ni saa mbili na dakika thelathini tupate makala changu chako chako changu naye Ali Bilali. Ni matumaini yangu kwamba hujambo popote pale ulipo mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni Le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue, yani karibu na kwenye kipengele hiki cha historia na utamaduni. Msikilizaji, tunaangazia kuhusu utafiti uliofanywa na wana akiolojia profesa Mfaransa Sonia Harman kwa ushirikiano na makavazi ya taifa ya Kenya yakiongozwa na Dr. Frederick Kialo manthi wamegundua vitu vya kale katika eneo la Lomekwi katika kaunti ya Turkana kaskazini magharibi mwa Kenya, ikiwemo mifupa ya binadamu wa kale kuonyesha kuwa watu waliishi katika eneo hilo. Wanaikiolojia hao wanasema wamegundua vitu hivyo vya kale vinavyoonyesha tabia ya wanadamu hao wa kale wanaoaminiwa waliishi zaidi ya miaka milioni tatu iliyopita. Mwanaikolojia profesa Mfaransa Sonia Armand hapa anaeleza kwa nini walijikita katika utafiti huu na nini walichobaini My main lengo langu kuu sio tu kugundua mabadiliko ya binadamu were, hawa wakale, lakini tabia zao things. Namna binadamu and hawa wa zamani walivyokuwa wanafikiria uh, for, um, na namna walivyokuwa wanafanya uh, uh, mambo yao. Turukana ni sehemu muhimu sana kwa sababu kuna maeneo mengi uh, ya kubainia very, very historia ya kale ya binadamu uh, na kitu ambacho tumebaini kwa miaka kadhaa iliyopita ni kuwa mambo uh, yalivyokuwa uh, yanatatuliwa na binadamu wa kale, tulipata ushahidi uh, wa vitu vya kitamaduni. Kwa hivyo tumefanya kazi kuhusu tabia za binadamu wa kale kwa vitu tulivyopata katika maeneo ya kihistoria. Aidha, Profesa Sonia anaeleza ni kwa nini kuna umuhimu wa watu kufahamu utafiti huu na manufaa yake. tulichogundua kinaonyesha asili ya utamaduni uh, so a, a na ugunduzi na hili sio kwa Kenya of tu bali kwa dunia nzima. Kwa hivyo ni kitu cha kipekee uh, ili kuelewa uh, history, historia ya binadamu huge, huge, na hivyo Turkana ina nafasi uh, so ya kipekee. Kwa hivyo ni muhimu kuwafahamisha wananchi wa Kenya kuhusu ugunduzi huu muhimu wa historia ya binadamu , lakini pia kuwatia moyo vijana kufahamu historia yao na kujikita to, katika utaalamu huu ambao wengi wameanza kukumbatia, na tungependa kuendeleza hili zaidi populated with great scientists here in Kenya, but we, we would like to develop uh, uh, that even, even, even more mwanaekolojia profesa wa chuo kikuu cha Stony Brook nchini Marekani, Sonia Arma raia wa Ufaransa ambaye pia ni anafanya kazi na taasisi ya Turkana Basin Institute. Makavazi ya taifa nchini Kenya tarehe mbili mwezi Disemba imeandaa maonyesho ya kuadhimisha miaka kumi tangu kugunduliwa kwa vitu hivyo kwa ajili ya wananchi jijini Nairobi kutoa elimu kuhusu umuhimu wa historia ya kale na ugunduzi waliofanya. Kufahamu mengi zaidi kuhusu ugunduzi huu, mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Dr. Frederik Kyalo Mathi kutoka makavazi ya kitaifa ya Kenya. Uh, area ya Kenya eria Turkana ni ya maana sana kwa nchi yetu ya Kenya, lakini sio kwa Kenya peke yake, ni kwa duniani kote uh, kwa sababu tumepata uh, mifupa mizuri sana kwa eria Turkana tumepata uh, uh, uh, culture ya zamani ambayo imepatikana kutokana na mifupa tofauti sana mm. kuna dinosaur fossils kutoka pia Turkana Basin. Mm, kuna uh, mifupa zingine za wanyama ambao amba waliishi zamani sana, ambao wengine wame, wamepotea kabisa, walitoweka wali duniani kote hawapatikani uh, kwa wakati huu. Kwa hivyo Turkana imetupea picha nzuri sana kuhusu wanyama wa zamani, vile maisha yalikuwako zamani uh, As far back as even sfbaeve uh, miaka milioni mia moja. Wakati dinosaurs walikuwa wanaishi pambani za Turkana. Kwa hivyo Turkana Basin kwa Kenya na nadun dunia yote ni ya maana sana, sababu hiyo Basin e, it documents the evolution of very many fauna species. Mtu wa kawaida tu kuleje atajiuliza kwa nini kuna umuhimu wanyiwe wataalam kufanya utafiti huu lakini pia ni kwa nini ni muhimu kuhifadhi haya mambo ambayo umeyapata? Kwa sisi kuelewa yale tunapitia saa hizi na yale yatakuja baadaye, ni lazima tuelewe yale yalifanyika nyuma yetu. Tunataka kujua mahali tumetoka kama, kama, kama binadamu. Kwa hivyo kus, kus, kusoma mambo ma ya zamani na pia kufanya utafiti kuhusu mambo ma ya zamani inatusaidia zaidi kuelewa mahali tuko saa hizi na mahali tunaelekea. Kwa Wakenya ambao wanakusikiliza na Waafrika wa kawaida, unahisi kwamba Waafrika wengi wanathamini uh, historia yao na historia ya binadamu na walikotoka? Lakini pia ukijibu hilo unaweza ukazungumzia hii exhibition ambayo mtakuwa nayo tarehe mbili Disemba. Uh, Waafrika wengi uh, bado hatujathamini sana hii uh, kazi tunafanya, utafiti tunafanya uh, ya paleo sciences lakini nafikiri sababu kubwa ni ya kwamba hakuja uh, kuwa na njia mingi sana ya ku, kuelimisha Waafrika kuhusu hii utafiti tunafanya ya mambo ya zamani uh. Nikisema hivyo, pia namaanisha kwamba kuna haja kubwa sana ya vyombo tofauti, uh, radio, TV uh, magazeti pia ku, ku, kuongeza ile, ile coverage ambayo ambayo wanaweza kuzungumzia mambo ya historia ya mambo ya zamani, uh, majirani wetu Ethiopia, Tanzania, Uganda uh, kidogo uh, Malawi, Mozambique mpaka South Africa, na ukienda even West Africa, kuna, kuna mambo mingi sana ambayo inazungumzia sana kuhusu utamaduni wetu ama ile urithi yetu kama Afrika urithi. urithi wetu kama Afrika kwa hivyo urithi wetu mm, kama Waafrika. Kwa hivyo kuna haja kubwa sana ya vyombo tofauti, uh, TV, redio, magazeti, magazeti kuzungumzia zaidi kuhusu hii urithi wetu, sababu ni urithi wetu kama Waafrika na ni lazima tujifunie hii urithi wetu kama sisi wa Afrika. Hii maonyesho inakuja hii tunafungua wiki ijayo, itakuwa ya itakuwa ya manufaa sana kwetu sisi wa Kenya na Waafrika sababu itatuwezesha ku, kujifunza zaidi kuhusu hizi s ya zamani vitu vya kale, kale. Mm. kale mm, itachangia ita zaidi kutufunza uh, ama kufunza uh, kufunza wa Kenya na na wale watu watatembelea hiyo exhibition kujua na kuland kujifunza kuhusu kuhusu ut, ut, uta, utamaduni na historia, in historia yetu kama, kama sisi wa Afrika na, na pia vile Kenya imeweza kuchangia zaidi kuhusu ile ile, ile ile kuelewa kuhusu mambo ya zamani. Kama kuna jambo taka kuongezea tumesahau, ningependa <coughs> yeah, ku, kuimiza wakenya ya kwamba uh, ama kuwaeleza zaidi Kenya, tukuna, tukuna, ya kwamba hakika Kenya tuko na mambo mazuri ya kujifunia hakika, ayo ayo, hiyo urithi, tuko nayo kama Wakenya ni urithi ambao mara nyingi hatujaitumia kwa njia nzuri. Ni urithi ambao tunapaswa tujifunie zaidi kama Wakenya, na hiyo huo urithi, maoni yangu ni kwamba ni tutafute njia ya kuitumia kuja pamoja kama Wakenya. Ni utamu, ni, ni, ni urithi wetu kama Wakenya, tujifunie huo urithi na tushikamane, tushikane mikono kuitunza uh, kutunza uridhi uh, kwa vizazi vijazo. Asante. Na bila shaka natumai kwamba imeeleweka vizuri sana Dk Manti na Profesa Sonia, asante so sana. Asante. Naam, nitoe shukrani za dhati kwa mwenzangu Victor Buso kwa kufanikisha mahojiano hayo. Hii hey, kwenye kipengele cha le parle Francophone, msikilizaji, kumbuka kwenye ukumbi wa Alliance Francaise ya Nairobi kulikuwa na maonyesho ya picha ambayo yametamatika juma hili. Ni kukumbushe tu kwamba kulikuwa na onyesho la picha Lake Victoria Slowly Dying ya Frederic Noy, Frederic Noy ambaye ni mshindi wa tuzo ya kipengele cha visa dor ya mwaka 2019 katika tamasha la kila mwaka la Visa pour l'Image photojournalism na alitunukiwa nafasi ya tatu katika kitengo cha picha za mazingira katika shindano la picha la dunia la mwaka 2020. Lakini pia kulikuwa na onyesho la picha Justice pour le Lac Victoria ama Justice for Lake Victoria. Picha hizi ni sehemu ya kampeni za utetezi zinazoongozwa na tamasha la nam Hashtag justice for Lake Victoria na kampeni za flip flop hashtag plastic revolution kulinda mojawapo ya maziwa makubwa zaidi barani Afrika na maeneo yake ya vyanzo vya maji dhidi ya uharibifu. Naam. Na kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki maarufu sana duniani anaitwa Kofi Olomide, ambaye jina lake halisi ni Antoine Christophe Akbepa Mumba, maarufu kama Kofi Olomide, aliyezaliwa Julai 13, 1956 huko Kisangani nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, ni mwimbaji, mtunzi wa nyimbo wa Congo, mwimbaji na mtayarishaji Kofi Olomide anachukuliwa kuwa gwiji wa muziki wa Congo na Kiafrika, aliyefanya kazi kwa takriban miongo mitano. Yeye ndiye msanii wa kwanza wa Kiafrika mweusi kucheza na kujaza ukumbi wa hadithi wa Bersi huko nchini Ufaransa. Olomide alirikodi albamu 28 za studio zikiwemo saba zilizotiwa saini na Carte Latin moja kwa ushirikiano na Papa Wemba, na albamu 18 za moja kwa moja, kwa jumla ya nyimbo zaidi ya 300. Ya kazi yake ilimletea tuzo saba za Kora zikiwemo 4 wakati wa toleo la 2022 kutokana na albamu yake Efrakata. Lakini sasa Kofi Olomide anakumbwa na, na dhama kutokana na kesi ya kunyanyasa uaimbaji wa wake wa kike, ambapo hivi karibuni mahakama ya rufaa ya Versailles huko nchini Ufaransa ilimhukumu kifungo cha miaka minane jela Oktoba 25 kutokana kile kilichodaiwa alishtakiwa kwa unyanyasaji wa kijinsia na kuwateka nyara wachezaji wake wanne wa zamani wakati wa ziara yake nchini Ufaransa, mashtaka ambayo ameendelea kujitetea. Hukumu hiyo ilihifadhiwa na itatolewa hadi, sep... hadi Disemba 13 kutokana na tuhuma hizo. Tayari kule nchini Kigali, wanaharakati wa mashirika ya wanawake wamepelekea kufutwa kwa tamasha lake liliyokuwa lifanyike huko Kigali, na sasa Kofiolomide anasubiriwa kutumbwiza jijini Nairobi Disemba 11 Ni kuletee wimbo wake huo, anatuambia papangwa sumam te sitemeza ya nzambe alobaka te misala imona na kaka kaka Ni kibao hicho chake mwanamuziki Kofi Olomide, Papa Ngwa Suma, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili hii. Na washukuru wasikilizaji wetu kutoka huko Bujumbura nchini Burundi, na ninawapa pole kwa mafuriko yaliyotokea hivi majuzi. Mimi naitwa Ali Bilali, nikutakie bon dimanche. Shukrani sana Ali Bilali kwa makala murwa. Uh, usikose kuungana naye tena juma lijalo, na sasa ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Kiongozi wa ratiba na uhusiano mwema katika ofisi ya Rais wa DRC afariki pamoja na watoto wake kwenye mkasa wa moto. Watu wawili wawawa kwenye vurugu nchini Niger, na hali ya wasiwasi yazidi kutanda Ulaya baada ya mataifa zaidi kuripoti visa vya kirusi aina ya Omicron. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti ya RFI Kiswahili au ukipakua application ya RFI Pure Radio uchague lugha ya Kiswahili, utaweza kupata matangazo hayo muda wote mahali popote. <tune> Na tumalizie sasa na kibao May, May, so Katarina Chakoke Bruse Melodi kutoka Rwanda. Kibao Katerina cha kwake Bruce Melodie, msanii kutoka Rwanda. Tunasema asante kwa kuungana nasi. Mimi ni Carol Korir, fundi mtambo zamuni asubuhi hii amekuwa ni Collins Kadambi kutoka Nairobi. Tunasema bon dimanche.