Baada ya saa mbili asubuhi ya Afrika Mashariki, Kombe la Mataifa Afrika hapa RFI. Nam karibu Emanuel Makundi. Nam asante msikilizaji kule nchini Kameruni, na hivi leo kunatarajiwa kushuhudiwa mechi nyingine za hatua ya 16 bora ya mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika ambapo Guini watakuwa wana kibarua dhidi ya Gambia, wakati wenyeji Cameroon wenyewe watakuwa wanawakaribisha uh, wageni katika mashindano mwaka huu, uh, timu ya taifa ya Comoros katika mchezo ambao uh, unatazamwa kuona ikiwa Comoro uh, watafanya kweli mbele ya wenyeji ama watawashangaza wenyeji. Mlinda mlango uh, mkuu ambaye unaweza kusema mlinda mlango tegemezi wa, wa timu ya taifa ya Comoro hatocheza bwana Ali hivi leo uh, kutokana kuthibitishwa na maambukizi ya COVID19 lakini wengi wanabashiri kwamba huenda usiwe mchezo mrahisi sana kwa timu ya taifa ya Cameroon. Hapo jana Bukina Faso walifuzwa tu ya robo fainali baada ya kuwafunga uh, Gabon kwa njia ya matuta saba kwa sita baada ya dakika tisini timu hizo wa kumaliza uh, kutosha, kwa kutoshana nguvu ya bao moja uh, kwa moja. Nigeria waliduazwa na Tunisia katika mchezo mwingine ambao ulikuwa mzuri kwelikweli, lakini Tunisia ndio waliibuka na ushindi. Bao pekee la Yusuf uh, lilitosha kuipa Tunisia nafasi ya kwenda katika hatua ya robo uh, fainali. Hapo jana hapa nchini Kenya, katika ligi kuu ya nchi hiyo, Madhari United walifungwa na FC Leopards mabao mawili kwa moja, wakati Bidco United walitoka sare ya bao moja kwa moja na Gormahia, lakini katika mechi za kufuzu kutafuta tiketi ya kwenda kucheza fainali za kombe la dunia Uh, kwa upande wa wanawake chini ya umri wa miaka ishirini, Tanzania uh, jana under 20 waliibuka na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi uh, ya Ethiopia. Hivileo hapa nchini Kenya kumradhi, hivileo hapa nchini Kenya uh, Nairobi City Stars watacheza na Kakamega Homeboys wakati kule katika ligi ya Rwanda. Gorilla FC watakuwa wanawakaribisha Etoile Est wakati Rushiro watakuwa wanawakaribisha Gichumbi na Polisi watakuwa wanacheza na Bugesera. Katika mashindano ya Australian Open, mashindano ya tennis, tumeshajua nani sasa anakwenda hatua ya robo fainali. Kwa upande wa wanaume, Gal Monfils hapo jana alifanikiwa kuchomoza na ushindi wa seti mbili kwa moja dhidi ya Miomir uh, Kemanovich wakati Mateo Baretini akimfunga Pablo uh, Kareno na Denis uh, Shapovalov akimfunga Alexander uh, Zverev. Kwa upande wa wanawake mchezaji e, nambari moja kwa ubora wa mchezo huo uh, Ashley Barty alimfunga Amanda Anisimova, wakati Babora uh, Krejcikova akimfunga Victoria Azarenka na Madison Keys akimfunga Paula Badosa. Nimalizia na taarifa kuhusiana na kuelekea ufunguzi wa mashindano ya Olimpiki kule nchini China. Utawala Beijing umeendelea kupima raia wake, ambapo hapo jana zaidi ya raia milioni mbili walipimwa uh, virusi uh, vya COVID-19 eh, kuelekea maandalizi rasmi ama ufunguzi rasmi wa michezo ya Olimpiki inayotarajiwa kung'oa nanga mwezi ujao. Ni hayo tu katika michezo nam. Shukran Emmanuel Makundi, asante. Karibu Ali Bilali nam. Ni kushukuru sana mislet, ijai nianze na magazeti ya nchini Kenya ambayo kwa kiasi kikubwa yameandika taarifa kuhusiana na kilichojiri jana. Taifa Leo limeandika Ruto apasua oka. Gazeti la Daily Nation limeandika Ruto Mudavadi uh, dili kwa Raila ni, ni pigo yani dili la Raila la Ruto na Mudavadi ni pigo kwa Uh, dili la Ruto Mudavadi ni pigo kwa Raila. Nalo gazeti la The Standards limeandika katika mwelekeo kama huo huo pia, uh, likizungumzia juu ya swala la Ruto kuibuka katika mkutano uliokuwa imeandaliwa na ANC. Uh, gazeti la The Stars la hapa hapa nchini Kenya limeandika Mudavadi Ruto waungana dhidi ya Raila, Uhuru, Kalonzo Gideon watoka boma, huenda wakaungana na Raila. Nikielekea kule nchini Tanzania, magazeti nchini humo kama gazeti la Mwananchi limeandika spika wa bunge tunayemhitaji, wanasiasa wasomi wataja sifa majukumu yake na matarajio yao. Gazeti la Raia Mwema limeandika mauaji ya kutisha watano wa kinyama Dodoma ni baba mama watoto na mjukuu, miili ya kutwa tayari imeharibika. Gazeti hili limechapisha pia habari likionyesha zamu yao likionyesha wanawake ambao wakiongozwa na Rais Samia Suluhu, lakini pia mawaziri mbalimbali mbali, na spika mtarajiwa Tulia Ackson akiwekwa katika mduara katikati hapa, ikionyesha kwamba ni zamu yao. Dr Salim asherehekea miaka themanini. Gazeti la Nipashe limeandika pia mauaji ya kutisha, wanafamilia watano wauawa na watu wasiojulikana. Gazeti la Majira limeandika unyama, Rais Mwinyi afunda wanasheria nchini. Na gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika rufaa ya kesi ya ugaidi ya FLN MRCD itaendelea tena Jumatatu aa, Januari 24. Gazeti la iwachu limeandika askofu simonda mwana atoa wito wa kuheshimiwa kwa haki za kisiasa. Gazeti la Daily Nation pia limeandika taarifa kuhusu kejeli za kushambuliwa kwa Mudavadi dhidi ya uhuru zinatawala huku ruto akitazama. Gazeti la forum des as la kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limeandika Rais Felix Tshisekedi hii leo atimiza miaka mitatu tangu pale alipokabidhiwa hatamu ya madaraka. Shukran Ali Bilali, shukran pia ni mpishe Benson Okoi na makala juu ya haki zako. Jambo na karibu kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo msikilizaji, hukufahamisha mengi tu kuhusiana na haki zako, tena za kimsingi. Tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, KNCHR, imechapisha ripoti yake ambayo imebaini wazi dhuluma za kijinsia ambazo kina mama kupitia wakati wa uchaguzi. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Tuangazie ripoti hii kwa kina, ambapo nitazungumuza na Anet Nerima, afisa mpango katika tume ya KNCHR, pamoja na Priscilla Nyokabi ambaye ni naibu mwenyekiti wa Tume ya Usawa na Jinsia nchini Kenya. Ripoti hiyo imebaini kwamba visa vingi vya ukiukaji wa haki za wanawake kama vile kubakwa na kupigwa hufanyika katika ngome za upinzani hili, polisi wakitajwa kuhusika pakubwa kwenye visa hivi. Anet anaeleza hapa. Nitasema ni kuhusiana na pawa na nitasema pawa kwa sababu gani? Unaona wale ambao walikuwa eh, wa, uh, ambao uh, tutaona ni kwamba wale meni ni unifomu wale polisi ambao waliweza kwa wingi kwa kutekeleza huu nyama na nikisema polisi, tuliambiwa ya kwamba kuna wale pia ambao walikuwa labda si polisi, lakini walipokuwa wakitekeleza huu unyama walikuwa wamevalia sare za polisi, kwa sababu ungepata mtu ana sare ya polisi, lakini ana dreadlocks. Tunajua katika nchi yetu hatuna polisi ambao wana dreadlocks, so sana sana nitasema ni, ni, ni sawa ndio, kwa sababu uh, wanawake labda wangepitia ya yani, kwa sababu wana, um, wanawake labda, ule mwanamke ambaye anatekeleza ule unyama anamwangalia kama awika sex. Anaona ya kwamba ina nguvu zaidi E juu yako, na kwa sababu ya hizi nguvu ambazo ninazo juu yako, kile ambacho naweza kukufanya ni kama nimekupanish, ni kukutendea unyama kama huu. Na pia kitu kingine ambacho nitasema tukumbuke ya kwamba tunaishi katika wakati wa Covid 19 na wakati wa Covid 19 tumeona um, Uh, ya kwamba kama serikali tumeweza kujua kitu kimoja, ya kwamba kuna issues za mental health, na kama polisi kwa wakati ule walikuwa wanaweza kutumia um, mamlaka yao vibaya kwa kuwadhulumu wanawake. Na kwa kweli najua hakuna mahali popote wanapata training ya kwamba njia moja ya kudumisha amani ama law and order ni kuwadhulumu wanawake, hakuna mafunzo kama hayo. Lakini ningependa tunapoenda, maybe kwa kura ambazo zijazo, tuweze ku, ku, um, kutia maanani kulitilia maanani swala hili ya kwamba tumeshajua kwa wakati huu uh, police, uh, department ya polisi, kuna mental issues kwa wingi sana, ilikuwa imechukuliwa ndiposa tukaona matukio kama hayo. So kama, kama ombi letu pia tungeomba ya kwamba idara ya polisi ichukue jukumu la ku, um, kuensure ya kwamba polisi wako katika uh, mental state ile nzuri ya kuwawezesha kutekeleza majukumu yao, licha polisi kutajwa kuhusika kwenye baadhi ya visa vya ubakaji mama uchaguzi, na kinamama wakati wa uchaguzi. Naibu mwenyekiti wa tume ya usawa nchini Kenya Priscilla Nyokabi anasema ni polisi tu ndio wanaweza kupunguza dhuluma hizi za kijinsia, na tunafurahi kwamba ile wizara ya interior wameanza kupanga vile vitengo vya usalama wataweza kufanya kazi, maana wale ni lazima wakuje kufanya kazi ili kusiwe na violence. Mahali ambapo pana shida ni ile tunaita harassment. Uh, hasa katika cyberbullying hasa katika matusi kwenye simu yako, matusi hata. Najua watu wanakuja wanakutukana, uh, ile ndio bado kuna shida so, tutakuwa tunaomba kwamba pia maswala hale ya, yashughulikiwa ya. Lakini mimi mahali nimefika katika siasa zetu za Kenya, mimi kama hakuna physical violence, hii ya bwana watano hiyo nitang'ang'ana nayo tu mwenyewe <laughs> mimi siwezi kuona, bora msinichape nabora msinidhulumu, nabora msiniguze, lakini hii ingine tu ya cyberbullying na nini, yo, pia, tu ya hiyo pia tutapambana tu. Sasa mimi ningeomba kina mama pia wasiogope sana, polisi na usalama watusaidie kuondoa violence, usichapwe, usivunjiwe gari, usivunjiwe you know, equipment maana kama uko na ajenda yako mimi nataka kusaidia shule ama masuala ya, ya hiyo, hiyo e, ma, hayo yawe. Visa vya dhuluma za kijinsia vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara katika mataifa mengi tu hapa katika mataifa ya Afrika Mashariki, mashirika ya kutetea haki za binadamu kila kucha yakiripoti, lakini hatujaona wahusika wakichukuliwa hatua. Bi Anet anatoa mwanga kuhusiana na yale ambayo hutendeka. Kazi yetu ilikuwa ni kudocument tu na itaishia hapo, na labda tutafanya kile ambacho tunaita advocacy. So nitasema um, ya kwamba itachukua ushirikiano, kwa sababu kama civil society itachukua kazi yake government uh, ichukue kazi yake. Kwa mfano IBC niko na jukumu pia ya kuweza kuchukua um, tuko na kama National Gender and Equality Commission ambao wako na mambo uh, ma, mengi ambayo wameweka ama activities nyingi zile ambazo wanafanya ili kuwezesha na kumencourage mwana mke ambaye angetaka kuaniwa wadhifa wowote kwenye um, e, uchaguzi ujao, wakuwe protected na pia waendelee. Kuna kuna tu departments nyingi ama agencies nyingi ambazo zinaweza kusuluhisha swala hili. Hata polisi wenyewe, kitu moja ambacho labda tungependa kuona wapatiwe hata ile training wapatiwe training ili waweze kujua ya kwamba mtu akija labda kuripoti ya kwamba amedhulumiwa hata anafaa kutritiwa kwa namna gani. At the same time wakue equipped, kwa sababu kitu moja tulichoona ndio kuna, kuna ile kitu ambayo inaitwa gender desk, but it all stops there. Utapata tu ni desk imewekwa pale na kiti and then ndio hivyo. So tulikuwa tunaomba ya kwamba mashirika yote na pia yale ya, ya serikali na yale asiyo ya, ya kiserikali ambayo yana majukumu kushughulikia hili swala tuweze kufanya kazi kwa pamoja, ndiposa tuone ya kwamba kwa uchaguzi ambao unakuja, uh, wa chini wa muda wa miezi sita, hatuwezi kuona matukio kama haya. Kwa upande wake Nyokabi anasema visa hivi vya dhuluma za kijinsia dhidi ya wanawake ni vingi na vimechangiwa na sheria ya usawa wa kijinsia kukosa kutekelezwa vilivyo katika mataifa ambayo yana sheria kama hizi ah, kwa hivyo yale ambayo yako kwa katiba yametekelezwa. Sheria zingine ndio bado, kuna kuna changamoto za utekelezaji, na tunaomba kwamba zile changamoto ziende zikisuluhishwa. Kuna moja ambayo imetokea sasa suluhisho, na tunafurahi sana ah, ile inaitwa policy ya masuala ya ubakaji, you know, sexual and gender based violence ah, polisi sasa wametengeneza ile one stop center ili waweze kufuata sheria ile ya sexual offenses ah, na waweze kufuata wale ambao wanafanya makosa kama yale hasa ah, yanapohusu watoto na siku nyingine sasa nyingine tayari watoto ambao wako na akili punguani. uh, itataka kwamba maswala haya yale yashughulikiwe sasa. Unaona kwamba ile sheria ilikuwa ni kama miaka kumi iliyopita, ndo sasa inashika you know, ile motisha ya ya utekelezaji. Kwa hivyo itataka kwamba sheria zitekelezwe. Wakati kuna sheria nyingine ile ya domestic violence, ile sheria haijatekelezwa. uh, na tumeona wakati huu wa COVID kwamba maswala yale ya vita za kinyumbani, domestic violence, imekwenda juu sana. Sheria kama ile kama ingekuwa imetekelezwa Uh, ingeweza kusaidia eh, katika kupigana na, na visa kama hivyo wakati huu wa COVID. Baadhi ya mapendekezo ya KNCHR ni wahusika wa visa hivi vya ukiukaji wa haki za wanawake wafikishwe wa mahakamani, lakini pia tumeona wahusika wakifikishwa wa mahakamani na baadaye ushahidi kukosekana. uh, ikifika wakati ule hizi uh, kesi zimeenda uh, kotini huwa zinatupiliwa mbali kwa sababu hakuna um hakuna evidence. Watu wengi hata wengine labda kuna wengine walidhulumiwa mwaka wa 2007 uh, 20, um, 2008 ile post election violence, lakini hawajai kupata haki kwa sababu gani? Utaambiwa utoe evidence ama hauna evidence, hakuna vile hii kesi ingeweza kusonga mbele. So tunashirikiana kwa mfano tuna, tuna, tunataka tuna tutoe kama labda uh, an act, um, a policy or a plan ile ina ambayo inapatiana kama kwa mfano standard ambazo zinaweza kuangaliwa ndiposa kusaidia labda kesi kama hizi kusonga mbele. Licha hayo naibu mwenyekiti wa tume ya usawa wa kijinsia nchini Kenya Priscilla Nyokabi anasema hatua zimepigwa kuhakikisha kwamba kina mama wanachaguliwa, akiwataka kina mama kujitoza zaidi kuwania nyadhifa mbalimbali kwenye chaguzi hapa Afrika Mashariki. Kinamama sasa Aa, katika bunge zote mbili wako mm, karibu asilimia ishirini na sita. Aa, ile bunge ya seneti imeweza kufikisha ile sheria na tunafurahi sana maana wale senata kina mama ambao wamechaguliwa kwa, kwa competition with men kama senata wa Machakos, Kavindu, ambaye ameingia juzi. Sisi tunaazimia kufika asilimia thelathini na nne, maana ndio ile two-thirds gender rule ambayo iletwa na katiba. Na tumefanya hesabu sana na huwa tunapigania hizi hesabu sana na watu. Two-thirds gender rule, sio asilimia thelathini, sio 9 ni kwamba ni6end uh, no uh, tumeweza kuona ni kwamba jenda yoyote isipite asilimia 6, 66%. Kwa hivyo hiyo jenda nyingine ambayo inabagishiwa the space inafaa kufika 34%. Na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya jua haki zako yanafika kikomo. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ni tamatishe matangazo asubuhi hii. Baadhi ya taarifa tulizokuwa nazo: mitazamo tofauti za ibuka juu ya mkutano baina ya rais wa Rwanda na Jenerali Muhozi wa Uganda, timu ya taifa ya Burkina Faso na Tunisia zafuzu hatua ya robo fainali ya michuano ya AFCON, na viongozi wa Taliban waanza mazungumzo na wanadiplomasia wa nchi za magharibi mjini Oslo. Tunatamatisha matangazo asubuhi na kibao Ngusimire Bwenene cha DJ Gate kutoka nchini DRC. don't be, don't be, chakedj gate kutokea kule nchini DRC. Kibao hicho kinatutamatishia matangazo asubuhi hii. Shukran kwa wafundi wa mitambo Vital Mugishu Kulembwa, msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Richard Makundi, naye Ali Bilali aliyekuletea uchambuzi wa magazeti. Mimi nafahamika kama Minlet Ijai. Kumbuka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Punde tutakuacha na wenzetu kutoka Paris.