Saa 12 na dakika 15, wakati mwafaka kabisa wa kupata habari za mchezo, Kombe la Mataifa Afrika hapa RFI. Nam, ametua studioni bingwa mstaafu wa mbio za masafa mafupi Vikta Abuso. Hujambo na karibu. Nam sijambo sana mwenzangu Benson, asante sana. Tuanzie kule nchini Kamerun kuangazia kinachoendelea uh, kwenye michuano ya soka kuwania taji la mataifa Afrika na leo hii uh, kutakuwa na mechi za mwisho za hatua ya kumi na sita bora na mechi kubwa ambayo inasubiriwa dakika chache zijazo, dakika karibu arobaini na tano zijazo uh, ni kati ya miamba wawili wa soka barani Afrika uh, Cote Divoir ambao watakuwa wanacheza na Misri uh, ni mechi ambayo uh, kila mmoja anasubiri uh, kuona itakavyokuwa. Ikumbuke kwamba Misri ambao wameshinda taji hili uh, mara saba watakuwa wanamtegemea sana mshambuliaji wake uh, Mosala, huku uh, timu taifa Cote Divoir ambao wameshinda taji hili mara mbili wakisakataji la tatu mwaka huu kule nchini Kamerun watakuwa wanamtegemea sebastian na Haley. Huyu ni mshambuliaji mwingine ambaye ni wa kuangaliwa sana. Uh, bila shaka mechi hii itakuwa inaangaziwa sana kwa sababu uh, kama unavyojua, timu zote mbili zina wachezaji wazuri, lakini pia ni timu ambazo zina majina makubwa katika soka la Afrika. Nam, Victor Busu, ukimtaja Mosala, nimesikia sana mashabiki wengi wa soka wanasema hawajaona yale makeke ambayo ye hucheza kule Ulaya akidirisha katika kombe hili la bara Afrika. Kauli yako ni ipi? Limekuwa ni suala ambalo limekuwa likizua mjadala mkubwa, si Mosala tu peke yake, tumeona pia wachezaji wengine pia wakizua uh, maswali hayo uh, lakini tutaona itakavyokuwa. Uh, lakini uh, kwanzia saa nne usiku pia kutakuwa na mechi nyingine kati ya Mali na Equatorial Guinea, mechi ambayo pia itakuwa inatazamwa kuona namba ataibuka mshindi. Bila shaka atakayeshinda tafuzu katika hatua ya robo fainali, na hadi sasa timu ambazo zimeingia katika hatua ya robo fainali ni pamoja na wenyeji Kamerun ambao siku ya Jumamosi watacheza na Gambia. Bukina faso watamenyana na Tunisia. Moroko jana waliafuzu katika hatua hiyo baada ya kuishinda Malawi mabao mawili kwa moja na wanasubiri mshindi wa mechi uh, ya leo. Lakini pia timu ya taifa Senegal ilichomoza katika hatua ya kumi na sita bora na kuingia katika hatua ya robo fainali baada ya kushinda Cape Verde mabao mawili kwa bila. Nam, kule barani Ulaya katika mchezo wa soka ni kwamba viongozi wa vilabu vya soka nchini humo sasa wamekubaliana kuhusu masharti mapya ya kucheza soka katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inasumbuliwa na virusi vya korona. Na sasa ni kwamba timu ambayo itakuwa na wachezaji wanne ambao wameambukizwa virusi vya korona ndio watakao ndio watakaosababisha mechi fulani kuahirishwa, kinyume na hapo awali. Utaratibu ulikuwa ni kwamba wachezaji kumi na watatu wasipokuwepo basi mechi haitochezwa. Kumekuwa na manishi kwamba baadhi ya timu zimekuwa zikitumia utaratibu huu kuahirisha mechi katika ligi ya soka kule nchini Uingereza. Na mpaka sasa ni kwamba mechi ishirini na mbili zilikuwa zimeahirishwa kwa sababu ya kirusi hiki cha Omicron ambacho kimekuwa kikisumbua sana kule nchini Uingereza. Katika mchezo wa tenis, katika mashindano ya Australian Open ambayo inaendelea katika mji wa Melbourne, kwamba kwa upande wa wanaume uh, hivi leo Stefanos Tsitsipas, huyu ni mchezaji kutoka kule nchini Ugiriki, uh, amefuzu katika hatua nusu fainali baada ya kumshinda uh, Jannik Sinner kwa seti za 6-3, 6-4 na 6-2, uh, huku uh, Daniil Medvedev uh, alitoka nyuma, huyu ni mchezaji kutoka kule nchini Urusi, na kumshinda Felix Alisime uh, kwa seti za 7-6, 6-3 67 57 46, na watakutana katika nusu fainali Stefanos Sisipas na Daniel Medvedev, huku nusu fainali nyingine kwa upande wa wanaume ikiwa ni kati ya Mateo Beretini na Rafael Nadal. Kwa upande wa wanawake ni kwamba Ashlibati yeye atamenyana na Madison Kis wa Marekani, huku Daniele Colis akicheza na Iga Uh, Swatek wa kutoka Poland katika hatua hiyo ya nusu fainali mm -hmm, na tumalizie tu kwa na kwamba Novak Djokovic, unamkumbuka huyu, ni mchezaji uh, kutoka kule nchini Serbia ambaye hakuwa amepata chanjo uh, sasa, ripoti zinasema kwamba anashiriki katika mashindano ya ATP Dubai mwezi ujao. Ni kushukuru sana Victor Busu kwa habari za michezo, asante. Moja kwa moja basi tupate makala gurudumu la uchumi, naye Manuel Richard Makundi <tune> Ripoti mpya ya shirika la kimataifa linalojihusisha na maswala ya kupambana na umasikini duniani Oxfam imeonyesha kuwa watu kumi wanaotajwa kuwa na kiwango kikubwa cha fedha duniani, utajiri wao wameongezeka mara mbili zaidi katika kipindi cha miaka miwili tangu kutokea kwa mlipuko wa Covid 19 huku hali ya umasikini na ubaguzi vikiongezeka. Oxfam kwenye ripoti yake inasema kwamba utajiri wa watu hawa uliongezeka kutoka dola bilioni mia saba hadi dola trilioni moja nukta tano kwa wastani wa ukuaji wa dola bilioni 1.3 kwa siku katika mwaka uliopita. Ni ripoti ambayo imeibua mtazamo tofauti kutoka kwa wataalamu na wachambuzi wa maswala ya uchumi. Kuzungumzia ripoti hii kwenye laini ya simu tutaungana na Dr. Bravius Kayoza ni mchambuzi na pia mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi karibu nam. Sasa dokta, pengine kwa kuanza, unazungumziaje ripoti ya Oxfam eh, Ripoti hii kwa maoni yangu sio, haionyeshi jambo jipya sana kwa kuangalia historia ya uchumi wa dunia. Ni kwamba tu inaeleza kile ambacho kimekuepo katika uchumi wa kileo na hasa kile kilichoonyeshwa kwenye ujenzi wa utajiri wa mataifa kwenye kitabu cha The Wealth of Nations mwaka elfu moja mia saba sabini na sita na ukiangalia wakati huo, mwaka elfu moja mia saba sabini na sita tofauti kati ya nchi tajiri zaidi duniani na nchi maskini ilikuwa ni mara nne pekee. Miaka mia mbili baadaye, leo ukizungumza E, vip, utofauti uliopo kati ya nchi moja ya, na nchi nyingine nchi tajiri ya nchi maskini ni zaidi ya mara mia tatu sabini na saba. Kwayo kwa hiyo kwa levo ya nchi ni kwamba mwanya wa vipato umeongezeka kwa kiwango kikubwa sana e, kwa miaka zaidi ya mia mbili iliyopita, na sababu kubwa sio kwa sababu ya rasilimali, ni kwa sababu ya mapinduzi makubwa kwa mfano ya teknolojia na vitu vya aina hiyo. Unadhani ikiwa maambukizi ya COVID-19 hayatadhibitiwa kwa mwaka huu, pengine ombo hili litaongezeka zaidi? Ni, ni kweli kama eh, tatizo hili halitaratibiwa kwa haraka na hasa eh, kuelekea kwenye watu wengi kupata chanjo katika maeneo mengi ya dunia na hali ikaendelea kuwa hivyo kwamba shughuli kwa sababu uchumi unafanyika pale ambapo kuna uhuru wa watu kuzunguka, kufanya kazi na kushughulika kati ya sehemu moja, sehemu nyingine na hiyo inatokea ndani ya taifa lakini nje ya taifa. COVID 19 ilibamiza eh, mzunguko huo nje ya uchumi wenyewe na ndani ya chumi zenyewe, kwa hiyo ikaleta athari kubwa sana, na ndio maana utaona kwamba njia mbadala za kufanya shughuli kupitia mitandao na kwenda kwenye masoko ya fedha eh, inamilikiwa kwa mkubwa sana na mabwenye yenye wachache na hivyo inaweza ku, e, kusukumiza jambo hili au kulifanya jambo hili kuwa, e, kuwa kali zaidi kwenda mbele, lakini e, kujibu vizuri swali lako ni kwamba kuna uhakika huo kwamba inaweza kuleta madhara makubwa kwa sababu ya tulichokishuhudia duniani kwa siku za hivi karibuni. Swali kubwa hapa Dokta ni inakuwaje, wakati nchi zinahesabu hasara matajiri wao wanahesabu faida? Ni, ni kweli kwamba E, matajiri wanahesabu faida kubwa, nchi zinahesabu hasara kwa sababu kubwa zifuatazo. Mosi ni kwamba wakati Covid 19 imeingia, makampuni makubwa yalilazimika kuweza kupunguza wafanyakazi, na wakati huo huo wakati wakiwaondosha hawa wafanyakazi, wafanyakazi wengi walibaki wali bila kuwa na ajira za kutosha, maanake hiyo imedumaza kwa kiwango kikubwa E, shughuli za za msingi za kuchochea mazingira ya kiuchumi. Lakini kwa upande mwingine ni kwamba matajiri hawa wameweza kupeleka fedha zao katika masoko ya hisa, masoko ya fedha, na huko gharama zime, I mean, thamani zake zimeongezeka zaidi, kwa sababu e, ni sehemu ambayo inaonekana kama e, inayoweza kulinda, e, kulinda ukwasi na biashara nyingi kuweza kutokea katika, katika maeneo hayo. Kwa hiyo wameweza ku, e, kufaidi kwa kiwango kikubwa. Ukweli kwa ni kwamba ni mabwenyenye ndio wamekuwa wakinufaika na hali hii, kitu ambacho ni tofauti e, safari hii ni kwamba e, imekuwa sasa ni kama rasmi kabisa kwa sababu ya e, mshtuko wa kiafya ambao umetokea kwenye sekta ya afya na baadaye ukawa umejizingira kwenye mazingira mapana ya kiuchumi na hivyo kuwa na athari za moja kwa moja na je, unafikiri hali hii pia huenda ikawa imechangiwa na mifumo dhaifu ya kifedha katika nchi masikini ama kuchangiwa na nchi tajiri ambazo tunasema zinatengeneza sera ya uchumi wa dunia? Sio sio vizuri wakati mwingi ku, ku, kuchukua matatizo yetu tukawalalamikia watu wengine, lakini kuna pahala unajua kwamba eh, hakuna namna, ndipo tatizo inakotokea mifumo ya kifedha duniani na hasa kwenye mataifa makubwa imeathiri pakubwa kwenye jambo hili kwa sababu ya ya mazingira mapana ya kutazama uchumi kwenye eneo la ukuaji, na kuhakikisha ma, mabwenyenye wataendelea kuwa katika eh, usukani kwenye, eh, kwenye njia hiyo, na kuna uthibitisho wa katika sura mbili. Sura ya kwanza ni kile ambacho kwa mfano kwa historia hivi karibuni cha msukosuko wa kifedha wa mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane. Pia utaona ushirikiano uliopo kati ya mataifa mata, tajiri na mataifa maskini hasa kwenye eneo la, la, la mikopo kwenye uwekezaji wa miundombinu ya kimaendeleo nayo sane, kwa sehemu kubwa sana inaonekana kwamba inaendelea kujenga matabaka. Kwa mfano kwenye nchi ambazo ni, za, ni, ni maskini, fedha hii inaendeleza zaidi eh, shughuli za wafanyabiashara wakubwa na ni kidogo kwa kweli, inakwenda kufungamanisha uchumi mkubwa na uchumi mdogo kwa watu maskini. Liwa kwao ni kweli, mifumo ya kifedha haifanyi ha ha ha haipendelei haijaribu kuonyesha mazingira ya kutatua tatizo hili, lakini kwa sehemu kubwa sana ni kama inaliongeza ina na sasa, swala hili linatoa picha gani, dokta au onyo gani kwa nchi zinazoendelea hasa mataifa ya Afrika? Ni, ni kweli kwamba nchi hizi zinazoendelea kama Afrika zinayo mambo mengi ya kujifunza katika jambo hili na kwa, kwa nchi hizi ni muhimu hata kuliko nchi zilizoendelea kwa sababu bado watu wengi ni maskini. Mianya inapoendelea kuwa mikubwa au mbo inapoendelea kuwa kubwa kati ya walinacho asio kuwa nacho, ni kwamba kwa kawaida huwa inaathiri uwezo wa uchumi kuweza kuzalisha hasa kwenye eneo la tija, na hivyo kule e, na hivyo kuathiri hata ukuaji wenyewe. Lakini eneo jingine nadhani kubwa sana ni maisha ya watu wenyewe kwa, kwa sasa. Kwa mfano ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mata, maoteo au matarajio ya uchumi mwaka na mbili inaonyesha kwamba kwa mfano sasa hivi tatizo la e, mfumko wa bei lina athari hasi sana kwa nchi hizi. Na mwisho sio mwisho kwa umuhimu, ni kwamba hili e, ni muhimu sana, kwa sababu e, ni ndo njia pekee ambayo katika dunia ya ushindani e, dunia inayohitaji nguvu kazi ambayo ni imara itategemea sana kwamba vipato hivi viweze kuwa vinapungua. Na ikiwa tatizo hili pengine halitashughulikiwa mapema, hasa kwa nchi za Afrika, unadhani tutarajie mzozo zaidi wa kisiasa katika mataifa ama pengine hata vita vya wenyewe kwa wenyewe? Kama halitashughulikiwa vizuri barani Afrika na nchi za kama za kwetu, hasa barani Afrika, mambo yatakuwa E, msege mnege wanasema Waswahili, kwa sababu e, ni jambo ambalo linagusa e, masuala ya watu moja kwa moja, na hasa pale wanapokuwa wanaona wenzao wanamiliki mali nyingi eh, au vipato kwa kiwango kikubwa vinavyotokana na rasilimali ambazo wao wangeweza kuwa pia na wanashiriki. Kwa mfano swala la ardhi barani Afrika linaendelea kuwa tatizo kubwa sana, kwamba kundi dogo la watu, kadri miaka inavyosogea, ndivyo wanavyoendelea eh, kumiliki ardhi. hili haliwezi kuziacha nchi hizi salama. Um, kwa upande mwingine ni kwamba eh, maisha gharama za maisha zitaendelea kuwa kubwa, na kadri zinavyokuwa kubwa zinaweza kuleta changamoto ambazo tunaziona tuna katika eh, maeneo mengi. Ni kweli, kwa mfano, migogoro ya hivi sasa ya kimapinduzi barani Afrika inatajwa tu kuwa ya kisiasa, lakini chini yake inalo tatizo la msingi. Watu wanaona kwamba matajiri na wanasiasa wanaendelea kuneemeka, kundi dogo la watu, na kwa hiyo hiyo inachochea eh, hali ya watu kuweza kudai eh, haki zao za, za kiuchumi wakipitia kwenye mgongo wa wa kisiasa mapinduzi eh, yanayotokea Burkina Faso ni hali halisi. Naam, msikilizaji, na kwa maneno hayo Dr. Bravius Kayoza mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi eh, kutoka nchini Tanzania ndio anakamilisha makala ya gurudumu la uchumi kwa Jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. kwa heri.