Msikilizaji, ni saa 12 na dakika 15 kule afrika ya kati, saa 11 na dakika 15, wakati mwafaka wa kupata habari za mchezo kombe la mataifa ya afrika hapa RFI. studioni tayari ametua bingwa zamani he, anasema alikuwa anakimbia masafa mafupi, Victor Buso. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Benson. Tuanzie kule nchini Cameron. Shirikisho la soka barani afrika CAF limetangaza kwamba mechi ya robo fainali iliyokuwa imepangwa kuchezwa kwenye uwanja wa Olembe jini Yaunde sasa utachezwa katika uwanja wa Ahmadu Ahijo baada ya watu wanane kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa Jumatatu usiku wakati wakiingia kwenye uwanja huo walipokanyagana ukanyagana kwenda kushuhudia mechi ya wenyeji Kamerun na Komoro. Rais wa kafu Patrice Mosepe amesema kwamba uongozi wa soka barani Afrika unasikitishwa sana na tukio hili la siku ya Jumatatu usiku. Bila shaka linahuzunisha sana bwana, linahuzunisha sana. Na imemwona tena yule Mosepe akisema kwamba shinikizo za kutaka kufutilia mbali kwa michezo hazitakubaliwa na kafu na kwamba kila mechi iliyosalia basi watakuwa wanatoa tu heshima kwa waliofariki kisha mechi inaendeleanam kweli so. kabisa lakini kabla ya kutokea tukio hili ilikuwa imekubaliwa kwamba uwanja wa Olembe mashabiki asilimia sitini waruhusiwe kuingia lakini wakati Kameruni anapocheza asilimia themanini waruhusiwe kuingia na hivyo ndivyo mambo yalivyokuwa na hivi leo kwanzia saa moja jioni katika hatuahila kumi na sita bora uh, Senegal watacheza na cap katika mechi ambayo inasubiriwa kwa hamu kubwa sanar malawi kuanzia saa nnsunaamalawi namna ya timu taifa Komoro walivyocheza dhidi ya wenyeji Kamerun. Licha ya kuondolewa kwa mabao mawili kwa moja, walionyesha mchezo wa hali ya juu sana na wakashabikiwa sana mashabiki waliokuwa pale uwanjani, lakini pia katika nchi yao ya Komoro no. na matokeo mengine ni kwamba Guini nao walifungwa na Gambia bao moja kwa bila katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kuvutia, na sasa Gini watacheza na Kameron katika uh, hatua ile ya robo fainali kuanzia siku ya Jumapili, lakini Bukina Faso watacheza na timu ya taifa ya Tunisia. Hadi sasa, wewe unaona kombe hili itaelekea wapi? Naam, kombe ya Abuso, siwezi zungumza sana tukifika uh, hatua za semi pale, basi mpira kudunda, hatua nusu fainali nusu fainali pale. Naam, kesho ni kukumbusha msikilizaji ni kwamba Cote d'Ivoire watacheza na Misri. Misri unakumbuka kwamba wameshinda taji hili mara saba, au ndio mabingwa mm. uh, ambayo wenye kuwa taji hili uh, mara nyingi sana lakini pia mali watapepetana na Equatorial Guinea, ama gini Ikweta katika uwanja wa Municipal de Limbe, uh, katika eneo la magharibi mwa nchi ya Cameroon. Na tuende kule nchini Australia katika mashindano ya Australian Open, ni kwamba mhispania Rafael Nadal ameweka um, matumaini yake hai ya kufuzu katika hatua ya fainali ya kunyakua taji hili kwa upande wa wanaume baada ya kumshinda Denis uh, Shapovalov kwa seti za sita tatu sita nne nne sita tatu sita na sita tatu ukiona hivi ni mechi ambayo ilikuwa ni ngumu sana a, kati ya wachezaji hawa wawili lakini Gael Monfils naye amefanikiwa alifungwa na Matteo Berrettini kwa seti za sita nne Uh, sita nne tatu sita tatu sita na sita mbili na sataminyana na Rafael Nadal katika hatua hiyo ya nusu fainali. Kwa upande wa wanawake, uh, Ashley Barty, uh, huyu ni raia wa kule nchini Australia, uh, nayo alifanikiwa kushinda baada ya kumshinda uh, Jessica Pegula kwa seti za sita mbili na sita sifuri na hata menyana katika hatua nusu fainali na Madison Keys, huyu ni raia kule Marekani, ambaye alimshinda Barbova uh, Kreskova kwa seti za sita tatu na sita mbili katika michuano hii mikubwa sana ya Australian Open ambayo inaendelea kule nchini uh, Australia, katika mji unaitwa Melbourne ni kushukuru sana Victor Buso, bingwa bingwa bingwa wa mbio za masafa mafupi. Karibuni pia, tunaandaa michezo mingine na tumai utashiriki licha ya kustaafu katika ukimbiaji. Ni kweli kabisa, tunaambiwa kwamba tuna muda kidogo tu hapa. Ni kukumbusha msikilizaji kwamba michuano ya kuwania taji la mataifa kwa soka la Afrika ni kwamba inaendelea katika hatua ile ya kumi na sita bora na Muda mfupi ujao, Sengo unacheza na Kevad, huku Moroko kucheza na Malawi. Na moja kwa moja, Victa Abuso, basi tupate makala Afrika Mashariki na Julian Rubavu, nikikushukuru sana <muchilis> kualika uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana kuelimishana juu ya changamoto zinazowakabili raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya leo, tunaangazia juu ya vikongwe na wazee magharibi mwa Tanzania, ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuhuma za uchawi. Mtayarishaji uko nami Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwa miongo kadhaa umekuwa ukisikia kwenye vyombo vya habari na pengine kushuhudia kwenye maeneo unapoishi watu wanaotuhumiwa kuwa wachawi huko magharibi mwa Tanzania. Yeyote anayetuhumiwa kuwa mchawi, hususani wazee na vikongwe, wanauawa au kukimbia makazi yao na jamii. Nimefika kwenye kituo cha Kolandoto mkoani Shinyanga, Tanzania, ambacho kwa miaka mingi kilikuwa kituo maalum kwa wagonjwa wa ukoma. Kwa sasa kituo hicho ndio hifadhi salama kwa wazee na vikongwe. Fuatilia mazungumzo yangu na Bi Evodia Ndaka, msimamizi wa kituo hicho. Mi naitwa Evodia Ndaka, ni mtumishi wa idara ya ustawi wa jamii ambaye inashughulikia kuwatunza au kuwalea au kuwasaidia hawa wazee ambao wengine wameathirika na ugonjwa wa ukoma na wengine ambao wameonekana kwamba ni wachawi au ambao wanaaminika kwa imani ya kishirikina, kwa hiyo wote tunawahudumia hapa. Wewe ni Msukuma? Hapana, mimi ni mwenyeji wa Mtwara. Kituo changu cha kwanza ni Msoma Nyabange, nikaja hapa, nikaenda tena Mwanza Bukumbi, nimefanya kazi pia baada nikarudi hapa mpaka leo. Kwanza hii kituo kilianza lini? Hiki kituo kina miaka mingi, toka mwaka elfu moja mia tisa kumi na nne. Elfu moja? Elfu moja mia tisa kumi na nne? Kwa hiyo kuna zaidi mia. mia. ya miaka miaka 100, kina muda mrefu sana sasa kuna hawa wagonjwa wa ukoma, pengine ugonjwa wa ukoma hata kijana anaweza kaugua, sio mzee peke yake. Ni kweli, na wapo wa? Kuna watoto wawili ambao tunawahudumia hapa ni wagonjwa wa ugonjwa wa ukoma huo, na tunawahudumia, japo ameshamaliza dawa, lakini wako chini ya uangalizi tena kwa sababu wanajirudia wakati mwingine. Kwao tunaishi nao hapa, baada ya baadhi ya ndugu au wazazi kwa kataa, kutokana na huo ugonjwa. Hivi huu unaambukizwa? Ugonjwa unaambukizwa kama mgonjwa hajapata matibabu, lakini akishapata matibabu hawezi kuambukiza. Hmm, lakini kama hajapata matibabu anaweza kaambukizwa na kupona nachukua muda gani? Kuna matibabu ya miezi sita, ambao ni ugonjwa wa ukoma ambao sio mkali, kwa sababu kuna aina mbili ya aina ya ugonjwa wa ukoma. Kuna ule ugonjwa mkali wenye mabaka zaidi ya matano, kuna ugonjwa wa ukoma ambao ambao sio mkali, ambao una mabaka mwisho matano ambao wenyewe hauambukizi kwa urahisi na pia sio mkali. Na pia kwa ugonjwa wote huu, aina zote mbili, unaambukizwa kwa yule mgonjwa ambaye hajapata matibabu, lakini akishapata matibabu hawezi kuambukiza tena. Una kinga kinga kwa kweli hakuna. Mgonjwa anapotokea na mabaka hayo au dalili zote za ugonjwa wa ukoma anaanza dawa mara moja. Na maambukizi yanafanyikaje? Kwa njia ya hewa kwa njia ya hewa, ndio nampata maambukizo, kwa sababu labda mko kwenye basi au kwenye mkutano, mmoja wenu labda ana ugonjwa huo, labda anapiga chafya au anapiga miayo bila kujizuia, mm. au kuweka mkono au kitambaa, kwa hiyo aliye karibu naye anaweza akamwambukiza, kama labda una kinga yake ni hafifu, kwa hiyo kumwambukiza ni rahisi sana. Uko hapa ni kwenye ustawi wa jamii. Sasa unawahudumia hao watu, we ndiye unawahudumia, una matibabu au kuna wataalamu wengine wanaohusika na kuwatibu? Kuna wataalamu wengine ambao, hospitali iko hapa jirani yetu, nafikiri majengo nayaona, ndo wanatibiwa pale. Wakishatibiwa pale, labda wanaweza karudi nyumbani kwao, wanapopata unyanyapaa, wanapowanyanyapaa wa ndugu zao au mke wake au mme wake inabidi arudi hapa kuomba hifadhi, na sisi tunawapokea kwa ajili ya ulinzi na usalama wa mhusika. Jumla ya wote hao wagonjwa wa ukoma na hao wazee vikongwe wanaonyapaliwa kwa wakitumiwa uchawi, mnao wangapi kwa sasa hivi? Tunao arobaini na tano, lakini wamefikia hatua hiyo baada ya kuona kwamba hali ya maisha imeyumba kidogo, kutokana na mahitaji wakinapoona kitu kama hicho wanatoroka kwenda labda mjini au Arusha kwenda kuombaomba. Wanatunzwa na nani? Wanatunzwa na serikali. Unavyosema eti kituo hasa kinayumba na nini, ina maana serikali imekata ule ufadhili unaoletwa hapa? Serikali bado inatoa msaada, lakini ile huduma kwa kweli haitoshi bila nguvu zingine. Wanajipikia wenyewe, kuna baadhi wanajipikia, kuna baadhi wengine wanapikiwa. Kwa wale ambao wana hali ngumu, labda hawana mikono kabisa au wazee sana, hawajiwezi, kwa hiyo wanapikiwa. Jikoni kuna wapishi ambao wameajiriwa na serikali, wanapikiwa au yeah. Ha, wanawahudumia. Hakuna oga na wasiwasi kwamba nao wanaweza kaambukizwa. Unachomshukuru Mungu ni kwamba hawaji hapa bila kupata matibabu. Wakishapata matibabu ndo wanakuja katika eneo hili. Hatujawahi kupata tatizo kama hilo. Kwa mfano mimi binafsi nimeanza kazi toka mwaka themanini na nne mwezi wa tano, nimeanza kazi na mpaka leo niko nao, na Mungu anaendelea kunilinda. Sijawahi kuona dalili zozote zile. Nina hmm. watoto? una watoto kwa, kuja kwa, kwa, mtoto na mza, pengine na kwa ugonjwa wa ukoma unavyoambukizwa, dalili ya mtoto anaweza akaambukizwa kama mama ajapata matibabu. Kwa hiyo anapokuwa tumboni tumbon anaza atakapozaliwa akaonekana na tatizo hilo, anaanza matibabu mara moja, na hawezi kupata matibabu mtoto kama mtoto mpaka na mzazi mwenyewe atabidi achunguzwe hayo. hmm. mabaka yakoje? Ya rangi ya shaba na hayaumi. Mishipa ya fahamu lazima na inaathirika mapema zaidi, hata akijichoma mwiba au msumari au chochote kile chenye ncha hawezi kujisikia maumivu yote. mpaka baadaye aone kwa macho yake, hata pale mapo hakuna baka e ambapo atapa na baka, anaweza kachoma msumari kama miguuni au hata mkorona kayaungua moto asijisikie kama ameungua moto mpaka baadaye. Hawa vikongwe wazee, na wengine ambao wanatumiwa kama ni wachawi wenyewe, mnawapata hapa katika mazingira yapi? Sisi tunapata kwa njia ya polisi. Polisi labda anaenda kuokoa, labda kuna mtu mzee mmoja, labda ametumiwa kwa kitu kama hicho, labda anapigwa au anafanya nini. Polisi wanapopata taarifa, wanapoenda kumchukua moja kwa moja anapeleka, labda kama amejeruhiwa, anapelekwa hospitali, akishatibiwa anamleta moja kwa moja hapa. Kwa mfano, hivi juzijuzi juzi nimepokea vikongwe wawili ambao wametuhumiwa kwa tukio hilo la uchawi na waliletwa hapa kwa kuletwa na polisi, na tukawahudumia. Wengine walikuja wagonjwa, tukawahudumia hivyo hivyo kwa dawa, japo dawa hatuna kituo chetu. Lakini unapomwona mzee amepata majeruhi kama hayo, mimi kama mtoto najisikia huzuni, lazima nitafute njia au namna yoyote ile, atakwa pesa yangu kuweza kumnunulia dawa, alafu aendelee kuishi kwa usalama wake. Lakini utakuta kuna wengine wanapokuja hapa, wakipata tu nguvu, wanatoroka hata au wanaotumia uchawi wanatoroka, na wanako kwenda hawajulikani. Kwa mfano, kuna kesi moja ambayo nijaribu kufanya mawasiliano na polisi hivi juzi, ikaonekana kwamba huyo bibi baada ya kuondoka hapa, alipopona tu, alikuja na hali ngumu sana, akitumia uchawi, ndio kutoka kijiji cha Samue, ni nje kidogo ya Shinyanga lakini alipopata nguvu na uwezo wa kuweza kutembea mpaka alikuwa aweza kutembea, hawezi akanitoroka. Kajaribu kumfuatilia nikatoa na ripoti polisi, wasema ni kweli, alirudi mpaka pale hospitali alipokuwa anatibiwa, lakini baadaye tulipoanza kufanya taratibu za kumrudisha tena huku katoroka tena, tujui kwamba yuko wapi. Kwa hiyo polisi bado anaendelea kumtafuta kwa ajili ya usalama wake. Hao wanaotumia uchawi wako wangapi hapa? kwa hivi ndio nao wamebaki kama wanne waliobaki. Kwa hiyo wanakuja wengi, alafu wanatokaa taratibu, wanatoka taratibu. We, wanapopata tu ile nafuu mm. wanatoroka, lakini hawarudi kule kule kijijini kwao mm. wanakuwa tena watu wakuzunguka mitaani tena. Inapotokea ile safishajiji kuwaokoa wale wazee, waleta tena hapa wanakuja tena hapo panaishi wanaposikia mazingira ya kuja huko kijijini huko mitaani, wanapokuwa mpaka wanatoroka, wanakuja hapa, utakuta wanaandikiwa barua mm. ya kutishiwa na baadhi ya wananchi wenye imani hizo, wanawekewa labda mlangoni, kwa wanapoamka ile asubuhi, anakuta ile barua, wanapoomba msaada wa kusomewa, wakimsomea kwamba wana anatumia wewe uchawi, kwa hiyo hapa muda wote anakuja ukatwa mapanga. Kwa hiyo anachukua huo muda, anatoroka mm. bado mapema, kabla mapanga hajamkuta, hata kama sio mchawi, lakini kutokana kwamba ameshatuhumiwa, ili kujiokoa maisha yake inabidi aondoke ya mm. anapoondoka, labda anakuwa mjini, anazurulazurula anapo kushikwa na kuletwa hapa tena. Ukimhoja nasema, mimi nimekimbia kijijini kwetu ngaandikiwa barua kwa kuhisiwa kwamba mimi ni mchawi. Hakuna vitisho vyovyote dhidi yao, labda ambavyo vimeshatokea hapa kuwashambulia kwamba wao ni wachawi, alafu wamekimbilia hapa. Tunamshukuru Mungu ajatokea kitu kama hicho, hatujai kuona kitu kama hicho kwa miaka yote ambayo nimekaa hapa. Basi nakushukuru sana. Umesema jina yako ni nani? Naitwa Evodia Andaka, ni msaidizi wa msimamizi wa makao ya wazee na wasiojiweza, pia niko upande wa afya ya wazee. Kituo hiki kinajulikana kwa jina la Kolandoto Ustawi wa jamii kiko katika mkoa wa Shinyanga, Tanzania. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki tukiangazia juu ya maisha ya vikongwe na wazee magharibi mwa Tanzania ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuhuma za uchawi. Ulikuwa nami Juliani Rubavu, Radio France International.