12 na dakika 43, wasaa wa mahojiano namna moja. Habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kwamba leo hii, ambapo dunia inaadhimisha siku ya ugonjwa wa ukimwi, nchi ya Kenya vilevile imejiunga vile na ulimwengu wakati huu watu wanaoishi na virusi hivyo wakitoa wito wa uboreshwaji wa usambazaji wa dawa za kuzuia makali ya virusi hivyo. Mwenzangu Hilary Ingati amezungumza na Dr Paul Yunga, ni mtaalamu wa maswala ya afya nchini kuhusu siku hii tangu hivi virusi vya korona ziingie ni kama wamesaulika kidogo, na kwamba unapata tuseme, kwa ile miaka mia miwili mitatu ilivyopita, ili maambukizi yani, wale watu ambao wamekuwa wakipata hivi virusi vya ukimwi imekuwa ikipungua na imekuwa ikipungua hivi fo, tangu tuseme, mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili mpaka sasa hivi, lakini utaangalia uh, ile miaka mbili ilivyopita ni kama ile nambari imestagnate ime, kwa sababu unapata sasa, vile virusi vya korona vilivyoingia, imeaffect ime pia zile, zile kliniki zia, kama wale watu wanaattend kliniki ya watu enye no, ukimwi na pia wale wanaishi na tuberculosis unapata kwamba wametelekezwa kidogo. Mapambano dhidi ya ukimwi duniani yameonekana kulegezwa, sababu ni ipi na nini kifanyike kasi hii irejee? Wale donors wenye walikuwa naweka pesa kwenye hizi program za HIV, unapata kwamba sahihi ni kama hizo pesa zote zimeelekezwa sasa kupambana na maneno ya korona. Utapata sahihi kwamba pesa imeenda kutengeneza chanjo, imeenda kutengeneza madawa. Na ukiangalia kwamba kwanza, nchi kama Kenya ama nchi mingi bara la Afrika, pesa mingi za kushughulikia wagonjwa wa korona inatoka mara. So unapata sahii, pesa mingi yenye inapeanwa na serikali ya Marekani, ile pesa sasa imepunguzwa kuingia kwenye PEPFAR, alafu imeelekezwa kwa haya makampuni mengine yenye yanatengeneza madawa na, na chanjo za korona. Licha ya uwepo wa hamasisho dhidi ya ugonjwa wa ukimwi bado watu wanaogopa kujitokeza. Kwa mtazamo wako nini kimechangia hili? Kwa kweli bado kumekuwa na ile unyanyapaa kuhusu virusi vya ukimwi ukilinganisha na miaka ya huko awali. Kwa sasa unapata watu wengi sahii wanaanza kujitokeza um, Sio kama awali, at least saa hii unaweza pata mtu, anaweza kuja hata hospitalini, aseme ameongea ame na familia, ama pia anahamasisha watu wa vijiji vyao kwamba um, wako na virusi na kwamba dawa sahihi, hata ukikunywa dawa uh, unaweza kaa na virusi kuliko mtu mwenye hana virusi vya ukimwi. Mjadala umeibuka, mbona chanjo ya ukimwi hadi wa leo haijapatikana wakati ambapo chanjo ya Covid-19 imepatikana? Unazungumzia vipi hili? Kuna tofauti nyingi ku, ukilinganisha virusi vya ukimwi na virusi vya korona. Eh, kitu cha kwanza ni kwamba virusi vya ukimwi ni kitu tunachoita bloodborne virus, yaani ni virus yenye ina, ina, inaishi kwa damu alafu inaenda ina infect, eh, zile cell alafu sasa, ubaya ni kwamba kitu tunaita mutation, geuza mbio sana. Unaona kama sasa virusi vya korona inachukua kama maybe hata three or four months, ma tunapata virusi vya ukimwi hata within two days ime imegeuka ma, ina, ile virusi utapata ukimwi kwa mtu mmoja ina e, ni tofauti na iko kwenye iko kwa mtu mwingine. Ni sauti yake Dr Paul Yunga, mtaalamu wa maswala ya afya nchini Kenya, kama alivyozungumza na mwenzangu Hilary Ingati. Na mnamwona George Ajoi tayari kukuletea makala ya habari rafiki <mulia> Jambo msikilizaji, ni kukaribishi katika makala ya leo ya Habari Rafiki. Dunia inaadhimisha leo siku ya kimataifa ya kupambana na maambukizi ya ukimwi, kauli mbiu ikiwa ni kuhimiza umma ili kufanikiwa katika vita dhidi ya ugonjwa huo. Je, unafanya nini kupambana na ugonjwa huu? Unafikiri janga la COVID-19 limesababisha janga la ukimwi kuanza kusahulika? Karibu tuandamane hadi mwisho. Mimi ni George Ajui kwa kusikiliza maoni mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Kwa majina naitwa Bonifas Steven babasi la, pia napatikana katalogi yeta nchini Tanzania. Binafsi, dunia inapoazimisha siku ya ukimwi duniani, ningependa kuishauri jamii kuendelea kuchukua tahadhari ya kujilinda dhidi ya janga la ukimwi na kuwalinda watu wengine ili tuendelee kuwa salama. Amtambo RFI. Naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historien ikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ESP Uvira DRC. Kuhusu siku hii ya kuadhimisha mambo ya ukimwi, ma ushauri wangu tu ni kuwaomba watu wachani na mambo ya zina. Zina zina sio nzuri, inasababisha hayo maradhi ya ukimwi na maradhi mengine, na pia inapoteza heshima ya mtu, inaleta mambo mengi kuvurugana katika jamii. Ushauri pekee kabisa ni kuambia watu wachani na mambo ya zina. Kutoko vira ni makishi fish la kolombo shanita manager fish hapa ja kose ay ah, yote ni majina kabisa, kuhusu ugonjwa wa ukimu duniani nzima, ambapo bado virusu vya ukimu kwa kweli inaendelea kushambulia watu wengi sana duniani nzima. Wakati tu ugonjwa wa korona umekuja kwa kasi mwingi, ikasababisha watu wengi kutojikinga zaidi ya ugonjwa wa ukimu. Ila mimi najikinga kutopata ugonjwa wa ukimu kinga zidi ya ugonjwa wa ukimwi na ugonjwa wa COVID-19, kwa sababu yote ni hatari sana kwa afya binadamu. Okay, asante sana RFI Kiswahili. Mimi ni Francis toka Kidandari, Busanza mashariki mwa DRC, nikiwa hapa Kampala, Uganda. Fuata na mada hii leo, kuona hivi leo nje siku ya kuadhimisha ugonjwa wa ukimwi kabisa. Mimi kwa maoni yangu naona serikali za hapa Afrika zilisha sahau ugonjwa huo, ila tu zinaona tu COVID-19 na tena tunajua kama watoto wametoka wa shuleni kakaa nyumbani, wengi wamepata mimba, wengi walishazaa. Ni kusema kama ugonjwa wa ukimwi umesambaa sana tena sana. Ningeomba serikali sana sana za Afrika ziweke mahospitali kila mtu aende ajue hali yako ikoje, kama anakutana hakushikwa na mahadi hayo apate kushikinga jambo arifa ya kiswahili mimi ni moses lehani napiga simu nikiwa over drc kwa kweli ukimwi ni ugonjwa ambao uliteketeza ulimwengu wote kwa muda uliopita lakini kwa sasa koronavirusi iliua watu wengi kwa wakati huu mpaka sasa hivi hapa ni paluku bayunda nikiwa butembo mashariki makongo ukimwi ni, viru, ni virusi kama vile korona kama vile ebola. Na sasa unaona walipiganisha korona, wakaleta chanjo. Kwa nini hawalete na chanjo cha cha ukimwi na kuleta dawa ya ukimwi? Wanapenda watu wakufe wangapi ndio watatengenezaka chanjo na kuleta dawa? Ni kweli ni kitu cha kupiganisha, sababu ni magonjwa ambayo inatesa watu sana. Na unakuta watu walishughulikia korona sana, wakaachana na mambo ya ukimwi. Lakini sasa inasambaa na kampeni yake imesha poa wa sana, watu hawavijali, hawavijali, hawavizungumuzie tena jo, watu wana wanakufa wengi. Hey, tukapa kamanyola rubumba DRC, kivukusini niko technicien mu matière ya développement communautaire murulakatwire meji eh, kama jina langu eh, mimi bado sijarizishwa na namna wanavyopambana kwanza mimi sijaona kile wanachopambana, kwa sababu kwa nini virusi hivi vya ukimwi vikose dawa wakati virusi ni vingi sana ambavyo vimesharipuka lakini vimepata dawa? Korona iliinuka kasi kabisa, lakini kwa sasa hivi hata kama bado korona jamalizika, lakini wanapambana na korona, in, in, inenda inapungua. Na hapa sasa niulize, kwa nini dawa ya ukimwi imekosekana? Ni some ujumbe wako na Katembo Mbayo ukiwa Kalemi, DRC. Unasema janga la Covid-19 haliwezi kufuta ugonjwa wa ukimwi. Kwa hivyo itatubidi tu tutumie kinga na kufanya vipimo mara kwa mara ili kuhakikisha hali ya afya zetu ziko bora na salama. King Alphonse kutoka Kivu Kusini nchini DRC unasema kwangu mimi inapambana na ukimwi kwa kutumia kinga mara kwa mara. Kwa kweli Covid-19 imesababisha watu wengi kusahau janga la UKIMWI. Watu wengi wanabaki kupambana na covid-19 bila kukumbuka kama kuna janga jingine. Kasim Said kutoka Lusaka, Zambia unasema janga la COVID-19 ni kweli limesababisha kutoshughulikiwa vilivyo kwa janga la ukimwi, kwa sababu inaonekana kuwa wamehamasisha umma masuala mengi ya corona kuliko vile wamefanya ukimwi. Shitwange Mulavya kutoka Lubumbashi nchini DRC unasema matangazo ya kimapenzi yasitangazwe popote na wanaovaa nusu uchi waende jela. Vilevile mitandao ya kijamii ifanyiwe utafiti. Kujikinga sio kutumia kinga tu, bali ni kujiamulia mwenyewe jinsi ambavyo unataka kuishi. Unazidi kusikiliza makala ya habari Rafiki. Tuzidi kusikiliza maoni yenu uliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Ujambo, RFI, ni Francis Katende kutoka DR Congo Moba. Binafsi itasema kama janga la korona inafanya ulimwengu inasahau kama virusi ya ukimwi vipo. Zaidi mataifa yanayoendelea imejitahidi, imefanya mbinu zake zote tafuta chanjo ya korona ili kumalizisha hii janga la korona, lakini imeshindwa kujitahidi na kujikaza kufanya utafiti, kufanya utafiti wa chanjo ya magonjwa. Ukimwi. Kwa hiyo nitaomba sisi wa Waafrika tuendelee kujihadhari na ugonjwa la ukimwi. <muchos> Bila shaka ugonjwa wa corona ni sababu nyingine, lakini ukizingatia vizuri, ukosefu wa elimu kwa jamii nyingi ni tatizo nyingine mojawapo. Siku za leo ukiambia kijana nenda ukapime afya yako, tumia mpira, ni vitu mojawapo wanaviona kama vipya kwao. Kwa hiyo walio wengi huchukua huu ugonjwa kama ugonjwa wa kawaida, ijapokuwa ndio unaua. Kwa hiyo ni vema elimu izidi kutolewa kwa jamii. Mimi ni Rondeonde Nkambabalungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Commandant. Jina naitwa Hassan Salum Lienge kutoka Ifakara Morogoro Tanzania. E, mada nimeipata leo ni siku ya, <coughs> ya kidunia ya maadhimisho ya ma kupinga maambukizo ya ukimwi. Mimi binafsi napambana kama vile kuelimisha watu baadhi, ili kufahamu nini maana ya ukimwi na maambukizi yake, na binafsi ku kuru tumia kinga na kuwahamasisha watu wawe wanatumia kinga au la, tuache ngono zembe na tukae katika mahusiano ambayo yamekamilika, mke na mume. Haya maambukizi tutayapinga, na vijana ambao hawataki kuoa basi wawe na mtu tu mmoja ambaye wanaaminiana, na waende wakapime, badala ya hapo wakae wakia wakiaminiana na wawe waaminifu inapatikana katika jiji la Bujumbura mtaa wa tarama na kuhusiana na na maadhimisho ya siku ya leo, kwa kweli tunaweza tukasema kwamba ukimwi bado upo upo na na, na tunaendelea kushika sahadhari, vijana walio wachache, maana wengi wameshapuzia kwao. Ningewashauri na wao wenyewe wasipuzie, maana ukimwi upo na unauwa. Halafu na na, na, na, na na mataifa au dunia nzima kwa ujumla wasije wakaisahau hili maana wao wameshughulika kwenye, kwenye janga la korona, tuna wakisahau kwamba ukimwi bado upo na unaua. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Fuma Diego. Kwa kujikinga na virusi vya ukimwi huku kwetu kabisa, tunashikilia zaidi mashauri ambayo tunapewa na waganga, na kushauria watu wakuwe wanatumia tu hizo, tunaita kondo, mama preservative. Hiyo anatuwezesha kabisa kwa kuwa tusikumbwe na magonjwa haya, lakini kwa hususa ni corona virusi haikuwezi kuwa ku kuleta majanga haya. Asante RFI Kiswahili. Anisome ujumbe wako na Simpi Kipoka kutoka mjini Lubumbashi nchini DRC unasema, nadhani pambano la ukimwi ni lazima mashirika ya kimataifa inayohusika na afya ishirikiane na mataifa ya Afrika kupambana na janga hilo zaidi katika miji mikubwa. Robert Nachime kutoka Kalehe DRC unasema, kiukweli, ukimwi ni virusi ambavyo watu wengi hawaogopi tena. Ndio maana vijana wengi wanafanya ngono kiholela, wakiogopa ujauzito kuliko ukimwi. Wengine wanasema kwamba ukimwi ni kama magonjwa mengine ya kawaida. Naomba serikali za nchi za Afrika kuongeza uhamasishaji ili watu waendelee kujikinga. Christine Mbieme Mukuba kutoka Rushuru nchini DRC unasema tunaomba dawa ya kupunguza makali ya virusi vya ukimwi zizidi kutolewa na vilevile vile kila mmoja awajibike vilivyo katika harakati za kupambana na makali ya maradhi ya ukimwi. Kufikia hapo, ndipo nakamilisha makala ya leo ya Habari Rafiki. Hadi wakati mwingine, kwa heri na jioni njema. Nam, ndivyo anavyoondoka mwenzangu George Ajoi, na sasa niukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuwa nazo jioni hii. Wafanyakazi wawili wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu watekwa nyara mashariki ya DRC, na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa yashutumu mataifa ya Afrika kwa kuzuia safari za ndege kuelekea nchi za kusini mwa Afrika. Mataifa wanachama wa WHO yaafikiana kuhusu, ya afikiana kuhusu mpango wa kupambana na omikron ama kirusi kipya cha korona. Vuta pumzi na Longomba kutoka Kenya. ni ugonjwa tu kama malaria, meza dawa, piga tizi, kula vizuri, utaishi fiti, maisha utayasukuma. Na mjinga usiojua kujichunga, kila shimo unaona unadunga. Hebu ujichunge kijana, utakuja kufa tukuzike Langata, asione tu huyo, atainua kifua kisipite tu tayari kweli kweli, msikilizaji, namna hiyo, vuta pumzi bwana Ando. Hivyo nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msanaji matangazo amekuwa Benson Wakoli, mitamboni Collins Kadambi. Matangazo mengine yatakujia hapo kesho, panapo majali wa saa moja na nusu asubuhi. Na mi msikilizaji, ni kuache basi hivi punde uende ukajiungi na wenzetu kule Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine. vuta