Saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano, kama ilivyokuahidi msikilizaji, kwenye mahojiano yetu tunaangazia hatua ya serikali ya Kenya kupitia kwa waziri wake wa afya Mutaikagwe kusema kuwa sasa itakuwa ni lazima kwa raia yoyote wa kigeni kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani kuonyesha cheti kuthibitisha amechonja amechoma chanjo dhidi ya ugonjwa wa Covid 19. Mwenzangu Florence Kiu amezungumza na Daktari Victor Ngani ambaye ni mtaalamu na, na mchambuzi wa masuala ya afya kuzungumzia hatua hii akiwa Nairobi, Kenya. Kwa kweli, um, wale ambao wamepewa chanjo wanapugua ugonjwa wa korona wanaugua ugonjwa wa korona kwa muda mfupi, na pia mili zao zinaweza zikakabiliana ka, ka, na ugonjwa huu kwa haraka na kupunguza uenezaji ama ile viral load ya katika mwili, na kwa hivyo mtu ambaye tayari amepewa chanjo i, ile riski kwamba ataweza akaeneza ugonjwa wa korona kutoka nje ambapo alitoka hadi nchi nyingine uh, ni risk ambayo iko chini pia unaweza ukajua kwamba mtu yeyote ambaye tayari ameweza akapewa chanjo ni mtu ambaye amewajibika. Wakumbuka kwamba katika jamii kuna watu wa aina mbili. Kuna wale ambao wakati masharti yanaondolewa wanaendelea kufuata masharti kama vile uh, wanaelewa kwamba ni personal responsibility. Na kuna wale ambao wakati masharti zinaondolewa basi wanarejelea maisha kama kawaida. Unaona, huenda watu wakaanza kulazimishwa kupata chanjo na je, inastahili um, kwa sab uh, katika maneno ya ya afya um, ni vigumu kusema kwamba uh, kulazimishwa kwa watu ni jambo la busara la kwa maana kuna ile hiari na kuna ile free will ambayo tunapaswa kuilinda ile freedom, lakini tunapaswa kuendeleza tuseme information eh, ile kutoa habari kwa wananchi, watu wa wajue kwamba umuhimu wa kupewa chanjo ni ipi, hutoa zile habari ambazo ni za kupotosha, ambazo mara nyingi itafanya watu wakose kujitokeza kupewa chanjo. Na tukiwa tukifanya tuseme hamasi, uh, tukihamasisha umma uh, kwa njia ifaayo, basi tunatarajia kwamba watu wengi wataamua kupewa chanjo bila kulazimishwa. Kulazimishwa, uh, kwangu kama daktari ama kibinafsi, ani kwamba ndio njia ya kwenda lakini uh, ni muhimu sana kwa kila mtu kupewa chanjo. Kwa kifupi tu, kwa nini kirusi hiki kipya kinazua hofu duniani? K kirusi kipya cha Omicron ina njia tofauti. Kwanza kabisa, uh, kuna ishara kwamba inasambazwa kwa urahisi zaidi. Pia kuna hofu kwamba huenda zile uh, vaksini ambazo ziko hivi sasa na pia zile tuseme matibabu ambazo ziko hivi sasa, huenda Omicron ikawa uh, haisikii dawa kwa urahisi kulinganishwa na virusi vile vingine. Na bado kuna uwezekano kwamba mtu ambaye kuna Omicron huenda akaugua, uh, ugonjwa makali zaidi. Kwa hivyo ni jambo la kutatanisha, bado hatuna um, takwimu za kutosha kuhusu Omicron na ni kitu ambacho kinaangaziwa hivi sasa. Ni sauti yake daktari Victor Ngani. Ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya afya ambaye alikuwa akizungumza katika mahojiano na mwenzangu Florence Kiua. Na sasa nimkaribishe mwenzangu Benson Wakoli anakujia na makala ya habari rafiki <mulia> Hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Na odha wako wa leo ni mimi Benson Wakoli, ambapo tutajadili kuhusiana na mada ya ajali za barabarani ambazo zimeendelea kuripotiwa hapa Afrika na hasa Afrika Mashariki. Tumekuuliza hali ya miundombinu hasa ya barabara katika taifa lako ikoje? Karibu tuanze makala haya kwa kusikiza jumbe zilizotumwa kupitia sauti kwenye mtandao wetu wa WhatsApp. Mimi naitwa kwa jina la Keke Omar Dede, ambayo nakuwa kiongozi ya madereva wa pikipiki piki jimboni Manyema Amara. Kwa upande wangu, kuhusu maajali ambayo imekuwa ikijitokeza mara kwa mara barabarani, e, nawaza kusema mzigo ule sisi tunarudishia hayo serikali, sababu serikali inakuwa ikipana cheti ambayo chinaruhusu mtu kutembeza pikipiki ama gari barabarani bila kushika mwelekeo wake. Sisi ambao tunakuwa wataalamu wa njia mbele ya kupana kitambulisho hishi ambao tunaita huku kwetu permis de conduire inaomba mbele unapitisha mtu kwa mafunzo, ule mtu anapita, anaelewa, njoo namupele ile kitambulisho mbalimbali. Serikali hitu inakuwa na shida tu ya pesa, na inapana ile kitambulisho bila kuangalia hata mwelekeo. Leo inakuwa hata ukatuma pesa kwenye muji mkuu wa Kichasa, wanakuletea permis de conduire ambayo inakuwa na makategori yote. Jambo rafiki wa Kiswahili, kwa majina anaitwa Bedi Faume, niko hapa Marekani wa Yosesari. Maoni yangu kupitia ajali barabarani katika nchi za Afrika ni kwamba Waafrika inabidi tusimame, tuwe na akili, tusikae kazi za kupora nchi zetu kwenda kufaidisha mataifa mengine dunia nzima, kwa sababu Afrika kuna vitu vingi sana ambavyo vya samani na vina, vina faida kubwa sana kwa mataifa mengine. Kwa nini Afrika tuendelee kuwa nyuma? E, naitwa Chumvi niko South Africa hapa, niko napenda kuchangia katika habari rafiki, niko nasema la, inasikitisha sana nchi za Afrika wa viongozi wetu wanakwenda kuchukua madeni kuwazungu ya mabilioni, bilioni mia mbili bilioni mia moja mpaka bilioni mia tano lakini zile hela wanachukua kule Ulaya, kuwazungu, kuwa China, wakifikisha kwetu nchini kwetu wanatudanganya wananchi wao, wanaambia tumechukua bilioni kumi na tano wamechukua mia moja kule, wanakutana nchi, wanaziingiza nchi kwenye hasara kwa majina naitwa Alexi Jeremia kutoka Mwanza, Bugalika, Tanzania. Kufuata mada ya leo kuhusu miundombinu nchini mwangu, ah miundombinu ni mizuri, ila isipokuwa pia mamlaka husika inapaswa, wao wanakagua miundombinu pia wakague na kuboresha. Kwa, kwa kweli ni jambo ambalo linasikitisha na si la kupendezwa. Mjambo wa tangazaji wa RFA Kiswahili, kwa majina anaitwa Bertin Napoleo Munyampirwa nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo katika habari rafiki. Hapa nina mada kama mliotuomba, lakini inaonekana kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa kwa kupunguza ajali kwa kuweka askari polisi wengi barabarani na wamekwisha leta kamera ambazo zinasaidia kwa kugundua madereva ambao wamekimbiza maga kuliko e, mita zilizotengwa uh, uh, kwenda kasi. Mbali na jumbe hizo za sauti, kuna wale waliotuma ujumbe kupitia ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Nianza na ujumbe wake Kasore Ruhundikira kutoka Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema haya yanatokana na madereva wa Afrika kuendesha mwendo wa kasi na kupenda pesa kuliko maisha ya raia. William Yataka Moyo anasema timu jikubali Mbeya kule Tanzania, miundo mbinu ya barabara katika nchi yangu bado ni mbovu sana, hasa katika wilaya yangu ya Yela, barabara zinakuwa na mashimo kila leo, ajali zikitokea Kiza za Kasongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema yuko Kamanyola, Kivu Kusini, tarafani Walungu, huku kwetu DRC, hasa hapa Kivu Kusini kwenye barabara namba tano, kikweli ni Mungu yeye pekee ndiye anayetulinda. Filibert Jonathan anasema yuko ni shamba Muleba, Kagera, Tanzania, swala la miundo mbinu ya barabara nchini mwetu ni pasua kichwa. Msimu wa mvua hasa vijijini hazipitiki. Viongozi tushirikiane kwa hili, ili ajali zitokomezwe. Hiyo ndio ndoto ya watu wengi hapa Kagera, Muleba. Na tuzidi msikilizaji, kupata jumbe zaidi ambazo zimetumwa kupitia kwa njia ya sauti. Kwa jina anaitwa Vincent JJ Kaje, kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba hali ya miundombinu kwenye taifa langu sio mibaya sana, licha ya kwamba ajali bado zinatokea katika maeneo mengi, na hii inatokana na uzembe unaoonekana kwa mamlaka husika kushindwa kutimiza majukumu yake ipasavyo. Ni Mshagaa Ramadhani, hapa kwetu Uvira, barabara ziko tabani, kutoka Kalundu mpaka kuporo ubye, kutoka kuporo mpaka Kamvira ka mpaka ukunywe dawa magharibu, ukitembelea moto. Kwa kweli nchini kwetu Kongo barabara hakuna, na tunaomba serikali ya Kongo itafute njia ya kusaidia watu kusudi watengeneze barabara ya Uvira. Kwa majina naitwa Boniface Steven bibasi, pia anapatikana katika Geita nchini Tanzania. Viongozi ama mamlaka husika zinazoshughulikia miundombinu ya usafirishaji, kuboresha miundombinu ili kuepukana na ajali kama hizi hapa. Lakini kitu kingine madreva, tunapaswa kuwa makini. Unapokuta barabara limezingirwa na maji, ni vyema kuchukua tahadhari kutokana na ile ajali ya mabarabarani. Hiyo kosa inatokana kwanza na shofer, shofer anatembeza gari amesha lewa. Ya pili wanafungula ile vitese yabo yote inafika ku zero, hayue hapa, anaweza akafanya korosi haju hapa, niko karibu ya mtoni. Zamani wakati wa Wazungu walikuwa wanaenda wanatia masinyali ku barabara. Sinyali ya kuonesha hapa, kutapita watoto ya masomo sasa kwa siku ya leo, hivyo vyote vatu hawajui. Kumbuka makala hewani, ni habari rafiki, mada nayo ikiwa ni ajali za barabarani ambazo zimeendelea kuripotiwa hasa hapa Afrika Mashariki, na tumekuuliza hali ya miundombinu hasa ya barabara ikoje katika taifa lako, na zaidi kusoma maoni ambayo mmechapisha kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook Nyanza, naye Tarikis Ndabo kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema, mimi naona viongozi hapa Afrika hawana upendo kabisa kwa raia, maana wangeshughulikia barabara zetu. David Shichenga anasema yuko wagumu tonadumu mheza Tanzania. Kilichofanyika pale Kenya ni uzembe wa madereva. Ikiwa aliamua kuvuka kiutaratibu, alitakiwa washushe abiria wote, kisha avuke peke yake. Jairaseli anasema yuko Luanda Angola, serikali za Afrika haziwajali raia wao, ndio maana barabara za Afrika nyingi ni mbovu. Pascal Amuza anasema yuko kule Makerere, Kampala, Uganda, gavamenti iangalie namna gani itaweza kuweka nukta kwa hizo ajali, kwani zinaendelea kuongezeka, itakuwa vibaya sana kwa raia. Na tuzidi msikilizaji kupata maoni zaidi yaliyotumwa kupitia kwa njia sauti kwa majina, mimi ni Leki Ema kutoka Kigali, Rwanda. Kwanza hapa kwetu Rwanda hicho na fikira kime imejaribu me, kutatuliwa kuhusiana na, miun, na miundo mbinu barabarani kila gari ambayo husafirisha watu kwa umma hu, hu, hu, huwa na kibali ambacho kinairuhusu kuingia barabarani baada ya control technique. Majina naitwa Mugume Kalemera kutoka Futipoto magharibi mwa Uganda. Mimi naona serikali hazijajali barabara zote katika mainji zao. Kwani naona kama kwetu hapa Uganda, barabara wanajali zile zenye zinaitwa highway lakini zile za vijiji vijiji hawazijali. Hamjambo RFI ya Kiswahili. Kwa majina, mimi ni Francois Gaboni Mari, mkazi wa huku Katani Mugendo, tarafani Ntega, mkoa ni Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Kiukweli, hali ya miundo mbinu hasa barabarani huku kwetu bado haijakaa sawa. Baadhi ya barabara zimekatika na zingine zimo mbioni kukarabatiwa na hilo ni kwenye maeneo ya miji tu. Nashukuru Arafa Kiswahili mimi Januari msabani napiga simu nikiwa nataka Zambia. Nchini mwangu niliomo huko Zambia, mimi ndio barabara sio bomba zaidi kivile. Na ajali hizi zinazoendelea katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zinafatana na mambo matatu yafuatavyo. Moja, kwanza waendeshaji wa, wa, wa, mabasi barabarani, madereva waendeshi mabasi kwa utaratibu, wanaendesha kwa kasi sana. Pili, madaraja mengi ni mabovu na barabara sio nzuri kivile. Kwa majina naitwa David Balulagi kutoka Bukavu DR Congo. Guso e, mada ya leo maajali ambazo zinaonekana barabarani e, tunaona hapa DRC ambao tunapatikana ile ni kawaida ambayo tunaona siku kwa siku. Kwanza kwa sasa hivi tuna, tunaona ajali inajitokeza ngambo za huko Bukavu kwa manimani ambako mani kunaonekana watu wamekufa. Jean-Claude Mkulu toka DRC. Uh, sababu zinazosababisha ajali nyingi barani Afrika ni kwamba madereva wengi huwa hawakufuata mafunzo juu ya kutembeza gari, kama vile nchini mwetu DRC ambako barabara ni mbovu sana, na hiyo inakuwa ikisababisha ajali nyingi. Kwa maoni hayo, makala haya ya Barafiki yanafika kikomo. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala ya leo. Hadi hapo kesho, kwa heri ya kuonana. Nam, shukran sana Benson Wakoli kwa makala hayo ya habari Rafiki. Msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na wakimbizi takriban 61 kutoka mataifa ya Burundi na Rwanda wakamatwa katika eneo la mpaka wa Uganda na Kenya, na watu 15 wapoteza maisha tangu Juma Mosi iliyopita kutokana na ugonjwa wa kipindupindu huko Misisi, katika wilaya ya Fizi na serikali ya Kenya sasa yatangaza ni lazima kwa raia yeyote wa kigeni kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani kuonyesha kithibitisho kwamba amechomwa chanjo ya korona kabla ya kuruhusiwa kuingia nchini humo. Tishe matangazo yetu jioni ya leo na wimbo huu kutoka kule nchini Rwanda wa mwanamuziki Maka Otun, anatuambia imbona ngubone, yani nione ni kuone. uh -oh. uh -oh. Anaitwa Maka Otune, mwanamuziki kutoka kule nchini Rwanda anatuambia, Imbona ngubone yani, nione nikuone. Na kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo nami Ali Bilali chini ya usimamizi wa Victor Buso, fundi mitambo ni Collins Kadhambi, shukrani za dhati kwake. Benson Wakoli aliyekuletea habari rafiki hivi punde tu. Ali Bilali nitakuunganisha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.