Afrika mashariki ni saa 12 na dakika 15, afrika ya kati ni saa 11 na dakika 15. Wakati mwafaka kabisa wa kupata habari za michezo shaba, ikiwa mechi za uh, kombe la mataifa barani Afrika. Victor Busi yuko studio, kombe la mataifa Afrika hapa RFI. Nam, ndugu Abusu, ni kukaribisha sana, utupashe habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu Benson. Kabla tujaelekea kule nchini Cameroon, tuanzie nchini Kenya. Imekuwa ni siku ya huzuni sana kwa wapenzi wa mchezo wa kandanda baada ya shabiki wake mkongwe um, na wa siku nyingi anayependwa sana Isaac Juma kupatikana ameuawa katika eneo la Mumias sikule magharibi mwa Kenya, na maafisa wa usalama wanasema kwamba umekwisha mkamata mshukiwa um, mmoja Milton na Matsi. Unakumbuka kwamba Bwana Juma alikuwa na anapendwa sana na mashabiki wa soka siku zote. Harambee Stars ikicheza au klabu ya FC Leopards, alikuwa anaonekana amejipaka rangi za timu ya taifa, lakini pia alikuwa na chungu. Alikuwa anabeba chungu kile kwenye mkono wa kulia na kusakata densi katika viwanja mbalimbali. Naam, dakika tisini alikuwa na um, sakata densi, na inaaminika kwamba hangeweza kuzungumza na mtu hadi mechi ikamilike. Bwana Boso, bila shaka tunaipa pole sana familia yake, yake. Naam, um, sasa tuende kule nchini Cameroon baada ya michuano ya hatua kumi na sita bora kukamilika uh, hapo jana. Sasa tuna orodha kamili ya namna mambo atakavyokuwa katika hatua ya robo fainali kuanzia siku ya Jumamosi. Uh, Gambia watamenyana na wenyeji Kamerun. Uh, huko Burkina Faso wakicheza na Tunisia. Uh, Misri ambao uh, siku ya Jumatano usiku waliiondoa uh, Cote d'Ivoire ama Ivory Coast kwa mikoja ya penalti uh, tano kwa nne Watamenyana na Morocco, huku Senegal wakicheza na ucterolgin ambayo iliwashangaza Mali kwa kuifunga penalti sita kwa tano baada ya timu zote mbili kuenda katika hatua ile ya kawaida na ile ya ziada kwa kutofungana katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kuvutia sana. Kwa hivyo uso kuna bingwa katika masuala ya kupiga penalti. Aa, kwa kweli <laughs> uh, mechi inapofika katika ile hatua ya kupiga penalti no. yote anaweza kanyakuwa kanyakua uh, ushindi. Na serikali ya Kameruni imesema kwamba inatafuta mbinu za kuimarisha uh, miundombinu na namna kuingia kwenye uwanja wa Olembe jini ya Yaounde. Hii inakuja baada ya wiki hii watu wanane akiwemo mtoto um, na mwanamke na wanawake wawili kupoteza maisha baada ya mashabiki kukanyagana. Ilikuwa ni wakati wa kuingia kwenye mechi ya hatua ya 16 bora kati ya wenyeji uh, Kameruna na timu taifa ya Komoro, na watu wengine 38 walijeruhiwa katika tukio hilo. Naam, tukiangalia kinachoendelea duniani kwingineko, katika mchezo wa soka ni kwamba leo hii kuna mechi kadhaa za kufuzu kucheza kombe la dunia baadaye mwaka huu kule nchini Qatar na kule barani Asia ni kwamba Australia wameshinda Vietnam mabao manne kwa bila. Japan nao wameelemea China mabao mawili kwa bila. Uh, Lebanon wamefungwa na Korea uh, bao moja kwa bila, lakini mechi ya Iran na Iraq inaendelea kwa sasa. Hadi sasa ni kipindi cha mapumziko, hakuna aliyemfunga mwenzake. Na kwa mara ya kwanza kabisa kule nchini Iraq mashabik um, wameruhusiwa kuingia uwanjani na hasa wanawake. Mechi hii uh, kati ya timu ya taifa na Iraq katika jiji la Teheran katika uwanja wa Azadi uh, kwa mara uh, ya kwanza kabisa mashabiki wameruhusiwa kuingia uwanjani, hasa wanawake, swala ambalo limepongezwa na wengi sana. Lakini mechi nyingine ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya falme ya Kiarabu na Siria na Saudi Arabia uh, baadaye itacheza na Oman. Uh, tukwenda katika mashindano ya Australian Open katika mchezo wa tenis, ni kwamba uh, mechi ya nusu fainali kwa upande wa wanaume itakutanisha Matteo Berrettini na Rafael Nadal, uh, Stefano Tsitsipas atamnyana na Daniil Medvedev kutoka kule nchini Urusi. Huyu Tsitsipas anatoka kule nchini uh, Ugiriki. kwa upande wa wanawake Uh, Ashley Barty atamenyana na Danielle Collins katika hatua ya fainali siku ya Jumamosi. Hii inakuja baada ya Ashley Barty kutoka kule uh, ambayo ni mwenyeji kutoka nchini Australia kumshinda Madison Keys wa Marekani kwa seti za sita moja, sita tatu huku Danielle Collins naye raia wa Marekani akimshinda Iga Swatek, huyu ni raia kule Poland, kwa seti za sita nne sita moja uh, katika nusu fainali iliyochezwa siku ya Alhamis na kabla kuondoka kabisa, bwana Benson ni no. kwamba katika michuano ya kuonaa taji la shirikisho barani Afrika leo hii klabu ya kabili itamnyana na Royal Leopards kuanzia saa mbili uh, usiku saa za afrika mashariki. Lakini pia uh, kuna mechi ya kimataifa kirafiki kati ya Bahrain na timu ya taifa ya Uganda. Ni kushukuru sana bwana Victor Abuso kwa habari za mchezo, na kesho pia utuletee habari nyingi tulizo. Bila shaka, kesho tutakuwa hapa kuletea kinachotokea barani Afrika na kwingineko duniani. Nikushukuru sana na kutakia jioni njema ndugu yangu, asante. Moja kwa moja basi tupate makala wimbi la siasa, naye Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribisha kwenye makala ya wimbi la siasa. Jina langu ni mano Richard Makundi, karibu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, hivi leo tunatupia jicho hali ya mambo kule nchini Burkina Faso, mara baada ya jumaa hili wanajeshi kuipindua serikali ya rais Roch Marc Christian Kabore. Ni tukio ambalo limeonekana kuwashtua wadadisi wengi wa maswala ya siasa licha ya kwamba ukweli wa mambo lilikuwa ni tukio ambalo pengine lilitarajiwa kulingana na siasa za Burkina Faso zilivyokuwa kwa majuma kadhaa, na tangu kuanza kwa mwaka huu na mwishoni mwa mwaka jana. Kuzungumzia kwa kina swala hili, kwenye laini ya simu tutaungana na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Na pengine Haji Kaburu, unazungumziaje kilichotokea nchini Burkina Faso? Kweli. Kilichotokea kule na yale mapinduzi ni jambo ambalo yani, limestusha kwa kusema ukweli, jambo ambalo tulitarajia baada ya kuwa kuna mzozo mwingine huko Gini, utokee mwingine wa namna hiyo. Kwa kweli hili jambo limestusha sana watu wa siasa watu wa wa wa wa watu hata hasa watu ambao wa wanafuatilia siasa za Afrika Magharibi, hili jambo limestusha sana na pengine hauoni kwamba lilikuwa ni suala la muda tu kabla ya hichi kilichofanyika. Unajua, tunapozungumza masuala kama hayo ni masuala ya kiuchumi, na raia wengi huwa hawana hawana, hawana utaalamu wa kupima uchumi wao unazorota wapi, unaongezeka wapi, au serikali inakusanyaje mapato yake, na hata kwa sababu kama unavyojua si watu wote wanajua namna gani serikali inapata pesa. Watu wengi wanajua kwamba serikali iko pale na itapata pesa tu, lakini inazipataje? na hasa hata ile ugawaji uga, ule wa mapato yale serikali katika kuhudumia nani, tofauti kada, tofauti za, za, za, za jamii tukianzia eh, na hao jeshi wanataka vifaa, hakuna vita hakuna nini, wanataka visha vya kisasa vya kwenda wapi? Haya, wananchi wanataka nini? Hakuna serikali yote duniani inawatia watu pesa mfukoni. Serikali chache zilikuwa za Libya, ambako watu wanapewa na serikali, wanapata mgao kutokana na mafuta sasa. Lakini serikali hizi zingine zote zinaishi kwa kukusanya kodi kutoka kwa vyanzo tofauti ambavyo serikali imevipanga na vyote vinatoka kwa raia. Kwa hiyo hili jambo la kupima au kuandamana au kudai kitu ambacho we hujui kwanza kinapatikanaje, ni mambo ya udhaifu wa kutojua kwa kutojua uchumi wa nchi yetu unajengwa vipi. Naam. Sasa unadhani ni kwa nini suala la mapinduzi inaonekana ni la kawaida sana, hasa aa, katika miaka hivi karibuni, na hata muda kidogo katika mataifa ya Afrika Magharibi? Ni kweli, kwa takwimu zilizopo nchi za Afrika Magharibi ni nyingi zinapinduliwa kuliko nchi za Afrika nyingine yoyote. Kwa mfano ya Afrika sisi, Afrika tukija kusini ya, ya, mwa Afrika kuanzia nchi za Tanzania, Msumbiji, Malawi kwenda huko chini, hakuna nchi imerekodi takio la kupinduliwa, lakini Afrika Magharibi limeanza kupinduliwa tangu miaka ya sitini, mwanzoni sitini, sabini, thamanini, tisini mpaka sasa bado zinaendelea kupinduana. Kwa hiyo aa, kuna, kuna kitu ambacho imekuwa kama utamaduni wa nchi hizo kwamba jeshi linaamua kuelekeza ku, siasa za nchi ziende wapi wakati Kimsingi au kiuhalisia ki, ki, wanajeshi ni watu ambao wanalelewa wana, wana katika mambo ya ku, ima, katika sheria ngumu kuliko zile ambazo demokrasi inataka. Sasa tunaona ajabu ni kwamba wao wanawezaje kuingia katika demokrasi watu, wakati ule wanausha kwa amri na kuamriwa. Jeshi hakuna kwamba mtu unabembelezwa kule, ni amri tu, fanya hivi unafanya na, kilichotokea Bukina Faso ni wazi sasa kinadhihirisha kwamba wanajeshi wanaonekana kutamani sana kuingia katika siasa. Unadhani ni kwa nini hasa wakati huu? Ni yote ni dalili za kwamba wanajeshi wanaona wanasiasa wanaishi vizuri, wanakuwa accorded na kila aina ya facility. Zwana vyakula vizuri, wanaishi mahali pazuri, wanafanya hivi vizuri e, na wana access ya kuingia kwenye mkono kwenye kofa ya serikali, lakini wao wanaishi kwenye makambi, wanaishi kwenye kwenye mahema, wanaishi kwenye nini sasa. Na yeye kwa sababu anao advantage ya kwamba anajua anaaso silaha, anaweza kuja kunaye kutaka kubadilisha maisha yake, ndio maana anaingia wanaingia kule wana, wanafanya hakuna chochote ambacho wanaweza kuja kuwa wakakibadilisha waka kikawa ndo mfano wa kwamba tulibadilisha serikali ile kwa sababu ilikuwa haiwezi, tumeleta serikali hii inaweza. Lakini utaona mara nyingi wao wanavua magwanda, wanaingia tena kwenye siasa, wanagombea kama wanasiasa. Na Urusi imekuwa ikitajataja sana kwenye nchi za Afrika Magharibi, hasa baada ya Ufaransa kuonekana kwamba raia hawataki uwepo wao kwenye mataifa haya. Pengine unadhani ama unaamini huenda labda Urusi ama China ikawa na mkono kwa kinachotokea um, unajua katikati, mwanzoni tulikuwa na vita baridi kati ya mashariki na magharibi. Na magharibi wasimamia sana mambo ya uchumi, kwa sababu walikuwa ni wetu, na waliweza kuwekeza katika vitu vingi sana, hasa mambo ya mining na nini, kuchimba mafuta, kuchimba madini, walikuwa wamewekeza na kujenga viwanda katika nchi ambazo walikuwa wamezitawala. Lakini Urusi ikapenyeza mkono wakati wa ukombozi wa Afrika wakati mataifa kadhaa alikuwa bado hayajapata uhuru. Kwa hiyo wakapata nafasi ya kuwatreni watu kiakili na kijeshi, ili waondozi wa, wa, wa, wa, waombe wa kama kupigania uhuru. Hii vita ya baridi viliendelea kwa muda mrefu sana, lakini vikafa baada ya himaya ya Urusi kufa, nikaja vita vya uchumi ambavyo ndio vinaendelea mpaka leo. Sasa China anataka kuongoza uchumi wa ulimwengu na Mbrusi anataka pia, kwa sababu alibakia sana miaka yote, alikuwa na yeye ni kusaidia Afrika kwa kuleta vifaa vya kijeshi tu, hatujaona mradi. Hata kama sisi hapa tulikuwa ni rafiki zetu, wakina Putin walikuwa hapa wanakaa waga moyo, lakini mr mradi mkubwa wa kurusi huko hapa afadhali. China tunaona tuna, tulikuwa na urafiki tulikuwa na tuna reli tuna vitu vingine na vingine wanaendelea kujenga. Sasa vita vya uchumi ndio hivi vina, vimeibua sasa kama vita vya baridi wakati ule vya, vya kisiasa. Sasa hili ndio linaleta tabu na kuleta kuchawishi huyu wafanye nini na huyu wafanye nini? Na, mengi, na wengi watu wengi wanakuwa training nje ya, ya nchi zao, kwa wanaweza kubunia wale wanajeshi wakubwa wakaweza kupandua nchi. Sasa uone kwamba Wafaransa walikuwa kule Mali wana kule, kule kwa, kwa wale, wa, wale wale wanani matureji wale walikuwa wanalinda kule, walikuwa wanaleta threti, walikuwa kuna waasi waliweka kule. Sasa kwa nini kuwa replace, kuwa, kuwa replace na wanani, na wa na Warusi. Utaona kwamba ni tayari vita vya kiuchumi ndio vinataka kutawala dunia hii. Na mara zote mapinduzi kama haya yanapokuwa yanafanyika, tunatarajia vikwazo kutoka kwa jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS pamoja na Umoja wa Afrika, AU. Uh, unadhani vikwazo vitasaidia uh, kurejesha utawala wa kiraia uh, Burkina Faso? Vikwazo havifui dafu havifui dafu, nafikiri mimi nadhani E, e, vikwazo ni kuingilia kuingilia mambo ya ndani ya nchi ina, iliyo iliyo huru iliyojitawala. Kwa kwa mfano, tuliona kule weka waliweza kufanya vizuri, Gambia walimtoa Yaya kwa shinikizo, lakini Yaya tayari alikuwa ni, ni, ni raia hakuwa mwanajeshi, sawa? lakini sasa hizi nchi ambazo zina kusimamiwa na wanajeshi, utawambia nini? Na wao wana silaha. Hatutaki, utafanya nini? Utaleta jeshi la ECOWAS ili lipigane na hawa nchi huru? Haiwezekani. Am, inaonekana wazi haji, ni kana kwamba hauungi mkono vikwazo uh, kwamba ni suluhu pekee ya mizozo kama hii. Pengine ni kwa nini anaunga mkono mazungumzo. Naunga mkono mazungumzo ambayo yanaweza kurizati wale wanajeshi wakaelewa na, lakini kwa kuwalazimisha kwa, kuwa kwa vikwazo kwa kuwatisha wa, wa, wa, kwa vikwazo hakusaidii. Naam msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndio nafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa kwa jumaa hili. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine juma lijalo. Kwa heri.