Na, mbili na robo Afrika Mashariki tayari niko naye studio hapa, mwenzangu Victor Abuso. Naam, kama alivyokujuza mwenzangu Victor Abuso tayari yupo studio kutujuza nini kinachojiri viwanjani, bingwa Nam, ni kweli kabisa, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie barani Afrika. Na mwishoni mwa wiki iliyopita, kulikuwa na michuano ya mwisho ya mchezo mbazo ya makundi, uh, na wa kandanda kutafuta klabu ambazo tucheza katika hatua ya makundi, uh, kwa nia taji la shirikisho barani Afrika. Na ukanda wa Afrika Mashariki na kati sasa utawakilishwa na Tipi Mazembe ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Uh, mwishoni mwa wiki iliyopita hawakufungana na Marumo Gallants ya Afrika Kusini, lakini kwa sababu ya wala, wala nyumbani waliopata bao moja kwa bila wiki kadhaa zilizopita wamefuzu katika hatua hiyo ya makundi, lakini pia Simba Sports Club ya kule Tanzania. Uh, licha ya kupoteza dhidi ya Red Arrows ya Zambia mabao mawili kwa moja wamefuzu uh, kwa jumla ya mabao manne kwa mawili uh, lakini pia klabu nyingine ambazo zinafuzu katika to hii ya hatua makundi ni pamoja na RS Berkane, Pyramids ya kule uh, Misri, Koto Sport uh, Orlando Pirates na Al Masri. Hii ni klabu kutoka kule uh, nchini Uh, Misri kwa mara nyingine uh, klabu za Afrika mashariki na kati hawezi kufanya vyema sana Bwana Bilali, unakumbuka Gurmahia ya Kenya uh, iliondolewa katika michano hii baada ya mechi yake ya pili kutoka sare ya moja kwa moja na AS Otoho ya kule uh, Congo Brazaville. Akweli kabisa jambo ambalo halikutarajiwa, lakini wadau wanasema hili janga la Korona limechangia pakubwa Nam, hali ilikuwa hivyo kwa APR Rwanda ambao pia waliondolewa na RSBerkane uh, kwa jumla ya mabao mawili kwa moja. Sasa wanasubiri msimu um, jao kuona iwapo watabahatika kufika katika hatua hii. Na leo hii barani Afrika pia kuna mechi moja ya wanadada usiozidi miaka ishirini itaanza kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki. Uh, Moroko watacheza na Gambia lengo la mechi hii ni kutafuta timu mbili ambazo zitafuzu uh, kwenye fainali ya kombe la dunia kwa wasichana ma wanawake wasiozidi miaka ishirini itakaofanyika mwaka ujao kule Costa Rica. Uh, lakini mwishoni mwa wiki iliyopita, jana Jumapili juma uh, Congo Brazzaville walifungwa na Nigeria mabao manne uh, bila jibu na kule Tanzania hivi leo, uh, kuna mechi moja yaliokua soka nchini humo Mbeya um, city na dodoma jiji. Bila shaka sasa hivi itakuwa ndio inakamilika mayekamilika, tutakupa matokeo kesho, uh, lakini mwishoni mwa wiki iliyopita kulikuwa uh, na mechi kadhaa ambazo zilichezwa, lakini kwa msururu wa ligi ni kwamba Young Africans uh, Ngama Yanga wanaongoza ligi kwa alama kumi na tisa baada ya mechi saba. Wanafuata kwa karibu sana na Simba Sports Club ambao wana alama kumi na saba. Timu zote mbili zimecheza uh, mechi saba, na polisi Tanzania wao wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama kumi na nne. Wamekwisha cheza mechi nane uh, mpaka uh, hivi sasa Nam, kesho kutakuwa na kule Ulaya. Sasa kesho kutakuwa na mechi za hatua ya makundi kuwania taji la klabu bingwa, yani UEFA, na kesho kutakuwa na mechi kati ya Atletico Madrid na Porto na kocha wa Atletico Madrid, Diego Simeone, amekuwa akisema kwamba na matumaini makubwa kwamba wachezaji wake watafanya vema watakapocheza na klabu hii ya kutoka kule nchini Ureno. Tutaona mambo yatakavyokuwa hapo uh, kesho lakini, uh, nikiangalia kule bara la Ulaya pia leo hii kuna uh, mechi ya ligi ya soka uh, kule nchini Uingereza, Everton watamenyana na klabu ya Arsenal kuanzia saa sa tano mm -hmm, au siku saa za Afrika uh, Mashariki. Unakumbuka wiki iliyopita wakicheza uh, na Manchester United na matokeo yalikuwa vipi? Matokeo yalikuwa mawili kwa matatu. <laughs> na mm -hmm. Manchester United walishinda kwa mabao matatu kwa mawili miongoni mwa mchuano ambao ulikuwa unatazamiwa kwa jicho la karibu zaidi, ukizingatia siku za nyuma Man United walikuwa na matokeo mabaya na baada ya kufanya mabadiliko hapa, watu walitakiwa kuangalia kwa ukaribu zaidi nini kitajiri. Na siku hizi wana kocha mpya raia kule nchini Ujerumani, mm, kabisa. Kwa hivyo natumai kwamba watafanya vyema sana lakini kule katika Serie A nchini Italia ni kwamba Empoli watamenyana na Udinese, huku Cagliari ucheza na Torino. Michezo itachezwa saa nne usiku saa za Afrika Mashariki. Victor Buso, ni kushukuru sana. Asante. Na nimkaribishe mwenzangu hapa nakuja na makala, Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho. Wasikilizaji, wanasayansi wanasema sayari ya dunia huenda ikajikuta pabaya katika miaka michache ijayo, kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa athari za mabadiliko ya tabia nchi, wakionya viongozi wa dunia kushindwa kukabiliana na changamoto za kimazingira. Lakini ili kwa haya yote kufanikiwa, ikiwemo viongozi na jamii kuonyeshwa na kuambiwa ukweli kuhusu hali halisi, vyombo vya habari vinapaswa kuwa mstari wa mbele katika kubaini, kutambua na kutoa suluhisho kwa kuchapisha habari zilizo na ukweli na kuendana na wakati makala ya mazingira leo dunia yako kesho hivi leo inaangazia wajibu na jukumu la wanahabari katika kuhabarisha umma kuhusu habari zinazohusu mazingira na hali ya mabadiliko ya tabia nchi mimi ni Minzilet Ijai karibu kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tunaungana na Nuzulack Dausen, mkurugenzi na mhariri mkuu wa shirika la Nukta Afrika la nchini Tanzania, na anaanza kwa kueleza jukumu la waandishi wa habari katika swala la mazingira. Kwanza, kama tunavyofahamu kwamba waandishi wa habari ni kiungo muhimu sana katika maisha ya kawaida kabisa ya wanadamu wote, na tukiangalia kuhusu mazingira wanahabari wana, wana majukumu mengi lakini nitajaribu kuyabainisha baadhi. Ya kwanza ni kuhamasisha katika utunzaji wa mazingira, kwa sababu katika ulimwengu ambao watu wanafanya shughuli nyingi sana za kiuchumi ili kujipatia kipato ni rahisi sana kuharibu mazingira kuhakikisha wanatimiza mahitaji yao. Kwa miongoni mwa vitu muhimu ni wanahabari, ni kuhakikisha kwamba habari zao, makala zao linawaelimisha wananchi namna ambavyo wanaweza kutunza mazingira wakati huu eh, kwa ajili ya kizazi kijacho hasa. Jambo la pili ni kwamba tukae, tutafute watu wanaotoa masuluhu, teknolojia, hata mbinu mbalimbali ambazo zinahusu utunzaji uh, mazingira ili kuhakikisha kwamba basi yale maeneo ambayo yameshaharibiwa eh, yaweze kulegea. Kwa kawaida, nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ni miongoni mwa mataifa ambayo yanakabiliwa na changamoto za kimazingira. Lakini je, wanahabari katika nchi za ukanda wanatimiza wajibu huu ipasavyo? Huyu hapa tena nuzulak. Kwa kiwango fulani, nitasema ndiyo wanatimiza, lakini sio kwa kiwango kikubwa ambacho watu walitarajia. Ukiangalia tofauti na habari nyingine, kwa mfano habari za michezo, habari za siasa, hata uchumi, ni mara chache sana kuona vyombo vyetu vya habari vikiwa na, na vipindi vya mara kwa mara kuhusu mazingira, mwenyewe anafahamu. Au ukiingia kwenye magazeti na habari hizi, baadhi hata ambao waandishi wa habari nirae zungumza, waandishi wa habari au wahariri wa habari wa wengine huwa wanasema wanajua hizi bana hazina mvuto kwao, unakuta kumbe, kama wangefanya hizi habari kama ilivyo kwenye michezo. Kwa nini tusianze kufikiria pia kwamba mazingira ni sehemu ya ya maudhui yanayotakiwa kufanywa? Kwa naamini kwamba watu wanafanya hivyo lakini bado, uh, sio kwa kiwango kile ambacho kingeweza kusaidia watu kufahamu nini kinaendelea duniani. Vyombo vya habari na hata wanahabari wenyewe, msikilizaji, wamekuwa wakinyoshewa kidole kwa kushindwa kutimiza wajibu wao kwa jamii kuhusu swala la mazingira. Ni kwa nini wanahabari wengi hawatoi kipaumbele kwa habari za mazingira? Nuzulak anafafanua hili. Kuna baadhi ya watu ambao niliwahi zungumza nao, hata kwenye mikutano hii ambao huwa tunaenda minawasilisha au watu wengine wanawasilisha wengi wanasema, ah, unajua hizi habari zinakosa mvuto watu hivyo. Lakini kiuhalisia ni kwamba habari ni habari, namna na ambavyo umeweza kuipangilia, kuiandaa inaweza ikaleta mvuto hata kama ni ngumu kiasi gani. Jambo kubwa ambalo naweza nikasema ni mambo makubwa matatu. Kwanza, uelewa wa waandishi na wahalili kuhusu masuala ya mazingira kwa ujumla bado uko chini. Jambo la pili, unaweza ukawa kwenye chombo cha habari, una watu ambao wanapenda sana kuripoti habari za mazingira, lakini viongozi hawana mvuto, hawana hawavutii, au sio interest yao eh, kufanya hizi habari za mazingira. Kwa hiyo, ni jambo ambalo linaweza kutatua hilo ni kwamba wamiliki wa vyombo vya habari, wahariri wa vyombo vya habari, wanatakiwa wenyewe waweke kipaumbele katika maswala haya ya, ya habari za mazingira. Msikilizaji, mbali na waandishi wa habari kutakiwa kuwa na uelewa kuhusu changamoto za kimazingira, waajiri wao wana wajibu gani? Nuzulak anaeleza jukumu la wamiliki wa vyombo vya habari katika kuwawezesha waandishi wao hao. Wana namna mbili ambazo wanaweza kufuata. Cha kwanza, iwe wazi kabisa kama sehemu ya sera ya chombo cha habari kwamba habari za mazingira kwetu zitakuwa ni kipaumbele. Maana yake kama wakiweka sera, maanaake wakaweka hata namna ya kufuatilia utekelezaji wake. Jambo la pili ambalo ni zuri ni kwamba waweke budget. Kuweka haya mambo kwenye sera tu peke yake ya uhalili ya haiwezi kuleta matokeo, waweke angalau budget. Hata kama vyombo vya habari saa hizi tuna crisis ya kifedha, lakini waweke kidogo kwenye habari za mazingira. Lakini jambo la tatu ni kwamba wahamasishe wasikilizaji wao, watazamaji wao kuanza kufuatilia habari za mazingira, kwa sababu kuna wakati mnazalisha habari hizi, lakini hazipokelewi ile inavyotakiwa na mwishowe kuanza kuwakatisha tamaa, kwa wanatakiwa waondoke matangazo ya mara kwa mara kuhusu habari hizi za mazingira, lakini watafute na ushirikiano na mashirika mengine ya mazingira ili kuhakikisha kwamba basi hata angalau eh, yale ma, malengo yao yana ya msikilizaji kwa sasa, swala la mabadiliko ya tabia nchi ndio gumzo duniani. Je, ni kwa kiwango gani waandishi wa habari wanaoelewa kuhusu mikataba ya kimataifa na swala lenyewe la mabadiliko ya tabia nchi? Kama nilivyosema awali, ni waandishi wachache sana ambao, uh, wanakuwa wana interest au uh, wanakuwa wanafuatilia kwa kina maswala ya mazingira. Kati ya kumi ni mmoja ama wawili. Sasa ukiangalia huo uwiano unaona kabisa ni waandishi wachache watakuwa wanafahamu hayo, na hata wanaofanya mazingira wanafanya hapa tu chini, hawaangalii sana kwenye masuala makubwa sana kama hayo ya kisera, masuala makubwa sana ya mikataba ya kimataifa kama hiyo ya ya ya, ya, ya Paris Agreement, na mengineyo. Kwa hiyo tuna fursa ya kuweza kuwafundisha kwamba hizi habari zinaweza zikakuwa na matokeo makubwa, lakini zikavutia tu kama ambavyo wanaandika hizo habari za like, yeah. kisiasa lakini hata pia wafahamu hata hiyo mabadiliko ya tabia nchi kuna wakati mwingine yanalenga kabisa maswala ya kisiasa. Kwa hiyo hata kama unafanya siasa, basi unaweza kuegemeshea huko mabadiliko ya tabia nchi na hali ya kisiasa, mabadiliko ya tabia nchi na sayansi na teknolojia. Kuna mambo mengi sana ambayo mabadiliko ya tabia nchi anaweza kuripotiwa na vyombo vya habari bila tu kuyaweka peke yake kama sehemu ya mazingira. Changamoto kubwa ambayo wanahabari wengi wanasema ni kuingiliwa kwa uhuru wao wa kufanya kazi. Nuzulak anatueleza hili ni kwa kiasi gani lina ukweli na linaweza kutatuliwa vipi? Kuhusu vikwazo katika kufanya habari, sidhani tu ni kwenye mazingira peke yake. Kama umekuwa na wewe uliwahi bahatika kufanya habari za uchunguzi Uh, inatokea tu mara kwa mara lakini, jambo la msingi, kuna mbinu ambazo tumefundishwa za kufanya habari kuhakikisha, eh, kwamba habari yako so unaifanya, lakini bila wewe kukuzuru. Nadhani mafunzo makubwa yafanyike huko. Unajua, hizi habari kwa mfano za mazingira, kuna wakati zinagusa sana maslahi ya kiuchumi, kwa nadhani uh, jitihada kubwa sana zifanyike kwenye utoaji wa mafunzo ya mara kwa mara. Kumalizia makala yetu, Nuzulack, yeye anatoa wito gani kwa wanahabari wanaochipukia na waliopo ambao wangependa kufanya habari za mazingira? E, kwa wamiliki wa vyombo vya habari na wahalili, mabadiliko ya tabia nchi ni janga kama ambavyo yako majanga mengine, kama ambavyo tunaweka nguvu kubwa sana saa hizi katika vita dhidi uh, ya ugonjwa wa virusi vya korona, basi tuweke nguvu hiyo hiyo kwenye uh, vita dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi. Um, mwisho kwa waandishi wa habari wanaochipukia au anakuwa nao na, na mara nyingi sana kuna fursa kubwa sana kwenye hii kwenye hii nyanja ya kuripoti habari za mazingira, ni kuna watu wachache sana. Iwapo utaamua kuwa ubobee huko, so mimi ningekushauri, anza kuwekeza mapema huko kwenye mabadiliko ya tabia nchi, kwenye mazingira, kwa kuangalia teknolojia, siasa yake uchumi wake na mambo mengi anaendelea ndani ya nchi kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki na Kati lakini uko ulimwenguni utakuwa mtu mzuri sana hizo zijazo lakini utasaidia pia kujenga uh, ulimwengu mpya miaka hiyo ijayo na kufikia hapo ndio nafikia kikomo cha makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili Shukran kwa Nuzulak Dausen, mkurugenzi na mhariri mkuu wa shirika la Nukta Afrika la nchini Tanzania. Naitwa Minzle Tijai.