12 na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu ya maujiano leo tunaangazia matamshi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kutaka nchi ya China na Marekani kumaliza tofauti zao. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mkutano huo ambao unaendelea wa Umoja wa Mataifa? Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Daktari Bran Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Kenya. Nafikiri kwamba ni muhimu kwamba mataifa haya yaweze kushiriki meza ya mazungumzo ili kujaribu kuondoa uhasama, na wanapotoa uhasama huo, bila shaka yale mataifa madogo madogo ambayo yanawaunga mkono au yanavuta upande mmoja au mwingine yao pia yataweza kuboresha uhusiano wao. Yani, matatizo ya Marekani ni matatizo ya kiuchumi, ni matatizo ya, ya, ya, ya kifedha ni matatizo ya kijamii. Na hata hivi karibuni, tatizo ambalo limezibua suala hili kwa jumla ni hali ya Covid kumi na tisa, hali ambapo ilijitokea kwamba kulikuwa na ugonjwa uliozuka kule Uchina na inaonekana kwa muda mrefu taifa la Marekani limedai kwamba e, Wachina nikaona kwamba wameficha rekodi na vilevile wameficha utafiti wowote kuhusu ugonjwa wa Covid kumi na tisa. Kwa, kwa, kwa ufupi inakuwa ni kwamba mataifa ni ya magharibi yanadhana kwamba pengine Uchina iliweza kutengeneza ugonjwa huu katika maabara yao, na tumeshuhudia mara kadhaa mataifa haya yakijaribu kufanya mazungumzo, lakini matokeo ya mazungumzo hayo yamekuwa hasi. Unafikiri nini kinakwamisha kufikia makubaliano hasa na kuondoa tofauti zao? E, jambo ambalo linakwamisha masikizano ndiyo, kumekuwa na jaribio la kuleta mazungumzo na kujaribu kuboresha uhusiano kati ya Marekani na Uchina, lakini mambo ambayo yameendelea kuathiri uhusiano wao, kwanza kabisa ni kiuchumi, kwamba E, hivi majuzi miaka kumi kumi na tano iliyopita taifa lime, la, la, la Uchina limekuwa mbioni kabisa kujaribu kulikaribia kiuchumi taifa la Amerika na hata limeibuki limeibiku. Tukiangalia zile hesabu za juzi juzi tunaona kwamba uchumi wa Uchina kwa kweli umeendelea ukikua, huku ule wa Marekani ukaendelea ukizorota. Tumeona kwamba mkono wa uchumi wa Uchina umeonekana sana barani Afrika hapa na hata zaidi hapa Kenya, ambapo reli na mikopo, yani kwa jumla ni kwamba mikopo o kutoka Uchina imekuwa rahisi sana kwa mataifa yanayoendelea kuweza kuyopata kuliko ile mikopo kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF au mkopo kutoka mataifa ya Marekani na, na sasa, ukiangalia unafikiri mataifa haya mawili China na Marekani yatapokea kwa mtazamo chanya wito huu ambao umetolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wa kutaka kufanya mazungumzo sasa? Jibu hilo ni ndio na la e. Ndio, kwa sababu wajua, mahali ambapo ulimwengu umefikia wakati huu, lazima mataifa hayo makubwa ambayo ni babape duniani hapa yaweze kuonyesha kwamba wana urafiki kati yao, yani diplomatic ties. lazima waonyeshe kwamba wana nia njema na vilevile, vile hali yao, mtazamo wao ni mtazamo ambao unaweza kujenga mataifa mengine ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Bungoma nchini Kenya. Na sasa ni makala Habari Rafiki naye Jupiter Mayaka. Hujambo popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Makala hewani ni Habari Rafiki hii leo. Mada ni kuhusu taifa la Sudan kuwa la hivi punde barani Afrika kushuhudia jaribio la mapinduzi ya serikali, serikali ikifanikiwa kulizima jaribio hilo. Je, unadhani nini chanzo cha kuongezeka kwa mapinduzi ya serikali barani Afrika? Nini kifanyike kuzuia mapinduzi haya? Mimi ni Jupita Mayaka, na tutaanza makala haya kwa kusikiliza baadhi ya maoni yenu kupitia sauti fupi mlizotuma kuenda namba yetu ya WhatsApp. Jambo RFI Kiswahili, hapa ni Paluku Bayunda nikiwa Butembo. Mapinduzi yanapashwa kithiri kuendelea katika Afrika kwa sababu ya vitu vimbili. Jambo la kwanza ni utawala mubaya, yaani unakuta raia hawana amani, raia hawana namna ya kula, raia wanaishi maisha mabaya. Jambo la pili ni utawala wa muda mrefu, yaani unakuta namna ile ya Sudani, Salva Kiir amefaa karibu miaka kumi, iko tu pale palepale. Hasa vile vitakuwa nasababisha mapinduzi naendelea katika inji ya Afrika. Mimi ni Richard Nimobona kutoka Burundi. Kwa maoni yangu kinachosababisha uongezeko wa mapinduzi barani Afrika ni viongozi wetu wanaoziongoza nchi kinyume na mahitaji ya wananchi na kung'ang'ania pia madarakani kwa muda mrefu. Kwa hiyo inabidi viongozi wajiepushe na ukiukaji wa sheria na wawe watumishi wa raia wote bila ubaguzi. Jambo, RFI Kiswahili, toka nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu ya Kusini hapa Bukavu. Mimi ni bwana Joseph Axanti Bulanga Fernando chanzo inayotuma hapa barani Afrika kupatikane mapinduzi hiyo, inatokana na uongozi ambao marais wetu hapa barani Afrika wanataka kushikilia viti, hawataki kuachia wengine nao waongoze. Tunashuhudia baadhi ya marais ambao wanaongoza miaka ya kaza wa kaza nao hawataki kuachia wengine nao wapate kuongoza ili wapate kuangalia changement ambayo inawezi kuwa ndani ya nchi zetu. Kwa jina naitwa Wembo Morisi nikiwa DRC mjini Lubumbashi. Afrika bado hatujakuwa na na umoja umoja umoja, kama kama umoja, tungekuwa tuko na umoja kama Umoja wa Mataifa ingekuwa vizuri. Kwani mapinduzi hiyo ya serikali huko Sudani ni jambo lisiokuwa la muhimu nani jambo zaidi la, la leta maafa kwa raia. Viongozi wajikuta wanatarajia kugeuza mageuzi, lakini kwenye mageuzi hayo wanajikuta wenye kuwawa wenye kupata mateso wenye kuteseka ni wa raia. Ni lazima umoja wa Afrika ujue jinsi ya kushughulikia mambo kama hayo. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma mashariki mwa DRC. Mimi nadhani ya kwamba chanzo ya mapinduzi hapa barani Afrika, marais wetu hawapendi kuachia madaraka, hawapendi kuondoka. Na isitoshe, mimi kwa mtazamo wangu naunga mkono sana mapinduzi ya kijeshi, sababu rais ambaye apendi kuachia madaraka ni lazima kumpindua kwa nguvu. Tunawaomba sana marais wazamirike, wajue kuwa madaraka sio ya mtu mmoja bali ni ya wananchi wote. Mskilizaji, kwenye makala haya ya habari rafiki, tunazungumzia kuhusu chanzo cha ongezeko la mapinduzi barani Afrika na jinsi ya kuzuia mapinduzi haya. Kwenye ukurasa wa ongezeko wa cha la mapinduzi katika nchi za Afrika, ona endelee kusalia madarakani. Agatha Mbale aka first lady ni Moro Town, Tanzania. Shida kubwa, viongozi huwa na uroho wa madaraka, alafu hufanya vitu tofauti wanapokuwa madarakani. Hii ni changamoto kubwa. Pia hufanya siasa kama vita, hutengeneza malumbano kuliko kuwatumikia wananchi kama walivyoahidi. Spa David Muhamba, kutoka Kilumbi, Fizi, DRC. Kwa mtazamo wangu ni kwamba ongezeko la mapinduzi barani Afrika ni kufuatana na uongozi mbaya wa vyama tawala. Pia udikteta umekita mizizi barani Afrika, katiba haziheshimiwi. Enyi marais wa Afrika, badilisheni minundo yenu. Shukuru Nsekerabandia tokea Kaibanja Bukoba Tanzania, binafsi naona nchi za Afrika viongozi kutotaka kuondoka madarakani na kutokuwepo na amani, lazima mapinduzi yaongezeke. Jean Kabanzi kutoka Moba Nundu DRC, sababu ya kwanza ni hawa viongozi wetu wanaopenda kukaa madarakani na kujisahau, na hivyo huleta sana tatizo, lakini sidhani kwamba kama taifa la Sudan litapata amani ya kudumu. Merci Safari, Ituri wa Komanda, mashariki ya Congo DRC. Utawala mbaya na kusalia madarakani ni chanzo kikubwa cha ongezeko la mapinduzi. Ni baadhi ya maoni kupitia jumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa arifa ya Kiswahili. Sasa tuendelee kusikiliza baadhi ya maoni ya sauti ambayo umetutumia kwa namba yetu ya WhatsApp. <tune> Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka Wagumu tunadumu Muheza Tanga Tanzania. Baadhi ya wanajeshi na askari katika mabara haya ya Afrika wakiwemo pia na raia wamechoshwa na uongozi uliomo madarakani na mwongozo wa uongozi huo kuwa ni wa mkono wa chuma hata kufikia kuchukua hatua za kutaka kuipindua serikali kwa kuwa uongozi huo wanaona hauna faida wala maana kwao na hivyo kuchoshwa na uongozi huo huo kwa uongozi, kuwa uongozi unakuwa ni uongozi kandamizi hauna msaada kwa raia wala kwa hao askari na hivyo kuamua basi kufanya hayo mapinduzi. Kwa majina anaitwa Victor Namjavi, niko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusiana na swala la jaribio la mapinduzi la Sudan Kusini, ni wazi kwamba Afrika uende naweza kashuhudia tena msururuko wa mapinduzi kama tulivyoshuhudia miaka iliyopita lakini jambo hili linapaswa kuelimisha marais waliopo madarakani Afrika, kwamba muda huenda labda pengine weza ukasoma vibaya, na hii hali inaweza karudisha tena Afrika nyuma zaidi, sababu itabidi tena udemokrasia ambao tulikuwa tumeujenga kabomolewa mapema. Lakini hali hii ambao marais wa Afrika hawataki kuachia madaraka inaweza karudisha sana Afrika nyuma, na hili wa Afrika wengine hawatakubali watu wengine wakavamia madaraka wakati wananchi wanateseka. kostamu senda madake kutoka DRC Minembwe, Rugezi, Suda kutaka kupinduliwa kwa madaraka yaliyomo, ni kwa sababu waraisi ambao wana, wanafanya kazi kwa sasa wanagawa sana, yaani wanatumika miaka mingi sasa. Afrika jeshi likaona lichukue hatua, kama na hilo ndiyo si mbaya sana sana, kwa sababu kuna warais ambao wanasumbua sana, na inatakiwa iwe hivyo kabisa. Wao wanapindua kama nahii mimi ni ondeonde kamba valungu marufu. Kama tukikumbuka ya kwamba hakuna aliyezaliwa na madaraka kutoka tumboni mwa mama yake, ila tunafahamu ya kwamba vyote tulivyokuta hapa na tutaviacha hapa. Sababu la kwanza ni hawa viongozi wetu kushinda kuheshimu katiba za taifa. Isitoshe, kuna baadhi ya viongozi wengine huwa wanatamani hata kufia kwenye madaraka. Ina mapinduzi ni aibu. Kiongozi anapopinduliwa, jua tayari heshima haipo tena. Tawaomba ni vyema wajifunze utawala bora, ili ibaki kama historia kwenye taifa lao. RFI Kiswahili, tukikujia moja kwa moja kutoka Nairobi nchini Kenya, makala hewani ikiwa ni habari rafiki. Kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, Alain Feruzi kutoka Luvungi bondeni Ruzizi: majaribio ya mapinduzi ya serikali barani Afrika inatokana na kusiporidhishwa na vyeo wanazo ndani ya serikali, pia kupigania madaraka. Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania: tatizo kubwa ni watawala wasiofuata misingi ya sheria na utawala bora. Shoshi Msema kutoka DRC, Baraka Mwansombo: ni uongozi mbaya ndo chanzo cha mapinduzi, gavamente isikuwe inaendesha madaraka kibabe. Kasim Said toka Lusaka: chanzo ni kungangania madaraka na marais kutojali faida za wananchi, kunatakiwa kukaa mezani muda wa mahasimiano. Mfariji Kihota kutoka Kivu Kusini, serikali za Afrika hazifanyi vya kutosha juu ya uongozi, na ndo maana wapinzani wanajiunga jeshi juu ya kujitafutia amani wenyewe katika mataifa yao. Nimalizie na ujumbe wake Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi. Chanzo ni viongozi wa Afrika kutoheshimu demokrasia na kukaa madarakani muda mrefu japo muhula wao umekwisha. Kufikia hapo msikilizaji, sina la ziada, ili ni kushukuru kwa mchango wako katika makala haya. Kuwa na wakati mwema, tukutane kesho kwenye makala mengine ya habari rafiki, inshallah kesho. Mimi ni Joe Peter Mayaka Kwa kumalizia ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Kwa kifupi, mwandishi mmoja wa habari nchini DRC ameujiwa na vyombo vya usalama kuhusu mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa, na rais mpya wa Iran Ibrahim Raisi ataka kufufuliwa tena mazungumzo kuhusu mkataba wa nyuklia. Otile Brown kutoka Kenya akimshirikisha Ali Kiba kutoka Tanzania katika kibao In Love. Na ndivyo tunatamatisha matangazo jioni ya leo, shukrani msikilizaji kwa kuungana nasi. Bila kusahau timu ambayo imefanikisha matangazo haya, nikianza na fundi wa mitambo um, okaka Odhiambo. Matangazo haya yamesimamiwa naye Emmanuel Makundi, bila kumsahau kutakia usiku mwema.