na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu yetu ya mahojiano, tunaangazia nchi ya Burundi kutoa warandi ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani anayeishi umishoni Alexis Sinduhuje. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Abdalla Mbonambona, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Bujumbura, Burundi. Wao serikali inaweza kuwa imefanya investigation ikakutana kuwa kama hawa wanaoendesha haya mashambulizi ni watu ambao e, wanasapoti haya matukio au wako nyuma ya haya matukio. Kwa, kwa mfano tunaweza tukasema, e, tukifatisha matukio jinsi yalivyoendeka, tulisikia kuwa kama kundi hilo lilijigamba limeshambulia uwanja wa ndege. Eh, baadaye unaona kuwa kama lilikuwa na jigamba, japokuwa kama limeanza kukanusha kanusha ni baada ya kuona kuwa kama mambo yanaanza kuwawivia vibaya, lakini eh, baada ya kuwao wenyewe kujitamkia hivyo, na wale wapinzani eh, waliotajwa ni wao wanashutumiwa kuwa kama wanahusika na hayo makundi. Lakini sasa ukiangalia, sio mara ya kwanza serikali ya Burundi inatoa waranti ya kukamatwa kwa wanasiasa nchini humu. Je, tutarajia sasa hivi mataifa washirika wa serikali wa ya Burundi watapokea waranti hii? Kwa mtazamo wangu itadipendi na wao na sheria ya kimataifa kutumika. Wakati sheria ikitumika, wakitizama na gesi haki za binadamu zinavyo, cha lazima hapa ni kutizama mashambulizo hayo yamekuwa ni nini. Ukitizama kwenye uwanja, yanaathiri raia, raia ndio wanaumia kabisa. Sasa, kwa hiyo wao wana uwezo wa kusema kuwa kama kwa kulinda haki za binadamu na kuprotect, wakawajibisha watu kama hao. Itabini, inatokana na jinsi wao watapokea hayo. Ee, mbali na Alexis Nduhije, mwenyekiti wa chama cha MSD, ametuhumiwa pia Francois Nyamoya, lakini pia Marguerite Barankitse. Labda unafikiri tuhuma dhidi ya viongozi hawa zina ukweli wowote ndani yake? Serikali huwa ni serikali, inafanya investigation yake na inatizama e, uchunguzi uliyoufanya kusema kuwa kama ukweli tutakuwa tu au sio ukweli tutakuwa tumeingia katika kazi yenye sisi hatuwajibiki, kwa sababu wao serikali wana namna wanavyofanya investigation ya kuchunguza ni nani na wakina nani wanahusika katika maswala hayo. Kama wao wameona kuwa kama hawa ndio wanahusika, kwa hiyo wao wana gesi ya kuweza kufanya na vile vile na wow, wao wana gesi ya kuweza kukanusha, lakini inavyoonekana serikali ilifanya uchunguzi ikaona kuwa kama hao wametaja, licha ya kuwa kuwa kama ni wanaharakati, lakini vile vile wao serikali inawashutumu kuwa kama vile vile wanachangia katika eh, huyu mzozo na vurugu, na watu wamepokea hivyo kuwa kama hawa kwa kweli wanaweza kuwa kwa njia moja ile wakawa wanahusika kwa uchunguzi uliofanyishwa na serikali ni mtazamo wake Abdalla Mbune Mbuna, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Burundi. Msikilizaji, ni muda wa kupata makala Habari Rafiki naye Jupiter Mayaka. Hujambo popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili. hileo katika mada ya Habari Rafiki, shirika la Amnesty International limesema kampuni za kutengeneza chanjo ya Covid 19 zinalenga kutengeneza faida badala ya kuokoa maisha ya raia. Wakati huu mataifa maskini duniani yakihitaji dozi bilioni mbili za chanjo Covid 19 kuwapa raia wake. Je, unadhani viongozi wa mataifa yanayoendelea hawafanyi vya kutosha kusaidia raia wao kupata chanjo na unadhani raia wa Afrika wanahitaji chanjo Covid-19? Karibu, mimi ni Jupiter Mayaka. Kwanza tusikilize baadhi ya maoni kupitia sauti fupi mlizotuma kwenda namba yetu ya WhatsApp. Jambo RFI, mimi ni Altidor Kataya toka DRC Moba Kirungu. Hongera sana Amnesty International maana hamkai kimya kwa ajili tu ya chanjo hili la corona kiukweli limeshaonekana wazi kuwa limeingiliwa na siasa na tayari imeshakuwa ni mojawapo ya njia fulani za kibiashara ili wajipatie hela zao. Jambo ambalo litafanya mataifa mengi ambayo ni maskini zaidi huenda yakakosa dawa hizo ama chanjo hizo na kusababisha vifo vingi sana kwa watu. Jambo RF Kiswahili, Andre Perebon kutoka Uganda Kampala. Nafikiri kwa mada ya leo chanjo ya korona, kwa idadi ambayo inayojitokeza kuchanjwa kwa kila nchi ya Afrika mpaka sasa tuna pasenti tatu sijui pointi saba, jumla ya watu wa Afrika ambao wamechanja inaonyesha kwamba Afrika hatujakumbatia chanjo ya korona kama vile ni ugonjwa ama janga ambalo limejitokeza tu lenyewe, lakini wameiona kama ni njama tu ya mabeberu wametaka kuiteka dunia kupitia chanjo ya korona. Hayo mambo ya machanjo ndani ya makata yaanzie kwanza ku viongozi. Viongozi ndio wanapaswa kupata chanjo wa kwanza, ndio sisi raia tupate chanjo. Mimi ni Isaka kijana kutoka mtaani Shabunda jimboni Kivu ya Kusini ndani ya DRC. Jean-Claude Mukulu kutoka Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Minova. Mimi naona kwamba raia wa Afrika hawana haja ya chanjo hii, sababu kumeonekana fununu mbalimbali zinazoleta kushakia kwa chanjo yenyewe. Kinachohitajika kuhusu chanjo hiyo ni kuacha yule ambaye ataweza kuona kuwa ni muhimu aichukue na yule ambaye ataona si muhimu aache, isiwe kama vile eh, mataifa zimoja zimoja zinaanza kuweka mkazo na kusema kwamba inabidi ni shurti mtu kuchukua chanjo. Hapana, sio hivyo kabisa. Toka DRC Uvira Komine Kavinjira, kwa majina naitwa ni Erike Ndogosavuguta. nini kungambo ya korona, ndugu zangu, kungambo ya Afrika sisi kumona kama corona iko wala tengine wao kwa Wazungu, lakini kungambo ya afrika inakuwa ni politiki, watu wakubwa wakijitafutia tu ekonomi, wakipenda kutafuta hela kupitia hiyo ugonjwa coronavirus. me kungambo ya corona amna Jambo Arifa ya Kiswahili, mimi ni Moses Lehani, napiga simu nikiwa UVA DRC. Kwa kweli ni jambo la muhimu government yetu kwa kutuwezesha, ili tupate ile chanjo ya COVID-19, kwa sababu maambukiziaji ya COVID-19 ni mengi sana katika dunia hii. Na sasa msikilizaji kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, namwona Donald Jobson wa Kigogo Fresh Dar es Salaam, Tanzania. Binafsi naweza kusema viongozi wengi wamekuwa wakipuuza maisha ya raia, hawashughuliki ipasavyo kutetea afya za raia wao katika mataifa yao, bali hawa viongozi wengi hujali afya zao na za familia zao. Barusanza Kubuga pia kutoka Lusaka, Zambia. Na unakweli, asilimia sabini ya Waafrika hawapendi hizi chanjo, ila kingine, na uongozi unachangia kutoelimisha raia vya kutosha kuhusu ugonjwa huu wa COVID-19, bali wanajali afya zao bila wananchi. Babuka Isaac na Katanda, nikiwa Uvira Mulongwe, DRC. Kama mzalendo wa Afrika, sina imani na chanjo hiyo. Muhula Kati Remedi wa Kamanyola, DRC, Kivu Kusini. Kwa kweli, nchi zinazoendelea hakuna ambacho zinaweza kufanya wakati kampuni zinazotengeneza dawa zinatengeneza kwa faida yao wenyewe. Ni hapa mimi naona ni lazima kampuni hizo zifungwe kuliko kuendelea kutumika wakati zinatumika kwa faida yao wenyewe. Francois Sevia Mizoa Butonge wa Fube, DRC. Binafsi naona kwamba tatizo la Covid 19 ni la kisiasa kwa sababu wapo viongozi wanaonufaika kupitia janga hili. Ni baadhi tu ya jumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa Arifai Kiswahili, ambapo katika makala ya habari rafiki hii leo tunaangazia iwapo unadhani viongozi wa mataifa yanayoendelea hawafanyi vya kutosha kusaidia raia wao kupata chanjo ya COVID-19 na iwapo unadhani raia wa Afrika wanahitaji chanjo hiyo, kupitia maoni ya sauti fupi kwenda namba yetu ya WhatsApp. Unasemaje msikilizaji? Kwa majinwa, naitwa Delfe Bin Muhasa napiga simu kutoka Kongo DRC. Ila kwa mtazamo wangu mimi sioni kama Afrika ina haja ya chanjo ya coronavirus kwani hiyo chanjo mimi kwangu sijaona mafanikio ya hiyo chanjo. Uh, labda hapa kwetu mjini Kongo sijasikia bado kusema kwa chanjo ya hiyo coronavirus inaponya watu ama inakinga watu kwa mahali fulani, sijasikia labda hiyo. Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historian, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira DRC. Chanjo wanayoitoa wa, sio sadaka kwa nchi maskini. Viongozi wa nchi maskini nao wa wajitahidi washughulikie wananchi wao wa, wapate hiyo chanjo, lakini kutegemea ya kwamba tutaipata kwa bure, hiyo siyo sadaka kutoka kwa hayo makampuni. Makampuni hayo nayo yanafanya kazi ili yapate faida. Kwa kweli, tungeomba tu watu wenye nia njema, wenye utajiri mkubwa wasaidie nchi maskini ili hizo nchi zipate chanjo. Lakini pia tunawaomba viongozi wetu ya kwamba tumefahamu ya kwamba ugonjwa upo na tutaendelea kujilinda. Mimi ni Francis toka Kidandari Busanza, nikiwa hapa Kampala, Uganda. Fuatana na mada hii leo. Mimi kwa maoni yangu, nadhani kama sisi wa Afrika wote hatungehitaji chanjo ya kutoka huko nchi za wazungu, kwa sababu wao hao wanafanyia biashara, wanawezi kupatia chanjo ambao inawezi kutuangamiza ili hatu. Mimi ningeomba nchi zote za Afrika ziungane kwa umoja, tupate kujikinga maambukizi haya: kutopeana mikono, kunawa mikono na sabuni na kupatiana social distance, tunawezi kushinda maambukizi haya. Ujambo, r Kiswahili inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Ya chanjo ni ya lazima kabisa kwa nchi zote, kwa sababu ugonjwa uko kabisa na unaendelea kutatiza watu, na kwa hiyo u... kupatikana kwa chanjo ni kwa bara la Afrika ni muhimu, lakini inabidi sisi wa Afrika tuna wataalam, tuna watu ambao walisoma, inabidi tuunde chanjo yetu binafsi ya watu wa Afrika inaweza kusaidia sana. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Diego Foma. Acha nipongeze kwanza Amnesty International kwa kuona matatizo ya waraia wake, lakini hapa kwetu Afrika, mimi naweza kusema kama hatuwezi eh, kuwa tunahitaji kila wakati au kutegemea msaada kutoka nje ya nje, kwa kuwa Afrika ina miti mizuri kunaweza kutoka madawa mazuri ambazo zinaweza kutuwezesha ku kujikinga na ugonjwa huu wa korona. Makala hewani ni habari rafiki, ndani ya RFI Kiswahili, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi. Nikiangalia katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, Anderson Adehe Desime kutoka DRC, Goma: viongozi wa Afrika wanakubali hizo chanjo, lakini raia wao wengi wanaiogopa hiyo chanjo, kwa sababu wamewaza eti kuna kitu kinaweza kutokea baada ya chanjo hiyo. Mathias Deus Thengisa wa Kishanda, Tanzania: hakika hili janga la virusi vya sio la kufanyia mzaha, ni vyema tukachukua tahadhari zote ili kujilinda. Makampuni ya kutengeneza chanjo hayatakiwi kutanguliza biashara mbele katika suala hili la chanjo. Josef Kataya Abubakar wa MOBA Kakira, DRC, hapo ni vyema mataifa maskini ijitahidi kujitengenezea chanjo wenyewe, maana tukitegemea misaada wakati wowote, hiyo sio jambo nzuri. Eriki Ekiela kutoka DRC Uvira, raia hawahitaji chanjo hata siku moja. Covid 19 haishindi Ebola. Covid 19 ni kama homa, sio kitu, na hatuwezi kufa na Covid 19 hata siku moja. Kwanza haiko hiyo Covid 19. Mois Kaputa Kisi wa Moba Kakera, DRC, inaonekana kwamba wale ambao wanasimamia kazi ya utoaji chanjo wanapendelea mataifa tajiri na mataifa yetu ya Afrika hatuna uwezo kama wenzetu wa Ulaya. Jairus Eli nikiwa Lusaka Zambia. amtegemea mwanadamu alainiwe, kwani viongozi wa Afrika hawaelewani kujitegemea wao wenyewe. Ujumbe wake Jairus Eli unatukamilishia makala ya habari rafiki hii leo. Asante kwa kuungana nami kwenye makala haya. Basi leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya lugha za ishara, hakikisha umejifunza lugha moja ya ishara. Kesho kwenye makala habari rafiki ni mada huru. Mimi ni Jupita Mayaka kwa hila. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Burundi yatua hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Alexis Sinduhiche. Algeria na Maroko katika mzozo mwingine wa kidiplomasia na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson awaonya viongozi wa dunia dhidi ya athari zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi. Matangazo hayo pia utayapata kwenye tovuti ya RFI Kiswahili au kwenye Facebook RFI Kiswahili. Tumalizie matangazo hayo na kibao African Beauty a uh, Diamond Platinum akimshirikisha Omarion. ni kibao African Beauty chake Diamond Platinums akimshirikisha Omarion kutoka kule Marekani. Na ndivyo tunatamatisha matangazo ya jioni ya leo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji, kwa kuungana nasi, bila kusao timu ambayo imefanikisha matangazo haya, nikianza na fundi wa mitambo Collins Kadambi. Matangazo haya yamesimamiwa naye Emmanuel Makuni. Mimi naitwa Carol Korir. Kwa heri.