Ni saa moja na dakika 40, maeneo ya Ngengere kule Butembo, mashariki ya DRC. Hivi punde habari za michezo RFI Kiswahili michezo. Naye Emmanuel Makundi, karibu tena. Imani nam, asante Ruben. Nianze kumjuza msikilizaji kuhusiana na mbio za magari ya langa langa ama Formula 1 ambapo hapo jana Lewis Hamilton alifanikiwa kushinda mashindano ya Saudi Arabian Grand Prix baada ya kumshinda Max Verstappen na kuwalazimisha sasa madereva hawa wawili kufikisha alama ama point 369.5 kila mmoja. Hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha sasa kujua mshindi wa taji la dunia la mbio za Formula One atafahamika wikendi ijayo katika mashindano ya Abu Dhabi Grand Prix, kujua kati ya Lewis Hamilton na kijana kinda Max Verstappen nani ataibuka mshindi katika mbio hizo za dunia kwa mwaka huu. Na shirikisho la mchezo wa tenis duniani, WTA linasema kwamba kuahirisha kwa mashindano ya mchezo wa tenis kule China yani China Open A kukufuata uamuzi wa wa shirikisho la mchezo huo kwa wanawake likisema kwamba linaunga mkono juhudi za kupinga vitendo vya unyanyasaji na ukatili dhidi ya wanawake, na hii ni mara baada ya matukio ya mwanadada Peng Shuai eh, hivi karibuni kukosoa mamlaka za China na hakuonekana hadharani kwa takriban majuma mawili ambayo yalimfanya ama yaliifanya shirikisho hilo kuwa na wasiwasi kuhusu unyanyasaji unaofanywa na mamlaka za kule nchini aa, China. Na hivi leo katika ligi kuu ya Hispania, La Liga, kutakuwa na mechi moja Getafe watawakaribisha Athletic Bilbao wakati katika ligi ya Italia Siri A Empoli watakuwa wanacheza na Udinese. Everton watakuwa wanawakaribisha Arsenal majira ya saa tano kamili za usiku kwa sasa hapa Afrika Mashariki katika ligi kuu ya nchini Uingereza. hapa barani Afrika, msikilizaji tayari vilabu kadhaa vimeshatambulika vitakavyocheza hatua ya makundi ya michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika ambapo uh, RSB Berkane, CS Sfaxien, Soura ya Algeria, Pyramids ya Misri, Al Ahli Tripoli uh, Libya, Al Masri ya uh, Misri, Orlando Pirates, Enyimba uh, USGN uh, asek Mimosas, Coton Sport, TP Mazembe, Otoho Odoyo pamoja na Simba ya Tanzania. Timu hizi zimekusha kata tiketi kwenda kucheza hatua ya makundi hapo jana. Msikilizaji, katika ligi ya Uingereza, Manchester United waliibuka na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Crystal Palace, wakati Tottenham Hotspers walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao matatu kwa buyu dhidi ya Norwich City. Katika ligi 1 Ufaransa, Monaco waliwafunga Metz kwa mabao manne kwa buyu. Kumradhi msikilizaji kwa mwingiliano wa sauti hiyo namna hiyo unayotokea. Naam, tupate uchambuzi wa magazeti na Hillary Ingati, inatokea ndio sasa msikilizaji pamoja na Ruben, likumbuka wakati huu ulimwengu unapopambana na mlipuko mpya wa virusi vya korona aina ya omicron. Ikuwa nimemjuza msikilizaji katika awamu ya kwanza, yale masharti ama mipango mpya ama mikakati mpya ambayo serikali ya jamhuri ya kidemokrasia imeweka ikiwemo kuvalia barakoa vizuri, si jinsi hiyo yako? Naona ameiweka chini, ivaliwe vizuri katika maeneo ya umma, katika maduka ya jumla, hasa shuleni pia unapoenda hospitalini, unapoenda kwenye migahao kutafuta chakula, lazima huu umevalia barakoa yako vizuri, kama njia moja kupambana na virusi vya korona nchini humo. Nimeona ni magazeti mengi tu yamechapisha taarifa hiyo, lakini vile vile Agora Grandlac.com mm -hmm, ambayo inachapishwa kule Goma DRC limechapisha uh, taarifa kuhusu mauaji ya afisa mmoja wa jeshi la FRDC uh, pamoja na mlinzi wake, ni askari ambaye anasindikiza magari, amewawa katika maeneo ya luna kab kule mashariki ya DRC ni gazeti ya Gora Grand Lac.com ndilo ambalo limechapisha taarifa hii. Naam, tukienda nchini Kenya, gazeti la Business Daily linazungumzia jinsi ama mipango ya kampuni ya kutoa umeme nchini humo Kenya Power iliyo nao ya kuweka vituo vya kujaza magari ya kutumia umeme. Kwa hivyo kuna mpango wa magari ya kutumia umeme nchini Kenya, kwa hivyo Kenya Power imeanza mikakati ya kuweka vile vituo mahali. Ukinunua logari ilikumbuka, ukifika mahali fulani unajaza gari lako, unaenda Kenya. Pia tunaangazia taarifa kuhusu tanzia, ambapo raia ambao waliokufa katika maji baada ya gari lao kuzama majini imefika thelathini na watatu. Magazeti ya nchini Tanzania, Habari Leo limeandika "Tubadilike, kampuni Misri yajipanga kuwekeza trilioni saba". Nipashe limeandika "chanjo tano za korona za rusiwa nchini humo". Uhuru limeandika Rais Samia asema shule za ghorofa zijengwe nchini humo. Lengo ni changamoto ya maeneo katika baadhi ya kata nchini humo. Gazeti la Washington Post la nchini Marekani linaangazia kuhusu kifo cha seneta wa zamani wa nchini humo kupitia chama cha Republican, Robert J Dole amefariki akiwa na umri wa miaka 98. Aliwahi pia kuwania nafasi ya urais nchini Marekani mara tatu, lakini hakufanikiwa. Ufaransa, Le Figaro limeandika wanachama wa Republican wamemteua Valare kuwa mgombea wao wa urais katika uchaguzi ujao, na ambapo pia e, anatarajiwa kupambana na rais Emmanuel Macron iwapo ataamua kusimama katika uchaguzi huo. Hilari Ngati, asante sana kwa uchambuzi wa magazeti. Namna sasa ni saa mbili na dakika arobaini na sita. Ni mpishe mwenzangu Benson wa Koli na makala juu wa haki zako. Kujambo na karibu kwenye makala y juu ya haki zako, makala ambayo msikilizaji siku zote kuelimisha kuhusu haki zako. Tena za kimsingi. Dunia imekuwa ikizingatia siku 16 za kampeni ya kutokomeza dhuluma za kijinsia kwa jamii, wadau wakitumia nguvu zote kuhamasisha jamii kujiepusha na pia kumaliza dhuluma za kijinsia. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Tutajadili kwa kina kuhusu dhuluma hizi za kijinsia kwa jamii, ambapo utasikia kauli za wadau mbalimbali <tune> Siku za siku 16 za kampeni za kutokomeza dhuluma za kijinsia zilianza baada ya idadi ya visa vingi kuripotiwa, hasa dhidi ya wanawake, kama anavyoeleza Pa Binema Bikailwari, mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kulikuwa shida kubwa hapo mbeleni, wakati ambapo wamama wanawake hawakuweza kuhudhuria Ch au kuchangia kwa ujengaji wa nji ndani ya mainji zetu za Afrika. Ilikuwa ni nji nyingi ambazo wanawake hawakuhudhuria kwa leo. Sasa hivi tunaweza kusema kama wanawake kwa nji fulani fulani wameanza kuhudhuria vizuri, na nji zingine kama nji yangu hapa RDC bado wanawake hawajahudhuria na alafu chanzo cha siku kumi na sita me, i, ili wanawake tuweze kujiweka pamoja na wanaume kuweza kuangalia namna gani wanawake pia wanaweza kuhudhuria pamoja na wanaume kwa ujengaji wa nji. Uchunguzi umebaini kuwa katika jamii wengi wamekuwa wakipuuza dalili za kudhulumiwa ambazo hujitokeza mapema kabla ya matokeo makubwa kama mmoja kuuawa au hata kukatwa viungo vya mwili. Wataalamu wanaonya kuwa ni vyema kuchukua hatua za mapema, kama vile kuondoka ndani ya ndoa kwa muda, ili kutoa nafasi ya kuzuia dhuluma za kijinsia kuendelea kuripotiwa kwa jamii, anavyoeleza Pabinora, afisa kutoka shirika la mawakili wanawake nchini Kenya, Fida. Ziko darili na watu huona darili, hakuna vile ati unaamkia unachomwa na kisu. Kunazo hatua ambazo ama steps ambazo umekuwa ukiona, na sana sana ukiziona, watu hufunga macho, si macho hii, lakini macho ya kiakili. Na ile kitu kwanza watu hufunga macho ni sababu ya society. Sababu Kanisha olewa niko kwa doa nao, ile society ya Kiafrika huwa ina, ina, inaangalia mama ama mzee ambaye either doa imevujika ama hajaolewa, unaangaliwa na jicho lingine ambalo si mzuri. Kwa hivyo nikiwa kule kwa doa Nio, ninaona hizi hatari, lakini nanyamaza. Hiyo ni kitu ya kwanza. Kitu ya pili, kuna kitu tunaita psycho violence ama mvilingo wa hizi thurma, na inaanzanga wakati tunaongea vizuri, doa inafanya vizuri, lakini sasa inafika mahali tunaitanga wakati kuna tension. Inaweza kuwa tension kazini inaweza kuwa crisis kama hii ya ya Covid. Sasa nikifika kwa nyumba ama nikifika kwa yule mtu ninampenda, niwe niko na tension niulize kitu itatriga ile tension, nitamchapa ama nitampiga na maneno. Si unajua uh, vita hizi ni inaweza kuwa physical, inaweza kuwa psychological, lakini keshoe eh, nita, nitapeana excuse sasa. Unaona tuko kwa hiyo mviringo. Nora anasema swala jingine ambalo limechangia pakubwa dhuluma za kijinsia ni ukosefu wa mawasiliano miongoni mwa wanandoa. Sasa zingine hata ninakufanya uone we ndio mwenye makosa hapo unasikianga watu wakisema, bwanangu haba wa bibi yangu si mbaya, ni wakati tu amekasirika, wa ndio yeye hunichapa ama ninafanywa nifikilie mimi ndiyo uchangia suruma. But unaona katika uhusiano, suruma siyo solution. Tungeongea wakati ninaambiwa, excuse, ninaambiwa kama hungefanya kwa hivyo nimekuja kuamini ninafanya kweli ni vibaya na ina, ina, ina justify kwa nini anichape. Kwa hivyo sasa inaendelea hivyo mpaka ile wakati atachukua kisu anichome, atachukua maji anichome. Sasa umeona hizo dalili, na tunasemanga, wakati umeona dalili ya kwanza ongea, munaweza ongea nyinyi wawili msuluhishe. Saa zingine inakuwa shida lakini sasa anza kujua hapa kuna deja licha, wanaume pia kuathiriwa na dhuluma za kijinsia wao wametajwa kuwa mstari wa mbele kutekeleza dhuluma hizo za kijinsia dhidi ya wanawake kwa asilimia kubwa, anavyoeleza hapa Bi Neema kutoka Jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Kongo, yeah, unajua, tungali na shida, wakati ambapo wanaume bado hawajaelewa, bado hawajakubali kutumika pamoja na wamama, na hii inasemekana inaonekana wakati ambapo wanaume wameelewa ya kwamba mwanamke akitumika anatumikaga vizuri na mwanamke akifanya kazi yake anaifanyaka kabisa kwa usawa. Mwanamke siye mwizi, mwanamke anafanya kazi vizuri, na hii inaleta shida kwa wenzetu wa ndugu zetu wanaume. Ha, hawaitike hawahitike kwa uhakika, hawahitike kwa haraka kumwachia mwanamke nafasi ili naye aweze kutumika. Lakini nitaweza kuendelea ku- kukonfirme eh, ya kwamba mwanamke ni mtu ambaye akitumika anatumikaka vizuri na ni mtu ambaye anataka maendeleo na anataka amani ya wananchi kwa jumla. Hapa nisemee nchi zote, wanamke wote Mungu amewaumba sawa na Mungu amewapatia roho ya upendo, Mungu amewapatia roho ya uoga wake, na ndio maana mwanamke akitumika anatumikaga vizuri. Na hapa wanaume wanawoga wa kuweza kabisa kumwingiza mwanamke ndani ya makazi ya ya responsibility ambayo inachukua hatua kubwa kubwa Afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, ODPP, inasema ni kweli visa vya dhuluma dhidi ya wanaume pia vimeripotiwa, na ni vichache, lakini vile ambavyo afisi hiyo imevipokea, imevishughulikia na kuhakikisha kwamba wahusika wanapata haki. Kumbuka, serikali haibagui kama wewe ni mwanamke ama mwanaume. Ukitenda kosa uh, mkurugenzi wa mashtaka ataishughulikia kama kosa lililo, uh, chini ya sheria. Kwa hivyo tukisema hivyo um, tukiletewa kama mwanaume amedhulumiwa, tutafanya. Tukiletewa kama ni kijana amedhulumiwa, kijana mvulana amedhulumiwa, tutafanya. Sisi kama ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka hatuna ubaguzi wowote. Uh, tulipata kesi uh, kadha za wanaume walidhulumiwa, wali huu muda wa Covid, nazo tulifanya. Lakini ningetaka, ningetaka kusema mara mingi vile mwanaume amelelewa hapendi ku, ku, kuenda kustaki kama amedhulumiwa. Kwa nini? Uh, society imemfanya akuwe ule mvumilivu na mkakamavu, ndio asiweze kusema amedhulumiwa, na anafikiria akisema atachekelewa, lakini ukiangalia miaka, uh, zi, uh, miaka zikienda mbele, wamekuwa wakiripoti na tunashughulikia hizo cases. Janga la virusi vya korona, kwa namna moja au nyingine, pia limetajwa kuchangia visa vya dhuluma za kijinsia. Waziri wa haki na jinsia nchini Kenya Bi Margaret Kobia akidai hili limechangiwa na marufuku ya raia kutembea. Visa vya dhuluma za kijinsia bila shaka vimeongezeka hasa kipindi hiki cha janga la korona, na sababu za dhuluma za kijinsia kuongezeka ni kwa sababu watu walifungiwa nyumbani kwao, na umaskini kwa sababu ya kukosa bidhaa muhimu, na visa vingi vinaashiria kuwa wanawake ndio waliathirika zaidi iki na wanaume uh, uh, -based men? Binema anasema juhudi za pamoja zikifanywa basi visa vya dhuluma za kijinsia vitatokomezwa kabisa katika jamii zetu hapa Afrika, tukiweka nguvu pamoja. Sababu kama leo tunapata hii nguvu kidogo, ni sababu wanaume wamoja wamoja, wamoja wameesha kuelewa ya kwamba mwanamke ana uh, anaweza pia kufanya kazi vizuri, na hapa nitaendelea kuwaita wanaume wengine kuweza kuelewa hivi sababu hata ndani ya nyumba wakati unakuwa ndani ya nyumba yako pamoja na jamaa lako, wewe mwanaume, kama hautaki kusikia mashauri ya mwanamke mara nyingi unaendaka kuangukia ndani ya simu. Sababu Mungu ametuumba sisi wanawake na akili nyingi na amempatia mwana, mwanaume hekima ya kuweza kuongoza akili ya mwanamke. Ndio maana kama unataka kuendelea vizuri, fuate eh, shauri ya mwanamke, na hii itaweza kukusaidia kufikia mbele na ukikutana kama kuna mwanaume ambaye anafanya vitu tu ana, anafanya vitu bila ambavyo haviwapendeze watu uwele, kama nyuma yake ni mwanamke mbaya, ndiye anakuwa nyuma yake. Na u, u, u, kwa mfano ukikutana watu wanakuwa ndani ya kikao, na mtu anasema na mimi sitaweza kujibu hapa. Unaona, usiku unaleta shauri. Usiku gani unaleta shauri? anaenda kumuuliza mke wake. Kwa nukta hiyo, msikilizaji, makala haya ya Jua haki zako yanafika kikomo, na hatumai kwamba yamekuwa ya faida kwako. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri. Yote kuhusu afya yako Caroline Corrid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Na sasa msikilizaji, nikukumbushe baadhi ya taarifa mahabari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na, Kenya sasa yataka raia wote wa kigeni wanaoingia nchini humo kuonyesha cheti cha chanjo dhidi ya COVID-19. Adama Baro atangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais nchini Gambia. Naye Papa Francis ayashutumu mataifa ya Ulaya kwa kushindwa kulishughulikia swala la uhamiaji ipaswavyo. You won't make ni kwa wimbo huo, msikilizaji, ndio nami natamatisha matangazo haya ya awamu ya pili hapa RFI Kiswahili studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo Emmanuel Makundi, mshukuru pia Hilary Ingati alikujuza habari zilizochapishwa kwa wino uliokolea magazetini. Mitamboni Vital Mugisho. Matangazo mengine yatakujia jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, msikilizaji, basi utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa.