Nam, saa mbili na dakika 40 Afrika Mashariki. Nam, tunaelekea viwanjani na Mislet Ijai. Msikilizaji, kama alivyokujuza sasa, Mislet anakuja na bonge la pakeji eh? <laughs> Taarifa kuhusiana na michuano ya klabu bingwa barani Afrika, au nasemaje Mizlet? Naam, Ali Bilali, lakini nianze na taarifa hii. Wakati huu wanariadha wa Kenya wakiomboleza kifo cha mwenzao Agnes Tirop aliyepatikana ameuawa nyumbani kwake, wanariadha wa Kenya wa masafa marefu wame jikakamua angalau kupunguza huzuni hiyo baada ya kung'aa katika mashindano ya mbio za Paris na Amsterdam zilizofanyika hapo jana. Huko Paris, upande wa wanaume, Elisha Tirop alimaliza wa kwanza kwa saa mbili dakika nne na sekunde ishirini na tatu na kuvunja rekodi ya Muethiopia Kenenisa Bekele ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Upande wa wanaume wanariadha saba wa Kenya walikuwa miongoni mwa wanariadha kumi wa kwanza katika mbio hizo za Paris na upande wa wanawake, Memuya alitumia saa mbili dakika ishirini na sita na sekunde kumi na mbili kuibuka mshindi wa mbio hizo za Paris, wa Ethiopia Yenenesh dinkesa na fantu jima wakichukua nafasi ya pili na ya tatu mtawalia. Jumla ya watu elfu sitini bilali kutoka mataifa 145 walishiriki mbio hizo za Paris mwaka huu kabisa. Hakika hii ni ishara kwamba haya mambo ya korona yameendelea ku, ku, kuondoka kabisa, ikiwa kwamba watu wanashuhudia michezo sasa mm-hmm, kwa wingi. Hakika ni jambo la kuridhisha. Nam, kule nchini Kigali nchini Rwanda, Kigali, shirikisho la soka barani Afrika CAF limezuia kwa muda kutumika kwa uwanja wa Kigali kuandaa mechi za kimataifa bila ya kuafikia vigezo vinavyohitajika na CAF na kuwa uwanja huo haujaidhinishwa na idara ya usalama ya CAF. CAF imeitaka firuafa kuandaa mechi za kimataifa katika nchi jirani, kutokana kutoka na sababu kuwa Rwanda haiwezi kuandaa mechi za kimataifa. Lakini kumekuwa na mkanganyiko. Unakumbuka Rwanda limeshawahi kuandaa michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika, eh? Mm -hmm. ambayo tulishuhudia kule jijini Kigali. Sasa inakuwaje tena? Mm -hmm. <laughs> Ndo maamuzi yametolewa na CAF. mm -hmm, niangazie matokeo ya mechi za CAF Champions League. Galaxy walichabangwa mabao mawili kwa sufuri na Simba jana, mashabiki wa Simba walilala na furaha kubwa sana. mm -hmm. Mm -hmm. Maniema Union wakatoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Mamelodi Sundowns na nimalizie na matokeo ya CAF Confederation Cup. AS Kigali walipata kichapo cha mabao mawili kwa moja na Motema Pembe ya DRC, nayo CFFA ikipata kichapo cha mabao matatu kwa sufuri na Interclub. Ni kushukuru sana mislet ijai. <laughs> Asante biladi Nam, nikiachana na, na mislet ijai na sasa namgeukia Carol Kurir. Karibu, kuna nini magazetini? Asante uh, sana Bilali. Ni nianze uh, uchambuzi wa magazeti awamu ya pili kule DRC nikianza na gazeti la Forum des As uh, limeandika kuhusu maandamano ambayo yaliongozwa na Martin Fuyulu na Adolphe Muzito ya kupinga tozo za simu maarufu RMM, lakini pia kupinga uteuzi wa mkuu utume huru ya uchaguzi nchini DRC mm, Bwana Denis Kadima tukumbuka kwamba kuwa na mvutano wa kabisa siku nyingi mm -hmm. Na hadi sasa ni kama vile jina la Denis Kadima limefanywa, yani limepitishwa kukiwa na wasiwasi kabisa. Kulikuwa na vurugu kidogo, lakini ndio hivyo tena yani, hadi mkono katamba mm. <laughs> Sasa tunasubiri kuona sasa kama Rais Felix Tshisekedi ataweza kuidhinishwa kupitia saini yake. Na gazeti la Le, Le Volcan News la kule Goma limeandika ku kuhusu mchungaji mmoja ambaye amekamatwa uh, kufuatia na kitendo cha ubakaji ama kunajisi na gazeti la actualite.cd. Kamati ambayo imekuwa ikifuatilia utekelezaji wa makubaliano ya Disemba elfu mbili na sita baada ya uchaguzi kuhusu uh, uh, urais, bunge na uchaguzi lim, imetumia dola karibu laki sita kwa sasa na inatazamia kwamba itatumia hadi la, la laki saba kufikia mwisho wa mwaka huu. Ni matumizi makubwa haya kabisa, na kabisa. Bado kuna utata kuhusu urais. Utakumbuka kulikuwa na sheria tata. Kuna utata pia kuhusu uchaguzi, lakini pesa hizo zimetumika na gazeti la Le Potentiel eh, raia wa DRC sasa wanasema ni wakati wa senii kufidia muda ambao ulipotea kwenye mvutano ili kuhakikisha kwamba uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu unakwenda vizuri. Na kule nchini uh, uh, Tanzania, gazeti la Mwananchi habari leo limeangazia ziara ya Rais Samia Suluhu kule Arusha ambapo ni ngome ya CHADEMA na gazeti la Daily Monitor la kule Uganda limeangazia mgogoro wa wawekezaji nchini humo. Na magazeti ya kule nchini Kenya Daily Nation na Taifa Leo limeangazia kuelekea uchaguzi mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wako kwenye mkakati wa kuunda muungano unaofanana na, na Kenya ambao ulimwondoa madarakani rais Moi. Na magazeti ya kule Ufaransa, nikianza na Le Parisien, mjadala kuhusu mitambo ya upepo umeibuka kwenye kampi za uchaguzi mkuu wa rais nchini humo. Naona nimalizia hapo kwa sababu ya muda. Aa, ni kushukuru sana Carol Corir. Asante na ni mpishe mwenzangu Benson Wakoli anatujia na makala ya jua haki zako. Hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako, msikilizaji, makala ambayo kufahamisha kuhusu haki zako mbalimbali, tena za kimsingi Pamekuwa na kampeni za kumaliza matumizi ya bidhaa za tobako katika mataifa mengi ya Afrika kutokana na athari zake kwa afya binadamu, lakini wahusika katika sekta inayopinga matumizi ya bidhaa hizo wamelalamikia kujikokota kwa serikali kutaka kumaliza matumizi ya bidhaa hizo hapa Afrika. Karibu, naitwa Benson wa Colin tazungumuzwa na Thomas Lindi ambaye ni afisa mshirikishi katika taasisi ya kudhibiti matumizi ya tobako nchini Kenya pamoja na Antony Mudhemba ambaye ni afisa wa afya wa serikali nchini Kenya, katika mamlaka ya usimamizi wa jiji la Nairobi. Licha ya sheria kuwepo za kuzuia matumizi ya bidhaa za tumbaku kutokana na hatari zake kwa afya binadamu, sheria hizo hazijakuwa zikitekelezwa vikamilifu kwenye mataifa kadhaa hapa Afrika. Mfano ni nchini Kenya. Thomas Lindi kutoka shirika la kudhibiti matumizi ya bidhaa hizo, akihusisha hilo na ukosefu wa uhamasisho wa kutosha. Ugumu katika uh, utekelezaji wa sheria ni kwamba <clears throat> tuko na wale naweza sema enforcement officers ambao hawajahamasishwa vizuri ili waweze kufanya kazi, kazi yao. Kwa hivyo sheria ziko, sheria ni mzuri kabisa, ingawa kuna upungufu kidogo ambao unaweza rekebishwa, lakini eh, changamoto kubwa ni kwamba hatuna eh, fedha za kusaidia katika utekelezaji wa sheria. Kauli yake inaungwa mkono na Bwana Mudhemba anayesisitiza kuwa raia pia wamekuwa kizingiti katika kukomesha matumizi ya bidhaa hizo za tubaku. Tunapata a lot of interference. Unapata kuwa unapoenda out in the field kutekeleza yale majukumu, uh, unapopata uh, muuzaji ambaye ana hizi hi, hi, bidhaa za, za tubaku ambazo haziambatani na sheria, utapata kuwa uh, wanatumia uh, interference kutumia uh, watu ambao wanajua katika, katika aidha kaunti ama katika ofisi nyingine. Na hii imekuwa ni changamoto kubwa. Pia unapoangalia una katika sheria za tobacco ile tunaita The Tobacco Control Act, utapata kuwa, o, o, ya, ofisa wa, wa utekelezaji, utapata kuna wale ofisa wa, wa afya na pia kuna afisa pia ya kutoka idara za, za, za National Police Service, na hawa wote wana majukumu ya kutekeleza zile sheria, na unapata eh, kama kwa sasa ni idara tu ya, ya NMS ama county ambayo tu inatekeleza so unapata hii hii imekuwa pia ni, ni changamoto kuu. Pia kuna changamoto nyingine ya ubunifu ambao unatokea na hizi kampuni za, za bidhaa za tumbaku. Uh, hizi kampuni zimekuja na bidhaa ambazo zime, zimekuwa tofauti kidogo kutokana na zile bidhaa ambazo tunazielewa, tuna ama umma wanazielewa kama sigara na baadhi ya bidhaa kama hizi ni zile sigara za elektroniki na bidhaa zingine kama uh, vape pens na bidhaa kama zile tunaita nicotine pouches uh, utapata kuwa umma na idadi kuu ya umma ama idadi kubwa ya umma uh, haswa vijana wa shule hawaelewi kabisa madhara ya hizi uh, uh, bidhaa na utapata hizi bidhaa kwa kweli zimetengenezwa kutokana na tumbako yenyewe, lakini zikatengenezwa kwa njia ambayo ina, ina, inafanya zinakuwa bidhaa za ku bidhaa zinavutia. So hii imekuwa pia ni changamoto, na tungeomba sana kutusaidia kueneza habari hii na madhara ya bidhaa za tumbako, aidha kwa, kwa, kwa hali yoyote ile ambazo zinatumika kama ni zile za kiasili, tumbako za kiasili ama sigara ama hizi bidhaa mpya. Mzozo wa kimaslahi ni changamoto kubwa ambayo imechangia vita dhidi ya matumizi ya tobako kukoma hapa baadhi ya wakulima wa mimea hii wakijipa riziki kutokana na kuuza bidhaa hizo, nazo kampuni za bidhaa hizi zikiendelea kutoa misaada kwa jamii. Wanaodhibiti matumizi ya bidhaa hizi kwa jamii, wanamsimamo gani kuhusiana na hili? Thomas Lindi anaeleza ningependa kusema ya kwamba kulingana na sheria ambayo iko, e, makampuni haya e, kwanza tuseme ya kwamba kampuni kama ya kutengeneza bidhaa za tubako e, nia yao ni kwamba wa waweze kupata nini ile profit ya mingi zaidi ama waweze kupata pesa nyingi zaidi, na katika hiyo njia ya kupata pesa nyingi zaidi ni kwamba watauza bidhaa zao mingi zaidi. Kwa hivyo tunapata ya kwamba uh, hii ambayo hizi kampuni zinafanya inaitwa corporate social responsibility. Maanake ni kama wanajionyesha ya kwamba wanasaidia jamii, lakini katika hali yake kihalisi ni kwamba wanatafuta njia ya kuweza ku, kupenya ili wauze bidhaa zao zaidi na zaidi na zaidi. Kwa hivyo hawasaidii mtu yoyote. Hii ni njia yao ya kuweza kujionyesha ya kwamba wako wazuri kwanza. Kwa mfano, katika hii mambo ya korona ama uh, tulipata ya kwamba kampuni za BAT waliweza kuchanga ili kutoa some of the sanitizers wakapeana katika kwa, kwa, kwa umma na hiyo tuliona kwamba kweli wamesaidia, lakini nia yao ni ipi? mwishowe waliweza kuruhusiwa na, na serikali ili waweze kuuza bidhaa zao, zitwe zi tuseme ya kwamba ni bidhaa muhimu. Kwa hivyo walilipwa, hiyo ilikuwa njia yao ya kulipwa ili sigara ziweze kuuzwa. Kwa yote nasema ya kwamba e, haya mashirika yanatumia mbinu kama hizi ili kujionyesha kuwa ne wanafanya kitu cha maana katika jamii, lakini ukiangalia nyuma yake ni kwamba kuna strings attached. Kama ni waziri wa afya watakuja wakuambia kwamba watakusaidia kufanya hivi, lakini wako na ya kwamba ukishawasaidia hivi, nao wanasaidika hivi vingine. Ndivyo katika baadhi ya majiji kuna maeneo ambayo yametengwa kwa watu kuvuta sigara ili kuzuia wasiovuta kuathirika, ila serikali nchini Kenya imejitenga na ujenzi wa viwanda hivyo. Hapa namuuliza Bwana Mudhemba ni kina nani hasa juusisha na ujenzi wa viwanda hivyo ambavyo vingi bado havijafikia viwango hitajika. Serikali haihusiki kamwe kutengeneza uh, uh, uh, vile vibanda vya kuvutia sigara kwa sababu ukiangalia katika sheria ya Tobacco Control Act hakuna mahali ambapo, hakuna kipengee ambacho serikali aidha ya kaunti ama serikali kuu imeidhinishwa kutumia uh, pesa za umma kutenga vile vitengo vya kuvutia sigara ama vile vyumba vya kuvutia sigara, ambapo tunajua hizi ni bidhaa ambazo zina zuru afya. Tunafanya kama, kama, uh, kama NMS ni kuhakikisha ya kwamba hizi uh, sehemu za kuvutia sigara aidha zitabomolewa ama ziweze kurekebishwa ama ku, ama kufanyiwa ile upgrading uh, ili ziweze ku, kuambatana na na kipengee 35 cha Tobako Control Act. Swala la rushwa limetajwa kwa kizingiti pia katika vita dhidi ya matumizi ya bidhaa hizi za tobako, baadhi ya maafisa wa serikali wa mataifa mbalimbali mbali hapa Afrika wakihusishwa na kupokea hongo ili kuruhusu kampuni za bidhaa hizi za tobako kuhudumu katika mataifa ya hapa Afrika. Ufisadi upo eh, hivi majuzi ukiangalia, eh, area ya Afrika kusini na walionyesha kwamba kampuni za sigara hizo maeneo ziliweza kuwahonga wanasiasa ili waweze kupata njia rahisi zaidi ya kuuza bidhaa zao. Na pia hapa Kenya tulipata ya kwamba makampuni haya yalitumika katika njia ya ufisadi ili kuweza kusupport eh, wanasiasa fulani ili waweze kufanya siasa yao. Eh, nasema ya kwamba sio singizio na ni, ni kitu ambacho kiko na tukifanya uchunguzi pia tutapata ya kwamba sitasema ni singizio na ninazidi kusema ya kwamba tuko na na, na hope hope iko ya kwamba eh, very soon eh, makampuni kama haya yataweza kufunga virago vyao. Umeona wameanza kuingia katika njia nyingine, sababu utumizi wa sigara umerudi chini zaidi. Wameanza kuleta bidhaa kama lift, wanaezita alternative products, ili waweze kusustain market yao, na hapo ndo tunataka tuweze ku, kuwashika na kuhakikisha kwamba hizi bidhaa zingine mpya haziingii katika masoko yetu, na watu wengi watapata kuelimishwa ili waache kutumia hizi bidhaa. Bwana Mdemba, afisa wa afya kutoka taasisi ya usimamizi wa jiji la Nairobi nchini Kenya anasema anakubaliana na Thomas kwamba viongozi wa kisiasa ndio kizingiti katika kuzuia matumizi ya tobaku barani Afrika. Ni kuwa ukiangalia utekelezaji, majukumu ya utekelezaji yapo idara ya polisi, lakini utapata uh, wauzaji wa hizi bidhaa wanatumia uh, ile tunaita the political influence. wanatumia ushawishi wao wa kisiasa kuhofisha watekelezaji wa sheria wasiweze kutekeleza hizi sheria. Kwa kauli hiyo ya Antoni Mudhemba, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo kwa leo. Kwenye makala yajayo, nitazungumuza na daktari ambaye ataeleza athari za matumizi ya bidhaa hizi za tumbako, pamoja na kuzungumuza na baadhi waliokuwa rahibu wa, wa bidhaa hizi. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, basi, kwa heri. Nam, shukrani sana, benson Wakoli. Msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Felix Sekedi kuamua kuidhinisha au la Denis Kadima kuwa mkuu wa seni. Wanaharakati na wanahistoria nchini Ufaransa wasikitishwa kuona rais wa nchi hiyo ashindwa kukiri jukumu la serikali yake katika mauaji ya Walgeria nchini Ufaransa miaka 50 iliyopita. Nam, tuhitimishe uh, matangazo yetu na kibao hiki. Bila shaka ni Mario Remix ambacho sasa kimeimbwa na Manu Galo, anatuambia Mario Maletre ayase ta Manu Galo kutoka kule nchini Cote d'Ivoire na kibao chake hicho, Mario Maletre Ayase, bila shaka remix ya wimbo Mario ambao na Franco Lwambo Makiadi ali bilani. Ndio jina langu ni kwa nawe asubuhi hii. Msimamizi wa matangazo haya ni Carol Kuri, fundi mitambo ni pole mil. Shukrani shukanda dhati kwa mislet ijai punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris.