saa moja na dakika arobaini kule Kirumba pia Kanyabayonga, mashariki mwa DRC. RFI Kiswahili Michezo naye Victor Abuso nam. Asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Tuanze na soka barani Afrika. Michuano ya kuania taji la klabu bingwa barani Afrika sasa imefikia e, katika hatua ya makundi baada ya ile hatua ya mwondoano kumalizika mwishoni mwa wiki iliyopita. Tipi Mazembe jamuhure, ya Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo ameondolewa nje ya mashindano haya baada ya kufungwa na Amazulu ya Afrika Kusini uh, kwa sababu ya bao la ugenini uh. Amazulu wamefuzu katika hatua wa makundi uh, lakini Jwaneng Galaxy ya kule Botswana nao pia wamefuzu baada ya kuishinda Simba kwa uh, jumla mabao matatu kwa matatu, lakini kwa sababu ya mabao ya ugenini uh, jana juma lililopita walishindwa kwa mabao matatu kwa moja. Uh, lakini Zamalek ya Misri nao pia wamefuzu katika hatua ya makundi. Walishinda Task FC ya Kenya kwa jumla mabao matano kwa bila uh, huku uh, uh, wade Kasablanka ya kule uh, Moroko nayo wakishinda kufuzu katika hatua hiyo baada ya kushinda Hearts of Oak ya kule uh, Ghana kwa jumla ya mabao sita kwa mawili. Klabu nyingine ambao pia mefuzu katika hatua ya makundi ni pamoja na za Almerek ya kule Sudan na Petro de Luanda ya kule Angola. Na katika michuano ya shirikisho iliyochezwa pia mwishoni mwa wiki iliyopita ni kwamba uh, DC motema pembe ilishinda ES Kigali mabao mawili kwa moja. Uh, huku Enyimba ikishinda Diables mabao matatu kwa bila, uh, lakini mechi nyingine kati ya Orlando Pirates na Diables Noirs ya kong kule Kongo Brazzaville uh, Orlando Pirates walishinda bao moja kwa bila uh, huku kabilie na ukishinda FAR Rabat ya Moroko mabao mawili kwa moja. Kule China ni kwamba uandalizi wa mashindano ya riadha ya Beijing Marathon umeairisha. Uh, mashindano ambayo yalitarajiwa kufanyika mwishoni mwa wiki hii uh, kwa kile wanachosema kwamba wangependa kumaliza kabisa uh, milipuko ya janga la korona kabla ya kufanyika kwa mashindano hayo ambayo sasa yatafanyika ya katika siku nyingine tarehe nyingine itakayotangazwa, au maelfu um, ya wanariadha walikuwa wameshajiandaa kushiriki katika mashindano hayo ya siku ya Jumapili. Kulikuwa na maelfu ya wanariadha ambao tayari walikuwa wamekwisha uh, thibitisha ushiriki wao kule Uingereza ni kwamba jana kulikuwa na michuano kadhaa ya kuonea ligi ya soka nchini humo. Mechi ambayo bado inazungumziwa sana ni kati ya Liverpool na Manchester United. Liverpool waliicharaza Manchester United mabao matano kwa bila katika uwanja wa Old Trafford. Uh, matukio ambayo sasa yanampa kipindi kigumu sana kocha wa Manchester United Oleguna Shosha. Nam Victor Buso, asante sana kwa habari hizo za michezo, asante. nafasi kwake, mwenzetu Minslet Ijai, tupate uchambuzi wa magazeti. Naam, asante Ruben. Nianze na taarifa kutokea kule nchini Sudan. Gazeti la The East African lakini pia Nation, magazeti haya yameandika taarifa kuhusu waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok kuzuia nyumbani kwake katika kile kimeonekana kama mapinduzi mengine, huku wanachama kadhaa wa serikali ya mpito wakikamatwa na watu waliojihami. Kumbuka kwamba haya yanajiri wakati kukishuhudiwa maandamano makubwa nchini humo, raia wakitaka hali ya maisha kuboreshwa, waandamanaji wakituhumu serikali ya mpito kwa kushindwa kufanya hivyo. Kule nchini DRC, mtandao wa Okapi umeandika watu kumi wa wamefariki katika shambulio jipya la ADF huko Bulongo lakini pia limeandika kuhusu tangazo la mkuu wa Umoja wa Mataifa anayesimamia operesheni za kulinda amani Jean Pierre, baada ya ziara yake rasmi ya siku tano nchini DRC, ambapo amesema Umoja wa Mataifa huko tayari kuunga mkono uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu ikiwa serikali ya Kongo itaitisha msaada. Na mnaona pia gazeti Le Potentiel lakini vile vile ACP, Agence Congolaise de Presse, magazeti haya yameandika kuhusu Uh, vyama mbalimbali mbali, kama vile muungano wa Lamuka, Ensemble pour la Republique ya Moise Katumbi na vilevile vile mashirika ya kiraia na FCC inaungwa mkono na Joseph Kabila kwamba vimeungana ili kuhamasisha wananchi kuanza kuandamana kupinga uh -huh. Uteuzi wa bwana Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa seni nam. Kule nchini Uganda, The Daily Monitor limeandika kuhusu mlipuko wa bomu jijini Kampala lililosababisha kifo cha mtu mmoja na wengine kadhaa kujeruhiwa siku ya Jumamosi ambapo tukio hilo kundi la Islamic State lilikiri kutekeleza. The New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu kuanza kwa mkutano wa mawaziri wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya mjini Kigali. Karibu washiriki mia tano miongoni mwao wa mawaziri wa kigeni sitini wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika watahudhuria. Le Monde la kule nchini Ufaransa limeandika taarifa kuhusu rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan tishia kuwafuta uh, kazi mabalozi kumi wakiwemo wale wa Ufaransa, Ujerumani na Marekani, hali inayozidisha kujitenga kwa nchi ya Uturuki kidiplomasia. The Guardian la Uingereza limeandika, spika wa bunge la wawakilishi nchini Marekani Nancy Pelosi asema ana matumaini makubwa kwamba wanademokrat watafikia makubaliano ya kuokoa ajenda ya kijamii ya rais Joe Biden. Nam, nimalizie na ni gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika, maswali Ruto akifokea Mseveni, hali ambayo inatia doa urafiki kati ya Ruto na Mseveni. Asante sana kwa uchambuzi huo wa habari mbalimbali magazetini, asante Nam. Msikilizaji, ni saa mbili na dakika arobaini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Nafasi kwake Benson Wakoli, anakujia na makala juu ya haki zako, ni marudio. Jambo na karibu kwenye makala Jua haki Zako, makala ambayo kufahamisha haki zako za kimsingi tena mbalimbali mbali. Msikilizaji, raia wengi hapa barani Afrika wamekuwa wakitumia bidhaa za tobako bila kujua athari ya bidhaa hizo, na ni kutokana na hilo ndipo kwenye makala ya leo nimemtafuta Daktari Leono Goti kutoka hospitali ya kitaifa ya Kenyatta nchini Kenya, ambaye atatupa ufafanuzi kuhusu athari zinazotokana matumizi ya bidhaa za tobako. Pengine kwa kwanza tu daktari, tueleze nini athari za matumizi ya bidhaa za tubako? Kwa hivyo mbinu ambazo zinaweza zikasababisha ugonjwa ni tofauti, lakini tubako yenyewe yaweza ikasababisha ugonjwa kwa sehemu karibia zote katika mwili. Sehemu ambayo inajulikana sana ni mapafu, kwa sababu ya wale wanavuta, na watu wengi wanatumia tubako wanavuta lakini iweza ikasababisha pia madhara ya moyo, madhara pale katika sehemu za tumbo, pancreas, mishipa yote ya damu, uh, sehemu zile za kiume za, za kiume za kike E, mishipa ya damu pia inaelekea kwenye e, miguu mikono. Kwa hivyo pia huko yaweza ikasababisha yale madhara. Kwa hivyo, yani ni karibia mwili mzima. Na Daktari Sitaru, umeguzia kuhusiana na saratani. Ni ukweli, matumizi ya bidhaa za tobako inasababisha saratani kivipi? Pengine mtu angependa kufahamu. Mm, mm. Kwa hivyo saratani yaweza ikaanzia kwa mapafu, kama ni moyo, kama ni tumbo, yani sehemu tofauti tofauti za mwili. Mm, kwa hivyo zikishaingia pale katika mwili, kuna vile zinathuru zile Um, zile sehemu, kisha mwili ikijaribu kukabiliana nazo unapata kuna ule uongezefu wa zile seli za mwili ambapo ndio inakuwa saratani sasa. sasa na, na daktari, pamekuwa na mvutano ndani ya jamii, hata wengine basi inabidi tu wafanywe vitu fulani ili waache kutumia bidhaa za tumbako. Jamii inaweza fanya nini kusaidia wale ambao wanatumia bidhaa za tumbako waache kuvitumia? Si rahisi mtu kuacha ile tumbako, kama ni kupitia kwa sigara ama nini. Ni ngumu sana kwa sababu ile substance inaitwa nikotini. Ile nikotini iko very addictive kwa hivyo, kwa mtu ambaye anatumia labda tuseme sigara, atapata ni ngumu. Unapata hao watu pengine wanasikia ile ile hamu iko kila wakati, hata no. Kazini anajaribu kufanya kazi kidogo, lazima atoke nje avute sigara. Kwa hivyo anajulikana, wengine wanataka kuacha lakini wanapata, yani ukijaribu uacha ile tabia, yani itachukua itaku, uta safari kama tano ama kumi, ukijaribu sana umejikaza, lakini mwili unakwambia hapana, kwa sababu ukiwacha ile sigara ukose kutumia ile nikotin hata kwa siku moja, mwili utaanza ku, kuitisha. Kwa hivyo unapata labda unakosa usingizi, unaumwa na kichwa, unasikia misuli imeshikana. Kwa hivyo mtu akiwa katika hali ile afadhali aende avute sigara. Nafikiria jambo la kwanza kuzuia, unajua tunasema katika afya muhimu sana ni kuzuia. Kwa hivyo tuzuie watu wasianze kuuta ile sigara mm. Watu wengi wanaanza kuvuta sigara wakiwa bado wako na umri mdogo. Kwa hivyo kama jamii sasa, hapo ndio tunaingilia. Kama mnajua yale maduka yanauza sigara moja moja, hapo ndio eh, jukumu letu linaanzia. Na daktari, kumekuwa na dhana sijui kama wewe utathibitisha ama utakanusha kwamba, uh, ule moshi wa sigara, hata kama mimi sivuti, lakini ukinifikia naathirika. mm. Mm. Hapa pana ukweli wote, ndiyo, pana ukweli kwamba zile chemical, nilivyoelezea jaribu kuelezea awali kidogo, ziko katika ile moshi ya sigara, kwa hivyo hata zikipulizwa na mtu ambaye anavuta, zikiwa hewani bado tu, sisi wengine tunatumia ile ile hewa. Kwa hivyo zile chemical bado zinaweza zikaingia katika mapafu yako zikaingia labda uh, mdomoni ukazimeza zikaingia kwenye katika tumbo. Kwa hivyo hata wale wako karibu zinaweza zikawathuru. Kama we kawaida yako ni kukaa karibu na mtu ambaye anavuta sigara, tofauti yako na wewe ya, yake na yako si si kubwa, unaona ka, katika mfano wale wanakaa katika baa watu wengine katika baa wanavuta sigara au wanakunywa peke yake, lakini kwa sababu wako pale pamoja kila siku, shida ni ile ile kwa wote wawili A. Pia panakuwa na dhana kwa jamii kwamba mwanaume anaweza kosa kuzalisha ama mwanamke akipata mtoto anapata mtoto ambaye amelemaa. Hapo pana ukweli daktari? Ndio, pana ukweli kwa sababu u... ule uvutaji wa sigara na sana sana mtu ambaye amevuta sigara kwa muda mrefu, inaonyeshana kwa wanaume, kwa mfano, kuna zile mbegu za kiume zinapunguka idadi yao inapungua sana na idadi ikiwa chini, waweze ukashindwa kuzalisha. Uh, upande wa kike kwanza, inaonekana watu ambao wamevuta sigara kwa muda wako na wanaweza wakapata ugumu kupata uh, mimba kisha wakipata mimba ni rahisi kupoteza. Tumeona kwa jamii kama hata wakati mwingine tukaona pale nchini Kenya pale maeneo ya kati, waliokuwa wameacha pombe wengine wakafariki. Wapo pia wanaosema wakiacha wanapata athari zaidi za afya kushinda namna wanavyotumia hawa, tunaweza wasaidiaje? Unajua athari za sigara na ama za tubako mingi hazionekani kwa muda mfupi, kwa hivyo athari zake zinaonekana baada ya miaka saingine baada ya miaka thelathini, mm -hmm. ndio unapata saratani ama yale magonjwa ya mapafu kwa hivyo, kwa, kwa sasa wanaweza wakafikiria hakuna madha, ma, madhara, lakini yapo. Kwa hivyo kwao, akikosa kuvuta ile sigara, aumwe na kichwa siku tatu, anaona afadhali avute kuliko awache, lakini athari ambazo ziko mwishowe ni hatari zaidi. Kwa hivyo kuna mbinu tofauti tofauti, kuna dawa ambazo watu wanapewa kujaribu kuwasaidia, pamoja na ile Psycho education, psychotherapy kwa hivyo kuwapa tu mbinu za kuweza kujisaidia ku resist ile tamaa ya kuvuta ya zile sigara. Kuna mbinu za kitalamu ambazo wanaweza fuata, tuseme zimsaidie kuacha kabisa kutumia bidhaa hizi za tobako. Mbinu zipo, mbinu zipo. Kwa hivyo nilikuwa nimezungumzia kuhusu nikotin na ile no. ndo inasababisha mtu akashindwa kuacha ile sigara. Kuna dawa kadhaa ambazo zinaweza zikasaidia ku replace ile nikotin bila mtu kutumia aidha, eh, ile ni shisha ama ni sigara ama ni nini anatumia. Kwa hivyo zipo, lakini mtu awezi akatumia akiwa kivyake. Kwa hivyo lazima uende hospitalini, upatiwe pale hospitalini, upewe maelekezo ya vile utatumia pale hospitalini. Alafu zaidi ya dawa, si dawa peke yake, lazima kuna ile ile therapy, upewe coping skills zako kama mtu uweze kujua nikisikia ile ha, hamu ya kuvuta, ni nini naweza nikafanya? na na Daktari, tayari umeguzia swala fulani hapo kuhusiana na shisha. Hivi madhara yanayotokana na shisha ni yale yale yanayotokana na tuseme, mtumizi wa kama sigara? Ndiyo, watu wengi wanafikiria kwamba ile shisha ni tofauti ama ile shisha ina vitu vya kuthuru mtu, lakini kitu ambacho kinasababisha shida hizi mingi ni ile tubako, bidhaa uh, za shisha pia ziko na ile tubaku na ni vizuri watu wakijua kwamba imeonekana kwamba watu ambao wanavuta shisha, ukikaa ile eh, kikao kimoja cha kuvuta shisha ni sawia na kuvuta sigara mia moja. Hizo ni pakiti tano za sigara. Kwa hivyo athari ambayo unapata kwa kushughulika eh, katika kikao kimoja yani watu wanavuta, wanavuta shisha labda masaa moja masaa mawili, ni kama umevuta pakiti tano za sigara. Watu ambao wanavuta sigara sana, labda wanavuta pakiti moja. Kwa hivyo labda wewe unavuta shisha eh, Jumamosi na ya, Ijumaa peke yake. Sasa tofauti yako na mtu anavuta sigara hakuna, nyote mwishowe mtaathirika vile, vile, kwa sababu imeonekana kwamba wewe umekuwa ukivuta sigara kila siku, kulingana na kiasi hicho. Kwa hivyo watu ambao wanavuta shisha wanatakiwa wawe makini sana, wajaribu vile wanaweza wakawacha mwisho kabisa. Kabla ni kuruhusu uondoke, daktari, pengine tu ujumbe wako kwa watumizi wa bidhaa hizi za tobaku unaweza waambia nini? Uh, nafikiria ni kitu ambacho nishatajia, cha kwanza, kama ujaanza kuvuta sigara, tafadhali usianze ama kutumia bidhaa za tobaku Uh, tayari umeanza kutumia zile bidhaa, tafuta usaidizi kama ungependa kuacha. Na kama hujapendelea kuacha bado, fikiria kuhusu yale madhara, soma kidogo kulu, kuhusu hizi bidhaa ambazo unatumia, ndio uweze ukajua ziko na manufaa kwangu ama ni madhara tu, kwa sababu mwishowe itakugharimu afya yako na pesa mingi sana. Kwa hivyo wale ambao wangependa kuacha wanaweza wakatembelea hospitali yoyote na kama pale hakuna mtaalamu ambaye anaweza akawasaidia, watatumwa pahali ambapo wanaweza wakapata ule usaidizi wataweza. Sio lazima mtu avute sigara kwa muda mrefu sana ndio apate yale madhara, na inategemea mtu mtu binafsi. Kwa hivyo we uweza uka, ukavuta sigara kwa miaka mitano, mwingine kumi, mwingine ishirini, na yule wa miaka mitano apate athari ambaye mtu wa miaka ishirini hajapata. Inategemea na mtu binafsi, lakini kwa sababu hatujui ni nani ataathirika tunahimiza watu, kama unaweza usianze kuvuta sigara, na kama ushaanza jaribu kutafuta mbinu ya kusaidika. Njo kwenye hospitali utapata usaidizi kutoka pale. E, pia we unajikaza na unatafuta vitu vingine vya, vya kufanya. Asante sana daktari kwa kushiriki makala haya ya Jua haki Zako na kutuelimisha sana kuhusu matumizi ya bidhaa za tobako. Na msikilizaji, kwa kufika hapo, sina la ziada. Shukran sana kwa kutegemea makala haya ya Jua haki Zako. Naitwa Benson Okoli, hadi makala yajayo. Basi kwa heri, usikose kusikiliza makala hayo msikilizaji, kupitia tovuti yetu www.rfikiswahili.com ni kukumbushe baadhi ya ripoti zetu, habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii. Miongoni ni pamoja na waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok akamatwa na kutiwa katika e, makazi chini ya ulinzi na wanajeshi wake. Wajumbe wa Umoja wa Mataifa wahitimisha ziara yao nchini Mali na mlanguzi mkuu wa dawa za kulevya Dairo Antonio almaarufu Otoniel aliyekamatwa kule Colombia kusafirishwa nchini Marekani. Matangazo mengine, msikilizaji, yatakujia jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Uh, huku mimi, msikilizaji, niishi hapo kwa sasa Nikuletee wimbo twang twang, twang naye Dr Victor namna hiyo katika kuhitimisha matangazo ya asubuhi. Msikilizaji, wimbo twang twang na Dr Victor ndio nakamilisha matangazo yetu asubuhi hivi leo. Studioni inaitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo amekuwa Victor Abuso, mshukuru pia Minslet Ijai ametujuza habari zilizochapishwa magazetini, mitamboni vi, uh, mwenzangu Colins Kadambi. Matangazo mengine jioni saa 12 kamili kama nilivyokujuza msikilizaji. Kumbuka, hivi punde unakwenda kujiunga na wenzetu kule Paris nchini Ufaransa. RFI, habari hadi nyumbani mwako.