Saa kumi na mbili na dakika kumi na tano maeneo ya Najanakumbi, jijini Kampala, nchini Uganda. RFI Kiswahili Michezo, naye Ingati Hilary. Ingati kumradi, wanakuwa watu wawili tofauti. Ingati Hilary upande wengi Msikilizaji, tuanze na taarifa ambayo bado imegonga vichwa vya habari kuhusu tuzo za Ballon d'Or ambapo sasa mwalimu wa Real Madrid Carlo Ancelotti anasema kwa mchezaji wa Benzima hajuti wala hajaona ubaya kwa kukosa kushinda tuzo hili ambapo alikuwa ametarajia kwamba itakuwa ni tuzo lake la kwanza kushinda, lakini sema kwamba mchezaji huyo kando na wafuasi wake, sema kwamba amehuzunika ama ameona ubaya kukosa taji hilo ama tuzo hilo, hajaona ubaya. Kwa hivyo pia nimkumbushe tu msikilizaji kwamba taji hilo lilishinda, aliyeshinda ni Lionel Messi, mchezaji wa PSG ya Ufaransa, Robert Lewandowski akiwa wapili, Jojino. Jana, tulikuwa tumezungumzia swala hili, likumbuka, ukasema kwamba Messi atashinda. Yani, nilikuwa nimedhani kwamba Lewandowski atachukua lakini mambo yakwenda vile amekwenda ya nilibashiri hivo lakini, wakati huu nami nikipigania ile tuzo ya kupata micron dor <laughs> <laughs> nikisema, msikilizaji. Georgino akawa watatu, Georgino ni wa Chelsea, Karim Benzima akawa wanne, Ngolo Kante akawa watano, Cristiano Ronaldo wa Manchester United akawa wa sita, Mohamed Salah wa Liverpool wa saba, Kevin de Bruyne wa Manchester City nafasi ya nane, nafasi ya tisa Kylian Mbape wa PSG ya Ufaransa. Msikilizaji, kumbuka atakujuza mm, eh, yote aliyojiri katika tuzo hizo katika, katika jukwaa la michezo siku ya Jumamosi na lukumbuka, nimemzungumzia Cristiano Ronaldo hmm, amesema kwamba kinyume na jinsi ambavyo vyombo vya habari nasema kwamba alikuwa ametarajia kwamba atapata mataji mengi ya balondo oh, kuliko mchezaji Messi, amesema kwamba ni uongo. Kwa hivyo amesema kwamba ni madai tu, ambayo, taarifa tu za mitandao ha, kunukul, alinukuliwa vibaya hmm. Kuhusiana na hayo tukiwa na mechi hizo sasa, tuende barani Ulaya katika ligi ya Uingereza, EPL, ambapo leo kuna mechi mbili zimeratibiwa kupigwa. Newcastle watakipiga dhidi ya Norwich City, Leeds watapiga dhidi ya Crystal Palace. Mashindano ya shirikisho la mpira wa miguu ulimwenguni FIFA ya kuwania taji ya mataifa ya uharabuni mwaka huu yameanza rasmi nchini Qatar hii leo, ikiwa ni miezi kumi na mbili pekee imebaki kabla ya kipute cha kombe la dunia cha mwaka ujao kupigwa uko uko Qatar mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo ulikumbuka katika uh, kundi A, kuna Qatar, kuna Iraq, kuna Oman na Bahrain, wakati ambapo kundi B lina Tunisia, United Arab Emirates, Syria yupo na Mauritania. Kundi cha kuna Morocco, Saudi Arabia, Jordan na Palestine, wakati ambapo kundi da yupo Algeria, Egypt, Lebanon na Sudan. Tunisia watakipiga dhidi ya Mauritania katika mechi ya ufunguzi, wakati ambapo Iraq, taifa lenye ufanisi mkubwa katika mashindano haya, likiwa na mataji manne, itachuana na Oman katika mechi ya pili. Tumetoka kuhusu tu ligi ya Uingereza, ni mjuze msikilizaji kwamba mkufunzi mpya wa muda wa Manchester United Ralaf Ragnik, hilo eh, jina atakosa kusimama kwenye chaki siku ya Alhamis wakati wa mechi ya Arsenal dhidi ya Manchester United. Lukumbuka au msikilizaji, unayesikiliza kumbuka, kwamba hii ni sababu kuwa mkufunzi huyu raia wa Ujerumani hajapata vyeti vya kumruhusu kufanya kazi nchini Uingereza. Kwa hivyo lazima asubiri vyeti vyake mambo anyooshwe mm. ili akaweze kuja kusimama kwenye chaki kuweza kusaidia timu yake ya Manchester United. Je, unafikiri atapata vibali huko? Atapatiwa maana, atapewa sababu ameitwa kazi. Ukiitwa kazi, ni jukumu la mwajiri wako kuhakikisha kwamba mambo yako yako sawa. Haraka upesi, tuende nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mashindano ya kitaifa ya mchezo wa basketball oli kwa wachezaji walemavu wanaotumia kiti cha magurudumu mjini Goma, Kivu Kaskazini, yanatarajiwa kumalizika tarehe tatu ya mwezi Disemba, siku ambayo Umoja wa Mataifa UN itakuwa inaadhimisha siku ya watu wanaoishi na ulemavu. Nchini Kenya tukimalizia, sababu ya muda, aliyekuwa rais wa shirikisho la mpira wa miguu mwenye utata anaitwa Nick Mwendwa ameachiwa kwa dhamana ya shilingi za Kenya milioni kumi. Mwendwa ameshtakiwa na kosa ama makosa manne ya ulagai. Asante sana Hilari Ngati kwa habari hizo za michezo, asante namna. Sasa ni saa kumi na mbili na dakika ishirini huko Mwanza nchini Tanzania. Nimpishe mwenzangu Julian Rubavu anakujia na makala Afrika Mashariki. <muchas> Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, karibu kwenye makala ya afrika Mashariki. Makala ya afrika Mashariki inaangazia juu ya changamoto zinazomkumba raia wa afrika Mashariki na jinsi ya kuzitatua, sana sana kubadilika kifikira na kukia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya utunzaji mazingira na kwa namna ya pekee na kupeleka wilayani Kasulu mkoani Kigoma magharibi mwa Tanzania ambapo natembelea kiwanda cha kutengeneza mkaa maalum kwa kutumia njia za asili pasipo kudhuru mazingira na kulinda mazingira wakati huo huo. Bila kukuchelewesha, mimi sina mengi zaidi, zaidi tutapata kwa mwenyeji wangu hapa, mwenyeji wetu. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokujulisha, nimetembelea kwenye kiwanda cha kutengeneza mkaa maalum. Ngoja tusikilize mwenyeji wetu anatuelezaje: unatengenezwaje? unatengenezwa wapi? unatengenezwa kwa kiasi gani? una faida gani? una hasara gani kwa mazingira na kwa binadamu? Bwana, unaitwa nani? Ninaitwa Ombeni Jostoni, afisa msimamizi wa shirika la Redeso ndani ya kambi ya Nyarugusu. Na mpenzi msikilizaji e, kambi ya Nyarugusu e, ni kambi ya wakimbizi, wengi wao raia wa Kongo na baadhi wachache raia wa Burundi, iko wilani Kasuru, mkoa wa Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Naam, sasa Redeso ni nini na inafanya nini hapa kambini ya Nyarugusu? Ok, Redeso ni shirika lisilo la kiserikali ambalo lina jukumu la kusimamia na kulinda mazingira ndani ya kambi ya Nyarugusu. Pia ni shirika lenye dhamana ya kutoa nishati kwa ajili ya kupikia kwa wakimbizi ndani ya makambi yaliyoko magharibi mwa Tanzania. Mnatengeneza nishati ya namna gani kuweza kugawia wakimbizi? Tunatengeneza nishati inayoitwa mkaa mbadala. Mkaa mbadala ni mkaa unaotengenezwa na masalio ya mazao ya kilimo pamoja na mazao ya misitu. Sisi kwetu, yale ambayo watu wanajua kwamba ni takataka za kuchomwa na kutupa sisi ndio malighafi tunazozitumia kwa ajili ya kutengeneza mkaa huo. Katika kambi ya Nyarugusu tunatengeneza mkaa mbadala kwa aina mbili. Sehemu ya kwanza tunatengeneza mkaa kwa jamii wenyewe, kuwapa elimu na vifaa vya kutengeneza mkaa huo kwa kutumia mikono yao yenyewe, ikiwa ni sehemu ya kwamba wapate elimu ili hata wakati ambapo hawatakuwa ndani ya kambi, kokote kule watakapokuwa waweze kutengeneza mkaa huo. Pia sehemu ya pili ni mkaa tunaotengeneza kwa kutumia mashine, mashine tunatengeneza ukishatengeneza, ndipo tunawagawia wakimbizi. Sana sana, tunawalenga wale ambao wenye mahitaji maalumu ambao hawana uwezo wa kwenda nje ya kambi kutafuta kuni kwa ajili ya kupikia chakula chao. ni takataka zipi mnazozitumia kuhakikisha mnapata mkaa? Takataka tunazotumia katika kutengeneza mkaa ni zile ambazo ni taka ngumu zinazotokana na mazao ya kilimo kama mpunga, mahindi na hata mabua ya migomba. Nayo ukiyachoma vizuri kiutaalamu, unaweza kupata vumbi ambayo mwisho wa siku unaweza ukatengeneza ukapata mkaa. Pia tunatengeneza mkaa unaotokana na masalio ya mbao. Wanapochana mbao wakalanda, zile vumbi zinazobaki sisi kwetu ni malighafi. Tunaichukua, tuna tunaichoma, na tukishaichoma tunaitumia katika utengenezaji wa mkaa pia. Yako masalia pia yanayotokana wanapobangua michikichi kwa ajili ya kupata mawese, yale maganda ya michikichi nayo pia ni malighafi nzuri kwa ajili ya kutengenezea mkaa. Kwa sasa ndani ya kambi ya Nyarugusu tunatumia malighafi hizo. hizo maligafi mnazipata maeneo yapi na yapi? Maligafi hizi tunazipata kutoka kwenye viwanda kama mpunga, kule wanakobangua mpunga, sisi tunaenda tunakusanya, eidha kwa kuchoma au tunachukua vikundi vya maeneo husika, wanachoma wanatuuzia vumbi. Vilevile vile hata wa, wa michikichi nayo pia tunaenda kwenye viwanda vile wakisha maliza wanachoma, sisi tunanunua vumbi, tunaleta kambini, kwa ajili ya kuwafundishia hawa wakimbizi wachome wao wenyewe na pia kuchanganya kwa ajili ya kuzalisha kwenye mashine. Naam, mpenzi msikilizaji, hiki kipindi ni makala ya Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mazingira, kuyalinda na kuyatunza eh, kwa kuzuia utumiaji au ukataji wa miti, badala yake tutumie nishati mbadala. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Sasa angalia, uzalishaji wenu kwa siku unaweza kulinganaje kwa ule mkaa tunaozalisha kwa kutumia mashine? Uzalishaji, tunazo mashine mbili ndani ya kambi. Mashine zina uwezo wa kuzalisha kuanzia tani tano kila moja mpaka sita kwa muda wa masaa manane ya kufanya kazi. Kwa hiyo ukizidisha kwa mashine mbili, una uhakika wa kupata tani kumi kwa siku ukizidisha mara siku za kazi, siku tano kwa wiki, ukiwa na uhakika wa kupata malighafi, una uwezo wa kuzalisha tani ishirini na tano kwa wiki. Kwa sasa kwa sababu ni mradi ambao bado ni mgeni kwa ule wa, wa mashine, walengwa tunao mia nne ambao walio wengi, asilimia kubwa ni wale wenye mahitaji maalumu, wale ambao hawana uwezo wa kwenda nje ya kambi kwa ajili ya kukusanya kuni, ndio tunaowalenga. Kama tunavyojua Kambi ya Nyarugusu ina raia wa nchi mbili. Kwa maana hiyo, kwa upande wa Wakongo tunawahudumia mia mbili na wale wa Burundi tunawahudumia mia mbili lakini kama nilivyoeleza, kwa ule mradi ambao wanajitengenezea wao wenyewe unawahudumia wakimbizi au wanufaika mia tano ambapo vilevile vile, kwa upande wa Burundi ni 250 na, na upande wa Wakongo 250. Nimeona roli hapa limebeba mkaa, wenyewe mnatengeneza sasa mnaleta mwingine, ni sahihi? ule tunaouzalisha sisi kama sisi na wanaotengeneza bado hautoshelezi kwa wahitaji, ndio maana huo uliouona ni ulionunuliwa ambao tayari umetengenezwa na wenyewe, umekuja kuwagawia wanufaika pia ah. Huu unawahudumia wakimbizi mia mbili na hamsini hmm. Na wenyewe ni wale wenye mahitaji maalum. Mnautoa wapi sasa? Huu umetoka Mfindi. E, Mfindi Ilinga, kwenye viwanda vya mbao kule, na wao pia yale ma, wanapomaliza mbao, zikishatoka kwenye mahitaji yao, yale masalia yanayobaki ndio wanayotumia kutengeneza mkaa huo. Ndio, na pengine, hii teknolojia mnayoitumia hapa nyewe, mmejifunza pale au umetoa kwingine? Hii teknolojia tunayoitumia hapa tumeitoa Tabora. Kuna kampuni ambayo wako special kwa ajili ya kutengeneza mashine na kuzalisha mkaa na ndio hawa waliotuuzia mashine na wakatupa elimu hiyo ya kutengeneza mkaa. Hao watu mia nne au mia tano ulio wasema ndo walengwa halisi, au kuna wengine mapungufu yaliyopo, au kuna wengine wanahitaji lakini wanakosa, inakuwaje? hitaji ndani ya kambi ni kubwa. mm -hmm. na kama nilivyoeleza sisi tunayo dhamana ya kuwapatia nishati ya, ya, ya kupikia mm -hmm. wakimbizi ndani ya kambi, kwa sababu uwezo ni mdogo, tunawahudumia wako wanufaika wengine elfu tano ambao wao tunawapatia kuni, lakini malengo yetu ni kwamba wote wale wanufaika wetu waondokane na matumizi ya kuni watumie mkaa mbadala. Kwa hiyo ni imani yetu, kama uwezo utaruhusu, kwa mwaka ujao tutapunguza wanufaika wanaotumia kuni ili waje kwenye matumizi ya mkaa mbadala. Hatushauri watu kutumia mkaa ule unaochomwa kwa sababu, ukiangalia ili upate kiasi ambacho mtu atatumia kwa wiki, umeangamiza miti zaidi ya mitano. Unaona, kwa hiyo huu mkaa faida yake kubwa ni kulinda mazingira, kwa sababu tunatumia vitu vile ambavyo tayari vilisha kufa. Hatutegemei kwamba kuna mti ambao umesimama unakatwa kwa ajili ya kutengeneza mkaa mbadala. Msikilizaji, popote pale ulipo, bila shaka umeweza kunufaika na maelezo haya, jinsi ya kulinda mazingira kwa kutumia nishati mbadala, kwa kutumia mkaa usio mkaa wa kuchoma miti kama ilivyozoeleka. Eh, majina yako, shughuli zako, na tukoona unapozifanyia namna gani? Eh, mimi jina langu ninaitwa Ombeni Johnston ndiye kiongozi msimamizi wa shirika la Redeso ndani ya kambi ya Nyarugusu, shirika lenye dhamana ya kulinda mazingira ndani ya kambi ya Nyarugusu na kutoa nishati kwa ajili ya kupikia kwa watu wenye mahitaji maalum. Ninakushukuru sana eh. Asante sana. Mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, na tukutane juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.