Saa kumi na mbili na, na, na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki, muda usiokuwa mrefu tutakuja na taarifa za michezo. Ali Bilali ameshaingia studioni tayari kukuletea taarifa za michezo. Habari gani Bilali? Habari ni njema, Carol Korir, vipi wewe? Ah, salama. Unajua kwamba nje kuna mvua Nam ni kushukuru sana Carol Korir, huko vizuri. Nianze na taarifa hii ya rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ametoa zawadi ya viwanja kwa timu ya taifa ya wanawake Twiga Stars nchini humo, uh, kwa kutoa ubingwa wa Kosafa hivi karibuni nchini Afrika Kusini. Unafikiri bezuri. ni zawadi gani? I. Kawapa viwanja. Ah, <laughs> ni katika ghafla ambayo imefanyika hii leo, ambapo rais Samia Suluhu amejumuika na wachezaji wa Twiga Stars kwa chakula cha mchana huko Ikulu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii inatia moyo zaidi, sindiyo? Hata kuitwa Ikulu peke yake, inatia moyo kabisa. Na kule nchini Rwanda klabu ya mpira wa wavu ya APR imeanza maandalizi ya mapema kabla ya msimu mpya. Ligi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili inatarajiwa kuanza mwezi ujao, ingawa tarehe bado haijabainishwa na kule nchini Uganda timu ya taifa ya wanawake imefaulu kuifunga Ethiopia baada ya mikwaju ya penati ambapo Fauzia na Jemba na Asifa na Suna walifunga penati za Uganda, wakati Crested Cranes eh, ilipoichapa Ethiopia mabao mawili kwa moja katika mikwaju ya penati huko Addis Ababa jana na kutinga hatua ya mwisho ya kufuzu kwa kombe la mataifa Afrika, upande wa wanawake. Wanadada ni kama wameamua, wanaonekana mafanikio yao yameanza kuonekana sasa. Ha, kabisa kabisa. Ikumbuke kwamba Uganda ilikuwa imesafiri hadi Adisabeba ikiongoza kwa mabao mawili kwa bila, baada ya kuvutia, baada ya mchuano hapo awali, e, baada ya mchezo ambao ulikuwa umepita na nchini Kenya, klabu ya FC Talanta imewaacha wakipigwa na butwa mashabiki wa Taska huko Ruharaka. Hii ni baada ya timu hiyo uh, kuifunga Taska mabao mawili mabao mawili ya Francis Kahiro yaliipa timu hiyo mpya. Ni timu ambayo imepanda daraja hivi karibuni, ambao uh, yaliipa pointi tatu dhidi ya vijana ambao wananolewa na kocha Robert Matano, ambao walipoteza mechi yao ya kwanza kwa kufungwa na FC Leopard bao moja kwa bila. Mabingwa watetezi Taska Jumatano walipoteza kwa mara ya pili msimu huu baada ya kufungwa mabao mawili kwa moja. Aa, na sasa wamefungwa na timu hiyo kama ilivyosema hapo awali, iliyopanda daraja FC Talanta no. Waziri wa mambo ya ndani wa kule nchini Ujerumani, Horst Seehofer, amemtaka kiungo wakati wa klabu ya Bayern Munich Joshua Kimmich kupata chanjo ya korona, kuangalia upya mtazamo wake juu ya chanjo ya korona, maana mzaji huyu amekataa kabisa, hawezi kuchanjwa, anasema anahofia matokeo ya muda mrefu ya chanjo, lakini sasa waziri amejitokeza na kumtaka aweze kufikiria upya mtazamo wake huo juu ya chanjo. Na kule nchini Ufaransa hii leo kwenye Ligue 1 kutashuhudiwa mtanange mmoja pekee majira ya saa nne ambapo nis Nice watakuwa uwanjani kuminyana na Marseille, lakini kule Italia ligi ya Serie A Juventus watacheza na sosolo Sampdoria watacheza na Atalanta majira ya saa moja na nusu Afrika Mashariki, na Udines watacheza na Verona, Cagliari watacheza na Roma, uh, Empoli watacheza na Inter Milan, Lazio watacheza na Fiorentina. Na nchini Uhispania leo Real Madrid watoka uwanjani kumenyana na Osasuna majira ya saa nne na nusu lakini kabla ya hapo, uh, Mallorca watacheza na Sevilla majira ya saa mbili wakati Barcelona wao watakuwa wakipepetana na Rayo Valancano. Nani, eh? naomba ni kushukuru kwa sababu ya muda mudaikushurupianam tupate gurudumu la uchumi naye Emmanuel Makunde. Msikilizaji, raia wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki, hasa wale wa kipato cha kati na kile cha chini, wamekuwa wakijiuliza ni namna gani wanaweza wakaongeza kipato chao. Wengi wamekuwa wakishiriki katika kufanya biashara mbalimbali kwa lengo la kujipatia kipato, lakini kwa dunia ya sasa ambayo tunasema ni dunia ya kijiji, kuna maswala yanayohusiana na hisa pamoja na hati fungani. Leo makala ya gurudumu la uchumi inakwenda kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya hisa ya ambaye yeye ni dalali katika soko la hisa kutueleza hisa ni nini na hati fungani ni nini, na pengine faida za hisa na namna gani mwananchi wa kawaida unaweza ukawekeza katika soko la hisa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusihi ujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Katika kuzungumzia hili nimemwalika Frank Kakwezi, yeye ni dalali wa soko la hisa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Aa, Frank, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana, nashukuru. Pengine kwa kuanza, Frank, hisa ni nini? ni nini? Ni miliki hisa unamiliki sehemu ya kampuni kama mwanahisa wewe ni mmiliki wa kampuni, na umiliki wako utategemea na kiasi cha hisa ambacho umenunua au umewekeza katika kampuni husika. Na kuna kitu kinazungumzwa sana siku hizi kinaitwa hati fungani, pamoja na kwamba kilikuwepo, lakini wananchi wengi, bila shaka, ni neno ambalo limeanza kuwa maarufu hivi karibuni. Pengine tunapozungumzia hati fungani, ni nini hasa hati fungani? Serikali huwa inakopa kutoka kwa wananchi wake na kutoka kwenye taasisi mbalimbali mbali, kupitia Benki Kuu ya Tanzania. Kwa upande wa Tanzania kuna hatifungani ya miaka miwili, miaka mitano, miaka saba, miaka kumi na miaka kumi na tano. Mwananchi yoyote anaweza akaikopesha serikali yake kupitia kwa dalali wa soko la hisa au kupitia kwa benki za kibiashara. Kiasi cha chini cha kuikopesha serikali ni shilingi milioni moja kwa hatifungani ya miaka miwili, na riba kwa hatifungani ya miaka miwili ni asilimia saba nukta nane mbili kwa mwaka. Kwa miaka mitano ni asilimia tisa nukta moja nane Ukikopesha serikali kwa miaka saba ni asilimia kumi point sufuri nane Miaka kumi ni asilimia kumi na moja nukta nne nne na miaka kumi na tano ni asilimia kumi na tatu nukta tano sufuri Kwa hiyo mimi kwa ushauri wangu nashauri wananchi ambao wanataka wekeza kwa njia ya kuikopesha serikali kwa njia ya hati fungani waweze kuwaona madalali wa soko la hisa au waweze kuona mabenki kufika. Naam. Uh, sasa Frank, pengine uh, nini faida ya kuwekeza kwenye hisa pamoja na, na hati fungani? Faida ya kuwekeza kwenye hisa ni kwamba unawekeza kwenye hisa, unapata gawio la kila mwaka kutokana na faida ya kampuni. Unaweza ukatumia chefu chako cha hisa kama dhamana ya kwenda kukopea benki na faida nyingine kubwa ya kuwekeza kwenye hisa kwa kwa kwa kwa kwa ni kwamba bei ya hisa inaweza ikaongezeka unanunua hisa mathalan kwa shilingi mia unaiuza kwa shilingi mia moja hamsini kwa hiyo inakuwa ni faida ambayo umeipata kutokana na kuwekeza kwenye hisa na kwenye hatifungani za serikali faida kubwa ni kwamba unapata riba ya uhakika manake hakitungani. Kwa Kiingereza wanasema ni risk free investment, ni kwamba una uhakika wa kulipwa hela yako, na riba huwa zinalipwa kila baada ya miezi kwa hiyo kwa, kwa mfano kama umewekeza kwa miaka miwili unapata riba ya asilimia saba nukta nane mbili itagawanywa mara mbili, kila baada ya miezi sita unapata kipato cha uhakika kutokana na hatifungani za serikali. Wengi wanakuwa na hofu Frank, ya kununua hisa, itakuwaje ikiwa nimenunua hisa za kampuni alafu kampuni ikafilisika, unapataje fedha zako? Okay, ukiwekeza kwenye hisa kama nilivyosema hapo awali ni kwamba umewekeza yenye kampuni unamiliki kampuni. Kwa hiyo maana yake kama mmiliki wa kampuni kama ka, kampuni haitafanya vizuri, kama kampuni itafilisika, maana yake ni kwamba wadeni wote watalipwa. Wewe kama mmiliki utapata kiasi cha mwisho baada ya kulipa madeni yote ya kampuni. Kwa hiyo kama kampuni inafilisika, madeni yote yakishalipwa, ki, ya kinachobaki ndio mwanahisa anapata. Kama hakibaki chochote, basi mwanahisa apati chochote. Kwa maana nyingine ni kwamba unaponunua hisa ya kumiliki kampuni, kama unavyosema manake mnunuzi wa hisa lazima uwe tayari kwa faida na hasara itakayotokana na, na, na maendeleo ya kampuni. Ulichosema ni kweli kabisa, lazima uwe tayari kwa faida na hasara ambayo itatokana na kampuni <laughs> na wengi wamekuwa wakiniuliza na wakisema, pengine kuna hasara zaidi kuliko faida katika manunuzi ya hisa. Frank, unawaambiaje? A, no, mii sikubaliani nalo kwa sababu nina mifano halisi ya kampuni ambazo ziko kwenye soko la hisa la Dar es Salaam. Kampuni kama TBL iliingia sokoni mwaka tisini na nane hisa moja ilikuwa inauzwa ma takriban shilingi mia tano kwa hisa moja. Sasa hizi hisa ya TBL inauzwa kwa shilingi elfu kumi na tatu kwa hisa moja, na wanatoa gawio la shilingi mia tano kwa mwaka kwa hiyo kwa kifupi ki, e, miliki kisa ina maana unamiliki biashara. Ushauri ambao anaweza nikawapa wasikilizaji wako ni kwamba inatakiwa mayai yako yote usiweke kwenye nini, kwenye kikapu kimoja, inatakiwa uweke kwenye makampuni tofauti tofauti, makampuni mengine. Kuna wakati kampuni fulani inafanya vizuri na maana kampuni nyingine usiofanya vizuri, unaweza ukapata faida kwenye kampuni inayofanya vizuri. Kwa hiyo huu ndo ushauri inaweza nikawapa wasikilizaji wako. Ni kiwango gani cha chini ambacho mimi kama nataka kununua isa nina naweza kuwekeza uh, kiwango cha chini kabisa unatakiwa kununua hisa kumi. Inategemea na kampuni inauza hisa zake bei gani. Kwa mfano mathalan, sasa hivi CRDB hisa moja inauzwa kwa shilingi mia mbili kwa hiyo hisa kumi ni shilingi elfu mbili na ukiweka na commission anayolipwa dalali wa soko la hisa, ukiwa na shilingi elfu tatu Soko, na bila shaka msikilizaji alikuwa amefahamu me vizuri kwamba sio lazima uwe na milioni kumi, hata shilingi elfu tatu unaweza ukaingia katika soko a, la, la hisa. A, pengine ninaweza kuhamisha umiliki wa hisa zangu, pengine kama nina mke ama na watoto? Ni kweli kabisa. Kama una mke au na mtoto, unachotakiwa kufanya ni kuandika barua. Ukishaandika barua, unaambatanisha cheti chako cha hisa pamoja na kitambulisho chako. Na kama ni mke, unaleta cheti cha ndoa; kama ni watoto, unaleta cheti cha kuzaliwa kuonyesha kwamba ni watoto wako. Alafu unaweza ukahamisha hisa. Pengine ninawezaje uh, kuuza hisa zangu ikiwa naona sihitaji tena kuwa sehemu ya umiliki wa kampuni Frank? ukinunua hisa unapata cheti cha hisa. Uki, wakati wa kwenda kuuza hisa zako unaenda kwa wadalali wa soko la hisa ukiwa na cheti chako cha hisa, ukiwa na kitambulisho chako utajaza fomu, alafu hisa zako zitawekwa sokoni kulingana na bei ya soko wakati unapoenda kuuza, maanake soko la hisa linafunguliwa kila siku ya kazi. Kwa maana hiyo ni uh, kama nilinunua hisa kwa shilingi uh, hisa kumi kwa shilingi elfu tatu lipokuwa natolea mfano pale awali, nikitaka kuuza ninaweza nikauza zaidi ya hapo ama hata chini hapo. Unaweza ukauza zaidi ya hapo au chini ya hapo, kulingana na kampuni inafanyaje sokoni. Kama kampuni inafanya vizuri, unaweza ukauza labda shilingi mia tatu. Kama kampuni haifanyi vizuri, unaweza ukauza shilingi mia mbili au chini ya hapo. Kwa hiyo ni nguvu za soko na wakati ambao unataka kuuza hisa zako. Kwa hivyo, kwa kumalizia tu Frenki, hakuna kiwango cha ukomo kwa, kwa mtu kununua hisa, naweza kanunua hisa nyingi kadiri awezavyo Unaweza ukanunua hisa nyingi kadri uwezavyo, lakini kila kampuni huwa inaorodhesha kiasi fulani cha hisa. Mathalan, kampuni ya NMB ina hisa milioni mia tano. Kwa hiyo huwezi ukanunua zaidi ya hisa milioni mia tano. Kwa hiyo unaweza ukanunua hisa ambazo zimeorodheshwa kwenye soko la hisa na ambazo wauzaji wako tayari kuuza. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bila shaka utakuwa umeelimika na kupata mwanga zaidi kuhusiana na maswala ya hisa na hati uh, fungani uh, Shukrani sana kwa uh, Frenki uh, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Frenki Kakwezi, yeye ni dalali wa soko la hisa hapa nchini Tanzania. Uh, Frenki nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Okay, na, na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. kwa heri. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia.