12 na dakika 40 saa za Afrika Mashariki, karibu katika sehemu yetu ya maujiano, ambapo tunaangazia kauli ya mwenyekiti wa bunge wa muungano wa vyama vinavyounda serikali nchini DRC NSCR kusema kwamba wataendelea kusimama nyuma ya Rais Felix Tshisekedi. Mwenzangu Minzelet Ijai amezungumza na Francois Alwende, mchambuzi wa siasa akiwa nchini Kenya. Ndugu kabunde akitoka akijiuzulu, unajua kuna yeye kama aliyekuwa makamo spika wa Bunge, na lazima tena election ifanyike uchaguzi mwingine, na, na sifikiri ikiwa ataenda peke yake, lazima kuna ile, ile ofisi nzima, ofisi nzima ya bunge lazima uchaguzi ufanywe, ndio maana wale viongozi walijaribu kuonyesha hatua hiyo ya kwamba bado tuko na rais na tutasimama na yeye, lakini sio jambo rahisi kama vile watu wengi wanafikiria. Nam, inasemekana kwamba wengi wa wabunge hawa wametoa msimamo huo kwa lengo la kimaslahi binafsi, lakini hakuna ukweli wowote. Wewe una maoni gani? Ukweli ni kwamba ba, wanasiasa wa Kongo wana, wakifanya mambo wanafanya kwa maslahi yao wenyewe, kwa sababu ukiangalia hawa hao ndio wale ambao walikuwa wanafanya De, walikuwa wanatoa matamsi kama hayo kwa Rais Kabila alipokuwa madarakani, na wakati uchaguzi ulifanyika 2018 e, hao watu walikuwa wa mlengo wa Kabila, lakini uliona vile waliweza kugeuka mara moja kwa sababu ya faida zao. Na ukweli ni kwamba sioni ikiwa wanaweza kuachilia rais kwa sasa, kwa sababu hawana faida yoyote ya kuachilia rais. Lazima wataonyesha kwamba wako na yeye na watasimama na yeye, si kwa sababu ya maslahi ya nchi, lakini ni kwa sababu ya maslahi yao hao wenyewe, because wanajua kwamba ikiwa wanaweza kuachana na rais wana kuna uwezekano wapoteze viti vyao, na pia wanajua kuna wengi wanakesi wana makesi kotini, wana mambo mengi walifanya mabaya kwa sababu ya nchi. So kiwa, wakiwachilia rais, kuna yale mambo ambayo yanaweza kuwafuata baadaye, waanze kwenda mahakamani wengine washiku kwa makosa ambayo waliweza kufanya. Naje, mvutano wa kisiasa kati ya rais Tshisekedi na aliyekuwa naibu spika Kabund unaweza kuathiri vipi siasa za DRC kuelekea uchaguzi mkuu kabisa, ni pigo kubwa sana kwa chama cha UDPS, pigo kubwa sana kwa sababu unajua vyama vingi vya Kongo ni vinakuwa kama vyama vya kifamilia. Ndio maana uliona UDPS ilikuwa na nguzo yake, ilikuwa ni ni Etienne Tshisekedi, na wakati alifariki, ni kweli kwamba aliwacha ndugu Kabunde na Kabunde pia na watu wengi ambao wako nyuma yake. Hata ukiangalia wakati alitishia ku, ku, ku, ku, ku resign kuna watu wengi walienda nyumbani kwake, walilia wamama, vijana wanamsii asi, asi asi resign, na itakuwa pigo kubwa kwa sababu ni kama ata kuna wale ambao ikiwa ata, ataweza ku, ku, ku resign, kuna watu wengi ambao wataenda na yeye na watu wengi watapoteza matumaini yao kwa UDPS. Ni pigo kubwa sana kwa raisi, kwa chama hicho, na tena ukiangalia vile wameweza kuongoza nchi kwa miaka mitatu mineii tunaelekea Watu wengi hawana matumaini sana, naona kwamba itakuwa pigo kubwa kwa uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tatu, zaidi sana kwa rais Chisekedi. Ni mtazamo wake Francois Alwende, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa nchini Kenya. Tupate sasa makala habari rafiki naye Ali Bilali <mulia> Makala ni habari rafiki, hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Ali Bilali. Hii leo tunazungumzia kuhusu soko la Karume jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwishoni mwa juma limeteketea kwa moto, ikiwa ni miezi kadhaa baada ya soko la Kariakoo jijini hapo kuwaka moto. Matukio ya aina hiyo yameshuhudiwa pia katika mataifa ya Burundi, Kenya, Zambia, Rwanda lakini pia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuambie hali ipoje nchini mwako. Unafikiri mamlaka zinafanya la kutosha kuhakikisha ulinzi halisi wa miundombinu ya soko? Jambo erefi Kiswahili, Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala. Nafikiri kwamba kwa mada ya leo, soko kuungua inakuwa ni kuzofisha wafanyabiashara ili wasiendelee kupata nguvu, wakiwa na pesa, na ni siasa zaidi inayotumika katika soko kuungua. Haiwezekani matukio ya soko kama vile Tanzania, soko ya Kariakoo ungue, kisha sasa hivi tena, kujapita hata miezi sita, yingine mesha unguu. Inaonekana kwamba kuna siasa ambayo inayotumika pale ili soko ziendelee kuungua. Kwa majina naitwa Berte Napoleo Munyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Kwa kweli mikasa hii ya kuunguza masoko Ha, katika miji hii mikuu ya mataifa ya maziwa makuu na nchi za Afrika Mashariki ni mikasa ambayo inadumu kwa muda mrefu. Mimi nimeshuhudia mikasa mbalimbali, lakini mimi kwangu naona ni mikasa ambayo inachangiwa na uzembe wa serikali zetu ambazo haziweke ulinzi wa kutosha, na pia utakuta masoko hayo yamechomwa na wafanyabiashara wakubwa ambao wametaka kumiliki ukaguzi wa masoko yenyewe asante. E, jambo refu Kiswahili inaitwa kwa jina la Faraja ama ni mtoto wa Kindela, nikiwa mjini Bujumbura, Burundi, kuhusu li swala la, la kuungua soko ya Tanzania. Tunawapa pole kwanza Watanzania kwa soko lao wa kuungua tungo. E, tunaomba kabisa serikali zikikuwa zinafanya ulinzi mkubwa katika masoko, kwa sababu moto huwa una leta madhara mengi sana katika soko na kuunguza biashara vya watu vyashara. Mtu alikuwa na biashara, unakutana mtu anarudia tena nyuma juu ya soko kuungua. Tungomba zaidi kabisa serikali zikawa zikatia ulinzi mkubwa kabisa juu ya masoko kusudi soko ziwe na amani kubwa na, na ulinzi pia kubwa sana, ili mali ya raia isiharibike sokoni. Asante asante sana bwana mtangazaji wa Radio RFI Kiswahili kwa kunipa muda na mimi wa kuongelea hapa. Huyu ambaye anaongea hapa ni mhubiri Mwezi Rutunura Samurai wangeke kutoka DRC Sidi Kivumboko Combat de la RDC. Kwa siku ya leo kwa hii meza ambayo yuko hapa kwa habari yenyewe hapa mezani kabisa kabisa, jinsi mimi ninavyoona matatizo kama na hizo haziko Kongo tu, Burundi tu, wala Tanzania hapana, zinajaa hata hii Afrika yote nzima kwa maana tukiangalia vizuri, tutakuta hata maprizo central, tutakuta hata masoko zote ni hivyo hivyo. Sasa naomba sasa viongozi wa Kiafrika waangalie namna gani ya kumaliza matatizo kama na hizo kwa wananchi, na itawezekana. Asante sana na kwenye ujumbe mfupi wa simu unaitwa David Sechenga toka Wagumu Tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, unasema mamlaka hazijahakikisha miundombinu halisi ya ulinzi wa soko, na ndiyo maana haya yote yanatokea na pia jeshi la zimamoto na uokoaji zimezembea. Kabanzi Jean toka DRC, tarafani Moba Nunda, unasema: ndugu mtangazaji, hakika tatizo hili sio tu masoko, hata masomo na magereza. Naona unaitwa Selestine Kajuna toka Bukoba Kagera Tanzania, unasema mamlaka husika zimeonyesha kusuasua katika kushughulikia suala hili, huenda kuna jambo nyuma ya pazia. Unaitwa Albert Zabuloni na Mwanja kutoka DRC, Uvira, eneo la Kalimabenge. Unasema gaidi ni mtu mwenye akili sana, moto auwezi washwa wenyewe, inawezekana kuna mtu nyuma ya tukio la ajali la moto. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu Historia, ikiwa chuo kikuu cha walimu ISP, Uvira DRC. Tunatoa pole kwanza kwa wananchi wa Tanzania kwa soko hizo kuungua. Kwa kweli, inaleta umaskini mkubwa, watu wanapoteza mali yao. Katika nchi yetu ya Congo mambo ni hivyo hivyo, miundo mbinu kama hiyo ya soko hailindwi vizuri. Tunaomba nchi zetu, mataifa yetu yaweke ulinzi mkubwa kwenye miundombinu ambayo inasaidia kwa kukuza uchumi wa nchi zetu, na wafatilie wajuu nini hasa chanzo cha moto huo kuunguza masoko kwenye nchi za Afrika? Asante. Kwa majina naitwa Celestini Kajuna, natokea Bukoba, Tanzania. Kiujumla, vitendo hivi vimeweka maisha ya wafanyabiashara hatarini kwa sababu wameweza kupata hasara kubwa ambazo zinatokana na athari hizo zinazotokana na moto. Kwa kweli, mamlaka husika zijitathimini upya juu ya kushughulikia swala hili ambalo limekuwa kero na limekuwa tatizo kubwa hasa kwa wafanyabiashara ambao wanaunguliwa na, na biashara zao. Naona naitwa Mandela Mushi. Mushi Upo Nairobi, Kenya, unasema, ukiangalia kama soko la Gikomba liko na ulinzi wa kutosha, lakini tunashuhudia matukio ya kuungua kwa soko hilo la Gikomba. Na wewe unaitwa Barusanza Kumbuga Pierre, yeah. Ukiwa Lusaka, Zambia, unasema, kwa kweli haya matatizo yako kwa nchi mbalimbali. Cha kwanza unachoona hao ni wahalifu wa maendeleo. toka Baraka, naitwa Ramaza Sombolo Ramsi Mwana Matongo. Kwanza nawapa pole familia hizo zilizopatwa na maafa hapo nchini Tanzania, na pili, ningependa kuzisii kuzisi serikali zetu za Afrika ya kwamba wawe macho kufuatilia pale pote, yaani sekta zote wanazozituma moto, kwani kufuatilia wanashindwa, ndo kwa maana moto unakuwa unaleta maafa katika soko zetu, naona. Kwa hiyo ningeyomba serikali zetu za Afrika zikae chini, zifuatilie mambo hayo kila fasi panapopelekwa, panapo moto anakuwa wanafuatilia, ili pasikuwe panapatikana maafa kama hayo yaliyopatikana hapo mjini Tanzania nikiwa mjini Rusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samweli, Samweli Ayubu. Kwa mada hii ya leo, cha kwanza tunaweza tukasema ni uzembe wa uongozi wetu katika ukarabati wa masoko. E, kingine tunaweza tukasema kwamba ni waasi wa nchi ambao hawapendi maendeleo, wanaokuwa wanahitaji nchi zetu ziwe zinarudi nyuma, zisisonge mbele. E, kingine, sisi wananchi ndio tunakuwa na shida mbalimbali, kwa sababu tunakuwa na mtiririko wa kimaisha haswa na nchi zetu na zenyewe zitakuwa zina zinaharibika kwa kimaendeleo, kwa sababu soko zitakuwa hazifanyi e kazi, kwa sababu mbalimbali mbali, vitu vya kutoa mwa hiyo soko vikuwa haviendani. Fikis, kutoka Uvira la kwangu mimi nadhani ya kwamba katika soko anauzisha vitu vingi sana vya kuripuka kama bateri na vingine vitu kadhalika, na moto wa umeme uko ndani ya soko na maeneo mbalimbali mbali, katika nchi nyingi za Afrika na, hii, na kuwa chanzo moto kuwaka ndani ya soko kila mara kwa sababu ya mitambo ya mitambo yao. Hasa hiyo jana moto ulishuhudiwa katika mji wa Bukavu na kusababisha nyumba nyingi kulungula na vitu vingi sana kuharibika, kwa hiyo ninge sana serikali inayohusika na mbinu mbinu hii waditati sana kabisa kuboresha mitambo vizuri sana huko sokoni. Tumalizi makala haya na ujumbe wa Gabriel Robert kutoka Uvira DRC, unasema mimi nawapa pole kwa serikali ya Tanzania kwa wale wote pia waliopoteza biashara zao, na kukumbusha, msikilizaji, unapotuma ujumbe andika ujumbe mfupi unatosha, na unapotuma sauti tuma sauti fupi, pia inatosha. Mimi naitwa Ali Bilali, nalikunja jamvi langu la habari rafiki. Kwa uwezo wake Mungu tukutane tena hapo kesho, nikutakie jioni njema. RFI Ekute, e e le sikiliza, tazama na ipende dunia. Heri ya mwaka mpya. Kwa kumalizia, hizi ni taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera aahidi kutoa dola za Marekani elfu moja mia mbili kwa kila mchezaji ikiwa timu hiyo itashinda Senegal mechi ya leo. Mashindano ya kombe ya mataifa ya Afrika kusimamiwa na wanawake kwa mara ya kwanza. Na nchi ya Uingereza yaanza kuipa silaha ya kujilinda inchi ya kujilinda nchi ya Ukraine. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Malizie matangazo haya na kiba woman cha kwake Otile Brown akimshirikisha Harmonize. Mzuri kama kachoro, dika kupa mola, I'm like my oh my, macho yake yanavunga just like a candle light, lips zake zilivoloa akizingata, like my oh my, gozi yake inavomita mate kama shima Kibao Woman Otile Brown akimshirikisha Harmonize inatufikisha mwisho wa matangazo jioni ya leo. Shukrani msikilizaji, kwa kuungana nasi bila kusahau wote ambao wamefanikisha matangazo haya. George Maina amekuwa kwenye mitambo, matangazo haya yamesimamiwa na Emmanuel Makundi. Mimi naitwa Carol Corir nikikutakia usiku mwema. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki.