Saa kumi na mbili na dakika kumi na tano Afrika Mashariki, wakati wa kudundadunda viwanjani, naye Victor Abusu. Bwana Busu, hujambo na karibu. Nilikuona leo ulifika kazini na baiskeli, hiyo ni yako ama umeomba? Nakushukuru. <laughs> <laughs> na sana mwenzangu Benson, bila shaka na baiskeli yangu. Najua hapa Nairobi wakati mwingine nakulazimu kutumia baiskeli ili kukwepa uh, foleni ya barabarani. Katika michezo ni kwamba mchezo wa kimataifa kuruka viunzi vya maji kwa kutumia farasi umeanza leo kule mjini Lubumbashi katika mkoa wa uh, Haut Katanga, kusini mashariki mwa DRC. Ni michuano hii inayoshirikisha wapanda farasi sitini kutoka nchi saba ikiwemo Ubelgiji, Ufaransa, Brazil, Afrika Kusini, Zimbabwe, Zambia na DRC. Malta Forest ni rais wa klabu ya wapanda farasi huko Lubumbashi. Mchezo wa kuruka viunzi vya maji kwa kutumia farasi umekuwa ni tukio kubwa la kimichezo ambao unapendwa na watu wengi mjini Lubumbashi na kwenye ukanda huu. Miaka 30 sasa wanaume na wanawake wanahamasishwa, mtashangaa wengi wamekuja kutoka nchi saba Ubelgiji, Ufaransa, Afrika Kusini, Zambia, Zimbabwe na DRC, na kwa mara ya kwanza mjini Lubumbashi, karibuni nyote. Naam, na huyo ni Malta Forest, rais wa klabu uh, ya wapata farasi kule Lubumbashi akiwakaribisha uh, mashabiki kwenda kujionea namna mambo yatakavyokuwa. Naam, ni lazima haya mashindano ya kipekee na aina ya yake bwana. Uh, naam, ni kweli kabisa. Shirikisho la soka duniani FIFA limetangaza viwango vya uh, timu za taifa katika mchezo wa kandanda uh, hivi leo duniani. Timu ya taifa ya Ubelgiji inaoendelea kuongoza uh, licha ya kushuka, uh, ilipanda kwa nafasi moja, uh, lakini pia mataifa mengine ambayo yamefanya vyema sana uh, ni pamoja na Uingereza na Hispania ambazo pia zimeorodheshwa katika nafasi uh, za juu katika soka duniani lakini kwa upande wa afrika tukishuka hadi katika eneo la sekafa ni kwamba uganda inaongoza katika eneo la sekafa ikiwa ni ya themanini na mbili duniani uh, kenya inafuata ikifuatwa na sudan ambayo ni ya mia moja ishirini na tatu lakini uh, burundi uh, sudan kusini Uh, Jibuti ni mia moja themani na tano. Somalia inasalia katika nafasi ya mia moja tisini na tano uh, huku Eritrea ikipanda hadi katika nafasi ya mia mbili na tano. Uh, hivyo ndivyo ilivyo kwenye uh, mataifa ya SEKAFA. Tanzania inaifuata Sudan na duniani, uh, sasa ni mia moja na thelathini. Hii inakuja baada ya hii michezo ya kucheza kufuzu katika fainali ya kombe la dunia kule Brazil kule Katar mwaka ujao. Mataifa bwana ya Afrika Mashariki tunayomba sana ijeza titi hata yawe juu ya nambari na thelathini. Bwana Busu, sijui kama hilo linawezekana, lakini tuta, tutaona itakavyokuwa <laughs> na bila shaka kesho pia ni michuano ya, ya marudiano ya kufuzu uh, katika hatua ya makundi kwenye kwa taji la shirikisho barani Afrika, Zamalek ya kule Misri itakuwa wenyeji wa Taska FC aa, kule Cairo. Unakumbuka mechi ya kwanza Taska FC walipoteza nyumbani mm -hmm, lakini pia kutokana na mechi nyingine kati ya vita Klub ya DRC na Maruno uh, Gallants katika mechi eh, ambayo pia ni muhimu sana itachezwa kuanzia saa kumi na moja jioni uh, saa za afrika mashariki na kule barani Ulaya ni kwamba leo hii kuna michuano kadhaa uh, ya kutafuta taji la Europa League. Uh, Fanabache watacheza na Antwerp kuanzia saa moja dakika arobaini na tano usiku saa za Afrika Mashariki. uh, Lazio watakuwa wenyeji wa masei masei. Ni klabu ya kule nchini Ufaransa. uh, lakini Sparta uh, Prague watacheza na Lyon. uh, huku Napoli wakimenyana na Legia uh, kuanzia saa nne usiku saa za Afrika uh, Mashariki. PSV watakuwa wenyeji wa Monaco. Hii ni klabu nyingine pia kutoka kule nchini uh, Ufaransa. Uh, lakini uh, klabu nyingine itakaocheza leo ni kati ya sturm Graz. Watawakaribisha real Sociedad. Mechi zote hizi zitachezwa kati ya saa moja dakika arobaini na tano hadi saa nne usiku saa za Afrika Mashariki. Na jana pia kulikuwa na michano kadhaa ya hatua ya makundi kuania taji la klabu bingwa huko Ulaya. Ni kwamba Barcelona waliwashinda dinamo Kieva uh, bao moja kwa bila, lakini Benfica walifungwa na bayern Munich mabao manne uh, bila jibu. Hata hivyo, uh, mashabiki wa manchester United walifurahia mechi hiyo baada ya kumalizika kwa ushindi wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Atalanta, uh, baada uh, uh, ya mechi hiyo kuonekana kwamba labda manchester United wangefungwa, lakini mambo yalikuja yakawa Uh, vema kwa mashabiki wa klabu hiyo alil na Sevilla uh, timu zote mbili hizo uh, hazikufungana katika mechi nyingine pia ya kusisimua. Nikushukuru sana Victor Abuso kwa habari za mchezo, ila usiondoke, utupe makala wimbi la siasa, bila shaka kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii, tunaangazia mvutano wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya wabunge wiki iliyopita kumwidhinisha Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi seni kuelekea uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hata hivyo, wabunge kutoka muungano wa Lamuka unaoongozwa na Martin Fayulu na Ensemble wa Mois Katumbi wanapinga uidhinishwaji huo sawa na Kanisa Katoliki na Waprotestanti kwa kile wanachokisema kwamba kulikuwa na vitendo vya ufisadi vilivyofanyika ili kumpata Kadima ambaye pia anadaiwa kuwa karibu na rais Felix Chisekedi. Kwa upande mwingine, viongozi wa madhehebu mengine na wabunge wamemwidhinisha Kadima wakisema kwamba anatosha. Lakini je, mvutano huu unaweza kutatuliwa vipi na una athari gani kwa siasa za DRC kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na tatu? Kwa kutathimini hili, tunaungana naye Jean Baptist Kasekwa, mbunge kutoka muungano wa Mungano Lamuka, lakini pia atakuwa naye Askofu Antoine Bishamba, mwenyekiti wa makanisa ya wamsho akiwa jini Kinshasa na Francois Aluembe ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC. A, kwa sasa yupo jijini Nairobi. Nam nianze nawe Askofu Bishamba, mtazamo wako ni upi kuhusu mvutano huu unaoshuhudiwa? Mimi mchango yangu ya mawazo, siko upande ya Kadima na siko upande ya Sento au na FSA. mimi niko upande ya raia. Kuna miezi inapita Roald Maronda alichaguliwa juu aongoze serikali Senko ikakatala, sc ikakatala. Sasa leo pia hiyo hiyo kontekst si konfesio wanakubali Kadima aongoze seni, hiyo hiyo Katoliki Senko na hiyo hiyo sc na katala. Sasa namna gani ataitika takubali kama Kadima ongovu? Kwa upande wa kanisa Katoliki na Waprotestanti wanasema kwamba uh, huyu Kadima yupo karibu na Rais Chisekedi. Si ni mtu wa karibu bwana Chisekedi, ni juu amupitishe kwa fraud kwa wizi. Sasa sisi tunalazima tuchague mtu ambayo raia wanachagua. Sasa jua nini, nao wanapenda tu endi wapite pale tuko kinguvu, ndio wanataarisha wizi wakati ya, ya maelektio tuna senko ina na raia tunapenda watafute mtu mwenye haiko karibu ya chisekedi na haiko karibu ya watu ya waokoza aue toa ssu nam ni kukaribisha bwana Jean Baptiste Kasekwa. Wewe ni mbunge kutoka muungano wa upinzani la Muka. Umemsikia skofu hapo. Uh, nyie kama wapinzani msimamo, um, wenu ni upi kuhusu swala hili kwa leo? Hakuna tofauti kati ya mwenendo ambamo Kadima ameteuliwa ndani na mwenendo ule ambao Chisekedi ye binafsi alipinga wa bwana Rosar Malonda. Tofauti ni kwamba kadimana timu lake lote linakuwa sasa kwa kazi la kutumikia Bwana Felix, lakini sisi hata kama tawatambua na kusahini ordonansi ya kuwatambua sisi kama Lamuka tayari tumeandaa maandamano lakini wale wanamuunga mkono kadima wanasema kwamba hakuna ushahidi wa madai ya ufisadi ambayo nyie wapinzani mnasema. Viongozi wa kanisa la Kikatoliki na la Kiprotestanti walisema waziwazi namna gani mambo yalifanyika ya rushwa, ya kulazimisha watu eti wamuunge mkono bwana Kadima. Hata kwa chama chetu tumeshangaa kuona wanaita wanatia, bwana mmoja wanamwita Moniz, ambaye alifukuzwa kwa chama chetu, wamemwatia kuwa anawakilisha upinzani, ijapokuwa sisi hatumtambue. Ni kusema ni wazi ya kwamba timu hili la bwana Kajima limetiliwa pale kwa njia isiyo sawa, na haiwezi kuleta kabisa tumaini na imani ya kwamba timu hili litaweza kuandaa uchaguzi mbao kumaliwa. Mm, nitarudi kwako muda usio kwa so mrefu, lakini nikukumbushe kwamba bado uh, tunaye Askofu Bishamba uh, kiwa Kinshasa uh, Bwana Francois Aluembe Uh, wewe ukiwa mchambuzi wa siasa za DRC uh, hiki kinachoendelea uh, kinaweka wapi hali ya kisiasa nchini DRC kulikia uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tatu? Ikiwa eh, watu wanaweza kuwa na wasiwasi kwamba uchaguzi hautakuwa wa haki na halali kwa sababu ya Kadima kuwa karibu na Tshisekedi, nafikiri sio haki kwa wananchi wa wakongomani kwa sababu Kadima hatafanya kazi peke yake. Kadima ni mwenyekiti, ndio lakini, sio mwenyekiti ndo ako kwa mabalot, uh, offices ama kwa zile kwa zile ofisi za kupigia kura uh, kwa vituo vya kupigia kura. Hapana, sio Kadima. Kule kutakuwa wananchi na kutakuwa watu wengine ambao labda hawapendi Chiseketi. Na ni mwafaka wa aina gani ambao sasa unastahili kufikiwa kati ya wadau wote nafikiri itakuwa kwa advantage ya rais ambaye yuko mamlakani kwa sababu gani? Ee, wananchi wengi wanataka uchaguzi uwepo mwaka wa 2023, lakini ukiangalia vizuri kulingana na vile wanaendelea kuvutana wenyewe kwa wenyewe ni advantage ya rais ambaye yuko pale, na tuna, kuna uwezekano tusikue na uchaguzi uh, 2023, 23 kwa sababu ina, ina, inafanya mambo yasisonge kama vile inavyotakikana kusonga, na sio faida yetu sisi, sisi wananchi wa kawaida. Sisi tungetaka waelewane kwa haraka viongozi wa madini waelewane kwa haraka, tuwe ule ule chama atakayechaguliwa awe na muda mzuri wa kuandaa uchaguzi, na kwa sababu tunataka kubadilisha viongozi wetu tupate uchaguzi mwaka ishirini ishirini na tatu ili tupate kubadilisha viongozi, lakini kulingana na vile mambo yanavyokwenda, mimi binafsi nina uoga kwamba kuna uwezekano kusukua uchaguzi na, na rais ambaye yuko mamlakani hata kama amesema mara nyingi kila mahali anapokwenda kwamba uchaguzi utakuwepo, lakini kulingana na hali vile ilivyo on the ground inaonyesha kwamba kuna uwezekano mkubwa tusikuwe na uchaguzi, na haitakuwa faida kwetu sisi wananchi wa kawaida. Na, nam, najua muda wetu unakwenda kweli kweli, lakini uh, nirudi kwako kwa Askofu uh, Abishamba, wewe kama kiongozi wa dini unafikiri suluhu ya mvutano huu ni nini? Mtu wa nje mgeni haweza kamaza shida ndani ya nyumba ni watu wa nyumba, bibi na bwana wakakorogana, haiko mgeni watawapatia suluhisho, ni ao wenyewe tu Wakongomani. Wa, tuko makini, tuna akili, tumesoma, tunajua uzuri ya kwenda mbele ya DRC na ubaya ya kuvunjika huku kuharibika ya DRC. Hatuna lazima ya watu wainje kwanza, watuachie wa muda sisi watu wa ndani tuelewane, ndio au watakuja baadaye kama wageni wanakuwa tukusaidia tukutana shauri Raisi aitishe kikao wa after politiki waiketi waongee, baadaye watu waii utawaikisha ukiasikia, lakini si tumeelewana hivi, cha kupendi damu imwangike. Naam, nikupe kauli ya mwisho bwana Kasekwa, ni nini ambacho mnaweza mkafanya ili kutatua uh, hali hii ambayo inashuhudiwa. Uh, tunasikitika sababu maandamano kutaizibisha kama vile nimesema kunako mwaka wa Januari elfu mbili kumi na tano na kunako mwaka wa elfu mbili kumi na nane makanisa ya Kikatoliki CLC waliingia mabarabarani. Sisi tayari tumekuwa wa kwanza, tutazidi kuwa barabarani, na hii ni jambo ambalo halikukuwa la muzura la lazima. Leo jambo hili linaonyesha kwamba tuko tunapoteza muda ambao tungeutumia kwa kuweza kujenga nchi yetu, lakini wale ambao wanaleta siasa mbaya wanapotezea nchi yetu muda, na hii si jambo ambalo sisi tungeweza kukubali. Kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu ni sharti tungeweza kuwa na uchaguzi ambao ungeambatana na sheria na ungeridhisha watu wote, ungeleta usalama kama tumeendelea kuiona huku katika nchi zingine za Zambia, huko Cape Verde tumekwata hata yule ambaye alikuwa kiongozi amepoteza na kubali ya kwamba uchaguzi ulipita katika haki. Ni hii ambayo tunahitaji kwa nchi yetu. Muda wetu umeturuhusu kuwa na hayo tu kwenye makala ya wimbi la siasa kwa sasa. Akiwa Nairobi nchini Kenya, mimi ni Victor Buso, kwa heri.