Kumi na mbili dakika kumi, saa za Afrika Mashariki, wakati wa kupata makala ya nyumba sanaa na Stephen Mumbi. Bila shaka ubuheri wa afya na hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Hii leo tunaye Ambwene Obadia Mwasongwe, mwimbaji wa nyimbo za Injili kutoka nchini Tanzania. Tutazungumzia safari hii ya muziki huu wa Injili na mapokeo yake. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Ambwene Mwasongwe katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, nashukuru kwa kunikaribisha. Lini hasa ulianza uimbaji wa nyimbo za Injili? Ah, nilianza muda kidogo, lakini kwa kumbukumbu kumbu au official kabisa, nilianza mwaka 2002 ambapo ndio nilifanikiwa kuachia albamu yangu ya kwanza ya majaribu nimtaji, ni mtaji ambayo nafikiri wengi sana wanaifahamu dunia nitapita wenyeji wetu mbinguni safari yetu imepamba moto ime kwa hiyo hiyo ndio ilikuwa albamu yangu ya kwanza, na hapo ndipo nipoanzia, lakini baadaye zikaja nyingine. elfu mbili na tisa ambayo inaitwa mzee wa siku aha. Baadaye ikaja misuli ya imani ambayo kuna wimbo wa upendo wetu daima. Upendo una sura mbili, japo wengi wanaijua moja. Wakati wa raha, faraja na nyimbo na zawadi kedekede, wanaridhika na upendo huo Upendo una kipimo chake. Wakati wa shida, faraha na wakati wa magonjwa, wakati ambapo waona tabia, kasoro na mapungufu, hapo ndipo upendo upimwa, yule anayeweza kusimama nawe Hiyo hiyo ndio safari yangu, na hizo ni albamu zangu. Na sasa najiandaa, nafikiri mwaka huu kabla hujaisha, nitaachia tena albamu nyingine ya nne. Wakati unaanza kuimba, msukumo ulikuwa ni upi? Msukumo um, ulikuwa ni kumtumikia Mungu na ambao mpaka leo haujabadilika ni kumtumikia Mungu, lakini kuwatia moyo watu wa Mungu pia ambao wanakata tamaa ya maisha, na wanapokutana na changamoto nyingi wanaona kama wamefika mwisho, lakini nyimbo hizi zinaenda kuwainua na kuwaona bado wana nguvu, bado wana Mungu, bado wanaweza kuendelea, na bado wanaweza wakashinda changamoto zinazowakabili. Nyimbo zako zimesheheni matukio na hadithi ndani yake, kipi kilikusukuma kutumia Mtindo huu. Wakati mwingine mifano inampa mtu kuelewa zaidi kwa sababu uh, watu wamesikiliza sana, inawezekana masikio yakawa yamezoelea neno la Mungu mpaka wanaliona kawaida, lakini unapohusisha neno la Mungu na matukio au maisha yao ya kawaida ya maisha ya kila siku, wanaelewa zaidi. Unapoimba kuhusu upendo, ukatoa mfano wa mtu ambaye aliamua kudumu kwenye, kwenye uchumba mpaka ndoa na binti au mwenzake ambaye ameugua kuwa kichaa, unapolileti na maneno ya upendo, mtu anaelewa zaidi kwamba kumbe inawezekana. Kwa hiyo nilitumia njia ile ile aliyotumia Yesu kuhubiri kwa mifano kufikisha ujumbe ili watu waweze kuelewa zaidi. Tuzungumzie uh, nyimbo zako sasa, tukianza na huu upendo wa kweli. ni kisa cha kweli hiki na, upendo wa kweli ni kisa cha kweli. mwaka elfu mbili kumi na moja niliitwa kwenye ibada ya kumshukuru Mungu ambapo nilipofika pale nikakuta kijana wa kiume ambaye anamshukuru Mungu pamoja na mchumba wake, aa, kwa sababu wakiwa kwenye uchumba ghafla yule binti aliugua akawa kichaa kabisa, lakini wakaendelea kupendana, wakaendelea kushikilia msimamo kwamba huyu kijana angeendelea kuoa, lakini Mungu akaingilia kati kabla hawajaoana yule binti akawa amepona. Kwa hiyo mwezi wa nne wakawa wanamshukuru Mungu rasmi kwa tukio la kupona, kwa hiyo walienda mwezi wa tisa, wakaja wakafanya send off, pia walinialika, nikaimba na wakaoana mwezi huo wa tisa, na mpaka leo wanaendelea na huyu bwana ameshakuwa mchungaji na maisha yanaendelea, na wamekuwa ushuhuda na wamehubiri kwa namna isiyokuwa ya kawaida, kwamba kumbe kuna upendo wa kweli bado. Albamu yako ya kwa kwanza imefanikiwa kiasi gani kugusa maisha ya watu? Ah, albamu ya kwanza iligusa watu mamilioni ya watu, kwa sababu sio tu ndani Tanzania. Ah, nchi nyingi ukienda Kongo leo, ah, yawezekana hata albamu nyingine za baadaye hawazifahamu sana, kama ule majaribu ni mtaji, wanaofahamu sana ah, na ulimwengu mzima. Kwa hiyo iligusa, iliinua imani za watu, ilitia moyo, ilifariji, kuona kwamba kumbe majaribu yanaweza kuwa mtaji. Kipindi hicho watu wengi wakuwa naimba majaribu yanachoma kama moto, majaribu sijui ni msiba, majaribu nitesa lakini, wanapokuja kutiwa moyo kwamba majaribu ni mtaji wa kuongeza imani yako, kweli wengi walipata kutiwa moyo na kusonga mbele. Pitishi kidogo mm. kadiri tujaribiwavyo tunakuwa kiroho. Majaribu ni mtaji wa kuongeza imani, usinungunike ujaribiwapo, jua imani yako iko kwenye kipimo. Acha tuteseke, ulimwengu tutese, watu watusimange, watunene mabaya, hatutautupa ujasiri wetu, tutaendelea kumfuata Yesu. E, nyimbo hizi zina, zinainua ari na zinaleta faraja kwa wengi. Kuna visa vya kweli ambavyo vinaambatana na nyimbo hizi. Uh, visa vyote nilivyoviimba ni visa vya kweli kabisa, kuwa na kitu cha kujifunza. Kwa mfano, kisa cha mama aliyofiwa watoto saba siku moja, watoto wa kiume walikuwa wameenda kumtembelea kipindi cha Krismas kijijini. Walikuwa wanaishi maeneo tofauti tofauti, alafu unafahamu miji yetu ilivyo, unatoka nyumbani mnaenda gulio, sehemu nyingine, wakawa wamepanda kosta, ikapata ajali, kauo watoto wa familia moja, na walikaa siti moja, wale watano walikaa siti ile ya nyuma kabisa na wengine, jirani hapo. Na, uh, baada ya kuona huyu mama amesimama bado anaendelea kumtumaini Mungu na kumtegemea Mungu. Uh, kidogo ilinigusa kwa sababu siku ya kwanza nilianza kusimuliwa na mchungaji ambaye alikuwa ananiambia namna wimbo wamejaribu ni mtaji huo ambao nimetoka kuimba ulivyomsaidia huyu um, mama kusimama na kuona kumbe lile pia ni jaribu ambalo anaweza akalishinda na, na baadaye nilipokuja kumuona na kuona namna alivyosimama kiukweli ilinigusa binafsi kwa sababu wakati ninaenda nilitegemea na, uh, na, na, naenda kumtia moyo, lakini nikajikuta mimi ndio natiwa moyo kwa ushuhuda wake. Kwa hiyo nilitamani hiki kitu watu wote wakijue na waweze kusimama kwa sababu yawezekana mwingine amefiwa na mme, amefiwa na mke au mtoto mmoja, akaona yeye anajaribiwa kuliko watu wote duniani. Kumbe kuna watu watu saba siku moja na bado wakaendelea kumpenda Mungu. Kwa hiyo eh, ni kisa cha kweli, lakini kisa kingine cha eh, nguvu ya msamaha, eh, ni kisa ambacho kilimkuta kijana ambaye alikuwa ameoa na amekaa na mke wake, amezaa watoto watatu, lakini kumbe baba yake mzazi ana mahusiano ya kimapenzi na mke wake. Alivyokuja kugundua akaamua kujiua na akachukua hela zake na, na, na mali zake chache alizokuwa nazo, akataka kusafiri kwenda ambako akijiua baba yake na mke wake wasija wakaona hata maiti yake. Akaangukia kwenye mkoa ambao mimi nilikuwa natokea, na akiwa amelala asubuhi eh, kwa sababu alikuwa amechoka. Kwa hiyo ule muda wa check out kwenye eh, loji aliyokuwa amefikia ulikuwa umepita, na sisi kule tulikuwa tunaendelea na, na kongamano mhubiri akawa anahubiri somo linaitwa nguvu ya msamaha, na moja ya maneno akawa anaongea ni kwamba, usisubiri unapokosewa uombwe msamaha. Unaweza wewe ukarudi ukaenda kuomba msamaha japo umekosewa, wewe umekosewa, ili uitafute amani. Kwa kuwa msamaha una nguvu, utamfanya aliyekosea aone kwamba amekukosea na mtayamaliza. Kwa hiyo yeye yale maneno akiwa amelala, alikuwa anayasikia anayaota kama na ndoto, anaota malaika amekuja, anamwambia yale maneno. Alipokuja kushtuka, akagundua ile sauti bado inaendelea, na inatokea mahali fulani, kuna horn spika. Akaifuata ile sauti, akaja akaokoka kwenye lile kongamano, na alipookoka akatoa ule ushuhuda. Wale ndugu wakamtunza pale, baadaye walivyoona amekaa vizuri, akaomba kurudi nyumbani kwao, akaenda nyumbani, akaenda akapatana na baba yake na mke wake, wakasameana na akawa sababu ya familia nzima kumjua Mungu na kuokoka. Kwa mimi nilivyokuja kukutana naye, akaniomba kwamba ikiwezekana, hebu tunga wimbo kuhusu kisa changu. Ndio maana tunaweka visa, lakini hatuweki majina na mahali wanakotokea kwa ajili ya kuficha ile ile mm -hmm. E, ile nafikiri privacy yao, lakini ni wimbo ambao, um, unadhihirisha namna gani msamaha ulivyo na nguvu na unavyofanya kazi kwao. Pia ni kisa cha kweli. Hivi unatunga visa hivi kuhusiana nyimbo? Ninapotunga mara nyingi, huwa natunga ni siku moja, kwa sababu mara nyingi Mungu amenipa hiyo neema. Siwezi kusubiria wimbo kesho, wimbo ukija, japokuwa concept ya wimbo naweza nikawa nayo muda mwingi kwamba kuna jambo fulani I wish ningeweza kuimba aha, na nikipata meseji inayofanana na hicho kisa, basi wanaviambatanisha uh, kwa pamoja, lakini ikitokea basi inakuwa ni siku moja. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza na unajiunga nasi, ni yani makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi, niko na Ambwene Obadia Mwasongwe, tukizungumzia safari yake ya uimbaji wa nyimbo za Injili. Kuna wakati unakaa mwenyewe pembeni, unasikiliza nyimbo zako zina kufariji ama zina eh, kutia simanzi? Huwa inatokea na huwa anapenda kusema waimbaji sisi kama nyuki tunatengeneza asali lakini kuna wakati hata wakishindwa wa kuitumia tunakula wenyewe <laughs> Kwa hiyo kitu chochote kabla akijawa kitamu kwa mtu mwingine lazima mpishi niwe nimekionja. Kwa hiyo chochote kinachomfariji mwingine, maanake kilianza kunifariji mimi, kinachomponya mwingine kilianza kuniponya mimi. Ndio maana tunasisitiza sana, ukishakuwa mtumishi wa Mungu lazima sosi yako ambayo wewe ndio sosi, moyo wako ambako ndiko natoka, chemichemi chemi ya kila unachokifanya, kiwe chanzo, kiwe safi kisiwe na sumu, ili kikienda kikibariki watu basi kiwe kimeanza kukubariki wewe. Wimbo gani ukikaa mwenyewe pembeni kuisikia, unaona, u unanifariji na unanipa nguvu ya kusonga mbele zaidi? Aa, nyimbo zote zinanifariji kwa sababu zimepitia kwangu, lakini kuna ambazo zinanikumbusha baadhi ya matukio. Huwa napenda kusema wimbo wa ombi langu ambao niliwachia nilikuwa nimeanzisha biashara, alafu aa, marafiki na watu ambao niliwaweka kuisimamia nikiwa masomoni kidogo walifanya vibaya, hawa kumanage vizuri. Kwa hiyo nikawa nimepata hasara kubwa kidogo, na sio tu kubwa, ikawa imedamage baadhi pia ya ile reputation yangu ya, ya kibiashara ile brand, kwa hiyo ni kitu kilinikwaza, nikafunga ile biashara kwa muda ili kujaribu kuweka sawa baadhi ya vitu. Sasa moyo ulikuwa unauma kuona ah, hata fulani niliyemwamini anawezaje kufanya hivyo? Lakini baadaye ikabidi niuambie moyo kwamba nakuapia moyo, nitakulinda kwa sababu najua ndani yako ndiko zinakotoka chemichemi. Sikutaka kuharibu moyo kwa, na mahusiano yangu na watu kwa sababu tu ya biashara. Najua biashara ni kitu kipo kinapita, Mungu atanipa tena. Kwa hiyo cha msingi nilinde moyo, nitulie moyo. kwa hiyo, uwa naposikia uwimbo ni wimbo wa maombi, unakwendaje? nakuwa pia moyo, nitakulinda maana najua kwako kuna chemi chemi, takujengea boma uwe salama, adui ya kija asiku weze usirusu maneno ya kuvuruge, usirusu asira ikae kwako. Kwako namuweka mlinzi awe ngome yako akupiganie, ubaki salama. Wana naomba utetena, wale wanaotetana naomba zangu wote mimi sitaki kubishana nao, sitaki kupambana nao nisije nikakose, wakanilaumu. Maana wameshavuta upini wako kwenye mangojeo yao, wamenuna, wamekunja sura, wana hasira nami, inachowafanya wasilizu maneno mengine mazuri ni wimbo wa maombi ambao kila nikiuimba au nikiusikia unaniponya, na naamini unaponya na watu huo, unakufariji, unaokuhuzunisha, una una, wakati mwingine ukisikiliza hivi machozi yanakutoka, unasema Mungu bado yupo na Mungu ni mkuu. Nyimbo zipo nyingi, lakini wimbo unaonikumbusha nilikotoka, nilipo na ninakoenda ndio unaoni uh, kutia simanzi wakati mwingine, kwa sababu huwa nikikumbuka maisha ya kipindi, una suruali moja, una shati moja, una kiatu kimechanika, lakini mtumishi mwenye upako mwingi. Aa, alafu hujui kesho utakula nini, utakuaje? Hujawahi kujua hata kuna siku utakuja kuwa na jina, hujawahi kujua hata utakuja kuojiwa na redio zipo nyingi. Ndio maana katika kila albamu yangu huwezi kukosa wimbo unaoitwa kwa jina la tulikotoka. Ni ule wimbo unasema, tulikotoka ni mbali kidogo tulikotoka ni mbali, tukitazama tukita nyuma, asingekuwa Bwana tusingefika hapa. Yale tuliyoyapitia hayakutuacha tulivyo, haikuwa rahisi, ni mkono wa, mkono wa Bwana. Mengine yalikuja kama mema mwisho ukawa mbaya. Mengine yalikuja kama mabaya, kumbe yanakusudi kusudi. Lakini katika yote hayo, tulikuona Bwana ukitetea maisha yetu dhidi ya hatari mbaya. Tulikutana na hatari mbaya, tukajua ni mwisho tulikutana na majanga mengi tukajua hakutakucha, lakini katika yote hayo, wewe ulisimama kutetea maisha yetu yasidhurumiwe. Unaweza ukaona albamu mbili hizo zina tulikotoka. Tulikotoka unapatikana vipi? Uh, kwa ambaye anataka kufuatilia nyimbo zangu na chaneli YouTube ambayo inaenda kwa jina la Ambwene Obadia Mwasongo. Uh, albamu inayokuja nitakapoanza kulipua itakuwa ni mfululizo nyimbo nyingi na nzuri za baraka zinakuja huko, lakini wale wa Instagram wanaweza kanitafuta kwa Ambwene Mwasongwe underscore official, lakini na peji yangu pia naenda kwa Ambwene Mwasongwe. Uzuri vyote viko connected, kwa hiyo ukinipata kwenye platform yote kati ya hizo unampata Ambwene na Mungu atakubariki sana. Kwa nambari ya ya simu alama ya kujumlisha 255 767 6199 Asante sana na kila la kheri katika safari yako ya uimbaji wa nyimbo za Injili. Asante, Mungu akubariki sana na Mungu awabariki wasikilizaji wote. <laughs> Asante sana msikilizaji, ndio natua nanga katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Nilikuwa nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, Dar es Salaam.