6 Sasa ni wakati wa kupata makala, jukwaa la michezo ikiongozwa na Victor Abuso. Karibu sana. Shukran sana mwenzangu Jubita Mwayaka. Popote pale ulipo msikilizaji, karibu sana kwenye makala ya jukwaa la michezo. Natumai kwamba popote pale ulipo umekuwa na wiki njema sana viwanjani, lakini pia leo Jumamosi na kesho Jumapili, kama kawaida, tunakuletea uchambuzi wa matukio makubwa yanayotokea viwanjani wiki nzima katika mchezo wa soka na michezo mingine. Na hapa studio, kama kawaida, nao wenzangu Jason Sagini, askofu mkuu wa michezo, lakini pia uh, Paul Nzioki. Bila shaka jina lako nimepata vizuri sana ah, kweli kabisa, na umelitamka kwa makini, huwa linatutatiza sana usiingie katika ligi ya hmm, uh, ingaji <coughs> na on <ajogi. tos> <coughs> na shaka mingi imekuwa akitokea sana viwanjani. Tuanzie barani Afrika na imekuwa ni wiki ya mkutano mkuu wa shirikisho la soka barani Afrika, kaf ambao ulianza hapo jana na miongoni mwa mambo ambayo amekuwa kizungumzwa ni kuhusu namna ya kuimarisha miundombinu katika mchezo wa soka barani Afrika, aa, lakini pia maswala ya fedha, lakini pia wa wa soka. Aa, ni mkutano ambao ulihudhuriwa pia na rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, na kikubwa ambacho kinatokea kwenye mtuno huo ni kwamba kamati kuu ya CAF imekubali kwamba, ama ile pendekezo la rais wa FIFA kwamba kombe la dunia liwe linaandaliwa kila baada ya miaka miwili. Na kabla ya kutathmini swala hili kukina, tumsikie hapa rais wa CAF Patrice Mosepe. Ninachojua katika akili yangu watakayefaidi sana football, kutokana na kuandaliwa football, kwa kombe la dunia kila baada ya miaka miwili ni soka katika mataifa yanayokuwa na Afrika itasaidika sana. Kwa mtazamo wangu, kombe la dunia linafaa kuandaliwa kila baada ya miaka miwili. Swala hili litafaidi Ulaya, litafaidi pia mabara mengine. Tunachohitaji ni mpira barani Ulaya ukuwe na ufaulu, tunataka pia mpira duniani kote ukue na ufaulu na huyu ni rais wa shirikisho la soka barani Afrika, kafa Patrice Motsepe akizungumza uh, kutoka kule jini Cairo. Uh, swala hili bila shaka lina mjadala mzito sana. Swali kubwa ni je, uh, wale wengine wadau wa soka kama uh, wale kutoka shirikisho la soka kule barani ulaya watakubali pendekezo hili? A, tayari uh, UEFA wamekataa na wamesema wao wanaenda kupinga. Na ukiangalia katika mashirikisho yote ya kandanda katika mabara mengine inaonekana kwamba UEFA wanaonekana wana, wana Amerika wamesema pia nao watakuwa wanakwazwa sababu wakiangalia mashindano ya Copa America ni ni ligi yao ambayo ita, watalazimika labda kui, kui ratibu kivingine ama kuiondoa. Kwa hivyo ukiangalia kwa ukubwa ni kweli kwamba mashirikisho mengi yanakwazwa sababu kuna mashindano yao ambayo yanaendelea hata barani Afrika AFCON hufanyika baada ya miaka miwili. Sasa kama basi kombe la dunia linafanyika baada ya miaka miwili na wamesema tena kutakuwa na Africa Super League, hili litakuwa linafanyika vipi? Kwa hivyo mjadala ni mkubwa. Nadhani ni swala la kuangalia, labda manake umetaja kwamba mataifa ma, ma, bara Ulaya anazungumzia kwamba kuna UEFA Nations League na pia kuna Copa America, manake hawa wote wanaangalia labda e, katika mabara ma, ma, yao, basi wana ligi zao mbalimbali, lakini Afrika ukiangalia, Afrika tuna Super League ambayo kama inalinganishwa kama ile UEFA Nations League ama Copa America. Nadhani kukubaliana kwamba kombe la dunia lichezwe kila baada ya miaka miwili, nadhani kwamba ni swala ambalo litakuwa linafanya soka la Afrika, soka kombe la bara Afrika AFCON e, kufa kabisa, manake kujiridhimia manake sasa likiandaliwa bana mekamili World Cup, basi Afcon inaacha kwamba basi itakuwa inadaliwa kila baada ya mwaka mmoja, na hilo haliwezi kufanyika. Manake naamini kwamba pia kule Ulaya eh, wale wale washikadau kule Ulaya wanazingatia sana maslahi ya wachezaji, ndio maana basi wote wanasema kwamba watapinga swala hilo la kuandaa kombe la dunia kila baada ya miaka miwili. Lakini hapa Afrika tunaangazia labda tutakuwaje kisoka, na maana wakakubaliana, basi kuweze kuandaliwa na African Super League, na pia eh, atuzingatie labda maslahi ya mchezaji anakuja, manake huyu mzee anacheza kutoka ligi moja, akitoka kwenye ligi moja anaingia kwenye kombe la bara Afrika. Baada ya hapo, ni kombe la dunia. Kwa hiyo pia tuzingatie sana maslahi ya mchezaji, maanake kule Ulaya wanazingatia maslahi ya, ya mchezaji atakuwaje akicheza kila siku? Je, ni kwa faida yake ama ni kwa faida ya wale wafanyabiashara wa katika mchezo wa soka? Namna tayari rais wa FIFA Gianni Infantino amesema kwamba anafahamu kuna watu ambao watapinga pendekezo lake uh, hilo la kwamba kombe la dunia lifanyike kila baada ya miaka miwili. Nawe msikilizaji, unaweza kutuambia mtazamo wako ni upi kuhusu swala hili ambalo linazua mjadala mkubwa sana katika ulimwengu wa soka duniani. Uh, pamoja na hilo, rais wa CAF Patrice Mosepe amewaambia viongozi wenzake wa soka kwamba uh, kitakacho uh, uh, hesabiwa baada ya mhula wake kukamilika sio maneno mazuri ambayo amekuwa akiyasema uh, bali ni matendo ambayo yanafanyika barani Afrika. Je, kwa kipindi hiki ambacho amekwepo uh, kwa kipindi kifupi sana, je mnaona kwamba kuna <laughs> maendeleo yote ambayo yanafanyika katika soka? Mosepe ana maneno mengi uh, uh, amesema juzi kwa lazima taifa kutoka bara ya Afrika litinge kombe la dunia mm. Sasa hilo bado tunasubiri kuona sababu mm, tuna, la kombe la dunia, tunajua fafine. Lazima mataifa matano kutoka bara mm. Afrika, ya Afrika yatakuwa yanasafiri kwenda Katari. Sijui kama kuna taifa ambalo lipo tayari kupambana kufika ndani ya <laughs> fainali. Ni mambo ambayo tunasubiri kuona, na hivi majuzi tumekuwa hapa studio tukiangazia mambo ya Champions League kwa upande wa shule za upili <laughs> labda nao tusubiri tuone, sababu ni kweli anavyozungumza kwamba maneno yamekuwepo mengi, sasa maneno sio vitendo, tunasubiri vitendo. Na bila shaka tutaona namna mambo yatakavyokuwa katika siku zijazo, uh, kwenye soka barani Afrika. Nam, barani ya Afrika tukiangazia kinachoendelea wikendi hii ni kwamba kesho kutakuwa na michuano ya hatua ya mwisho ya kufuzu katika hatua makundi kwa nia taji la shirikisho barani Afrika kwenye viwanja mbalimbali mbali. Na kabla ya kuzungumzia hilo kwa kifupi ah, twende kule mjini Lubumbashi nchini DRC ambako ah, ah, Kahozi Koshia anatueleza ah, kwa muktasari sana kinachoendelea viwanjani huko DRC, lakini michuano hii ya shirikisho ah, hapo kesho. Nam, Victor Abuso, kwanza habari muhimu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kutoka kwa shirikisho ya kandanda duniani FIFA kuhusu madai ya, ya Federation ya kandanda ya Benin ya kwamba DRC ilitumia wachezaji kubadilisha wachezaji kinyume na kanuni. Hivi DRC imepata uh, sheria na itacheza mechi ya mwisho ya kufuzu kombe ya dunia Qatar 2022 na habari muhimu vile vile ni Jumapili ambayo e, itakuwa ni ya vuta ni kuvute kombe la shirikisho barani Afrika. Timu ya TP Mazembe itamenyana na timu ya Marumu e, Galati ya huko Afrika Kusini ambayo utakumbuka iliondoa timu ya Vita Club kwenye kombe la shirikisho. Nafikiri ya kwamba itakuwa ni mechi ya kulipisha. Sasa dhidi ya Mazembe na Marumu ya huko Afrika Kusini. E, tunasubiri kwa hamu kwanza, kwa sababu e, e, Mazembe ilitimuliwa kwenye kombe ya maklabu bingwa barani Afrika na inajiandaa vilivyo. Kwa kuweza kulipisha kisasi kwenye stadium ya Kamalondo ya hapa Lubumbashi. Tusubiri tuone, tusiandike na mate, wino upo. Kesho Jumapili ama leo Jumapili itakuwa ni vuta ni kuvute, baina ya Mazembe na timu ya Marumo Sport ya huko Afrika Kusimu, timu ya vijana shipukizi, ambaye haitishi sana kwa washabiki wa hapa Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo Nam, asante sana Kahozi Kosha, mchambuzi wa michezo, ukizungumza nasi ukiwa mjini Lubumbashi kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mbali na klabu hizo za DRC, kesho pia kutakuwa na mechi uh, katika nchi uh, ya Kenya na Tanzania mm. Bila shaka kwenye taifa la Kenya tuna wawakilishi wawili ambao watawakilisha taifa la Kenya katika mashindano haya ya CAF Confederation Cup, na kuzungumzia Tusker na Gor Mahia. Tusker atakuwa anacheza na CS Sfaxien kule Tunisia, alafu Gor Mahia anakuwa anacheza na AS Otoho, ambapo hapo ni kuangazia labda kufuzu hatua ya makundi. Maanake Tusker anacheza na CS Sfaxien ambaye huyu ni bingwa mara tatu katika kombe hili la mashirikisho barani Afrika mzia, na kuzungumzia mwaka 2007 ba elfu mbili na nane na, na mwaka elfu mbili na, na kumi na tatu na nafahamishwa na, kwamba juzi angalau ghurumaya kwa mara hii wamesafiri mapema tofauti na mwaka 2019 aliposafiri kuelekea kule e, Qatar kucheza na Berkane katika kombe la mashirikisho katika hatua ya robo finali, ambapo lazima kulala katika, katika e, viwanja vya ndege. Lakini wakati huo amesafiri mapema, hata yule mwenyekiti wao alisafiri mapema kwa mechi yao ya mkondo wa kwanza wamekuwa vizuri pia, maana yake pia wamekuwa katika matayarisho hapa na pale, cha kwamba ligi kuu ilisitishwa kwa muda kidogo, lakini wamekuwa katika hali ya kucheza mechi za kirafiki. Ukizungumza pia goli moja pia, wamecheza mechi za kirafiki moja pia na Shabana, wakilaza mbili moja, na kisha kutoka goli moja mawili dhidi ya Moroni Youth, ambapo mechi walipoteza, na mechi tatu ya ya ya ya ya ya kirafiki wakapoteza mawili sifuri dhidi ya Kisumu hali ya kuangalia labda Gor Mahia katika hali nzuri mm -hmm. Kuweza kutinga atua makundi, lakini Tasca pia naye yupo nyumbani, na mara hii lazima Tasca je kwamba, eh, chini ya kufunzo wake Robert Matano lazima, lazima je kwamba matokeo nyumbani siku zote ni muhimu sana. Ukipata matokeo yote matatu alama zote tatu katika mechi ya nyumbani, basi mechi ya mkondo wa pili uende kwa rahisi, manake utakuwa umeshaweka mguu moja ndani kuingia katika atua makundi ya kombe la mashirikisho barani Afrika. Wajua, inanishangaza ina sagini sababu eh, Taska dhidi ya CX Faksen ya Tunisia, awa ni Waarabu na mara nyingi Waarabu wana tabia kubwa ya, ya kuzilemea hizi timu kutoka ukanda wa Afrika ya Kati na Mashariki, na iwapo Taska watakuwa wanaamua kiwa nyumbani washinde uh, kikubwa kwa CX Faksen, sio so kushinda ugenini ni kushinda nyumbani hmm, sababu katika mchuano wao wa raundi ya awali waliwaondoa basla ya, ya, ya, ya Nigeria na basla waliishinda nyumbani goli moja sifuri lakini waliposafiri Tunisia walipigwa mane kwa bila. Kwa hivyo kwa Robert Matano kibarua kitakuwa atakapokwenda kucheza ugenini kwa Gorumaya, labda nisema wana nafasi, sababu watakuja kumaliza mechi, eh, mechi ya mwisho nyumbani nchini Kenya. Kwa hivyo kwa kocha Makarison namwona akiwa na nafasi kubwa. Simba dhidi ya Red Arrows ya Zambia. Uh, aliwahi kusema, aliwahi kusema Mwingereza mmoja kwamba miaka themanini vipaji Afrika vilikuwa Senegali, Tanzania na Zambia. Sasa Wazambia hawa ni hatari sana. Na manake vilabu vyao vimekuwa vikitatiza vilabu kutoka Tanzania, huu uh, uh, Simba baada ya kupata kocha mpya Pablo, amedenguliwa nje ya Champions League mashindano ya Aiba kubwa. Sasa anakuja kwa shindano la aiba ya chini. <laughs> Na bila shaka pia APR ya Rwanda itakuwa inacheza na RS Berkane, hii ni klabu tu kule kule nchini Moroko katika mechi mm, nyingine ambayo pia bila shaka wenzangu watakuwa hapa kesho kukupa uchambuzi zaidi kuhusu kinachotokea barani Afrika. Na bila shaka iwapo ndio unajiunga nasi, popote pale ulipo, unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo mimi ni Victor Abuso, nikiwa na wenzangu hapa studio, Jason Sagini, askofu mkuu wa michezo duniani, lakini pia Paul ama Paulo Nzioki. Uh, wote tuko hapa kuletea kinachoendelea viwanjani, uh, barani Afrika na kwingineko duniani Iwapo nafuatilia ligi kuu ya soka katika mataifa mbalimbali kule barani Ulaya, nikupe matokeo uh, kwa sasa ni kwamba mechi ya mapema kidogo kati ya Arsenal na Newcastle ilimalizika kwa Arsenal kupata ushindi wa mabao mawili kwa bila. Lakini uh, sasa hivi ni kipindi cha kwanza, nafikiri inamalizika. Liverpool wanaongoza mabao matatu kwa bila dhidi ya Southampton, lakini Crystal Palace wao wamekwisha uh, fungwa na Aston Villa bao moja kwa bila kule nchini Ufaransa, Ligue A, Lil watacheza na Nantes kuanzia saa moja usiku, Nis watacheza na Metz kuanzia saa tano a usiku, saa za Afrika ya Mashariki. Lakini mechi ambayo bila shaka inasubiriwa kesho na mtaijadili, mm -hmm. ni kati ya Chelsea na Manchester United, itakuwa ni mechi ya kwanza kwa kocha mpya wa muda wa Manchester United bila shaka, bado atakuwa ameingia. Atakuwa jeingia bado, lakini mechi yake kwanza itakuwa ni dhidi ya Arsenal wikendi ijayo na bila shaka mm, a, atakuwa a, katika karantini ya makocha ni Michael Carrick e, mm, kocha atakuwa ni Michael Carrick kwa muda wa kesho, lakini baada ya hapo mechi ya Arsenal wikendi ijayo itakuwa chini ya mkono wake Rafa Ragnick na wasikilizaji <laughs> wanasemaje kwenye uh, ukasa wetu wa Facebook na muona wa Kiswahili. Sadik Butenge anasema mashariki mwa DRC Welume e, wilayani Beni sekta ya Ruenzori kabisa, anawapata vyema hapa nyumbani. Hongera kwa habari nzuri e, za michezo. Na muona pia Lawena Alawe Ramadhan Wandanda anajenerefu kweli kweli, anasema kwamba heri, heri ya ushindi timu ya Simba ya Tanzania dhidi ya Red kutoka Zambia hapo kesho. Na muona pia Alex Jeremia anasema wabuga, wabugarika kwanza Tanzania anawapata vema kwa matangazo yenu mulua na usikivu mzuri. Naona pia Kiza Kasongo anasema toka DRC Congo Kamanyola na wafuata, eh, kupita Radio Flash FM 97.8 FM, anasema anafurahia kazi zenu sana safi, kutoka RFI tuko pamoja. Na asante sana Abdul Suleiman Semgenyi, yeye ni mwenyekiti wa mashabiki wote wa Arsenal nchini Uganda, anatusikiliza moja kwa moja akiwa jijini Kampala. Na nchini Kenya, shirikisho la soka nchini humo, uh, bado lina matatizo matatizo makubwa sana. Na baada ya kufutiwa mashtaka na mahakama wiki hii uh, Nick Mwendwa ambaye serikali nchini humo imesema kwamba sio rais wa FKF alikamatwa tena, lakini baada ya mahakama kufanya maamuzi hayo, huyu hapa wakili wake Nelson Havi alikuwa na haya ya kusema: upelelezi uliokuwapo umefikia kikomo kwa sababu mkurugenzi wa upelelezi wa jinai DCI na mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP wamesema kwamba Eh, ripoti walio nayo haidhihirishi kwamba kuna mashtaka ambayo yapaswa ilete dhidi ya rais wa FKF Nick Mwendwa, na wamesema kwamba wamefunga hiyo file, na ikiyo file imefungwa idhihirishwa ya kwamba ile kamati iliyobuniwa kuchukua nafasi ya Nick Mwendwa na wale aliyochaguliwa nao haina uhalali wowote kuendelea na kazi ambayo imepewa na waziri wa michezo Ambassador Amina Muhammad nam huyo ni wakili Nelson Havi akizungumza baada ya mahakama wiki hii kusema kwamba Nick Mwendwa hana kesi lakini akakamatwa tena wiki hii. Uh, ni swala ambalo limezua mjadala mkubwa sana, watu wamechanganyikiwa uh, nchini Kenya swala hili uh, msikilizaji, tutalipa muda kesho kwenye jukwaa la michezo. Kwa hivyo Usiende mbali mwenzangu hapa uh, Jason Sagini na Paul Nzioki watatathmini kwa kina zaidi. Nam tuelekee kule katika nchi ya falme za Kiarabu. Klabu sita za mchezo wa kandanda zinazoundwa na wachezaji kutoka bara Afrika wanaoishi katika taifa hilo uh, zinajiandaa kuchuana kati ya tarehe, tarehe moja, Disemba hadi tarehe tatu kunyakuwa taji la klabu bingwa katika nchi hiyo ya falme za Kiarabu uh, kwa timu za Afrika. Osuji Eugene, uh, Chidi, okay. Idris maarufu kama coach prof anatathmini maandalizi ya mchono hiyo. Lengo is la a mashindano a haya ni kujenga umoja kwa Waafrika wanaoishi kwenye nchi ya falme za Kiarabu. Wachezaji wanaotoka to maeneo tofauti, to wamepimwa virusi to vya korona na watazingatia masharti yote oh, ya kupambana na virusi hivyo ili kufanikisha mashindano haya. The sources of these games, nam ni sauti yake Osuji Eugene na Chijioke ambaye ni Uh, mwandalizi ama yuko kwenye kamati ya maandalizi ya mashindano haya ya klabu za Afrika kule katika nchi ya falme za Kiarabu. Asante sana Ayub Mwangi kwa kufanikisha uh, taarifa hii ya michezo kutoka kule katika nchi ya falme za Kiarabu. Muda wetu na yoyoma kweli kweli, uh, bila shaka kuna mambo mengine ambayo yalitokea viwanjani wiki hii ambayo tungependa kugusia kwa kifupi tu. Bila shaka, maana kulikuwa na tuzo zile za kuwania tuzo za mwanadada bora wa mwaka 2021 kwa kike na pia kwa kina, kwa wanaume pia na hapo kwamba uliochaguliwa kuweza kuona tuzo hili ni yakiwemo pia Mkenya Eliud Kipchoge, unazungumzia pia Mganda Joshua Cheptegei hera kutoka Jamaica, unazungumzia pia uh, Faith Kipigona kutoka Kenya, uh, Sifan Hassan Mholanzi ambaye ametamba sana katika olimpiki iliyopita na pia kunyakua rekodi ya dunia katika mbio za mita elfu kumi Je, pia kuweza kuweka rekodi ndefu ya wa medali ya dhahabu katika mbio za mita elfu tano Olimpiki mwaka huu na pia bado yeye ndiye bingwa wa mbio za mita elfu kumi eh, kule Olimpiki akiwa ni medali ile ya fedha, na bado yeye bado pia anaongoza katika mbio za masafa marefu maili mbili, ni saa 8 hizi dakika tisa sekunde 55. Lakini pia Jacob Ingebrigtsen kutoka Norway pia naye ni mshindi wa dhahabu katika mbio za mita 1500 eh, Olimpiki mwaka huu. Je, nani ambaye atakuwa anatoa medali hii? Kwa wanaume, na pia kwa kike wacha tusubiri sababu ni swala la kupigiwa kura. Kuna baraza la riadha ulimwenguni kuna familia ya riadha ulimwenguni na vilevile vile kuna mashabiki ambao watakuwa wanapiga kura. Nafikiri zoezi la kupiga kura limeisha Novemba 6. A, tuangalie baadhi ya ligi ambazo zimekuwa na mechi. Tuangalie ligi ya Rwanda, Kiovu amemtandika Musaze goli moja sifuri, kisha Rayo Sports akashinda goli moja sifuri dhidi ya Itodi List. Kule Tanzania, Mbeya City ametoa dozi ya sare ya mbilimbili dhidi mbili ya Kinondoni MC. Tanzania Prisons wao wakiwapiga Namungo magoli matatu kwa moja. Uganda mechi imekuwa moja, Vipers dhidi ya URA Sports Club, URA wakishinda magoli mawili kwa bila. Na kule Burundi mechi vilevile imekuwa vile moja, Bunjumbura waki pigwa na Le Messager Ngozi magoli mawili kwa sifuri, mchano ambao umetamatika, Le Messager Ngozi wakiwa na kadi nyekundu. Na bila shaka na kule Tanzania, kesho, Dodoma Jiji watakuwa wanacheza na Coastal Union katika mechi ya ligi kuu ya Tanzania Bara. Ligi ya Tanzania inaongozwa na Young Africans au Yanga wanaongoza kwa alama 16 wakifuata kwa karibu na mahasimu wa jadi uh, Simba oh, Sports Club ambao wana alama 14. Baada ya watani wa jadi mambo mingine, kwa bahati mbaya mdawtu metuhusu kuna hayo tu. Asanteni sana kwa kuja katika jukwaa la michezo jumamosi ya leo. Asante. Namna hiyo, msikilizaji, tutamatisha matangazo haya. Ni mwanamuziki Awilo Longomba na kibao coupe Bibamba, hey, hey, hey, hey, hey. Avec la participation de Msikilizaji, kibao kupe bibamba na Awile Longomba kutoka kule nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kinatumalizia matangazo yetu siku hii ya Jumamosi. Bila shaka fundi mitambo jioni hii amekuwa uh, ni Collins Okaka, lakini aliyekuletea habari za dunia jioni hii ni Jupiter Mayaka. Kwa niaba ya wenzangu hapa kwenye michezo Paul uh, Zioki na jee Sagini, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Nairobi. Muda mfupi ujao utakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa.