Saa mbili asubuhi ya Afrika Mashariki. Kombe la Mataifa Afrika hapa RFI. Nam, tuelekea viwanjani na Emanuel Makunde. Nam asante Minslate, nianze kule nchini Cameroon ambako hivi leo kutakuwa na mechi nyingine ya toa ya kumi na sita bora ya michuano ya mwaka huu ambapo Cote d'Ivoire ama tembo wa kule Ivory Coast watakuwa na kibarua dhidi ya Misri. Ni mpambano ambao e, unawakutanisha magiant wa Afrika katika soka na tutajua hivi uh, uh, uh, uh, uh, uh, leo kati ya Cote d'Ivoire ama Misri ni nani ataibuka na mshindi na kutinga hatua ya robo fainali. Tunasubiri kuona Mo Salah ikiwa atafanya kweli au hala kijana wa Ivory Coast atafanya kweli katika mechi ya leo ambayo itaanza mapema majira ya saa moja kamili usiku kwa sasa hapa Afrika Mashariki. Mechi, mechi nyingine ni kati ya Mali ambao uh, ambao wanawakaribisha Equatorial Guinea katika mchezo mwingine ambao wanawakutanisha mataifa ya Afrika Magharibi ambayo hivi karibuni alikuwa na mapinduzi ya kijeshi Kwa hivyo tutasubiri kuona ikiwa kutakuwa na mapinduzi pia katika uh, kabumbu timu hizi zitakapokutana, lakini hapo jana Senegal walitinga hatua ya robo fainali baada ya kuwafunga Cape Verde ama Cabo Verde eh, kwa mabao mawili kwa bila wakati Morocco wakiwafunga Malawi mabao mawili kwa moja katika mchezo ambao umeshuhudia wawakilishi kutoka ukanda wa SADC wakitupwa nje ya michuano ya mwaka huu. Rais wa shirikisho la soka hapa barani Afrika, uh, Patrice Motsepe amesema kwamba ni swala ambalo haliwezi kueleza na ni uzembe kwa vikosi vya usalama vya Kamerun ambavyo vililazimisha kufunga geti la uh, uwanja ambao ulikuwa uwanja wa Olembe ambao ulikuwa umekutanisha Kamerun na Komoro na kusababisha vifo vya watu takriban eh, saba. Motsepe anasema kwamba uchunguzi ufanywe kubaini ni wakina nani walihusika na uzembe uliotokea na kusababisha mamia ya watu kulazimisha kuingia kutumia geti ambalo awali lilikuwa limefungwa. Sasa mechi ya Jumapili katika uwanja huo imesogezwa katika uwanja mwingine kwa sababu ya hofu za usalama kama tukio lilivyotokea hivi leo. Katika ligi kuu ya nchini Kenya kutakuwa na mechi moja, Postal Rangers watakuwa wanacheza na Gor Mahia, wakati katika ligi kuu ya Tanzania Kagera Sugar watakuwa wanawakaribisha uh, Simba. Katika mashindano ya tennis Australian Open mashindano ya sasa amefika hatua ya nusu fainali ambapo jana Daniela Collins alifuzu, alifuzu katika hatua hiyo baada ya kumfunga Lize Cornet, lakini tunasubiri eh, Ashley Barty yeye alitinga hatua ya nusu fainali baada ya kumfunga Madison Keys na Iga Swiatek yeye anapepetana eh, muda huu na mudauna, kaina kaia Kanepi. Kwa upande wa wanaume uh, Daniel Medvedev atakutana na uh, Felix Auger katika hatua ya nusu fainali, wakati Rafael Nadal atakutana uh, na Mateo Berrettini katika hatua hiyo na Janik Sina yeye pia atakuwa na kibarua dhidi ya Stefano uh, Sisipas, kujua nani atatinga katika hatua inayofuata ya nusu fainali. Nimalizia na taarifa kuhusiana na mashindano ya Olimpiki. Rais wa China amekutana na rais wa kamati ya Olimpiki Thomas Bach nam um, Karibu tena Ali Bilali, nam ni kushukuru sana mizileti. Jai, nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti kutoka kule nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika Samia watuliza machinga, wapa ahadi ya shilingi bilioni uh, tano. Machozi ya damu, uh, mama wa mfanyabiashara funguka mazito, akisema tatizo lilianza baada ya mwanaye kuuza madini na kupata fedha za kigeni gazeti la majira limeandika nini kiini cha mauaji kwa wanafamilia mbaroni wakituhumiwa kuwa mwanamke gesti gazeti la nipashe limeandika wamachinga da sasa kujengea masoko ya kisasa madaktari bingwa kumi na moja wa china watua nchini nalo gazeti la uhuru limeandika rais samia ashusha neema kwa machinga Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya limeandika kuungana kwa Mudavadi na Ruto ni ishara ya kushindwa kwa Uhuru na Raila. Gazeti la Taifa Leo limeandika Uhuru atetemeka. Nalo gazeti la The Star limeandika Uhuru nimekatishwa tamaa na Mudavadi. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika kwa nini mkuu wa kitengo cha ujasusi jeshini meja jenerali Abel Kandiho ameondolewa kwenye wadhifa wake. Nalo gazeti la Sudan Tribune limeandika rais wa Sudani Kusini Salva Kira amewataka viongozi wa jumuiya, wasomi na watu binafsi walio karibu katika jimbo la Jonglei kuja pamoja na kuchukua hatua madhubuti ya kumaliza mzozo unawakabili maskofu wawili wafasi na wafuasi wao katika kanisa la Anglikana katika jimbo la Bor. Gazeti la Igihe lalo limeandika umoja wa Ulaya unaweza kusaidia Rwanda katika operesheni za kukabiliana na ugaidi nchini Msumbiji. New Times lao laandika wakuu wa jeshi la wanahewa wajadili jukumu la ndege katika maendeleo ya Afrika. Ni kwenye kongamano ambalo linafanyika huko Kigali nchini Rwanda, linalojumuisha wanajeshi wa anga kutoka katika mataifa Afrika na kwingineko. Gazeti la Agence Congolaise de Presse la kule Diarasi limeandika kuhusu mjadala ambao unaendelea huko DRC juu ya swala la mawasiliano na vyombo vya habari. Le Potentiel imeandika Tisekedi atafanya nini kuanzia mwaka 2022 hadi mwaka 2023? Nimalizie hapa nimalize au bado niendelee? Una kama sekunde ishirini? Niendelee hapa. Na gazeti la Prosperite limeandika kuhusu wito wa Celestin Kanyama, ambaye ni kiongozi wa polisi, ambaye ametoa wito kwa vijana waliosoma vizuri kujiunga na polisi huko Kasai Oriental. Nalo gazeti la Le Volcan limeandika mkurugenzi wa RTGB Paluku Sibendire wa huru jioni baada ya saa kadhaa katika kituo cha ujasusi ANR. Asante Ali Bilali, shukran. Tupate makala wimbi la siasa. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea skio matangazo yetu, ni kukaribisha kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Jina langu ni Emano Richard Makundi, karibu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, hivi leo tunatupia jicho hali ya mambo kule nchini Burkina Faso mara baada ya ijumaa hili wanajeshi kuipindua serikali ya Rais Roch Marc Christian Kabore. Ni tukio ambalo limeonekana kuwashtua wadadisi wengi wa maswala ya siasa licha ya kwamba ukweli wa mambo lilikuwa ni tukio ambalo pengine lilitarajiwa kulingana na siasa za Burkina Faso zilivyokuwa kwa majuma kadhaa na tangu kuanza kwa mwaka huu na mwishoni mwa mwaka jana. Kuzungumzia kwa kina suala hili kwenye laini ya simu tutaungana na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na pengine Haji Kaburu, unazungumziaje kilichotokea nchini Burkina Faso kweli? Kilichotokea kule na yale mapinduzi ni jambo ambalo ah, yani limestusha kwa kusema ukweli, jambo ambalo tulitarajia baada ya kuwa kuna mzozo mwingine huko Gini utokee mwingine wa namna hiyo. Kwa kweli hili jambo limestusha sana watu wa siasa, watu hata wa, hasa wa, wa, watu, watu ambao wanafuatilia siasa za Afrika Magharibi, hili jambo limestusha sana na pengine hauoni kwamba lilikuwa ni swala la muda tu kabla ya hichi kilichofanyika? Unajua, tunapozungumza masuala kama hayo ni masuala ya kiuchumi, na raia wengi huwa hawana hawana, hawana utaalamu wa ku, kupima uchumi wao unazorota wapi, unaongezeka wapi, au serikali inakusanyaje mapato yake, na hata kwa sababu kama unavyojua si watu wote wanajua namna gani serikali inapata pesa. Watu wengi wanajua kwamba serikali iko pale na itapata pesa tu, lakini inazipataje? na hasa hata ile ugawaji uga ule wa mapato yale serikali katika kuhudumia nani, tofauti kada tofauti za, za, za, za jamii. Tukianzia eh, na hao jeshi wanataka vifaa, hakuna vita hakuna nini, wanataka vishaa vya kisasa vya kwenda wapi? Haya, wananchi wanataka nini? Hakuna serikali yoyote duniani inawatia watu pesa mfukoni. Serikali chache zilikuwa za Libya ambako watu wanapewa na serikali, wanapata mgao kutokana na mafuta sasa, lakini serikali hizi zingine zote zinaishi kwa kukusanya kodi kutoka kwa vyanzo tofauti ambavyo serikali imevipanga na vyote vinatoka kwa raia. Kwa hiyo hili jambo la kupima au kuandamana kudai kitu ambacho we hujui kwanza kinapatikanaje, ni mambo ya udhaifu wa kutojua uchumi wa nchi yetu unajengwa vipi? Naam. Sasa, unadhani ni kwa nini swala la mapinduzi inaonekana ni la kawaida sana hasa aa, katika miaka hivi karibuni na hata muda kidogo katika mataifa ya Afrika Magharibi? Ni kweli kwa takwimu zilizopo nchi za Afrika Magharibi ni nyingi zinapinduliwa kuliko nchi za Afrika nyingine yoyote. Kwa mfano tukija Afrika, sisi Afrika ya kusini ya mwa Afrika kuanzia nchi za Tanzania, msumbiji malawi kwenda huko chini hakuna nchi imerekodi takio la kupinduliwa, lakini afrika magharibi limeanza kupinduliwa tangu miaka ya sitini mwanzoni sitini sabini thamanini tisini mpaka sasa bado zinaendelea kupinduana. Kwa hiyo kuna kuna kitu ambacho imekuwa kama utamaduni wa nchi hizo kwamba jeshi linaamua kuelekeza ku siasa za nchi zende wapi wakati kimsingi au kiuhalisia ki, ki, wanajeshi ni watu ambao wanalelewa wana, wana katika mambo ya ku, ima, katika sheria ngumu kuliko zile ambazo demokrasi inataka. Sasa tunaona ajabu ni kwamba wao wanawezaje kuingia katika demokrasi watu, wakati ule wanausha kwa amri na kuamriwa. Jeshi hakuna kwamba mtu unabembelezwa kule, ni amri tu, fanya hivi, unafanya Nam, kilichotokea Bukina Faso ni wazi sasa, kinadhihirisha kwamba wanajeshi wanaonekana kutamani sana kuingia a, katika siasa. Unadhani ni kwa nini hasa wakati huu? Ni yote ni dalili za kwamba wanajeshi wanaona wanasiasa wanaishi vizuri, wanakuwa accorded na kila aina ya facility. Wana vyakula vizuri, wanaishi mahali pazuri, wanafanya hivi vizuri eh, na wana akses ya kuingia kwenye mkono kwenye kofa ya serikali, lakini wao wanaishi kwenye makambi, wanaishi kwenye kwenye mahema, wanaishi kwenye nini sasa. Na yeye kwa sababu anao advantage ya kwamba anajua anaaso silaha, anaweza kuja kunaye kutaka kubadilisha maisha yake, ndio maana anaingia kule wanafanya ana, hakuna chochote ambacho wanaweza kuja kuwa wakakibadilisha waka kikawa ndo mfano wa kwamba serikali ile, kwa sababu ilikuwa haiwezi, tumeleta serikali hii inaweza. Lakini utaona mara nyingi wao wanavua magwanda, wanaingia tena kwenye siasa, wanagombea kama wanasiasa. nam Urusi imekuwa ikitajataja sana kwenye nchi za Afrika Magharibi, hasa baada ya Ufaransa kuonekana kwamba kwa raia hawataki uwepo wao kwenye mataifa haya. Pengine unadhani ama unaamini huenda labda Urusi ama China ikawa na mkono kwa kinachotokea um, unajua, katikati, mwanzoni tulikuwa na vita baridi kati ya mashariki na magharibi na magharibi wasimamia sana mambo ya uchumi, kwa sababu walikuwa ni wetu na waliweza kuwekeza katika vitu um, vingi sana hasa mambo ya mining na nini, kuchimba mafuta, kuchimba madini walikuwa wamewekeza na kujenga viwanda katika nchi ambazo walikuwa wamezitawala, lakini Urusi ikapenyeza mkono wakati wa ukombozi wa Afrika, wakati mataifa kadhaa yalikuwa bado hayajapata uhuru kwa hiyo wakapata nafasi ya kuwa train watu kiakili na kijeshi ili waondoe wa, wa, waombe wa, wa, wa kama kupigania uhuru. Kwa hii vita ya baridi viliendelea kwa muda mrefu sana, lakini vikafa baada ya himaya ya Urusi kufa, nikaja vita vya uchumi ambavyo ndio vinaendelea mpaka leo. Sasa China anataka kuongoza uchumi wa ulimwengu na mrusi anataka pia, kwa sababu alibakia sana miaka yote alikuwa na yeye nikusaidia Afrika kwa kuleta vifaa vya kijeshi tu Hatujaona mradi hata kama sisi hapa tulikuwa ni rafiki zetu wakina Putin, walikuwa hapa wanakaa wagamoyo, lakini mradi mkubwa wa kurusi huko hapa afadhali. China tunaona tuna, tulikuwa na urafiki tulikuwa na, tuna reli tuna vitu vingine na vingine wanaendelea kujenga. Sasa vita vya uchumi ndio hivi vina, vimeibua sasa kama vita vya baridi wakati ule vya kisiasa. Sasa hili ndio linaleta tabu na kuleta kuchawishi huyu afanye nini na huyu afanye nini na, mengi, na wengi watu wengi wana wanakuwa treni nje ya, ya nchi zao kwa wanaweza wanaweza kurubunia wale wanajeshi wakubwa wakaweza kupandua nchi sasa. Uone kwamba Wafaransa walikuwa kule Mali, wana kule kule kwa, kwa wale wa, wanani wale ma, matureji wale walikuwa wanalinda kule kule walikuwa wanaleta walikuwa kuna waasi waliweka kule. Sasa kwa nini wa replace, kuwa, wa, kuwa replace na wana nani na, na Warusi wa utaona kwamba ni tayari vita vya kiuchumi ndio vinataka kutawala dunia hii. Na mara zote mapinduzi kama haya yanapokuwa yanafanyika, tunatarajia vikwazo kutoka kwa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS pamoja na umoja wa Afrika, AU. Uh, unadhani vikwazo vitasaidia uh, kurejesha utawala wa kiraia uh, Burkina Faso? Vikwazo havifui dafu havifui mdafu, nafikiri mimi nadhani, eh, eh, vikwazo ni kuingilia kuingilia mambo ya ndani ya nchi ina, iliyo huru inayojitawala. Kwa kwa mfano tuliona kule eka waliweza kufanya vizuri, Gambia walimtoa Yaya kwa shinikizo, lakini Yaya tayari alikuwa ni, ni, ni raia, hakuwa mwanajeshi sawa lakini sasa hizi nchi ambazo zinaendelezwa zinakusimamiwa na wanajeshi, utawaambia nini? Na wao wana silaha, hatutaki. Utafanya nini? Utaleta jeshi la ECOWAS ili likapigane na hawa nchi huru? Haiwezekani. Nam, inaonekana wazi Haji, ni kana kwamba hauungi mkono vikwazo uh, kwamba ni suluhu pekee ya mizozo kama hii, pengine ni kwa nini? Naunga mkono mazungumzo, naunga mkono mazungumzo ambayo yanaweza kurizati wale wanajeshi wakaelewa na lakini kwa kuwalazimisha, kwa, kuwa kwa vikwazo kwa kuwatisha kwa vikwazo hakusaidii. Naam msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio nafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa kwa jumaa hili. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine juma lijalo. Kwa heri. Usikose kusikiliza kipindi kipya hapa Refai, kila siku Alhamisi saa 2 na dakika 45 asubuhi majira ya Nairobi, sawa na moja na saa moja na dakika 45 asubuhi mashariki mwa DRC, tamtilia kupitia redio inayoletwa kwako na la Benevolencia ikishirikiana na Refai. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly, nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho, Jumamosi, saa 12 na dakika 10 jioni. Sikose kusikiliza niko bas hapa, ndio mali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamsha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254707888555 RF Nam nitamatisha matangazo asubuhi hii, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo. Mamlaka nchini Sudan za waachia huru madaktari wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF. Malawi yaondolewa kwenye mashindano ya AFCON, Sadio Mane akimaliza ukame wa magoli. Na polisi nchini Uingereza yaanzishe uchunguzi juu ya sherehe ya kipindi cha makataa ya kukabiliana na COVID-19. Tunatamatisha matangazo na kibao "Love Life" kutoka kwa John Maman akishirikiana na Kika kutoka Ufaransa. kutoka kwa John Mamana, kishirikiana na kika kutoka Ufaransa. Kibao hicho kinatutamatishia matangazo asubuhi hii. Shukrani kwa Vital Mugisho kule fundi wangu wa mitambo, msomaji wa matangazo amekuwa Emmanuel Richard Makundi, naye Ali Bilali alikuletea uchambuzi wa magazeti. Kumbuka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Minzlet Ijai, punde tutakuacha na wenzetu kutoka Paris.