na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa na Steven Mombe, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo katika makala haya tunaangazia sanaa ya muziki na itakuwa naye Nguza Viking. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Nguza Viking katika makala ya nyumba ya sanaa. Lakini ni wewe pekee naye kupenda. Karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Ni, ni lini ulianza sanaa hii ya uh, muziki kwa ujumla? Mimi nimeanza sanaa hii muda mrefu, nikiwa shuleni, kwa sababu nakumbuka ni kasabu, naku kwenye sitini na um, mm sita sitini na saba kama sikosee, kwa sababu nikuwa na nikuwa kama form two, kwa sababu hii sanaa yenyewe ya nyumbani ni ndani ya nyumbani, kwa sababu babangu na mamangu wote ni magitarist. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Kwa hiyo ulijikuta unadumbukia kwenye sanaa hii yeah? Automatically exactly nimekuta ni tu nime, kwa sababu nilikuwa namwona baba anacheza na, na mama anacheza uh, sasa wakiondoka waki wale mi nachukua gitaa hivyo, na mwisho nkaweza ku, kujuajua kidogo fu, kulikuwa na e, neighbors wale kama um, brothers eh, walikuwa najuajua kidogo, sababu sabu bado mdogo, wakanifokea um, wakanipiga ikawa wakani <tosunyum> njia hiyo hiyo tu eh. ukiwa DRC bila shaka exactly DRC tu, kwa, eh, kwa sababu babangu alikuwa anafanya, alikuwa eh, na mfanyakazi wa shirika la reli eh, sasa wali tu toa Lubumbashi, watupeleka sehemu moja inaitwa Kamina eh, ambayo ndio nikutana na makwizi wale eh, kujiunga na makwizi wale lakini ambayo ah, ndio bendi yako ya kwanza sasa? No, no no no, bendi yangu, mimi nimesomea pale. Sasa baada ya baba kutuma transfer pale, kwa sababu nilikuwa bado mdogo, nikaanzia shule nikaanzia pale eh, nikaanzia shule pale mpaka nifika from tu pale, ndio nikaanza harakati ya mambo ya music, music eh. Lakini bendi yangu ya kwanza ilikuwa ni eh, ilikuwa Mario Jazz, Mario Jazz, eh, kama sikosei, kwa sababu ilikuwa na kina chimanga sosa wale walikuwa eh, ni ili promotion ya, ya, ya, juu sisi tuka, tukawa chini kidogo. Alikuwa kubwa wenu kwenye bendi eh well. hey, exactly yeye, yeah, alipiga alipi, akaondoka, sisi ndio tukaja mm, kina Sosa. Unakumbuka nyimbo za mwanzo wakati huo ambayo iko kichwani kwa wakati huo? Hapana, mm, <laughs> ni siku nyingi yani, yeah, sitini, ni sitini na nane yuko kama sikose, eh hey, 68. na baada ya hapo baada hapo wale Mario Jazz walikuwa wanakwenda sasa kama Eh, kama eh, tutaita nini kama vijijini exactly. Sasa eh, mzee akupenda kwa sababu nilikuwa under age kidogo <laughs> Sema, no, hawezi kutoka hapa chini ya nani ya umri eh. Akanizuia akani eh, sasa bahati nzuri ndio maquiz wakaja, sio eh, oh eh, eh, eh, sasa kulikuwa na kaka zangu pale ndo akaja kumwomba mzee, kakangu marehemu Chinyama ule ndo alimchukua, na mzee akakubali. Akakubali kwa sababu ilikuwa kama vile yeye ndio ananywekea dhamana tayari. Umeshamaliza kidato cha form 4 wakati huo. Sasa ndio bado anaendelea, sasa hapo bado anaendelea, anachukua pale tunaanza kucheza cheza nao nyimbo za wakati huo, sasa ama kuna ambayo nakumbuka Mario, sikumbuke tena. Ukumbuki? <laughs> bado ni miaka ya sitini na hiyo e, ni sitini na nane mwisho. Mm, ndio yona... eh, na niona ikom sitini na nane mwisho. huku nini kilifuata? Baada ya hapo, kilichofuata hapo ni makwizi -ma -ma walipomchukua mm. E. Umaarufu wako wewe ni kupiga gitaa. Na wakati huo pia ulikuwa ukipiga gitaa pamoja na kuimba. E, tunafanya makii tulifanya, lakini mimi nilichukua kama mpiga bezi pale. Nilikuwa nimekuta kina kikii wote wote kina kikii wote, lakini bendi yetu nasikitika, kwa sababu wote wameondoka na nawakia mimi na kikii tu nzi unaweza kuwakumbuka kwa majina, kwa sababu Radio France International mashariki mwa DRC na DRC nasikika. Okay. E, pengine ndugu jamaa na marafiki wanaweza kuwa wanasikiliza wakajua kwamba Nguza Viking ni miongoni mwa watu waliofanya sana hii, e, maeneo yale. Ndiyo tulikuwa na marehemu Chinyama Chiaza ambaye ni Leon, e, Chibangu Katai ambaye ni Paul, Paul Ilunga Marcel ambaye ni Bizos, Ilunga Lubaba ambaye ni Sylvain Uh, mwema mjanga ambaye uh, mm, mm, yeah, ni Gilbert mto mbodaks ambaye ni Etienne, a ni maremu mwingine. Ni kibao gani ungependa kisikike cha Maquis du Zaire ambacho eh, kisindikize salamu kwa hawa? a nakolinga feza nakolinga feza mutoto alubumbashi yo. Ah, asante sana. Baada ya hapo bendi gani tena ulijiunga nayo? No, mimi sikujiunga na maki, tunatoka maki. Ah, maki. Eh hey, tumekuja tumekuja hapa Tanzania uh, ilikuwa ni mwaka sabini na mbili, tukwenda Bukavu, Bukavu tukaja Tanzania Tuzungumzie sasa huko Tanzania, na hapo ndio tunajikita zaidi kwa sababu umekuwa na jina kubwa na umefanya muziki huu kwa muda mrefu. Na King Kia nakuzungumza, wewe ni miongoni mwa watu mliompokea na kumkaribisha kwenye bendi yako, mambo yalikuwaaje Tanzania? Uh, sasa yamefanya kinyume. Unajua, mimi wakati na natoka shule nimemkuta yeye, yeye ndio kanifundisha nyimbo nyingi kwenye kuplay bass wewe ulimtangulia kuja Tanzania. Ndio anasema baada ya wewe kuja huku yeye akitoka DRC, wewe ulimpokea mambo <laughs> yalikuaje sasa mmeingia Tanzania? <laughs> likuaji, Tanzania. Eh. Utusimulie hali ilivyokuwa, ulikuwa na bendi, wazana muziki uliwapata vipi? No, si tulikuwa na grup moja kwa moja eh? Eh, tulikuwa na grup moja kwa moja kama hivi, nikutajia marehemu wote, tulikuwa watu kumi na mbili tulikuwa watu kumi eh, na mbili. Tulikuwa na grup ile tukaanza kucheza eh, eh, Mikumi twaz, eh, tulikuwa na contract pale na mzee moja, naye ni marehemu eh, eh, eh, eh, huku resort o tukaja zote kuwa ni Ubungo um, huko Ubungo uh, lakini White House tulikuwa eh, e, eh, eh, eh, tumeisha jitegemeaka eh, ni group sasa, hatukua tena na owner. The owners kwa wenyewe sasa sasa, tunamiliki wenyewe exactly. Yeah, exactly tumamiliki wenyewe sasa band. nyimbo gani za wakati huo? nakumbuka ah, nyimbo nyingi sana. <laughs> sasa, nyimbo nyingi hiyo wakati tunapiga, nyimbo gani kwa kuziorodhesha baadhi yake, alafu tutapigia wimbo mmoja e, a, nyimbo nyingi mno mno siku ya maki. E, ni tupitishe mmoja wapo ambao unaokumbuka ambao upo karibu, naweza ukapiga. Ah, sasa nakumbuka Mas... kwa sababu mimi introduce e, album yangu moja maitwa <muchos> kama wewe ungenipenda kwa nini kunidanganya bwana, we ambayo ni kalubandika kalubandika. Mimi ndio nifanya ni hilo albamu hiyo. Uliwaza nini wimbo kalubandika? Kwanza ni wimbo maarufu sana kalubandika. Si composition yangu, ni marehemu eh, twins wale eh, eh, alifanya hiyo, kwa sababu mimi nilikuwa natengeneza albamu wakati ule, yeye analeta ile wimbo sasa, kwa kwa, kwa mimi na nilikuwa arranger, fanya nifanye arrangement zote nini Eh. Kabidi uipe albamu yako wimbo huo eh, ya, ni moja wapo. Hii ilikuwa ni Zembwela, albamu ilikuwa inaitwa Zembwela. Kwa hiyo Karubandika, mlikuwa ni wewe pekee? Mlikuwa ufitina, mlikuwa penzi luta, nasikitika cherie. Eh ilikuwa albamu nyimbo nyingi ambayo ili ilifanya vizuri eh. Ungependa tupige wimbo gani katika albamu katika hizi lakini? Nipenda kama unaweza kupiga wa upelelezi ni sumu ya mapenzi. mimi oui, kupendwa na yeye oui, ninyi mwakerwa na nini? tumependana wenyewe nyinyi kujua sasa mwajua mwanza kuleta matatizo. Mimi kupendwa na yeye. Nyinyi mwakewa na nini? Yeye kanipenda, mwakewa na mimi namupenda. Nyinyi mwakewa na nini? Tuazidi kuimarisha mapenzi yetu dunia, tumekuja wawili wawili kusaidiana, ndiyo raha ya dunia Watazamaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, aya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka huku e, Kunduchi jijini Dar es Salaam. Nimekuja kumtembelea mzee Nguza Viking tukizungumzia sanaa hii ya muziki hasa muziki wa zamani, na akitupitisha katika safari yake ya kimuziki na namna alivyoutendea muziki huu kwa muda huo mrefu, tokea miaka hiyo ya sitini. Msikilizaji usiende mbali, bado tuko nawe e. Miaka ili kwenda na ikayoyoma, ni wakati gani uliona sanaa hii ya muziki iko juu na nyinyi mko juu? Ni wakati gani? Ni wakati wa Kamanyola Bari, wakati huo wa, ni miaka ipi ilikuwa? Ni sabini na sabini na saba sabini na nane Jina nguza Viking lilikuja vipi? Na jina lako la kuzaliwa ni lipi? Jina langu la kuzaliwa ni nguza mbangu Michel, lakini eh, kabla ya kuja huku ilikuwa inaitwa Nguza Mbangu Viking. Viking mbele ilikuja vipi? Ni, unajua nilikuwa footballer. Unasakata kabumbu? Ndio, nikuwa footballer. Sasa wale maorias wale Vikings eh, sasa namna nikuwa nacheza ilikuwa kama eh, Vikings wale <laughs> wale wapenzi wakaita Viking Viking Viking yai moja kwa moja e. Kamanyola ilikuja vipi? Umaarufu ulikuja vipi wakati huo? Kamanyola ni, ni Kikia alikuja na, na, na mtindo huo eh, wakati anakuja kutoka Kongo, mambo yalienda vipi mpaka miaka ya tisini themanini? Baadaye Kikia alitoka, alikwenda, alikwenda Masantula, alikwenda OSS, eh, si tukabakia, tukabakia ndio tukafanya hizo nyimbo, mm -hmm. Hizo ni wimbo gani huu? Hiyo kiongo ilikuwa ni hit hit mbaya sana hiyo. <laughs> kwa hiyo kwa hiyo, maiga maiga, mwanamke mapenzi yangu meharibu maiga, nifanye nini mie masikini, maiga o oh, jaribu kujirekebisha. Hizo zilikuwa hit sana sana sana hizo. Baada ya miaka hiyo, nini kilifuata sasa? E, baada ya kupata tuseme matatizo, kaka zangu wakaanza kufariki wale. E, ndugu zangu walinitenga na walinitenga. E, bendi kanielemea tuseme, kwa sababu sikuwa na sapoti, mtu alikuwa ananisapoti alikuwa amefariki sasa. Hmm, sikuwa na soutien, sikuwa na sapot zinamana, sikuwa na sapot niko napana. Kwa sababu ni mimi ni, nijoin e, baada ya muda miaka sita wao kukaa, mi nikawa kama mgeni eh? E, nikona e, om, yani ni vizuri mimi ku eh, kua ku, ku, ku, ku, kuseparate, yani kujitenga ku, nao jitenga nao ndio niwachie mimi grupu ile. Nikweli, niacha nikaenda kutengeneza. Nilipitia kidogo oss kwa sababu ya working permit, sikuwa na support ya kupata working permit, nikaenda oss kidogo, nikakawa kanipa working permit. Wale nao os wakaona ule mzee kaniletea benz bwana, ananiletea oh <laughs> Kwanini Nguza anakuja tu leo leo, unamnulia benzi wivuka ingia? <laughs> <laughs> <laughs> Wale wakakimbia wakaanza kufanya wakaenda wale wanamziki wale nikuta pale na wote wakaenda kufanya Mkote Ngoma, ambaye ni magereza eh, wakaenda kukimbia wakaenda Mkote Ngoma wote, mi nkabakia peke yangu tena nika nikaenda tena kurekuti wanamuziki wengine nikatoa Zambia kule, wakaja tukapiga nao kidogo, lakini sikuendelea sana. Nikaanza nika group yangu mwenyewe ambayo ilikuwa naitwa Achigo Achigo band, Achigo band. Sasa una bendi yako mwenyewe naitwa Achigo, mm. Ukirejea vibao vile ulivyopiga awali au mkaanza kutunga vibao vingine? Tumetunga vibao na kurejea vile ambayo nilikuwa na makwize na OSS, eh, karudiarudia nyimbo nyingine bila shaka kuna vibao ambavyo pia vilihiti ukiwa na bendi hii eh, lakini ya Oasis, mpaka ile ni tweet tena eh, ndio utafute tafute ii bendi yako mpya ambao umeianzisha pia, ambao umechukua wana, wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali, ah, ikiwa ni pamoja na Zambia. Ah, wale wa Zambia wale nilichukua ni ku, ku, ku cover nani wale Oasis, nilichukua kule kwa Oasis. Aha, e, lakini wengine tena walirudia, wengine bad luck wakafariki hapa mimi ndio kisa y tena grupu yangu mwenyewe. Tuzungumzie ya sasa hii, grupu yako mwenyewe bendi yako mwenyewe, maendeleo yake yalikuwajehiyi grupu no nikaa nayo mpaka matatizo kaca kunikuta hiyo kwa grupu yangu mwenyeweambao ulikuwa unarejea una nyimbo za zamani bilashaka. E, e, nikuwa nareja kwa sababu e, utuzisi wangu tu nikuwaarujia zie nyimbo makwize na izi ambani pika kule nini ay. Mimi nilikuwa nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na haya yalikuwa ni makala ya nyumba ya sanaa. Nilikuwa naye Nguza Viking, mwanamuziki mwenye asili ya Kongo, ambaye amefanya sanaa hii ya muziki kwa muda mrefu nchini Tanzania.