Ati imetimu saa kumi na moja na dakika kumi na tano wakati wa kudundadunda viwanjani, naye Ruben Kakule likumbuka. Naam, ni kukaribisha sana bwana Ruben Kakule hujambo na karibu. Nimekaribia. Naam. Nimesha karibia na kweli si jambo. Asante sana Benson Wakoli, leo umependekeza niende viwanjani. Naam, natumai huna neno, msikilizaji wa RFI Kiswahili hapo ulipo, na habari za hivi punde ambazo tumekuwa tukifuatilia kwa karibu ni kuwa timu ya taifa ya a, adhabu ya taifa Uingereza imepewa ya kucheza mechi moja, bila ya kutokuwepo kwa mashabiki uwanjani baada ya mashabiki Biki, uh, wake kuhusishwa na machafuko um, e, yani uh, wakati wa fainali ile za Euro uh, mwaka elfu mbili na ishirini. Inapendeza e, sana naam, kuona kwamba sasa mashabiki wataanza kuruhusiwa. Hii ni dalili kwamba huenda hali ikaanza kurudi kawaida, bwana Ruben hasa nam. E, kabla ya kurejea e, kabla ya kumalizia na habari za huko Ulaya, ya msikilizaji, tuje kwanza hapa Afrika mm -hmm. Na moja kwa moja nchini Kenya mshindi wa dhahabu uh, medali ya dhahabu katika mbio za olimpiki za mita 800, mwaka wa 2008, Wilfred Bungei ametoa uh, wito kwa serikali na wizara ya michezo nchini Kenya ili kuwekeza pakubwa uh, katika maslahi ya wanariadha hasa kiakili mm -hmm. na hii Benson ili kuepusha mizozo ya kifamilia haswa wale wanaopitia katika hali ngumu kali. hii inakuja ba, mara baada ya mwanariadha unakumbuka Agnes Stirop aliuawa uh, kwa kuchomwa kisu na mpenzi wake Ibrahim Rotich ambaye hivi leo amefikishwa mahakamani. Nam tunatumai kwamba hatua hii Ruben itasaidia sana kupunguza visa kama hivi ambavyo vimekuwa vikijitokeza kwa wingi. Naona hata mahakama uh, katika mahakama hiyo uh, waendesha mashtaka hasa zaidi upande wa mawakili, upande wa utetezi, nataka mm -hmm. kusema wameomba huyu bwana Rotich aendelee kushikiliwa tena zaidi ya siku kama hivi arobaini, e, ishirini, kumradhi mm, ili kuweza kupisha uchunguzi haswa kujua nini kimetokea. Polisi wanasema wanahitaji muda huo kubaini iwapo kweli hmm, yeye ya alihusika katika mauaji ya terop yatrop, hmm, ndapo wamfungulie mashtaka sahihi. Na mbona afikie kufanya hivyo, na je, ni msongo wa mawazo wa kiakili ama nini kimetokea? Vitu kama hivyo vitabainishwa mahakamani pindi baada ya kesi itakapoanza. Bwana Ruben, umesema na mtuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako mashabiki wengi haswa wa klabu ya DSMP, Daring Club Motema Pembe, bado wanaendelea kuwa na furaha wakiringa, baada mm -hmm. ya timu yao hiyo kuishinda AS kigali uh, Rwanda huko katika mchezo wa kwanza round ya kumi na uh, sita bora kombe la shirikisho ambao um, ilipigwa hapo jana Jumapili uh, kwenye uwanja wa mkoa wa Nyamirambo jijini Kigali uh, kuna mtu anayeka Ushinde. Kila mtu akipata ushindi Ruben, lazima ujivunie mabega juu. Mm, ni kweli kabisa ilikuwa ni uh, desempe ilishinda AS Kigali mabao mawili uh, kwa moja katika sekunde chache ambazo zimebaki. Benson, tuelekee mm -hmm. moja kwa moja huko barani Ulaya sasa, ambako mm -hmm. hivi leo mechi moja itapigwa katika ligi kuu ambapo Arsenal watakaribisha Crystal Palace wakati huko katika Serie A nchini Italia, Venezia watawakaribisha Fiorentina mwendo wa saa nne kasoro robo saa za usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Na katika La Liga ni ligi ya huko kuhi, Uhispania. Alaves watacheza na Real Betis wakati Espanyol watacheza na Cadiz mwendo wa saa nne kwa saa za Afrika Mashariki. Na huko hapo jana katika ligi kuu Pia, Rennes, ikifunga Metz mabao matatu kwa sifuri. Strasbourg walifunga Saint Etienne mabao matano kwa moja. Huku Montpellier ikifunga Lens bao moja kwa sifuri. Marseille ikicheza na Lorient. Marseille ilitandika Lorient mabao manne kwa moja. Nikushukuru sana Ruben, kwa habari hizo za michezo na nitakie jioni njema. Moja kwa moja, basi tupate makala mazingira leo, dunia yako kesho naye ilizaji katika kipindi cha majuma mawili yajayo, viongozi wa dunia watakusanyika mjini Glasgow, Scotland kwa mkutano wa kilele kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Ni mkutano ambao utafanyika wakati huu wanasayansi wakionya kuhusu hali kuwa mbaya zaidi iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa. Kuangazia hili hivi leo katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho tutakuwa na Faisal Salum, mtaalam wa mazingira akiwa nchini Tanzania, ambaye kwa pamoja tutaangazia umuhimu wa mkutano huu kwa kuanza makala yetu. Faisal anaeleza umuhimu wa mkutano huu maarufu kama COP 26 pamoja na nafasi ya viongozi wa bara la Afrika katika mkutano huo. Kwanza kabisa mkutano huu kama ulivyosema ni mkutano wa ishirini na sita wa wadau wa masuala mabadiliko ya tabia nchi nchi wanachama chini ya mkataba huo mmoja wa mataifa uh, mabadiliko tabi ya tabia nchi, na umekuwa ukifanyika kila mwaka uh, na sasa umefika mkutano wa ishirini na sita uh, mwaka jana haukufanyika kutokana na, na ugonjwa huu wa uviko kumi na tisa. Kwa hiyo mwaka huu unaenda kufanyika Uskochi kama mkutano wa ishirini na sita na ni muhimu sana, uh, katika kutoa mikakati mbalimbali ya kuhimili mabadiliko ya tabia nchi lakini pia upunguzaji wa gesi joto ili kuenda katika kiwango ambacho kitakidhi maisha ya, ya, ya watu duniani. Kwa hiyo wanategemewa nchi zaidi ya mia tisini na tano kushiriki uh, lakini wadau uh, kiujumla zaidi ya elfu kumi kuweza kushiriki katika mkutano huo ambao uh, utafanyika mwisho wa mwezi huu mpaka kufikia tarehe kumi na mbili uh, mwezi kumi na moja. Hasa ni muhimu mkutano huu kuelekea katika utekelezaji uh, baada ya kupatikana mkataba wa Paris, lakini pia kupatikana mbinu uh, kutengenezwa mbinu za utekelezaji wa, wa mkataba huo. Mkutano huu unakwenda kutengeneza njia ya utekelezaji uh, katika kipindi kijacho cha miongo moja kwa sababu taarifa mbalimbali za kisayansi zinaonyesha kwamba uh, tuna nafasi ya miaka kumi ijayo uh, ili kuweza kufikisha uh, joto la nyuzi joto moja nukta tano na baada ya hapo hatutakuwa nafasi ya kuzuia hilo, uh, labda kufanyike jitihada nyingi sana kuta, na kwa hiyo mkutano huu unakuwa na umuhimu huo na uh, tunategemea kupata mwitikio mkubwa wa viongozi wetu wa Afrika. Aidha, Faisal anaeleza maswala yanayopaswa kupewa kipaumbele na viongozi wa Afrika katika mkutano huo. kubwa zaidi uh, katika hili kwa viongozi wa Afrika na kama Afrika kuelekea katika mkutano huu, moja ni kujenga uwezo wa uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi. Hili ni kubwa kwa sababu ha, bara la Afrika halichangii kiasi kikubwa katika uh, uh, utoaji gesi joto ambao hba ilikuwa tabia nchi lakini lenyewe linaathirika kwa kiasi kikubwa sana. Tumeona uh, kuongezeka kwa joto, kina cha bahari kuongezeka, kwa uh, majanga mbalimbali ya hali ya hewa kama mafuriko pamoja na, na ukame kwa kiasi kikubwa. Haya yanatokea uh, Afrika uh, kwa vile kijiografia na kiuwezo wa kiuchumi uh, ni mdogo, kwa hiyo athari hizi zinapotokea uwezo wetu unakuwa no ni mdogo wa kuhimili. Kwa hiyo hilo ni, ni la kwanza lakini la pili ni hasa katika kusimama kwa sauti moja na kuzishurutisha hizi nchi zilizoendelea kupunguza utoaji wa gesi joto ambao unasababisha uh, mabadiliko ya tabia nchi. Viongozi wa dunia kwa sauti moja kupitia mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi wa Paris mwaka wa elfu mbili kumi na tano walikubaliana kupunguza uzalishaji wa gesi joto ambao unachangia kuharibu tabaka la hewa na hivyo kuongezeka kwa joto duniani. Faisal hapa anaangazia maswala yaliyofanyiwa kazi kupitia mkataba wa Paris. Bara la Afrika, um, tukiangalia kiujumla ki, ki, ki, lenyewe halichangii kwa kiasi eh, kikubwa uh, kwa sababu kulikuwa kuna malengo na katika mkataba uh, huo wa Paris, lengo la kwanza kabisa lilikuwa linahusika na upunguzaji wa utoaji wa gesi joto ili kufikia nyuzi joto chini sana ya mbili sifuri, na kufanya jitihada za kufika moja nukta tano. Hili lilikuwa lengo la kwanza. Tukiangalia katika bara uh, la Afrika, kama ilivyoeleza awali, halitoi gesi joto kwa kiasi kikubwa. Kumekuwa na jitihada mbalimbali za mbali, kutumia nishati jadidifu lakini pia kumekuwa majadiliano na hili pia ni, ni muhimu uh, zaidi kwamba aidha uh, kutumia shati ambazo ni chafuzi amba kama ni makaa ya mawe mafuta gafi, pamoja na gesi, ambayo gesi ni kiwango kidogo cha utoaji wa uh, gesi joto kufananisha na labda makaa ya mawe na mafuta gafi la pili ni uhimili uh, lengo la pili la mkataba ule, na hili kwa kweli uh, nchi za Afrika zimekuwa zikifanya jitihada, lakini bado uh, sio za kutosheleza, na hii inatokea kwa sababu ya uwezo uh, uhimili. Fedha nyingi zinahitajika katika uhimili wa tabia nchi uh, katika nchi zetu, lakini kiwango cha kiuchumi ni, ni kidogo, na nchi ambazo zinashurutishwa kutoa fedha hizo hazitoi kwa, kwa kiwango. Kwa hiyo kuna hatua ambazo zimefanyika na nchi za Kiafrika, lakini bado nchi zilizoendelea na zinashurutishwa kufanya haya hazijafikia kiwango kinachohitajika katika hayo ma, maeneo matatu. Msikilizaji, chini ya mkataba wa Paris mataifa yalikubaliana kuweka wazi mipango yao kuhusu namna ya kupunguza utoaji wa gesi joto maarufu kama National Determined Contribution, NDC. Hapa Faisal anaeleza hatua zilizopigwa na mataifa katika hili na, na, na, na, na. shukuru kwa kuleta wa ni swala muhimu sana, wamekuwa kuliongelea hilo kwa sababu kwa sasa hivi kila nchi ambayo ni mwanachama wa mkataba wa, wa Paris ilitakiwa kuweka viwango vya vya vya aidha kupunguza utoaji wa gesi joto na uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, ambapo kwa kifupi kule wanaita NDC, yani nationally determined contribution, na hili kila baada ya miaka mitano linapimwa. Kwa hiyo kama nilivyosema awali, mkataba mkutano huu ni muhimu, kwa sababu miaka mitano tayari imepita tangu mkataba wa Paris kukubaliwa. Sasa hivi nchi zilitakiwa zi, uh, toe, DC mpya na tayari zimetoka hizo, na Umoja wa Mataifa, shirika la Umoja wa Mataifa wa, linayosimamia wa wa tabia nchi lilitoa ripoti mwezi wa tisa na kuonyesha kwamba nchi bado ziko nyuma katika kile kiwango kinachohitajika kama walivyokubaliana uh, Paris mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kwa hiyo ripoti hiyo imeonyesha bado uh, nchi hizi ziko nyuma zaidi ya mara mbili katika upunguzaji wa utoaji wa gesi joto kwa kiwango ambacho kimepangwa kime, lakini pia katika utoaji wa, wa fedha hizi ripoti pia ilitoka kwamba katika ile bilioni mia moja kwa kila mwaka takriban uh, bilioni sabini na tisa nukta sita ndio imekuwa ikitoka katika miaka miwili iliyopita. Kwa hiyo kiwango hicho bado hakifikiwa. Kwa hiyo swala so, hilo liliongelea ni muhimu wenyewe uh, wanaliangalia zaidi katika kama transparency framework uh, na mkutano huu utatakiwa kuliangalia hilo sana, ni mfumo gani ambao utawekwa ili kupima na kufanya tathmini ya ahadi ya nchi zote zilizotoa na kuweza kuzipima, kwa sababu kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kama mkataba wa Paris unavyoongelea kutakuwa wanafanya mapitio eh, kama walivyoandika katika ibara mojawapo wanasema global stocktake. Kwa hiyo mwaka elfu mbili na ishirini mfumo huo uh, wa uwazi unatakiwa uwepo na umeanza kufanya kazi ili kuweza kupima nchi hizo, na hii ni moja ya ajenda kubwa katika uh, mkutano huu, na ni vizuri sana umeligusia hilo katika majadiliano haya. Kwa kumaliza makala yetu hivi leo, Faisal, yeye ana wito gani kwa viongozi wa Afrika wanapojiandaa kuhudhuria mkutano wa COP 26? Wito mkuu ni kuongea kwa sauti moja. Tuna, Uh, kama tulivyoeleza awali, si kama bara Afrika hatuchangii kwa kiasi kubwa katika utoaji wa gesi joto na ni waathirika wakuu, kwa hivyo tuongee kwa sauti moja kwenda katika vipaumbele ambavyo tumeviongelea mwanzoni moja kusimamia nchi hizi zilizoendelea zipunguze utoaji wa gesi joto kwa kiwango kinachotakiwa ili kuweza kufika joto ridi la nyuzi joto moja nukta, nukta tano. Lakini pia tusimame kwa sauti moja kuzishurutisha hizi nchi ziweze kutoa fedha hizo za dola za Kimarekani bilioni mia moja kwa mwaka kufikia elfu mbili na ishirini na tano. Lakini la pili, kushirikisha wadau wengine. Tunajua mchakato um, huu ni wa nchi na nchi kwamba nchi wanachama ndio wanakwenda kuongea katika majadiliano haya, lakini tunajua kabisa asasi za kiraia, uh, sekta binafsi, kuna wataalamu wengine ambao wanaweza kusaidia nchi zetu. Tunafahamu uh, hazina watu wengi ambao wana uwezo huo, kwa hivyo wanaweza kushirikisha uh, taasisi zisizo za kiserikali, uh, basi itakuwa ni vizuri hasa katika mkutano huu wenye umuhimu sana. Uh, katika maisha na uchumi uh, wa dunia yetu na kwa wito wake Faisal Salum mtaalam wa mazingira kutoka nchini Tanzania ndio tunafikia mwisho wa makala ya mazingira leo dunia yako kesho