Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwenye mahojiano yetu jioni hii, tunaangazia mwendelezo wa jeshi la Ethiopia kwa siku ya nne leo kutekeleza mashambulizi yanga katika jimbo la Tigray. Hii ina maana gani? Mwenzangu Ruben kakule alikumbuka amezungumuzwa na mtaalamu wa maswala ya usalama George Msamali, na hapa kauli ya Msamali. Mtizamo wangu ni kwamba nguvu za kijeshi peke yake haziwezi kuwa ndio suluhisho la tatizo hilo. Sasa kwanza, kushambulia kwa kutumia jeshi la la angani ni baadhi tu ya mbinu ambazo zinatumika na serikali ya Addis Ababa. Je, unafikiri uh, mashambulizi haya ndiyo suluhu ya kumaliza mgogoro uliopo katika jimbo hilo la Tigray, licha ya kuwa Abiy Ahmed ambaye uh, uh, unakumbuka tangu ni miezi kumi na moja sasa amekuwa akikabiliwa na mzozo huu wa kivita? Kwa kweli, hilo ndio sio suluhisho Maanake tukiangalia katika historia Ethiopia ama serikali ya Addis Ababa imekuwa ikikabiliana na waasi katika majimbo tofauti katika taifa hilo, na hiyo tu ndio ilikuwa chanzo cha kupata taifa ambalo ni lipya. Uh, taifa la Eritrea, maanake tatizo ambalo tulishuhudia Tigre hivi sasa ndilo tatizo ambalo lilikuwako katika eh, katika eneo la Eritrea. Jumuia ya kimataifa hivi karibuni iliingilia kati mzozo huu, mgogoro huu wa kivita, lakini inaonekana kushindwa baada ya kutokea haya mapigano, hata katika maeneo ya Amhara, uh, huko kusini mwa Tigre. Je, tutasema kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa kuzipatanisha pande hizi kinzani? Kwa kweli Umoja wa Mataifa unatumia mbinu ya kidiplomasia kuweza kuunganisha hivi vikundi, lakini mpaka hivi sasa kila kikundi kimechukua msimamo ambao ni mgumu, na itakuwa ni kwamba mara nyingi ambapo tumeona Umoja wa Mataifa ikiingilia katika mizozo kama hii haijazaa matunda. Maanake tuangazie kule Kongo, Umoja wa Mataifa umekuwa kwa kipindi kirefu karibu miongo mitatu. Umoja wa Mataifa umeingilia mzozo katika Sudan Kusini lakini nafikiri suluhisho la mzozo wa Tigray na Addis Ababa unahitaji wale wa Ethiopia wenyewe waketi chini na wawe na makubaliano ya kuweza kusitisha vita ambavyo vinaendelea hivi sasa, suluhisho litapatikana. Unapozungumzia swala hilo kama suluhu, msemaji wa kundi hili la waasi wa TPLF Getachew Reda amethibitisha hata kupitia uh, mtandao wa Twitter kwamba wapiganaji wao wa bado wana nguvu na wana uwezo wa kuendelea na mapigano haya. Unafikiri watakuwa wametoa nguvu wapi? Wa je, kuna mkono mweusi hapa? Kwa kweli, kwa kawaida vita kama hivi huwa na mkono mweusi. Hatuwezi sema ya kwamba hakuna mwingilio kutoka kwa jamii ya kimataifa, hali kadhalika wale wanaounga mkono wale wapiganaji wa TPLF. Na kwa kawaida ndivyo nimesema ya kwamba tukiangazia vile vita ambavyo vilipiganwa na serikali ya Adisababa na Eritrea, mwishowe Eritrea ilijinyakulia uhuru na kujikata kutoka katika taifa la Ethiopia ni mtazamo wake. George Msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Na mwona Florence Kiu ananiambia kwamba yuko tayari kabisa na makala ya Habari Rafiki. Basi tuende. Ni matumaini yangu kuwa umzima wa afya, ni kukaribishe katika makala habari rafiki. Mada yetu hii leo ikiwa ni huru na unayo nafasi ya kuzungumzia chochote, iwe ni hali ya masomo nchini mwako, siasa na hata maisha kwa jumla. Mimi ni Florence Kibuba. Hebu tupate maoni uliotuma kwa njia ya WhatsApp. Nashukuru sana kupewa nafasi ili niweze kuchangia mada ya mziki, manake mi ni msanii Najulikana kiusanii kama Young Boss Music. Sa mi nilikuwa na wasiwasi na tatizo, mbona mziki wetu wa Kenya haujaweza kuenda nchi za ng'ambo, yaani tumeshindwa kupeleka mziki international. Mm? Na kuna yasemekana kuna, shid, kuna shida sana sana hapa nchini Kenya ambayo imechangia sana pakubwa mziki wetu umekosa kuenda international. Tukiulinganisha na mziki wa Tanzania na mziki wa wa Uganda, yani huku east Africa. So most of the time wanasema ni media ina shida. Wanasema hapa Kenya media zetu haziplay asilimia tisini, asilimia tisini ya content ambazo zina content ambayo inachezwa hapa kwa, kwa media houses zetu, inasemekana kuwa media houses zetu zina promote sana mziki kutoka nje kama Nigeria, yani kule west Africa. Zinacheza mziki wa Ghana, mziki wa Nigeria na nchi zingine huko, hata Tanzania hivi majuzi bongo ilikuwa imekita mizizi kwa media houses zetu, lakini imekuwa ni vigumu sana kupromote wasanii wetu hapa Kenya. Sa mimi nilikuwa naomba media house kupitia serikali, yani waweze kutafuta mbinu mwafaka ambayo tunaweza tumia ili tuweze kupromote muziki yetu hapa Kenya ndio mziki anze kulipa. Naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. ah mimi leo napenda nizungumzie kuhusu hali ya mauaji inayoendelea kule Beni na Ituri. Serikali ya Kongo iko wapi, wakati napoona raia wanauawa pasipokuwa na hatia? Ama ina, ina, inasubiri watu wakufa wangapi ndo ijihusishe jiu, na, na mambo ya usalama ya Beni na Ituri? Serikali iko wapi jameni? Watu wanakufa kama wanyama. Serikali iko wapi jameni? ama raia wenyewe wajikamatie haki kwa mikono yao. Ale Makasi kutoka hapa Moba Kirungu nchini DRC ni maada ya leo. Ningependa sasa zaidi kuongelea kuhusu mgomo walimu. Ni kusema kama walimu wanafanya karibuni wiki tatu wakikama nyumbani, kusudi tu waweze waweze kuongezewa mshahara. Na ningependelea sasa zaidi e, waziri mhusika na elimu awajibu haraka, ili watoto warudi shuleni wasije wakaanza kupanda mimba ovyovyo au kupewa mimba ovyovyo. Asanteni sana Rafai. naitwa Dorkase Ntabi. Naomba serikali ya Kongo iwaonee huruma watu wa Beni na Ituri. Mpaka siku gani watu watauawa? na wasii, vijana mulio na nguvu, tujitafutie amani wenyewe, kwani serikali haitujali, haitujali wandugu. Jambo rafiki, Kiswahili ni Shetwage Mlavya akiwa maeneo ya Lubumbashi, DRC. E, binafsi kwa siku ya leo ningependa kuzungumzia Kongo yetu kufatana na huku kwetu Nor Kivu na Sid Kivu, gisi watu wanavyohangaika kwa kukosa usalama kwa sababu usalama huku ni mdogo sana. Sasa sijui kama serikali inafanya kazi gani kwa kuwa watu wanauliwa kila mara huko Nord-Kivu, lakini serikali naona haifuatilii mambo vizuri. Hatujui sasa kama ni wao ni wa kuchunga rahia, hatujui kama wao ndio wa kuua rahia. Sasa tungeomba kwa serikali yetu ifanye nguvu yote ipate kuwashinda adui, kwa sababu adui aweze kumshinda serikali. Jambo, Erefiki Kiswahili ni Jean de Dieu Mapendo kutoka mashariki mada yangu ya siku ya leo Ijumaa ni kusalimu wasikilizaji wote wa, wa, wa RFI Kiswahili, wazidi kusikiliza e redio yetu RFI Kiswahili. Ni kukumbushe kuwa leo mada ni huru, kwa hiyo nisome tu baadhi ya jumbe mlizotuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Namwona Albert Zabuloni kutoka DRC Uvira Kalimabege, anasema leo hii angependa kutoa salamu zake kwa watangazaji wote wa RFI Kiswahili bila kusahau skilizaji wa RFI Kiswahili akiwemo Kasore Ruhindukira, Moisi Togera na wengine wengi. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, anasema kwa leo, napenda kuwakumbuka raia muhimu wanaotunza mazingira, kwani mazingira ni uhai. Nyota Daniela kutokea Voi nchini Kenya anasema mimi nataka kuongelelea kuhusu mauaji yanayoendelea nchini Kenya. Watu hawana utu tena, kila siku watu wanauawa. Serikali yetu inafanya nini kuhusu hili swala? Imelda Mwazo akiwa Taveta nchini Kenya anasema jamani, mbona hamsikiki huku RFI? Tunataka hata sisi tuisikilize RFI Kiswahili na hi leo tu kwa maoni yangu niseme kwamba nawahimiza Wakenya kudumisha upendo na amani hata tunapojiandaa kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Msikilizaji, makala Habari Rafiki yanakupa wewe nafasi nzuri sana ya kuwasiliana nasi kwa kutoa maoni yako kwa njia ya ujumbe kupitia kwa WhatsApp na ukurasa wetu wa Facebook, anwani ikiwa ni RFI Kiswahili. Tuzidi kupata maoni yako uliotutumia kwa njia ya WhatsApp kutoka Goma, DRC. Mimi ni Chubaka Bagula Kristian. Kwa maoni ya leo, namwambia Mheshimiwa Felix Tshisekedi afanye iliwezekanalo kwa kutafuta usalama mashariki mwa DRC, Kivu Kaskazini tunateswa, tunaendelea kuuawa siku kwa siku kama watu ambao hawana mzazi. Atafute solution sababu sisi tunachoka. Asante. Jambo RFI Kiswahili kwa majina naitwa J Omega mzaliwa wa Karambi Busanza Ruchuru, Diasi Mashariki nikiwa Kampala, Uganda. Mimi nataka kuyaongelea maisha ya Kongo Mashariki ambayo yaliopo. Kila leo ni mauaji na habari ya mauaji, hakuna habari zote ambazo zinageuza isipokuepo za mauaji na mateso ya watu raia wasiokuwa na hatia. Je, rais wetu wa wa Kongo wakati wa kampeni alituahidia kuja kuyatenda mazuri kwetu Kongo Mashariki ila hatujaona hata asilimia moja. Yupo kunini? Jambo RFI Kiswahili kutoka katika inchi ya Mali jijini Bamako nikiwa matembezini ni Roger Arusi Micheli Munaba Muhamba. Eh, kwa mtazamo wangu kwa siku ya leo Ijumaa, naona hisia zangu nizipeleke katika inchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kuwapa pole wananchi wa inchi hiyo. E, mama zetu, ndugu zetu, pia vijana wetu ambao waliweza kupoteza ndugu zao kwa mauaji ambayo inaendelea katika mikoa mbalimbali mbali, na pia kuweza kuwapa pole kwa ndugu zetu ambao waliweza kufia katika maji katika mtoni wa hapo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vilevile kuweza kuwapa pole wananchi hiyo na shida mbalimbali ambao zinaendelea kuwakumba. Mimi ni Francis toka Kidandar Busanza mashariki mwa jiarsini kiwa hapa Kampala Uganda. Mada ambayo nataka kuzungumzia hii leo nataka nitoe shukrani zao kwa watangazaji wote wa Alifai Kiswahili. Naomba Mungu awajalie heri na neema kabisa, kwa habari motomoto mnazotupasha. Naomba kabisa muendelee hapana kuchoka, na Mungu awabariki. Asante sana Alifai Kiswahili. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma Mashariki mwa DRC. Ijumaa ya leo ningependa kumuomba Rais wetu Felix Tshisekedi hawezi kutusaidia na sisi kuondoa mashati au makatazo ambao wameweka zidi ya kupambana na virusi hivi vya korona, sababu nchi nyingi zimeanza kuondoa na hata nchi za wazungu ambazo zilikuwa zimeathirika sana, nadhani wanaanza kuondoa masharti, na sisi kama rais atakuwa ananisikiliza muda kama na huu, tunamwomba sana na sisi aweze kutuondolea masharti hayo. Asante sana. RFI Kiswahili ni rudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Namwona Mwanakombo Mwana Ali akiwa Mombasa nchini Kenya, anasema: mimi napenda kuongelelea uchumi mbovu wa Kenya, viongozi wamezidi na siasa na wanataka kuzifuja ya pesa ili wapige nazo kampeni. Bidhaa zimepanda bei, hata gasi kwa sasa ni ngumu kununua. Mungu atusaidie. Shukuru Dar es akiwa DRC Lubumbashi, anasema upande wake ameguswa na siasa za nchi yake ya DRC. Anasikia kuwa wapinzani wanaita wananchi kuandamana dhidi ya bwana Kadima na timu yake. Sasa anajiuliza ni lini nchi yake itakuwa na mabadiliko. Fiston na Luhogola kutoka DRC anatoa salamu zake kwa watangazaji wote wa RFI Kiswahili bila kuwasahau wote wanaofuatilia matangazo. Asante sana Fiston, tumepokea salamu zako na wewe pia tunatumai kwamba umzima. Matibao Isaac kutoka DRC anasema Hamjambo RFI, mimi nashangaa sana kuona serikali ya Kongo inakaa kimya wakati wanafunzi hawasomi. Sijui wanafikiria nini kuhusu swala hilo. Msikilizaji, sina budi kutamatisha makala hayo ya habari. Rafiki, tukutane tena wakati mwingine. Mimi ni Florence Kivova. Na msikilizaji, Florence anapokamilisha makala barafiki, nami nikamilishe matangazo haya kwa kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo, ni pamoja na Rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Farmajo na Waziri Mkuu Muhamed Hussein Roble wameafikiana kumaliza mvutano kati yao. Uongozi wa Eswatini umepiga marufuku maandamano katika taifa hilo na taifa la China limetaka Marekani kuwa makini inaposhughulikia swala la taifa la Taiwan. Matangazo hayo, msikilizaji, kumbuka yamekuwa yakikujia mbashara kutoka jiji kuu la Kenya. Pia unaweza kutufuata kwenye mtandao wetu wa kijamii RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. RFI Pure Radio pia ni application, unaweza pata matangazo haya me gao cha wasanii kundi linalofahamika kama Magic System kutoka Ivory Coast yanakamilisha matangazo haya. Ngere wa Kibao Premier Gao cha wasanii Magic System kutoka Ivory Coast wanakamilisha matangazo yetu Ijumaa hii. Shukrani za dhati kwa Victor Busa, amekuwa msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo naitwa Vital Mwangisho Kulemba, mimi naitwa Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili kesho saa 1:30 asubuhi Afrika Mashariki. Kwa heri, Nangerewa.