Saa 12 na dakika 15 saa za Afrika Mashariki. Tupate habari za michezo, naye Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana Carol Kurir. Nianze na taarifa hapa ya tanzia kuhusu kifo cha bingwa wa mchezo wa mpira wa miguu nchini Kenya, Osoro, ambapo kulingana na Edward Kedogo, huyu ni mchezaji ambaye walicheza miaka hiyo na marehemu. Anasema kwamba marehemu atazikwa uh, Jumamosi huko kijini kwao Gitambazi. Itakumbuka kwamba bingwa huyu aliwee kuvichezea vilabu kama Kenya Prison, Kenya Brewery ambayo kwa sasa anaitwa Taska katika miaka elfu moja mia tisa sabini na tano na elfu moja mia tisa Osoro amefariki akiwa na umri wa miaka sabini na mbili. Sasa uh, na kama ulivyosikia atazikwa siku ya Jumamosi huko kijijini kwao. Tunawapa pole wanafamilia na kabisa, pia katika jamii ama familia ya wanamichezo naam na, na kocha wa klabu ya polisi kule nchini Rwanda Police FC anaitwa Francis Nutal Elliot Amesema kwa sasa analenga kutoa mataji ha, taji la ubingwa nchini Rwanda wakati huu akiendelea kunoa klabu yake hiyo, kuhakikisha anafanikisha hilo. Lakini pia kule nchini Rwanda inaelezwa kwamba taifa hilo litaandaa itakuwa mwenyeji wa michuano ya FIBA Women AfroBasket mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hii ni baada ya kufanikiwa kuandaa mashindano ya Afrobasket mwaka elfu mbili na ishirini na moja, mashindano ambayo alifanyika kati ya Agosti 24 hadi septemba tano na mashindano ya volleyball ya Afrika ambayo alifanyika mwezi huu Rwanda. Sasa imepangwa kuandaa mashindano zaidi ya michezo katika siku zijazo. Na kocha wa zamani wa klabu ya Simba huko nchini Tanzania ambaye sasa hivi ni kocha wa klabu ya AFC Leopards, asem uh, watani kule nchini Tanzania walikuwa wakimwita Beberu, ambaye yupo likizo tangu mwezi Aprili na kumekuwa na mashaka kuhusu kurejea kwake nchini Kenya baada ya kuwepo kwa taarifa huenda akapata uh, kibarua kipya kule nchini Sierra Leone, lakini ametangaza kwamba hivi karibuni atarejea katika klabu yake hiyo ili ku, iboresha zaidi, wakati huu wachezaji wengi wa klabu hiyo wamehamia vilabu vingine. Hapo jana kule nchini Burundi, katika jiji la Bujumbura, kulikuwa na shamra shamra za mapokezi ya mwanadada ambaye aliwakilisha Burundi katika michuano ya Diamonds na kuvunja rekodi ya mbio huko Zagreb nchini Croatia huyo anaitwa Francine Niyonsaba, ambapo wadau mbalimbali wajitokeza kwa wingi katika uwanja wa kimataifa wa Melchior Ndadaye kwa ajili ya kumpokea hasa kuonyesha uzalendo baada ya kuvunja rekodi ya mbio hizo hapo jana. Carol uh, Korir, kulikuwa na michuano katika Ligue 1 kule nchini Ufaransa, ambapo kama alivyokujuza jana Klabu ya Paris Saint Germain itashuka uwanjani kumenyana na Mets bila uwepo wa mshambuliaji wake ambaye alisajiliwa kutoka klabu ya Barcelona, Lionel Messi. Lakini hadi mwisho wa mchezo Paris Saint Germain wakapata ushindi wa mabao mawili kwa moja, mabao ambayo yote mawili yalipachikwa na Ashraf Hakim. Wakati huo huo, Lille wakaifunga Rennes mabao mawili kwa moja. Monaco nao wakailaza Saint Etienne mabao matatu kwa moja. Wakati Angels na Marseille wakitoka sare ya kutofungana, lakini inadaiwa kwamba vurugu ziliibuka, na sasa katika mechi ya marudio uh, mashabiki wa klabu ya Marseille wanashauriwa kutohudhuria mechi hiyo baada ya kuhofia kwamba huenda zikazuka vurugu zaidi wakati watakuwepo huko Marseille katika, katika uh, mechi ya marudio jana pia uh, kule nchini Italia na kule nchini Uhispania, la liga Real Madrid ilinyeshea mvua ya mabayo mayoka kwa kuicharaza mabao sita kwa moja, wakati Seville nayo ikailaza Valencia mabao matatu kwa moja. Espanyol yayo ikaishinda Alaves bao moja kwa bila. Asante sana Ali Bilali, ni, ni, ni mpishe sasa Florence Kibuba na makala mjadala wa wiki. Shukrani. Msikilizaji, raia watano wameripotiwa kufa na wengine 44 kujeruhiwa baada ya kutokea kwa mlipuko wa guruneti katika kituo cha mabasi jijini Bujumbura na katika baa moja jijini Gitega nchini Burundi. Karibu sana msikilizaji, mimi ni Florence Kiuva, na hii leo kwenye mjadala wa wiki tunaangazia hali ya usalama nchini Burundi. Tunaye mchambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam na George Msamali, mchambuzi wa usalama akiwa nchini Kenya ili kutathmini hali ili vyo nchini humo. Karibu, nianze na wewe George Msamali, unadhani nini chanzo cha mashambulizi haya mapya? Chanzo ni hali ya kisiasa ambayo ni tete sana huko ka, katika taifa la Burundi, na huu ndio mwanzo tu wa michafuko ambayo tulikuwa tunatarajia, maanake tatizo ambalo lilikuwako hapo awali la kiusalama na kisiasa halikushughulikiwa ipasavyo, na ndio maanake unaona kuna vikundi ambavyo vinapinga serikali iliyoko hivi sasa na havijaridhika na hali iliyoko na ndiyo maanake vimeanza kutekeleza mashambulizi. Upande wako Haji Kaburu, kufikia sasa serikali ya Burundi imefanya nini ili kulinda na kuhakikisha usalama wa raia wake? Kwa kweli ni vigumu kwa nchi yenye mpaka mrefu e, na kwa kupambana na watu ambao wanapigana na vita vya kuvizia e, kuwa mahali pote ambapo wao wanaweza kushambulia na kwa sababu wao huchagua haliapapo hakuna ulinzi, ndio akafanya mambo hayo. E, inakuwa vigumu kwa serikali kujitandaza nchi nzima, kama vile ambavyo mtu anajifunika shuka akaweza kujifunika kabisa. Lakini kwa mpaka ni mkubwa, inakuwa vigumu kwa serikali kujua hivyo, lakini kuilinda nchi, naamini serikali ya Burundi ina uwezo wa kulinda nchi yake na raia ya wake asipate madhara kutokana na, lakini sababu vita vya kubizia ni e, madhara lazima nirudi kwako George kunalo shambulizi lililofanyika kwenye uwanja wa ndege wa Bujumbura na kundi la waasi la Red Tabara lilidai kuhusika. Unafikiri kundi hili lina nguvu gani kufanya shambulizi katika uwanja wa ndege mbali na kuwepo salama mkali? Kwa kawaida vikundi kama hivi hutekeleza mashambulizi kama hayo ili kuweza kupata ule ile tunasema vita vya vita, uh, vita vya kipropaganda. Maanake wakitekeleza shambulizi, hata shambulizi likiwa dogo namna gani mataifa ya Ulimwengu yataangazia swala uh, hilo, na hatuwezi sema lina nguvu zaidi ya kuweza kukabiliana kukabilia na serikali, lakini tu ingalao, hivi sasa tumeanza kulizungumzia hilo kundi, na linaonyesha kwamba litakuwa ni tisho kwa usalama wa taifa la Burundi na itabidi wasikizwe. Nije upande wako, haji Kaburu. Uh, shambulizi hili sio la kwanza nchini Burundi. unadhani waasi hawa wanatoa wapi nguvu na silaha za kutekeleza mashambulizi um, Si, ni jambo linazo ni jambo ambalo linaweza kuzungumzika bila kusita kwamba ufadhili huu wanaweza kupata katika moja ya nchi jirani zinazozunguka Burundi, ndiko ambapo wengi wao wameweka makazi yao, na kwa sababu ya uhusiano ambao uliopo kati ya nchi hizi mbili umeruhusu jambo kama hilo liendelea. Kwa hiyo ni nchi moja ya jirani katika nchi zinazozunguka serikali ya Burundi. Ifanye nini ili kusitisha visa hivi, George Msamali? Nafikiri cha msingi ni kwamba tuangazie hasa so, ni nini chanzo cha uh, tisho hili la, la kiusalama ndani ya taifa hilo. Ni tisho la, la, la kisiasa ambapo suluhisho litakuwa ni suluhisho la kisiasa, ama ni tisho la kiusalama ambalo litahitaji kutumiwa nguvu za kijeshi na lazima tuwe na mpangilio maalum wa kuweza kukabiliana na mashambulizi kama haya, maanake kuanza hivi yakiwa mashambulizi madogo, na unapata kwamba makundi kama haya yanazidi kupata wafuasi zaidi, na inakuwa mwishowe wanakuwa ni tisho kubwa kwa usalama wa taifa. Kwa hivyo ni lazima serikali ya Burundi ifanye mazungumzo na hawa waasi, ijue hasa ni kitu gani ambacho wao wanadai, na waweze kutafuta suluhi ya kudumu kwa swala hilo. Na unadhani kundi hili litakuwa tayari kwa mazungumzo? Nafikiri vikundi vingi vya aina hii huwa tayari kufanya mazungumzo na serikali, ijapo kuwa serikali huwa inachukua msimamo mkali. Mpaka hivi sasa imefikia kiasi ya kwamba mashambulizi yanaanza kutekelezwa na vikundi ambavyo hapo awali vilikuwa havitambuliki. Kwako Haji Kaburu, unadhani waasi hawa wa Red Tabara wanapata ufadhili wa aina yoyote, na kutoka kwa nani? Kama tulivyosema mwanzo, nchi jirani ya Rwanda E, siku za nyumba wamekuwa wamepata kutupiana maneno kati ya Burundi na Rwanda kwamba nyiye mnafadhili hawa na hawa, mnafadhili hawa, kila moja, kila moja ikitafsiri iki, iki, iki, nchi nyingine kuwa nina, ina, ina- inaweka au inawapa inawapa inawapa inawapa msaada waasi wa kila upande, pengine kwa kivyopitia ueleze, inaweza kuwa ni ufadhili wa aina gani? wote tu unajua, unapokuwa unamtengeneza unapokuwa una adui, unataka kumshambulia, utumia silaha zote tu mm -hmm, ambazo unaona kwamba kumwathiri kwa hiyo nakwambia, ni ufadhili wa kijeshi, ufadhili wa fedha, ufadhili wa kupata vifaa, silaha. Huwa ni hivyo tu, kuwa sio nje ya kile malengo yale ya, kwa sababu hawa waasi wa Red Tabara wao wamesema wanataka kuiondoa serikali iliyoko Bujumbura. Sasa kama ni kweli wanataka kuiondoa serikali iliyoko Bujumbura, lazima nitumie silaha a wanavyofanya sasa hivi, juzi wameshambulia uwanja wa ndege na leo wamepiga grounded na kesho sijui watafanya nini. Kwa hiyo eh, ni ufadhili wa vifaa vya kivita na hasa hata hata uh, logistics za za ki, za kivita. George Msamali, unadhani serikali ya Burundi inafanya ya kutosha ili kuadhibiti waasi? ini serikali inaonyesha kwamba ina, ina, ina, ina, ina inaweka juhudi za kuweza kudhibiti hao waasi lakini kwa kawaida waasi kama hawa huwa wanafanya wanapigana vile vita tunasema vya, vya kigorila kwamba leo utawasikia wako katika uwanja wa ndege kesho utawasikia wameenda katika, kwamba inakuwa ni vigumu serikali kuweza kuna mpangilio maalum wa kukabiliana na vikundi kama hivi. Ni tunasema kwamba ni muhimu serikali iweze kung'amua mapema hawa watakuwa tatizo la usalama katika taifa hilo, na iweze kutafuta mbinu mwafaka ya kuweza kukabiliana na hii, sio ni kwamba mbinu ambayo inatumika ni mbinu ya kijeshi yake ni lazima pia kutumia ya mbinu ya, ya, ya majadiliano tu na no wao yaraga, ili waweze kutafuta jinsi ya kutatua matatizo ambayo yatakuwa yametoka kutokana na mazungumzo. Tukusikilize Haji Kaburu. Nchi kama DRC ni baadhi tu ya nchi za ukanda wa Afrika zenye visa kama hivi. Je, unadhani Umoja wa Mataifa unahitaji kuingilia kati? Hakika tunachozungumza kama sisi raia wa kawaida na wachambuzi wa kimambo tunajua hayo kiusembuse. Jumuia um, kubwa yenye watu na watu wengi kama Umoja wa Mataifa inapashwa kujua, inajua, na naona ina, na, na, tu ni kwamba kungojea labda mpaka hadi iwe mbaya sana ndio watafute suluhu, badala ya kwanza kutafuta suluhu kwenye hali ambapo bado iko chini. Asante sana. Nirudi kwako George Msamali, swali la mwisho. Kwa maoni yako mwenyewe, unadhani mashambulizi haya yanachochewa na siasa? Mashambulizi yes, shambulizi ambayo asema kwamba limetoka nje ya mipaka. Kwa kipindi kirefu ambacho mimi nimekuwa nikifuatilia masuala ya usalama katika kanda hii, mashambulizi kama haya huwa ni mashambulizi ambayo yanachochewa na kisiasa, na sana sana huwa ni ugawanaji wa rasilimali ndani ya mipaka ya mataifa haya. Kwa hivyo hivi ni vita vya kirasilimali ambavyo vinapiganwa na vikundi kadha wa kadha ndani ya taifa la Burundi. Na upande wako wewe mwenyewe, unadhani serikali ya Burundi inaweza kufanya nini ili kusitisha visa kama hivi? Ha, unajua visa kama hivi vinategemea sana na watawala wa wakati huo. Kwa mfano watawala wa wakati huu kama wakitaka haya mambo yaishe, wajaribu kuwaita hivi vikundi, wakae waone ni nini tatizo. Asabu, kwa sababu hatuwezi kuwa hatuwezi kuwa na vikundi kama hivi mipakani nje ya mipaka na ndani, tukafikiri kwamba tuko salama na sisi na raia wetu, lakini siku zote inapotokea mashambulizi kama ni raia ambao hawana hatia ndo wanaofariki wana. Sasa mimi nadhani viongozi wa Burundi, nitoe wito tu kwamba wajaribu kutafuta njia zozote, kama sio za moja kwa moja, basi kupitia kwa ma, tuseme mashirika kama ya Umoja wa Mataifa au ya kikanda kama vile kwa vile ili waweze kupata suluhu ya tatizo hili, lakini kwa kukaidi na, ku, na kujaribu kutaka kuonyesha kwamba wanaweza kuzuia, utaendelea kuleta madhara kwa raia ambao hawana hatia. Kando na kundi la Red Tabara ambalo linatekeleza mashambulizi hivi sasa, je, unadhani kuna kundi lolote lingine linalohusishwa na mashambulizi hayo? Aa, kwa kweli viko vikundi vingi, lakini kwa sababu havija havija- havijajijumuisha au havijajulisha kwamba vyenyewe vimefanya nini, inakuwa ni vigumu. Vipo vikundi naamini, kwa sababu a Burundi na pizani uh, wengi, lakini kwa hawa Red Tabara wamekwisha eleza, kwa sababu mfano, mfano kwa mfano mashambulizi yalifanyika katika uwanja wa ndege wa Bujumbura, wao walisema kwamba ni wao wamefanya. Kwa hiyo wao ndio wanaojulikana kwa sasa, labda napokuwa tunakutana na matukio mengine kama hayo.