40 Afrika Mashariki. Ni wakati sasa wa kupata michezo ya RFI Kiswahili na uh, Victor Abuso. Ah, jamani nasema Ali. <laughs> <laughs> Na asante sana mwenzangu Jubita. Uh, tuanzie kule jijini Paris. Lionel Messi. Nan hiya msikilizaji, Lionel Messi, mshambuliaji wa timu ya taifa soka Argentina na Paris Saint Germain nchini Ufaransa, ndio mshindi wa mwaka huu wa tuzo ya Balondo iliyotolewa jini Paris usiku kwa mkia leo. Taji hili ni la saba kwa Messi ambaye pia aliweza kunyakua taji hili mwaka elfu mbili na tisa, elfu mbili na kumi, kumi na moja, kumi na mbili kumi na tano na elfu mbili na kumi na tisa. Mesi asaidia timu yake ah, ya, ya, ya taifa kushinda taji la Copa Amerika, lakini pia ameifungia klabu yake ya zamani ya Barcelona na sasa PSG ah, kwa jumla ya mabao arobaini. Hata hivyo amesema kwamba ana matumaini kwamba siku moja Mosala ah, lakini pia Robert Lewandowski nao pia watashinda taji hili ni mara ya saba nafikiri kuwa Lewandowski na Mohamed Salah wana bahati ya kushinda Balondo o siku moja. Mwaka hadi mwingine amekuwa akionyesha uwezo uwanjani, muda sana amekuwa akivutia. Mwaka huu amekuwa miongoni mwa wachezaji bora, nina uhakika kuwa mwakani atapambana ili kushinda Balondo. Nam, huyo ni Lionel Messi akizungumza baada ya kupata tuzo hiyo. Nam, kabla Mesi kuzungumza ulikuwa nataka kusema jambo Jupiter. Nilikuwa nataka kusema kwamba ni mara ya saba Messi ya kushinda taji hili. Nam, kweli kabisa, mpinzani um, wake wa siku nyingi Cristiano Ronaldo yeye ameshinda mara tano, kwa hivyo ku, anamshinda kwa zaidi ya mataji mawili. kila laheri lile ni Messi. Kule nchini y Uingereza ni kwamba raia wa Ujerumani Ralf Rangnick raia wa Ujerumani ametajwa kuwa kocha muda wa klabu ya Manchester United. Anachukua nafasi yake lugu na shosha ambaye alifutwa kazi kwa sababu ya matokeo mabaya wiki kadhaa zilizopita. Na tukisalia kule nchini Uingereza ni kwamba leo hii kuna michuano miwili ilikuya soka nchini humo. Leeds United watachuana na Crystal Palace, huku na Newcastle nao pia watakuwa na vana, na Norwich City. Kule nchini Italia katika ligi ya Serie A Atalanta watamenyana na Venezia, huku Fiorentina na watakuwa wenyeji wa Sampdoria katika mechi ambayo itachezwa kuanzia saa mbili na nusu. Uh, sasa za Afrika mashariki barani Afrika ni kwamba leo hii kule nchini Kenya Nick Mwendo ambaye alisimamishwa mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini Kenya, anatarajiwa anatarajiwa kurejea tena mahakamani. Anashtumiwa na serikali nchini humo kwa kumiliki mali ya umma kinyume cha sheria. Jana alifikishwa mahakamani, lakini hakukiri wala kukataa uh, kosa hilo kule nchini Rwanda leo hii kuna michezo miwili la kuwania ligi kuu ya soka nchini humo. Musanze watamenyana na Gorila huku APR wakicheza na Mukura, mechi ambazo zitachezwa kuanzia saa kumi jioni saa za huko Kigali. Lakini katika nchi jirani ya Tanzania, biashara united watachuana na, na polisi tanzania mbeya kwanza na Young Africans ambao wanaongoza ligi kuu ya Tanzania Bara kwa alama kumi na sita huku Azam FC nao wakiwa nyumbani kwao kule Chamazi Complex nje kidogo jiji la Dar es Salaam watakuwa wanacheza na Mtibwa Shuga. Mechi itachezwa kuanzia saa moja usiku saa za Afrika Mashariki na kesho uh, Simba Sports Club watakaribisha uh, Geita Gold kuanzia saa moja usiku. Uh, katika mechi nyingine pia yalikuwa Tanzania bara kule Tanzania. Asante na, sana na. Victor Buso, asante na bila. Sasa tupate uchambuzi wa magazeti naye Ali Bilali. Kabisa kabisa, nianze na gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi, limeandika kuhusu Uh, Reverendi Kurio, mwenyekiti wa shirikisho la soka kule nchini Burundi, anasema ataacha rekodi nzuri baada ya mihula yake miwili. Anathibitisha kuwa miaka hii nane, miaka minane aliyetumika akiwa mkuu wa FFB, hawezi uh, kuwa, kuanzisha hawezi kuwa na ubunifu mwingine au kuleta kitu kipya uh, kama unavyojua uchaguzi unaelekea kufanyika kule nchini Burundi kumpata mwenyekiti wa shirikisho mpya, na alikuwa na nafasi ya kuweza kuendelea, akinasema hapana, sasa imetosha. Na hii ni nadra sana kutokea barani Afrika katika ngazi za uongozi hasa mashirikisho kama haya, hata ngazi ya urais pia. Kama unavyojua, mizozo mingi sana hapa barani Afrika tumeshuhudia inakuja baada ya viongozi kung'ang'ania kwa ving'ang'anizi wa madaraka. Yani, paka, wengine wanasema kwamba heri wafie madarakani kabisa kabisa. Okay. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu rais wa Rwanda Paul Kagame amewapa viongozi wapya waliochaguliwa, viongozi wa mitaa makataa ya aa, kukomesha udumavu wa watoto. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika kuhusu raia wa Uganda anayedaiwa kuuza senene katika shirika la ndege la Uganda na mmoja aliyenasa video hiyo wamekamatwa na kukabiliwa na kifungo cha miaka saba jela. Nafikiri uliliona hili tukio, la huyu mtu alionekana ndani ya ndege akiuza uh, senene. Asante sana Ali Bilali, shukran. Na sasa tupate makala siha njema naye Karokorel. Matumaini yangu hujambo, popote unapoitegea RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema, mimi naitwa Carol Korir. Katika makala haya tunaangazia mapambano dhidi ya ukimwi wakati huu dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa kuhusu mapambano ya ukimwi. Tutakuwa tunaangazia nchi ya Kenya, lakini kwanza tuzungumze kuhusu janga la COVID 19 na uchomaji chanjo. Tuko naye Daktari Steven Mulesha kutoka jopo la COVID 19 wizara ya afya nchini Kenya raia wengi watakuwa wanajiuliza, ni kwamba katika nchi za Ulaya kuna idadi kubwa ya watu ambao wamepokea chanjo, lakini siku za hivi karibuni tumeona kwamba maambukizi yanazidi zaidi. Kwa nini watu wengi ambao wanapata COVID sasa ni wale ambao wamepata chanjo? Yeah, so mambo ma mawili yanajitokeza hapa. Jambo la kwanza na la muhimu, so jambo la kwanza ni kwamba uh, hii chanjo ambayo watu wanapata kwa kweli tunajua kwamba haidumu. Uh, hatujui kabisa inadumu muda gani, na pia utafiti bado unaendelea. Hatujui kama itakupa kinga mwezi mmoja, miezi miwili, miezi sita. so hata wanasayansi wenyewe hawana uhakika kweli kama uh, chanjo hiyo itakupa uh, kinga kwa muda mrefu, tuseme zaidi ya mwaka mmoja ama miaka miwili, na kwa hivyo kutaweza kuwa na uwezekano kwamba hata hizo chanjo ambazo tunapata watu wanapata maambukizi kwa sababu kinga inapungua baada ya muda, tunasema miezi sita, karibu miezi sita. Sasa hivi ndio watu wamepata hizo chanjo, baada ya miezi sita kinga inapungua, na kwa hivyo utafiti una inabidi ifanywe zaidi ili kuhakikisha upeana ukweli kwamba itakuwa vipi, kwamba watu bado wanapata maambukizi zaidi na wamepata chanjo. Jambo la pili, hivi virusi vinajibadilisha sana na kwa huu muda ambao tumekuwa na na huu ugonjwa tumesikia kwamba tuko na delta variant alpha variant, ile ya kutoka India. Yani zinajibadilisha sana, ili kukwepa uh, zile mbinu ambazo tume tumeweka ya kukabiliana nayo, na kwa hivyo tutapata ku pengine Europe, na hii pia utafiti utaweza kuonyesha kwamba pengine tuko na aina mpya ya huyu virusi, ile virusi tu ya korona, lakini aina mpya ile ambayo tunaita new variant ambayo imejitokeza So ukweli huo uh, uh, ukijitokeza basi, inamaanisha itabidi pia tena vaksini zingine ama chanjo zingine zitengezwe ili kukabiliana na hiyo uh, uh, aina ya virus mpya ambayo imejitokeza. Jambo la kwanza pia hapa ni kusema ya kwamba ukipata chanjo haimaanishi kwamba e, chanjo inapunguza ina ile uwezekano wawekupatwa na ugonjwa, imaanishi kwamba huwezi pata yale makali ya ugonjwa, wa korona yanapungua sana kiwango kwamba Hawezi pata madhara ile ambayo itakufanya ulazo hospitalini ama, uh, upate shida nyingine katika uh, mwili wako, lakini kupata ndio utapata. Kuna wale ambao ambao wali, wamepata chanjo na wakapata ugonjwa wa korona na ikaonyesha y kwamba pengine imewadhuru zaidi, hiyo uh, ni kiwango asilimia ndogo sana ya uh, uh, kesi kama hizo. Kipindi hiki kimeletwa kwako na UNICEF Kenya. Kwa mujibu wa takwimu za baraza linaloongoza mapambano dhidi ya ukimwi, kulikuwa na maambukizi mapya zaidi ya elfu arobaini na moja mwaka elfu mbili ishirini na moja huku kasi ya maambukizi ikiwa ni asilimia 4 nukta tisa. Idadi ya watu wanaoishi na virusi vya HIV nchini Kenya ni zaidi ya milioni moja nukta tatu. Mashirika yanayopigania haki za watu wanaoishi na virusi vya HIV na kifua kikuu au TB, mojawapo ya magonjwa tegemezi, yana husishwa na watu wa kundi hili. Idadi ya vifo vinavyotokana na ukimwi vimeshuka kutokana na mikakati mbalimbali mbali ambayo serikali imeweka. Evelyn Kibuchi anafanya kazi katika shirika la Stop TB Partnership. E, serikali ikitilia bidii kuhakikisha kuwa wale watu ambao wako wa wa wa na ukimwi wamepatiwa madawa ya kuwazuia wasishikwe na kifua kikuu, tunaweza reduce kabisa incidences za TB kwa watu walio na na ukimwi, na hiyo inachangia kureduce vifo vya watu ambao walio na ukimwi, kwa sababu TB ndio ilikuwa inachangia kuua watu ambao wako na ukimwi na kuelewa kuhusu namna kuna aweni katika mapambano haya, nimezungumza na Patricia Asero, yeye akiwa amepambana kwa zaidi ya miaka ishirini. Ni miongoni mwa wanaharakati waliopigania kuruhusiwa dawa mbadala za kupunguza makali ya virusi hivyo. Nilikuwa nimeenda kufika pale Pumwani kujifungua na kulikuwa na watu wa research waliweza kunipima bila kunielezea. Nilipofika pale, ndo niliambiwa, nilikuwa na mshtuko mkubwa sana. Hiyo ni mwaka wa 1990. Lakini nashukuru nilikuwa na wazazi ambao walinipenda na marafiki, na kutoka mwanzo kabisa mimi sikuficha. Niliporudi nyumbani, kwanza nilipeana mtoto, kwa sababu nilikuwa na mtoto ambaye ana wiki mbili. Nilisema chukueni huu mtoto, mi nakufa, kwa sababu hatukwa na habari yoyote kuhusu kirusi. Ile habari tulikuwa nao ni kuona vibango vikubwa barabarani, unaona sanduku pale, mtu ambaye amekonda, unaona x kwa madawa kwa hivyo hiyo tu ndo habari tulikuwa nao, kuwa mtu anakonda na anakufa, hakuna matibabu. Evelyn Kibuchi hata hivyo, anasikitika kuwa kuzuka kwa janga la korona kwa kiwango kikubwa kimeathiri mapambano haya. watu ambao wako na HIV na pia TB, kuna wakati hawange access uh, matibabu. Unakumbuka, kuna wale wakati hungetembea kwa hospitali hivi hivi, hivi, kwa sababu one, kulikuwa na congestion kwa hospitali kwa sababu ya hospitali ilikuwa imechukuliwa na sana sana wagonjwa wa COVID na pia wafanyikazi wengi walienda kushughulikia mambo ya COVID kwa hivyo, tutakuwa na kwakuwa na wafanyikazi wachache ambao wameachwa kushughulikia magonjwa kama ukimwi na kifua kikuu, na pia kulikuwa na stigma sana. Kwa hivyo, watu watu ambao wako na virusi na kifua kikuu walikuwa wanaogopa sana kwenda hospitali, kwa sababu ukiingia hivi lazima unge, ungepimwa COVID. Kwa hivyo, hiyo ilichangia sana watu kuto kutotembelea mahospitali kupata matibabu ya uh, ama kupata services ya TB na HIV. Siha Njema na Caroline Corier. Daktari Samuel Kinyanjui, mkurugenzi wa wakfu wa AIDS Healthcare ukanda wa Kenya, kwa upande wake ana mashaka kuwa maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya ukimwi yanafanyika huku mashujaa kwenye mapambano haya wakiwa wanaishi kwenye hofu mkubwa. Hii ni kutokana na uhaba wa dawa za ARVs na pia condom nchini Kenya. Kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hapa Kenya kumekuwa na upungufu wa madawa ya kupambana na makali ya HIV. Tumeona pia tumekuwa na shida ya test kits hasa. Tesikiti za watoto wachanga chini wa umri wa mwaka mmoja tunaita EID na pia eh, kufikia kwa sasa tuko na shida, pia imeingia katika ukosefu wa eh, condoms. Wanaotumia dawa hizi wengi wameendelea kupotea, hatujui waliko, hawaendelei kuja kwa clinic. Wengine tunahofia ni kwamba hawana hela ya kuja, nauli ya kuja na kwa vile dawa zinapendwa kwa muda mfupi za two weeks badala ya, ya kawaida ya miezi mitatu. Tunaona hiyo ni shida. Jambo lingine ambalo limetutia kiwewe kweli ni ongezeko la uh, mimba za, za wa, uh, miongoni mwa wasichana wa, wa, wachanga, hasa watoto kabisa, kwa sababu ni chini hata ya miaka kumi na mitano, zile tunaita teenage pregnancy. Na tunapoona mimba hizi tunajua ni kwamba eh, kuna ngono inayoendelea bila kutumia uh, protection. Kwa hivyo kondo mazitumiki, na kwa hivyo ndio tunaona na maambukizi miongoni mwa wa wachanga wa hawa the young people, imeendelea kuongezeka, na hiyo ndio hofu yetu, kwa sababu tukifikiria AIDS-free generation, inatakana kuanza na watoto hawa, lakini sasa tunaona maambukizi yanaendelea kuongezeka miongoni mwao. Jambo la pili ni kwamba tumeona kwamba pia kumeongezeka idadi ya waathiriwa wa, wa tuberculosis kifua wa kikuu ambayo ni sehemu moja, huwa inaonyesha kwamba e, mwili wa wahadhiria wa hawa e, kinga imepunguka, kwa sababu hawatumii wa dawa inavyohitajika, na kwa jambo hili nge, ndio nina ninapiga mbiu hapa kusema kwamba washika dau na serikali kwa dharura wanahitaji ku ichangamkia jambo hili. Hali hii pia bado ni tishio iwapo mamlaka hazitajitwika jukumu la kumaliza mvutano kati yake na wafadhili wa mapambano haya na pia kuweka mikakati zaidi kuhusu kupanua mbinu za kufadhili juhudi za kupambana na UKIMWI. Na kufikia hapo, makala ya Siha Njema yamefika kikomo. Juma lijalo kwa majaliwa ya Mwenyezi Mungu tuungane tena kwa makala mengine. Mimi ni Carol Corin, hadi wakati mwingine, kwa heri. nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho, Jumamosi saa 12 na dakika kumi jioni. Usikose kusikiliza niko bas hapa ndo mali pekee, utasikiliza ngoma unaoipenda kuichangamisha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 2547788855. Msikilizaji wa RFI ya Kiswahili, ni kukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia asubuhi hii: kanisa Katoliki nchini DRC latangaza kusitisha ushiriki wake katika jukwaa la madhehebu ya kidini nchini humo. China yaahidi kuisaidia Afrika kupambana na janga la COVID-19 kwa kutoa dozi bilioni moja ya chanjo. Rais wa Marekani Joe Biden aomba utulivu kuhusu hofu ya kirusi kipya cha COVID-19 Omicron. nchini DRC na kibao chake Kanda Bongo Man chake moni Man hapo na wimbo wake ndemonie kutoka nchini DRC ambao unatukamilishia matangazo katika awamu ya pili asubuhi hii. Nimshukuru msimamizi wa matangazo Victor Abuso, fundi wa mitambo Vital Mugisho, Ali Bilali, mcha amfanya uchambuzi wa magazeti bila kukusa wewe msikilizaji, kwa kuichagua RFI ya Kiswahili. Matangazo mengine ni saa 12 jioni Afrika Mashariki. Mimi naitwa Jupiter Mayaka, kwa heri kwa sasa.