Saa kumi na dakika arobaini na tatu kule Kinshasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia miaka mitatu ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kuwa madarakani, baada ya kuahidi kupambana na utovu wa usalama, kumaliza ufisadi na kuachilia huru wafungwa wa kisiasa. Je, ametekeleza ahadi zake? Mwenzangu Ruben Kakule alikumbuka, amezungumuzwa na Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi. Anajaribu kwa vile awezavyo, tukijua ya kwamba hali haikuwa rahisi. Ukiona vile hali ilikuwa katika nchi yetu, pia sio jambo rahisi kwamba kwa mwaka moja ama miaka miwili usalama upate kurudi, na zaidi tena kulingana na vile jeshi lenyewe lilikuwa limeingiliwa na, na watu wengine ambao hawatumikii hawa nchi. Kuna, kuna wanajeshi wengi sana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao hawako jeshini kwa sababu ya usalama wa nchi, lakini wako jeshini kwa sababu ya biashara. Na Francois Alwende, tangu azishike hatamu za uongozi wa taifa hilo, rais Felix Chisekedi aliahidi kurejesha usalama wa mashariki ya DRC na hata kaahidi kuweka kambi ama makao makuu ya jeshi huko Beni. Je, unadhani hili lilifikiwa kwa kiasi fulani? Hapana, labda nikisema kwamba ndiyo, ni miaka mitatu eh, lakini ukiangalia vizuri mwaka wa kwanza uligubikwa na mambo ya kuwekeana vikwazo kati ya, ya ile alliance ila ule, ule, ule mapatano yao kati ya watu wa FCC na Cash. Ule mwaka hatuwezi kusema kwa ukweli, hatuwezi kuhesabu kwamba aliweza kutawala vizuri. Kila mtu anajua kwamba rais Chisekedi alikuwa na ugumu mwingi kwa mwaka wake wa kwanza, na labda nikiambiwa nitoe alama, naweza kusema ni kama asilimia thelathini hivi, labda ndio amejaribu ya kufanya yale ambayo aliweza kuyaahidi kuya wananchi pengine kwa mtazamo wako wa kongomani wana chochote cha kujivunia katika utawala huu wa miaka mitatu wake rais Felix Chisekedi unajua uh, mimi kama mchambuzi wa masuala haya ya siasa naweza kusema kwamba rais anaweza kuwa na hamu ama na desire ya kutaka kuleta amani katika sehemu fulani ya nchi, lakini sio rais anayekwenda ma, kwa mapambano. Si kwamba hatuna jeshi, lakini ukweli usemwe kwamba jeshi letu li bado lina matatizo mengi sana o, le, lazima kwanza jeshi angeweza kutengeneza vizuri, labda aweze kubadilisha viongozi. Unadhani kwamba yapo matumaini kwamba kiongozi huyu akatekeleza baadhi ya ahadi ambazo ameshindwa kutimiza katika kipindi cha miaka mitatu ya utawala wake? Ni kweli kwamba lazima tuwe na matumaini, kama nilivyosema, na mimi binafsi kama mchambuzi, natumai kwamba Felix Chisekedi akiendelea kwa njia yake hii na kufanya kazi zaidi nafikiri kuna matumaini kwamba ahadi zake anaweza kuzitekeleza, lakini likumbukwe kwamba sio rais ambaye anafanya kila kitu kila mahali. Kuna wale magovernors, kuna wale wa wakuu wa jeshi, kuna kila mtu kwa ngazi yake, hiyo hata kwa kijiji. Francois Alwende, asante sana. Nashukuru sana ndugu mtangazaji, asante sana. Na msikilizaji, ni mahojiano hayo yaliyofanywa na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka. Na upande wa pili namwona Karo Corl tayari kabisa. Karo, tayari na makala? Basi tupate makala <muchos> Jambo msikilizaji, ni raha yangu kuungana nawe mara nyingine katika habari rafiki. Mimi ni Carol Corir. Siku ya leo tunaangazia ziara ya Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye ni mwanawe Rais Yoweri Museveni mwishoni mwa wiki, ambapo alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame katika juhudi za kujaribu kumaliza mzozo baina ya Uganda na Rwanda. Je, mzozo huu umekuathiri na unadhani nini kifanyike kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya Rwanda na Uganda. Karibu. Naanza na jumbe za sauti ambazo umetuma kwa njia ya WhatsApp. Jambo RFI Kiswahili, nikashilemboroe kutoka Vucumbura. Hiyo e, mazungumuzo naomba tu waambiani vyenye viko rooni juu wasidanganye, juu kawaida wananchi njo wenyewe wanakuwa wanapata matatizo, lakini waangalie gisi wanaweza tia hizo nchi mbili zikuwe pamoja. Juu Uganda na Rwanda ni mkubwa na mdogo, sione gisi wanaweza leta matatizo, wamalize matatizo ili wa, wananchi wapande yote mbili waishi kwa amani. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Lusaka Justin ikiwa Kabere Uvira mashariki mwa DRC. E, ni kizani generali huyo hawezi kumaliza mzozo huo na, nawaza diplomasia zote mbili zinaweza ku, kumaliza mzozo huo yeah. Uh, laiti kwamba wao wote wawe tayari kumaliza mzozo huo. Jambo e, RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani Mtoa Kindela nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. e, kuhusu hili swala la mtoto wa rais Museveni kwenda Rwanda kuonana na Paul Kagame ni jambo la muhimu sana tena sana. Wakutaka kuleta mawasiliano mazuri kati ya Uganda na Rwanda. E, mazungumzo ambayo waliozungumza wamefikiana vizuri, hakuna hata tatizo moja lilikuwa na tunaona ya kwamba kama mawasiliano yatakuwa mazuri kati ya Rwanda na Uganda na hilo ni jambo la muhimu sana. Kwa majina naitwa Berte Napoleo Munyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mzozo kati ya Rwanda na Uganda umetuathiri kwa kiasi kikubwa sisi sote Wanyarwanda na Waganda, hasa hasa kwa upande wa ushirikiano na upande wa mm, uh, chakula muhimu ambacho kilikuwa kinatoka katika nchi moja hadi nyingine, hususan kilichokuwa kikitoka Uganda ndicho kilikuwa a kingi ambacho kilikuwa kinatusaidia hapa, na tumekosewa zaidi sote. Tumetaka nchi hizi mbili zirejeshe uhusiano bora. seti kutoka Kivu Kusini mashariki mwa jars. Maoni yangu kufatana uh, vurugu kati ya serikali ya Rwanda na serikali ya Uganda, ingekuwa heri mzuri wakubaliane, waache ile kelele, ili waangalie gisi wanaweza tatua mizozo inayowakabili huku kwetu mwa Afrika. Watu wengi ni wenyewe wanaoleta mizozo katika nchi hizo ni jambo mojawapo ambalo limetufurahisha sana, hususan ni kwenye mataifa yetu bara la Afrika. Hivi ndivyo ninavyostahili vikwazo ambavyo huwa tunaendelea kuikea kwenye mataifa yetu bara la Afrika huwa visadi lolote, na ndiyo sababu unafanya mataifa yetu bara la Afrika kushinda kwenda mbele. Mimi nadhani itakuwa ni kama mfano mzuri, ni vema mataifa mengine ambayo ipo kwenye wasa ma fulani wamalize mara moja ili tuishi vema. Mimi ni Ronde Ronde Nkambabalungu maarufu kama Msem Conte Gabriel kutoka Molonde, mlonde Commandant nikiwa mjini Rusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samueli Samueli Ayubu. E, tunasema kwamba e, katika mazungumzo mwanzo ndio unakuwa mgumu, lakini raisi e, Poulo Kagame pamoja na mtoto wa Raisi Yoweri Museveni ambayo wameanzisha mazungumzo nchini Rwanda, kwa kweli haya mazungumzo yanaweza kaleta matunda japokuwa tu wasiposikilizana katika mawazo ya kurudisha amani na utawala katika uhusiano wao mema, ndo itakuwa shida. Japokuwa tu sisi wananchi ndo tunayosumbuka sana, kwa sababu jamii na, um, na maendeleo ni raia kuwa na mahusiano mema, hata na husiano mwema nikiweka pembeni jumbe za sauti tupate ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze nawe kikalabu Moses Kambale, ukiwa DRC Kirumba Lubero, unasema nchi ya Rwanda na Uganda ni majirani, wakae pamoja ili mambo yaende sawa. Mizozo uleta umwagaji damu na uchumi unashuka, sio vizuri. Innocent Niyansenze kutoka Bujumbura unasema nadhani mambo yatakuwa sawa baada ya mazungumzo na migogoro yao itamalizika, kwani uathirika raia pakubwa pande zote. Albert Zabuloni na mwaja kutoka DRC Uvira, eneo la Kalimabenge, unasema hakika ni jambo la heshima sana kwenye nchi hizo mbili kuzungumza. Ni vizuri sana kukubaliana ili raia wakae kwa usalama daima. Katimbo Bles kutoka DRC Fizi, unasema kinachotakiwa hapo ni marais wa taifa hizo mbili wa chini wajadiliane. Makala hewani ni habari rafiki, tunaangazia ziara ya Jenerali Muhozi Kainerugaba nchini Rwanda mwishoni mwa wiki. Kumbuka unaweza kuchangia makala haya kwa kutuma ujumbe wa sauti au kuandika ujumbe mfupi kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tuendelea kupata mchango wako kwa njia ya sauti. na ya sauti majina. Naitwa Rembo Majosi, napatikana Afrika ya Kusini, mimi mzaliwa wa DRC katika mkoa wa Kivu ya Kusini. Uh, yeye mseveni kuagiza ujumbe kwa rais Kagame, hiyo haizi katushangaza, haizi katushangaza kwa maana Rwanda na Uganda ni kama vile mkubwa na mdogo, tena ni nchi mbili ambazo ni majirani. Hiyo haizi katushangaza sana sana sana. <tune> Mimi ni Francis toka hapa Kampala Uganda. Kufuatana na mada hile, kuona mtoto wake wa Rais Msewa amejielekeza huko Rwanda kufanya mazungumzo na Rais Paul Kagame, hatua hiyo ni hatua nzuri kabisa, kwa sababu inawezi inawezi kurejesha uhusiano wakati wa hizo nchi mbili. Tunajua tangu mwaka 2019 mipaka ya hizo nchi mbili ilikuwa imefungwa, lakini kama anajielekeza huko, anafanya mazungumzo, anatatua mzozo yao pale, mipaka inawezi kufungua na shughuli zinaendelea kamili. Lakini mimi ningeomba nchi za Afrika Mashariki ziungane kwa umoja, zifanye ushirikiano kwa umoja, ila tu pale ndio nchi zitaweza pata amani. Asante sana. Jean-Claude Mkulu toka DRC. Uh, Muhozi kutana na Rais Kagame ni vema, lakini mimi najiswali sababu gani kipindi operesheni za kijeshi kati ya DRC na UPDF ya Uganda zinaripotiwa ndipo wanaamua kuweza kukutana. Sisi inatuletea hofu sababu, ina sisi tunaona kwamba mzozo ulo ulikuwa ukilenga tu DRC, sababu wanaona kwamba kunaanza kuwa uhusiano kati ya DRC na Uganda, ndipo Kagame na mwenziwe wanaona kwamba waangalie, wajifunze mbinu zingine. Basi hatuna lazima mzozo, ni lazima waweze kuelewana, sababu mizozo yao huwa sisi tukuwa tunaangamia. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji kijana mpole Tanzania natokea maeneo ya Kagongwa Manispaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba kwa, kwa kweli mzozo wa Uganda na Rwanda katika swala la mpaka mi naona umeleta athari nyingi sana kwa sababu haya mataifa mawili yalikuwa yanategemeana sana kibiashara. Ina maana wafanya biashara wa mataifa haya wamepata athari kubwa sana kwa mfano labda watu walikuwa wanaingia kutoka Rwanda kwenda Uganda na kutoka Uganda kwenda Rwanda kufanya biashara. Kwa sasa huu mzozo ni vyema wakautatua mapema. Pia cha kufanya unachotakiwa tu viongozi wote wakae pamoja kuakisha kwamba wanamaliza mzozo na kurejesha amani waliokuwa nayo na kuendeleza mshikamano. Nikirudi kwenye mtandao wa Facebook, Kasim Saidi kutoka Lusaka, Zambia, unasema mimi sijaathiriwa hata kidogo na mgogoro huo, ila cha kufanya ili warudishe uhusiano wao ni kukaa tu mezani, wazungumze. Mbirize Lukman unasema kwa nini Rais Museveni kamtuma mwanaye na wala hakwenda yeye mwenyewe? Espoir Mkubire Muhamba wa Kirumbi, Fizi, DRC, unasema kinachosikitisha mimi ni kuona sisi wa afrika tunazozana sisi kwa wenyewe na kuwekeana vikwazo kuliko kusaidiana wakati wa matatizo bila kutambua kwamba sote ni wenye damu nyeusi. Didie Mashimango kutoka Ruhangaza unasema kinachohitajika pale ni kuacha unafiki. Clobas Kaswi toka Moba, Kagera unasema mtoto huyo amefanya jambo njema sana, maana sio vyema kukaa bila maelewano. Kufikia hapo natia kikomo makala Habari Rafiki. Mimi ni Carol Coril, tuungane tena tukijaliwa. Sote shukran sana. Caro Coril kwa kutuandalia makala hayo ya Habari Rafiki. Kumbuka msikilizaji kwamba makala hayo ya Habari Rafiki hukujia kila siku ya juma kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa na kwa kukamilisha basi matangazo yetu jioni hii ni kumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu. Ni pamoja na kwamba rais wa Burkina Faso Rok Kabore na baraza lake la mawaziri wamekamatwa na wanajeshi wa taifa hilo. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais Felix Tshisekedi ametimiza miaka mitatu madarakani, na Ukraini yasema ni mapema sana kwa Marekani kuwaondoa wafanyakazi wake katika taifa hilo. Kibao Sele cha kimsanii Masauti kutoka nchini Kenya ndicho kinakamilisha matangazo yetu jioni so hii. Masauti na kibao chake Sele ndiye anatufungia matangazo yetu Juni hii. Msanii huyo anatoka nchini Kenya. Niseme shukran sufufu kwa Victor Abuso, amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo anaitwa Konsa Dambi, naitwa Benson Wakoli, bila kumsahau Mzee Kakule Likumbuka ambaye amechangia kwa kiasi kikubwa matangazo haya. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja na nusu asubuhi. Kwa heri msikilizaji.