Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki. Ni muda wa kupata habari za michezo, naye Ali Bilali, umeshindaje bwana? Bilali salama salimini, Carol Korira. Nianze na habari za riadha hapa. Mwanariadha wa kike uh, kutoka nchini Kenya, Meri Keithani ambaye alishinda mbio za marathon za huko London mara tatu na mshindi wa mara nne wa mbio za marathon huko New York ametangaza kustafu. Uh, Keith ikiwa ni mmoja miongoni mwa wanariadha waliofanikiwa zaidi katika mbio za marathon, ambaye alianza tu kukimbia umbali baada ya kuzaliwa kwa mtoto wake wa kwanza mwezi Juni mwaka elfu mbili na nane alisema memwaku kustafu baada ya miaka kumi akiwa kileleni. Tukiachana na mwanadada huyo, tuzungumzie sasa kuhusiana na huyu mwanariadha mwingine wa Kenya, Ferdinao Manyala, ambaye ni mwanariadha aliyekimbia katika mbio za mita im ambaye alifanya vizuri katika michuano ya Olimpiki ya hivi karibuni, ingawaji hakuwa katika nafasi ya kwanza, na sasa anasema lengo lake kuu ni kuvunja rekodi kila rest takuwa nakimbia ndakuwa na, na purpose kuweka rekod, so uwezi jua itavunjika lini. Uh, kuvunja rekod rekod nanataka kuziacha kwa, ma, kwa maandishi ya mavitabu. Sijavunja rekodi zote, bado ya dunia ipo. So uh, hakuna limit to greatness. So tutaendelea kusukuma hadi tuvunje hiyo rekodi. Hizo rekodi nimeweka imekuwa poa coz, uh, zimekuwa zinanipata by surprise but sahii naziembrace tu polepole pole. pole. Na kama unavyosikia ni mwanariadha huyu ambao kama unavyojua wanariadha wengi sana kubwa zaidi wamekuwa wakipigania kuvunja rekodi kuvunja rekodi. Bilali, kuna kitu ambacho uchasema umenyala amesema kwamba kwa heshima ya mkewe ambaye alimsitiri wakati alikuwa anapambana na maisha, hatampa chochote ambacho atakiomba kwa sababu <laughs> sasa mambo yamenyoka. <laughs> kweli kabisa. Na tukisalia na habari kutoka nchini Kenya ni kwamba kwenye mchezo wa ngao ya jamii Chini humo baina ya Taska United na Gor Mahia kipa Brian Bwire ameokoa penati tatu wakati Taska FC ilipoifunga Gor Mahia penati saba kwa nane kwa mikwaju ya penat ili kutoa kombe la Super Cup la mpira wa miguu nchini Kenya FKF. Na tukielekea huko nchini Tanzania, kocha wa zamani wa klabu ya Young African uh, Kaze uh, Cedric Kaze, raia huyo wa Burundi anarejea kwa mara nyingine tena katika klabu hiyo, na inaelezwa kwamba anakuja kuwa msaidizi wa Nasreddin Nabi ambaye awali alikuwa na mtihani wa kushinda mechi dhidi ya Rivers United na ile ya Simba siku ya Jumamosi ili kuendelea kulinda kibarua chake. Mbali na Kaze anayetajwa, Yanga wapo pia kwenye mazungumzo na Mwinyi Zahera, ambaye yeye anaweza kupewa pia nafasi hiyo au ukurugenzi wa ufundi ili aisuke Yanga idara zote. Mtihani wa kwanza wa Kaze katika klabu hiyo ya Yanga utakuwa ni dhidi ya Simba utakaopigwa Jumamosi hii kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, ikiwa ni mchezo wa ngao ya jamii. Nasikia ni siku ya mnyama, sijui kufanyaje. <laughs> <laughs> <laughs> Lakini wacha tusubiri matokeo ndo yatasema, kabisa. Tukiachana na hayo, Carol mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Cameron ambaye hukipiga pia katika vilabu mbalimbali barani Ulaya ikiwemo Barcelona, Samuel Eto'o Fils ametangazwa pia atawania uchaguzi uraisi, wa urais wa shirikisho la mpira wa miguu nchini Kamerun na ukiangalia hali ilivyo, labda unafikiri ana nafasi ya kuweza kuchukua na kiti hicho. Naona kwa sababu hapo zamani aliweka rekodi ama aliweka utendakazi ambao ulikuwa mzuri, kwa hivyo sioni kwa nini asipate nafasi hiyo. Naam, tukiachana na hayo, huko nchini Ufaransa hii leo tutashuhudia michuano mbalimbali katika Ligue, eh, ambapo Paris Saint-Germain watachuana na Metz. Kama unavyojua mechi hii mchezaji um, kutoka ambaye alisajiliwa kutoka Barcelona Lionel Messi hatoshiriki katika mechi hiyo, lakini pia lilo watakuwa uwanjani kumenyana na Rem. Shukrani sana Ali Bilali, nakushukuru pia, nimpishe ni sasa Emmanuel Makundi na makala gurudumu la uchumi. Msikilizaji, zaidi ya dola bilioni 213 zinaripotiwa kupotea kila mwaka kutokana na uharibifu wa mazingira ikiwemo uwindaji haramu viumbe wa majini na mimea pamoja na uvunaji haramu wa misitu. Fedha hizi zinapotea na huingia kwenye makundi ya kigaidi kufadhili shughuli zao na kutatiza usalama wa dunia na ukuaji stahili wa uchumi wa dunia. Wataalamu wa maswala ya uchumi wanasema kiasi hiki cha fedha kingeweza kutumika na kusaidia nchi wanachama kwa shughuli za maendeleo. Nini kifanyike kudhibiti hali hii? Hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, kuangazia suala hili kwa kina na athari zake kwa uchumi Nimemwalika Profesa Vedasto Ndibalema kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine SUA kilichopo mkoani Morogoro nchini Tanzania. Profesa, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana ndugu mtangazaji. Nam pengine profesa, kwa kuanza, wewe una mtazamo gani kutokana na takwimu hizi? Uh, ni, ni kweli ndugu mtangazaji, nashtusha kwa sababu ukiangalia eh, hizi takwimu za watu wanaojihusisha na masuala ya ujangili pamoja na na kiasi cha watu wanavyojishughulisha na shughuli za ujangili, kwa kweli kinashtusha kina na hasa kwa sisi wadau ambao tunajihusisha na mambo ya, ya, ya uhifadhi wa, wa maliasili. Profesa, moja ya jambo kubwa na linalotikisa kwa sasa dunia ni fedha haramu zinazotokana na uwindaji wa tembo pamoja na faru, ambao wataalamu wanasema wako hatarini kutoweka na kutishia sekta ya utalii. Kama mtaalamu katika sekta hii, unadhani nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na pengine bara la Afrika zinakosea wapi a, katika kukabiliana na tatizo hili? E, mimi nadhani tatizo kubwa nalo liona ni kwamba hatujaweka msukumo na hasa ule utashi wa kisiasa wa kukabiliana na, na jambo hili, kwa sababu kwa asilimia kubwa ya watu wengi ambao wanajihusisha na shughuli hizi za ujangili tunao humu humu nchini, na bahati mbaya wamekuwa wakiwatumia watu, watu ambao ni wa kawaida kabisa ambao e, wamekuwa wanaitumia kama hii ndio nyenzo au njia ya kujipatia kipato. Sasa tunapogeuza E, suala la ujangili kuwa ni sehemu ya watu wa kawaida kujipatia kipato na hasa wakiwa wanatumiwa na watu ambao wana uwezo, hii kwa kweli inakuwa ni hatari sana kwa sababu e, tunao vijana wengi tunao e, wananchi wengi ambao wamekuwa e, wanaangaika kutafuta tamlo kwa siku, wanakosa sasa. Anapopata kazi ambayo inaweza ikamfanya akaweza ka, kutengeneza maisha, haijalishi kwamba hiyo kazi ina uhatari kiasi gani, basi watu wanajiingiza kwenye kwenye hiyo shughuli, na hili inaliona kama ndio, ndio kosa kosa kosa kubwa. Na watu wanaangaika kutafuta ajira, ajira zimekuwa ni hakuna. Sasa hii wanaigeuza kama ni ajira, ajira mbadala ambayo ina ina athari ina, ina, ina nyingi sana kwenye mambo ya uhifadhi na kipato hasa cha, cha, cha nchi kwa sababu vipato vingi vya nchi hasa nchi zote Afrika vinategemea na mambo ya utalii. Sasa unapoondoa wanyama hawa basi utalii nao unawekwa kidogo kwenye, kwenye mashaka. na Uh, uh, Profesa, tunashuhudia pia migogoro ya mara kwa mara kati ya serikali na wananchi, hasa wale ambao wanaishi katika maeneo ambayo yanazunguka mbuga za wanyama. Unadhani ni kitu gani kinaweza kufanyika ili kuondoa hii mizozo ambayo imekuwa ikijitokeza mara kwa mara hali ambayo wananchi wamekuwa, kadri muda wanavyozidi kwenda, wanazidi kusogea ndani ya mbuga za wanyama, na kiasi ambacho kwa namna moja ama nyingine bila shaka kitakuwa kinachangia uendaji huu haramu wa wa tembo na vifaru. Kuna baadhi ya nchi huku uh, kusini mwa jangwa la Sahara, ambao wakati wanaanzisha hizi hifadhi waliweka utaratibu wa kuacha eneo ambalo e, kwa kiasi kikubwa linalinda mipaka ya maeneo ya wananchi na linalinda mipaka ya maeneo ya hifadhi. Sasa hii inaitwa buffer zone, ambayo huwa inaenda kuanzia kilomita tano mpaka hata kilomita ishirini wengine mpaka kilomita thelathini. Sasa hii kidogo kwa hawa watu wa ujangili mdogo mdogo, kidogo ina- inasaidia kuwa kuwapunguza lakini, sasa hivi ukiangalia nchi yetu maeneo mengi ya hifadhi, e, mipaka yao inapoishia kwenye eneo la ya hifadhi wameanza e, maeneo ya wananchi wetu ambao wametengeneza mashamba, wengine wameweka mpaka na majumba. Sasa inawapa kishawishi kwa kiasi kikubwa cha kuweza kujihusisha na hii shughuli kwa sababu huu uwindaji sio tu eh, kwa ajili ya hizi eh, nyara tunazozisema, lakini watu wengi wanawinda kwa ajili hata kujitafuta kitoweo eh, kwa sababu itakuwa ni ngumu sana kumshawishi mtu aa, aa, akatoe hela yake anunue nyama eh, kwenye bucha, nyama ya nyama wa kufuga kama ng'ombe, mbuzi, wakati anaona kuna wanyamapori wanarandaranda, hasa kipindi kama hiki cha kiangazi ambao wanakuwa, wanakosa malisho na maji eh, hilo naliona kama ni tatizo kwa, kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa lakini E, na elimu ukiangalia, hata elimu ya ya uhifadhi maeneo mengi haitolewi uh, pasavyo. Na pale inapokuwa imetolewa, basi watu wanatakiwa waone hiyo elimu ya uhifadhi na faida waione moja kwa moja, kwa sababu hizi faida za tunazoziangalia za matarajio au za matamanio ya miaka ishirini thelathini ijayo, mtu anachohitaji ni faida za anayoiona kwa wakati huo sasa ukimwambia so, okay, faida za miaka thelathini, za vizazi vijavyo, wakati shida yake ni, ni anataka itatue leo, inaleta inaleta inaleta ugumu kidogo kwa mwananchi wa kawaida, nadhani na, niambia kwa shida ilipo. Na profesa, sasa unaona ni kwa kiasi gani nchi za bara la Afrika zitaendelea kupoteza iwapo biashara hii haramu haitadhibitiwa, na pengine unadhani ni kwa namna gani serikali zinapaswa kufanya ili kudhibiti biashara hizi? mimi nilidhani serikali zinatakiwa zifanya zi, kazi kwa pamoja kwa sababu e, mafanikio ya e, utekelezaji wa udhibiti wa mambo ya ujangili kwenye nchi moja yasiachiwe hiyo nchi pekee, kwa sababu tunavyoongelea wanyama wa, wa pori inakuwa ni, ni faida na faida kwa si tu kwa nchi tu husika, lakini faida ya dunia nzima, kwa sababu kuna baadhi ya watu ambao wanafunga safari kuja kuona wanyama hawajawahi kuona maishani kwa hiyo tunapokuwa tumeshirikiana kwa pamoja, basi tuna uhakika wa kwamba hawa wanyama wataendelea kuishi na kuwepo na kunufaisha vizazi na vizazi vijavyo, na achilia mbali swala la kipato kwa nchi husika. Na kwa maana hiyo e, mimi nadhani hizi nchi zinatakiwa zifanye kazi kwa pamoja, watengeneze mtandao ambao utasaidia kudhibiti, na sio hilo tu e, udhibiti wa ujangili vivyo unakuja na ule vishawishi ambavyo vinatolewa na wale wahitaji. Sasa kama wahitaji wanaweza kutoa e, pesa nyingi, kwa mfano e, e, dola sitini e, elfu kwa kilo moja lese jino la nini, pembe la faru au dola elfu mbili kwa kilo ya ya ya jino la la, la tembo. Hii ni, ni, ni, ni kiasi kikubwa mno ambacho katika hali ya kawaida kinaleta kina, kina kinavutia mtu kufanya hii biashara. Kwa hiyo hizi nchi husika ambazo zinatengeneza zina, zina, zina hayo mahitaji basi, nadhani na zenyewe ziweke kwenye huo mtandao, kusudi kama ni hayo mahitaji, basi yawe kwa yao mahitaji ambayo ni ni ya halali na si ufanya ufanyaji hii kazi kama kwa njia za za za kuzunguka au njia za za za, za udanganyifu au njia za za za ujangili na, na hii inaweza ikapunguza tatizo huo. Ni kwa upande wa serikali, pengine kwa kwa mwananchi wa kawaida ambaye a, mara nyingi mwananchi ndio anaishi katika maeneo mengi yanayokaribiana na mbuga, yeye anapaswa kufanya nini? Jukumu hili linamhusu li, li, li, li, li, li kwa kiasi gani katika kukabiliana na uwindaji huu haramu ambao unakosesha taifa mapato na hata uchumi wa wananchi wenyewe ambao wanaishi jirani na, na mbuga za wanyamapori e, kwa mwananchi wa kawaida as, m, kwa asilimia kubwa ni elimu, na watu waweze kujua faida na na, hizi faida kwa kiasi kikubwa inatakiwa zionekane, kwa sababu eneo e, kubwa la wananchi ambao wanakaa karibu na maeneo ya wanyamapori e, kumekuwepo na kiasi fulani cha pesa ambacho e, hifadhi husika e, huwa zinarudisha na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kwa mwaka inakadiriwa kwamba tembo elfu 20 hadi elfu 25 ndio huuawa kila mwaka na hii inachangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa makundi ya kigaidi na uasi katika maeneo mengi, hasa katika nchi za Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kule nchini Chad, Niger na kwingine, makundi ambayo yanajipatia fedha kutokana na biashara hii haramu ya uwindaji wa tembo na faru. Shukran kwa Profesa Vedasto Ndibalema, mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha kilimo SUA mkoani Morogoro nchini Tanzania, kujumika nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.