Saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili michezo naye Hilary Ingati. Karibu Hilary, habari za jioni. Kwema kabisa Rubens, jioni umeshinda vipi? Safi kabisa, karibu. Uko vizuri. <laughs> <Ya so. laughs> <Hila no, kovizuri laughs> mzee mwenye tajriba. Msikilizaji, tuanze nchini Kenya, ambapo matumaini ya Kenya kufuzu kwa mashindano ya kombe la dunia mwaka ujao, upande wa watu wanaoishi na ulemavu, hapa anazungumzia 2022 Amputee World Cup, yamedidimia baada ya kupokea kipigo cha magoli manne likumbuka bila ya jibu mikononi mwa Ghana katika kuota fainali ya kombe la taifa bingwa kwa mataifa ya Afrika Kankaf mapema leo. Kumbuka kwamba msikilizaji, ni mataifa manne pekee kutoka bara Afrika yatakayofuzu kwa kombe la dunia huko Uturuki mwaka ujao, na anapigwa kule jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na nikiwa bado na taarifa yanayofungamana na, na maswala ya Kenya, lakisa upande huu upande wa riadha kidogo, au ulimwengu wa riadha, ambapo shirikisho la riadha nchini humo limeandaa kongamano la washikadau katika sekta hiyo huko Kapenguria, mkoa wa Bonde la Ufa, ambapo wanariadha wameeleza kughadhabishwa kwao na kile wanasema serikali ya Kenya imewatelekeza wanariadha. Hao wamesema kwamba ukiangalia taifa la jirani la Uganda wanariadha wanatuzwa vizuri wanaporudi baada ya kushiriki katika mashindano ya kimataifa lakini wanasema kwamba Kenya haitufanyii hivyo. Wengine wametishia kusema kwamba hivi karibuni watahamia Uganda rukumbuka, kutokana na hali hii, unajua siku <laughs> zote kama maslahi yako hayashughulikiwi huko vizuri, lazima uamue. Nchini Tanzania, Azam FC wanapanga ama, funundu zinasema kwamba wanapanga kuachana na mkufunzi wao George Chicken lwadamina kutokana na matokeo mabaya, licha ya Azam kuwa wamefanya sajili za kutajika. Azam wanasalia katika nambari sita wakiwa na pointi kumi baada ya mechi saba. Anayepigiwa upato ni mwalimu wa FC Leopards ya nchini Kenya na mwalimu wa kitambo wa Simba Sports Club ya ukoo huko Tanzania, anaitwa Patrick Ausimis kuweza kuchukua mikoba ya huyu raia wa Zambia atakapoondoka. Nchini Uganda beki wa kushoto anaitwa Mustafa Kiza ameacha majukumu yake na ligi ya FC Montreal baada ya kuwa kule kwa miaka miwili. Tuende hadi Ujerumani ambapo nchi hiyo ama Ujerumani inatarajia kuamua hapo Alhamis ya wiki hii kukua ama iwapo wa mashabiki wataweza kuruhusiwa kuja kutazama mechi za Bundesliga. Hii ni kutokana na ongezeko la mlipuko wa nne wa COVID-19, ambapo sasa viongozi kutoka katika majimbo kumi na sita ya Ujerumani wanatarajiwa Alhamis ya wiki hii kuweza kukutana na kutoa mwelekeo iwapo kweli watafungia mashabiki nje au la. Chelsea. Mwalimu wa zamani wa klabu hiyo Frank Lampard amezungumzia suala la ninani bora kati ya Lionel Messi na Cristiano Ronaldo. Lukumbuka pamoja na msikilizaji, unasikiliza eh, matangazo haya. Lampard anasema kuwa siku zote amekuwa mfuasi wa raia huyo wa Argentina, ila sasa amebadili mtazamo huo baada ya kusikiliza na kufuatia mchango wa Ronaldo kwenye baadhi ya mechi kubwa ambazo amecheza Manchester United. Wakati wa mchezo wao dhidi ya Arsenal siku ya Alhamis, huenda wakakosa wachezaji wao wa kutajika akiwemo Luke Shaw, Rafael Verani, Paul Pogba na Edson Cavani, sababu ipi wako na majeraha wako kwenye mkeka. Meneja wa Everton Rafael Batenis bat, bat ametoa wito kwa mashabiki wa timu yao kuendelea kuunga mkono wachezaji wake wakati wa mechi yao ya leo usiku dhidi ya Liverpool wakati kwa kile kipute Ki maarufu kinaitwa masi saidabi, nimkumbushe pia msikilizaji, mechi za leo: Southampton wanapiga dhidi ya Leicester, Watford na Chelsea, West Ham na Brighton, Wolves wanapiga dhidi ya Burnley, Aston Villa na Man City, Everton dhidi na Liverpool, jinsi ambavyo nimekuambia. Kwa haraka tu niangalie ligi ya Ufaransa, Angers wanapiga na Monaco, Brest wanakipiga na Saint Etienne, wakati ambapo Metz wanapiga na Montpellier. PSG wanapiga na niswe yako ni upi? Aha, upande upi? hauna timu? mm, siku tuendele zote <laughs> tuendelee tumalizie na mchezaji tenisi nambari nne kwa upande wa wanawake raia wa Uingereza Jonah Conta amesema mm, mm -hmm. imetosha, wacha pumzike. Sababu ni ipi? Anapumzika akiwa na umri wa miaka thelathini. Sababu ikiwa ipi? Lukumbuka pia majeraha, majeraha amemwandama, amesema basi, nimefanya kidogo kidogo. Imetosha. Yuko pia kwenye mkeka, yuko kwenye mkeka mm -hmm. amesema imetosha. Naona pia katika Seri A, kule Italia, Bologna watacheza na Roma, wakati Inter Milan wakicheza na Spezia, huku AC Milan wakicheza na Genoa. Wao hiyo ya kwako ni ipi? Hapa mimi <laughs> <laughs> naona ni malizia kwangu hapo kwa sasa. Unajua siku zote mimi sina mengi, ni kushukuru sana Hilary Ngati kwa habari hizo za michezo Asante. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini maeneo ya Entebe kule Kampala, na sasa nimpishe mwenzangu Emmanuel Makundi na makala gurudumu la uchumi. Msikilizaji, tangu kuzuka kwa janga la korona duniani, mataifa mengi yameathirika kiuchumi, na kwa mujibu wa Umoja Mataifa, vijana ndiyo waathirika wakubwa kutokana na janga hili, kwa mataifa yanayoendelea kama vile hapa nchini Kenya vijana wengi wa wamejikuta wakipoteza ajira na wale waliokuwa wamejiajiri baadhi wakilazimika hata kufunga biashara zao, kutokana na ukata wa fedha kwa kuwa shughuli nyingi hazifanyiki kama awali. Kidunia ya ugonjwa huu umesababisha vifo vya watu zaidi ya laki sita, huku wengine milioni 15 wakithibitishwa kuwa na maambukizi. Lakini licha ya changamoto zilizoletwa na janga hili, hali ni tofauti kwa Patrick Musyoka barobaro asiyekata tamaa na kuamua kuendelea na biashara ya kutengeneza makochi katika eneo moja maarufu jijini Nairobi la Pipeline. Mwenzangu Ingati Hillary alimtembelea kwenye ofisi yake, na alitaka kujua kwanza alianza shughuli hii lini. Kwa majina ni Patrick Musioka, mi ni fundi wa viti toka 2015 mpaka kwa saa hii naundanga viti, na tangu uanze hii kazi mwaka 2015. Niulize, ulijifunza wapi hii kazi? Kujifunza mi niliona ikifa, ikifanywa, mi nikatamani hiyo kazi, na nikatembelea mwenye niliona akifanya akaweza kunifunza. Kwa hivyo nasema hii kazi yote naona na makochi mazuri, yana watu ni wengi wanaingia kuangalia. Niulize, haukwenda shule kabisa? Aa, kuna mahali ashule ni ile tu kufunzwa tu na kushikanisha. Yani uliona mtu akitengeneza na ukakuwa na tamaa ya kujua zaidi? E, niliona mtu akitengeneza na nikakuwa na hiyo tamaa <laughs> <laughs> ile ambapo hiyo yeah. eh. <laughs> ni tamaa mzuri. Uliona tu mtu akifanya hii kazi nakasema kama mimi ninaweza. Kwanza mi nilikuwa naona ikiwa fani kutoa hiyo misumali kwa mdomo kungongelea hiyo eh, ndio ki nilikuwa naona inanishinda kidogo, lakini mi nikataka kuenda nijue ni nini anatoa na, kwanza kwa mdomo akingonga kufika nikapata tu ni misumali amejaza kwa mdomo, nile tu anatoa tu akingonga <laughs> eh. Kwa hivyo sasa alipokuambia vitu vya kununua, vitu vya Kuanzia sasa, ulianzaje kwanza kufanya sakazi kazi kawa yako sasa? Sasa hapo ndio nilianza akanifunza kwanza hapo, nikaanjiliwa kutoka, kutoka kunifunza wakati nilijua nilianjiliwa hapo, nilikuwa nafunzwa nikafanya kwa mwaka moja. Hiyo mwaka moja nika nikaanjiliwa mahali pengine nikafanyafanya. Ha, nikaona nayesansa hata ka biashara kangu, hata kama nikaviti tano. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na sasa, bwana Msioka, umeniogeleza venye ulianza ukakuwa namna gani, ukakuja ukaanza hiyo biashara ukaanza kufunzwa na huyu mtu ambaye alikuwa na kuonyesha hiyo kazi. Mwanzoni ulikuwa unafanya nini kwanza? Mimi mbeleni nilikuwa mi nafanya kazi ya hoteli, nilikuwa napika chapo chapu sasa ile hali ya kukufundisha huyo mtu ambaye alikufunza hii kazi ya kutenza makochi hivi viti, kuna kitu alikulipisha? Hiyo ilikuwa kitu ya kusaidia tu, juu hakuna kitu aliniitisha, si kulipa chochote. Aliona eh, tu mimi anisaidia, juu ameona ile roho ya kutaka kujua. Kwa hivyo ninaona kwamba ili duka ni kubwa sana, bwana Msioka. Tukitembea naona upande huu kuna viti vingi, upande mwingine kuna makochi. Niulize, kufika hapa umechukua hatua gani hadi ukafika mahali umefika sasa? kufikia hapo mi ki kulingana na mimi kutoka ma, mali niliajiliwa. Wakati nilitoka hapo nilikuwa natuna pesa kidogo tu, mi nikatengeneza viti tano. Wakati nilitengeneza viti tano tu, nikaendelea nikiuza nikiuza. Hiyo kuuza bado ni mimi na deliver, nachukua mkokoteni, kama ni customer amenunua, nampelekea. Nikaendelea tu na kuinua biashara kidogo kidogo kidogo kidogo mpaka saa hii, hapo mnaona imefika, ilitoka tu kwa viti tano. Kwa hivyo Bwana Msioka, jinsi duka lako naona ni kubwa zaidi, hatuwezi tembea tukafika kule na tukarudi huko, maanake naona viti vimejaa. Hii kazi unaweza eleza msikilizaji, inakukimisha kipato chako cha maisha? Kazi ndiyo nalisha familia yangu nayo, na bado ninasaidia wazazi wangu wakiwa pale nyumbani. Kazi si kazi mbaya, ni kazi mzuri, mtu akijifunza aki kwanza. <laughs> E, ukielewa na hii kazi ni kazi mzuri. Yani unasema? <laughs> E, wewe sahizi nikija nikuambie ntaka nikakupeleke mahali nikakuajiri nikuondoe nikuonde kwa hii kazi Utakubali kweli? Ah, siwezi kubali no. <laughs> siwezi kubali <laughs> ah, kuanjiliwa hiyo mshahara a mwisho wa mwezi ziwezaji, mbona unasema huwezi funga hii kazi? Juu hii kazi ndio nilianza kukulia, nikiuma kutoka mali nilitoka mpaka saa hii na sijai tamani kuenda kutafuta kazi kwa kambuni. Tukisonga pale, kile kiti ambacho kiko pale, hilo kochi, hilo ni bei gani? Hiyo ikiwa seti na kufanyia na alfu arobaini alfu arobaini vikiwa vitatu hivyo Ehe, zikiwa vitatu hivyo. Na kwa hivyo mimi nikisema nataka kimoja, kama ikisasa tumekalia, achana na kile sasa, kimoja tu peke yake utanipa? Nitakupea na na elfu kumi na nane. Ehhe, sasa hiyo ikiwa moja hivyo, elfu kumi na nane ndiyo tunafanyanga bei ya mwisho. Na ukiuza kimoja hivyo, huwezi ona labda ni hasara ama bado ni faida kwako, kwa wewe? A, usiwezi ona ni hasara juu kuna chenye ina, ina nipea, na inanipea na bado natengeneza hiyo kiti hiyo, kala venye iko narudisha, inakuwa tu the same. Maana ninaona hapa kuna viti vya ina tofauti kama kile unao kinakaa kitanda kile juu kinakaa vipi? Aina tofauti. unatengeneza kulingana na mahitaji ya, ya mteja ama unatengeneza tu mtu akija nanunua? Sasa hizi tunatengenezanga, kuna zenye tunakaanga za display, kuna zenye customer anakujanga na anasema nataka unitengenezee kiti kama hii, tunamtengenezea. Lakini hizi zote unaona hapa zenye za customer tuseme ni mbili na zakuwa ni mbili ama tatu, hii ingine yote ni display. Msimu huu ama umwaka umeanza na misukosuko na nini na nini bwana Msioka, biashara yako imekuwa namna gani sasa hii huu msimu wa korona? Biashara imeenda chini juu, hata venye unaona viti zimejaa huku, zi, zimejaa u, hivi juu ya hii ungojwa kitambo. Hatukuwa tunaweka viti mingi, ukiangalia kuna zingine zimechapachapa vitambaa huku, hizo zinafaa tuanze kuzitengeneza tena upya, e, na hiyo ndio asala yenye kwanza tunaenda kwa hii msimu wa korona. Hili jumba ni kubwa, unalipa bei gani kwa mwezi? Kwa mwezi hii nyumba tunalivanga elfu ishirini ikiwa yote hivyo. Labda mwenye nyumba, wakati huu msimu wa korona, amewapunguzia kidogo ama bado iko tu pale? Ako pale tu <laughs> na kwa upande wa serikali labda lile baraza la jiji Kenya, mnawaita kanjo, wanakuja wanachukua pesa fulani kimwezi, ile kodi ya kila siku uh, wanakuja hiyo hiyo kanjo. Ilikuwa inakuja kitambo kwa kila wiki wanachukua mia mbili, na kwa saa hii hatuwaonangi. Ndio umesema kwamba biashara imekwenda chini katika msimu wa korona. Makochi ni mengi hapa ya kwendi, watu hawapo. Unasema kwamba watu wanasema kwamba hawana pesa kunua makochi, umejikimuwaje sasa Wakati wa korona bado huko vijana wako, naona bado wako, wanakuja kazi bado, nawalipa. Imekuwa vipi kwa huu mzimu wa korona? Tumeamua sasa, kila mtu saidiane tu, kama tumepata kitu kidogo, tunangawana, kila mtu anakula, na bado tunaendelea kukula yenye tulikuwa tumejiwekea, juu hatupati kila siku <laughs> wakati huu sasa wa korona, bei yako ni ipi sahii? Imebidi hizi viti ziende chini chini kidogo hata kama tunauza inambakisha dhao moja dhao moja mia tano tunauza, juu ya ikikaa sana inaanza kuharibika hiyo kitambaa, juu ya vumbi, na unaona hapa tuko karibu na barabara. Yuko na talanta mali kijana, lakini anasema kwamba sina pesa za kuanza, ataanza namna gani? Hii kazi haihitaji pesa, kwanza ujue, ujue kazi yenyewe ndio uweze kupata pesa. Juu ukijua hiyo kazi, si utapata kazi, utaajiliwa. Na ujue venyewe, utapata hiyo pesa, utaweka pesa yako juu. Mimi sikuwa nimeweka pesa mingi, nilikuwa tu na 50000 ushaipata. Labda ufadhili wa serikali kama mkopo wa benki, ama ukakwenda mahali kwa kundi la vijana ukaomba mkopo, kakuja kaekeza kwenye biashara yako? Maneno na mkopo sijaienda kutafuta na stakangi hiyo. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> kuleta shida baadaye <laughs> mkopo unaleta shida ipi? Wote nasema kama mkopo unasaidia eh, inawezasaidia lakini za zingine unazalemewa na kulipa akuja kubebea mali yako. Kwa hivyo tukimalizia kipindi wewe unaweza kamwambia je, msikilizaji ambaye anakusikiliza? Mimi vitendo nawezaambia msikilizaji, ni kuambia tu kila jambo huwa ina, inahitaji bidii na kama hakuna bidii jambo yesifauli. Mtandao ya simu natumianga Facebook, akitaka kunifikia naangalia Patrick Mosango Mosioka, hiyo e, ndio natumianga atapata makosha yangu nimeweka msikilizaji na mpaka kufikia hapa ndio, tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa Jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Ingati Hilary. Mimi ni Emmanuel Richard Makundi. Usikose kusikiliza makala nyingine Juma lijalo. Kwa heri.