekwe mjini Lubumbashi na mashirika yanayoshughulikia migodi yamekuwa tayari kusaidia uzalishaji huu. Wafadhili wote wenye pesa zao duniani wametia saini ahadi ya kutusindikiza katika kutimiza ndoto hii mpya. Ni sauti yake Dr. Julien Paluku Kahongia, waziri wa viwanda nchini DRC. Na Jumanne ya wiki hii Umoja wa Ulaya uliongeza muda wa vikwazo ulivyoiwekea nchi ya Burundi hadi tarehe 31 Oktoba mwaka 2022, kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu chini ya utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo marehemu Rais Pierre Kurunziza. Katika ripoti yake miezi miwili iliyopita, Umoja wa Mataifa ulikadiria kuwa hali ya haki za binadamu bado si nzuri katika nchi hiyo Licha ya ahadi alizozitoa rais wa sasa Evariste Ndaishimie Amel Niongere ni wakili wa haki za binadamu wa Burundi anayeishi uhamishoni. Hili ni jambo zuri, lakini tunataka kwamba wahusika hawa wa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu wafikishwe kwenye vyombo vya sheria. Uamuzi wa kuweka upya vikwazo ni uamuzi wa kisiasa. Upande wetu sisi, tunaendelea kujadiliana kuhakikisha haki na sheria vinafuata mkondo dhidi ya wahusika wa vitendo vya uhalifu vilivyofanyika mwaka 2015 nchini Burundi. Nchi hiyo imekuwa chini ya vikwazo vya kiuchumi tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. RFI Burundi, Mlima Mutumba, 99.5 FM. Msikilizaji, Benki ya Dunia wiki hii ilipongeza hatua ya serikali ya Tanzania kuwaruhusu wasichana waja wazito au kinamama wachanga kuhudhuria shule, baada ya takwimu zake kuonyesha kuwa kila mwaka wasichana laki mbili na ishirini huacha shule katika nchi hiyo, huku elfu sita na mia tano kati yao ikiwa ni kwa sababu ya kupata ujauzito au kuwa na watoto wachanga. Kufutwa kwa sheria hiyo pia kulipongezwa na kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC, ambapo Ana henga ni mkurugenzi mkuu wa kituo hicho makubwa hili tangazo la waziri wa elimu. E, lakini tu, tunawalakini kidogo kwamba ni kitu kizuri kama kitawekwa kwenye mfumo wa sheria, kama kitawekwa kwenye kwenye kanuni, kwa sababu waziri Ndalichako ametoa ametoa maelekezo kweli, watoto watarudi shule, lakini akija waziri mwingine ambaye ana mtizamo tofauti, anaweza akatoa mwongozo tofauti. Kwa hiyo ni mwanzo mzuri, lakini iliweko kwenye sheria na kanuni, ndiyo itakuwa itaweza kuwa na nguvu zaidi. Sauti yake ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC cha nchini Tanzania. Kwa miaka 19 kumekuwa na sheria inayowazuia wasichana wajawazito kurudi shuleni, na hii ilisisitizwa na aliyekuwa rais wa nchi hiyo marehemu John Magufuli. Novemba 25, wiki hii dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kumaliza ukatili na dhuluma dhidi ya wanawake. Nchini Kenya, wanaharakati wanataka serikali kuwaongezea ulinzi zaidi haswa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mili Odhiambo ni mbunge katika bunge la taifa la Kenya, lakini pia mwanaharakati ningetaka kuomba serikali waweke security ya kipekee kwa wamama, waweke police unit ya kipekee ya wamama wako kwa kisiasa. Kwa, kwa hivyo ingemaanisha ya kuwa kama kwangu kama na na vai, uh, ya kuwa kama constituency yangu iwe na security police officers kama watano uh, wananisaidia lakini, kama sivyo tuta eh, dhuluma ya uh, dhidi ya wanawake kwa kisiasa bado itaendelea. Sauti yake Mili Odhiambo, mbunge katika bunge la kitaifa nchini Kenya. Na sasa tuelekee katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia nchini Mali. Msikilizaji, ni kwamba mazungumzo ya kitaifa kujadili juu ya mustakabali wa taifa hili la Mali, ambapo wawakilishi wa asasi za kiraia pamoja na vyama vya kisiasa wanajaribu kuafikiana kuhusu maandalizi ya uchaguzi nchini humo. Mazungumzo hayo ya kitaifa yani yameahirishwa. Hatua hiyo ilitolewa na msemaji wa serikali Jumatano ya wiki hii na kukosolewa na wapinzani, ambao walishutumu uongozi kwa kutaka kusalia madarakani. Amadu Koita ni mwenyekiti wa chama cha PS, Parti Socialiste, nchini Mali. Mikutano hii inazidi sana, kwa mtazamo wetu ni mikutano ambayo inawagawa wananchi wa Mali. Ratiba ya kufanyika uchaguzi imeshapangwa tarehe ishirini na saba Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili chaguzi za urais na wabunge. Sisi twaiomba serikali kuheshimu kalenda hiyo. Ni sauti yake Amadou Koita, mwenyekiti wa chama cha PS, Parti Socialiste nchini Mali. Nchini Nigeria waziri wa habari Lai Muhammad alitupilia mbali ripoti inayozunguka kwenye mitandao ya kijamii inayoeleza kuwa uchunguzi umebaini kwamba maafisa wa usalama katika nchi hiyo walisababisha mauaji kwa kuwashambulia waandamanaji katika daraja la Lekki mjini Lagos mwaka uliopita. Waziri huyo alisema ripoti hiyo haina ukweli wowote Ripoti hiyo haina ukweli wowote na ni habari ya kupotosha inayozima sauti ya walio wengi. Ukweli ni kwamba ripoti inayodaiwa kuwa kwenye mitandao ya kijamii haiwezi kutegemewa kwa sababu haiaminiki. Serikali ya Nigeria haijawahi kukubali kuwa waandamanaji waliuawa katika maandamano hayo kulalamikia kikosi maalum kilichokuwa kimeundwa kupambana na visa vya uhalifu katika taifa hilo. Na kwa muktasari tu, msikilizaji, huko Libya, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Jan Kubis wiki hii alijiuzulu wadhifa wake mwaka mmoja tu baada ya kuteuliwa, wakati huu Libya ikijiandaa kuelekea uchaguzi wa Disemba 24 mwaka huu. Kwengineko duniani Alhamis ya wiki hii, waziri wa afya nchini Ufaransa Olivier Veran alisema serikali yake imetangaza mpango wa kuanza kutoa chanjo ya tatu kwa watu wazima ambao tayari wameshapata chanjo ya kupambana na virusi vya COVID-19 kuanzia siku ya Jumamosi ya Novemba 27 mwaka huu, nakaongeza kuwa licha ya wasiwasi wa kutokea kwa mlipuko wa tano wa virusi hivyo barani Ulaya, serikali ya Ufaransa haina mpango wa kutangaza masharti mapya ya watu kutotembea. Inakuambieni kwamba hatma yetu iko mikononi mwetu. Hivyo, kulingana na kikao cha baraza la usalama ulinzi wa kitaifa kilichofanyika hapo jana, mimi siji hapa kuwatangazieni makataa mapya watu kutotoka nje, wala kufungwa kwa biashara, ama kuzuiwa kwa safari, wakati huu ambapo nchi nyingi barani Ulaya zinakabiliwa na wimbi kubwa la maambukizi. Nasi katika hali hii tumejaribu kuweka uhuru na watu kuwajib wenyewe tutafungua vituo vya kupewa les chanjo kuanzia mwishoni mwa wiki hii na utolewaji chanjo kwa watu wazima tutafunguliwa kuanzia Jumamosi hii. Sauti yake Olivier Veran, waziri wa afya nchini Ufaransa, Alhamisi ya Novemba 25 mwaka huu. Uingereza ilipiga marufuku safari za ndege kutoka mataifa sita ya Afrika baada ya nchi ya Afrika Kusini na Botswana kuripoti kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha korona, kirusi ambacho ni hatari zaidi kushinda hata kirusi aina Delta, na kwamba chanjo zilizopo kwa sasa huenda zikashindwa kukabiliana na kirusi hicho, kama anavyoeleza waziri Sajid Javid, waziri wa afya nchini Uingereza. Wanasayansi wetu wanahofu kuhusu aina mpya hii ya kirusi, ndio maana say imebidi kuchukua hatua hii no. Hakuna aliye na ufahamu tosha kukihusu, pengine Uingereza, kutokana na tafiti nyingi tunazofanya. One hii, one approach approach hii ni kuwa makini na kulinda mipaka yetu, protect, can, baadhi ya nchi ambazo zimewekewa vikwazo hivyo ni pamoja na Eswatini, Namibia, Lesotho na Zimbabwe. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Shukrani za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri na kwaheri kutoka Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, ni haut ambayo tumekuwa nayo kwa sasa, na kumbushe tu kwamba kirusi kipya ambacho kimetokea nchini Afrika ya Kusini kimepatiwa jina la Omicron na WHO. Wache na wimbo wake msanii Fuse ODG uh, wimbo Fuse ODG wake msanii Antena, akimshirikisha Wyclef Jean remix. Wimbo antena wake msanii Fuse ODG akitokea nchini Ghana akimshirikisha Wyclef Jean. Wyclef Jean ametoka nchini Marekani. Tukamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo, niseme shukran kwa mkuu wa idhaa hii Robet Minangua, bila kumsahau fundi ya mitambo Boldina Mbale pamoja na Ruben Lukumbuka ambaye amekuletea makala ya mtazamo wako. Mi naitwa Hilary Ngati, matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 kamili, Afrika Mashariki jioni.