Saa mbili, yani, dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili michezo, kwa mara nyingine na Victor Abuso. Karibu tena Victor. Naam, asante sana mwenzangu Ruben, tuanzie kule nchini Tanzania klabu ya soka Simba Sports Club imesema imeridhia ombi la aliyekuwa kocha mkuu Mfaransa Didier Gomez da Rosa kuachana na klabu hiyo. Kocha msaidizi Tiendri Hitimana ndiye atakao kuwa kocha wa muda katika kipindi hiki cha mpito akisaidiwa na Selemani Matola. Kuondoka kwa Gomez kunakuja siku chache tu baada ya Wekundu wa Msimbazi kuondolewa kwenye michuano ya klabu bingwa barani Afrika. A, na walifungwa na klabu ya Juaneng Galaxy ya kule Botswana katika mechi ya mwisho, mabao matatu kwa a, moja a, wiki iliyopita. Kule nchini Uganda leo hii kuna mechi moja ya ligi ya soka nchini humo uh, kati ya Busoga United na KCCA. Hapo jana kulikuwa uh, na mechi kadhaa. Uh, klabu ya Bull ilifungwa na Express bao moja kwa bila uh, lakini polisi walifungwa na Wakiso Giants uh, pia kwa bao moja kwa bila huku Tooro United wakitoka sare ya bao moja kwa moja na klabu ya Gadafi. Hadi sasa Vipers wanaongoza ligi kwa alama sita na kule nchini DRC leo hii kuna michuano kadhaa ya ligi ya soka uh, kwa nia ligi ya soka nchini humo. Uh, Don Bosco tamenyana na Tipi Mazembe, Rangers na Etoile Dukivu, huku Grup Bazano wakicheza na Lubumbashi Sport na klabu yako ya DC Motema Pembe, Ruben takuwa anacheza na Vita Club katika uh, mechi nyingine pia ya kukata na shoka naona kuna mechi ya uh, Dauphin Noir na Blessing ambayo imeahirishwa na bila shaka ni kweli kabisa, Don Bosco hadi <laughs> sasa inaongoza ligi kwa alama kumi na mbili baada ya kucheza uh, mechi sita, huku Saint Elua Lupopo ikiwa ya pili kwa alama kumi baada ya kucheza mechi nne, na Manyema Union wanashikilia na nafasi ya tatu kwa alama saba na mataifa ya Afrika katika mchezo wa kandanda kwa upande wa wanawake yameshajipanga vilivyo kumenyana katika hatua ya mwisho kutafuta timu kumi na mbili bora zitakazofuzu kwenye fainali ya mataifa Afrika kuelekea fainali hiyo itakayochezwa mwaka ujao kule nchini Moroko. A, Uganda watamenyana nyumbani na ugenini na Kenya, huku Burundi kichapana na Jibuti, Zambia na Namibia, lakini Zimbabwe watamenyana na timu ya taifa ya Botswana. Guinea Bissau watakabiliana na, na Bukinafaso. Naona pia Kenya. Buso, kuna mechi kadhaa ambazo zitapigwa katika ligi kuu, Kariobangi Shak wakicheza na Gor Mahia, Tusker wakicheza na Talanta, na bila shaka hiyo ni ligi kuu ya Kenya ambayo inaendelea leo katika viwanja mbalimbali. Na kule barani Ulaya, huko nchini Ufaransa, leo hii kuna mechi moja tu ya ligi ya soka nchini humo, kati ya nis Nice, na Masei kuanzia sana usiku saa za afrika mashariki. Victor Buso, ni kushukuru sana kwa habari hizo za michezo asubuhi hii, asante. Tupate e, uchambuzi wa yale yaliyopewa nafasi katika magazeti na Minslet Ijai. Karibu tena, Minslet. Asante Ruben, nianzie kule nchini Ufaransa. Gazeti la Le Parisien limeandika malkia Elizabeth wa pili kukosa kuhudhuria mkutano wa kimataifa wa mazingira huko Glasgow, Scotland, kutokana na sababu za kiafya. Hii ni baada yake kushauriwa kutojihusisha na shughuli ambazo zitamfanya kutumia nguvu zaidi kule nchini Uingereza The Guardian limeandika kuhusu ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira ya UNEP la hivi punde ambayo imesema ahadi za sasa za mataifa mbalimbali mbali za kupunguza utoaji wa gesi joto na weka sayari katika hali mbaya ya kushuhudia kuongezeka kwa joto hadi nyuzi joto 2.7, katika karne hii kule nchini DRC mtandao wa Okapi umeandika, wabunge hamsini na moja wa kitaifa watia saini hoja ya kutokuwa na imani na waziri wa ulinzi na nielekea kule nchini Tanzania. Majira limeandika Kingai, Mboe alipanga kumdhuru Ole Sabaya ni kauli yake, wakati akisoma maelezo ya, ya mshtakiwa Adam Kaseko mahakamani. Mbele ya jaji mpya atoa sababu kuchelewa kukamatwa. Nipashe limeandika mawakili utetezi waibua hoja saba. FCP Kingai adai Mboe alitaka kumdhuru Sabaya kwa poda yenye sumu. Nalo Habari Leo limeandika chanjo ya korona Tanzania ya nukia lakini pia limeandika bilioni 157, za tolewa mikopo elimu ya juu. Mwananchi limeandika ushahidi wa aina yake, mahakama yaelezwa jinsi Mbowe alivyoagiza kudhuriwa kwa sabaya, yaelezwa Mbowe alivyosuka mipango kufadhili kutekeleza vitendo vya ugaidi nchini Kenya. The Daily Nation limeandika kwa mtindo wa swali: ni werevu wa kisiasa au kujimaliza kisiasa? Hii ni kuhusiana na hatua ya gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru kujiunga na chama cha naibu wa rais William Ruto kutoka chama cha Jubilee. Nalo gazeti la Taifa Leo limeandika achukue nani, ni kuhusu na naibu wa rais William Ruto ana kibarua kuchagua kati ya gavana Anne Waiguru na Purity Ngirishi. Baada ya Waiguru kujiunga na chama cha UDA chake Ruto, ni hatua ambayo bila shaka Ruben mm. italeta mvutano kidogo, kwa sababu Pirot Ngirishi na An Waiguru wote wanatazamia kuwania kiti cha ugavana katika kaunti ya Kirinyaga. Hapo sasa, mchezo wa kisiasa ndo hivyo <Mchizu> sasa. <laughs> New Times la kule nchini Rwanda limeandika mkuu wa sera za nje Umoja wa Ulaya na mama makamu wa rais wa tume Umoja wa Ulaya Joseph Borrell apongeza juhudi za upatanisho zilivyofanywa na Rwanda baada ya mauaji ya kimbari mwaka 1994. Asante sana kwa uchambuzi wa magazeti. Ni saa mbili na dakika 46, maeneo ya Najjanankumbi kule Kampala. Nimkaribishe mwenzangu Victor Abuso na makala wimbi la siasa Nam, karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Leo tunaangazia matukio yanayoendelea kushuhudiwa nchini Sudan. Siku ya Jumatatu, jeshi lilifanya mapinduzi na kuchukua madaraka na kuivunja serikali ya mpito ambayo ilikuwa inaongozwa na viongozi wa kiraia na kijeshi, ambayo imekuwa madarakani tangu mwaka 2019 baada ya kuondolewa madarakani kwa aliyekuwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir kufuatia maandamano ya wananchi. Waziri Mkuu Abdallah Hamdok alizuiwa pamoja na viongozi wa serikali ya mpito huku mkuu wa jeshi jenerali Abdel Fatah Al Burhan akitangaza hali ya hatari. Kwanza kabisa, hali ya dharura itatekelezwa kote nchini. Pili, taifa linasalia kufuata sheria ya serikali ya mpito ya mwaka 2019 na tutazingatia sheria za kimataifa zilizotiwa saini wakati wa serikali ya mpito. Siku ya Jumanne, Jenerali al Burhan alijitokeza na kusema kwamba jeshi liliamua kuchukua uongozi wa nchi hiyo ili kumaliza sintofahamu ambayo imekuwa ikiendelea kwa wiki kadhaa. Sasa kumekuwa na maandamano ya wananchi, baadhi wakiunga mkono uongozi wa kijeshi, lakini wengine wakitaka uongozi uh, wa kiraia katika taifa hilo. Nini hatma ya nchi ya Sudan? Wageni wangu hivi leo ni Muhamed Jawadu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini wakili Ojuang Agina, yeye ni mchambuzi wa siasa za Sudan akiwa jijini Nairobi. Nianze nawe bwana Muhamed Jawadu, nini tathmini yako kuhusu hatua ya jeshi kuamua kuchukua madaraka nchini Sudan? Asante sana. Kwa hakika mapinduzi ya Sudani ni pigo kwa demokrasia. Unaweza ukasema ni kama jitihada za uongozi unaotokana na wananchi, uongozi unaotokana na sanduku la kura, e, ni kama zimepigwa mweleka. E, kitendo ambacho kimefanywa na jeshi eh, la Sudani chini ya kiongozi wake Abdul Fattah al-Burhan, eh, kwa kweli kimeleta kimeleta kimeleta msisimko mkubwa, na kimeleta mkanganyiko mkubwa na maswali mengi, ikiwa kweli mataifa ya Afrika yanarejea kwa mbio kwenye karne ya miaka ya sabini. E, ambako tulishuhudia mapinduzi makubwa sana katika nchi nyingi ambayo viongozi waliochaguliwa na watu walikuwa wakiondolewa. Naam, wakili ujanga gina na jeshi linasema kwamba lililazimika kuingilia kati uh, maandamano ambayo amekuwa wakiendelea. Unafikiri kwamba hili lililotokea litarajiwa? Haya mapande mawili siku zote zilikuwepo, na dhamirio lao za siku zote zilikuwa zinapingana, haziambatani sasa kile kilitokea, waliona kwamba huenda uh, upande wa jeshi ilionelea kwamba huenda ikashindwa kama serikali itaendelea kwa muda mrefu kuliko vile imeshakuwa mamlakani. Kwa hivyo ndio ikaanzisha hayo mbinu ya kushawishi watu yake, wakazi wake waende kwenye barabara wa kupiga kelele, ili wapate chanzo chakuu. Naam, bwana Jawadu, kwa mtazamo wako, nafikiri maandamano ya wananchi ambao walikuwa wamegawanyika, baadhi wakitaka serikali ya kiraia kuvunjwa na ile ya mpito na wengine wakiunda wakiunga mkono jeshi uh, maandamano hayo yalichangia kwa kiasi gani uh, kinachoshuhudiwa kwa sasa nchini Sudan? Kwa kweli maandamano ya wananchi kwa kiasi fulani yamechangia pakubwa jeshi la Sudani kupata sababu ya kufanya mapinduzi. Na hili unaweza ukaliona kama ni jambo lililokuwa limepangwa. Ni kama jeshi lilishirikiana kwa kiasi fulani na makundi ya kiraia e, kutengeneza maandamano ambayo yatakuja kuhalalisha mapinduzi. Kwa hiyo unaweza ukasema kwamba e, kundi moja la, la wale ambao walikuwa wanaunga mkono jeshi na kupinga utawala wa, wa Abdullah na kundi la pili ambalo walikuwa wanapinga moja kwa moja demokrasia ya kijeshi. Ni kama makundi mawili ambayo yalikuwa yanakinzana, lakini kwa kundi linalounga mkono jeshi linaonekana e, lina nguvu, likaonekana lina lina hitaji mabadiliko na jeshi ikapata sababu nam. Lakini unafikiri ulikuwa ni mpango wa uh, jeshi kuchukua madaraka? Kwa sababu tunafahamu uh, serikali ya mpito ilipaswa kuwa madarakani hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, lakini hivi karibuni tu serikali hiyo ilipaswa kuwa mikononi mwa raia. Ukiangalia tukio lilivyokwenda na mvurugano uliokuwepo, lakini hata mapinduzi ya awali yaliyoshindikana, E, utagundua kwamba ni kama jeshi lilikuwa lina mpango huo muda mrefu. Kwa hiyo mapinduzi haya na maandamano haya ni jambo ambalo halijatokea ghafla, ni kitu ambacho kimepangwa, na kwa kweli ni jitihada zile zile kama nilivyosema za majeshi kutaka kuendelea kudhibiti siasa. Tumeona hivyo Niger, tumeona hivyo Guinea, tumeona hivyo leo Sudani, tumeona hivyo wakati fulani Burkina Faso miongoni mwa mataifa mengine ya kaskazini mwa Afrika ambako majeshi yamelewa siasa, yanapenda sana keki, yanapenda kupata kila ambacho wanapata viongozi wa kiraia, yanahisi kwamba pengine kwenye uongozi wa kisiasa ndio kuna, kuna mkate mkubwa nam wakile jongagina sasa, hatma ya Sudan ni nini? Kwa sababu uh, jumuiya ya kimataifa na mataifa mbalimbali mbali duniani yamelaani kilichotokea, lakini pia kuna maandamano ambayo tunashuhudia kule Sudan uh, katika jili la Hatum kuna baadhi ya wananchi ambao wanapinga mapinduzi haya. Hatuma ya taifa la Sudan ni mapambano, lazima yaendelee. Wana mapinduzi lazima wajikaramue, wajaribu ku pindua serikali ya wanajeshi na wachukui mamlaka na wafuate taratibu ya kuunda serikali. Wasijaribu kufanya vile walifanya wakati ule, tuliwaambia na dini wa kufuata, na wakasema watafuata njia yao wenyewe. ma wa, wananchi katika nchi wa kadha wa kadha hawajawekelee manani ipasavyo ile muungano zao za wananchi kama vyama vyao vya siasa na kadhalika. Sasa, jeshi peke yake ndio inabaki kama nguzo la taifa. nam muda wetu na yoyoma kwelikweli, lakini labda nikupe kauli e e, ya mwisho bwana Jawadu, jumuia ya kimataifa inaweza kufanya nini sasa, uh, kuwasaidia wananchi uh, wa Sudan, ili hali ya kawaida irejee katika taifa hilo, kwa sababu uh, serikali ya mpito ilikuwa inaendelea uh, kuipeleka nchi ya Sudan kwenye hali ya kidemokrasia. Jumuiya za kimataifa zina nafasi fulani ya kuleta utengamavu na hali ya utulivu ndani ya Sudani, japo kwa kweli jumuiya hizi kwa kipindi kirefu tumeona zimekuwa zikiburuza miguu. Mapinduzi mengi yanayotokea duniani, e, hatuoni Umoja wa Mataifa ukitekeleza jukumu lake la msingi. Hatuoni umoja pengine wa nchi za umoja wa Ulaya ukafanya jukumu la msingi hatuoni umoja wa Afrika ukitekeleza jukumu hilo. Kwa hiyo ni kama wao nafasi pekee walionayo itakuwa ni kushinikiza utawala wa kijeshi wa Sudani kuelekea kwenye uchaguzi wa kiraia, na wakienda mbali zaidi wanaweza kutishia vikwazo au kuiondoa Sudani katika jumuiya mbalimbali. Mambo ambayo kusema kweli hayajazaa matunda sana katika nchi ambazo tumeona wakifanya, e, si tu Afrika lakini hata Asia tume jeshi pale Myanmar limechukua madaraka, leo ni, ni zaidi ya miezi kadhaa miez, ambayo eh, tunasikia sauti tu, lakini jeshi bado linadhibiti mambo. Kwa hiyo ni kama jumuiya za kimataifa zimekuwa zinasema sema tu, zina kauli zinatoa kauli, lakini uwezo wake wa kutenda, uwezo wake wa kubadilisha mambo, uwezo wake wa kuwashurutisha waliopokonya haki za raia, uwezo wake wa waku, kuleta kile ambacho kinaendana hiari ya watu wengi eh, ni mdogo sana nam kwa kauli hiyo ya Muhammad Jawadu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania lakini pia tulikuwa naye wakili wajuangi na mchambuzi wa siasa za Sudan akiwa Nairobi tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa hivi leo mimi ni Victor Abuso kwa heri na sasa ni ukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii. Hatimaye, waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok amerejeshwa nyumbani kwake. Shuhuda wa kwanza wa mauaji ya Thomas Sankara ajitokeza katika mahakama ya kijeshi jijini Wagadugu. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira lasema utoaji wa gesi joto kutoka mataifa kadhaa aliweka sayari hii katika hali mbaya. Mitamboni tuko naye Vital Mugisho, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Buso. Mshukuru pia wenzetu minslet ijae ya yametujuza yaliyochapishwa magazetini. Matangazo mengine yatakujia jioni saa 12 e, kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde unajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa.